Kinh nghiệm đặt vòng

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Có mẹ nào áp dụng BPTT này cho mình mấy dòng cảm tưởng với! Mình dùng thuốc được vài tháng nhưng vừa thôi vì thấy không hợp, dùng BCS thì không thích :">

2,080
0
0
Ðề: Kinh nghiệm đặt vòng

Em cũng hỏi cái này , em cũng muốn dùng BP này. Em nghe nói dùng BP này thì ngày kinh sẽ nhiều hơn đấy .

594
0
0

meyeuTomTom

Em đang đặt vòng đây. Cũng được 3 năm rồi mà OK lắm không thấy viêm nhiễm bao giờ cả. Nhưng khổ một cái là ngày kinh sẽ kéo dài hơn. Bình thường thì em khoảng 3 ngày nhưng bây giờ phải 5 ngày mới hết. Nhưng em thấy phương pháp này có vẻ ít tác dụng phụ mà không bị quên như thuốc. Các chị nhà em đặt khi muốn đẻ thì bỏ ra khoảng 2 tháng là có nên không sợ bị lâu có em bé.

2,080
0
0

Hôm trước em có đến chỗ tư vấn người ta bảo là sau khi sạch kinh thì đến người ta đặt vòng cho. Nghĩa là phải sạch kinh đã , nhưng mà em hỏi lại vì em chỉ có 3 ngày đầu là nhiều còn mấy ngày sau vẫn còn nhưng tý ti thôi. Cô tư vấn bảo thì xong 3 ngày nhiều đó là đến, đừng để hết sạch sẽ . Hiiii, em vẫn chưa QKD lại nên chưa đặt vòng đc. Chị T làm xong nhớ cho em kinh nghiệm với nhé .

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Ơ thế à? Chị tưởng phải hết thật sạch sẽ mới đến! Để kỳ sau vậy! "Ấy" xong sẽ kể cho Ớt nghe nhé! :)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hôm trước em có đến chỗ tư vấn người ta bảo là sau khi sạch kinh thì đến người ta đặt vòng cho. Nghĩa là phải sạch kinh đã , nhưng mà em hỏi lại vì em chỉ có 3 ngày đầu là nhiều còn mấy ngày sau vẫn còn nhưng tý ti thôi. Cô tư vấn bảo thì xong 3 ngày nhiều đó là đến, đừng để hết sạch sẽ . Hiiii, em vẫn chưa QKD lại nên chưa đặt vòng đc. Chị T làm xong nhớ cho em kinh nghiệm với nhé .
Ớt ới, đẻ nữa đi rồi hẵng đặt chứ, gì mà đặt sớm thế?

2,080
0
0

Ớt ới, đẻ nữa đi rồi hẵng đặt chứ, gì mà đặt sớm thế?
Cũng muốn đẻ tiếp , nhưng năm tới là năm dần, nên tránh năm dần, định nửa năm dần có bầu rồi đẻ vào năm Mão . Uống thuốc tui hay quên mà dùng BCS thì Xã tôi kg quen , nên chỉ có " ấy " thôi hiiiiii

492
0
0

sweetlily

hihi vụ này em kinh nghiệm đầy mình ạ, nhưng mà đang bận quá, hẹn các bác ngày mai sẽ nói thật kỹ, vòng có nhiều loại chứ ko phải 1 loại đâu ạ.

2,080
0
0

hihi vụ này em kinh nghiệm đầy mình ạ, nhưng mà đang bận quá, hẹn các bác ngày mai sẽ nói thật kỹ, vòng có nhiều loại chứ ko phải 1 loại đâu ạ.
Em đang ngồi đợi bác online đây, để xem các loại vòng vèo nó thế nào . Bác online thì nhớ giả lời chúng em nhé .@};-

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

@ susu: Mập với chỗ ý thì liên quan gì nhau nhỉ? Người nhỏ đeo vòng nhỏ, người to đeo vòng to nhỉ? Thôi thì cùng Ớt hóng Vân xem các loại vòng là thế nào? Tò mò quá:p

492
0
0

sweetlily

Nào để em hầu các bác về chuyện cái vòng :D Từ chuyện con tằm nó nhả ra tơ luôn nhé :D

Trước tiên, em nói qua về thuốc tránh thai 1 tẹo.

