PDA

View Full Version : Tất cả các loại KEM - từ kem que đến kem cốc

Trang : [1] 2

Khai Tâm
24-03-2009, 08:32 PM

Mùa hè đến rồi, kem lại được nhắc đến nhiều hơn, nhiều hơn.

Để làm kem gia đình, chúng mình cần 1 chiếc máy làm kem, có hình dáng như thế này:

http://bp2.blogger.com/_zJIpPnF4epA/Rn3j-yb0l5I/AAAAAAAAA5o/qV8mpecZ8P0/s400/DSC00046.JPG

hoa Dím
24-03-2009, 09:12 PM
Kem đây, kem đây. Cảm ơn Khai Tâm về cái công thức nhá!

http://i385.photobucket.com/albums/oo294/hoadim74/Kemdaumascarpone.jpg

BB&C
25-03-2009, 04:59 PM
Dạy cách làm kem đi Khai Tâm ơi. Sao không có công thức gì vậy??

Khai Tâm
25-03-2009, 05:03 PM
Dạy cách làm kem đi Khai Tâm ơi. Sao không có công thức gì vậy??

Có ngay ạ, cho em đến tối nhé :rose:

BB&C
25-03-2009, 05:05 PM
Có ngay ạ, cho em đến tối nhé :rose:

OK. Chờ cũng được vì cứ đòi thôi chứ chưa biết lúc nào mới làm được. Con trai cứ bắt mẹ làm mà mẹ thì vụng quá chừng.

Thảo sông Hoài
25-03-2009, 06:11 PM
OK. Chờ cũng được vì cứ đòi thôi chứ chưa biết lúc nào mới làm được. Con trai cứ bắt mẹ làm mà mẹ thì vụng quá chừng.

Rùa ơi, chị muốn mua cái máy làm kem. Nên mua cái gì? Trưa nay chị được tư vẫn hỏi em về máy và nhờ mẹ Brian Thiên mua giúp, chuyển giúp.

Thảo sông Hoài
25-03-2009, 06:18 PM
Rùa ơi, chị muốn mua cái máy làm kem. Nên mua cái gì? Trưa nay chị được tư vẫn hỏi em về máy và nhờ mẹ Brian Thiên mua giúp, chuyển giúp.

chỊ TÍNH MUA CÁI NÀY RÙA ƠI:

http://www.amazon.com/Cuisinart-ICE-20-Automatic-2-Quart-Ice-Cream/dp/B00000JGRT/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=kitchen&qid=1237873266&sr=1-1

Thảo sông Hoài
25-03-2009, 06:19 PM
Mitnem ơi: Nếu Ok thì em nhờ mua hộ chị 2 cái. Bao nhiêu xiền chị cũng Okia hết.

Khai Tâm
25-03-2009, 06:42 PM

http://www.amazon.com/Cuisinart-ICE-20-Automatic-2-Quart-Ice-Cream/dp/B00000JGRT/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=kitchen&qid=1237873266&sr=1-1

Cái này được ạ, giảm giá hơi nhiều, quá ổn :eyelash:

Khai Tâm
25-03-2009, 06:51 PM
Kem Vanilla (vanilla bean ice-cream)

Nhắc đến kem, phải nói đến kem Vani vì nó là loại kem được nhiều người ưa thích nhất.
Kem vani thơm thơm, ngậy ngậy và quan trọng hơn cả là sạch sẽ.

Công thức: cho khoảng 4-6 người ăn

- vani 1 quả bổ đôi cạo lấy hạt
- 4 lòng đỏ trứng gà
- 60g đường kính
- 200ml sữa
- 150ml kem tươi
- 1 chút muối

Trứng đánh với đường thật kỹ cho đến khi ngả màu vàng chanh. Đun sôi sữa rồi đổ từ từ, vừa đổ vừa khuấy đều tay. Đặt lên bếp lửa vừa đun khoảng 2′, vừa đun vừa khuấy nhanh tay. Nhấc ra khỏi bếp, đổ vào 1 cái tô to. Cho muối và vani, kem tươi vào khuấy đều. Cho tất cả vào tủ lạnh khoảng 2-3 tiếng.
Cho vào máy làm kem cho nó quay tít mù khoảng 35-45′ là được. Cho vào hộp kín, để ngăn đá ăn dần nếu mà để dành được.

Lưu ý:
- Sữa khi đun sẽ rất dễ trào nên khi đun để lửa vừa, thỉnh thoảng khuấy nhẹ.
- Hỗn hợp trứng đường sữa dễ bị “chín” tạo ra những lợn cợn nên khi đun cần khuấy nhanh tay, và đun lửa nhỏ đến vừa. Lửa lớn quá dễ bị hỏng hỗn hợp.
- Nếu không có máy làm kem, sau khi làm nguội trong ngăn mát thì đưa lên ngăn đá. Cứ mỗi 1 tiếng lại khuấy 1 lần. Làm thủ công sẽ ra thành phẩm không được mịn mượt nhưng hương vị thì vẫn vậy.

Kem cốm
Công thức:

- 2 lòng đỏ trứng gà
- 60g đường kính
- 200ml sữa
- 150ml kem tươi
- 1 chút muối
- 5-7 lá nếp/lá dứa
- 5 ml vani
- 100g cốm, ngâm mềm, chia hai phần. 1 phần cho vào máy xay sinh tố xay với sữa tươi. Phần còn lại để nguyên hạt. Cốm khô thì dùng 50g.

Cách làm:

Lá dứa/lá nếp thơm thái nhỏ, cho vào máy xay sinh tố xay nhỏ với chút nước rồi vắt lấy nước cốt.

Trứng đánh với đường thật kỹ cho đến khi ngả màu vàng chanh. Đun sôi sữa và cốm xay cùng với nước lá dứa, rồi đổ từ từ vào hỗn hợp trứng đường, vừa đổ vừa khuấy đều tay.

Đặt lên bếp đun nhỏ lửa khoảng 2′, vừa đun vừa khuấy nhanh tay. Tắt bếp, cho muối, vani vào khuấy đều. Để thật nguội rồi cho tiếp cốm nguyên hạt (đã ngâm mềm) và kem tươi (không nhất thiết phải đánh nổi). Cho vào tủ lạnh khoảng 1-2h.

Lấy ra cho vào máy làm kem. Hoặc nếu làm thủ công thì cho vào ngăn đá, cứ mỗi khi kem đông đá lại lấy ra trộn hoặc xay 1 lần (chừng 1h/lần x 4 lần). Hoặc cũng có thể làm kem que với khuôn có sẵn.

Kem vani-oreo

Công thức:

- 1 công thức kem vanilla bean :)

- 5-6 cặp bánh Oreo bẻ vụn.

Cách làm:

Như kem vani. Ở 10 phút cuối cùng khi kem đang quay trong máy, đổ vụn Oreo vào hỗn hợp một cách từ từ.

Nếu làm bằng phương pháp thủ công, trộn Oreo trước lần đánh cuối cùng.

Làm đông hẳn.

Kem dâu mascarpone cheese

Công thức:

- 200g mascarpone

- 180ml sữa tươi

- 100g đường

-1 nhúm muối

Phần mứt dâu:

-200g dâu, bỏ cuống, rửa sạch, để ráo

- 50-70g đường (tùy thuộc vào độ ngọt của dâu)

Cách làm:

Mứt: Lấy 150 trong tổng số 200g dâu tươi, cho vào máy xay sinh tố xay. 50g còn lại dằm nát (không nhuyễn). Cho dâu đã xay và đường lên bếp nấu đến khi hỗn hợp sánh như mứt (không quá cạn khô). Để nguội.
Phần hỗn hợp kem mascarpone: Trộn tất cả các nguyên liệu với nhau, cùng với 50g dâu đã dằm nát. Cho mứt vào khuấy đều.
Đổ vào máy làm kem. Để máy quay cho đến khi hỗn hợp bông và thành sản phẩm kem mềm.

Cho vào ngăn đá 2-4 giờ.

apricot
25-03-2009, 07:00 PM
Mùa nóng mà vào tóp mỡ này của bác Khai Tâm là đúng tủ thôi rồi ..Hôm trước Cót tui mới mua về mấy cái khuôn làm kem que mà chưa biết làm thế nào. Cái kem kiểu siro đá mát lạnh ấy...Bác Tâm đảm đang tháo vát chỉ dùm với .. Cảm ơn thật nhiều nhé

Khai Tâm
25-03-2009, 07:20 PM
Mùa nóng mà vào tóp mỡ này của bác Khai Tâm là đúng tủ thôi rồi ..Hôm trước Cót tui mới mua về mấy cái khuôn làm kem que mà chưa biết làm thế nào. Cái kem kiểu siro đá mát lạnh ấy...Bác Tâm đảm đang tháo vát chỉ dùm với .. Cảm ơn thật nhiều nhé

Bác thử làm kem cốm đi. Dẻo và rất ngon, chất lượng ăn đứt kem Tràng Tiền :silly:

John's mom
25-03-2009, 07:49 PM
Ko có nhu cầu làm kem lắm nhưng thấy KT khen kem cốm mà ko kìm lòng được vì chị nghiện kem cốm với kem đậu xanh tràng tiền lắm, có khi phải đầu tư cái máy làm kem rồi, chứ nghĩ đến đoạn lấy ra lấy vào để trộn mà ngại.

Gấu và Thỏ
25-03-2009, 10:24 PM
Tèn ten, cối cho vào tủ roài, khà khà. Mình sắp có kem ăn, an xong thế nào cũng nhớ 1 đứa, hì hì.

Khai Tâm
26-03-2009, 07:59 AM
Tèn ten, cối cho vào tủ roài, khà khà. Mình sắp có kem ăn, an xong thế nào cũng nhớ 1 đứa, hì hì.

Có MỘT thôi??? :surprise:

@John's mom: Trong mấy loại kem trên kia, kem cốm là loại duy nhất không cần máy. Cứ đổ ra khay lót giấy nhôm, khi nào ăn cắt khối vuông chữ nhật. Nếu có khuôn kem que thì đổ vào, chờ nó đông là chén được thôi.

Mít và Nem
26-03-2009, 10:06 AM

Chị Brian Thiên ơi, tiện chị ship máy làm bánh bên kia, chị xem có thể ship được máy làm kem luôn ko thì chị giúp chúng em nhé:

Danh sách đăng ký:
1.TSH: 1
2.Luongtam:1
3. Mít Nem: 2

Em sẽ qua YM nói chiện với bác thêm nhá.

dangkhoa2007
26-03-2009, 10:26 AM
Em cung xin dang ki 1 cai,nick cua em songtu80@yahoo.com
em ko biet tai sao minh ko danh duoc tieng viet.

li`dethuong
26-03-2009, 11:24 AM
Thong bao khan cap voi ca? nha`.. ca'i ma'y la`m kem http://www.amazon.com/Cuisinart-ICE-20-Automatic-2-Quart-Ice-Cream/dp/B00000JGRT/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=kitchen&qid=1237873266&sr=1-1
de^'n nga`y 27 tha'ng 3 la he^'t gia' do'... ne^n em da mua 5 ca'i... ai dang ky som thi lay nhe'... con khong thi cho em ngay danh sach de em mua...
Em xin ba'o cao lai ve van de gia.
Gia mua tren net + 7% thue( ben my nay mua gi cung thue) + ship ( tien ship may nay thi em chua hoi hhiihi.. em nghi chac khoang $20 hoac re hon ) + 10% lai ( lai thi` gop quy chung). = 72 usd
Gia' ship o tren bao gom ship ve den viet nam da bao thue hai quan o viet nam.... co the duoc giao tan nha`.. ko thi cac bac chay 1 ti' quanh bo ho lay giup em. Gia nay chi het dem nay cua em thoi nha' cac bac... mai thi het mua

Bambi
26-03-2009, 11:39 AM
Chị Brian Thiên ơi, tiện chị ship máy làm bánh bên kia, chị xem có thể ship được máy làm kem luôn ko thì chị giúp chúng em nhé:

Danh sách đăng ký:

Em sẽ qua YM nói chiện với bác thêm nhá.

Có em xin đăng kí một máy làm kem:
4. Bambi: 1
Em gửi PM cho ai địa chỉ và mobile của em để ck và lấy máy khi có đây ạ.

BB&C
26-03-2009, 11:50 AM
[QUOTE=Bambi;1791]Có em xin đăng kí một máy làm kem:
5. BB&C : 1

li`dethuong
26-03-2009, 11:51 AM
Có em xin đăng kí một máy làm kem:
Em gửi PM cho ai địa chỉ và mobile của em để ck và lấy máy khi có đây ạ.
5. dangkhoa2007.: 1

ket so hom nay nhe cac bac... bac nao dang ky xin chuyen tien cho metyruoi giup em. thanks cac bac nhieu... 2 tuan nua co ha`ng.. cham nhat la 3 tuan.
em da mua roi.. khoang 5 -9 ngay thi em nhan duoc hang.. chuyen ve viet nam thi het tu 10 ngay den 2 tuan.
Ca'c bac o danh sach tren pm cho em xin ho ten va dia chi so phone de nhan hang nhe

BB&C
26-03-2009, 11:56 AM

Lì ơi, tớ đăng ký một cái nữa mà, please........................... Không con trai tớ buồn lắm, vì nó thích ăn kem lắm ý.

li`dethuong
26-03-2009, 11:57 AM
.
Oi ko thay BB&C post bai.. minh chi mua 6 cai dinh de danh 1 cai xa`i... nhung dangkhoa dang ky... the phai nhuong luon... bay gio BB&C dang ky nua.. chac doi them 1 tieng nua coi ai dang ky nua ko... neu co thi minh se mua them lan nua .. neu ko co thi` BB&C tuo*'t bo*'t 1 cai cua em mitnem di nha( em mitnem co giet BB&C ko thi li` khong chiu trach nhiem :laughing:).
Vay con ai dang ky nua.. dang ky nhanh giup em... em ko the mua nhieu roi ko ai lay chat dong o nha ... thi chong em cho em ra duong ngay....

BB&C
26-03-2009, 11:59 AM
[QUOTE=BB&C;1795]
.
Oi ko thay BB&C post bai.. minh chi mua 6 cai dinh de danh 1 cai xa`i... nhung dangkhoa dang ky... the phai nhuong luon... bay gio BB&C dang ky nua.. chac doi them 1 tieng nua coi ai dang ky nua ko... neu co thi minh se mua them lan nua .. neu ko co thi` BB&C tuo*'t bo*'t 1 cai cua em mitnem di nha( em mitnem co giet BB&C ko thi li` khong chiu trach nhiem :laughing:)

Hic, làm ơn mua thêm ngay một cái cho BB&C đi, chứ lấy của Mít nem thì lấy xong máy không còn người để làm kem cho con trai ăn đâu, hic.

BB&C
26-03-2009, 12:03 PM
[QUOTE=BB&C;1795]
.
Oi ko thay BB&C post bai.. minh chi mua 6 cai dinh de danh 1 cai xa`i... nhung dangkhoa dang ky... the phai nhuong luon... bay gio BB&C dang ky nua.. chac doi them 1 tieng nua coi ai dang ky nua ko... neu co thi minh se mua them lan nua .. neu ko co thi` BB&C tuo*'t bo*'t 1 cai cua em mitnem di nha( em mitnem co giet BB&C ko thi li` khong chiu trach nhiem :laughing:).
Vay con ai dang ky nua.. dang ky nhanh giup em... em ko the mua nhieu roi ko ai lay chat dong o nha ... thi chong em cho em ra duong ngay....

Chuyển tiền cho metyruoi đúng không, 72$ hả, tớ chuyển luôn nhé. Tớ đăng ký chắc chắn rồi đấy. Nhưng chuyển tiền việt nhé, tớ không có tiền đô.

memynhi
26-03-2009, 12:07 PM
Cho mình đăng ký 1 cái nhé, thanh tóan bằng tiền VNĐ hay USD nhỉ ? chuyển tiền cho ai ? nếu tiền mặt thì mình có USD, còn chuyển khỏan phải VNĐ rùi ?

BB&C
26-03-2009, 12:09 PM
Danh sách nhờ Lì mua máy làm kem.
6. memynhi : 1

Tổng : 7 cái

Tổng kết để cho Lì dễ theo dõi.

dangkhoa2007
26-03-2009, 12:12 PM
5. dangkhoa2007.: 1

ket so hom nay nhe cac bac... bac nao dang ky xin chuyen tien cho metyruoi giup em. thanks cac bac nhieu... 2 tuan nua co ha`ng.. cham nhat la 3 tuan.
em da mua roi.. khoang 5 -9 ngay thi em nhan duoc hang.. chuyen ve viet nam thi het tu 10 ngay den 2 tuan.
Ca'c bac o danh sach tren pm cho em xin ho ten va dia chi so phone de nhan hang nhe
OOOOOO co ten em nua ma:love::love:

BB&C
26-03-2009, 12:14 PM
OOOOOO co ten em nua ma:love::love:
Sorry em.

7. dangkhoa2007: 1

Tổng : 8 cái

Tổng kết để cho Lì dễ theo dõi.

dangkhoa2007
26-03-2009, 12:15 PM
Danh sách nhờ Lì mua máy làm kem.
7. dangkhoa2007

Tổng kết để cho Lì dễ theo dõi.:rose::rose:
Phu` phu` ,chut nua la em lot so roi.:laughing::laughing:

li`dethuong
26-03-2009, 12:18 PM
[QUOTE=BB&C;1812]Danh sách nhờ Lì mua máy làm kem.
7. dangkhoa2007 : 1

Em mua la^`n 2 nua to^?ng co^.ng la` 10 ca'i. va^.y co`n 2 ca'i .. ba'c na`o dang ky nua thi` nhanh cha^n...Vay la ket so nhe' cac bac em di ngu?.. mai thi gia ko con nhu hom nay nua... se bay veo len $90 hoac sale chung 10%-30%.
Con chuyen tien nhu the nao doi em hoi metyruoi coi co' giup em nhan tien duoc ko neu ko em la.i phai me nheo bac loangia giup do

BB&C
26-03-2009, 12:21 PM

Em mua la^`n 2 nua to^?ng co^.ng la` 10 ca'i. va^.y co`n 2 ca'i .. ba'c na`o dang ky nua thi` nhanh cha^n...Vay la ket so nhe' cac bac em di ngu?.. mai thi gia ko con nhu hom nay nua... se bay veo len $90 hoac sale chung 10%-30%.
Con chuyen tien nhu the nao doi em hoi metyruoi coi co' giup em nhan tien duoc ko neu ko em la.i phai me nheo bac loangia giup do

Cám ơn Lì, tiết kiệm được nhiều ra phết. Confirm lại là 72$ Lì nhỉ. Hihi, để về còn moi tiền khách hàng chứ. Đầu bếp này bán kem giá cao cho cả nhà.

