18.3.2005 - Một lời đề nghị nho nhỏ gửi đến tất cả các thành viên CSTT, hãy giúp chúng mình với!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
18/03/2005, 02:02 PM
Sinh nhật WTT 3 tuổi đã qua, nhưng dư âm vẫn còn đọng mãi trong lòng mỗi thành viên chúng ta. Một buổi Sinh nhật thật vui vẻ, tưng bừng mà thấm đậm tình người biết bao. Con số 7.811.000 VND thu được từ Hội chợ có thể là ko lớn, nhưng nó thể hiện sự đồng lòng, đồng sức của tất cả mọi thành viên trong ngôi nhà WTT, cùng nhau đồng hành đi hết chặng đường tình thương

Mỗi người chúng ta, khi tận hưởng niềm vui, đều ko thể nào quên đựợc nỗi đau của những người kém may mắn, điều đó thật đáng quý biết nhường nào!

Vâng, trong suốt thời gian kêu gọi từ thiện, có những thành viên từ góp tiền, góp đồ, góp sức lực, đến góp tinh thần, thậm chí cũng có những người do hoàn cảnh của bản thân bận rộn, khó khăn và nhiều vấn đề khác rất muốn, rất muốn cùng chúng mình làm từ thiện nhưng chưa biết làm thế nào? Các bạn ơi, dù chỉ là một lời động viên, an ủi cũng là sự tiếp sức quý giá đối với chúng mình. Cuộc sống nối kết với nhau bằng sợi dây vô hình nhưng vô cùng bền chặt. Chúng ta đã và đang kết nối với nhau để đi hết con đường tình thương, để kết nối với các số phận kém may mắn.

Ngay từ những ngày đầu làm từ thiện, hướng hoạt động chính mà chúng mình muốn đặt ra là sẽ đến tận nơi, tận chỗ để thăm nom, săn sóc, sẻ chia, giúp đỡ những em bé tật nguyền, mồ côi và những hoàn cảnh khó khăn. Những hoàn cảnh khó khăn đó có thể không có trên mặt báo, ko có trên phương tiện thông tin đại chúng và không đựợc ai biết đến, và như vậy sự hỗ trợ giúp đỡ đúng lúc, đúng chỗ của chúng ta thật đáng quý đối với họ biết bao. Vâng nếu bạn đã từng vào bệnh viện, bạn sẽ thấy có vô vàn những gia đình người bệnh từ quê lên, con ốm, con đau ... nghèo xơ, nghèo xác. Khổ khổ lắm, thương thương lắm. Với họ chỉ cần vài chục ngàn đồng, một ít đồ dùng, một hộp sữa cũng có thể làm họ mỉm cười, an ủi họ, động viên họ. Những em bé từ quê lên, có bệnh nặng, bệnh nhẹ, có bệnh vô phương cứu chữa , nhưng ko ai biết đến họ, ko ai giúp đỡ họ ....

Các bạn ơi, Hãy đưa tay ra, hãy mở rộng tấm lòng cùng đến với họ và tiếp sức cho họ để họ có thể vượt qua giai đoạn khó khăn này.

Hẳn các mẹ vẫn còn nhớ! Chỉ một lần tình cờ vào BV thăm con của 1 đồng nghiệp, Minh Ngoc 2510 đã gặp hai em bé sinh đôi bị viêm phổi với người mẹ trẻ đang bị xiềng xích. Và ngay lập tức hô hào trên DD, chúng mình đã tổ chức đến thăm nom hai em bé đó; Người góp công, người góp sức, góp tiền, góp đồ, thậm chí gần như 1 “ban tham mưu” đã đựợc hình thành để cố nghĩ cách giúp được 3 mẹ con. Ai cũng cảm thấy sự giúp đỡ lúc đó thật đúng lúc đúng chỗ, vì 2 bé lúc đó thật yếu ớt và tội nghiệp, mẹ của chúng thì đang ở trong hoàn cảnh rất éo le, quẫn bách. Mặc dù khó khăn như thế nhưng 3 mẹ con nhận đựoc rất ít sự trợ giúp, vì những tấm lòng hảo tâm ở đâu đó thì rất nhiều, nhưng lại ko biết, để đến đuợc với họ.