Có 2 loại thuốc tránh thai: loại dùng khi cho con bú và loại dùng khi ko cho con bú.

1. Loại thuốc tránh thai bình thường ko phải cho con bú thì chỉ có estrogen thôi.
2. Loại thuốc có thể uống trong thời kỳ cho con bú (mini pill) thì có 2 loại, và cả 2 đều phải uống hàng ngày cùng vào 1 thời điểm trong ngày.

* Loại thứ nhất chỉ có progesterone, hay còn gọi là minipill. Loại này còn có thể có tác dụng tăng sữa nữa kia. Nhưng kô nên dùng về lâu về dài vì nó ăn mòn canxi của người mẹ lắm. Bác sĩ cũng nói chỉ nên dùng trong 6 tháng thôi rồi chuyển sang loại 2. Đồng thời bắt buộc phải bổ xung thêm canxi.
* Loại hai là tổng hợp của cả progesterone và estrogen, vì thế không hại như loại 1, nhưng lại làm giảm sữa mẹ đáng kể. Bản thân em hồi đấy uống được 1 tuần thì sữa giảm còn có 1 nửa, sợ quá nên ngưng luôn. Định chuyển sang loại 1 nhưng đến khi tìm hiểu thì nhiều người nói là bị tác dụng phụ là buồn rầu trầm uất (depression) lắm. Thế là em sợ chả dám dùng loại nào. Báo hại hồi đó mất mất 3 tuần liền để quyết tâm gây sữa lại, may mà vẫn được.

Còn vòng tránh thai thì có 3 loại như sau (gọi là vòng nhưng mà nó chả giống cái vòng mà như hình chữ T):

1. Loại bằng đồng (tên tiếng Anh là Copper-T Paragard), có tác dụng trong vòng 10 năm, là loại em đang dùng, hoàn toàn là cơ học, kô hề có hóa chất. Cái hay nhất là bao giờ muốn có con tiếp thì chỉ việc bỏ ra mà kô phải chờ đợi thêm cho hết hoóc môn trong người. Trường hợp của em là vừa bỏ ra hôm trước thì đến vài hôm sau gì đấy là "dính" luôn.
2. Loại thứ 2 tiết ra estrogen, ko để cho con bú, em ko nhớ tên, sử dụng trong vòng 5 năm.
3. Loại cuối cùng dành cho khi cho con bú, tên tiếng Anh là Mirena, cũng có tác dụng trong vòng 5 năm, tiết ra hoóc môn progestin trực tiếp vào thành cổ tử cung. Vì là progestin thì sẽ ko ảnh hưởng tới sữa, và tác dụng phụ cũng ít hơn vì nó thấm trực tiếp vào dạ dày, chứ ko phải uống theo đường miệng thì cơ thể phải hấp thụ ở nhiều chỗ hơn.

Em thì chả muốn dính dáng gì đến hóa chất trong người hết, nên dùng loại 1 bằng đồng. Loại thứ 2 và 3, do tiết hoóc môn vào cơ thể, nên khi bỏ ra thì cũng như uống thuốc, nên kiêng 1 thời gian để cơ thể cân bằng thì mới nên có con trở lại, thường khoảng vài tháng.

Nếu mới sinh con thì khoảng 6 tuần sau khi sinh (sinh thường, sinh mổ thì em ko biết) là có thể đặt được. Không thì thường bác sỹ khuyên là nên đi đặt vòng vào cuối kỳ kinh, vẫn còn ra 1 ít cũng được, khoảng ngày thứ 5-6 gì đấy là tốt nhất, vì lúc ấy cổ tử cung vẫn còn mềm, dễ đặt và đỡ đau hơn. Em đặt loại vòng bằng đồng này 2 lần, lần đầu còn chưa có bầu bao giờ mà lại kô biết nên kô uống thuốc giảm đau trước nên đau lắm. Nhưng đến lần 2 (sau khi sinh 2 tháng), em cũng cẩn thận uống thuốc giảm đau trước khi đi thì nhẹ nhàng lắm, chỉ cảm thấy tức tức thôi, hầu như chả đau tí nào. Nếu đã sinh con rồi thì đặt không đau lắm đâu. Có điều là ai kô hợp vòng thì có thể bị nhiều và lâu hơn bình thường. Một điều nữa nên lưu ý là những người đặt vòng 1 tháng phải tự kiểm tra xem vòng có cố định kô. Thường là ở đuôi cái vòng có 1 sợi dây dạng cước dòng dài xuống, mình phải đưa tay vào để kiểm tra. Khoản này em ghét nhất nhưng mà mãi thì cũng thành quen thôi.

