(MS108/CN) 28.8.2008 - Trợ giúp bé Duyên 11 tháng ở Cầu Họ, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh bị bỏng nặng do nhúng tay vào nồi nước

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
ALnML
28/08/2008, 03:46 PM
Hôm nay Thỏ Bông mộc miên vào gửi gia đình Lan Anh bị bỏng. Chi lại gặp một trường hợp như sau:

Chị ơi trường hợp này mà em nhìn ko cầm đưoc nước mắt.

Mẹ Trần Thị Hồng sinh năm 1980
con gái Lê Thị Mỹ Duyên sinh ngày 15.10.2007
Hai bố mẹ làm công nhân xí nghiệp gạch Câù Họ - Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh.
Cả hai bố mẹ phải đi làm nên gửi hàng xóm trông hộ. Vì khồng để ý nên con bò xuống bếp nhúng tay vào nồi nước chè xanh vừa đun, nóng quá hất tay ra thì nồi nước đổ bỏng cả tứ chi và vùng ngực. Nặng nhất là tay phải.
Bé đã nằm viện gần 2 tháng , phẫu thuật qua 5 lần và còn phải nhiều lần nữa.
Em đã nói chuyện với bác sĩ Diệp, bs điều trị cho con. Bác sĩ nói phải cố gắng nhiều lắm mới hồi phục được bàn tay phải vì bàn tay này gần như luộc chín, các cơ và khớp đã co lại. Lúc em vào thì con khóc khản cả tiếng , khi nhìn thấy bóng áo trắng bác sĩ khóc ngay.
Từ lúc vào đây dù có bảo hiểm nhưng đã chi 55 tr rồi. Hiện bố về làm để lo tiền tiếp và trông chị học lớp 2. Ra trông bé có bà hàng xóm trông bé và làm bé bị bỏng.
Con không ăn được gì và chỉ ti mẹ mà thôi. Mẹ cứ nói đến con là khóc.
Em đã thay mặt Hội quán trợ giúp gia đình bé 1000K. Hỗ trợ tiền ăn và ở viên cùng các thuốc men phải mua thêm ngoài. Dặn dò mẹ bé cách có sữa cho con bú.

Bé hiện đang nằm ở khoa phục hồi chức năng - Bệnh viện Bỏng TW
28/08/2008, 11:00 PM
Trời ơi , sao mà khổ thân bé thế, mình mới đọc mà đã chảy nước mắt nữa là mẹ bé . Mình nhờ HQ gửi hộ mình 200k cho bé nhé,mai mình sẽ CK . Cám ơn HQ
29/08/2008, 09:22 AM
Em xin ủng hộ cho bé 100K nhé. Chiều nay em sẽ chuyển cho chị Loan.
29/08/2008, 10:51 AM
Chị ơi, bé hiện nằm ở phòng nào, bệnh viện nào? có thể đến thăm bé được không ạ? em cảm ơn chị.
29/08/2008, 01:25 PM
Em à bé nằm khoa phục hôi - BV Bỏng - Hà Nôi em ạ
Ngày 29.08 nhận từ Tk...số tiền 100K của meminhmin
02/09/2008, 06:26 PM
Chị ơi, bé hiện nằm ở phòng nào, bệnh viện nào? có thể đến thăm bé được không ạ? em cảm ơn chị.

Bạn ơi, bé nằm phòng 232, khoa Phục hồi, bệnh viện Bỏng Trung ương. Điện thoại của mẹ bé là 01697481223. Mẹ nó có thời gian đến thăm bé với nhé. Bé trông thương lắm.
03/09/2008, 03:34 PM
Con chưa ổn lắm mà mẹ cứ muốn cho con về. Bởi vì con chỉ ăn đc cháo ko do ko có máy xay. Sữa ngoài ko uống. Mai Thỏ bông vào xem xét tình hình thế nào nghĩ cách giúp chứ ko bé quá bé về tay dính vào ng mất (icon buồn)
Ngày 01.09 nhận từ TK số tiền 100k của mẹcunbebong
03/09/2008, 04:27 PM
Khổ thân mình quá, kỳ cạch cả chiều mới post được. :Crying:

Chào cả nhà, hôm nay mình vừa điện thoại cho BS.Điệp (BS theo dõi trực tiếp trường hợp của bé), chị ấy thông báo rằng gia đình bé đang xin cho bé về với lý do ở đây không đủ điều kiện kinh tế để lo cho bé. Mình lo quá nên điện thoại cho mẹ bé, mẹ bé bảo một phần là thế, một phần là không có máy xay sinh tố nên không làm được cháo cho bé ăn, bé không chịu ăn gì nên về để bồi bổ thêm. Tuy nhiên bác sỹ nói là ở bệnh viện sẽ tốt hơn nhiều, vì nếu không cẩn thận và không biết cách băng bó các ngón tay ở bàn tay phải sẽ bị dính liền nhau, về sau sẽ không phục hồi được và có nguy cơ nhiễm trùng ở các chỗ bỏng khác nữa.
Mình thì thấy rằng mẹ bé chưa nhận thức được những nguy cơ của bé, cộng lại việc ở bệnh viện quá lâu (hôm nay là tròn 2 tháng) nên oải quá rồi. Mình cũng đã động viên và mẹ bé nói sẽ suy nghĩ. Mai mình sẽ vào để xem tình hình cụ thể. (Hôm nay bận việc cơ quan + Thỏ bông đang bị hắt hơi sổ mũi :(.
Alo các mẹ ơi, mẹ nào có cái máy xay sinh tố không dùng nữa không, có thể cho mình mượn để mang vào cho mẹ bé để mẹ bé nấu cháo cho bé, mình tiết kiệm một tý đỡ phải mua, ah lát nữa mình thử vào mục thanh lý đồ cũ xem có cái nào không nhỉ?
03/09/2008, 10:24 PM
Loan ơi, hôm nay mình mới chuyển đc tiền, đi lại quên thẻ nên phải vào NH để viết giấy chuyển . ND là Lê GIang Hương chuyển cho Ngô Phương Loan nhé . Nếu chưa nhận được thì báo mình để mình KT lại . Cám ơn Loan nhiều .

@ Thỏ bông Mộc miên : Để mình hỏi mượn mẹ mình rồi gọi cho bạn nhé , tại bây giờ mới thấy nên mình chưa gọi cho mẹ mình đc . Nhưng nhà mẹ mình bên Gia Lâm cơ mà mai mình lại có việc bận nên ko sang lấy đc , phải chiêu tối OX đi làm về mới nhờ rẽ qua mang về Phan Chu Trinh cho mình . Vậy mẹ nó có thể chờ mình đc ko ? Nhưng nhớ dặn mẹ bé đừng về đấy nhé . Hoặc ko thì t6 mình cố thu xếp mang vào viện cho mẹ bé đc
04/09/2008, 10:10 AM
Loan ơi, hôm nay mình mới chuyển đc tiền, đi lại quên thẻ nên phải vào NH để viết giấy chuyển . ND là Lê GIang Hương chuyển cho Ngô Phương Loan nhé . Nếu chưa nhận được thì báo mình để mình KT lại . Cám ơn Loan nhiều .

@ Thỏ bông Mộc miên : Để mình hỏi mượn mẹ mình rồi gọi cho bạn nhé , tại bây giờ mới thấy nên mình chưa gọi cho mẹ mình đc . Nhưng nhà mẹ mình bên Gia Lâm cơ mà mai mình lại có việc bận nên ko sang lấy đc , phải chiêu tối OX đi làm về mới nhờ rẽ qua mang về Phan Chu Trinh cho mình . Vậy mẹ nó có thể chờ mình đc ko ? Nhưng nhớ dặn mẹ bé đừng về đấy nhé . Hoặc ko thì t6 mình cố thu xếp mang vào viện cho mẹ bé đc

Vâng em và Chi vừa trao đổi chị mượn đc tốt quá đỡ phải mua.
Chi hôm nay sẽ vào trong viện để giữ mẹ con họ lại và xem có giúp đc gì ko ạ. Có gì chị trao đổi với Chi chị nhé...0913506489. Cảm ơn chị nhiều.

