PDA

View Full Version : Cách làm Tào phớ không dùng thạch cao

Bryanthien
26-07-2009, 03:37 AM
Do yêu cầu của nhiều mẹ muốn làm Tào phớ (đậu hũ nước đường) mà không dùng thạch cao. Hôm nay em viết công thức chia sẽ cùng các mẹ cách làm tào phớ không sử dụng thạch cao. Nhưng tào phớ này ta không thể ăn nóng mà phải ăn lạnh nếu không tào phớ sẽ bị vữa.
Công thức cho 8 chén tào phớ

@};- Nguyên liệu :
- 110 gram đậu nành
- lít nước
- 1 bó lá dứa.
- 2 gói Knox Gelatine

@};- Cách làm :
- Đậu nành ngâm khoảng 4 -6 tiếng , sau đó xả sạch mang xay với 1 lít nước . Lược lại qua rây . Tạo thành hỗn hợp sữa đậu nành .
- Bắc hổn hợp sữa đậu nành lên bếp nấu cùng với lá dứa đã rửa sạch .Khi nấu quậy đều tay để sữa không bị khét. Để sữa đậu nành sôi vài lược thì để nguội một chút, đợi hỗn hợp sữa còn âm ấm thì đỗ ra tô dùng để làm tào phớ.
- Đỗ 2 gói Gelatine ra chén nhỏ sau đó múc 1 ít sữa đậu nành bỏ vào chén quậy cho tan đều sau đó đỗ hộn hợp sữa Gelatine vào tô sữa còn lại trộn cho đều. Nên lược qua 1 lược qua rây cho hỗn hợp mịn màng. Sau đó bỏ vào tủ lạnh chừng 1 tiếng sẽ có 1 tô tào phớ thơm ngon đặc biệt.
- Khi ăn thì vác từng lát mỏng ra chén chan nước đường gừng vào là có 1 chén tào phớ hấp dẫn.

@};- Lưu ý : vì dùng Gelatine nên tào phớ phải ăn lạnh. Nồi tào phớ phải để trong tủ lạnh.

@};- Bí quyết nấu sữa đậu nành không cần đứng quậy đều tay : Cho hỗn hợp sữa đậu nành vào nồi nấu khoảng 5 phút đầu quậy đều tay cho sữa âm ấm thì vặn lửa vừa nấu thêm khoảng 10 phút nữa khi thấy sửa có bốc khói lên thì đỗ ra 1 nồi khác và tiếp tục nấu đến khi sôi. Cách làm này chúng ta không cần mất thời gian đứng quậy đều tay cho đến khi sữa sôi mà sữa vẫn không bị khét.

Cách làm nước đường gừng mời mọi người coi bài tào phớ dùng thạch cao em đã post ạ.
Chúc cả nhà có 1 chén tào phớ thơm ngon đặc biệt.

Em vẫn chưa có máy chụp hình nên không thể show hình được. đợi em đầu tư mua máy chụp hình đã nhé..(cô Rùa vẫn chưa lựa máy chụp hình cho em .. mọi người níu áo cô rùa giúp em nhé =))).

Đây là hình hộp Gelatine ( 1 hộp gồm 4 gói khi nấu mình chỉ sử dụng 2 gói)
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009072620630nzc2zjliym13296.jpeg

Bryanthien
26-07-2009, 03:39 AM
Sorry em làm xong tào phớ nhưng lại không có máy chụp hình nên em chưa có viết bài thôi em viết công thức trước nhé.

Cách làm tào phớ (còn gọi là đậu hũ nước đường)

Tào phớ là 1 loại thức ăn mát dành cho em bé mùa hè nóng nực mà có 1 bát tào phớ nóng hoặc lạnh thì tuyệt vời vô cùng. Thành phần tào phớ được làm từ đậu nành và thạch cao phi. Nói đến thạch cao phi thì mọi người sợ nhưng thực tế thạch cao phi nếu mình mua đúng loại để ăn thì thành phần thạch cao phi lại giúp ít cho cơ thể con người. Muốn mua thạch cao phi thì ta phải vào nhà thuốc bắc mua vài chỉ, Khi ta hốt 1 than thuốc bắc thanh nhiệt lúc nào cũng có khoảng vải chỉ thạch cao phi. Sau bài viết này em nghĩ mọi người sẽ không dám ăn tào phớ ở ngoài bán hàng rong nữa vì không đảm bảo được thạch cao phi có phải loại tốt ăn được hay không và người ta sử dụng nhiều hay ít. Ngoài thạch cao phi ra chúng ta còn có thể sử dụng Nan Mực ... Nan mực già chúng ta nướng sơ lên rồi mài ra cũng là 1 thành phần thạch cao phi nhưng được do chính chúng ta làm ra thành phầm thạch cao phi.

Cách làm thạch cao phi làm từ Nan mực :
- Nan mực là gì : Trong con mực to già có một miếng nan mực ỡ giữa màu trắng sữa nhìn rất đẹp.
- Ở sài gòn có thể mua Nan mực ở các tiệm thuốc bắc, ỡ Hà nội và các tình miền trung thì em không biết nhưng em nghĩ vẫn có thể mua ở tiệm thuốc bắc.
- Dùng miếng Nan mực chúng ta nướng sơ lên rồi mài ra thành bột hoặc bỏ vào máy xay nhuyễn thành bột . Đó là thành phẩm thạch cao phi.

Nguyên liệu làm tào phớ
- 300 gr đậu nành-
- 3,5 lít nước
- 100 gr bột gạo
- 1 nắm lá dứa
- 1 muỗng ăn cơm thạch cao phi

Nguyên liệu làm nước đường
- 500 gr đường vàng
- 1 lít nước
- 1 miếng gừng to bằng bàn tay

Cách làm tào phớ
- Đậu nành ngâm khoảng 4 tiếng ( đậu nành đừng ngâm lâu quá 8 tiếng đậu nành sẽ hết thơm)
- 100 gr bột gạo pha với 1 chút nước quậy cho tan đều , hỗn hợp bột gạo sẽ sền sệt
- Xay đậu nành với 3.5 lít nước khi đó ta có thành phẩm sữa đậu nành
- Bắc sữa đậu nành lên nấu sôi cùng với lá dứa được bó thành bó. Khi nấu ta quậy đều tay để sữa đậu nành không bị khét . Khi sữa đậu nành sôi ta để cho sôi vài lược (sữa đậu nành chín kỹ).
- Đỗ hỗn hợp bột gạo vào nồi sữa đậu nành quậy đều tay ... quậy thêm vài phút cho sữa sôi đều
- Thạch cao phi pha với chút xíu nước quậy cho tan điều . Sau đó đỗ vào 1 nồi mà mình muốn làm cho tào phớ đông vào nồi đó. (lưu ý nồi phải có nắp đậy kín). Khi đỗ thạch cao phi vào nồi phải tráng cho thạch cao phi dính hết xung quanh nồi từ đáy nồi cho đến thành nồi. Mọi nơi trong nồi phải áo 1 lớp mỏng thạch cao phi.
- Khi nồi đã được tráng kỹ thạch cao phi ta đỗ nhanh tay và mạnh sữa đậu nành vào nồi thạch cao phi, xong rồi đậy nắp kín lại đậy thêm vài lớp khăn lông để ủ kín nồi tào phớ không động đậy hoặc di chuyển để tào phớ đặc lại ...để chừng 2 tiếng là có 1 nồi tào phở thơm mùi lá dứa và béo của đậu nành.

