Ung thư cổ tử cung

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Vài điều về ung thư cổ tử cung

Sức Khỏe 360 - Tại nước ta hiện nay, ung thư cổ tử cung (UTCTC) vẫn chiếm tỉ lệ cao nhất trong tổng số các loại UT và cũng là loại UT thường gặp nhất trong các loại UT ở cơ quan sinh dục nữ.

Các yếu tố thuận lợi:

- Giao hợp sớm trước 17 tuổi
- Giao hợp với nhiều người

- Sinh đẻ nhiều lần

- Viêm sinh dục do siêu vi khuẩn Herpes Simlex và Human Papilloma Virus (HPV). Hiên nay đã có vaccin chích ngừa HPV.

Ngoài ra UTCTC còn liên quan đến các yếu tố khác như: suy giảm miễn dịch, yếu tố nội tiết, giống nòi, tình trạng kinh tế xã hội, nghiện thuốc lá, thực phẩm thiếu sinh tố A, folic acid, các bệnh lây lan qua đường tình dục.

Phát hiện sớm

Nếu phụ nữ được khám phụ khoa và làm xét nghiệm pap’ smear định kì thì sẽ phát hiện được hầu hết các trường hợp UT ở giai đoạn sớm và ở giai đoạn bệnh có thể điều trị được.

Pap’s là một xét nghiệm đơn giản, không đau nhằm phát hiện tế bào bất thường ở cổ tử cung. Phụ nữ nên làm xét nghiệm này khi không đang có kinh, tốt nhất là 10 – 20 ngày sau khi có kinh đầu tiên.

Triệu chứng

- UTCTC giai đoạn sớm thường không có triệu chứng khi các triệu chứng xuất hiện thường ung thư đã lan rộng.
- Dịch âm đạo nhiều

- Xuất huyết âm đạo bất thường

- Đau

- Bí tiểu

Điều trị

Chọn lựa phương pháp điều trị UTCTC phụ thuộc vào kích thước của khối u, giai đoạn của bệnh, tuổi, tình trạng sức khoẻ và tiền căn sản khoa của người phụ nữ.

Các phương pháp điều trị: phẫu thuật, xạ trị hoặc phối hợp cả hai.

Bs Hoàng Minh Hạnh - Khoa sản - Bệnh Viện Hoàn Mỹ
Thông tin được cung cấp bởi Bệnh Viện Hoàn Mỹ

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Ung thư cổ tử cung

Ngăn ngừa ung thư cổ tử cung

Ảnh: Jupiterimages.com​
Xét nghiệm Pap smears rất quan trọng đối với sức khoẻ, vì thế các bạn phụ nữ nên làm xét nghiệm này theo định kỳ 2 năm một lần để có thể ngăn chặn ung thư cổ tử cung (viết tắt: CTC) kịp thời trong mọi trường hợp.
Nếu bạn có xét nghiệm Pap smears mỗi 2 năm, sẽ phát hiện được sớm những thay đổi ở CTC và bạn sẽ được điều trị trước khi ung thư phát triển.
Nếu xét nghiệm Pap smears phát hiện có bất cứ khác thường, bác sĩ sẽ thảo luận với bạn, sau đó sẽ quyết định những chữa trị cần thiết.

Bạn nên nhớ làm xét nghiệm Pap smear 2 năm một lần.

Mười điều bạn nên biết về xét nghiệm Pap Smears và ung thư cổ tử cung

1. Xét nghiệm Pap smears (phết mỏng tế bào âm đạo) có thể ngăn chặn ung thư CTC vì phát hiện được sớm những thay đổi để chữa trị kịp thời. Pap smear không phải là một xét nghiệm ung thư.

2. Mọi phụ nữ ở độ tuổi từ 18-70, có quan hệ tình dục, nên làm xét nghiệm Pap smears 2 năm một lần.

3. Phụ nữ đã cắt bỏ tử cung có thể vẫn cần làm xét nghiệm Pap smears. Hãy hỏi ý kiến bác sĩ xem bạn có cần làm Pap smear hay không.

4. Nguy cơ phát triển ung thư CTC gia tăng theo tuổi tác. Sau khi mãn kinh bạn vẫn phải xét nghiệm Pap smears mỗi hai năm.

5. Nếu bạn có bất cứ triệu chứng bất thường nào như: xuất huyết âm đạo, có vệt đen hay tiết dịch, bạn phải đi bác sĩ.

6. Bạn có thể làm Pap smears bởi một nữ bác sĩ hay nữ điều dưỡng chăm sóc sức khoẻ phụ nữ.

7. Ung thư CTC thường phát triển trong vòng 10 năm, những nghiên cứu cho thấy xét nghiệm Pap smears mỗi 2 năm hay 1 năm một lần có an toàn như nhau.