Do vậy, nay mình kêu gọi tất tất cả các thành viên xin hãy ủng hộ việc từ thiện bằng cách thật đơn giản : Xin hãy góp cho chúng mình ........ chút thông tin ......, nếu vô tình bạn biết đựoc một hoàn cảnh éo le nào đó cần sự trợ giúp hoặc nữa bạn hãy nhiệt tình hơn đựoc không - ngay lập tức nhấc điện thoại lên .. alô cho một BS , y tá ,... hay cán bộ y tế mà bạn quen để hỏi và nhờ đến tấm lòng của họ. Thật khó khăn nhưng nếu cố gắng chúng mình sẽ làm đựoc mà ....

Với các thông tin thật gần gũi đó chúng mình sẽ chia thành từng nhóm thay phiên nhau đi đến từng truờng hợp, từng hoàn cảnh đặc biệt được không các mẹ ?

Chúng mình ai cũng vẫn còn nhiều khó khăn, quỹ từ thiện không có nhiều; Nếu để đóng góp một số tiền cho một tổ chức hay một trung tâm thì thật sự nằm ngoài khả năng, hơn nữa cũng ko phải là tiêu chí hoạt động chính của chúng mình.

Vâng, xin hãy đừng đi quá nhanh trong cuộc đời, để người khác phải gây sự chú ý của bạn rằng họ đang tồn tại, tồn tại một cách thật khó khăn. Đó mới chính là Chia sẻ Tình thương
18/03/2005, 02:09 PM
Mình thấy ý kiến của NPLoan rất đúng, đúng như mình nghĩ về CSTT va hy vọng từ nay về sau CSTT mãi giữ được ý nghĩa hoạt động của mình đúng là như vậy.
18/03/2005, 02:17 PM
Cảm ơn NPLoan đã viết lên bài này.

Tất cả các mẹ WTT ơi, bài viết này viết cho tất cả chúng ta , các mẹ ngoài Trung, các mẹ trong Nam cũng thế nhé.

Xin cảm ơn
18/03/2005, 02:36 PM
Chị là một bà mẹ thật tuyệt vời trong số những bà mẹ tuyệt vời.
Các con chị sẽ tự hào về chị.
Em rất tâm đắc ý kiến của chị, mong có ngày gặp chị và các mẹ để cùng chia se tình thương
21/03/2005, 10:57 AM
Cảm ơn, cảm ơn mọi ngừoi ủng hộ nhé ! Mẹ Mít ơi chị cũng bình thường thôi , chỉ sợ sẽ làm em thất vọng :2:

Hien o Vien Tim co be 6 thang tuoi dang nam cho chet , ko co tien
di Sing phau thuat ... dang cho tin tuc tu Xu ka. Neu co lap tuc den tham
nom. Be the nao roi co the xem ho hao ntn tren bao chi giup be cac me nhe !

Và đây

Sau hom T6 noi chuyen voi chi LoanNP, em da vao Vien tim mach thi chau be
vua duoc chuyen ve Sanhpon do sot cao qua' ko phau thuat dc (vi ly do
nao do' benh tim cua be anh huong den phoi, hinh nhu la hay bi so^'t),
boi vi o Vien tim mach ko co khoa nhi. Vay nen vai ngay nua khi be do
sot thi se quay lai Vien TM de phau thuat tim lan thu nhat.
Me em vao tham be, em da nho me em hoi tham chi tiet gium (vi me em da
quen voi gia dinh be roi, neu em den hoi chi tiet qua' e rang gia dinh
dang buon phien se ko tien noi chuyen).
Khi co tin gi moi em se lien lac voi cac chi ngay de xem co cach gi, du
gian tiep hay truc tiep de giup be vuot qua con hiem ngheo nay ko.

