+ Trả Lời Ðề Tài
Trang 1 trong 19 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 Cuối cùngCuối cùng
kết quả từ 1 tới 10 trên 186

Ðề tài: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Ngọn lửa yêu thương Mẹ Tiếu Tiếu is on a distinguished road Avatar của Mẹ Tiếu Tiếu
    Gia nhập
    Mar 2009
    Nơi cư ngụ
    Long Biên, HN
    Thanks
    154

Mặc định Facebook share Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Xin được khoảnh đất, mình sẽ làm một khu vườn rau với phương châm làm chơi ăn thật.
    Tạm thời cứ khoanh đất đã, ai cùng tư tưởng với mình cùng vào đây để trồng rau nào!
    Nào cùng liệt kê đồ nghề:
    Đất của mình là:
    1 cái chậu tắm của Tiếu bị vỡ.
    20 hộp sữa loại 900g ( sẽ đục lỗ thoát nước ở dưới)
    1 thùng xốp nhỡ
    1 cái gầu đã bị hỏng
    1 hộp thiếc đựng bánh

Hạt giống đã có: cải ngọt, như vậy sẽ phải mua thêm giống rau, giá thể, phân bón và bộ đồ làm vườn ( chắc là mình sẽ mua loại nhựa để con gái nghịch chơi luôn, chẳng biết mua ở đâu, siêu thị có không nhỉ)
    Last edited by Mẹ Tiếu Tiếu; 04-05-2009 at 03:17 PM.

Nhân ái Mẹ Cáo is on a distinguished road Avatar của Mẹ Cáo
    Gia nhập
    Mar 2009
    Thanks
    593

Mặc định Facebook share Ðề: Khu vườn rau xinh xắn - chúng mình cùng trồng rau sạch cho gia đình nhé!

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tiếu Tiếu Xem Bài Gởi
    Xin được khoảnh đất, mình sẽ làm một khu vườn rau với phương châm làm chơi ăn thật.
    Tạm thời cứ khoanh đất đã, ai cùng tư tưởng với mình cùng vào đây để trồng rau nào!
    Có chị cùng ý chí với em nè, em chia sẻ cách làm đi, trồng = hộp xốp trên sân thượng có được k, mua đất ở đâu, hạt giống chỗ nào, cách gieo trồng và chăm sóc nữa. Eo, chị mà trồng được rau đủ cho chồng ăn chắc trời bão lớn lắm đấy
    Ký: xoẹt
    ===============================================

Hãy đăng ký hiến máu trong trường hợp khẩn cấp cho các bé phải phẫu thuật mà chúng mình bảo trợ nhé:WELCOME!!!

Ngọn lửa yêu thương Mẹ Tiếu Tiếu is on a distinguished road Avatar của Mẹ Tiếu Tiếu
    Gia nhập
    Mar 2009
    Nơi cư ngụ
    Long Biên, HN
    Thanks
    154

Mặc định Facebook share Ðề: Khu vườn rau xinh xắn - chúng mình cùng trồng rau sạch cho gia đình nhé!

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cáo Xem Bài Gởi
    Có chị cùng ý chí với em nè, em chia sẻ cách làm đi, trồng = hộp xốp trên sân thượng có được k, mua đất ở đâu, hạt giống chỗ nào, cách gieo trồng và chăm sóc nữa. Eo, chị mà trồng được rau đủ cho chồng ăn chắc trời bão lớn lắm đấy
    Em định trồng rau ở khoảnh sân bê tông trước cửa nhà, tiện thể làm luôn giàn su su hoặc mướp để che nắng trước của.
    Khoảng ngày 15 tháng này bọn em sửa soạn về nhà mới, ăn riêng lại sau gần 2 năm ăn chung, lúc đó em sẽ khai trương luôn vườn rau.
    Em đang nhờ đồng nghiệp xã em nhà ở ĐH Nông nghiệp 1 mua hộ giá thể ( đất trồng rau có sẵn phân bón), hạt giống thì nhờ cô bé làm cùng nhà ở quê có làm nông nghiệp. Nếu chị muốn trồng thì có thể tìm mua đất sông Gianh có bán ở cửa hàng Phạm NGọc Thạch ấy. Hạt giống mua chỗ đó luôn, cửa hàng làm việc giờ hành chính nhé.
    Em chưa ra đó mua bao giờ, nhưng mẹ em có trồng rau ( vườn thật ấy) nên em cũng thích làm lắm.