Nghĩ đến lúc làm mẻ kem đầu cho bố con nhà nó ăn mà thấy vui quá. hè đang đến rồi. Tặng hoa Lì này :rose::rose::rose::rose::rose::rose::rose::rose:

li`dethuong
26-03-2009, 12:59 PM
Ba'o ca'o em chi'nh la me Bryanthien day... nick li` nay` cua em tu thoi con gai chua chong... ngay truoc thi chi la li`... sau thi li` qua nen doi thanh li`lom... bay gio gia` roi nen muon tre 1 ti em xin doi lan nua thanh li`dethuong.... nick Bryanthien de da`nh cho bo^' no' va` ca? nha` cung du`ng...:laughing:. Co`n nick nay de da`nh em di luon lo buon ban tung tang :laughing:

memynhi
26-03-2009, 01:13 PM
vậy là ghi nhận Bryanthien là Lì hihihi. Nhớ lúc trước đấu giá vui em nhỉ. Em qua topic nguyên vật liệu trả lời chị vụ KA cái nhé.

BB&C
26-03-2009, 01:28 PM
Ba'o ca'o em chi'nh la me Bryanthien day... nick li` nay` cua em tu thoi con gai chua chong... ngay truoc thi chi la li`... sau thi li` qua nen doi thanh li`lom... bay gio gia` roi nen muon tre 1 ti em xin doi lan nua thanh li`dethuong.... nick Bryanthien de da`nh cho bo^' no' va` ca? nha` cung du`ng...:laughing:. Co`n nick nay de da`nh em di luon lo buon ban tung tang :laughing:

Hihi, thì ra là Bryanthien. Hihi, cứ tưởng ai. Thế nghén ngẩm thế nào rồi mà còn chạy đi mua đồ được mọi người thế này? Làm phiền quá nhỉ, thanks nhiều nhiều lần nhé.

Chia sẻ tình thương
26-03-2009, 01:30 PM
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=206

Mời cả nhà mình sang bên link trên buôn về máy làm kem và máy trộn bột nhé.:love:

John's mom
27-03-2009, 07:30 AM
Khai Tâm ơi cho chị hỏi là máy làm kem dung tích 1l có được ko, hay hơi bé. Chị đọc qua hướng dẫn thì thấy phải để cái âu bên trong vào trong ngăn lạnh trước khi làm, cái nào cũng thế phải ko em?

Khai Tâm
27-03-2009, 08:35 AM
Khai Tâm ơi cho chị hỏi là máy làm kem dung tích 1l có được ko, hay hơi bé. Chị đọc qua hướng dẫn thì thấy phải để cái âu bên trong vào trong ngăn lạnh trước khi làm, cái nào cũng thế phải ko em?

Dung tích 1L cũng không bé lắm đâu. Cái "ruột" của máy thường phải để ngăn đá khoảng 48h trước khi làm (sách hướng dẫn ghi 24h nhưng thời gian này chưa đủ để làm đông hoàn toàn theo yêu cầu).

Trái ớt dễ thương
27-03-2009, 08:54 AM
Spam tý: đề nghị bàn Lỳ viết bằng tiết Việt có dấu nhé , đọc hoa cả mắt rồi , bắt đền đó nha.

BB&C
27-03-2009, 09:59 AM
HIhi, spam cái nhưng mà nghĩ đến thấy vui quá nên phải post lên đây. BB&C nghĩ đến cái ngày máy kem về đến nhà, và những ngày sau đó topic này sẽ là topic hot nhất vì người người làm kem, nhà nhà làm kem và các tác phẩm nghệ thuật sẽ đồng loạt được post lên đây để trả bài cho cô giáo KT. Vui quá.

Hoa Biển
27-03-2009, 10:33 AM
Lì ơi, thế có nhận đặt thêm một cái máy làm kem nữa không? Cố giúp mình với, thèm một cái máy làm kem lâu lắm rồi. Mình ở SG

John's mom
27-03-2009, 12:57 PM
Dung tích 1L cũng không bé lắm đâu. Cái "ruột" của máy thường phải để ngăn đá khoảng 48h trước khi làm (sách hướng dẫn ghi 24h nhưng thời gian này chưa đủ để làm đông hoàn toàn theo yêu cầu).

Tks em, cuối tuần có thời gian chị sẽ đi xem thêm, nếu có cái to hơn (khoảng 1,5l) thì chị sẽ lấy cái to, hí hí, chết vì cái tội tham to tham nhiều này đây.

John's mom
27-03-2009, 12:59 PM
KT ơi cho chị hỏi thêm chút, kem tươi là whipping cream đúng ko em? Khổ chưa có máy làm kem mà cứ bon chen ở đây hoài.

kimsonbui
27-03-2009, 01:35 PM
Đánh dấu bài này, hai tuần nữa là tha hồ thử nghiệm kèm kém kem rồi :D

Khai Tâm ơi, có kem ăn kiêng không :D, béo, khổ quá, nhưng không kìm ăn được :))

nhianhim
28-03-2009, 09:17 AM
hic hic, máy làm kem đặt hàng thì chưa về mà bác Tâm cứ post đủ loại kem thế này làm sao e học theo kịp bây giờ

Jigme_Lahmo
28-03-2009, 06:06 PM
Chị ơi,cho em order công thức kem đậu xanh đi chị.Em thích kem đậu xanh ở Tràng Tiền,cơ mà nó hơi bị ngọt nên ko ăn được mấy.Em cám ơn chị trước nhá!

mesusan
01-04-2009, 12:05 PM
KT ơi, cho mình hỏi ngố 1 tí nhé, mình muốn làm kem vani nhưng cái trái vani ấy, mình k biết mua ở đâu ?? Mình ở sg.

BINHI
05-04-2009, 07:35 PM
Chị Khai Tâm ơi, hướng dẫn kem khoai môn với, con gái nhỏ của mình rất thích nhưng tỉm mãi chưa có công thức.
Rất cám ơn nha.

John's mom
05-04-2009, 07:40 PM
Ôi hôm nay mẹ JJ đã làm thử kem cốm, hai mẹ con háo hức suốt từ chiều, mới nấu xong sữa với cốm thôi mà đã thử liên tục, hí hí, tới lúc trộn xong nguyên liệu chẳng đợi được khâu cho vào tủ lạnh 1-2h mà cho vào máy làm kem trộn luôn, kết quả là cả nhà chén hết luôn chỗ kem đó, tuyệt vời. Tks Khai Tâm nhé.

Nhưng mọi người có thấy là hơi cách rách ko, nhất là cái khoản muốn làm ăn luôn mà phải đợi để cái bowl vào trong tủ lạnh 1 ngày, xong rồi nấu, đánh và trộn xong nguyên liệu lại phải cho vào tủ lạnh 1-2 h nữa rồi mới cho vào máy làm kem được. Hic hic, nên tự dưng nổi hứng ăn kem là chịu hết, phải đợi ít nhất 1 ngày, hị hị.

Gấu và Thỏ
05-04-2009, 09:53 PM
Ôi hôm nay mẹ JJ đã làm thử kem cốm, hai mẹ con háo hức suốt từ chiều, mới nấu xong sữa với cốm thôi mà đã thử liên tục, hí hí, tới lúc trộn xong nguyên liệu chẳng đợi được khâu cho vào tủ lạnh 1-2h mà cho vào máy làm kem trộn luôn, kết quả là cả nhà chén hết luôn chỗ kem đó, tuyệt vời. Tks Khai Tâm nhé.

Nhưng mọi người có thấy là hơi cách rách ko, nhất là cái khoản muốn làm ăn luôn mà phải đợi để cái bowl vào trong tủ lạnh 1 ngày, xong rồi nấu, đánh và trộn xong nguyên liệu lại phải cho vào tủ lạnh 1-2 h nữa rồi mới cho vào máy làm kem được. Hic hic, nên tự dưng nổi hứng ăn kem là chịu hết, phải đợi ít nhất 1 ngày, hị hị.

Không muốn lúc có hứng thì không có kem để ăn thì làm liên tục các vị rồi cho vào hộp dự trữ đê.

John's mom
06-04-2009, 08:03 AM
Không muốn lúc có hứng thì không có kem để ăn thì làm liên tục các vị rồi cho vào hộp dự trữ đê.

Hị hị, làm lần nào ăn hết vèo luôn lần đó rồi còn lấy đâu ra mà dự với cả trữ, hehe.

John's mom
06-04-2009, 08:11 AM
Vào cái topic này lại thèm kem, lôi nốt một tí tẹo kem cốm hôm qua còn thừa ra ăn thì ôi thôi, sao mà nó cứng như đá ấy. Mọi người làm xong và để ăn dần có bị vậy ko, nếu ko thì mẹ JJ làm sai khâu nào nhỉ? Hôm qua làm xong ăn ngay thì rất ngon, mềm. Kiểu này lần sau chắc phải cho vào làm kem que để mút may ra còn được, hehe.

hoa Dím
06-04-2009, 02:49 PM
Nhà mình làm lần nào xong, ăn còn vét ly sạch sẽ, nên là chưa có kinh nghiệm. Có kem dâu-mascarpone thì để đến hơn tuần vẫn không bị đông cứng gì cả. Để lần này về cố làm nhiều để dành xem thế nào rồi chia sẻ với mẹ John nhé!

John's mom
09-04-2009, 08:51 PM
Hí hí, báo cáo lại là kem của nhà John để đông đá lúc mới lấy ra thì cứng đơ, nhưng để vài phút thì ăn ok lắm, vẫn mềm mịn chứ ko phải cứng đơ kiểu đá đâu, vậy cũng ổn rồi.

hoa Dím
10-04-2009, 01:50 PM
Kem nhà mẹ John đâu, ăn một mình nhá! Tối qua mới làm kem xoài, tối nay về ăn...lalala...

Khai Tâm
10-04-2009, 03:22 PM
Nhà em có mấy quả dâu định làm kem dâu thì bọn trẻ đòi ăn với pancakes thế là thôi mẹ nghỉ làm kem :)

BB&C
12-04-2009, 09:09 PM
Làm xong mẻ kem đầu tiền rồi, nhưng sao khi chưa cho vào ngăn đá nếm thử giống như đang ăn sinh tố xoài ấy. Cho vào ngăn đá lúc 8PM đợi đến 10PM mang ra ăn thử xem thế nào rồi post lên trả bài cô giáo KT nhé. Hồi hộp quá.

Mẹ Đức Hiếu
12-04-2009, 10:01 PM
Làm xong mẻ kem đầu tiền rồi, nhưng sao khi chưa cho vào ngăn đá nếm thử giống như đang ăn sinh tố xoài ấy. Cho vào ngăn đá lúc 8PM đợi đến 10PM mang ra ăn thử xem thế nào rồi post lên trả bài cô giáo KT nhé. Hồi hộp quá.
@all: các bác nhớ trước khi làm kem nhớ tháo ruột máy kem cho vào ngăn đá tủ lạnh 48h nhá, sau đó mới lấy ra cho nguyên liệu vào quay mới đảm bảo ạ.:love::love::love:

BB&C
12-04-2009, 10:44 PM
hic, tui khong biet nen tui chang cho, haha. the ma lam xong chua kip chup anh post bai thi 3 bo con chen het roi. de lan sau vay.

GreenRose
13-04-2009, 09:06 AM
@all: các bác nhớ trước khi làm kem nhớ tháo ruột máy kem cho vào ngăn đá tủ lạnh 48h nhá, sau đó mới lấy ra cho nguyên liệu vào quay mới đảm bảo ạ.:love::love::love:

Nhớ lắm..nhớ cực kỳ nên bác tha nó về từ nhà bác Thảo lúc 5h chiều thứ 7, đút ngay tủ lạnh, chắc 5h chiều nay mới đủ 48h nhưng tối lại bận rồi 10h đêm mới có mặt ở nhà thì chịu...lại khất con trai tới giữa tuần vậy :smiling:

Mít và Nem
13-04-2009, 09:58 AM
Tối qua một nhà thì bảo mình là kem gì mà giống xinh tố xoài thế, chồng chị bảo tưởng gì thế thì xay ra ăn cho nhanh, em đang chờ kem ngó mà chính cái ông ý với hai con thuồng luồng chén hết xừ nó rồi.

Nhà kia thì hôm trước em bẩu làm đi rồi em xin miếng mà giờ vẫn chưa làm.

Máy làm kem nhà em ưu tiên đưa bà chị gái trước nên tầm này vẫn chưa có kem ăn, thèm quá...

Hua Bin
13-04-2009, 10:04 AM
ơ các bác ơi, thê lần nào mình làm kem mình cũng phải đút cái bowl trong vòng 48 tiếng trước à? thế thì sốt ruột quá nhở, mà cái tủ lạnh nhà em, ngăn đông nào puff pastry, nào bơ, nào đế pizza, thịt, cá... chật lắm rồi. 6 giờ chiều này em mới đủ quy định để bứt đầu ạ

GreenRose
13-04-2009, 01:05 PM
Tối qua một nhà thì bảo mình là kem gì mà giống xinh tố xoài thế, chồng chị bảo tưởng gì thế thì xay ra ăn cho nhanh, em đang chờ kem ngó mà chính cái ông ý với hai con thuồng luồng chén hết xừ nó rồi.

Nhà kia thì hôm trước em bẩu làm đi rồi em xin miếng mà giờ vẫn chưa làm.

Máy làm kem nhà em ưu tiên đưa bà chị gái trước nên tầm này vẫn chưa có kem ăn, thèm quá...

Ơ hơ...bác cũng muốn nếm thử lắm đó nên quăng nó vào tủ đá ngay, cứ tưởng là chỉ đến chiều qua là nó đông cứng cái dung dịch đó lại thế mà chiều qua lắc lắc thấy vẫn óc ách. Chứng tỏ là chưa đạt yêu cầu nên quyết chí để thêm..hai ngày nữa :laughing:.
Cứ chờ đi nhá..khi nào ăn xong bác kể cho mà nghe :drooling:

bichthuyhn
13-04-2009, 07:32 PM
Thế này em cũng phải "bóc tem" máy mới được ! Đang nghiên cứu tài liệu trước đã nhưng cả nhà tấp nập quá.

Hua Bin
14-04-2009, 12:19 AM
báo cáo cả nhà em đã hoàn thành món kem vani theo công thức của Khai Tâm, máy vừa hoàn thành lúc 0:05' sáng ngày 14 tháng 4. Em và chồng đang thử thưởng thức món ăn đầu tiên từ máy làm kem. Ngon, thơm vô cùng. Lại cám ơn bác Bryanthien và cả nhà một lần nữa nhé. Có điều em có một số thắc mắc như sau:
1.Khi máy hoàn thành rồi thì kem ở giữa vẫn hơi lỏng trong khi bên thành thì bám rất chặt, cạy phải khá lâu mới rời ra thành bowl. Tức là một nửa hơi lỏng mà một nửa có vẻ khá khô. Cái chỗ hơi lỏng ấy lại phải cho tiếp lên ngăn đông tủ lạnh à?
2. Máy chạy chỉ trong vòng 12 phút là dừng. Có phải thời gian để lạnh quá lâu không, em đọc hướng dẫn thì họ nói chỉ cần trong vòng 6-22 tiếng trong ngăn đông thôi?
Cám ơn cả nhà nhé, em buồn ngủ quá rồi nên mai sẽ post ảnh báo cáo nhé.

tiun
14-04-2009, 03:31 PM
chị ơi cái máy này bao nhiêu, em muốn mua nhưng phải biết giá để còn xem hầu bao có đủ không

tiun
14-04-2009, 03:41 PM

mình biết trang này hơi muộn, nên bạn còn máy không để cho mình 1 cái nhé, nếu còn thì nhắn tin cho mình với nhé, đt của minh 01695177456

muathu
14-04-2009, 08:45 PM
[QUOTE=li`dethuong;1824]

mình biết trang này hơi muộn, nên bạn còn máy không để cho mình 1 cái nhé, nếu còn thì nhắn tin cho mình với nhé, đt của minh 01695177456

tiun ơi các mẹ đặt hàng hết rồi, có cả hàng đợt 2 là link dưới cơ đấy, nhưng đợt 2 cũng đã khóa sổ, muathu nghe nói các mẹ đang đang ký đợt 3 nữa, em tham khảo ở đây nhé, kêu mẹ Bryanthien ấy :love::love::love:

http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=349&page=6

mẹ Cá Chép
17-04-2009, 09:47 AM
báo cáo cả nhà em đã hoàn thành món kem vani theo công thức của Khai Tâm, máy vừa hoàn thành lúc 0:05' sáng ngày 14 tháng 4. Em và chồng đang thử thưởng thức món ăn đầu tiên từ máy làm kem. Ngon, thơm vô cùng. Lại cám ơn bác Bryanthien và cả nhà một lần nữa nhé. Có điều em có một số thắc mắc như sau:
1.Khi máy hoàn thành rồi thì kem ở giữa vẫn hơi lỏng trong khi bên thành thì bám rất chặt, cạy phải khá lâu mới rời ra thành bowl. Tức là một nửa hơi lỏng mà một nửa có vẻ khá khô. Cái chỗ hơi lỏng ấy lại phải cho tiếp lên ngăn đông tủ lạnh à?
2. Máy chạy chỉ trong vòng 12 phút là dừng. Có phải thời gian để lạnh quá lâu không, em đọc hướng dẫn thì họ nói chỉ cần trong vòng 6-22 tiếng trong ngăn đông thôi?
Cám ơn cả nhà nhé, em buồn ngủ quá rồi nên mai sẽ post ảnh báo cáo nhé.

Hua Bin ơi, mình cũng bị giống như bạn đấy. Mình cũng đoán tại cái bowl lạnh quá nên phần ngoài thì đông cứng mà trong vẫn lỏng le. Mình cũng đã làm theo lời các cao thủ hướng dẫn là bật máy chạy rồi mới rót hỗn hợp làm kem vào nhưng cũng không ăn thua bạn ạ. Và mình đành làm theo cách là khi máy ngưng chạy mà hỗn hợp vẫn còn lỏng, mình lấy muỗng gỗ vét phần kem đặc vào trong, trộn đều, bật máy chạy thêm 1 tua nữa là xong.

Thành phẩm đây ạ, mời cả nhà kem cam nhé
http://i282.photobucket.com/albums/kk262/ngochaneden/nndyoi/100_3317.jpg

muathu
17-04-2009, 09:52 AM
Ôi kem nhà mẹ Cá Chép ngon quá :applause::applause::applause: kiếm cái Icon thèm chẹp chẹp không thấy :smiling::smiling:

BB&C
17-04-2009, 09:53 AM
Tối qua laị làm được một mẻ kem xoài nữa. Con trai bảo con chỉ ăn một tý thôi, còn lại cuối tuần này con mang biếu cô giáo.

Hihi, thì ra là cu cậu khoe với cô là mẹ làm kem, cô nói đùa là thế cho cô với nhé. Cu cậu là người hào hứng nhất trong vụ làm kem của mẹ. Bống thì sợ ho, nhưng hôm qua cứ cầm thìa vét quang thành bowl, liếm láp trông thương lắm. Mẹ bắt ngậm một lúc cho hết lạnh mới được nuốt. Cho con ăn một tý mà cả đêm cứ lo con bị ho.

Chiều nay về chụp ảnh sản phẩm để khoe với mọi người nhé.

Hua Bin
17-04-2009, 10:25 AM
@me Ca chep: kem me no lam ngon qua, trinh bay rat dep nua. Tinh hinh la nha em dang sửa chữa nên rất bề bộn nhưng hôm trước em cũng có cho ra đời mẻ Kem bơ lạcc. Khong biet la co phai em rút ngắn thời gian để cái bowl trong tủ lạnh hay khong (em chỉ để 24h), hay la kem bơ lạc thi nó dẻo, ma thanh phan kem lan nay rat ung y, kem deo deu, thom ngon lam a.
Moi cac me xem qua blog nhe em nhe,
CSTT post ảnh khó hơn là WTT, bên WTT em chỉ cần copy ảnh trên blog nhà em sang đây là được mà CSTT cứ bắt up lên photobucket. Em đợi lâu quá, mà cơ quan kô dễ, các mẹ chịu khó nhé

mth
19-04-2009, 04:22 PM
thấy mọi người làm kem mà em phát thèm, chỉ vì cái tội xớn xác cắm nhầm điện mà bây giờ phải ngồi ăn kem ngó:sad: hôm nay em nhận đc tin báo cái máy làm kem của em chính thức " giã từ gác trọ" - y học bó tay bệnh viện trả về rồi huhu

hoa Dím
20-04-2009, 04:34 AM
Kem xoài để trên bánh waffle nóng nên phải ăn thật nhanh :)

http://i385.photobucket.com/albums/oo294/hoadim74/Waflekemxoai.jpg

Hua Bin
20-04-2009, 08:36 AM
@bác Dím: bác với cả KT suốt ngày khiêu khích người ta, có máy làm kem rồi bây h lại muốn mua máy làm wafle nhá. Mà bác cũng xài Canon loại Pro đúng không, ảnh nào cũng sắc nét ghê

hoa Dím
20-04-2009, 02:30 PM
Cảm ơn mẹ Hua Bin nhá, cứ được khen là thích rồi. À, máy nhà mình là Nikon, còn pro hay không thì mình không rõ, vì là máy của xã, cứ cầm rồi bấm thôi.

memynhi
21-04-2009, 09:14 AM
Kem ngon, wafle ngon mà chỉ được ngắm thoai ... buồn chít

bichthuyhn
21-04-2009, 09:39 AM
Hoa Dím ơi cho Công thức làm wafle nữa nhé là perfect đấy !

hoa Dím
21-04-2009, 01:53 PM
Hoa Dím ơi cho Công thức làm wafle nữa nhé là perfect đấy !

Cho mình nợ đến tối nay nhá!

Hua Bin
21-04-2009, 03:00 PM
@bác Dím: đã phá khoá blog nhà bác. Cơ mà viết comment kiểu gì thế bác, lại phải đăng ký yahoo à? Phức tạp thế.
Mà cái hoa nào là hoa Dím ợ? bên trái hay bên phải. Cái "trời Tây" mà bác bẩu hôm trước có phải là Hà Lan không? Em thấy cối xay gió.

GreenRose
21-04-2009, 03:27 PM
Cả nhà cho tớ hỏi với, sao cái máy làm kem nhà mình nó chạy khoảng 15phút là tự động dừng lại rồi? Bật thế nào cũng không chạy tiếp nữa. Bỏ ra một lúc chán chê, để không và ko cho khay kem lên bật lại thì nó lại quay tiếp. Như thế thi có là không bình thường không cả nhà ơi? Có bác nào tư vấn giúp với..Thanks..Thanks..:love:

Hua Bin
21-04-2009, 04:07 PM
bạn làm lượng kem là bao nhiêu? nếu ít như công thức của KT cho kem vani thì chỉ 12-15 phút là dừng bạn ạ. Lần đầu tiên mình làm cũng giống như bạn, ở giữa kem hơi lỏng mặc dù thành bowl kem cứng và bám rất chặt. Kinh nghiệm của mình là cái máy làm kem này (có thể đời mới) nên không cần để lạnh trong ngăn dông lâu quá, chỉ nên để trong vòng 24h thôi, còn hỗn hợp kem sữa để trong ngăn mát khoảng 3h. Sau đó cho vào làm kem là ổn. Mình làm với kem bơ lạc thì dẻo đều hơn so với các kem khác.
Đừng quá lo lắng

hoa Dím
22-04-2009, 04:39 PM
@bác Dím: đã phá khoá blog nhà bác. Cơ mà viết comment kiểu gì thế bác, lại phải đăng ký yahoo à? Phức tạp thế.
Mà cái hoa nào là hoa Dím ợ? bên trái hay bên phải. Cái "trời Tây" mà bác bẩu hôm trước có phải là Hà Lan không? Em thấy cối xay gió.

Ôi, mình mở toang cửa đấy chứ, có khóa gì đâu. Mong mọi người vào góp ý mà comment khó khăn thế à. Có lẽ Yahoo Plus nó khóa đấy, có lẽ phải chuyển nhà thôi nhỉ:thinking: Mình đúng là đang ở Hà lan ợ. Chắc hoa Dím tượng tự hoa Diêu bông :smiling:

GreenRose
22-04-2009, 04:48 PM
bạn làm lượng kem là bao nhiêu? nếu ít như công thức của KT cho kem vani thì chỉ 12-15 phút là dừng bạn ạ. Lần đầu tiên mình làm cũng giống như bạn, ở giữa kem hơi lỏng mặc dù thành bowl kem cứng và bám rất chặt. Kinh nghiệm của mình là cái máy làm kem này (có thể đời mới) nên không cần để lạnh trong ngăn dông lâu quá, chỉ nên để trong vòng 24h thôi, còn hỗn hợp kem sữa để trong ngăn mát khoảng 3h. Sau đó cho vào làm kem là ổn. Mình làm với kem bơ lạc thì dẻo đều hơn so với các kem khác.
Đừng quá lo lắng

Mình làm theo công thức của em Khai Tâm thôi, ngoài ra còn..sáng tác thêm vài thứ :silly:, nhưng nói chung sau khi cho vào ngăn đá rồi thì cũng ra thành phẩm tương đối ổn, chỉ thắc mắc mỗi cái máy làm sao mà nó lại tự dưng dừng sớm thế. Khả năng là kem bơ lạc nhanh dẻo hơn thật. Còn mẻ kem xoài thứ hai thì loãng toẹt, quay mãi chả ngưng đành tắt đi đổ vào khay cho tủ đá. Nhưng ra thành phẩm cũng ok, con zai thích là được. Cảm ơn Hua Bin đã tư vấn nhé :love:

Hua Bin
22-04-2009, 10:28 PM
@bác GreenRose: KT và bác Dím đã làm kem creamcheese đấy, em cũng thử rồi, rất ngon bác ạ. Nếu không có macaphone (chả biết viết có đúng không) thì thay bằng PHiladenphia cũng ổn lắm
@bác Dím: bác nên chuyển nhà mới đi, sang wordpress hoặc opera thì em welcome bác lắm. Món nhà bác, cái nào cũng ngon tuyệt cú mèo, ấy thế mà ảnh show hàng thì bé xíu, cái bé xíu ấy nó phải làm giảm hiệu ứng món ăn đến mấy phần. Em tậm tịt về IT, nên là em thích dùng opera lắm, cứ úp ảnh lên là được. Bác sang đó, bác lại tư vấn thêm cho em.

Bryanthien
23-04-2009, 12:17 AM
thấy mọi người làm kem mà em phát thèm, chỉ vì cái tội xớn xác cắm nhầm điện mà bây giờ phải ngồi ăn kem ngó:sad: hôm nay em nhận đc tin báo cái máy làm kem của em chính thức " giã từ gác trọ" - y học bó tay bệnh viện trả về rồi huhu

bac a.. co the dot hang sau ve em du mot may .... that ra ko du.. nhung neu bac muon em sap xep cho bac mot may khac ... bac suy nghi roi tra loi cho em... ko thi em cho cai may do cho bac khac :laughing:... vi thay may cua bac chay nen em cu order du mot cai neu bac can bac lay

GreenRose
23-04-2009, 10:26 AM
@bác GreenRose: KT và bác Dím đã làm kem creamcheese đấy, em cũng thử rồi, rất ngon bác ạ. Nếu không có macaphone (chả biết viết có đúng không) thì thay bằng PHiladenphia cũng ổn lắm

:love: Thanks mẹ Hua Bin, có khi mình cũng phải thử làm kem creamcheese mới được, mà macaphone gì đó (hi.hi..tớ cũng chả nhớ viết thế nào) thì mua ở đâu được nhỉ? Cứ tình trạng mỗi ngày thực hành một món kem thế này khéo tuần sau ba con .."nhợn" nhà tớ lăn nhanh hơn đi (giờ đã nặc nè lắm rồi ý, ai cũng bảo "sao ba bố mẹ con cái nhà này giống nhau thế?" - péo ấy mà :laughing:).

memynhi
23-04-2009, 10:36 AM
mascarpone em thấy trong Metro Đà nẵng có bán, chắc các Metro khác cũng có đấy bác, nhưng mà em í hơi bị cao giá hic hic hic. Em đợi máy làm kem của em về em mới vào Metro rinh về hihi.

vannguyen1982
25-04-2009, 11:48 AM
Chào all mọi người

Mọi người cho e hỏi là e cũng đã đăng ký nick ở 4rum này rồi mà sao ko thấy hình ảnh các loại kem or bánh các chị post lên đây nhỉ, e xem hết các trang mà chẳng thấy có image nào nhưng sao thấy các chị bàn tán rôm rả ghê, có chị nào biết thì chỉ e với

@memynhi: Chị có biết ở DN chỗ nào bán galetin ko chị, nếu chị có đang nhờ ai mua ở SG hoặc HN thì cho e gởi mua với nhé (đang cần để làm bánh)

memynhi
25-04-2009, 12:01 PM
Đà nẵng tới giờ mình chưa tìm được chỗ mua gelatin, mình tòan phải mua trong SG. Minh vua mua xong 1 dot hang trong SG het roi, nhung minh ko mua gelatin vi it dung. Có phải bạn tên Vân lần trước đến nhà mình lấy gelatin phải ko ?

vannguyen1982
26-04-2009, 06:16 PM
Đà nẵng tới giờ mình chưa tìm được chỗ mua gelatin, mình tòan phải mua trong SG. Minh vua mua xong 1 dot hang trong SG het roi, nhung minh ko mua gelatin vi it dung. Có phải bạn tên Vân lần trước đến nhà mình lấy gelatin phải ko ?

Dạ, đúng roài chị, hi hi.

BB&C
27-04-2009, 11:25 AM
Tối qua lại làm mẻ kem xoài nữa theo order của con trai. Con trai ngày mai đi outing ở Thiên đường Bảo sơn nên order kem để mang đi cho các bạn. Thương nhất là con gái. Mẹ làm kem xong chị ta cầm cái thìa cứ vét kem ở thành bowl liếm láp. Mẹ không dám cho ăn vì sợ viêm họng mà con thì vét đến hết sạch cái bowl, nhìn thương quá nên mẹ lấy một tí cho vào cốc rồi cho vào lò làm ấm lên nhưng khi bón cho thị nó không ăn vì không ngon bằng kem. Thương thế không biết.

GreenRose
28-04-2009, 04:58 PM
Cả nhà cho tớ hỏi với, cái bowl để trong tủ ba ngày liền đảm bảo lạnh, nhưng sao cho hỗn hợp kem vào đánh đến 25-30phút mà chả đông đặc gì cả (kem dâu, kem xoài, kem cốm nữa) thôi thì đánh lâu quá đành đổ ra cho vào ngăn đá cũng thành kem. Tớ chỉ thắc mắc tại sao cái hỗn hợp đó nó lại không đặc dần vào nhỉ? Có ai bị như tớ không vậy?

BB&C
28-04-2009, 05:04 PM
Cả nhà cho tớ hỏi với, cái bowl để trong tủ ba ngày liền đảm bảo lạnh, nhưng sao cho hỗn hợp kem vào đánh đến 25-30phút mà chả đông đặc gì cả (kem dâu, kem xoài, kem cốm nữa) thôi thì đánh lâu quá đành đổ ra cho vào ngăn đá cũng thành kem. Tớ chỉ thắc mắc tại sao cái hỗn hợp đó nó lại không đặc dần vào nhỉ? Có ai bị như tớ không vậy?

Tớ thấy bowl nhà tớ chỉ chừng 15 phút là nó tự ngừng. Kem không đông cứng nhưng cũng có đặc hơn. Lớp kem ở thành thì dính vào thành khi đổ ra phải lấy thìa cạy. Sau đó vẫn phải cho vào tủ lạnh mới thành kem. Theo tớ biết thì đây là máy đánh kem nên sau khi đánh thì vẫn phải cho vào ngăn đá thì mới đông cứng được.

GreenRose
28-04-2009, 05:08 PM
Tớ thấy bowl nhà tớ chỉ chừng 15 phút là nó tự ngừng. Kem không đông cứng nhưng cũng có đặc hơn. Lớp kem ở thành thì dính vào thành khi đổ ra phải lấy thìa cạy. Sau đó vẫn phải cho vào tủ lạnh mới thành kem. Theo tớ biết thì đây là máy đánh kem nên sau khi đánh thì vẫn phải cho vào ngăn đá thì mới đông cứng được.

Tớ hiểu nguyên lý mà, vấn đề là hỗn hợp của tớ loãng toẹt chứ không sánh dần lên theo thời gian đánh kem cơ mà. Và cũng không có cái đoạn phải lấy thìa cạy kem dính thành bowl như nhà ấy vì nó có đặc dần vào đâu?? Còn mục cuối tớ cũng vẫn trữ kem trong ngăn đá ngay sau khi đổ hỗn hợp kem đã đánh ra. Khi ăn múc ra cốc vẫn đẹp mắt, vẫn "ra dáng" kem lắm. Mỗi tội tớ thắc mắc là máy quay mãi hỗn hợp vẫn loãng, ngoài ra mùi motơ khét nữa. Quay càng lâu thì càng có mùi đó mà. Tớ muốn hỏi xem như thế có là bình thường không?

BB&C
28-04-2009, 05:14 PM
Tớ hiểu nguyên lý mà, vấn đề là hỗn hợp của tớ loãng toẹt chứ không sánh dần lên theo thời gian đánh kem cơ mà. Và cũng không có cái đoạn phải lấy thìa cạy kem dính thành bowl như nhà ấy vì nó có đặc dần vào đâu?? Còn mục cuối tớ cũng vẫn trữ kem trong ngăn đá ngay sau khi đổ hỗn hợp kem đã đánh ra. Khi ăn múc ra cốc vẫn đẹp mắt, vẫn "ra dáng" kem lắm. Mỗi tội tớ thắc mắc là máy quay mãi hỗn hợp vẫn loãng, ngoài ra mùi motơ khét nữa. Quay càng lâu thì càng có mùi đó mà. Tớ muốn hỏi xem như thế có là bình thường không?

Ôi thế à. Cậu có dùng chuyển nguồn không đấy? Bowl để ngăn đá ra có lạnh cóng tay không? Máy nhà cậu không tự động ngắt à, sao tận 30 phút vậy?

Hua Bin
28-04-2009, 05:23 PM
Các bác sang đây cùng chia sẻ cách sử dụng máy nhé,
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=751
đúng là cho đến bây h, em mới chỉ làm được hai loại kem dẻo, sánh là bơ lạc và creamcheese thôi, các loại khác rất lỏng ở giữa, còn thành bowl dính chặt. Em quan niệm máy làm kem, là kem ăn liền luôn chứ, nếu phải lấy ra cho vào tủ lạnh cho cứng lại thì phí công thế nào ấy nhở. Không biết các máy của bếp trưỏng KT thế nào.

Nếu mà có mùi môtơ khét, thì bác phải xem lại nguồn chuyển điện nhé.

memynhi
29-04-2009, 12:33 AM
Bep truong va chuyen gia may cusinart sang muc 'chia se cach su dung may lam kem' bat benh may cua em gium voi, gio nay van con thuc vi cai me kem day. Sozi khong go duoc tieng viet co dau.

GreenRose
29-04-2009, 05:42 PM
Ôi thế à. Cậu có dùng chuyển nguồn không đấy? Bowl để ngăn đá ra có lạnh cóng tay không? Máy nhà cậu không tự động ngắt à, sao tận 30 phút vậy?

Uh, tớ chả hiểu tại sao nó lại thế nữa, vì nhà tớ có ông chồng rất cẩn thận chuyện điện đóm nên đã nhiệt tình đi mua ngay cho vợ cái Lioa sịn để dùng riêng cho cái máy làm kem thôi mà. Vì thế không có chuyện..cháy motor máy kem gì đó đâu hi.hi.
Nguồn điện là 100 và 120 đầu ra, theo những gì mình thấy trên máy thì điện ra của máy làm kem là 120 mà. Còn vụ tự động ngắt thì tớ chịu rồi, mẻ đầu tiên làm kem bơ lạc theo công thức của Hua Bin thì chỉ 12phút là dừng rồi, bật mãi ko chạy tiếp. Ba mẻ tiếp theo là kem cốm, kem dâu, kem xoài đều trong trạng thái ko dừng gì khi đã chạy 30phút, hỗn hợp cũng được làm lạnh trước khi cho vào bowl quay, trọng lượng nguyên liệu tớ cũng đong đo đếm cẩn thận mà. Cái bowl thì như tớ nói là tớ để trong tủ vài ba ngày liền rồi mới làm. Túm lại tớ cũng không hiểu lý do sao nữa nên hỏi mọi người. Mình sẽ sang topic bên kia học hỏi. Thanks các ấy nhé :)

mẹ Cá Chép
04-05-2009, 11:47 AM
Các bác sang đây cùng chia sẻ cách sử dụng máy nhé,
đúng là cho đến bây h, em mới chỉ làm được hai loại kem dẻo, sánh là bơ lạc và creamcheese thôi, các loại khác rất lỏng ở giữa, còn thành bowl dính chặt. Em quan niệm máy làm kem, là kem ăn liền luôn chứ, nếu phải lấy ra cho vào tủ lạnh cho cứng lại thì phí công thế nào ấy nhở. Không biết các máy của bếp trưỏng KT thế nào.