Van Anh

Tin tức đầu tiên được cập nhật.
23/03/2005, 03:56 PM
http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2005/03/3B9DC871/

Người cha, anh Lý Hòa Lân kể, cháu tên là Lý Som Nang (tiếng Khmer nghĩa là may mắn), sinh vào tháng 8/2004, nặng 2,5 kg. Khi ra đời, toàn thân bé nhăn nheo, mắt đỏ; vài ngày sau toàn thân có hiện tượng tróc vảy. Tại Bệnh viện Nhi Đồng 1 TP HCM, các bác sĩ chẩn đoán Som Nang bị viêm phổi nặng, vảy cá bẩm sinh và đa dị tật. Được điều trị ở khoa Hô hấp một thời gian, mắt hết đỏ, da bớt vảy nên bé được đưa về nhà tiếp tục uống thuốc và theo dõi. Gần đây, các triệu chứng bệnh của Som Nang trở nặng. Một số người dân trong xóm đến xem và từ đó xuất hiện tin đồn thổi về "người rồng", lan truyền khắp nơi, nhất là trong khoảng 1 tuần trở lại đây
Trong khi bệnh tình của bé Som Nang đang diễn biến xấu, cần chăm sóc đặc biệt thì gia đình anh Lý Hòa Lân ngày càng khánh kiệt. Thu nhập của gia đình anh chỉ khoảng 15 nghìn đồng mỗi ngày nên không thể đưa con đi chữa trị.

Địa chỉ này tận Sóc Trăng, xa xôi quá nhưng em cứ post cho các mẹ tham khảo nhé!
26/03/2005, 03:09 PM
Theo báo Lao động ngày hôm qua thì được sự động viên của BV Nhi đồng 2 và BS Trần Đông A, gia đình đã đưa bé lên điều trị tại đây rồi
13/04/2005, 10:03 AM
Cảm ơn Zonzon đã cung cấp cho chúng mình một địa chỉ nữ bác sĩ có tấm lòng nhân ái . Và như đã thảo thuận với Linh mía thì hai em cố sắp xếp thời gian đi gặp BS Lan để lấy thông tin nhé . Các mẹ biết không đó là BS ở Khoa truyền máu BV Nhi Thuỵ Điển , ở Khoa đó các mẹ biết đấy ...khó khăn và nghèo lắm ...
13/04/2005, 11:35 AM
Cảm ơn Zonzon đã cung cấp cho chúng mình một địa chỉ nữ bác sĩ có tấm lòng nhân ái . Và như đã thảo thuận với Linh mía thì hai em cố sắp xếp thời gian đi gặp BS Lan để lấy thông tin nhé . Các mẹ biết không đó là BS ở Khoa truyền máu BV Nhi Thuỵ Điển , ở Khoa đó các mẹ biết đấy ...khó khăn và nghèo lắm ...

Chị Loan ơi, em đính chính lai một tý nhé: đó là Khoa Bệnh máu chứ không phải là khoa truyền máu đâu. Bệnh nhi ở khoa này thì có rất nhiều và rất nhiều trường hợp đáng thương. Em đã bàn với Yến zonzon rồi, vì chị Lan rất bận nên bọn em sẽ hẹn và thu xếp đến nhà chị ấy vào cuối tuần này. Sau đó kế hoạch cụ thể em sẽ báo cáo rõ cho mợi người cùng biết.
18/04/2005, 09:04 AM
Cảm ơn Linhmia, Yến Zonzon đã dành một buổi đến gặp gỡ BS Lan để xem chúng ta có thể giúp đỡ gì hơn không
18/04/2005, 09:49 AM
Cám ơn mẹ Loan đã luôn có tấm lòng nhân ái với cuộc đời quanh đây... Mọi người sẽ cùng nhau giúp chị Loan, cũng là chia sẻ sự may mắn mà mình có được cho những mảnh đời bất hạnh quanh ta....
21/04/2005, 02:57 PM
Chị Loan à, NA nhà em có nhiều quần áo lắm. Em muốn gửi bớt cho các bé khác ở trường HN. Chắc em ko đi được nên gửi chị được không. Chị cho em địa chỉ của chị được không.
21/04/2005, 03:15 PM
Chị ơi, em có túi quần áo của Gấu trúc nhà em mặc ko vừa, em có thể gửi cho ai để mang đến những nơi cần hả chị. chi cho em địa chỉ để em gửi đồ nhé. Nhà em ở Phương mai chị ah
21/04/2005, 03:17 PM
Ngô Phương Loan
Số 12B Đinh Công Tráng (cạnh Số 2 Trần Hưng Đạo - đối diện Viện 108)
Hà nội, Việt nam
Tel: 84-4-8267030
Tel: 84-4-9139282 (City phone)
appinfo@hn.vnn.vn hoặc loanngophuong@yahoo.com

Trần Thu Hà
Công ty Sona
Bà Triệu - Đại cồ Việt - 34 Đại Cồ Việt (ngã 3 Bà Triệu và Đại Cồ Việt, bên tay trái)
Tel: 84-4-9742483
Tel: 84-(0)98 3001186 (H.P.)
phongvesona.ha@gmail.com hoặc tranthuha1508@gmail.com

Nguyễn Thị Kim Oanh
Tầng 6, số 2 Láng Hạ
Hà nội, Việt nam
Tel: 84-4-8313961/2
Tel: 84-(0)913399562 (H.P.)
Fax: 84-48313924
kolonenc@fpt.vn hoặc meminhmeo_oanh@yahoo.com

Đỗ Hồng Hạnh
WTT tại Hà Nội
Số 5 Hàng Mành (gần bún chả Hàng Mành)
Tel: 84-4-9158590
Tel: 0912 492 098 (H.P.)
hanhdohong@yahoo.com

Đây là các địa chỉ đầu cầu. Cảm ơn các em nhé !
04/05/2005, 11:45 PM
nguyên văn bởi Ngo Phuong Loan: bạn hãy nhiệt tình hơn đựoc không - ngay lập tức nhấc điện thoại lên .. alô cho một BS , y tá ,... hay cán bộ y tế mà bạn quen để hỏi và nhờ đến tấm lòng của họ. Thật khó khăn nhưng nếu cố gắng chúng mình sẽ làm đựoc mà ....

Chị Loan ơi em sẽ hỗ trợ chị và các bạn đầu cầu hết sức, chị nhé.

Thật buoonf vì trong TK bé Bình hiện tại chỉ có 450.000. nguyên văn bởi Mẹ của Bubu và Shi (HN): Số tiền quá ít ỏi so với chi phí ca phẫu thuật (nếu tiến hành tại Hà Nội- nơi rẻ nhất)
Đó là chưa nói đến chuyện giờ đây cháu phải được nuôi dưỡng tốt để còn chuẩn bị khi nào đủ sức khoẻ sẽ phẫu thuật tiếp.
Mọi người có biết không, chúng tôi đã chứng kiến cái lúc mà người ta nói rằng không phẫu thuật ngay thì cháu sẽ chết (các mẹ đứng đó đều chảy nước mắt, lo đến nghẹt thở), rồi thì mừng vui biết bao khi cháu vượt qua được cuộc phẫu thuật đầu tiên ấy.
Nhưng để cháu sống được, thì tất cả phụ thuộc vào cuộc phẫu thuật sắp tới.

Em xin được post lại bài về bé Bình ở đây tiếp theo lời kêu gọi trong đề tài này của chị Loan, với nỗi mong mỏi hết sức là bé Bình sẽ nhận được sự quan tâm của các ông bố bà mẹ khắp nơi.

Mẹ bé Xuka (HN)
04/05/2005, 11:48 PM
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=9044
Những ai đã làm cha, làm mẹ, phải chứng kiến nỗi đau đớn hàng ngày dày vò đứa con bé bỏng mình dứt ruột đẻ ra chống chọi với bệnh tật, ko cách gì cứu được thì quả là một nỗi đau tột cùng. Anh chị Thanh-Huyền quê ở thôn Đồng, xã Đầm xá, huyện Đông Anh, Hà nội đã phải sống trong những tháng ngày đau đớn đó. Đứa con trai đầu lòng của anh chị, bé Hoàng Hữu Bình, sinh ngày 05/9/2004 chẳng may bị bệnh tim bẩm sinh: thất phải 2 đường ra, hở van 3 lá nặng, hở động mạch phổi nặng, tăng áp lực phổi nặng. Khi sinh, bé hoàn toàn bình thường, nhưng khi được 5 tháng, Bình ko tăng cân như các bé khác, bố mẹ lại thấy tim bé đập rất nhanh. Gia đình đưa bé đi BV khám, các bác sỹ cho biết bé mắc bệnh tim bẩm sinh.

Trong thời gian vào chăm sóc bà ngoại cũng đang điều trị tại Viện Tim mạch HN, tôi đã chứng kiến cảnh tượng hai mẹ con Bình hàng ngày vật lộn với bệnh tật, ngay cả việc tưởng như đơn giản nhất đối với một con người là hít thở thì với bé Bình cũng vô cùng khó khăn, chứng khó thở khiến bé phải gồng cơ bụng, càng làm cho tim co bóp khó khăn, càng trở nên đau đớn, bé và mẹ đều khóc, khóc mà không thành tiếng.

Cuối tháng 3/2004, các BS ở VTM HN đã quyết định phẫu thuật để điều trị tạm thời cho Bình, giúp cải thiện tình trạng lâm sàng để bé có thể sống sót trong thời điểm hiện tại. Mặc dù ca mổ lần này chỉ là tạm thời nhưng vô cùng quan trọng đối với Bình. Theo BS Nguyễn Văn Mão, phó GĐ VTM HN, việc cứu sống bé Bình là rất khó khăn, một phần vì bé rất yếu (lúc sinh bé nặng hơn 3kg, giờ đã 6 tháng tuổi nhưng bé chỉ nặng hơn 4kg), một phần do ở VN hiện chưa đủ chuyên môn để mổ cho bé, nếu mổ ở nước ngoài chi phí lên tới vài chục ngàn đôla và cũng ko chắc chắn là bé có qua khỏi hay ko. Những thông tin nhận được lúc đó của BS khiến anh Thanh chị Huyền vô cùng tuyệt vọng: bệnh của bé khá phức tạp trong khi thể trạng còn quá yếu ớt, khó tiến hành mổ, nhưng nếu ko được phẫu thuật, bé sẽ chỉ sống được vài tháng.

Ca phẫu thuật … ko biết thế nào …

Đã nhiều ngày rồi mà cơn sốt của Bình vẫn còn chưa dứt hẳn, BS nói rằng ca phẫu thuật lần đầu này của bé sẽ ko thể thực hiện nổi nếu cơn sốt còn chưa giảm. Bố mẹ và ông bà phải bỏ mảnh ruộng - miếng sinh nhai duy nhất của gia đình để đưa bé vào viện. Nếu bệnh phổi còn khiến bé tiếp tục ho và sốt thì quả thực họ ko biết bé có vượt qua được giai đoạn thử thách này hay ko, và gia đình cũng ko biết có đủ tiền trang trải những ngày bé ở viện hay ko. 1 tuần trước khi mổ, Bình bị phổi và BV đã phải chuyển bé vào BV Saint Paul nơi có chuyên khoa nhi, tại đây các BS sẽ điều trị phổi cho bé để bé có thể có đủ điều kiện sức khỏe vượt qua được ca mổ đầu tiên.
Thật may mắn, Bình đã dần giảm sốt, bé chỉ còn húng hắng ho. Các BS đã đưa bé quay trở lại VTM. Và sáng thứ 2 ngày 28/3/2004, ca mổ đã được BS Mão trực tiếp thực hiện. Gặp chúng tôi trước thời điểm làm phẫu thuật, BS Mão nói rằng, ca mổ sẽ rất nguy hiểm và … ko biết thế nào, tuy nhiên ko còn sự lựa chọn nào khác, nếu ko được sớm phẫu thuật tính mạng của bé chỉ có thể được tính theo ngày.
Ơn trời, sau gần 2 giờ phẫu thuật và 1 tuần nằm trong phòng cách ly, bé Bình đã được quay trở lại khoa điều trị. BS Mão cho biết: ca mổ đã rất thành công, sự sống của bé Bình đã được níu kéo, nếu trong thời gian tới sức khỏe của bé khá lên nhiều, tăng cân tốt (ngoài 1 tuổi và nặng trên 10kg) thì hy vọng rằng sẽ có thể tiến hành được ca mổ tiếp theo.

