Bé Lê Mạnh Trường, Bình Giang, Hải Dương, sinh ngày 9/11/2013, tim bẩm sinh phức tạp

103
0
0

pippi784

Em báo cáo tình hình bé Trường ạ, theo chỉ đạo em đã vào viện thăm bé cách đây 2 tuần (bận quá mới up được). Bé đã được hơn 2 tháng tuổi nhưng vẫn đang nằm lồng kính, thở oxy (khoa nhi Bạch Mai). Bệnh theo bênh án như sau: "tim 4 buồng, 2 van nhĩ thất, thông liên thất cao rộng, đk lỗ thông 11mm, dmc giãn rộng, lệch phải > 60%, thông liên nhĩ thứ 2, đk 6mm, dmp ra từ thất phải không thấy thất phải, hở van 3 lá mức độ trung bình prmax 54mHg, áp lực phổi 60 mHg, không thấy ống dm. Thông liên thất lớn, đmc lệch phải mạnh, kiểu thất phải 2 đường ra, thông liên nhĩ lỗ thứ 2, tăng áp lực đmp nặng". Trao đổi với bác sĩ ở phòng điều trị tích cực thì túm lại là rất nặng, rất phức tạp, bs ở khoa nhi đã mời BS Hiếu sang khám nhưng chưa thấy nói với gia đình về hướng điều trị cụ thể thế nào. Về hoàn cảnh gia đình thì em nghe được từ bà và bác (bà gặp trực tiếp, bác qua điện thoại), mẹ bé bị tiểu đường nặng, trước khi sinh đã phải điều trị tích cực ở bạch mai nhiều tháng, sinh xong thì yếu hẳn không nuôi được con và tâm thần cũng không bình thường (theo lời bác sĩ ở khoa nhi), bé không có bố, 3 bác trên mẹ đều làm công nhân 1 ở Hải Dương, 2 ở Hải Phòng, cũng đều khó khăn, bà và các bác có bao nhiêu đã dồn để chữa cho mẹ bé thời gian vừa rồi, hiện tại cả gia đình trong hoàn cảnh khánh kiệt, ở quê còn 2 cháu nhỏ con bác không có tiền đi lớp nên bà phải trông, thế nên hầu hết thời gian bé ở viện 1 mình không có người thân, mọi sự chăm sóc do các bác sĩ, 1 tuần bà lên được 1, 2 ngày cuối tuần. Túm lại em thấy gia đình chưa thuộc dạng bết đến nỗi không có cái ăn nhưng đúng là khó khăn thật. Hôm trước bà gọi em hỏi về thủ tục trái tim cho em, các chị hướng dẫn em với ạ, nhưng lộ trình điều trị cho bé như thế nào đến giờ vẫn chưa rõ ràng. Em sẽ tiếp tục giữ liên lạc với bà và báo cáo tình hình sau (chụp được mấy cái ảnh bé và bệnh án mà điện thoại dở hơi em chưa up lên được)

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Bé Lê Mạnh Trường, Bình Giang, Hải Dương, sinh ngày 9/11/2013, tim bẩm sinh phức tạp

Em ơi đây là bé mà bs H giới thiệu, bs biết hoàn cảnh của bé nên tạm thời vụ tim để bs lo, mình chưa cần tính đến TTCE. Hơn nữa ở BV BM thì dưới 6 tuổi free hoàn toàn e a.
Cảm ơn em rất nhiều. Có thông tin gì anho mọi ng nhé.
Nếu bận quá em cứ gửi ảnh về hộp thư cstt1803@gmail.com sẽ có bạn đưa lên giùm em (nhớ nhắn c một câu để check mail)

103
0
0

pippi784

Trả lời: Bé Lê Mạnh Trường, Bình Giang, Hải Dương, sinh ngày 9/11/2013, tim bẩm sinh phức tạp

Chị ơi em vừa gửi ảnh vào mail, up giúp em với ạ. Có bs H để ý thì tốt quá rồi ạ, em vẫn cứ giữ liên lạc với bà, có gì sẽ báo cáo ạ

103
0
0

pippi784

Trả lời: Bé Lê Mạnh Trường, Bình Giang, Hải Dương, sinh ngày 9/11/2013, tim bẩm sinh phức tạp

Em xin cập nhật tình hình bé Trường ạ, sáng nay bà và mẹ đưa con lên khám, sang đH Y siêu âm tim xong thì quay về BM gặp anh H, con bị APSO nặng, a H bảo nặng lắm và lắc đầu, anh dặn về cố gắng chăm sóc khi nào được đủ 10 kg thì lên khám lại, lúc đấy mới tính can thiệp gì được. Em nghe mà buồn quá vì thằng bé tội lắm, 10 tháng mà mới được 4 kg thôi, bao giờ mới lên nổi 10. Suốt mấy tháng vừa rồi toàn nằm viện Hải Dương vì viêm phổi, giờ phổi đỡ rồi nhưng họng thì viêm nặng vì bị ăn xông lúc nằm viện. Em ra đợi cho bà cháu nó lên xe rồi mới rút quân, cũng ko dám nói gì sợ bà nó buồn, chỉ dặn về cho uống thuốc bổ với chăm sóc tránh nó bị ốm thôi. Mẹ nó thì ngờ nghệch chậm chạp lắm, không có bà thì ko lo nổi cho con

Tranh thủ chụp được vài tấm đây ạ (có cái kết quả siêu âm tim em chụp
mà ko hiểu sao up lên cứ bị lỗi)

Mẹ con bà cháu, mẹ nó cứ ngây ngây thế đấy ạ

Hiếm hoi lúc bạn ấy cười :)

Bảo hiểm của bé

Chứng nhận hộ nghèo

Giấy ra viện ở Hải Dương