Nếu mà có mùi môtơ khét, thì bác phải xem lại nguồn chuyển điện nhé.

Hua Bin ơi, trong hướng dẫn của Cuisinart cũng có bảo là phải cho kem thành phẩm vô ngăn đá 2h thì mới cứng như kem được. Bạn "xử" ngay sau khi máy chạy xong thì kem sẽ mềm và nhanh chảy nước lắm đó. Chịu khó xíu để dc măm kem ngon nha :kiss:

mẹ Cá Chép
04-05-2009, 11:56 AM
Hôm nay vào nhà mình lại thèm ăn kem. Mời cả nhà kem dừa em làm từ tuần trước.

http://i282.photobucket.com/albums/kk262/ngochaneden/P1080006.jpg

@ bác Hua Bin : em qua nhà sử dụng máy KA và Cuisinart mới biết bác "già đời" hơn em những gần 2 năm. Thế mà xưng bạn ngọt xớt. So dzi bác nhé :)

Hua Bin
05-05-2009, 09:14 AM
@mẹ cá chép: có gì đâu mà phải so dzì hở em. Đấy, cái dở của tiếng Việt là thế, nhân xưng rỡ là phức tạp. Như tiếng Anh, tiếng Trung cứ chỉ I, you rõ ràng. :smiling:
Đã note lại cẩn thận, đa số các loại kem sau khi máy chạy xong, vẫn cần cho vào tủ lạnh ngăn chill, hoặc ngăn đông, rồi mới "xử". Tks mẹ Chép nhé. :love:

muathu
09-05-2009, 11:06 PM
Kem dâu mascarpone cheese

Công thức:

- 200g mascarpone

- 180ml sữa tươi

- 100g đường

-1 nhúm muối

Phần mứt dâu:

Cách làm:

Mứt: Lấy 150 trong tổng số 200g dâu tươi, cho vào máy xay sinh tố xay. 50g còn lại dằm nát (không nhuyễn). Cho dâu đã xay và đường lên bếp nấu đến khi hỗn hợp sánh như mứt (không quá cạn khô). Để nguội.
Phần hỗn hợp kem mascarpone: Trộn tất cả các nguyên liệu với nhau, cùng với 50g dâu đã dằm nát. Cho mứt vào khuấy đều.
Đổ vào máy làm kem. Để máy quay cho đến khi hỗn hợp bông và thành sản phẩm kem mềm.

Cho vào ngăn đá 2-4 giờ.

Khai Tâm ơi cho chị hỏi chị có thay cái mascarpone bằng kem tươi được không, chị phải bò lên Google để xem mascarpone là cái gì :smiling: thì được định nghĩa như thế này:

Bản thân mascarpone không phải là cheese, nó chỉ là sản phẩm được tạo nên khi thêm một thành phần phụ gia vào quá trình tách kem khỏi sữa. Mascarpone mềm, màu trắng, tươi. Để làm tiramisu thì không thể thiếu mascarpone.

Trong công thức làm kem dâu này chị thấy có 180ml sữa mà ko cần đun sữa đúng ko em, cứ đổ vào trộn với các nguyên liệu khác thôi à, máy làm kem sắp về đến nhà, chị ngâm kíu đây, cảm ơn em nhé :rose::rose::rose::rose::rose:

Khai Tâm
10-05-2009, 03:37 PM
Khai Tâm ơi cho chị hỏi chị có thay cái mascarpone bằng kem tươi được không, chị phải bò lên Google để xem mascarpone là cái gì :smiling: thì được định nghĩa như thế này:

Bản thân mascarpone không phải là cheese, nó chỉ là sản phẩm được tạo nên khi thêm một thành phần phụ gia vào quá trình tách kem khỏi sữa. Mascarpone mềm, màu trắng, tươi. Để làm tiramisu thì không thể thiếu mascarpone.

Trong công thức làm kem dâu này chị thấy có 180ml sữa mà ko cần đun sữa đúng ko em, cứ đổ vào trộn với các nguyên liệu khác thôi à, máy làm kem sắp về đến nhà, chị ngâm kíu đây, cảm ơn em nhé :rose::rose::rose::rose::rose:

Mình có thể thay thế mascarpone bằng creamcheese cũng được đấy ạ. Sữa trong công thức này không cần nấu, bởi vì kem này không sử dụng trứng :smiling:

muathu
11-05-2009, 07:45 AM
Mình có thể thay thế mascarpone bằng creamcheese cũng được đấy ạ. Sữa trong công thức này không cần nấu, bởi vì kem này không sử dụng trứng :smiling:

Ôi cảm ơn em, chị món bánh duy nhất đến bây giờ làm được là món bánh mỳ do máy BreadMan làm, bây giờ đang học làm kem mà cứ ước gì không có cái công đoạn cho lên bếp đun nữa, chị giống như học vỡ lòng thôi :smiling:

memynhi
11-05-2009, 10:37 AM
@chị muathu : mascapone trong Metro có bán đó chị, nhưng mà méc lém, hình như khỏang >250K/hũ 500gr, em nghe HuaBin nói thay bằng Philadenphia cũng ok lắm nên hôm rồi em có mua 1 hũ nhưng vẫn chưa thử, hôm qua định làm thì nhà cúp điện.
@KT: thay bằng creamcheese thì tiện quá, nhà có sẵn hihihi, cái hũ philadenphia mềm này ngòai làm kem thì làm được gì nữa hả em ?

BINHI
16-05-2009, 10:25 PM

Khai Tâm ơi giúp mình với …hôm nay khai trương em máy làm kem vừa nhận về hôm qua lại thất bại ê chề….nhờ KT chỉ giáo thêm với.
Mình làm kem dâu marcarphone cheese nhưng thay bằng cream cheese loại 1kg của Anchor không biết có phải loại này không vì khi cắt lấy 200gr mình cắt ra thành miếng nhỏ + 180ml sữa tươi nhưng khi cho vào bowl (đã để lạnh 35h) quay thì cream cheese vẫn còn cục lớn cục nhỏ phần còn lại lỏng le hà..
Trước đây mình cũng đã làm kem với whipping cream đánh bằng máy đánh trứng ngon tuyệt, hôm này có em máy về định thay Whipping cream=cream cheese theo cthuc của KT

Cám ơn thật nhiều

huong100175
18-05-2009, 02:39 PM
Các bác ơi, có loại kem nào không cần cho kem tươi hoặc creamchese không ạ? Tình hình là em thèm kem quá mà cân nặng sắp vượt kênh A rồi.

Hua Bin
18-05-2009, 04:59 PM
KT đang bận bán bán buôn buôn, em trả lời hộ

@ mẹ mynhi: creamcheese Philadenphia ngoài làm kem ra còn có nhiều ứng dụng khác như là làm New York style cheese cake (ngon tuyệt đỉnh), làm bánh quy pho mai (ngon hảo hạng):angle:, kết hợp với brownies (ngon tuyệt cú mèo):love:, làm kem trét bánh pastry (ngon ngơ ngẩn):smiling:

@huong100175: bạn tham khảo các công thức kem sobert nhé, loại kem có thành phần hoa quả và không dùng kem tươi, ngoài ra có kem dừa (sử dụng nước cốt dùa)

BINHI
18-05-2009, 08:23 PM
KT đang bận bán bán buôn buôn, em trả lời hộ

@ mẹ mynhi: creamcheese Philadenphia ngoài làm kem ra còn có nhiều ứng dụng khác như là làm New York style cheese cake (ngon tuyệt đỉnh), làm bánh quy pho mai (ngon hảo hạng):angle:, kết hợp với brownies (ngon tuyệt cú mèo):love:, làm kem trét bánh pastry (ngon ngơ ngẩn):smiling:

@huong100175: bạn tham khảo các công thức kem sobert nhé, loại kem có thành phần hoa quả và không dùng kem tươi, ngoài ra có kem dừa (sử dụng nước cốt dùa)

Khai Tâm ơi giúp mình với …hôm nay khai trương em máy làm kem vừa nhận về hôm qua lại thất bại ê chề….nhờ KT chỉ giáo thêm với.
Mình làm kem dâu marcarphone cheese nhưng thay bằng cream cheese loại 1kg của Anchor không biết có phải loại này không vì khi cắt lấy 200gr mình cắt ra thành miếng nhỏ + 180ml sữa tươi nhưng khi cho vào bowl (đã để lạnh 35h) quay thì cream cheese vẫn còn cục lớn cục nhỏ phần còn lại lỏng le hà..
Trước đây mình cũng đã làm kem với whipping cream đánh bằng máy đánh trứng ngon tuyệt, hôm này có em máy về định thay Whipping cream=cream cheese theo cthuc của KT
--------------------

Hua Bin ơi giải đáp giúp mình với, vấn đề của mình như mô tả ở trên nhờ KT trả lời giup nhung chac KT busy...
Cream cheese mình mua là một khối đặc thì phai làm cho mềm va chay ra rồi mới trộn nguyên liệu vào rồi cho vao máy quay ah ?
Cám ơn bạn nhiều nhá

Hua Bin
19-05-2009, 08:40 AM
@BINHI:
Đây nhé, công thức kem dâu nguyên bản của bạn Rùa:
Công thức:

- 200g mascarpone
- 180ml sữa tươi
- 100g đường
-1 nhúm muối
Phần mứt dâu:

Cách làm:

Phần hỗn hợp kem mascarpone: Trộn tất cả các nguyên liệu với nhau, cùng với 50g dâu đã dằm nát. Cho mứt vào khuấy đều. --> bác phải để creamcheese ra phòng nhiệt độ thường khoảgn 30phút -1h. Sau đó đánh hỗn hợp cheese với sữa tươi, đường bằng que trộn của máy đánh trứng. Đảm bảo nhuyễn tơi mà. --> để hỗn hợp kem trong ngăn mát 1-2hsau đó mới chạy máy làm kem
Mà anyway, bác tuyệt đối không bảo quản creamcheese trong ngăn đá đông nhé, cho vào đấy lấy ra cheese coi như hỏng, vì cheese đóng tảng, lợn cợn lắm.:smiling:
Em thì chưa làm creamcheese của Anchor cho kem vì creamcheese của Anchor không được mịn, dẻo và ngon bằng Philadenphia theo đánh giá của em. Nhưng em thường dùng nó làm bánh quy, rất ngon và ngậy. Have fun nhé.:love:

muathu
19-05-2009, 10:52 AM
Hướng dẫn của mẹ Hua Bin thật chi tiết ở đây, cảm ơn mẹ Hua Bin nhiều nhiều :love::love::love: muốn kem ngon thì sử dụng máy đúng như hướng dẫn của Hua Bin và công thức của mẹ Khai Tâm :love::love::love: và máy của mẹ Brian Thiên :love::love::love: sẽ ra món kem CSTT ngon lắm :smiling:

Tuy nhiên Muathu chỉ quên một công đoạn Hua Bin đã hướng dẫn là lắp máy và bật cho máy quay ổn định xong thì đổ từ từ hổn hợp chuẩn bị trước đã làm lạnh vào bowl cũng đã lạnh, mà muathu để máy đứng yên đổ vào đến khi bật máy, máy dừng ngay lập tức aptomat nhảy tắt điện cả nhà toát mồ hôi :smiling: té ra là do khi để máy đứng yên lớp kem đã kịp đông lại ở thành bowl làm cho cái cần gạt kem kẹt cứng ko chạy được nữa.

memynhi
19-05-2009, 02:19 PM
@muathu: ai cũng phải có chút sự cố nhỏ thì sau đó mới rút kinh nghiệm hehehe, em lần đầu tiên ráp máy ko đúng cái cần nó quay theo bowl, hậu quả là kem ko có mà có súp thôi :smiling:. Aptomat nhảy rồi máy ko bị sao chứ ?

memynhi
19-05-2009, 02:21 PM
@Huabin: chị cũng thay mascarpone bằng philadenphia ăn ngon lắm. Nếu làm mascarpone thì chắc còn ngon nữa nhỉ :smiling:

muathu
19-05-2009, 03:33 PM
@muathu: ai cũng phải có chút sự cố nhỏ thì sau đó mới rút kinh nghiệm hehehe, em lần đầu tiên ráp máy ko đúng cái cần nó quay theo bowl, hậu quả là kem ko có mà có súp thôi :smiling:. Aptomat nhảy rồi máy ko bị sao chứ ?

Không sao em ơi, nó nhảy thì mình bật lại thôi :smiling: sì pam tí off trưa 31/05 ở nhà chị các mẹ đăng ký nhiều lắm nhé em chuẩn bị đi :kiss:

Hua Bin
19-05-2009, 03:41 PM
@memynhi: à chị ơi em còn có thêm cao kiến gửi chị là : Philadenphia còn thay thế được cho Mascapone trong vụ lam Tiramisu chị ợ. Vẫn thấy ngon mê ly luôn chị ạ. Mà sướng cái là không quá lo quá về vụ giá cả, tha hồ mà xực vài miếng to đùng, chứ làm Mascaphone thì rón rén phết (đấy, lợi ích của việc ki bo là thế chị ạ)

BINHI
19-05-2009, 04:13 PM
@BINHI:
Công thức:

- 200g mascarpone
- 180ml sữa tươi
- 100g đường
-1 nhúm muối
Phần mứt dâu:

Cách làm:

Phần hỗn hợp kem mascarpone: Trộn tất cả các nguyên liệu với nhau, cùng với 50g dâu đã dằm nát. Cho mứt vào khuấy đều. --> bác phải để creamcheese ra phòng nhiệt độ thường khoảgn 30phút -1h. Sau đó đánh hỗn hợp cheese với sữa tươi, đường bằng que trộn của máy đánh trứng. Đảm bảo nhuyễn tơi mà. --> để hỗn hợp kem trong ngăn mát 1-2hsau đó mới chạy máy làm kem
Mà anyway, bác tuyệt đối không bảo quản creamcheese trong ngăn đá đông nhé, cho vào đấy lấy ra cheese coi như hỏng, vì cheese đóng tảng, lợn cợn lắm.:smiling:
Em thì chưa làm creamcheese của Anchor cho kem vì creamcheese của Anchor không được mịn, dẻo và ngon bằng Philadenphia theo đánh giá của em. Nhưng em thường dùng nó làm bánh quy, rất ngon và ngậy. Have fun nhé.:love:

Thanks Hua Bin very much. :rose::rose::rose::rose::rose:

bachan910
21-05-2009, 04:26 PM
@BINHI:
Công thức:

- 200g mascarpone
- 180ml sữa tươi
- 100g đường
-1 nhúm muối
Phần mứt dâu:

Cách làm:

Cảm ơn mẹ HuaBin đã chỉ dẫn tận tình! :rose::rose::rose:

bachan đã làm theo cách chỉ dẫn trên (làm creamchese nha), tuy nhiên do không có thời gian nên sau khi trộn tất cả nguyên liệu lại (làm mứt dâu ngày hôm trước, để lạnh sẵn) cho vào máy xay sinh tố xay cái vèo (để không bị lợn cợn creamchese), bachan đã cho hh vô máy làm kem luôn (bỏ qua giai đoạn để hỗn hợp kem trong ngăn mát 1-2h) , cho nên máy chạy hơn 35' mà vẫn chưa chịu nghỉ, hehe, chỉ đặc và sánh hơn ya-ua thôi, bachan trút vô hộp cho vô ngăn đá luôn. Tuy nhiên, kết quả là hơi bị ..ngon (hehe, cho tự khen tí!), kem mềm, dẻo, béo ngậy..

bachan làm report này để .. động viên cho chị Binhi lên tinh thần đó mà, hihi, chị Binhi làm lại chưa vậy hả chị?

Cám ơn cả nhà đã giúp bachan có thể tự tay làm món mà 2 thằng nhóc con nhà mình ưa thích nhất! :rose::rose::rose:

huong100175
22-05-2009, 11:47 AM
@huong100175: bạn tham khảo các công thức kem sobert nhé, loại kem có thành phần hoa quả và không dùng kem tươi, ngoài
ra có kem dừa (sử dụng nước cốt dùa)
Oài, bác thương thì thương cho trót. Bác cho em cái công thức đi. :sigh::rose:

Hua Bin
22-05-2009, 12:04 PM
Một số loại sorbet, gelato đáng lưu ý (Thơm ngon, mát, bổ, ít péo vì không dùng kem tươi nên tiết kiệm:grin:)

1. Orange sorbet (tham khảo chị Vân. Noi Niêu)
Nguyên liệu:
2 cup nước cam vắt (khoảng 5 trái) (hơi tốn một tý, cam phải là cam Mỹ, Nam Phi nhé, nếu cam VN cũng được nhưng phải bỏ phần vỏ cam nạo đi)
1 cup đường trắng
phần vỏ cam nạo từ 1 trái, chỉ nạo phần vỏ vàng mỏng bên ngoài
1 muỗng súp nước chanh (khoảng 1/2 trái chanh)

Cách làm:
1) Cho 1/2 cup nước cam vắt, đường, vỏ cam nạo vào nồi. Bắt lên bếp, để nhỏ lửa. Thỉnh thoảng khuấy đều cho đến khi đường tan. Không để cho nồi sôi.

Nhấc nồi ra khỏi bếp, đậy nồi lại, để yên khoảng 15 phút. Rồi chuyển hỗn hợp cam + đường vào tô. Cho vào phần nước cam còn lại và nước chanh, trộn đều.
2) Để vào tủ lạnh ướp cho đến khi lạnh, khoảng 1~2 tiếng.
3) Trước khi cho vào máy làm kem, nếm thử, nếu cần thêm đường thì cho thêm vào, khuấy đều khoảng 2~3 phút cho đến khi đường tan hẳn.
4) Đổ hỗn hộp (3) vào máy làm kem, làm theo như máy hướng dẫn.
Nếu muốn cho kem cứng hơn, chuyển kem từ máy vào hộp đậy kín, bỏ vào tủ đông thêm vài giờ.