Cách nấu nước đường

Theo công thức của em thì nước đường hơi lạt vì em nấu cho mấy đứa nhỏ ăn nên không cho ăn ngọt mấy còn nấu bán thì em nấu nước đường đậm đặc hơn. Nước đường thì do các bác gia giảm theo gia đình mình nhé.
- gừng gọt vỏ sắc miếng mỏng
- Nước nấu sôi cho gừng vào nấu thêm chừng 30 phút nữa cho gừng ra nước thật thơm sau đó bỏ đường vào nấu thêm 30 phút nữa cho miếng gừng thấm đường. Vậy là xong nồi nước đường. Khi ăn thì miếng gừng giòn mềm hơi cay tí xíu

cách 2 nấu nước đường được miếng gừng dẻo ngọt thơm.
Cũng nấu nước và gừng trước nhưng cho phân nữa lượng nước thôi sao khi nước gừng thơm thì cho đường vào sên miếng gừng như sên mứt cho miếng gừng dẻo ngọt... sao khi miếng gừng dẽo rồi thi ta mới cho phần nước còn lại vào nấu thêm vài phút cho sôi đều. Lúc này khi ăn miếng gừng rất dẻo như ăn miếng mứt gừng.

Nước đường thì lúc nào cũng được ủ nóng . Khi ăn múc tào phớ từng lát mỏng để vào chén chan nước đường vào.
Ở sài gòn thì mọi người thích chan thêm 1 ít nước cốt dừa vào (tùy khầu vị của mổi người)
Cách ăn tào phớ đá : Tào phớ được múc vào ly cho 1 chút đường cát trắng vào vừa khẩu vị chan thêm miếng nước cốt dừa vào sau đó đá được đập nhuyễn (cục bé tí) . Khi ăn thì trộn đều đá tàu phớ + đường + nước cốt dừa. Ta có 1 ly tào phớ béo thơm lạnh mát ăn vào buổi trưa hè thì tuyệt vời.
Chúc các bác thành công và ngon miệng

Liên ròm
26-07-2009, 05:45 AM
Chị thèm thì mua cái hộp này của Nhật về làm là có ăn, chị thấy mọi người bếp Mỹ làm món tào phớ bằng gelatine quá chừng mà chưa có thử bao giờ. Tuần này rảnh chắc chị cũng thử xem sao.

http://2.bp.blogspot.com/_tXYbLi7Zko4/RjjwQGQr1XI/AAAAAAAAAEc/bkppYWva7Ns/s320/Web_TofuMix.JPG

Bryanthien
27-07-2009, 04:03 AM
Chị thèm thì mua cái hộp này của Nhật về làm là có ăn, chị thấy mọi người bếp Mỹ làm món tào phớ bằng gelatine quá chừng mà chưa có thử bao giờ. Tuần này rảnh chắc chị cũng thử xem sao.

http://2.bp.blogspot.com/_tXYbLi7Zko4/RjjwQGQr1XI/AAAAAAAAAEc/bkppYWva7Ns/s320/Web_TofuMix.JPG

Chị ơi bên em cũng bán cái loại này nhưng ăn không thơm bằng làm bằng gelatine đâu chị à... Làm bằng gelatine thì thơm lắm... Cái hộp của Nhật em chỉ dùng để làm đậu hũ non nấu canh thì tuyệt vời.

Liên ròm
27-07-2009, 06:55 AM
Chị ơi bên em cũng bán cái loại này nhưng ăn không thơm bằng làm bằng gelatine đâu chị à... Làm bằng gelatine thì thơm lắm... Cái hộp của Nhật em chỉ dùng để làm đậu hũ non nấu canh thì tuyệt vời.

Tuần này chị sẽ cố gắng đi chợ mua đậu về làm thử chứ tuần sau đi làm mất rồi.

Bryanthien
27-07-2009, 07:05 AM
Tuần này chị sẽ cố gắng đi chợ mua đậu về làm thử chứ tuần sau đi làm mất rồi.

Chị làm thử đi ăn xong sẽ ghiền... em thì ghiền đậu hũ với đậu hủ nước đường lắm...hihi.. hèn chi em mập thù lu...=))

MinhMinh
27-07-2009, 07:35 AM

Các bác ơi chỉ dùm em các làm món tào phớ bằng gelatine với ạ, nhưng em chỉ có lá gelatine bán ở chợ Bến Thành thôi thì làm thế nào ạ? Em nói thật là em chưa sử dụng lá đó bao giờ. Em cũng ghiền tào phớ lắm lắm...Tks các bác nhiều nhiều @};-@};-

Khai Tâm
27-07-2009, 09:29 AM
Tào phớ sử dụng gelatine là công thức trong bài đầu tiên mẹ Bryanthien post lên đó bác MinhMinh ơi. Nếu dùng lá gelatine thì mình dùng 7 lá (x 2g), nếu dùng bột thì cũng dùng trọng lượng tương đương, 14g.

Mẹ Cún con
27-07-2009, 10:02 AM
Ôi, em thích ăn tào phớ lắm nhưng chưa có thời gian làm...chẹp...chẹp...

Hua Bin
27-07-2009, 12:38 PM
chiều nay em sẽ mua đậu nành về ngâm, mãi sẽ làm báo cáo bác. Không biết nếu em ngâm qua đêm thì đậu có vữa không bác? Ý em là ngâm nhiều hơn 4h ấy?:cstt03: icon đẹp quá

sonylucky
27-07-2009, 01:54 PM
HB ơi, tớ mới vừa làm đậu hũ lạnh hôm qua, dùng lá gelatin HB share đấy.
khoảng 800mL sữa đậu nành dùng 3 lá gelatin ra thành phẩm mướt cực kỳ, vừa như ý luôn.
Sữa đậu nành mua chứ k tự làm mà sp ngon lắm, nếu tự làm sữa nữa thì chắc còn ngon hơn :))
Mà lá gelatin của HB mua được ở đâu mà dày ghê nhỉ, mình cân thử 10 lá là 40g, nặng gấp đôi lá gelatin thông thường (như KT nói ở trên là 2g/1lá)

Hua Bin
27-07-2009, 02:38 PM
HB ơi, tớ mới vừa làm đậu hũ lạnh hôm qua, dùng lá gelatin HB share đấy.
khoảng 800mL sữa đậu nành dùng 3 lá gelatin ra thành phẩm mướt cực kỳ, vừa như ý luôn.
Sữa đậu nành mua chứ k tự làm mà sp ngon lắm, nếu tự làm sữa nữa thì chắc còn ngon hơn :))
Mà lá gelatin của HB mua được ở đâu mà dày ghê nhỉ, mình cân thử 10 lá là 40g, nặng gấp đôi lá gelatin thông thường (như KT nói ở trên là 2g/1lá)

nàng ơi, nàng cứ lờ lờ cái chuyện trả công thế hớ, giời nóng thế này, không mời thông gia được bát con hở?B-)B-):P

