Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

125
0
0
Con gái em bị ráy tai khô. Bình thường cho que ngoáy tai có đầu bông gòn vào thì chẳng bao giờ lấy được ráy tai cả. 1 lần đi bác sĩ khám mũi họng, bsi khám tai và lấy ra 1 cục ráy tai bằng cái lấy ráy tai nhôm í ạ. Mấy hôm nay con em hay cho tay vào tai ngoáy ngoáy, chắc là ngứa. Và bình thường bé cũng thích được ngoáy tai (lúc mẹ ngoáy tai thì nằm im). Em định lại cho nó đến bác sĩ lấy ráy tai tiếp nhưng được khuyên là không nên. Trẻ tự đùn ráy tai ra :(.

Bình thường thỉnh thoảng em cũng nhỏ 1 2 giọt nước muối vào lỗ tai bé. SAu đó cho que bông tai vào thì cũng chỉ làm ướt que bông tai chứ chẳng lấy được gì. Các chị tư vấn cho em với ạ

431
0
0

luongtam

Con gái em bị ráy tai khô. Bình thường cho que ngoáy tai có đầu bông gòn vào thì chẳng bao giờ lấy được ráy tai cả. 1 lần đi bác sĩ khám mũi họng, bsi khám tai và lấy ra 1 cục ráy tai bằng cái lấy ráy tai nhôm í ạ. Mấy hôm nay con em hay cho tay vào tai ngoáy ngoáy, chắc là ngứa. Và bình thường bé cũng thích được ngoáy tai (lúc mẹ ngoáy tai thì nằm im). Em định lại cho nó đến bác sĩ lấy ráy tai tiếp nhưng được khuyên là không nên. Trẻ tự đùn ráy tai ra :(.

Bình thường thỉnh thoảng em cũng nhỏ 1 2 giọt nước muối vào lỗ tai bé. SAu đó cho que bông tai vào thì cũng chỉ làm ướt que bông tai chứ chẳng lấy được gì. Các chị tư vấn cho em với ạ
Một số người có ráy tai khô nhưng không thành lớp mỏng (kiểu như vảy gầu) thì có thể tự bong mà thành cục khô thì vẫn nên đi lấy ráy tai (ở bác sĩ nhé) mỗi khi có cục ráy tai xuất hiện. Nếu không thì ảnh hưởng đến khả năng nghe đấy.

125
0
0
Một số người có ráy tai khô nhưng không thành lớp mỏng (kiểu như vảy gầu) thì có thể tự bong mà thành cục khô thì vẫn nên đi lấy ráy tai (ở bác sĩ nhé) mỗi khi có cục ráy tai xuất hiện. Nếu không thì ảnh hưởng đến khả năng nghe đấy.
Tuân lệnh ạ, em sẽ đưa Nhím đi khám. Ah chị ơi, em thấy người ta có bán cái đèn soi tai mũi họng cho gia đình, kèm cả cái lấy ráy tai. Chắc ko nên dùng chị nhỉ, tại em sợ mình lấy ko khéo thì đụng màng nhĩ thì :(

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ðề: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam tư vấn ạ

chị Lương tâm ơi, cho em hỏi con nhà em được 19 tháng mà mới có 8 cái răng, nhưng nó vẫn chén mọi thứ bình thường bằng 8 cái răng và lợi. Có sợ là thiếu can xi nên răng mãi không mọc thêm không, chiều cao cháu có vẻ nhỉnh hơn sơ với bạn bè cùng lứa.
Thêm nữa, con nhà em bị nóng trong, mọc các nốt bấm thì nước trắng chảy ra, em không biết gọi là gì vì chính bản thân em cũng bị nhưng cứ ăn nhiều đồ mát hoặc về mùa đông là hết. Vấn đề ở chỗ là con nhà em không chịu uống trà Hip, các loại trà thảo mộc làm mát mà chỉ nước trắng ( đun sôi để nguội), quấy bột sắn cho nó ăn thì nó chỉ ăn ví dụ vài miếng rồi cương quyết cự tuyệt. Hiện tại em cho nó tắm bằng mướp đắng hàng ngày. Bác có chiêu nào mách em với, em đội ơn bác nhiều!