2. Mango sorbet
Nguyên liệu:
3 trái xoài chín
3/4 cup đường
1/2 cup nước
2 muỗng súp nước chanh
2 muỗng súp rượu rum

Cách làm

1) Cho nước và đường vào nồi. Bắt lên bếp, để lửa vừa. Thỉnh thoảng khuấy đều cho đến khi đường tan, và nồi sôi lên.
Chuyển hỗn hợp vào tô. Cho nước chanh vào, trộn đều.
Cho hỗn hợp nước đường này vào tủ lạnh ướp cho đến khi lạnh, khoảng 1~2 tiếng.
2) Bổ trái xoài ra làm 3 phần, trừ phần hột. Dùng mũi dao rạch lát xoài làm nhiều đường ngang và dọc. Bẻ ngược ra sau để lộ cơm xoài ra, dùng dao tách từng múi cơm xoài này khỏi vỏ, cho vào máy xay. Xay mịn.
Trộn cơm xoài này với hỗn hợp nước đường đã ướp lạnh. Nếm thử, nếu cần thêm đường thì cho thêm vào, khuấy đều khoảng 2~3 phút cho đến khi đường tan hẳn.
Cho rượu rum vào, trộn đều. Đậy lại, bỏ vào tủ lạnh cho thật lạnh.
3) Đổ hỗn hộp (2) vào máy làm kem và chạy.
4) bỏ ra vô ngăn đá 1-2h là măm:grin:

3. Coconut sorbet
Nguyên liệu
3/4 cup + 1/2 cup sữa tươi (300 ml) (whole milk)
1 lon (400 ml) nước cốt dừa
1/2 cup đường
1/8 tsp muối
1~2 cup dừa nạo, rang/ sấy xém vàng cho thơm ( shredded sweetened coconut)
3 lòng đỏ trứng gà

1) Bắt nồi cho vào sữa, nước cốt dừa, đường, muối lên bếp. Để lửa vừa, khuấy để làm cho đường tan. Nồi vừa chớm sôi, cho dưà rang vàng vào. Trộn đều. Tắt lửa, nhấc nồi ra khỏi bếp. Đậy nắp nồi lại, để yên 30 phút.
2) Dùng rây nhỏ, lọc lấy sữa và xác dừa để riêng. Dùng tay vắt cho xác dừa ra hết chất. Để lại khoảng 3/4 cup dừa, cho dừa này với sữa vừa lọc vào 1 nồi sạch, bắt trở lại lên bếp, để lửa vừa.
3) Đánh tan 3 lòng đỏ trứng. Nồi sữa (2) vừa chớm sôi thì cho khoảng 1/2 cup vào tô trứng. Khuấy đều.
Đổ hỗn hợp trứng+ sữa cốt dừa này trở lại nồi. Bắt lên bếp. Để lửa vừa, khuấy đều cho đến khi sánh lại, bám đều lên muỗng và nhiệt độ hỗn hợp không cao hơn 76℃. Tuyệt đối không được để nồi sôi. (**Nếu nhiệt độ cao hơn 76℃, trứng sẽ bị đóng cục)
4) Để nguội, đậy kín, cho vào tủ lạnh.
5) Khi hỗn hợp trở nên lạnh rồi, khuấy đều. Sau đó cho vào máy làm kem, làm theo hướng dẫn của máy cho đến khi kem đông lại vừa ý. Trữ trong hộp kín đặt vào tủ đông, để ăn dần./

4. Banana gelato
Nguyên liệu:
4 trái chuối chín (khoảng 500 g)
150 ml milk
80 g sugar
1 muỗng súp nước chanh vắt ( khoảng 1 trái chanh)
2 muỗng súp rượu rum đậm loại ngon

Cách làm:

1) Chuẩn bị máy làm kem sẵn sàng.
2) Cho đường và sữa vào một nồi, bắt lên bếp, để lửa vừa. Thỉnh thoảng khuấy cho đường tan là được, không cần để nồi sôi. Để nguội.
3) Chuối lột vỏ và đường chỉ cho sạch, cho vào máy sinh tố/ máy xay thức ăn, đổ sữa đường ở 2), nước chanh vắt, rượu rum vào. Cho máy xay nhuyễn chuối và các nguyên liệu trộn đều.
4) Chuyển hỗn hợp 3) vào máy làm kem liền ngay sau khi xay nhuyễn. Làm theo hướng dẫn của máy làm kem. Chuyển vaò hộp trữ kem bỏ vào tủ đông.

BINHI
22-05-2009, 12:28 PM
Cảm ơn mẹ HuaBin đã chỉ dẫn tận tình! :rose::rose::rose:

bachan đã làm theo cách chỉ dẫn trên (làm creamchese nha), tuy nhiên do không có thời gian nên sau khi trộn tất cả nguyên liệu lại (làm mứt dâu ngày hôm trước, để lạnh sẵn) cho vào máy xay sinh tố xay cái vèo (để không bị lợn cợn creamchese), bachan đã cho hh vô máy làm kem luôn (bỏ qua giai đoạn để hỗn hợp kem trong ngăn mát 1-2h) , cho nên máy chạy hơn 35' mà vẫn chưa chịu nghỉ, hehe, chỉ đặc và sánh hơn ya-ua thôi, bachan trút vô hộp cho vô ngăn đá luôn. Tuy nhiên, kết quả là hơi bị ..ngon (hehe, cho tự khen tí!), kem mềm, dẻo, béo ngậy..

bachan làm report này để .. động viên cho chị Binhi lên tinh thần đó mà, hihi, chị Binhi làm lại chưa vậy hả chị?

Cám ơn cả nhà đã giúp bachan có thể tự tay làm món mà 2 thằng nhóc con nhà mình ưa thích nhất! :rose::rose::rose:

@ bachan : e lam creamchese loai nao vay ? Mình bận quá nên chưa đi mua được mascarphone hay creamchese phil. Hôm qua làm kem dâu xay với whipping cream cũng ngon tuyệt.
@ Mẹ Hua bin cho mình hỏi thêm tí nhé : bowl quay xong 1 mẽ kem vẫn còn rất lạnh và đông vậy mình có thể làm thêm ngay 1 mẽ khác được không nhỉ ?để được 2 loại kem khác nhau í mà . :rose::rose:

Hua Bin
22-05-2009, 12:57 PM
[QUOTE=@ Mẹ Hua bin cho mình hỏi thêm tí nhé : bowl quay xong 1 mẽ kem vẫn còn rất lạnh và đông vậy mình có thể làm thêm ngay 1 mẽ khác được không nhỉ ?để được 2 loại kem khác nhau í mà . :rose::rose:[/QUOTE]

Mình chưa thử làm ngay nên không chắc thành phẩm kem có ổn không. Sau khi làm xong mẻ thứ nhất, mình rửa sạch, lau khô nhanh rồi cho vào ngăn đông luôn để bowl đỡ tỏa nhiệt. Sau đó 4h sau mình mới làm mẻ thứ hai.

Me MinhHa
23-05-2009, 08:58 AM
Ôi sao lại không chữa được, mình cũng cái tội cắm nhầm điện nên cháy máy làm kem (thì cứ mùa nóng mới mang ra, đầu óc già rồi lẫn cẫn nên mới thế) nhưng mình mang ra anh thợ quen anh ấy quấn lại, bây giờ thành điện 220 chạy tít, đang có một mẻ kem dâu + cream cheese và 1 mẻ kem vani ngon lành chờ tối nay SN đứa cháu sẽ đem ra đánh chén đây.

Me MinhHa
23-05-2009, 09:04 AM
@BINHI:
[COLOR="RoyalBlue"]Mà anyway, bác tuyệt đối không bảo quản creamcheese trong ngăn đá đông nhé, cho vào đấy lấy ra cheese coi như hỏng, vì cheese đóng tảng, lợn cợn lắm.:smiling:
.:love:

Nếu cream cheese đóng tảng (mình vừa bị ngày hôm qua vì tuy không để ngăn đá nhưng lại để ở ngăn lạnh nhất) thì bà con cứ để ra bên ngoài rồi cho cream cheese vào cùng với whipping cream (hoặc sữa tươi tuỳ công thức của mình) vào một cái bát đưa lên đun cách thuỷ, sau rồi cho vào máy đánh trứng đánh một lúc là lại mềm mượt như ai :laughing:

DaLi
26-05-2009, 12:01 PM
Có mẹ nào làm kem đậu xanh rồi cho em xin công thức với, anh xã nhà em thích kem đậu xanh mà em làm lần nào cũng chưa ưng ý :sigh:

Khai Tâm
30-05-2009, 07:11 PM
Hôm nay nhà em có đại hội "các em" và kem xanh kem hồng

http://i180.photobucket.com/albums/x200/motconrua/200905/IMG_2406.jpg

http://i180.photobucket.com/albums/x200/motconrua/200905/IMG_2411.jpg

me Kati
30-05-2009, 08:16 PM

Bác ơi nhìn bộ muỗng của bác em ngất ngây vì thèm :smiling:

mebeluan
31-05-2009, 12:15 AM
hixx , nhà khai tâm PR cho mấy cái muỗng làm em lại tiếc cái bộ muỗng , hixx

Mẹ Cáo
31-05-2009, 07:10 AM

http://i180.photobucket.com/albums/x200/motconrua/200905/IMG_2411.jpg
:laughing::laughing::laughing::laughing:

Bốn em đừng vòng quanh ly kem, mặt rất đợi chờ, giống nhà chị quá, chỉ có điều ở nhà chị là cả nhà nhà Cáo:grin:

Khai Tâm
31-05-2009, 04:35 PM
@Me Kati: Chị đang tìm thêm mà chưa thấy có :smiling:

hixx , nhà khai tâm PR cho mấy cái muỗng làm em lại tiếc cái bộ muỗng , hixx
Nếu tiếc đến độ muốn có nó thì nhắn tin cho chị :love:

@CG: Nhìn thấy mấy "em" chờ kem, bác chưa thấy cái đứa cầm máy ảnh cũng :eyelash: thế nào đâu. Cơ mà hai đứa cứ đủng đỉnh, em này một miếng (giả vờ) em kia một miếng... :not talking:

meocon
04-06-2009, 10:27 AM
Các cao thủ kem cho tớ hỏi cái, hồi mới mua em máy làm kem về thì nó chạy ngon lành ko làm sao, mà giừo tớ làm mấy mẻ đều bị giữa đường đứt gánh, nó dừng khi chưa ra cái hình gì cả làm tớ lại cứ phải làm thủ công, chán quá. Tớ để cái bowl trong ngăn đá mấy ngày nó cũng bị dừng, để 1 ngày nó cũng dừng, chả biết làm sao.

KT ơi, hôm qua chị làm kem dâu mascarpone như công thức của em nhưng thấy nó lợn cợn không nhuyễn, làm thế nào để nó mịn như của em vậy?

hoa Dím
04-06-2009, 04:54 PM
Nhà mình hôm qua có kem dừa trộn chocolate, đang thiếu muỗng ăn kem Rùa ơi :P

Jigme_Lahmo
04-06-2009, 06:49 PM
Các cao thủ kem cho tớ hỏi cái, hồi mới mua em máy làm kem về thì nó chạy ngon lành ko làm sao, mà giừo tớ làm mấy mẻ đều bị giữa đường đứt gánh, nó dừng khi chưa ra cái hình gì cả làm tớ lại cứ phải làm thủ công, chán quá. Tớ để cái bowl trong ngăn đá mấy ngày nó cũng bị dừng, để 1 ngày nó cũng dừng, chả biết làm sao.

KT ơi, hôm qua chị làm kem dâu mascarpone như công thức của em nhưng thấy nó lợn cợn không nhuyễn, làm thế nào để nó mịn như của em vậy?

Bác sang topic bên này để được tư vấn về máy làm kem nhé!
http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=751

meocon
05-06-2009, 03:12 PM
Bác sang topic bên này để được tư vấn về máy làm kem nhé!
http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=751

Cảm ơn Jigme Lahmo nhé, mình sang rồi nhưng đọc hết topic cũng vẫn không biết tại sao máy của mình bị vậy vì trước giờ vẫn làm đúng quy trình.

Hua Bin
08-06-2009, 12:38 PM
Mời cả nhà thưởng thức kem sorbet xoài nhé (công thuc của chị Vân Nồi niêu) Máy chạy kem trong vòng 15 phút. Mặc dù kem sorbet không dùng kem tươi và trứng nhưng thành phẩm vẫn dẻo, không găm đá. Ngon tuyệt.

mebeluan
09-06-2009, 07:18 PM
em đi Nha Trang ăn kem vị yogurt của 1 quán ý ghiền quá! kem mềm , mịn, mát mà chả ngấy tí nào, rùa ơi các cao thủ ơi ai có công thức làm kem yogurt chỉ em với!!

susu1811
15-06-2009, 12:43 PM
Báo cáo cả nhà em đã thành công món kem sau một thời gian dài vật lộn, :1: Nhưng k có hình diễn tả. Em cám ơn cả nhà.

mehienanh
16-06-2009, 03:32 PM
ko hiểu sao kem em làm xong bỏ ra ngoài chỉ độ 1 phút là chảy luôn, các chị giúp em với

melincum
01-07-2009, 04:20 PM
Các chị ơi cho em hỏi link đăng ký máy làm kem đợt 3 ở đâu thế ạ? mê rồi hic hic

Hua Bin
13-07-2009, 10:10 AM
Ôi ngon quá, có còn cho tớ miếng nào?:)

Virgo2007
13-07-2009, 10:43 PM
UI, giỏi thế, nhìn ngon quá

Tittom
14-07-2009, 09:59 AM
Hihi, cảm ơn 2 c đã động viên e! E mới học lớp vỡ lòng thôi mà, mon men vào đây học tập các chị đây ạ.

Phương Uyên Bống
24-07-2009, 09:14 PM
Vấn đề là mình không có nhiều thời gian để đọc hết từ đầu. Mẹ nào có sẵn file hướng dẫn cách làm các loại kem thì cho mình xin nhé. cảm ơn rất nhiều.

mehienanh
12-08-2009, 09:56 AM
Mấy hôm nay tự nhiên cái bowl làm kem của em ko còn lạnh nữa, mỗi lần rửa em thấy bị rò rỉ nước lạnh ra ngoài. Máy của em là Kenwood IM200, có ai bít bảo hành của hãng tại HN ko chỉ dùm em với or có ai thanh lý cái bowl đó thì gọi em nhé:(:(:(

luongtam
12-08-2009, 10:09 PM
Mấy hôm nay tự nhiên cái bowl làm kem của em ko còn lạnh nữa, mỗi lần rửa em thấy bị rò rỉ nước lạnh ra ngoài. Máy của em là Kenwood IM200, có ai bít bảo hành của hãng tại HN ko chỉ dùm em với or có ai thanh lý cái bowl đó thì gọi em nhé:(:(:(

Hãng này chỉ có bảo hành trong thành phố HCM thôi.

mehienanh
13-08-2009, 01:30 PM
Bạn có biết địa chỉ của hãng trong SG ko? cho mình xin địa chỉ với. Thanks bạn nhiều

Tittom
29-09-2009, 10:18 AM
Ơ, bài của e tự nhiên biến mất các c ơi. Bài post hình các loại kem ý ạ. E xem trong hồ sơ của e cũng ko có bài đấy, hic, chẳng hiểu sao lại thế ạ?

Hua Bin
26-03-2010, 05:45 PM
Nhà em hôm nay có kem dâu
http://i710.photobucket.com/albums/ww110/HuaBin912/Spun%20sugar/kemdau_0319.jpg
http://i710.photobucket.com/albums/ww110/HuaBin912/Spun%20sugar/kemdau_0324.jpg

Cá Chép
27-03-2010, 07:06 AM
Bin à, cái quả đường sợi nhìn khó chịu ghê B-)

conmeotreocaycau210
02-04-2010, 12:50 AM
em có kem cacao cà phê ạ, em không có máy làm kem nên đánh bằng tay, cho vào máy xay sinh tố 1 lần ạ :D
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03471.jpg
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03467.jpg
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03473.jpg

MeNamDuy
02-04-2010, 09:50 PM
em có kem cacao cà phê ạ, em không có máy làm kem nên đánh bằng tay, cho vào máy xay sinh tố 1 lần ạ :D
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03471.jpg
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03467.jpg
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03473.jpg
Chẹp chẹp... nhon quá. Mình phải sớm gửi mua whipping về làm kem thui :)

Cá Chép
03-04-2010, 10:01 AM
@ con mèo: không có máy mà làm kem mịn át liệt luôn nha. Chừa cho chị vài viên với :D

Cá Chép
03-04-2010, 10:21 AM
Chép có cốc kem dâu Mascapone thơm béo mời cả nhà :-*

http://i823.photobucket.com/albums/zz155/Cachep_photo/IMG_1484.jpg

Chúc cuối tuần vui vẻ nhá!

conmeotreocaycau210
03-04-2010, 09:19 PM
chị cá ơi lần đầu em nghe đến kem dâu mascarpone, chị chia sẻ cách làm đi ạ :D, ăm chắc ngậy ngon lắm chị hén

Cá Chép
03-04-2010, 11:15 PM
chị cá ơi lần đầu em nghe đến kem dâu mascarpone, chị chia sẻ cách làm đi ạ :D, ăm chắc ngậy ngon lắm chị hén
Rùa, rùa ơi có người hỏi nhầm địa chỉ kìa :D. Công thức nằm ở đây nè cưng: http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=164
ở #10 em nhe
P/S: đi Bát Tràng rồi về làm nha :-*

conmeotreocaycau210
07-04-2010, 05:11 PM
Kem lần naỳ em không cần dùng máy xay sinh tố, và chỉ đánh kem bằng tay tổng cộng có 2 lần, sao lại mượt hơn lần trước nhỉ ><, lạ thật
công thức cơ bản vẫn theo ct chị Nguyệt hay ct cacao cà fe em làm lần trước ạ
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03562.jpg
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03566.jpg
http://i805.photobucket.com/albums/yy336/conmeotreocaycau210/DSC03569.jpg

MeNamDuy
19-04-2010, 01:20 PM
Mình làm kem trà xanh, với 3 lòng đỏ trứng, 250 ml sữa tươi và 200ml kem tươi, được có khoảng 500ml kem thôi. ăn thì ngon mà tội ... tốn kém tí nhỉ :D

MeNamDuy
19-04-2010, 01:27 PM
Kem Vanilla (vanilla bean ice-cream)

Nhắc đến kem, phải nói đến kem Vani vì nó là loại kem được nhiều người ưa thích nhất.
Kem vani thơm thơm, ngậy ngậy và quan trọng hơn cả là sạch sẽ.