Ngày 03.09 nhận từ TK..GH số tiền 200K của Mehuungo
04/09/2008, 11:14 AM
Em vừa cùng với bạn vào thăm bé Duyên đúng lúc con đang tập. Mỗi khi cô y tá (điều dưỡng?) nắn bóp, con đau lắm, khóc ré lên, nước mắt ràn rụa, nhưng xong rồi thì lại toe toét cười:LoveStruc:. Tay trái thì có thể cầm được đồ chơi, nhưng tay phải, sẹo sưng lên to lắm, giữa các kẽ ngón tay bác sĩ phải kẹp băng y tế để không dính vào nhau, dù các ngón tay đã biến dạng, sưng phồng. Con 10 tháng rưỡi mà chỉ nặng độ trên 6kg, bé xíu, nhưng trộm vía cũng nghịch lắm, mọc 4 cái răng rồi, dụi đầu vào trán cứ cười khanh khách. (Có vẻ mến em ghê:LoveStruc:, cho bế suốt, không lạ lẫm gì!)

Mẹ thì gầy khô, chả có mấy sữa cho con bú:Sad:.

Giờ có bà bé ở trông cùng với mẹ, mỗi ngày cả mẹ và bà mất 45k tiền nội trú:Sad: Hixxxx...Em đã dặn mẹ cố gắng ở lại, đừng cho con về. Mẹ bé đồng ý rồi, nhưng xem chừng khó khăn quá:Sigh:!

Bữa nay em tặng bé 200k (100k của bạn:LoveStruc:) và một gói bánh ngon ơi là ngon của "Dì bé". Vì vội quá nên không mua được đồ chơi cho con. Mẹ nào vào thăm thì mua cho con cái xúc xắc hoặc món đồ gì đó nhé!
04/09/2008, 04:20 PM
Chào cả nhà,

Mình đã vào viện sáng nay (chắc là sau mẹ tyruoi một chút, không thấy mẹ bé nói gì về việc mẹ tyruoi cũng đến, hơi buồn:Sick:). Tuy nhiên, nhìn con hôm nay thấy yên tâm hơn rất nhiều; cười toe toét, nhìn thấy bác sỹ không còn khóc nữa. Mẹ bé cũng đồng ý ở lại để điều trị cho con và gửi lời cảm ơn các mẹ trong HQ. Em thấy mẹ bé cũng đã chịu khó uống sữa để có sữa cho con.

Em mua cho mẹ bé 5 hộp sữa ông Thọ và thay mặt hội quán giúp cho mẹ bé 1000K cho việc chi tiêu trong 1 tuần tới.

Ngày mai chị Giang mẹ huungo sẽ mang máy xay sinh tố và gạo xay cho mẹ bé nấu cháo cho bé. Em cảm ơn chị.

Em lạc đề một chút, hôm nào em vào bác sỹ Điệp cũng lại thông báo có trường hợp đáng thương và hoàn cảnh khó khăn. Thấy mình nhiều lúc bất lực quá, thôi sẽ cố tiết kiệm tiền của riêng mình và của hội quán để giúp được càng nhiều bé càng tốt. Các bé thật tội nghiệp quá.
04/09/2008, 04:27 PM
Hôm nay Thỏ Bông mộc miên vào gửi gia đình Lan Anh bị bỏng. Chi lại gặp một trường hợp như sau:

Chị ơi trường hợp này mà em nhìn ko cầm đưoc nước mắt.