Gia nhập
    Mar 2009
    Thanks
    593

Em định trồng rau ở khoảnh sân bê tông trước cửa nhà, tiện thể làm luôn giàn su su hoặc mướp để che nắng trước của.
    Khoảng ngày 15 tháng này bọn em sửa soạn về nhà mới, ăn riêng lại sau gần 2 năm ăn chung, lúc đó em sẽ khai trương luôn vườn rau.
    Em đang nhờ đồng nghiệp xã em nhà ở ĐH Nông nghiệp 1 mua hộ giá thể ( đất trồng rau có sẵn phân bón), hạt giống thì nhờ cô bé làm cùng nhà ở quê có làm nông nghiệp. Nếu chị muốn trồng thì có thể tìm mua đất sông Gianh có bán ở cửa hàng Phạm NGọc Thạch ấy. Hạt giống mua chỗ đó luôn, cửa hàng làm việc giờ hành chính nhé.
    Em chưa ra đó mua bao giờ, nhưng mẹ em có trồng rau ( vườn thật ấy) nên em cũng thích làm lắm.
    Vậy chúc mừng tân gia đã nhé, Home Sweet Home.
    Lúc nào chị phải nghỉ phép mấy ngày, rồi chị đi mua đất và hạt giống mí được. Chả biết trồng có phải chăm sóc nhiều k nhỉ?

Hãy đăng ký hiến máu trong trường hợp khẩn cấp cho các bé phải phẫu thuật mà chúng mình bảo trợ nhé:WELCOME!!!

Gia nhập
    Mar 2009
    Nơi cư ngụ
    Long Biên, HN
    Thanks
    154

Vậy chúc mừng tân gia đã nhé, Home Sweet Home.
    Lúc nào chị phải nghỉ phép mấy ngày, rồi chị đi mua đất và hạt giống mí được. Chả biết trồng có phải chăm sóc nhiều k nhỉ?
    cái này trồng dễ ợt mà, ngâm rồi gieo hạt thế là xong.
    Cần gì phải nghỉ phép để đi mua hả chị.
    Nếu chị quyết làm thì chuẩn bị đồ: hộp....
    hôm nào em mua đc thì em sẽ gọi cho chị về giá rổ, mua thì em mua luôn cho nếu chị em mình gần nhau, tiện thể chi viện luôn hạt giống. Còn 1 tuần nữa để chuẩn bị.
    Em sẽ trồng rau muống, rau cải xanh loại nấu canh ấy, hành, mùi, mồng tơi, mướp thì hơi trễ rồi, có khi sẽ trồng thiên lý...dự kiến là như thế.

Gia nhập
    Mar 2009
    Nơi cư ngụ
    Long Biên, HN
    Thanks
    154

Giáo trình nhập môn đây ah
    Kỹ thuật trồng rau sạch
    http://www.4shared.com/file/10330437..._rau_sach.html

Gia nhập
    Mar 2009
    Nơi cư ngụ
    Long Biên, HN
    Thanks
    154

chị Cáo còn tràn đầy quyết tâm không? Em có hạt giống rồi đấy, chờ đến CN là đi xin đất ruộng về phơi, 1 cục đất nỏ bằng một giỏ phân mà!

Trái tim vàng bichthuyhn is on a distinguished road
    Gia nhập
    Mar 2009
    Thanks
    235

Ôi các mẹ ơi cho mình tham gia với. Nhà mình rộng có đất có vườn nhưng từ ngày Ông ngoai đi xa thì mình không dám bước ra vườn vì nhớ ông, nhưng hôm nay thấy các Mẹ bàn trông rau có lẽ mình sẽ lại ra vườn lại. Các Mẹ chia sẻ cho mình với nhé. Cám ơn các Mẹ trước.

Nhân ái Khai Tâm is on a distinguished road Avatar của Khai Tâm
    Gia nhập
    Mar 2009
    Nơi cư ngụ
    Trái đất
    Thanks
    2,009

Nhà em cũng có hai cái balcony nhỏ, trồng rau thơm ăn chơi chơi. Đến mùa, em gieo mấy giàn đậu, hôm vừa rồi "thu hoạch" đậu Hà Lan. Góp vui với cả nhà bằng mấy tấm ảnh đậu nhà rùa nhé!

Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc.

Danh sách đặt hàng gây quỹ Nhật 18 chốt lại tại đây, hàng về tháng 10.

10. The Following 3 Users Say Thank You to Khai Tâm For This Useful Post:

cà phê sữa đá (17-03-2011), muaxuancm (01-12-2010), ninhmeo (14-07-2010)

Gia nhập
    Mar 2009
    Thanks
    593

chị Cáo còn tràn đầy quyết tâm không? Em có hạt giống rồi đấy, chờ đến CN là đi xin đất ruộng về phơi, 1 cục đất nỏ bằng một giỏ phân mà!
    Chị phải đi mua đất gì mà em nói mua trên Phạm Ngọc Thạch đã. Em cứ gieo trồng đi, nhớ chụp ảnh tường thuật từ lúc chỉ có đất, gieo hạt, nảy mầm, thành rau nhá em, cho mọi người thèm

+ Trả Lời Ðề Tài
Trang 1 trong 19 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 Cuối cùngCuối cùng

Tags cho bài viết này

Bookmarks

Quyền Hạn Của Bạn