Công thức: cho khoảng 4-6 người ăn

- vani 1 quả bổ đôi cạo lấy hạt
- 4 lòng đỏ trứng gà
- 60g đường kính
- 200ml sữa
- 150ml kem tươi
- 1 chút muối

Trứng đánh với đường thật kỹ cho đến khi ngả màu vàng chanh. Đun sôi sữa rồi đổ từ từ, vừa đổ vừa khuấy đều tay. Đặt lên bếp lửa vừa đun khoảng 2′, vừa đun vừa khuấy nhanh tay. Nhấc ra khỏi bếp, đổ vào 1 cái tô to. Cho muối và vani, kem tươi vào khuấy đều. Cho tất cả vào tủ lạnh khoảng 2-3 tiếng.
Cho vào máy làm kem cho nó quay tít mù khoảng 35-45′ là được. Cho vào hộp kín, để ngăn đá ăn dần nếu mà để dành được.

Lưu ý:
- Sữa khi đun sẽ rất dễ trào nên khi đun để lửa vừa, thỉnh thoảng khuấy nhẹ.
- Hỗn hợp trứng đường sữa dễ bị “chín” tạo ra những lợn cợn nên khi đun cần khuấy nhanh tay, và đun lửa nhỏ đến vừa. Lửa lớn quá dễ bị hỏng hỗn hợp.
- Nếu không có máy làm kem, sau khi làm nguội trong ngăn mát thì đưa lên ngăn đá. Cứ mỗi 1 tiếng lại khuấy 1 lần. Làm thủ công sẽ ra thành phẩm không được mịn mượt nhưng hương vị thì vẫn vậy.

Không có quả vani thì thay 1 quả vani này bằng bao nhiêu bột va ni thế KT ơi?

thuyvuong
29-04-2010, 04:50 PM
Nhà em cũng có kem dâu mascapone mời cả nhà

http://i8.photobucket.com/albums/a32/thuyvuong/Kem%20mut/IMG_2691.jpg

Cá Chép
02-05-2010, 12:04 AM
Không có quả vani thì thay 1 quả vani này bằng bao nhiêu bột va ni thế KT ơi?
Theo mình nghĩ thì đừng thay vani quả bằng bột vani (loại ống màu trắng hay bán ở chợ) nhé, vì nó sẽ làm kem đắng và cũng không còn mùi đặc trưng của kem vani đâu :)
Nếu thấy khó tìm quả vani thì làm thử kem dừa nha, cũng thơm ngon lắm í :x
P/S: mình ở SG và thấy dễ tìm mua quả vani ;)

kelly
09-05-2010, 03:53 PM
Nóng nực thế này, trẻ nhà chị ăn kem trừ bữa. Hôm nay có kem vanilia rhum nho

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1136.jpg

Kem xoài

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1133.jpg

Với sorbert cam

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1128.jpg

Đang còn 2 mẻ kem dừa và sầu riêng đang trong 2 máy quay tít mù. Hy vọng tối sẽ có kem ngon.

kelly
11-05-2010, 10:51 PM
Sâu nốt 2 mẻ kem làm chiều Chủ nhật. Ế vì hôm qua trời trở lạnh
Kem sầu riêng (công nhận ăn kem này nhà làm ngon thật, ngậy béo vị sầu riêng)

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1228.jpg

Kem sữa dừa

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1232.jpg

anatomysu
11-05-2010, 11:23 PM
:(( cho e miếng kem sầu riêng huhu

kelly
16-05-2010, 02:50 PM
Nhà chị bữa nay có kem que 3 vị: kem dưa hấu, kem sữa dừa và kem cam

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/kemque.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1331.jpg

Kem cam chua chua ngọt ngọt

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1332.jpg

Kem sữa dừa béo ngậy

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1336.jpg

Kem dưa hấu ngọt mát

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1334.jpg

Kem 2 vị 3 màu lạ miệng

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1339.jpg

Tất cả đều cực ngon

naki
16-05-2010, 09:40 PM
ăn kem là fải có bánh :( nhìn kem có vài chiếc bánh lót ở dưới nhìn ngon qá :) không biết là các cô các chị tự làm hay mua ạh? cho em xin CT những chiếc bánh ăn kem nhé :) em cám ơn mọi người:cstt01:

Mẹ Cáo
16-05-2010, 11:16 PM
Chị Kelly, chị giết người nhá, sao chị vồ được cái quả rasberry kia mà chị ứ hú em 1 câu cho em vồ với huhuuuu, ăn vạ:((

Em sâu kem cốm vậy
http://i269.photobucket.com/albums/jj76/typ2001/Ice%20Cream/IMG_2222.jpg

truc80
17-05-2010, 07:40 AM
Nhà chị bữa nay có kem que 3 vị: kem dưa hấu, kem sữa dừa và kem cam

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/kemque.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1331.jpg

Kem cam chua chua ngọt ngọt

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1332.jpg

Kem sữa dừa béo ngậy

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1336.jpg

Kem dưa hấu ngọt mát

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1334.jpg

Kem 2 vị 3 màu lạ miệng

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1339.jpg

Tất cả đều cực ngon
ôi chị Kelly ơi, em ao ước cái máy làm sorbet giống chị lâu lắm rồi mà em không biết ở đâu bán, chị mua máy ở đâu vậy chị?@};-:)

kelly
17-05-2010, 09:22 AM
Cái này không phải máy làm sorbet đâu em, nó là quick pop maker (khuôn làm kem cây). Chị đặt hàng trên mạng em ạ. Em cứ vào google search cái tên dụng cụ là sẽ ra.

Mẹ Cáo
17-05-2010, 10:53 AM
Sorbet là cái kem nước đá phải không bác Kelly? ăn chắc không béo nhể:D

july137
17-05-2010, 11:27 AM
Các chị ơi cho e hỏi chút. BT em thấy ct kem toàn có kem tươi nhưng em ko măm dc vì béo quá. Em thay kem tươi bằng sữa tươi dc ko ah.:)

kelly
17-05-2010, 02:53 PM
Sorbet là cái kem nước đá phải không bác Kelly? ăn chắc không béo nhể:D

Sorbet chính là đá kết tinh dạng bụi đó em. Cu lớn nhà chị nó toàn dùng nước hoa quả ép cho vào bowl làm kem, và quy trình diễn ra như làm kem bình thường.
Có 1 dạng nữa dùng đá bào cho thêm syrup tạo mùi và tạo màu cũng gọi là sorbet (Món này chị thấy bọn tây thích ăn lắm)

Maica
17-05-2010, 04:48 PM
Chị Kelly ơi, e lại xin một hào (công thức) kem sữa dừa ah. @};-

Mẹ Cáo
17-05-2010, 05:38 PM
Kem dừa của chị Kelly công thức thế nào ạ, cho em xin? nhìn nó trắng tinh khôi, mịn như tuyết, chẹp chẹp

kelly
17-05-2010, 07:39 PM
Công thức kem dừa của chị đây
Dừa nạo sợi: 50gr
Cốt dừa: 200 ml
Sữa tươi: 200 ml
Lòng đỏ trứng: 2 quả
Đường: 120 gr
WP: 200 ml

Cách làm
- Đánh bông lòng đỏ trứng với đường đến khi hỗn hợp có màu trắng
- Đun sữa đến khi nóng già thì cho từ từ vào vào hỗn hợp trứng đường, dùng phới quấy nhẹ tay để trứng chín và nở đều
- Cho kem sữa dừa (chị dùng hộp coconut cream) vào hỗn hợp sữa, trứng đường đánh nhẹ tay bằng phới
- Đánh bông WP rồi trộn đều vào các hỗn hợp đã làm ở trên
- Dừa nạo sợi cắt nhỏ, đun qua với chút đường cho thấm rồi trộn chung vào hỗn hợp kem
Trữ trong ngăn đá tủ lạnh 3 giờ rồi cho vào máy làm kem quay trong 30 phút là hỗn hợp đặc sánh, bông và thơm lừng mùi dừa.
Trong các loại kem homemade nhà chị có kem dừa và cốm là đắt hàng nhất, bao giờ 2 loại này cũng hết đầu tiên. Từ ngày dấn thân vào chốn làm kem chị chẳng mua kem ngoài ăn nữa vì mở hộp kem ngoài ra tinh mùi hương liệu chẳng hấp dẫn tẹo nào.

kelly
17-05-2010, 08:11 PM
Chắc tuần này Kem là chủ đề của tuần mất, chị cũng bon chen theo nhà Cáo có kem cốm mời cả nhà

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1371.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1368.jpg

Mẹ Cáo
17-05-2010, 08:14 PM
Chị cho màu hay sao mà xanh thế chị Kelly ơi? E sắp Bon chen cái ép kem thành khối trụ giống c đấy heheee. Đả đảo độc quyền:D

kelly
17-05-2010, 08:27 PM
Chị cho màu hay sao mà xanh thế chị Kelly ơi? E sắp Bon chen cái ép kem thành khối trụ giống c đấy heheee. Đả đảo độc quyền:D

:laughing:, nhà cách mạng phải hy sinh thân mình để mở đường cho thế hệ sau hưởng thanh bình còn gì. Chị đặt cái ice cream scoop này từ lúc nó còn chưa hạ giá và vẫn phải trả ship.Bây giờ em mua rẻ hơn cả trăm ngàn còn gì mà đả đảo:(. Chị còn đang thèm cái chạy bằng động cơ nhưng chờ bao giờ nó hạ giá nữa mới bon chen.
Kem cốm chị cho thêm 1 tsp pandan paste cho dậy vị và đẹp màu. Chị định làm kem que nhưng vì buồn ngủ quá tống vào máy cho chạy, ngủ quên mất đến khi tỉnh dậy kem đặc quánh, thanh trộn thì đứng im mà động cơ thì vẫn chạy, hú vía may mà chưa cháy máy.

Maica
17-05-2010, 09:15 PM
Chị làm cốm tươi hay cốm khô chị ơi, trông ngooon quá. E lại xin CT của chị @};-@};-@};-

Chắc tuần này Kem là chủ đề của tuần mất, chị cũng bon chen theo nhà Cáo có kem cốm mời cả nhà

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1371.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1368.jpg

kelly
18-05-2010, 10:22 AM
Công thức kem cốm
- Cốm tươi: 100gr
- Sữa tươi: 200ml
- Đường: 70 gr
- Trứng gà: 2 quả
- Whipping cream: 200ml

Đun sữa đến nóng già 80 độC, cho cốm vào quấy đều rồi cho vào máy sinh tố xay nhuyễn
Dùng phới đánh tan trứng với đường
Rót từ từ hỗn hợp sữa cốm vào bát trứng đường đánh tan quấy đều và nhẹ tay để trứng chín và hỗn hợp sẽ sánh dần
Đánh bông WP và trộn vào hỗn hợp sữa đường ở trên đến khi hỗn hợp đặc sánh thì trữ trong ngăn đá tủ lạnh 3 giờ
Cho vào máy làm kem 30 phút là có kem ăn
Cá nhân chị thấy kem cốm làm thành kem que ăn ngon hơn xúc thìa
Kem ăn ngay thì tuyệt vời nhưng để kem cứng thì các mảnh cốm cũng cứng theo, có cảm giác không còn mềm mịn nữa
Mùa này Hà Nội có cốm chiêm, tuy không ngon nhưng cũng giải quyết được khâu thèm cốm
Màu xanh ở kem là chị cho thêm 1tsp pandan paste vào.

vitbaucaccac
18-05-2010, 11:19 AM
Kem dừa đúng là món khoái khẩu của em đấy, hiiiiiiiiii cuối tuần, cuối tuần
à chị mẹ cáo ơi em về làm thử kem có thêm bột năng rồi, mọi người đều công nhận ăn dẻo hơn hẳn, hiiiiiiii đúng là bí quyết gia truyền, cám ơn chị nhiều nhé heeeeee

july137
18-05-2010, 11:44 AM
Chị Kelly ơi cho em hỏi em thấy các CT kem của chị đều chỉ đun sữa nóng già rùi đổ luôn vào hỗn hợp trứng. Ko cần đun lại hả chị. EM thấy các CT khác đều yêu cầu đun lại nhưng em đun thì trứng chín luôn. Hix cứ lổn nhổn chị ah

kelly
18-05-2010, 12:26 PM
Chị Kelly ơi cho em hỏi em thấy các CT kem của chị đều chỉ đun sữa nóng già rùi đổ luôn vào hỗn hợp trứng. Ko cần đun lại hả chị. EM thấy các CT khác đều yêu cầu đun lại nhưng em đun thì trứng chín luôn. Hix cứ lổn nhổn chị ah

Thực ra 2 cách này cũng không khác nhau là mấy, do thói quen của chị thôi em ạ, khi sữa nóng trên 80 độ là nó có thể làm chín được trứng rồi, vì sợ đổ sữa vào trứng sẽ khiến trứng chín cục bộ nên chị phải vừa quấy trứng vừa đổ sữa như vậy trứng sẽ chín từ từ và đặc lên. Còn em có nhiều thời gian thì quấy trứng và sữa trên lửa thật nhỏ vẫn rất OK mà, trường hợp trứng của em bị chín vón cục là do em để lửa quá to lại không quấy đều tay thì sẽ dẫn đến tình tráng trứng chín như vậy.
Em thử làm lại theo cách của chị xem có khả quan hơn không nhé.

vitbaucaccac
18-05-2010, 03:37 PM
Chị jully ơi em toàn đặt lên bếp bật nấc nhỏ nhất, tay dùng phới quấy khoảng 3 phút, em thấy làm vậy ko bị vón cục trứng bao jo.

july137
19-05-2010, 02:38 PM
Chị jully ơi em toàn đặt lên bếp bật nấc nhỏ nhất, tay dùng phới quấy khoảng 3 phút, em thấy làm vậy ko bị vón cục trứng bao jo.

Cái bếp ga nhà em lửa to lắm chị ah. Em bật bé nhất rùi khấy chưa đầy 2p nó chín mất tiêu. Em sẽ thử làm theo cách chị Kelly ah. Không biết trứng liệu chín ko chị. Cái con H1N1 chít đi chưa ah;)

Mexecuazin
19-05-2010, 05:05 PM
chóng mặt quá:-w@-):P

truc80
21-05-2010, 03:22 PM
các chị ơi, ở Sài Gòn có chỗ nào bán lá bạc hà để làm kem không ạ?

kelly
21-05-2010, 09:43 PM
Nhà chị hôm nay có matcha ice cream và durỉan ice cream

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1391.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1392.jpg

kelly
21-05-2010, 10:12 PM
các chị ơi, ở Sài Gòn có chỗ nào bán lá bạc hà để làm kem không ạ?

Em vào Metro chỗ quầy bán rau tây nhé, lúc nào cũng có. Nhưng kinh nghiệm của chị thì chị hay làm bằng tinh dầu bạc hà nguyên chất, em đến cửa hàng Vegy's mà mua, chị mua 80K/lọ, mùi thơm dễ chịu, chứ em làm kem bằng lá bạc hà này kem ra có mùi ngái ngái của lá nên không dậy vị bạc hà đâu. Công thức làm kem này thì giống kem vanilia, chỉ thay vào công thức vanilia bằng bạc hà là OK. Kem sẽ sánh dẻo, mát lạnh vị bạc hà trong miệng, đã lắm.

truc80
22-05-2010, 07:43 AM
Em vào Metro chỗ quầy bán rau tây nhé, lúc nào cũng có. Nhưng kinh nghiệm của chị thì chị hay làm bằng tinh dầu bạc hà nguyên chất, em đến cửa hàng Vegy's mà mua, chị mua 80K/lọ, mùi thơm dễ chịu, chứ em làm kem bằng lá bạc hà này kem ra có mùi ngái ngái của lá nên không dậy vị bạc hà đâu. Công thức làm kem này thì giống kem vanilia, chỉ thay vào công thức vanilia bằng bạc hà là OK. Kem sẽ sánh dẻo, mát lạnh vị bạc hà trong miệng, đã lắm.
em cảm ơn chị Kelly nhiều nhé @};-

vitbaucaccac
22-05-2010, 11:01 AM
ôi thế ko biết ở Hà nội thì ở đâu có bán tinh dầu bạc hà các chị nhỉ

kelly
22-05-2010, 12:22 PM
ôi thế ko biết ở Hà nội thì ở đâu có bán tinh dầu bạc hà các chị nhỉ
Em đến vegy's ở cuối đường Xuân Diệu nhé, đoạn đầu Nhật Tân. Chị mua ở đó đấy.

vitbaucaccac
22-05-2010, 02:35 PM
Thank chị Kelly nhiều, may mà cơ quan em cũng gần gần đấy hiii

kelly
27-05-2010, 02:08 PM
Hôm nay nhà chị có Swiss roll kẹp kem sữa dừa

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1438.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1439.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1440.jpg

Mít và Nem
27-05-2010, 02:22 PM
Hôm nay nhà chị có Swiss roll kẹp kem sữa dừa

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1438.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1439.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1440.jpg

Chị ới chị cho em xin công thức đi, trông ngon quá ạ:)

kelly
27-05-2010, 06:51 PM
Chị ới chị cho em xin công thức đi, trông ngon quá ạ:)

Em ơi cái này làm đơn giản, em làm 1 công thức bánh cuộn, 1 mẻ kem (tùy khẩu vị). Cắt bánh ra xếp vào hộp, đổ kem vào nếu thích nhiều bánh thì làm nhiều lớp bánh, nếu thích nhiều kem thì cho nhiều kem ít lớp bánh đi, tống vào ngăn lạnh khoảng 3 giờ bỏ ra dùng dao tách bánh ra khỏi thành hộp, úp xuống vỗ nhẹ 1 cái là cả khối kem bánh rơi ra, nếu có thời gian thì em trang trí như kiểu làm bánh kem, hôm nay chị bận, mà hội bạn cứ giục giã nên cho mọi người ăn bánh kem khỏa thân vậy:D.
Câu chuyện về chiếc bánh gateaux có nhân kem nay làm chị nhớ mãi. Cách đây 15 năm, đúng dịp tháng 5 sinh nhật con trai, có người bạn mang 1 cái bánh kem đến tặng và nói chị cho em ăn ngay đi nhé không kem chảy mất, chị thầm nghĩ bánh kem ăn mãi rồi có bao giờ chảy đâu, hôm nay lại làm ra vẻ quan trọng và cất bánh vào ngăn mát tủ lạnh để hôm sau cho con mang đến trường mẫu giáo mời các bạn. Sáng hôm sau mở tủ lạnh ra và thấy có nước gì đục đục chảy lênh láng bên trong, nhấc các thứ để kiểm tra thì chẳng thấy có gì thủng cả, đến khi nhấc hộp bánh lên thì thấy đáy hộp ướt sũng, nhẹ bẫng, mở hộp ra thì cái bánh mỹ miều hôm qua đã xẹp lép mà đã hứa với con trai mang bánh đến lớp, các cửa hàng bánh thì phải 10 giờ mới mở cửa. Gọi thử số của cửa hàng bán chiếc bánh này và kể lể trình bày 1 hồi, thế là chỉ khoảng 30 phút sau họ mang bánh đến cho mình. Cứ nghĩ mãi sao họ làm nhanh thế, sau này khi làm rồi mới biết làm bánh nhân kem này là cực kỳ đơn giản và nhanh gọn. Em làm thử đi, kem gì cũng được, kể cả bánh và kem em mua ở ngoài về, vấn để chính là thay đổi hình thức để các con nó thích thôi.

vitbaucaccac
28-05-2010, 11:12 AM
hay quá bên wtt đang xôn xao vì món kem của chị Kelly sang đây đã thấy công thức rùi, thật là hay thanksssss chị @};-

songviet09
29-05-2010, 04:18 PM
Các chị ơi, em mới làm kem lần đầu tiên hôm qua là kem vanilla ạ, nhưng em có điều thắc mắc là nó rất nhanh bị chảy khi ăn. Có cách gì khắc phục không? mong các chị nội công thâm hậu bày cách cho em với.
Có 1 điều em cũng làm không được, đó là em cũng mua cái dụng cụ để múc kem, nhưng em làm sao nó không được tròn như hình của các chị.
Em cảm ơn ạ.

kelly
29-05-2010, 07:17 PM
Các chị ơi, em mới làm kem lần đầu tiên hôm qua là kem vanilla ạ, nhưng em có điều thắc mắc là nó rất nhanh bị chảy khi ăn. Có cách gì khắc phục không? mong các chị nội công thâm hậu bày cách cho em với.
Có 1 điều em cũng làm không được, đó là em cũng mua cái dụng cụ để múc kem, nhưng em làm sao nó không được tròn như hình của các chị.
Em cảm ơn ạ.