8. Xét nghiệm Pap smears có mục đích là ngăn chặn ung thư CTC. Nó không kiểm tra được bất cứ loại ung thư nào khác ở hệ sinh sản, hoặc những bệnh lây nhiễm tình dục.

9. Hầu hết những kết qủa từ Pap smears là bình thường.

10. Phần lớn những thay đổi được phát hiện ở trong tình trạng nhiễm ở mức độ thấp có thể hoặc tự nhiên hết hoặc được chữa trị. Sau đó Bác sĩ sẽ cho bạn biết thời điểm làm Pap smear kế tiếp.

Sức Khoẻ 360
Tài liệu được cung cấp độc quyền bởi phòng khám Úc Châu

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Ung thư cổ tử cung

Tại sao phải làm xét nghiệm Pap Smear ?

Ảnh: Jupiterimages.com​
Sức Khoẻ 360 - Nếu mỗi phụ nữ làm Pap smear (Phết mỏng tế bào cổ tử cung) hai năm một lần sẽ ngăn cản được 90% ung thư cổ tử cung. Đây là cách đơn giản để bạn áp dụng hầu chăm sóc sức khoẻ cho mình.
Bạn làm thế nào để ngăn ngừa ung thư cổ tử cung?
Ung thư cổ tử cung là một trong những loại ung thư dễ ngăn cản nhất. Vì hầu hết những thay đổi của tế bào đưa đến ung thư đều có thể phát hiện và chữa trị được trong giai đoạn sớm. Hãy nhớ rằng không phải thay đổi nào cũng là ung thư !

Trong hầu hết các trường hợp ung thư mất 10 năm để phát triển kể từ dấu hiệu đầu tiên trong thay đổi của tế bào. Bên cạnh việc bảo đảm bạn thường xuyên làm Papsmear hai năm một lần, bạn hãy báo cho bác sĩ khi phát hiện những bất thường, để bắt đầu chữa trị có hiệu quả sự phát triển của ung thư.

Nguyên nhân nào đưa đến ung thư cổ tử cung?

Không biết rõ nguyên nhân nào đưa đến ung thư cổ tử cung. Tuy nhiên, những nghiên cứu cho thấy có sự liên quan đến hoạt động tình dục, ngoài ra một số trường hợp viêm sinh dục do Human Papilloma virus (HPV hoặc wart virus) cũng là yếu tố thuận lợi cho ung thư cổ tử cung, và rủi ro càng tăng nếu bạn hút thuốc lá.

Pap smear là gì?

Pap smear không gây ra cảm giác khó chịu nào, đây là môt thủ thuật đơn giản để lấy một ít tế bào ở cổ tử cung, rồi đem xét nghiệm để phát hiện những bất thường.

Không dùng thuốc hoặc thuốc mê, chỉ mất vài phút, và rất dễ thực hiện bởi bác sĩ hay một nữ y tá.

Những ai cần xét nghiệm

Tất cả phụ nữ đều phải thường xuyên làm Pap smear hai năm một lần kể từ một hay hai năm đầu tiên có sinh hoạt tình dục.Và phải xét nghiệm cho đến 70 tuổi, khi đó bác sĩ sẽ quyết định là bạn đã an toàn để ngưng hẳn việc làm Pap smear nếu lần xét nghiệm trước đó của bạn là bình thường.

Còn nếu như…

Bạn đã từ lâu không làm xét nghiệm Pap smear?

Điều quan trọng là bạn phải làm Pap smear hai năm một lần, vì thế nếu lần cuối bạn làm xét nghiệm đã quá hai năm thì bạn phải lập tức đi làm ngay.

Bạn chưa hề quan hệ tình dục?

Nếu bạn chưa bao giờ sinh hoạt tình dục, bạn không cần phải làm Pap smear.

Bạn đã từ lâu không sinh hoạt tình dục?

Nhất thiết là bạn vẫn phải tiếp tục làm Pap smear mỗi hai năm. Mọi phụ nữ đã từng có hoạt động tình dục đều có nguy cơ ung thư cổ tử cung, không chỉ riêng phụ nữ vẫn còn sinh hoạt tình dục.

Bạn đã cắt bỏ tử cung?

Nếu bạn đã cắt bỏ toàn bộ tử cung , có nghĩa là tử cung và cổ tử cung đã cắt bỏ, bạn là một trong số ít phụ nữ không cần làm Pap smear.

Tuy nhiên, nếu chỉ cắt bỏ một phần và cổ tử cung vẫn còn thì bạn vẫn phải tiếp tục làm Pap smear mỗi hai năm. Bạn cần phải hỏi ý bác sĩ cho chắc chắn.

Bạn đã mãn kinh?