MinhMinh
27-07-2009, 03:38 PM
Tào phớ sử dụng gelatine là công thức trong bài đầu tiên mẹ Bryanthien post lên đó bác MinhMinh ơi. Nếu dùng lá gelatine thì mình dùng 7 lá (x 2g), nếu dùng bột thì cũng dùng trọng lượng tương đương, 14g.
Cảm ơn em Rùa nhiều nhiều :x Tại chị chưa sử dụng bao giờ nên k biết bột và là có khác gì nhau không, đang mò mẫm học hỏi mà :D

sonylucky
27-07-2009, 03:53 PM
nàng ơi, nàng cứ lờ lờ cái chuyện trả công thế hớ, giời nóng thế này, không mời thông gia được bát con hở?B-)B-):P

Mời HB này :D :

Hua Bin
27-07-2009, 04:08 PM
Mời HB này :D :

ôi giời ơi, ngon quá, chén xong nửa bát mà tỉnh cả người. (nói nhỏ, bát khí hơi bé, vưỡn còn thòm thèm.;)) Còn nửa bát đem về mời con trai.:D Cám ơn nhiều nhiều nhá.:x:x

Jigme_Lahmo
27-07-2009, 08:01 PM
chiều nay em sẽ mua đậu nành về ngâm, mãi sẽ làm báo cáo bác. Không biết nếu em ngâm qua đêm thì đậu có vữa không bác? Ý em là ngâm nhiều hơn 4h ấy?:cstt03: icon đẹp quá

Ngâm qua đêm cũng ko bị vữa đâu, nhưng mà sẽ bị mất thơm đấy chị ạ. Em thử rồi.:D

thinhtp
28-07-2009, 10:27 AM
Tớ thấy dùng tào phới với nước gừng nó át hết mùi thơm và vị ngậy của tào phớ. Tớ đã dùng thử với nước đường + vài bông hoa nhài thì ngon hết sảy, tào phớ thơm và ngậy hơn. Các mẹ thử xem nhé!

PiEm
28-07-2009, 12:59 PM
Mình đang bị hết lá Genlatine (ai còn nhiều share cho mình zới), với lại xay đậu bằng máy sinh tố hoặc handblender thô lắm, không được mịn. :(, có cách gì khắc phục không nhở ?

Khai Tâm
28-07-2009, 01:34 PM
Tào phớ ở miền Nam hay dùng với nước đường gừng còn ngoài Bắc hay dùng với nước đường có thả hoa nhài. Mùa đông em thích ăn có gừng và nước đường thật nóng, các mùa khác thích ăn kiểu Bắc với tào phớ nóng, nước lại mát lạnh, đôi khi thả vài viên đá :x Ôi ngon quá là ngon.

thinhtp
29-07-2009, 08:33 AM
Mình mua ở liên hoa - HN 250k/ hộp 500g, khoảng 104 lá gì đấy, ~ 5g/lá. Từ hôm mua đến giờ xài kha khá rồi, cách hôm tớ lại làm 1 bát to vật vã, ngày nào cả nhà cũng xì xụp tào phớ.

Tun yeu
29-07-2009, 03:06 PM
Mình mua ở liên hoa - HN 250k/ hộp 500g, khoảng 104 lá gì đấy, ~ 5g/lá. Từ hôm mua đến giờ xài kha khá rồi, cách hôm tớ lại làm 1 bát to vật vã, ngày nào cả nhà cũng xì xụp tào phớ.

Chị ơi, lá chị nói là lá Gelatine hay lá gì đấy ạ? Chị cho em địa chỉ chính xác để mua với ạ. Em thèm ăn tàu phớ lắm nhưng lại sợ thạch cao hihi. Em cảm ơn chị.

Hua Bin
30-07-2009, 08:53 AM
@cả nhà: hôm kia em làm tào phớ rồi, ngon lắm. Có điều em không kiếm được lá dứa.
- Vậy lá dứa có tác dụng gì đấy, có sợ lá dứa phai màu xanh ra tào phớ không?

- Ngoài ra, tào phớ em làm màu nó hơi hơi nâu chứ không trắng nõn nà như ngoài hàng và như mẹ sonny đâu. Sao thế nhỉ??

- Mọi người múc tào phớ bằng cái gì để tạo được lớp mỏng nhỉ, mai chắc em phải đi kiếm vỏ con trai về em nạo tạo phớ cho nó pờ rồ nhở.

thinhtp
30-07-2009, 09:13 AM
Chị ơi, lá chị nói là lá Gelatine hay lá gì đấy ạ? Chị cho em địa chỉ chính xác để mua với ạ. Em thèm ăn tàu phớ lắm nhưng lại sợ thạch cao hihi. Em cảm ơn chị.
Nó chính là lá gelatine đấy!! Bạn đi hết đường Phùng hưng thì rẽ trái qua gầm cầu rồi rẽ phải luôn vào đường nằm ngay cạnh đường tàu ấy (// với đường phùng hưng). Đi khoảng vào chục m là thấy cửa hàng Liên hoa bên tay phải luôn đấy. Họ bán lẻ hình như là lá nhỏ hơn thì phải khoảng 20k/10 lá. Làm luôn hộp to về dùng dần.

To huabin: Làm bằng lá thạch thì tào phớ trắng chứ ko vàng đâu, rất ngon và ngậy. Cứ 1.5l sữa đậu nành tớ cho 5 lá loại này (~ 5g/lá)

mesubim
30-07-2009, 11:28 AM
Mọi người ơi, lá gelatine bán ở hàng nào đấy ạ, tiệm thuốc bắc có bán không nhể, mình ở Đà Nẵng không biết mua lá này ở đâu?