Theo chị nghĩ kem của em nhanh chảy có 3 nguyên nhân sau:
- Bowl làm kem chưa đủ lạnh (tối thiểu phải để 24 giờ trong ngăn lạnh)
- Hỗn hợp kem để chưa đủ thời gian của công thức yêu cầu (tối thiểu phải 3 giờ) trong ngăn lạnh
- Thời gian đánh kem chưa đủ (tối thiểu phải 30 phút) và sau khi kem làm xong phải trữ trong ngăn đá tối thiểu 2 giờ để kem cứng hơn chút. Chị thì thường để qua đêm nên kem mang từ nhà đến cơ quan cách 5 km mà vẫn chưa chảy.

Ngoài ra còn có yếu tố thời tiết quyết định nữa, nếu em ăn kem ở nhiệt độ 35, 36 độC thì chuyện kem nhanh chảy là lẽ thường tình. Kinh nghiệm của chị khi trời nóng muốn ăn kem thì cho hộp kem vào khay có đá để khi múc kem đỡ chảy vì kem chảy ra mà trữ lại vào ngăn đá là kem sẽ bị tách nước, ăn kem sẽ rát khó chịu. Vấn đề này chị chỉ biết thế thôi, chờ thêm các chị khác có nhiều kinh nghiệm hướng dẫn thêm cho em nhé
Còn muốn múc kem cho tròn thì đơn giản thôi, cầm nghiêng cây múc kem từ từ múc vục xuống, sau đó kéo ngược lên rồi lại quay xuống 1 lần nữa, đảm bào cục kem sẽ tròn như ý. Nếu múc tiếp thì nhúng cây múc vào cốc nước rồi lại làm như thế.
Chúc em làm được những mẻ kem như ý và có 1 cốc kem ngon lành với những ball kem tròn vo@};-

Mẹ Cáo
29-05-2010, 09:29 PM
Bác Kelly ơi hôm nay em sáng tạo ra món kem mới trông ngon quá, đỏ thắm, chưa ăn thử nữa, hì hì. Kem mận ạ:D

kelly
29-05-2010, 09:40 PM
Bác Kelly ơi hôm nay em sáng tạo ra món kem mới trông ngon quá, đỏ thắm, chưa ăn thử nữa, hì hì. Kem mận ạ:D

Ôi, mận gì mà đỏ thắm thế em, sâu hàng lên đi để còn học hỏi:-*

Mẹ Cáo
29-05-2010, 09:55 PM
Ôi, mận gì mà đỏ thắm thế em, sâu hàng lên đi để còn học hỏi:-*

Mận hậu bán đầy ngoài hàng trái cây ý ạ, em cắt miếng ra, bỏ hạt, nấu chín với đường và 1 tẹo muối thành si rô, rồi xay sinh tố. Đẹp nhắm cơ, màu mận chín là nó ạ@};-

Mehuungo
04-06-2010, 11:34 AM

Đây là cái máy làm kem nhà mình, có ai biết sử dụng thì hướng dẫn mình với. Mua 2 năm nay rồi nhưng ko dùng đến, giờ rờ đến thì mất cái hướng dẫn sử dụng rồi.

Cám ơn các mẹ nhiều.

Khai Tâm
04-06-2010, 12:07 PM
Đây là cái máy làm kem nhà mình, có ai biết sử dụng thì hướng dẫn mình với. Mua 2 năm nay rồi nhưng ko dùng đến, giờ rờ đến thì mất cái hướng dẫn sử dụng rồi.

Cám ơn các mẹ nhiều.

Máy này cũng giống như máy mọi người sử dụng thôi. Bác tháo phần nắp trên ra, cho cái nồi ở dưới vào ngăn đá khoảng 1-2 ngày. Sau đó pha/nấu hỗn hợp kem, làm lạnh trong ngăn mát vài giờ cho hỗn hợp mát lạnh ở nhiệt độ tủ lạnh (khoảng 10 độ C), sau đó đổ hỗn hợp, cắm cần quay vào nắp máy, đậy nắp lại, cắm điện cho nó quay. Khoảng 30-40' sau là có kem mềm. Lúc này có thể dùng luôn hoặc cho vào hộp, để trong ngăn đá vài giờ là thành kem "như ngoài hàng".

yingtiti
04-06-2010, 03:54 PM
Khai Tâm ơi, cho chị hỏi trong trường hợp ko có máy làm kem thì dùng máy đánh trứng đánh đc ko?Đánh bằng tay mỏi tay lắm!Tks em

osaka_vietnam
04-06-2010, 05:53 PM
Các bác ơi, kíu em với. Hôm trước em làm mẻ kem đầu tay là kem trà xanh ấy ạ, nhưng mà không thành công lắm vì ăn nó cứ bị bột bột trong miệng í, mà lại mau bị chảy nữa. Bác Kelly đã chỉ ra những điểm làm cho kem bị chảy rồi, sau khi nghiệm lại quá trình làm thì em thấy đúng là em có mắc những lỗi ấy nhưng em muốn hỏi thêm là kem ăn có cảm giác bột bột trong miệng (chứ không dẻo) có phải là do em dùng bột trà xanh không, hay là do thời gian quay kem quá ít (vì cái máy Cusineart của em nó chỉ chịu quay có 12 phút là ngừng luôn không chịu quay nữa dù em đã tắt đi bật lại huhu)? Dù là do nguyên nhân gì thì các bác cũng chỉ em cách khắc phục với nhé. Đa tạ các bác.

kelly
04-06-2010, 07:45 PM
Kem trà xanh chị làm như sau;
- 250 ml sữa
- 3 trứng gà loại 65 gr/quả
- 250 ml WP
- 180 gr đường
- 1 tsp bột trà xanh

Đun sữa với đường nóng già (khoảng 90 độ)
Trứng lấy lòng đỏ, đánh tan bằng phới lồng
Đổ từ từ sữa nóng vào trứng đánh tan và đánh đến khi hỗn hợp sữa đường trứng quyện vào nhau và hơi đặc lại (lúc này trứng chín nhờ độ nóng của hỗn hợp sữa đường và nở ra chút ít), để nguội
Đánh bông WP rồi đổ vào hỗn hợp ở trên cùng bột trà xanh, dùng phới lồng trộn thật đều rồi trữ trong ngăn lạnh 3h
Cho vào máy để 30 phút là có bowl kem dẻo quánh nở lên khoảng 1/3 khối lượng và xốp mịn. Nếu ăn ngay thì cứ như kem tươi của Ý, chị thì thích trữ thêm trong tủ đá để kem có độ cứng hơn.
(Hỗn hợp kem này chị làm sau khi trữ trong ngăn đá nó loãng toẹt, nhưng khi cho vào máy kem thì nó đặc dần lại và bông lên)

Còn máy làm kem của em có bệnh chung là nếu máy nóng quá thì tự nó sẽ ngắt nguồn, tham khảo thêm bài của Bếp của bạn bên WTT, chị không nhơ trang bao nhiêu nhưng cũng trong mục kem này đấy.

mẹ Rim
04-06-2010, 09:25 PM
Bác Kelly ơi, chiêc của em cũng Cuisinart, chạy chỉ 10', kem còn lỏng toẹt là nó ngừng 10' rồi lại rì rì chạy 10'. Bây giờ thì em làm kem bán thủ công bác ạ, lúc nó ngừng thì em quay, đảo kem, còn lúc nó quay lại thì em đứng nghỉ mệt. Nhàu nhỉ nửa tiếng thì cũng có kem ăn :-&

kelly
04-06-2010, 10:37 PM
Bác Kelly ơi, chiêc của em cũng Cuisinart, chạy chỉ 10', kem còn lỏng toẹt là nó ngừng 10' rồi lại rì rì chạy 10'. Bây giờ thì em làm kem bán thủ công bác ạ, lúc nó ngừng thì em quay, đảo kem, còn lúc nó quay lại thì em đứng nghỉ mệt. Nhàu nhỉ nửa tiếng thì cũng có kem ăn :-&

Chị thấy bạn chị dùng chê nhãn hàng này lắm, thực ra là rất chuẩn nhưng áp dụng ở VN thì không hợp lý tý nào, bạn chị cuối cùng phải tống khứ cái máy này đi và mua 1 cái máy khác KRUPS của Đức, cái này chạy ổn và ra kem ngon, chỉ tội mỗi nặng chình chịch.

Mẹ Cáo
05-06-2010, 09:24 AM
Mẹ Rim mua cái bowl kem KA dùng cho đời nó sướng, cái gì to thì được chứ tay thì :-&

kelly
05-06-2010, 07:50 PM
Mẹ Rim mua cái bowl kem KA dùng cho đời nó sướng, cái gì to thì được chứ tay thì :-&

Hôm chị đến nhà meruamiu bên WTT chơi thấy bạn ấy mua có hơn 800K ở Entech Khâm Thiên. Ai có KA thì ra mua đi, trên mạng toàn thấy mấy chục đô, về đến đây cũng hơn 2 triệu

kelly
05-06-2010, 07:55 PM
Nhà chị hôm nay tổng kết đợt kem tuần trước

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1584.jpg

Bonus thêm vài cái ốc quế

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1592.jpg

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1594.jpg

Ngày mai lại tiêp tục kem phục vụ con trai ở nhà vắng mẹ. Sẽ có kem bạc hà chocochip, kem cinnamon và kem bơ lạc dừa

Mẹ Cáo
05-06-2010, 11:27 PM
Chị tự làm ốc quế để ăn kem hả chị? Em xin cái công thức với:-*

kelly
06-06-2010, 04:02 PM
Chị tự làm ốc quế để ăn kem hả chị? Em xin cái công thức với:-*

Ôi, chị không siêu thế đâu, ốc quế mua đấy em ạ, hộp của Balan trong có 10 cái. Khi về mở ra thì vỡ mất 5, tiếc tiền :-& .

Mehuungo
06-06-2010, 04:56 PM
Báo cáo với cả nhà là sáng nay mình đã hì hục làm kem vani, nhưng sao nó loãng quá. Mình quay 30p, bowl để ngăn đá 24h. Mình thấy lỏng nên quay thêm 15 phút nữa, thấy càng lỏng thêm. Cho vào ngăn đá 3 h lấy ra cũng hơi đông đông 1 tí thôi chứ ko dẻo. Các mẹ bắt bệnh hộ mình với nhé. Cám ơn mọi người.

tuoitho
07-06-2010, 05:34 AM
Sâu nốt 2 mẻ kem làm chiều Chủ nhật. Ế vì hôm qua trời trở lạnh
Kem sầu riêng (công nhận ăn kem này nhà làm ngon thật, ngậy béo vị sầu riêng)

http://i903.photobucket.com/albums/ac231/lamanh_photos/lamweb/IMG_1228.jpg

chị ơi ! chị có thể cho em xin ct kem sầu riêng được không ạ ? nhà em ai cũng thích vị sầu riêng . Em thấy chị làm nhiều loại kem quá ! hâm mộ chị lắm !
à ! cho em hỏi chị có công thức kem đậu xanh không ? em thèm kem này lâu rồi mà không biết làm . Nếu có cho em xin luôn nhé chị . Em cám ơn chị nhiều nhiều lắm !

songviet09
07-06-2010, 11:02 AM

Hôm chị đến nhà meruamiu bên WTT chơi thấy bạn ấy mua có hơn 800K ở Entech Khâm Thiên. Ai có KA thì ra mua đi, trên mạng toàn thấy mấy chục đô, về đến đây cũng hơn 2 triệu
Em mới ẵm em KA về nhà đang nghĩ đến cái bowl làm kem của nó. Cảm ơn các chị đã gợi ý, nhưng chị Kelly cho em hỏi Entech đấy ở bao nhiêu KT thế? và nếu dùng thì đánh ở tốc độ nào ạ?

Mẹ Cáo
07-06-2010, 11:43 AM
Em mới ẵm em KA về nhà đang nghĩ đến cái bowl làm kem của nó. Cảm ơn các chị đã gợi ý, nhưng chị Kelly cho em hỏi Entech đấy ở bao nhiêu KT thế? và nếu dùng thì đánh ở tốc độ nào ạ?

Cướp nhời chị kelly cái, Entek 155 Khâm Thiên em ơi :D, nếu dùng oánh ở mức STIR ý em

Mẹ Cáo
07-06-2010, 11:44 AM
Chả thấy hình đâu ivan ạ

ivanizzac
07-06-2010, 12:07 PM
Nhà em có kem xoài.Mời cả nhà.

mẹ Rim
07-06-2010, 12:17 PM
Then kiu em Cáo, tớ đã ... order em KA bowl rồi, hị hị, hàng đang dìa, nhưng dững 1T chứ ko được 800k, hị hị...
Cáo ới ời, tớ mà có em bowl KA về rồi là chị sẽ lôi em Cuisinart ra mắng nhiếc 1 lần để mà em ý hiểu em ý làm khổ mình thế lào (giờ thì mắng be bé, sợ em ấy đình công thì tèo...)

Mẹ Cáo
07-06-2010, 02:25 PM
Chị Rim thân mến, trước khi mắng nhiếc rỉa rói em Cùi-dí-nát chị Rim thử cắm điện 100V thay vì 110 đã nhé. Trong trường hợp em í vẫn chứng nào tật nấy chị cho em ý lên đường đi cũng được:D

Jigme_Lahmo
07-06-2010, 02:45 PM
Chị Rim thân mến, trước khi mắng nhiếc rỉa rói em Cùi-dí-nát chị Rim thử cắm điện 100V thay vì 110 đã nhé. Trong trường hợp em í vẫn chứng nào tật nấy chị cho em ý lên đường đi cũng được:D

Hí hí, mẹ Rim nếu có tức giựn quá, quyết cho em ấy lên đường thì cho ẻm ra HN ở chung nhà với Lá Mơ nhé! hehe. Mà sao bowl làm kem của KA ở Entek bán rẻ thế nhỉ? Amazon cũng bán xấp xỉ 60$ cơ mà. Ko lẽ ở VN còn rẻ hơn cả Mỹ cơ á?
Bác nào có ct kem hoa quả ngon ngon thì share cho em với. Em dạo này phải hạn chế trứng. Nhưng em vẫn thích món kem béo ngậy, hic.

songviet09
07-06-2010, 03:11 PM
Cướp nhời chị kelly cái, Entek 155 Khâm Thiên em ơi :D, nếu dùng oánh ở mức STIR ý em
Cảm ơn chị, mai e sẽ đi ngó nghiêng xem sao.
Còn đây là mẻ kem xoài của em( xoài của nhà trồng được ) , Dzưng mà em vẫn không làm sao dùng dụng cụ lấy kem cho tròn như chị Kelly bày, hí hoáy mãi nó bật cả cái lưỡi ở trong ra, bực quá em bỏ nó ra luôn dùng có mỗi cái đầu tròn để múc thì nó được như thế này đấy ạ.
http://i880.photobucket.com/albums/ac6/songviet09/07-06-10_1216.jpg
*Ghi chú : kem làm từ máy... đánh tay đấy ạ.:)

kelly
07-06-2010, 04:17 PM
chị ơi ! chị có thể cho em xin ct kem sầu riêng được không ạ ? nhà em ai cũng thích vị sầu riêng . Em thấy chị làm nhiều loại kem quá ! hâm mộ chị lắm !
à ! cho em hỏi chị có công thức kem đậu xanh không ? em thèm kem này lâu rồi mà không biết làm . Nếu có cho em xin luôn nhé chị . Em cám ơn chị nhiều nhiều lắm !

Kem sầu riêng

200 gr sầu riêng thịt
200 ml sữa tươi
150 gr đường (vì chị hảo ngọt, có thể bớt còn 120 gr)
50 ml sữa đặc có đường (Chị thích cho thêm cái này vì khi ăn thêm vị béo ngậy)
200 ml WP

Cho sầu riêng, sữa đặc, sữa tươi, đường vào máy sinh tố đánh nhuyễn
Lọc qua rây để loại bỏ sơ ta sẽ đưựoc một hỗn hợp mịn mượt
Đánh WP bông lên và trộn đều vào hỗn hợp sầu riêng để trong ngăn lạnh 3 giờ rồi cho vào mấy làm kem trong 30 phút là được.