Mẹ Trần Thị Hồng sinh năm 1980
con gái Lê Thị Mỹ Duyên sinh ngày 15.10.2007
Hai bố mẹ làm công nhân xí nghiệp gạch Câù Họ - Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh.
Cả hai bố mẹ phải đi làm nên gửi hàng xóm trông hộ. Vì khồng để ý nên con bò xuống bếp nhúng tay vào nồi nước chè xanh vừa đun, nóng quá hất tay ra thì nồi nước đổ bỏng cả tứ chi và vùng ngực. Nặng nhất là tay phải.
Bé đã nằm viện gần 2 tháng , phẫu thuật qua 5 lần và còn phải nhiều lần nữa.
Em đã nói chuyện với bác sĩ Diệp, bs điều trị cho con. Bác sĩ nói phải cố gắng nhiều lắm mới hồi phục được bàn tay phải vì bàn tay này gần như luộc chín, các cơ và khớp đã co lại. Lúc em vào thì con khóc khản cả tiếng , khi nhìn thấy bóng áo trắng bác sĩ khóc ngay.
Từ lúc vào đây dù có bảo hiểm nhưng đã chi 55 tr rồi. Hiện bố về làm để lo tiền tiếp và trông chị học lớp 2. Ra trông bé có bà hàng xóm trông bé và làm bé bị bỏng.
Con không ăn được gì và chỉ ti mẹ mà thôi. Mẹ cứ nói đến con là khóc.
Em đã thay mặt Hội quán trợ giúp gia đình bé 1000K. Hỗ trợ tiền ăn và ở viên cùng các thuốc men phải mua thêm ngoài. Dặn dò mẹ bé cách có sữa cho con bú.

Bé hiện đang nằm ở khoa phục hồi chức năng - Bệnh viện Bỏng TW
em muốn gửi cho cháu tiền thì gửi theo tK nào hả chị
04/09/2008, 04:53 PM
Mai mình vào mình sẽ mang 1 ít đồ chơi vào cho bé .
05/09/2008, 05:27 PM
Loan và TBMM ơi,đáng nhẽ hôm nay mình vào viện mang cho bé Duyên cái máy xay và cháo xay nhung vì có việc đột xuất của CQ nên ko đi được . Sáng mai mình sẽ mang vào sớm vậy . Thấy áy náy quá nhưng việc khẩn của công ty nên ko dám bỏ . Mai mình vào xong về sẽ post bài báo cáo nhé . Cám ơn hai mẹ
06/09/2008, 10:17 AM
em muốn gửi cho cháu tiền thì gửi theo tK nào hả chị

Chi Loan
Ngân hàng Ngoại thương Việt Nam - Vietcombank
Số Tài khoản : 0011000871618
Ngô Thị Phương Loan
06/09/2008, 01:23 PM
Sáng nay mình đã mang máy xay và gạo xay vào viện cho bé Duyên . Lúc mình vào thì mẹ bé đang nẹp tay cho bé nên bé khóc ngằn ngặt, trông thương lắm, một lúc sau thì thấy tươi tỉnh hơn. Mẹ bé nói mấy hôm nay bé đỡ khóc nhiều. Mỗi tồi là còi quá , hỏi mẹ bé thì thấy nói ngoài ti mẹ bé chỉ ăn thêm 3 chén nhỏ cháo trắng /ngày . Mình có hứong dẫn mẹ bé cách xay thịt và rau cho vào cháo cho bé ăn .
Sáng nay mưa quá mà mình lại đi xe buýt nên ko mua được đồ choi cho bé , mình cũng tặng thêm bé 200k.