Tình hình vòng vèo túm lại là như vậy, mọi người tham khảo. Em ko rõ là ở VN thì có tất cả các loại trên hay ko. Giá cả loại 1 em dùng hình như $200-$300, nhưng vì bảo hiểm trả cho nên em cũng ko rõ.

2,080
0
0

Ngồi đợi SW từ hôm qua đến giờ ,cảm ơn SW nhiều lắm , đúng là mình chẳng biết gì , chỉ biết vòng là vòng thôi kg nghĩ nó nhiều loại thế . Ở VN chắc kg có cái bằng đồng nhỉ , vì em thấy toàn là loại tiết ra hóc môn. Kg biết khi đi đặt vòng có thể yêu cầu BS đặt cho mình loại nào kg nhỉ ? ở VN thấy đến đặt vòng là ng ta đặt cho mình , chứ chẳng hỏi là mình muốn đặt loại nào hết . Cái sự vòng vèo ấy cũng đến là lắm chuyện nhỉ . Giờ em chỉ ngồi đợi ngày chị Mẹ Minh Hà " ấy " và ngày em QKD hiiiii.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Vân ơi, Ớt ơi, hóng cho vui thôi chứ bạn tôi có đứa đặt vòng xong vẫn có thai như thường=)) đâm tôi ko tin hiệu quả của biện pháp này lắm. Mà lúc lấy thấy bảo đau lắm vì nó ăn vào thịt mà, híc nghĩ thấy kinh.

2,080
0
0

Vân ơi, Ớt ơi, hóng cho vui thôi chứ bạn tôi có đứa đặt vòng xong vẫn có thai như thường=)) đâm tôi ko tin hiệu quả của biện pháp này lắm. Mà lúc lấy thấy bảo đau lắm vì nó ăn vào thịt mà, híc nghĩ thấy kinh.
Sao chưa gì đã làm tôi sợ rồi , cái gì chứ đau là tôi nản lắm. Mà khổ nỗi uống thuôc lại hay quên, thế bà đang dùng PP gì vậy ? Đề nghị chia sẻ.

492
0
0

sweetlily

Mít Nem chỉ được cái đi hù dọa người khác :))
Nếu chưa có con bao giờ thì lúc đặt đau thật, nhưng có rồi thì chẳng đau tí nào đâu. Lấy ra còn dễ dàng hơn nhiều. Tôi đặt 2 lần rồi nên mới dám to mồm thế :p Bạn của MN đặt xong mà vẫn dính thì chắc là đặt ko đúng, bị lệch, có khi rơi béng ra ngoài mà ko biết :p Tại vì nếu ko rơi có dính thì nhiều khả năng là có mang ngoài tử cung thôi. Thế cho nên hàng tháng phải kiểm tra xem có đúng vị trí ko là vì thế mà ;) Biện pháp này phòng chống cao hơn uống thuốc đấy, 99%, uống thuốc có 97% thôi. Còn muốn để 100% thì thôi ăn chay, khỏi ấy iếc gì hết :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Vân ơi, thấy Vân đang canh ở đây:))
Ớt ơi, biện pháp gì thì ra YM nói nhá=)), chả đau, chả phải nhớ, chả phải lo:p

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Cám ơn em Sweet khai sáng về cái sự vòng vèo@};- ; Trà ơi tôi canh ghế ngồi hóng tiếp xem thế nào, cũng đang có ý định vì dùng thuốc ko hợp. Mà nếu cái Copper em Sweet nói ko có ở VN thì bà đi công tác kết hợp làm luôn, làm cách thời gian ra sân bay để lỡ máy bay lắc nó cũng ko bị out :D .

Nhà mình có ai dùng miếng dán ngừa thai chưa?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
132
0
0

Mamachue2007

ui, em cũng hóng hớt, nhưng mà nghe thấy có dây loằng ngoằng là em sợ lắm ạ.
nhỡ mà vướng víu, rồi lại rút ra thì thế nào ạ.