Hua Bin
30-07-2009, 01:46 PM
lá gelatine hình như là không bao giờ bán ở tiệm thuốc bắc thì phải. vì thường dùng trong làm bánh bạn ạ, bánh mousse, panna cotta.... Có vẻ HN, HCM thì lá gelatine bán nhiều hơn là DN,

Em định khoe mọi người tào phớ nhà em, Em vừa làm lại mẻ sáng nay. ngon, ban đầu thì cái nước đậu màu hơi hơi hơi nâu, đun xong cho lá gelatine vào, xắn ra và cho ra ánh sáng thì lại khá trắng trẻo. hihi, ăn ngon lém. Em chỉ cho thêm nước đường thôi vì nhà em không thích mùi gừng (máy tính của em không sử dụng được icon, không chèn được ảnh ở tất cả các blog, diễn đàn, chán). Cám ơn bác Bryanthien đã chia sẻ nhé. Hàng xóm thấy em làm sang cả món này thì ái mộ em như là em ái mộ các bác. (hứt hứt, không có icon cho mình bày tỏ tình cảm)

sonylucky
30-07-2009, 03:17 PM
@cả nhà: hôm kia em làm tào phớ rồi, ngon lắm. Có điều em không kiếm được lá dứa.
- Vậy lá dứa có tác dụng gì đấy, có sợ lá dứa phai màu xanh ra tào phớ không? --> k phai màu xanh ra đâu, mà làm sữa thơm ngon hơn. lá dứa là cái lá nếp ấy, chứ k phải lá của cây dứa đâu

- Ngoài ra, tào phớ em làm màu nó hơi hơi nâu chứ không trắng nõn nà như ngoài hàng và như mẹ sony đâu. Sao thế nhỉ?? ---> bị ánh sáng đèn nó phỉnh phờ rồi :D

- Mọi người múc tào phớ bằng cái gì để tạo được lớp mỏng nhỉ, mai chắc em phải đi kiếm vỏ con trai về em nạo tạo phớ cho nó pờ rồ nhở. ----> cái vá inox mỏng mà dẹt dẹt để rán cá, hoạc cắt xéo vỏ lon bia để múc cũng ok

Đấy là trả lời HuaBin

Mọi người ơi, lá gelatine bán ở hàng nào đấy ạ, tiệm thuốc bắc có bán không nhể, mình ở Đà Nẵng không biết mua lá này ở đâu?

ĐN chắc k có, em tìm hỏi mấy cửa hàng đều k có chị ạ. Em đang nhờ chị memynhi mua loại bột có lẽ rẻ hơn, còn lá lần này e nhờ từ HN chị ạ

mesubim
31-07-2009, 11:04 AM
ĐN chắc k có, em tìm hỏi mấy cửa hàng đều k có chị ạ. Em đang nhờ chị memynhi mua loại bột có lẽ rẻ hơn, còn lá lần này e nhờ từ HN chị ạ

Em ơi có nhờ được Hà Nội thì gửi luôn cho chị 1 ít với, chị cũng muốn làm món này cho mấy nhóc ăn lắm cơ. Nếu có em PM cho chị đến lấy nhé, cảm ơn em trước @};-@};-@};-

mehienanh
31-07-2009, 11:43 AM
Các chị ơi, là gelatine này dùng thế nào, cứ ngâm với nước rùi đun xôi là lá tan ra ạ, em nghe nói mà ko bít cách dùng

Hua Bin
02-08-2009, 01:54 PM
lá gelatine ban đầu bạn phải ngâm bằng nước lạnh trước, khoảng 5 phút, sau đó khoắng đều, nhưng gelatine vẫn chưa tan hẳn, bạn phải cho tiếp vào nước hơi nóng hoặc lò vi sóng, quay ở độ Medium Low để được tan hoàn toàn, tiếp đến mới trộn cùng các nguyên liệu khác

Hua Bin
02-08-2009, 01:57 PM
em khoe thành phẩm nhà em nhé, mời cả nhà
thêm cái nữa

luongtam
02-08-2009, 09:19 PM
Thanks Brian Thien@};-@};-@};-. Hôm qua chị làm thử 1 mẻ theo đúng công thức. Lúc lọc xong thì còn chưa đến 1 lít. Chị đun sôi rồi lấy 500ml pha với 2 lá gelatine, ăn ngon lắm. Hai con trai đều thích. Hôm nay làm gấp đôi công thức luôn.:)

Bryanthien
02-08-2009, 11:18 PM
em khoe thành phẩm nhà em nhé, mời cả nhà
thêm cái nữa

thèm quá.. hấp dẫn quá...mùa hè nóng nực thế này mẹ huabin cho them 1 miếng nước cốt dừa và đá vào thì thành ly tàu hủ đá .... chẹp chẹp em thèm quá.. phải đi làm 1 mẻ theo mẹ hua bin thôi

Bryanthien
02-08-2009, 11:22 PM
Thanks Brian Thien@};-@};-@};-. Hôm qua chị làm thử 1 mẻ theo đúng công thức. Lúc lọc xong thì còn chưa đến 1 lít. Chị đun sôi rồi lấy 500ml pha với 2 lá gelatine, ăn ngon lắm. Hai con trai đều thích. Hôm nay làm gấp đôi công thức luôn.:)

Theo công thức của em thì tào phớ béo lắm đúng không chị... nếu muốn loãng 1 tí thì làm đúng 1 lít thành phẩm sữa cũng ok... Gia đình em thì thích độ béo của đậu nành nên em chỉ làm ít hơn 1 lít sữa 1 tí thì thơm hơn và béo hơn... hihiih
Em đoán là Bác thành công rồi thì nhà bác lúc nào cũng có đậu nành sẳn sàng :cstt09:

luongtam
03-08-2009, 09:07 PM
Theo công thức của em thì tào phớ béo lắm đúng không chị... nếu muốn loãng 1 tí thì làm đúng 1 lít thành phẩm sữa cũng ok... Gia đình em thì thích độ béo của đậu nành nên em chỉ làm ít hơn 1 lít sữa 1 tí thì thơm hơn và béo hơn... hihiih
Em đoán là Bác thành công rồi thì nhà bác lúc nào cũng có đậu nành sẳn sàng :cstt09:

Chắc chị sẽ mua ít thạch cao phi để làm theo công thức có thạch cao. Hai đứa nhà chị thích món đậu chiên trứng muối. Làm bằng Gelatine thì chắc chắn là không rán được rồi:). Không biết làm bằng thạch cao phi thì thế nào nhỉ?

Bryanthien
04-08-2009, 02:13 AM
Chắc chị sẽ mua ít thạch cao phi để làm theo công thức có thạch cao. Hai đứa nhà chị thích món đậu chiên trứng muối. Làm bằng Gelatine thì chắc chắn là không rán được rồi:). Không biết làm bằng thạch cao phi thì thế nào nhỉ?

chị ơi đậu chiên trứng muối thì làm đậu hủ.. ko cần thạch cao phi.. em có bài cách làm đậu hủ trắng mềm béo đó chị.
Em có thêm 1 món đặc biệt nữa là chị nghiền lòng đỏ trứng muối ra trộn với đậu nành rồi ép thành miếng đậu hủ ... sau đó chiên lên phủ thêm trứng muối ở ngoài nửa.. an ngon tuyệt vời...

mehienanh
04-08-2009, 12:04 PM
lá gelatine ban đầu bạn phải ngâm bằng nước lạnh trước, khoảng 5 phút, sau đó khoắng đều, nhưng gelatine vẫn chưa tan hẳn, bạn phải cho tiếp vào nước hơi nóng hoặc lò vi sóng, quay ở độ Medium Low để được tan hoàn toàn, tiếp đến mới trộn cùng các nguyên liệu khác

em cảm ơn chị nhiều. Ngâm lá gelatine với bao nhiêu nước hả chị

Hua Bin
04-08-2009, 05:39 PM
em cảm ơn chị nhiều. Ngâm lá gelatine với bao nhiêu nước hả chị
noi chung ngam it thoi ban a, lung bat an com hoac 3/4 bat an com la duoc.

luongtam
04-08-2009, 09:29 PM
chị ơi đậu chiên trứng muối thì làm đậu hủ.. ko cần thạch cao phi.. em có bài cách làm đậu hủ trắng mềm béo đó chị.
Em có thêm 1 món đặc biệt nữa là chị nghiền lòng đỏ trứng muối ra trộn với đậu nành rồi ép thành miếng đậu hủ ... sau đó chiên lên phủ thêm trứng muối ở ngoài nửa.. an ngon tuyệt vời...