Mình có hỏi thăm việc nghỉ ko lương của mẹ bé thì thấy mẹ bé nói nếu nghỉ lâu quá thì phải đóng tiên bảo hiểm cho xi nghiệp . Mình ko làm nhà nước nên ko hiểu lắm vụ bảo hiểm này . Mình cứ nghĩ nghỉ ko lương thì chỉ ko được nhận lương thôi chứ , chứ lại còn phải đóng tiền bảo hiểm nữa , mà ko phải là 20% tiền lương đâu mà phải đóng hơn thế . Có mẹ nào biết việc này vào giúp mẹ bé với . Cám ơn các mẹ nhiều
06/09/2008, 01:50 PM
Sáng nay mình đã mang máy xay và gạo xay vào viện cho bé Duyên . Lúc mình vào thì mẹ bé đang nẹp tay cho bé nên bé khóc ngằn ngặt, trông thương lắm, một lúc sau thì thấy tươi tỉnh hơn. Mẹ bé nói mấy hôm nay bé đỡ khóc nhiều. Mỗi tồi là còi quá , hỏi mẹ bé thì thấy nói ngoài ti mẹ bé chỉ ăn thêm 3 chén nhỏ cháo trắng /ngày . Mình có hứong dẫn mẹ bé cách xay thịt và rau cho vào cháo cho bé ăn .
Sáng nay mưa quá mà mình lại đi xe buýt nên ko mua được đồ choi cho bé , mình cũng tặng thêm bé 200k.

Mình có hỏi thăm việc nghỉ ko lương của mẹ bé thì thấy mẹ bé nói nếu nghỉ lâu quá thì phải đóng tiên bảo hiểm cho xi nghiệp . Mình ko làm nhà nước nên ko hiểu lắm vụ bảo hiểm này . Mình cứ nghĩ nghỉ ko lương thì chỉ ko được nhận lương thôi chứ , chứ lại còn phải đóng tiền bảo hiểm nữa , mà ko phải là 20% tiền lương đâu mà phải đóng hơn thế . Có mẹ nào biết việc này vào giúp mẹ bé với . Cám ơn các mẹ nhiều

Chính xác là đóng 20% của lương cơ bản cho bảo hiểm XH. Mẹ bé nói đúng đấy chị à. Nghỉ không lương, không được hưởng lương. NGoài ra thời gian mình nghỉ không lương Cơ quan kg đóng bảo hiểm cho mình đâu . Mà mình phải tự đóng hết đóng cả phần của mình và phẩn của công ty luôn.
08/09/2008, 08:40 AM
Chị Loan ơi em đã gửi tiền ủng hộ cháu bé, của ít lòng nhiều, nhờ chị chuyển giúp em. TK em chuyển ...357285 chị Ktra hộ em với nhé
13/09/2008, 06:45 AM
Chị Loan ơi em đã gửi tiền ủng hộ cháu bé, của ít lòng nhiều, nhờ chị chuyển giúp em. TK em chuyển ...357285 chị Ktra hộ em với nhé

Chi Loan oi, chi chuyen giup em 300K giup do gia dinh be Duyen voi a. Toi nghiep qua moi chua den 1 tuoi da phai chiu bao dau don. Mong be duoc phau thuat ket qua tot dep
15/09/2008, 08:48 PM
Ngày 08.09 nhận từ TK...7285 số tiền 100K của susu1811
Ngày 08.09 nhận của Hạnh nguyễn số tiền 350K
Ngày 13.09 nhạn của memiu số tiền 300K

Ngày 13.09 Hội quán đến tặng quà bệnh nhân nhỉ viện bỏng hacunlinh đã thay mặt HQ gửi mẹ bé Duyên số tiền 1tr để mua thuốc và ăn ở trong những ngày ở bệnh viện.
24/09/2008, 01:44 PM
Chị ơi, cho em hỏi nhờ là bé còn ở trong viện ko và bên mình muốn nhờ HQ gửi tiền giúp đỡ bé có được ko?
30/09/2008, 12:51 PM
Cảm ơn các bạn bé Duyên đã xuất viện. Hội quán có nhắn khi bé lên tái khám sẽ liên lạc cùng Hội quán. :LoveStruc:

26/09/08 H810.0034 + 100,000.00 Luong Nhat Minh/ Ung ho ban. Le Thi My Duyen/ ID wtt: Mebibi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.