431
0
0

luongtam

chị Lương tâm ơi, cho em hỏi con nhà em được 19 tháng mà mới có 8 cái răng, nhưng nó vẫn chén mọi thứ bình thường bằng 8 cái răng và lợi. Có sợ là thiếu can xi nên răng mãi không mọc thêm không, chiều cao cháu có vẻ nhỉnh hơn sơ với bạn bè cùng lứa.
Thêm nữa, con nhà em bị nóng trong, mọc các nốt bấm thì nước trắng chảy ra, em không biết gọi là gì vì chính bản thân em cũng bị nhưng cứ ăn nhiều đồ mát hoặc về mùa đông là hết. Vấn đề ở chỗ là con nhà em không chịu uống trà Hip, các loại trà thảo mộc làm mát mà chỉ nước trắng ( đun sôi để nguội), quấy bột sắn cho nó ăn thì nó chỉ ăn ví dụ vài miếng rồi cương quyết cự tuyệt. Hiện tại em cho nó tắm bằng mướp đắng hàng ngày. Bác có chiêu nào mách em với, em đội ơn bác nhiều!
Uống canxi cho răng mọc đi thôi. 8 cái răng thì chỉ bằng trẻ 12 tháng thôi:sad:
Các nốt có nước mọc ở đâu?

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Uống canxi cho răng mọc đi thôi. 8 cái răng thì chỉ bằng trẻ 12 tháng thôi:sad:
Các nốt có nước mọc ở đâu?
cám ơn chị đã tư vấn cho em.
Nghe chị nói, em thực sự thấy hoảng vì em vẫn nghĩ cháu chậm mọc răng chứ không nghĩ là cháu thiếu canxi. Em đúng là chủ quan quá.
Chị ơi, chị có thể tư vấn nên uống thuốc gì không ah.
Mong tin chị.

420
0
0

Sông Cấm

Luong tam oi, cho minh hoi voi thang cu nha minh 7 thang ruoi roi ma chua moc cai rang nao nhu the co fai thieu canxi khong nhi, co nen cho be uong can xi khong, neu uong thi co fai cho di kham bac si de duoc chi dan khong.

455
0
0

Meyeuconhat

Chị Luongtam ơi, e hỏi nhờ chị chút với: Bé con nhà em gần 3T rồi mà ko chịu ăn cơm, chỉ ăn mỗi cháo, sữa+ sữa chua, hoa quả ko. Con e rất hay "ghê mồm", ko biết e dùng từ như thế có đúng ko nhưng nhìn ai ăn cái gì là ọe ọe chực nôn ra, nếu ko kéo con e đi chỗ khác hay bật tivi cho xem là nôn hết. E sắp cho con e đi nhà trẻ nên hơi lo, sợ đi nhìn các bạn ăn là cũng nôn hết. Chị chỉ giúp em phải ntn giờ ah, em cám ơn chị trước nhé.

431
0
0

luongtam

Chị Luongtam ơi, e hỏi nhờ chị chút với: Bé con nhà em gần 3T rồi mà ko chịu ăn cơm, chỉ ăn mỗi cháo, sữa+ sữa chua, hoa quả ko. Con e rất hay "ghê mồm", ko biết e dùng từ như thế có đúng ko nhưng nhìn ai ăn cái gì là ọe ọe chực nôn ra, nếu ko kéo con e đi chỗ khác hay bật tivi cho xem là nôn hết. E sắp cho con e đi nhà trẻ nên hơi lo, sợ đi nhìn các bạn ăn là cũng nôn hết. Chị chỉ giúp em phải ntn giờ ah, em cám ơn chị trước nhé.
Con em biịvậy là do tâm lý thôi. Có khi đi nhà trẻ lại hết. Tuy nhiên thời gian đầu vẫn bị vậy là khó tránh khỏi.

251
0
0

Me Mickey

Bác ơi em hỏi bác tẹo. Mickey nhà em 1 tuổi không bú mẹ, 1 tháng hết gần 4 hộp sữa to, bột ngày ăn 3 bữa đủ rau đủ thịt, thay đổi món ăn đều, đi ngoài tốt không táo bón, thế mà mấy tháng nay không tăng lạng nào. Đẻ ra 3kg, tháng đầu tăng 1.4kg, tháng 2 tăng 1kg, dưng mà bây giờ chỉ được 8.5kg hơi bị còi, em có nên cho con uống thuốc bổ không (ăn uống vẫn ngon miệng không lười ăn). Nó chẳng ăn sữa chua, chỉ ăn váng sữa thôi, theo bác em nên bổ sung thêm gì trong khẩu phần ăn hoặc thuốc uống. Cám ơn bác nhiều và chờ lời khuyên của bác.