Kem đậu xanh

Đậu xanh xát vỏ 100 gr
Đường 150 gr
Lòng đỏ trứng gà: 3 cái
Sữa tươi: 200 ml
WP: 200 ml
Bột sắn dây (Có thể dùng bột năng cũng được) 2tbsp

Sữa, đường và bột sắn dây quấy tan đun đến khi thấy trong
Trứng đánh tan, đổ hỗn hợp sữa đường vào quấy đều tay
Đậu xanh nấu thành cơm, cho vào máy sinh tố đánh nhuyễn, trộn chung cùng hỗn hợp trứng sữa đường lọc qua rây
WP đánh bông rồi trộn vào hỗn hợp trên.
Các công đoạn tiếp theo cũng như công thức kem sầu riêng

Sở dĩ các loại kem đậu cần phải cho bột sắn hoặc bột năng vì tinh bột của các loại đỗ sẽ không ngậm nước do vậy nếu không có bột sắn thì khi ăn kem sẽ cảm giác miếng kem có bột không mịn mượt được (chiêu này là chị copy bí quyết của mẹ chị :D)

Mít và Nem
07-06-2010, 04:25 PM
Bác kelly quẳng cáo Entek bán rẻ làm em phải phi ra ngay trưa nay để hỏi, nếu rẻ thiệt em rinh về cho gọn nhà để đem em Cuisinart đi tặng. Hiện họ hết hàng và báo giá 1tr1, ko có giá 800 đâu các bác nhá.

mẹ Rim
07-06-2010, 08:02 PM
Ới em Nem, nếu giá 1T1 thì vữn tốt đấy ạ, vì giá order về hẳn 2T rồi, được giá đó là ổn cực, cực ổn, cực ổn ổn.... (bị cà lăm tí)...

osaka_vietnam
08-06-2010, 08:57 AM
Cắm điện 100V thì có khả năng cải thiện được tình hình hả bác Cáo ơi?

Mẹ Cáo
08-06-2010, 09:57 AM
Chị cũng nghe bạn chị nói zị, vì nó dùng 1 cái Cùi dí nát cũng bị thế, cắm sang cái lỗ 100V thì chạy 15', cắm bên 110V thì chạy không được 10':(.

Chị thì dùng Krups, quay êm ái 30' cũng không muốn nghỉ, khi nào kem đặc quá không quay nổi nó mới thôi:D

Mít và Nem
08-06-2010, 10:02 AM

Cải thiện đấy mẹ Osaka ạ, mình cũng làm thế vì có ng mách là dùng điện bên đầu cắm 110V bị quá tải, cho sang 100 chạy ngon.

@ mẹ Rim: Em cảm ơn chị, em mua nhiều đồ quá toàn bị kiện là mình em chơi nguyên nửa nhà bếp chưa kể các diện tích chiếm dụng khác của em trong nhà:(

À mà cái chỗ bán ý, em cho nó số em rồi, khi nào có em loa cho các bác đến mua cùng nhá.

tuoitho
08-06-2010, 03:36 PM
cám ơn chị kelly đã cho em ct kem sầu riêng và kem đậu xah ạ ! em sẽ thực hành rồi trả bài cho chị sớm :)

songviet09
08-06-2010, 04:14 PM
À mà cái chỗ bán ý, em cho nó số em rồi, khi nào có em loa cho các bác đến mua cùng nhá.
Chiều nay HN nắng quá , mình chạy lên Khâm Thiên thì hic...hic...của hàng đó đóng cửa.
Lúc nào có hàng mẹ nó nhớ báo cho mọi người nha, mới ngo ngoe học hỏi nên khí thế ngùn ngụt:)

osaka_vietnam
08-06-2010, 04:22 PM
Cám ơn bác cáo và mẹ Mít Nem ạ. Tối nay em về làm quả kem sầu riêng để test lại máy xem sao.

osaka_vietnam
09-06-2010, 04:01 PM
Hic, em vào báo cáo mẻ kem thứ 2 nhà em ạ: kem sầu riêng theo công thức bác Kelly. Tối qua về muộn vẫn quyết tâm đi mua SR (vì whipping cream để cũng hơi lâu lâu rồi sợ hỏng), đi cả chợ còn mỗi đúng 1 hàng SR phải vác vội về 1 quả. Vừa chuẩn bị nguyên liệu vừa hồi hộp không biết whipping có bị hỏng không, rồi em cùi dzí nát có "đình công" nữa không. Sau gần 1 tiếng hì hục, kết quả là:
- Whipping chưa bị sao, vẫn bông như thường --> mừng :)
- Em cùi dzí nát hoạt động tốt (theo tip của bác Cáo là cắm điện 100V), quay đều tít tắp đến tận 35' vẫn chưa chịu nghỉ --> quá mừng :D
- Dưng em hỗn hợp kem thì lỏng toẹt chẳng đông được (em phải tự tắt máy đi chứ thấy tình hình có quay mãi cũng thế thôi) --> buồn (vì làm đến mẻ kem thứ 2 rồi mà vẫn chưa thành công) :(.
Đã hơn 12h đêm nên em cứ tống cái bowl kem lỏng ấy vào ngăn đá để đi ngủ. Sáng vừa mở mắt đã lôi bowl kem ra, nạo hết kem ra hộp (để giải phóng cái bowl làm thêm mẻ nữa cho hết whipping) thì thấy kem hơi bị đá, ở giữa có chỗ còn hơi lỏng cơ, chỉ có phần sát đáy là kem dẻo thôi. Em nghiệm lại thì thấy có thể do 3 nguyên nhân sau:
- Bowl làm kem chưa đủ lạnh, dù trước đó em để em í trong ngăn đá gần cả tuần, nhưng trước khi làm em có lôi em ý ra nạo hết mẻ kem trà xanh trước đó, xong rửa em í xong rồi đặt lại vào ngăn đá chỉ độ hơn 1 tiếng thì lấy ra làm tiếp - lúc đó cũng thấy em í lạnh đóng băng li ti cả mặt trong mặt ngoài rồi í ạ), nhưng mà em để ý lúc sáng nay em lấy kem SR ra (khoảng 10' thôi) xong thì thấy bowl ứ lạnh (lắc kêu lọc xọc) mặc dù đã để ngăn đá cả đêm (khoảng 7h)
- Hỗn hợp kem hơi bị nhiều (em tham sợ hỏng whipping nên hôm qua làm gấp rưỡi công thức của bác Kelly), lúc đổ hỗn hợp kem vào đã gần đầy hết cả bowl (1,5 quart)
- Hỗn hợp kem chưa đủ lạnh để máy quay (em để ngăn đá có 2h thôi vì cứ sợ để lâu nó đóng đá)
Các bác bắt bệnh hộ em với nhé. Với lại cho em hỏi thêm là mẻ SR này em có cách nào cải thiện lại được không ạ?
Em cám ơn các bác nhiều.

mẹ Rim
09-06-2010, 04:20 PM
Em tự bắt bệnh em rồi đó, cái bowl mà lắc kêu lọc sọc là xong rồi em ạ. Đúng ra là khi làm xong kem trà xanh, em phải dỡ ra ngay vào hộp. Bowl phải rửa sạch và bỏ lại ngăn đá. Chứ ko phải ngồi hì hục nạo rồi rửa như vậy, bỏ vào có 1 tiếng là em í ứ hự phải rồi em ơi ;)

osaka_vietnam
09-06-2010, 04:32 PM
Cám ơn mẹ Rim ạ. Lần sau làm kem xong em sẽ bỏ ra hộp ngay.

Àh cái máy kem nhà bác đã cải thiện tình hình chưa? Hôm qua em theo tip của bác Cáo cắm điện 100V xong rồi em còn "âu yếm" đặt hẳn 1 cái quạt chĩa vào em í cho em í "mát mẻ" mà hoạt động nữa đấy ạ :D.

Mẹ Cáo
09-06-2010, 05:23 PM
Chúc mừng em Osaka không phải chia tay em Cùi zí nát!
Cho chị hỏi em cho kem vào bowl như thế nào? nếu em cho vào, rồi mới cho máy quay cũng sai rồi đấy, cho máy quay quay, rồi rót hỗn hợp vào từ từ mới chuẩn nhé:D

Kem sầu riêng hoặc kem xoài là dễ làm cho nó mướt dẻo nhất đấy, vì bản thân sầu riêng/xoài đã như vậy rồi.@};-

Khai Tâm
09-06-2010, 06:35 PM
Đọc mới thấy sếp OV nhiều sáng kiến ghê :P

1. Bowl của máy làm kem cần phải để lạnh ít nhất 24h. Tuyệt đối không "ăn gian" giờ. Có những chiếc, để cẩn thận, thì 48h mới làm lạnh tốt.
2. Dung tích làm được bao nhiêu thì làm bấy nhiêu, không "tham lam" gấp rưỡi gấp đôi công thức vì như vậy thời gian làm đông hỗn hơp sẽ phải kéo dài quá sức chịu đựng của cái bowl.
3. Vụ chĩa quạt: Không giúp ích được gì, thậm chí còn làm cái bowl tỏa nhiệt (lạnh) ra nhanh hơn.

Cách khắc phục: Bowl làm lạnh 24-48h. Mẻ kem đó hoàn toàn có thể làm chảy (bằng cách để dưới ngăn mát tủ lạnh hoặc cho ra ngoài nhiệt độ phòng cho chảy thành hỗn hợp kem lỏng, mát). Sau đó lặp lại quy trình: Bật máy cho chạy, đổ hỗn hợp vào làm lạnh. Và lần này chỉ đổ tối đa 2/3 bowl rồi chờ "nó" đông.

osaka_vietnam
09-06-2010, 06:40 PM
Hihi em cũng mừng lắm đấy bác ạ.

Em có thuộc bài "cho máy quay rồi mới rót hỗn hợp" í chứ, nhưng mà em chỉ cho máy quay độ 2 phút là bắt đầu rót vào, vì em chưa thấy mọi người chỉ dẫn là nên cho quay trước bao nhiêu phút cả.

Thế cái mẻ kem này em nên làm thế nào để cải thiện bây giờ ạ?

osaka_vietnam
09-06-2010, 06:47 PM
Đọc mới thấy sếp OV nhiều sáng kiến ghê :P

1. Bowl của máy làm kem cần phải để lạnh ít nhất 24h. Tuyệt đối không "ăn gian" giờ. Có những chiếc, để cẩn thận, thì 48h mới làm lạnh tốt.
2. Dung tích làm được bao nhiêu thì làm bấy nhiêu, không "tham lam" gấp rưỡi gấp đôi công thức vì như vậy thời gian làm đông hỗn hơp sẽ phải kéo dài quá sức chịu đựng của cái bowl.
3. Vụ chĩa quạt: Không giúp ích được gì, thậm chí còn làm cái bowl tỏa nhiệt (lạnh) ra nhanh hơn.

Cách khắc phục: Bowl làm lạnh 24-48h. Mẻ kem đó hoàn toàn có thể làm chảy (bằng cách để dưới ngăn mát tủ lạnh hoặc cho ra ngoài nhiệt độ phòng cho chảy thành hỗn hợp kem lỏng, mát). Sau đó lặp lại quy trình: Bật máy cho chạy, đổ hỗn hợp vào làm lạnh. Và lần này chỉ đổ tối đa 2/3 bowl rồi chờ "nó" đông.

He he post bài xong mới thấy bài của em Rùa. Đã biết lỗi số 1. và 2. rồi, số 3 thì hôm qua cũng nghi nghi là như thế rồi dưng mà vẫn làm vì lo sợ cái em moteur nó đình công :). Để lần sau thử cho em í tự hoạt động xem sao.

Cuối tuần sẽ "sửa chữa" "nó".

Cám ơn "chiên gia" nhiều nhé @};-.

Khai Tâm
09-06-2010, 07:45 PM
...chỉ cho máy quay độ 2 phút là bắt đầu rót vào, vì em chưa thấy mọi người chỉ dẫn là nên cho quay trước bao nhiêu phút cả.

Cứ bắt đầu quay là có thể rót hỗn hợp, không phải chờ giây nào đâu ạ. Nói thế này bác hiểu ngay: mục đích của việc cho máy chạy là để cần quay "vét" đáy và thành bowl, nếu không khởi động máy trước khi hỗn hợp được rót xuống, hỗn hợp kem gặp nhiệt độ lạnh sẽ lập tức đông cứng lại. Khi đó cần quay sẽ khó hoạt động vì vướng lớp kem đá đóng băng.

osaka_vietnam
10-06-2010, 05:40 PM
Cứ bắt đầu quay là có thể rót hỗn hợp, không phải chờ giây nào đâu ạ. Nói thế này bác hiểu ngay: mục đích của việc cho máy chạy là để cần quay "vét" đáy và thành bowl, nếu không khởi động máy trước khi hỗn hợp được rót xuống, hỗn hợp kem gặp nhiệt độ lạnh sẽ lập tức đông cứng lại. Khi đó cần quay sẽ khó hoạt động vì vướng lớp kem đá đóng băng.

Thông rồi Rùa ạ. Củm ơn nhìu nhìu :kiss::kiss:

Khai Tâm
11-06-2010, 08:41 AM
Chán kem có kem tươi, hai tuần nay lay lắt 4 hộp kem trong tủ lạnh. Hôm qua làm mẻ kem chanh, cả nhà xúm xít đến là vui

http://i180.photobucket.com/albums/x200/motconrua/2010/062010/09KemChanh/IMG_7751.jpg

http://i180.photobucket.com/albums/x200/motconrua/2010/062010/09KemChanh/IMG_7753.jpg

mẹ Rim
12-06-2010, 12:14 AM
Cáo ơi ơi ơi :D:D:D:D:D
Có Cáo ở đây là sẽ tặng 2 nụ hôn to oành cho Cáo nhá @};-@};-@};-
Em Cúi dì nát hì hục quay 35phútt nhé, tớ thương quá bèn nghiêm nghị bảo nghỉ thôi em ạ....
Ui trời ơi, 2 năm nay, hum nay là lần đầu tiên tui làm kem mà ko phải hì hục cào cào đắp đắp với lại đổ mồ hôi mẹ, rớt mồ hôi con đấy Cáo ơi :D....
Hóa ra bố cháu cắm cái ổ điện đầu ra vào 115v ợ, mà lại bắc mãi trên nóc tủ típ tắp, nhà cháu cứ thế mà cắm vào ổ cắm thôi, thương em Cúi dì nát quá .... Chuyển sang 100v là em ngon ngay.
Iu cả nhà quá @};-@};-

Mẹ Cáo
12-06-2010, 07:06 AM
Cáo ơi ơi ơi :D:D:D:D:D
Có Cáo ở đây là sẽ tặng 2 nụ hôn to oành cho Cáo nhá @};-@};-@};-
Em Cúi dì nát hì hục quay 35phútt nhé, tớ thương quá bèn nghiêm nghị bảo nghỉ thôi em ạ....
Ui trời ơi, 2 năm nay, hum nay là lần đầu tiên tui làm kem mà ko phải hì hục cào cào đắp đắp với lại đổ mồ hôi mẹ, rớt mồ hôi con đấy Cáo ơi :D....
Hóa ra bố cháu cắm cái ổ điện đầu ra vào 115v ợ, mà lại bắc mãi trên nóc tủ típ tắp, nhà cháu cứ thế mà cắm vào ổ cắm thôi, thương em Cúi dì nát quá .... Chuyển sang 100v là em ngon ngay.
Iu cả nhà quá @};-@};-
Hư quá, thế hoá ra mụ cũng hok đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng à:D. Hùi tui đi mua cái ổn áp, tui thấy có 2 đầu ra 100v và 110v, tui hỏi anh bán hàng, lỗ 100v để làm gì ảnh bảo, nếu cái đầu cắm nó ghi 100v thì cắm 100v thôi không là máy móc nó bị lao lực đấy

osaka_vietnam
14-06-2010, 06:42 PM
Chúc mừng mẹ Rim nhé!
Báo cáo cả nhà là em đã làm thành công 1 mẻ "sửa chữa" kem sầu riêng và 1 mẻ "mới" kem dừa rồi ạ. Kem dẻo mềm mịn lắm, quay chừng 20 phút là đã bông cứng (tăng khoảng 1/3 thể tích) cái thanh quay không quay được nữa (do kem đặc cứng lại í) chứ cái bowl thì vẫn tích cực làm việc ạ, nên em phải tự tắt máy đi. Thế thì có bất thường không ạ?

mẹ Rim
14-06-2010, 07:11 PM
Không có rì bất thường, hihihi, .... Chị đã làm 1 mẻ kem, ô hô ai tai, hôm nay cúp điện, về nhà thì lỏng toẹt cả bowl lẫn kem, đành phải để ngày mai quay lại cho đông, giận ông Điện lực ko biết để đâu cho hết :(

Mẹ Cáo
14-06-2010, 09:57 PM
Kem mận nà, ngon phết í;)

songviet09
15-06-2010, 08:15 AM
Các bác ơi , em làm kem dừa mà nó vẫn có màu vàng vàng chứ không được trắng muốt đâu.
Kem nhà Cáo có màu yêu quá.

Mẹ Cáo
15-06-2010, 08:40 AM
Các bác ơi , em làm kem dừa mà nó vẫn có màu vàng vàng chứ không được trắng muốt đâu.
Kem nhà Cáo có màu yêu quá.
Màu của lòng đỏ trứng đánh chưa bông trắng lên nó lên màu vàng nhạt là đúng rồi. Em muốn trắng thì oánh bông trắng trứng lên cơ, mà cho ít trứng thôi, ví dụ công thức là 3 trứng thì mình làm 2 :D, hoặc làm kem sherbet không có trứng thì trắng muốt, trắng hơn cả bác muangau (à hơn cả kem dừa của bác muangau:D )

songviet09
15-06-2010, 10:02 AM
mà cho ít trứng thôi, ví dụ công thức là 3 trứng thì mình làm 2 :D
Học kiểu này thì đến ...chít mất thôi, CT là 2 trứng mà em cho tận 3 trứng mà còn chưa đánh bông trắng lên. Cảm ơn bác rất nhiều, em sẽ rút kinh nghiệm, tại em thèm trứng lắm ah:D