Cho công thức đi.:x

memynhi
05-08-2009, 12:20 PM
@BT: cám ơn công thức tào phớ không thạch cao nhé em, cho chị hỏi là 'ăn lạnh' thì tào phớ lạnh, còn nước đường nóng có được ko ?

Hua Bin
05-08-2009, 01:48 PM
@BT: cám ơn công thức tào phớ không thạch cao nhé em, cho chị hỏi là 'ăn lạnh' thì tào phớ lạnh, còn nước đường nóng có được ko ?

khong nen chi a, nuoc duong nong, lam tao pho nhanh tan, tao pho bi vua, an khong ngon bang de co mieng chi a

Tuấn Tú Thư Trà
07-08-2009, 09:55 PM
- Mọi người múc tào phớ bằng cái gì để tạo được lớp mỏng nhỉ, mai chắc em phải đi kiếm vỏ con trai về em nạo tạo phớ cho nó pờ rồ nhở.

Em ơi, chị mới nghĩ ra, em lấy cái nắp thiếc của hộp sữa bột ý, bẻ cong cong lên chắc là giống cái ở hàng họ hay múc nhỉ :)

Mít và Nem
10-08-2009, 09:46 AM
Em đã thử làm tào phớ theo công thức của bác Brian Thien, làm bằng gelatine của bạn cho, ăn rất ngon và thành công ngay từ mẻ đầu tiên. Nhưng sau hai hôm dùng hết gelatine của bạn cho em ngại đi xa mua gelatine nên em mua gói bột thạch rau câu về làm thử tàu phớ. Kết quả mỹ mãn. Một gói bột thạch rau câu Agar loại 25g/gói, pha liều lượng theo hướng dẫn trên vỏ là 10g với 1 lít nước thì được thạch đông. Em áp dụng công thức của bác BT và cải biên tý tẹo như sau:
- 1 lít nước để lọc 110g đỗ xay thì em chỉ dùng 800ml lọc thôi. Còn 200ml nước em pha với 1/3 liều lượng chuẩn của gói bột thạch trên tức là khoảng 3.5g bột rau câu đun sôi lên rồi đổ vào sữa đậu nành đã lọc nguấy đều để nguội (chưa cho vào tủ lạnh tào phớ lúc nguội đã đông ngon lành).
- Ưu điểm: Bột rau câu rẻ hơn gelatine nhiều, một gói 25g trên giá 8k thôi và tiện mua vì ở chợ nào cũng dễ có. Làm với bột rau câu thì táo phớ để ngoài vẫn đông và ko bị tan chảy như dùng gelatine, ăn với nước đường nóng vô tư.
- Nhược điểm: Tào phớ đông nhưng cảm giác cứng hơn (kiểu như thạch ý), dùng gelatin thì thành phẩm tào phớ đông mà mềm kiểu dẻo dẻo hơn.

Gelatine ở HN bán chủ yếu ở phố, xa lắm mà em thì lười, bác nào lười thì dùng tạm bột rau câu giống em nhá:P

PiEm
10-08-2009, 12:06 PM
Ui cha, hôm qua tớ làm thử rồi. Thất bại thảm hại luôn.
Tình hình là tớ làm từ sữa đậu nành mua ngoài chợ, chắc tại nó loãng quá. 1.8 lit sữa đậu nành + 8 lá gelatin loại dày. Thành phẩm là một nồi sữa đậu nành thơm mùi cơm nếp.
Hic, sao mọi người mua sữa ngoài chợ về làm vẫn đông nhỉ. hức hức

mesubim
13-08-2009, 03:12 PM
Em đã thử làm tào phớ theo công thức của bác Brian Thien, làm bằng gelatine của bạn cho, ăn rất ngon và thành công ngay từ mẻ đầu tiên. Nhưng sau hai hôm dùng hết gelatine của bạn cho em ngại đi xa mua gelatine nên em mua gói bột thạch rau câu về làm thử tàu phớ. Kết quả mỹ mãn. Một gói bột thạch rau câu Agar loại 25g/gói, pha liều lượng theo hướng dẫn trên vỏ là 10g với 1 lít nước thì được thạch đông. Em áp dụng công thức của bác BT và cải biên tý tẹo như sau:
- 1 lít nước để lọc 110g đỗ xay thì em chỉ dùng 800ml lọc thôi. Còn 200ml nước em pha với 1/3 liều lượng chuẩn của gói bột thạch trên tức là khoảng 3.5g bột rau câu đun sôi lên rồi đổ vào sữa đậu nành đã lọc nguấy đều để nguội (chưa cho vào tủ lạnh tào phớ lúc nguội đã đông ngon lành).
- Ưu điểm: Bột rau câu rẻ hơn gelatine nhiều, một gói 25g trên giá 8k thôi và tiện mua vì ở chợ nào cũng dễ có. Làm với bột rau câu thì táo phớ để ngoài vẫn đông và ko bị tan chảy như dùng gelatine, ăn với nước đường nóng vô tư.
- Nhược điểm: Tào phớ đông nhưng cảm giác cứng hơn (kiểu như thạch ý), dùng gelatin thì thành phẩm tào phớ đông mà mềm kiểu dẻo dẻo hơn.

Gelatine ở HN bán chủ yếu ở phố, xa lắm mà em thì lười, bác nào lười thì dùng tạm bột rau câu giống em nhá:P

Mình ở Đà Nẵng cũng không tìm đâu ra Gelatine để mua, chắc phen này về làm thử cách này xem sao, cảm ơn bác nhiều vì sáng kiến kỹ thuật trên nhé @};-@};-@};-

luongtam
13-08-2009, 04:15 PM
Ui cha, hôm qua tớ làm thử rồi. Thất bại thảm hại luôn.
Tình hình là tớ làm từ sữa đậu nành mua ngoài chợ, chắc tại nó loãng quá. 1.8 lit sữa đậu nành + 8 lá gelatin loại dày. Thành phẩm là một nồi sữa đậu nành thơm mùi cơm nếp.
Hic, sao mọi người mua sữa ngoài chợ về làm vẫn đông nhỉ. hức hức

Làm xong để nguội rồi cho vào tủ lạnh mới đông được.

mehienanh
17-08-2009, 12:12 PM
Em đã làm thử theo công thức của các chị rùi, tào phớ đông và mướt lắm ạ nhưng mỗi tội là ko trắng như ngoài hàng đâu mà là màu ngà. Có ai bị như em ko ạ???

luongtam
17-08-2009, 01:13 PM
Em đã làm thử theo công thức của các chị rùi, tào phớ đông và mướt lắm ạ nhưng mỗi tội là ko trắng như ngoài hàng đâu mà là màu ngà. Có ai bị như em ko ạ???

Trước khi xay em bỏ bớt vỏ đỗ đi thì tào phớ sẽ trắng hơn đấy.

mehienanh
18-08-2009, 10:47 AM
em sẽ thử lại lần nữa:x

mesubim
01-09-2009, 11:20 AM
Mọi người ơi hôm qua mình mới làm một mẻ tào phớ đầu tiên nhưng hình như không thành công thì phải, nó bị đặc quánh như đậu hủ non vậy chứ không lỏng lỏng mịn như ngoài hàng bán, có phải do mình cho bột galentine hơi nhiều không nhỉ :)

Tredowata
16-12-2009, 01:57 PM
Hi hi.. Em làm thành công vang dội sữa đậu nành và tào phớ (dùng gelantine). Sướng!!!

Tuy nhiên món đậu phụ thì hỏng. Nó cứng và dai như cao su ý ạ... Hic.

Chủ nhật này em sẽ làm thử lại...

lyly0808
18-03-2010, 10:26 PM
@mesubim: có vẻ như mesubim làm nhìu lá gelatin quá thì fải ah

lyly0808
18-03-2010, 10:28 PM
hum nay làm nhiều sữa đậu nành quá nên e làm luôn tào fớ để măm măm, mời cả nhà ạ:

vitbaucaccac
19-03-2010, 11:49 AM
Ui nhìn mà thèm. Mai t7 em phải thử mới được

J.C
04-04-2010, 07:22 PM
Trời ơi cứu e với, e làm theo đúng công thức trang 1, cộng với 7 lá gelatine (e lấy 1 lít sữa đậu) mà hai tiếng rùi nó vẫn y chang chỗ sữa đậu ko bỏ gelatine là sao ah? Không thấy đông tí tẹo nào luôn :((

inkoi
05-05-2010, 03:56 PM
Trời ơi cứu e với, e làm theo đúng công thức trang 1, cộng với 7 lá gelatine (e lấy 1 lít sữa đậu) mà hai tiếng rùi nó vẫn y chang chỗ sữa đậu ko bỏ gelatine là sao ah? Không thấy đông tí tẹo nào luôn :((
Bạn phải cho vào tủ lạnh mới đông được. Lần đầu tiên tớ làm, khi cho vào tủ lạnh 2 tiếng đồng hồ rồi mà vẫn chưa thấy đông, tưởng hỏng. Đi chơi về, xem lại thì mừng húm, tào phớ mướt và ngon. Đừng nóng vội nhá, tớ thấy phải để đến 5,6 tiếng đồng hồ.

MomMi
05-05-2010, 09:14 PM
mình cũng thế, để 2 tiếng chẳng thấy đông, lôi ra uống luôn, còn một ít để lại. Ai dè nó lại đông
Sản phẩm nhà mình đây, tuy không được "săn chắc" nhưng dù sao cũng thành công hơn làm từ chanh và dấm. Lần sau làm thử từ nước chua non của đậu phụ xem sao.
http://i4.photobucket.com/albums/y130/tuongvan2004/Banh%20nha%20MomMi/DSCF2087.jpg

huntra
09-05-2010, 10:17 PM
Sau hai lần thử nghiệm, một lần hỏng tóe loe do cho bột gelantine vào khi sữa đậu nành còn quá nóng, kết quả là tào phớ bị kết tủa trông rất chi là khổ thân. Lần sau em dùng lá gelantine thì thành công vô cùng. Thanks các chị nhiều nhé!

MeKeoChip
05-07-2010, 01:18 PM
Cách làm tào phớ không dùng thạch cao và gelantine lại các bạn nè, rất hay mà lại không bị ngậy như Gelatine, ưu điềm có thể ăn nóng và lạnh.
=======================================

Làm tào phớ không cần thạch cao
Dùng nước đậu nành nóng pha với một ít đường nho GDL sau 30 phút có thể ăn nóng hoặc với đá và nước đường hoa nhài.
Nguyên liệu: 130g hạt đậu nành, 2.700ml nước đun sôi để nguội, 1.5 thìa cafe đường nho GDL, 50g đường kính, 5 bông hoa nhài hoặc hoa bưởi.
Dụng cụ: Máy xay sinh tố hoặc máy làm sữa đậu nành, vải lọc, vợt lọc, 2 bát tô 2 lít... (Làm tào phớ bằng máy Soylove mất khoảng 30 phút).
http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/7.jpg Tào phớ làm bằng máy đậu nành Soylove sản xuất tại Hàn Quốc.
Cách làm thủ công:
Bước 1: Ngâm đậu nành vào nước từ 6 đến 8 tiếng. Trước khi ngâm phải xả nước mạnh cho hết bọt. Đặt ở nơi thoáng mát, không đậy nắp. Ngâm xong, gạn hết nước và bọt ra ngoài. Xả nước mạnh cho hết nước cũ rồi bóp và rửa sạch vỏ.
Bước 2: Cho đậu nành vào máy xay sinh tố, vừa xay vừa đổ từ từ 200ml nước sao cho thật nhuyễn. Xay xong, đổ đậu nành ra nồi to rồi hòa với 1.500ml nước, khuấy đều tay liên tục. Cho nhiều nước hơn khó thành công.
http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/12.jpg Phải xả hết bọt chua, bóp sạch vỏ trước khi xay. http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/10.jpg Xay đến khi đậu nành mịn hết thì ngừng. Bước 3: Đặt vải lọc lên một chiếc nồi, đổ nước đậu vừa hòa tan vào vải lọc. Nhấc 4 góc của vải lọc lên từ từ để nước đậu chảy ra. Đeo găng tay nilon dùng một lần, bóp nhẹ từ trên xuống dưới để nước đậu trong vải lọc ra hết. Lấy vợt hớt sạch bọt nổi trên nước đậu, không thì tào phớ sẽ bị vữa.
Bước 4: Bắc nồi lên bếp ga, không đậy vung, vặn thật nhỏ lửa, thỉnh thoảng dùng thìa bản rộng khuấy vùng quanh để nước đậu không bị khê. Nên dùng một tấm sắt mỏng bên dưới đáy nồi để lửa truyền nhiệt qua tấm sắt rồi tấm sắt truyền nhiệt lên nồi. Dùng nồi inox 2 hoặc 3 đáy cũng là cách tốt. Trong quá trình đun, không để bọt trào ra ngoài. Thấy nước đậu sôi bùng lên gần miệng nồi thì bắc ra ngay. Tiếp tục lấy vợt hớt hết sạch bọt ra ngoài.
http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/1.jpg Đặt vải lọc lên một chiếc nồi, đổ nước đậu vừa hòa tan vào vải lọc. http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/3.jpg Túm 4 góc vải lọc lên từ từ. Không nhấc cao, nước đậu giảm nhiệt độ sẽ khó kết tủa. Bước 5: Hòa 1.5 thìa cafe đường nho GDL và 20ml nước đun sôi để nguội vào trong một bát to. Không được dùng nước chưa đun sôi. Không được hòa trước khi chưa đun xong nước đậu.
Bước 6. Đổ thật nhanh, dứt khoát toàn bộ nước đậu vào dung dịch nước đường nho GDL. Không làm theo chiều ngược lại. Tiếp tục hớt bọt nổi trên bát. Đặt bát nước đậu ở nơi yên tĩnh, không dịch chuyển, sau 15 đến 30 phút có thể mang ra ăn nóng hoặc để nguội dùng với đá.
http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/13.jpg Công đoạn nào thấy có bọt đều cần xử lý hớt hết bọt đi thì tào phớ mới không bị vữa. Cách làm tào phớ bằng máy
Bước 1: Ngâm đậu nành vào nước từ 6 đến 8 tiếng. Trước khi ngâm phải xả nước mạnh cho hết bọt. Đặt ở nơi thoáng mát, không đậy nắp. Ngâm xong, gạn hết nước và bọt ra ngoài. Xả nước mạnh cho hết nước cũ rồi bóp và rửa sạch vỏ.
http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/Ca.jpg Dùnghạt đỗ Miên (đậu nành của Cămpuchia) làm tào phớ ngon hơn. Bước 2: Cho đậu nành đã bóp vỏ vào giỏ inox.
Bước 3: Đong 1.700ml vào bình rồi lại bớt từ đó ra 1 cốc nước để máy xay êm hơn. Lắp thân máy lên bình đun, xoay quai xách thẳng lên trên để khóa lại, cắm dây điện. Bấm nút "Tofu". Máy sẽ đun, xay 5 lần, đun tiếp đến khi chín.
Bước 4: Sau 20 phút, máy báo 10 tiếng bíp bíp, tháo thân máy ra khỏi bình đun. Vớt thật sạch bọt trong bình.
Bước 5: Đặt vải lọc lên miệng bát, rót nước đậu nành từ bình qua vợt lọc xuống tấm vải lọc phủ trên bát. Hớt tiếp phần bọt nổi trong bát.
http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/4.jpg Rót thấp tay để nước đậu không nguội. Đổ nước đậu vào đường nho GDL. Phải nhanh tay và dứt khoát. Bước 6: Nhấc 4 góc vải lọc lên để nước đậu nành ra nốt. Bỏ bã trong vải và vợt lọc đi.
Bước 7: Cho 1.5 thìa cafe đường nho GDL và 20ml nước đun sôi để nguội hòa tan trong chiếc bát thứ 2. Nhấc bát nước đậu nành đổ nhanh và dứt khoát vào bát thứ 2.
Chú ý: Công đoạn nào thấy có bọt đều cần xử lý hớt hết bọt đi thì tào phớ mới không bị vữa. Đặt bát tào phớ vừa làm vào chỗ yên tĩnh. Sau 15đến 30 phút tào phớ đông lại là có thể dùng ngay. Cho vào ngăn mát tủ lạnh sẽ đông hơn.
Làm nước đường hoa nhài: Cho đường kính và 1.000ml nước vào nồi đun trên bếp, để lửa to nhỏ đều được. Nước đường sôi 5 phút thì bắc ra, để nguội hẳn rồi cho hoa nhài vào. Nên làm nước đường hoa nhài từ hôm trước, để trong ngăn mát tủ lạnh sẽ ngon hơn. Nhiều người thích làm bằng đường hoa mai, vị đậm và thơm, màu cũng hấp dẫn hơn.
http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/5.jpg Dùng đường hoa mai sẽ thơm hơn. Mùa hè dùng hoa nhài, mùa đông dùng gừng. http://vnexpress.net/Files/Subject/3B/A1/D9/EB/6.jpg Sau 20 đến 30 phút, tào phớ sẽ đông mịn.
Dụng cụ hớt tào phớ: dùng thìa hớt tào phớ vào bát, cho đá viên nhỏ lên trên và chan nước đường hoa nhài để thưởng thức. Một số chợ có bán dụng cụ hớt tào phớ, nếu không ta có thể nhờ thợ sắt làm cho. Dụng cụ hớt tào phớ bằng nhôm không tốt bằng inox, nhưng hớt sẽ đẹp hơn vì tào phớ dễ bám dính vào các bề mặt inox.
Nguồn Vnexpress.net

huntra
05-07-2010, 04:05 PM
Đường nho là đường gì chỉ nhỉ, ở đâu bán ạ. Em thấy nguyên liệu này hơi lạ.

Linh mèo
05-07-2010, 05:28 PM

Em cũng làm ra mầu ngà giống mẹ này, em làm tào phớ từ sữa đậu nành VFRESH (hộp 1L) nên em nghĩ có thể do mầu của sữa đó chăng ?

MeKeoChip
06-07-2010, 10:22 AM
Mình đã thử nghiệm thành công cách trên các bạn ạ, rất ngon mát. Đặc biệt cách làm này mình thấy hay hơn cả:

1. Dễ thực hiện. Khả năng thành công 98% (theo chủ quan).
2. Màu sắc: trắng đẹp, không bị ngà như những lần làm trước.
3. Mùi vị: mát, thơm, đặc biệt không bị hơi ngậy như Gelantine (theo vị của mình thì mình thấy Gelantine làm từ da súc vật nên mình ăn thấy ngậy và ăn nhiều hơi ghê miệng). Theo mình các bạn không nên ngâm đỗ quá lâu, mất thơm. Hôm qua mình ngâm với nước ấm, rất nhanh bở, khi nấu thì mùi của đỗ tương thơm lắm, mấy lần trước thì không được như vậy, đặc biệt nhìn rất đẹp.
4. Thời gian: nhanh hơn Galatine rất nhiều mất chưa đến 15' là có tào phớ ăn (làm Gelantine đợi lâu quá những 3 tiếng).
5. Các bạn có thể ăn với nước đường nóng hoặc lạnh đều được.

Mà mình thấy làm đường GDL hay nhất về cả chất lượng và kinh tế. Mình vừa làm hôm qua xong.

Chúc các bạn thành công.

Mít và Nem
06-07-2010, 10:50 AM
@ mẹ Keochip: Vấn đề là gelatine làm từ da động vật còn đường GDL có vẻ làm từ chất hoá học? Nếu làm từ chất hoá học ăn còn sợ hơn ý chứ nhể:)

Các mẹ tham khảo về đương nho:

http://www.soylove.vn/Soylove/GDL-Phap.html?pop=0

Xem thêm cái này thì mình ko dám ăn đường nho luôn hihi:
http://www.xaluan.com/modules.php?name=News&file=article&sid=124662

MeKeoChip
06-07-2010, 10:57 AM
@ mẹ Keochip: Vấn đề là gelatine làm từ da động vật còn đường GDL có vẻ làm từ chất hoá học? Nếu làm từ chất hoá học ăn còn sợ hơn ý chứ nhể:)

Các mẹ tham khảo về đương nho:

http://www.soylove.vn/Soylove/GDL-Phap.html?pop=0

Uh, cũng có thể bạn ạ. Nhưng ý mình là khi mình ăn nhiều tào phớ làm từ Gelantine, tự nhiên tớ cứ thấy ngây ngậy, ghê ghê miệng nên lâu lắm mình chưa làm lại. Hôm qua đọc trên vnexpress.net thấy cách mới nên thử luôn. Tức là vị giác của tớ, chứ mình không cho là do xuất xứ của Gelantine đâu

MeKeoChip
06-07-2010, 11:01 AM
Ui đọc bài trên xaluan của Mit va Nem gửi thấy ghê nhỉ?. Thực ra mình cũng chỉ làm theo công thức trên Vnexpress.net, chắc cũng phải check lại.

Ơ, nhưng ở cuối bài lại có câu "Ngoài ra chúng ta còn có thể sử dụng chất đó trong quá trình chế biến và cất giữ thực phẩm"

Nguồn đọc thêm: http://www.xaluan.com/modules.php?name=News&file=article&sid=124662#ixzz0tobWEKGK
"

vitbaucaccac
06-07-2010, 11:06 AM
Đường nho là đường gì chỉ nhỉ, ở đâu bán ạ. Em thấy nguyên liệu này hơi lạ.
em cũng thắc mắc như thế

Mít và Nem
06-07-2010, 11:08 AM
@ me KeoChip: Mình ko tranh luận về vị giác, chỉ là đọc thấy công thức hay nguyên liệu làm món gì đó để ăn, thì mình sẽ cố gắng lựa chọn cái tự nhiên nhất có thể để ăn thay vì ăn đồ dính tới hoá học vậy thôi:)

MeKeoChip
06-07-2010, 11:23 AM
@ me KeoChip: Mình ko tranh luận về vị giác, chỉ là đọc thấy công thức hay nguyên liệu làm món gì đó để ăn, thì mình sẽ cố gắng lựa chọn cái tự nhiên nhất có thể để ăn thay vì ăn đồ dính tới hoá học vậy thôi:).

Uh, thực gia tự nhiên thì tốt hơn nhưng cũng như thạch cao phi dùng trong thực phẩm, không hẳn là không tốt, theo các nhà khoa học thì nó còn bổ sung canxi. Chỉ có điều mình có mua đúng nó hay không thôi. Một số công thức làm bánh cũng không thể không có một số chất như baking soda hay baking powder,................... Có điều mình dùng cũng hạn chế mà, trong các công thức nấu ăn hay làm bánh, cũng chỉ là chút xíu thôi. :-).

vitcon
20-07-2010, 02:07 PM
chỗ e ko cóa lá galentine cũng chảng có đường GDL em mún làm tào phớ lém . huhu. hum qua e làm thử bằng thạch cao phi nhưng ko thành . chán quá huhu
mà tiện e hỏi lun. gần nhà em có bác làm đậu nên cứ ra lấy nước đậu thui nên e ko bít là 1kg đậu tương thì đc bao nhiêu lít nước đậu ak.

vitcon
20-07-2010, 02:12 PM
gần nhà e có bác làm đậu nên cứ ra đấy lấy nước đậu về làm em làm thử mấy cách nhưng vẫn chưa đc có 1 kiểu tào phớ nữa E giơis thiệu với mọi người lun nhé ko být bác nào bít chưa.
Nguyên liệu
- 500ml sữa đậu nành
- 1 quả chanh
- 50ml nước

Các bạn chú ý tỉ lệ này nhé! Bởi cho nhiều chanh quá thì tào phớ sẽ bị cứng và không ngon đâu.

Bước 1:
- Đun sôi sữa đậu nành
Mách nhỏ: Đun nhỏ lửa thôi nhé! Sữa dễ cháy lắm

Bước 2:
- Pha loãng nước cốt chanh với khoẳng 1 chén nước đun sôi.

Bước 3:
- Khi sữa sôi rồi thì từ từ đổ nước chanh vào nồi và ngoáy đều một chút.

Các bạn không phải lo lắng quá, đảm bảo là tào phớ sẽ không bị chua, không bị đắng!

- Lúc này sữa sẽ bắt đầu kết tủa. Đợi cho sữa sôi trở lại thì tắt bếp.
- Giờ chỉ việc hớt bỏ phần nước trong và cho tào phớ ra cốc là được

Xem thành quả nào Vì không có thạch cao nên món tào phớ này trông sẽ khác tào phớ bình thường khác. Thế nhưng vị của nó thì rất là được đấy! Thử làm và thử ăn đi, bạn sẽ thấy chết mê món tào phớ do tự tay mình làm ra đấy!

bác nào thích có vị ngậy thì thêm ít nước cốt dừa ghen....

MomMi
21-07-2010, 11:33 AM
làm phớ từ nước cốt chanh mình đã thử rồi, kết quả không như mong đợi, chẳng ra phớ mà thành đậu phụ.

vitbaucaccac
21-07-2010, 03:35 PM
em đã làm thử món thạch tan trong miệng của mẹ cunyeunhim rùi , công nhận là rất ngon,y như ăn ngoài hàng luôn hihi. Em sẽ về làm thử tào phớ bằng bột thạch xem thế nào thích quá, cám ơn chị nhìu

vitcon
23-07-2010, 10:56 PM
bột Konnyaku là bột gì thế ạ. mua ở đâu hả các bác

vitbaucaccac
06-08-2010, 10:56 AM
bột Konnyaku là bột gì thế ạ. mua ở đâu hả các bác
nó chính là bột thạch thôi chị ạ, ở ngoài vỏ nó có ghi bột thạch Konyaku, loại này ăn vừa dai vừa giòn, rất ngon, hôm trước em đặt mua ở mục gây quỹ của CSTT ăn rất ngon, em thấy có mẹ chủ trang gocnaunuong có bán hay sao ấy ạ:)

SUZI
09-08-2010, 09:38 AM
@MeKeoChip: Chị ơi, chị mua đường nho ở đâu ạ? em ở HP ko biết mua ở đâu? Nếu chị mua được nhiều nhiều thì share em một ít nhé! hihi...Em thấy cách của chị quá hay, em rất thích món taopho. Cảm ơn chị nhiều!

wlc
07-09-2010, 11:11 AM
:D các mẹ làm em thèm quá, nhà có sẵn bịch đậu nành, bữa nào phải thử mới được, chẹp chẹp

Mehanhphuc
19-05-2011, 09:15 AM
@};- Nguyên liệu :
- 110 gram đậu nành
- lít nước
- 1 bó lá dứa.
- 2 gói Knox Gelatine
Mẹ Bryanthien oi, mình ra Liên hoa mua ve 4 lá Gelatine . Mình cho 1 lá vào nửa cặp lồng sữa đậu . Kết quả là ko thấy dấu hiệu j của đông kết cả . MÌnh cho ít quá phải ko ? Lượng cho bao nhieu là vừa mẹ Bryanthien nhỉ ????:(:(