Một thực tế là khi bạn càng lớn tuổi càng quan trọng để tiếp tục xét nghiệm Pap smears thường . Vì thế, để chắc chắn bạn phải xét nghiệm mỗi hai năm sau khi mãn kinh.

Bạn có để ý đến những triệu chứng bất thường nào?

Pap smear chỉ kiểm tra những thay đổi ở tế bào cổ tử cung, đó không phải là một xét nghiệm những ung thư của những phần khác trong hệ sinh sản hoặc những vấn đề như đau xương chậu, xuất huyết bất thường hoặc tiết dịch giữa chu kỳ hay sau khi quan hệ tình dục. Nếu bạn có bất cứ triệu chứng nào như vậy, hãy kịp thời đi bác sĩ để kiểm tra.

Đối với những bệnh lây lan qua đường tình dục

Pap smear không phát hiện được những bệnh lây lan qua đường tình dục (STDs). Nếu bạn bị nhiễm, bạn phải đến bác sĩ chuyên khoa để có những xét nghiệm riêng cho những bệnh này.

Bạn có thể làm Pap smear ở đâu?

Bạn có thể tới bác sĩ hoặc nữ điều dưỡng chăm sóc sức khỏe phụ nữ, trung tâm kế họach hóa gia đình, hoặc ngọai trú tại phòng khám, hay bệnh viện. Bạn có thể lựa chọn người và nơi mà bạn ưng ý nhất.

Sau khi làm Pap smear

Thường trong vòng một tuần khi làm xét nghiệm bác sĩ sẽ cho bạn biết kết quả.

Hầu hết kết quả Pap smears đều bình thường. Đôi khi phát hiện có một vài thay đổi bất thường ở tế bào, tùy thuộc vào dạng thay đổi bạn sẽ được khám phụ khoa.

Điều này không có nghĩa là ung thư, chỉ đơn giản là những theo dõi kỹ hơn và những chữa trị cần thiết tại phòng khám.

Nếu kết qủa Pap có gì bất thường, bạn cần phải làm xét nghiệm thường hơn hai năm một lần, bạn sẽ được ý kiến của bác sĩ, điều quan trọng là bạn phải biết thời hạn xét nghiệm kế tiếp, và chắc chắn là bạn phải đi xét nghiệm đúng hạn.

CHẮC CHẮN LÀ BẠN PHẢI LÀM PAP SMEAR HAI NĂM MỘT LẦN. HÃY LÀM VIỆC ẤY VÌ NHỮNG NGƯỜI YÊU BẠN VÀ CẦN BẠN. NHƯNG TRÊN TẤT CẢ, HÃY VÌ CHÍNH BẢN THÂN BẠN.

10 điều ghi nhớ

1. Pap smear giúp ngăn cản được ung thư cổ tử cung do phát hiện sớm những thay đổi nhờ đó mà sự chữa trị được dễ dàng.

2. Hầu hết những kết quả của Pap smear đều bình thường, và hầu hết những thay đổi được tìm thấy nơi tế bào không là ung thư.

3. Phần lớn những tế bào bất thường được phát hiện ở giai đọan nhẹ, nó ở trong tình trạng hoặc tự nhiên lành hoặc chữa trị cũng dễ dàng. Sau khi làm Pap smear nếu có gì bất thường, chắc chắn bạn phải được biết kỳ xét nghiệm kế tiếp.

4. Ung thư cổ tử cung mất 10 năm để phát triển, vì vậy xét nghiệm Pap smear thường mỗi hai năm sẽ phát hiện những thay đổi và được chữa trị sớm.

5. Tất cả phụ nữ từ 18 đến 70 tuổi, có quan hệ tình dục đều phải làm xét nghiệm Pap smear hai năm một lần.

6. Phụ nữ đã cắt bỏ tử cung có thể vẫn phải làm Pap smear thường. Bạn phải tham khảo ý bác sĩ.

7. Nguy cơ phát triển ung thư cổ tử cung gia tăng theo tuổi tác. Sau mãn kinh phụ nữ vẫn cần làm Pap smear hai năm một lần.

8. Pap smear không kiểm tra những lọai ung thư khác trong hệ sinh sản hoặc những bệnh lây qua đường tình dục.

9. Nếu bạn có bất cứ triệu chứng khác thường nào như chảy máu sau quan hệ tình dục hay giữa chu kỳ, bạn phải báo ngay với bác sĩ cho dù bạn vừa xét nghiệm Pap smear bình thường.

10. Bạn có thể chọn lựa người làm Pap smear. Có thể bạn thích một nữ bác sĩ, bạn hòan tòan có quyền yêu cầu điều này.

Sức Khoẻ 360
Tài liệu được cung cấp độc quyền bởi phòng khám Úc Châu