Từ tuyệt vọng đến hy vọng …

Khỏi phải nói bố mẹ và gia đình bé sung sướng biết nhường nào, cả chúng tôi những người đã chứng kiến cảnh bé Bình giữa cái sống và cái chết chỉ là gang tấc, đã ko cầm nổi những giọt nước mắt vui sướng. Đến bây giờ, 1 tháng sau khi ra viện, sức khỏe của bé Bình đã dần hồi phục. Vết mổ trước ngực - tách xương ức - khiến bé đau nhiều, nhưng bé vẫn cười và vẻ mặt rạng rỡ hẳn lên khi được cầm đồ chơi, đôi mắt to nâu càng sáng lạ, khó tin rằng cậu bé nhỏ xíu nặng chưa đầy 5kg này đã vượt qua một ca mổ khó khăn như thế. Xin cảm ơn những ông bố bà mẹ giàu lòng nhân ái đã giúp đỡ gia đình bé trong những ngày khó khăn chuẩn bị cho ca mổ.

Từ chỗ ko còn chút hy vọng, chỉ cầu chúc cho bé vượt qua được cuộc phẫu thuật đầu tiên, giờ đây chúng tôi lại tiếp tục hy vọng, mong mỏi phép nhiệm màu sẽ cho bé cơ hội sống, cơ hội được vui cười như mọi bé thơ trên đời. Nhưng tất cả phụ thuộc vào sức khỏe của bé và ca phẫu thuật tiếp theo. Một nhóm các ông bố bà mẹ đã góp sức cùng gia đình, tặng bé nhiều sữa và đồ ăn dinh dưỡng, nhứng mong bé mạnh khoẻ để có sức chống chọi với bệnh tật. Còn chi phí phẫu thuật … là số tiền quá lớn. Gia đình bé Bình ở ngoại thành HN, cha mẹ chỉ làm ruộng, trồng ngô, nuôi hai con nhỏ và ko có nguồn thu nhập nào khác. Quê nghèo, cả nhà chỉ trông vào mảnh ruộng, khó khăn lắm mới có cái ăn nói chi đến tiền trang trải viện phí cho con. Gia đình anh Thanh, chị Huyền đang rất cần sự chia sẻ từ những tấm lòng hảo tâm giúp cháu phụ hồi thể lực và chống chọi với bệnh tật để được sống.
Mọi sự giúp đỡ xin gửi về ông ngoại cháu: Lê Đức Nhân, ĐT 04-9501218, thôn Đồng, xã Tầm Xá, Đông Anh, HN
hoặc chuyển trực tiếp tới mẹ bé Bình:
Lê Thị Huyền TK 0021000939403
NH Ngoại thương HN

hoặc chuyển vào TK của nhóm CSTT (nhóm nhân đạo tình nguyện thường đến thăm bé Bình và giúp chị Huyền làm thủ tục để mở TK)
Ngô Thị Phuong Loan TK 0011000871618
Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.