210
0
0

mequoctrung

Chị cho em hỏi, con nhà em béo thế, chắc là thấp giống bố chị ạ, em đang định cho con uống thêm calcium cho phát triển chiều cao, liệu như thế có được không chị? Hay là phải được sự chỉ định của bác sĩ?

455
0
0

Meyeuconhat

Con em biịvậy là do tâm lý thôi. Có khi đi nhà trẻ lại hết. Tuy nhiên thời gian đầu vẫn bị vậy là khó tránh khỏi.
E cảm ơn chị nhé. E cứ lo mãi, lúc cả nhà ăn cơm là phải cho con ra phòng khác xem tivi :smiling:

610
0
0

MinhMinh

Chị Luong tam ơi! Cu con nhà em năm nay 9 tuổi, độ 1 tháng nay 2 bàn tay của cháu bị bong da ra chị ạ. Cháu không đau, không ngứa. Cháu bị làm sao thế ạ? em cần phải chữa cho cháu thế nào ạ? Mong chị giúp em! Em cám ơn chị ạ!

431
0
0

luongtam

Chị Luong tam ơi! Cu con nhà em năm nay 9 tuổi, độ 1 tháng nay 2 bàn tay của cháu bị bong da ra chị ạ. Cháu không đau, không ngứa. Cháu bị làm sao thế ạ? em cần phải chữa cho cháu thế nào ạ? Mong chị giúp em! Em cám ơn chị ạ!
Chị cũng đang bị như vậy, cả tay và chân luôn. Chắc không sao đâu.

42
0
0

ME KEANU

Bác ui!

Nhóc nhà em 20 tháng rồi, em ko lăn tăn vụ cân nặng của nó đâu nhưng dạo này thấy nó output 2-3 lần/ngày nên em muốn hỏi bác xem thực đơn của nó thế này thì có ổn ko:

Thịt cá thì em ước chừng vẫn khoảng 1-1,5 lạng/ ngày, rau thì cắt nhỏ, ăn trước bữa cho nó đỡ nhè.... vẫn 2 bữa mặn, 1 bữa ngọt, xúc j ăn nấy, no hoặc ko thích thì ko cho đút, ngày ngày đều đều 3-4 hộp/lọ bữa ăn phụ như sinh tố bơ, chuối, váng sữa, phomai, sữa chua (riêng sữa chua thì ngày 2 hộp) ngày được 200-300ml sữa tươi hoặc nước cam/chanh/ đậu nành/đậu đen nữa ....Em thấy nó ăn thế trộm vía là được...mà chả biết nó đi đằng nào cả...

Em có nên cho nó đi xét nghiệm phân và nước tiểu ko cả nhà vì nghe nói là có thể dưỡng chất ko hấp thụ hết nên xét nghiệm mấy thứ này để tìm cách ...Nhưng mà nếu xét nghiệm ra vấn đề thì em cũng chả biết bù cho nó ăn j nếu như thực đơn của nó cần rút bớt cả...

Ùi, mà em quên mất, nó được 84cm và 10,6kg, 15,5 cái răng rồi ạ!Em mới cho nó uống 13 gói Zinkid cách đây 3 tháng bác ạ....Bi h có cần bổ sung j thêm ko bác?

Mà nếu bác có bảo phải mang đi xn thì em lại qua chỗ bác "ăn vạ" bác đấy, bác nhé!:48:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
431
0
0

letuanninh

bình thường ko vấn đề gì ....!thiếu vtm c mà bổ xung thêm vtm c cho cháu..!

39
0
0

methangcun

chị luongtam oi cho em hỏi bé nhà em được 20 tháng rồi mà mới được có 9,5kg thôi. bé vẫn ăn ngày 3-4 bữa cháo. cháo thi em ninh ăn cả ngày còn thức ăn thì em đổi bữa. ngày ăn 3 loại thức ăn. thức ăn thì em bam nhuyen cung rau xanh roi nau chin cung chao cho an. trc day thi 1 ngay be uong dc khoang 3-400ml sua nhung gan day be uong dc it lam. khoang 200ml/1 ngay. nho chi cho em biet khau phan an cua be voi nhe,\. cam on chi nhieu :cstt09: