(MS130/CN) 10.12.2008 - Bé Hạnh - Mê Linh, Hà Nội

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
tat_ca_cho_con
10/12/2008, 10:11 AM
Em không biết là trường hợp này có khẩn cấp hay cần phải cứu trợ không nhưng đọc qua thấy xót xa quá. Rồi tương lai bé Hạnh sẽ đi về đâu?
Nếu đã có topic về bé gái này rùi thì Mod xóa đi giúp tớ nhé.
-------------------------------------------------------------------------------------
Mồ côi vì mẹ bị giết hại

Ngôi nhà ngói trước có hai mẹ con, giờ còn một mình bé Hạnh sống với nỗi sợ hãi. Người mẹ còn trẻ, cần cù nuôi con đã bị sát thủ mới 14 tuổi ra tay giết hại dã man chỉ vì 3 chiếc xoong nhôm. Hạnh trở thành đứa trẻ cô quạnh.
>>Học sinh lớp 8 giết người vì ba cái nồi nhôm

Khá nhỏ nhắn, vóc dáng chỉ bằng đứa bé lớp 2, trông Hạnh gày gò, ngồi bó gối trên giường. Đã 13 tuổi nhưng cô bé mới chỉ học đến lớp 5 trường làng. Đôi mắt đẹp nhưng chất chứa một nỗi buồn sâu thẳm khiến cho người đối diện cảm nhận cô bé già hơn tuổi. Từ ngày mẹ mất, Hạnh trở thành đứa trẻ hay khóc. Nước mắt luôn nhạt nhòa trên gương mặt ngây thơ.

Bây giờ, người cưu mang Hạnh là bà ngoại đã vào tuổi xưa nay hiếm. Hai bà cháu cặm cụi nuôi nhau rau cháo qua ngày từ khi chị Hiền mất. Nhìn cháu khổ, người bà 76 tuổi cũng rơi nước mắt. Bà không ngờ, cuộc đời vốn đã không “lành lặn” của cô con gái thứ hai, giờ lại càng đau đớn hơn. Nước mắt bà rơi nhiều cùng với nước mắt của đứa cháu gái không cha, mẹ. Sinh được 5 người con, bà thương nhất chị Huệ vì tính cần cù, chăm chỉ.

Căn nhà cấp 4 lợp ngói của mẹ con Hạnh giờ quạnh vắng.
Căn nhà cấp 4 lợp ngói của mẹ con Hạnh giờ quạnh vắng. Bà Nguyễn Thị Nghê, ở thôn Gio Nhân Hạ, xã Tiền Phong, Mê Linh, Hà Nội, phải sang sống và chăm sóc cháu ngoại thay con gái.

Cũng khá xinh xắn nhưng trời không ban cho chị Hiền một tấm chồng. Sinh ra bé Hạnh từ một mối tình với người đàn ông cùng xã Tiền Phong, Mê Linh, Hà Nội. Dạo đó, biết anh này có vợ nhưng nghe lời ngon ngọt, bảo chị đẻ một đứa con trai sẽ chăm sóc cho hai mẹ con chu đáo, chị đã nghe theo. Hạnh ra đời, không như mong muốn của người đàn ông đó. Cô bé không được bố nhìn nhận. Chị Hiền một nách nuôi con trong sự dèm pha, miệt khinh của xóm làng.

Mặc cho dị nghị, chị sớm hôm chạy chợ nuôi bé Hạnh, chăm sóc cả khi những lúc trái nắng trở trời. Hai mẹ con sớm tối ở trong một căn nhà rộng chừng 10 m2 được dựng tạm bợ. Chị quyết định ở vậy nuôi con. Người phụ nữ trẻ làm đủ mọi nghề để kiếm sống từ phụ nề, buôn đồng nát, bán hoa tươi… mùa nào thức nấy. Thiếu thốn tình thương của người cha, bé Hạnh được mẹ bù đắp gấp đôi. Cô bé khá quấn quýt bên mẹ.

Tai họa ập đến vào một buổi tối ngày 12/10. Tối hôm đó, chị Hiền đi chạy chợ về mệt nên nằm thiếp đi trên giường, bé Hạnh theo một số anh chị trong thôn đi xem văn nghệ. Chị để cửa hờ đợi con. Trong lúc đang mơ màng, chị nghe thấy tiếng động ngay dưới chân giường. Tiếng xoong va vào nhau kêu loảng xoảng. Chưa kịp tìm hiểu xem sự việc thế nào, chị bị Nguyễn Văn Tú , mới 14 tuổi, nhà ngay sát cạnh rìu bổ tới tấp. Chị không thể kêu được. Người phụ nữ bất hạnh tử vong sau đó với nhiều vết thương trên người.

Nghe người lớn nói mẹ bị chém, bé Hạnh khóc ngất. Cô bé gày gò kêu gào đòi mẹ. Nhiều ngày sau đó, Hạnh không ăn uống và không tin mẹ đã mất. Suy sụp tinh thần khá nặng, bé bị ngất và được đưa vào bệnh viện Phúc Yên - Vĩnh Phúc cấp cứu. Lúc tỉnh dậy, Hạnh lại khóc “mẹ về với con”, khiến những người xung quanh rơi nước mắt. Những ngày sau đó, cô bé trở nên lầm lì, ít nói và khóc liên tục. Bà ngoại cũng chỉ biết dỗ dành cháu bằng nước mắt.

Nhớ mẹ, Hạnh chỉ biết khóc.
Nhớ mẹ, Hạnh chỉ biết khóc.

Hạnh sợ căn nhà vừa là bếp, chỗ ngủ, sinh hoạt của hai mẹ con. Thương cháu, bà Nghê thành chỗ dựa duy nhất cho bé sau khi chị Hiền mất. Các bác, cậu mợ trong gia đình cũng kiến giả nhất phận, không ai chăm sóc cháu, chỉ có bà mẹ già yếu thay người con gái xấu số nuôi nấng.

Một buổi trưa, phóng viên Ngoisao.net tìm đến căn nhà hai bà cháu Hạnh ở thôn Gio Nhân Hạ, xã Tiền Phong, Mê Linh, Hà Nội. Một người họ hàng dẫn tới nhà cậu ruột của bé ở ngay đầu thôn. Hạnh nhỏ bé trong chiếc áo đồng phục không được tươm tất, chân trần, nứt nẻ chào người lạ. Trường học của bé ngay ngoài đường cái đầu thôn nên trưa nào Hạnh cũng về ăn cơm với bà và tá túc tạm bợ ở nhà cậu.

Bà Nghê vẫn chưa dịu bớt nỗi đau mất con nên khi kể chuyện, đôi mắt già nua lại rơm rớm nước mắt. Cũng giống bà ngoại, Hạnh vẫn còn vẹn nguyên nỗi nhớ thương người mẹ tần tảo. Cô bé ít nói, ngồi thu lu trên chiếc giường nhà cậu. “Từ ngày mẹ cháu mất, cháu ít nói hẳn, không còn líu lo, nhí nhảnh nữa. Thỉnh thoảng, đêm nằm ngủ gặp ác mộng, cháu giật mình, ngồi dậy và khóc nức nở, gọi mẹ”, bà Nghê vừa khóc, vừa kể về tâm trạng hoảng loạn của cháu gái sau những ngày mẹ mất.

Bà còn cho biết, bé Hạnh hay đòi mẹ. Dù đau lòng, bà vẫn phải nói với cháu rằng chị Hiền đã không còn. Hạnh lại khóc khiến người lớn cũng như đứt từng khúc ruột. Bà Nghê kể: “Miếng đất nhỏ mà tôi cho hai mẹ con dựng tạm một gian cấp 4 ở giờ chỉ có hai bà cháu sớm tối. Tôi cũng có một chút tiền nuôi cháu rau cháo qua ngày. Nói thật với các cô chú, tôi không sống được bao lâu nữa, tiền không có, chỉ lo cho cái Hạnh khổ”.

Bà lão lo là chính đáng. Không lâu sau ngày chị Huệ mất, không ai nhận nuôi bé Hạnh. Các cậu mợ bàn nhau đưa cô bé vào trại trẻ mồ côi. Hạnh khóc, van xin đừng cho cháu vào nơi đó vì buồn. Mặc dù ở căn nhà có sợ “ma”, Hạnh vẫn muốn được tá túc. Bà Nghê cũng quyết định dù khổ thế nào, vẫn sẽ thay con gái nuôi cháu, chỉ mong trời Phật thương để bà sống thêm dăm năm nữa, khi ấy Hạnh trưởng thành, tự lo được cuộc sống. Mong muốn như vậy nhưng bà vẫn lo phải có “ngân sách” để nuôi cháu.

Trong căn nhà chỉ có chiếc giường ọp ẹp và bàn thờ người mẹ xấu số của Hạnh.
Trong căn nhà chỉ có chiếc giường ọp ẹp và bàn thờ người mẹ xấu số của bé Hạnh.

Nói chuyện được một lúc, bà Nghê dẫn phóng viên sang căn nhà nơi con gái và cháu ngoại sống. Người bà già yếu bước liêu xiêu trên con đường làng. Ngôi nhà một gian nằm lọt thỏm trong các gia đình khác. Ngay sát cạnh là căn nhà của kẻ thủ ác 14 tuổi. Vào trong nơi trú ngụ của hai mẹ con Hạnh, chỉ có một chiếc giường, bếp núc, và chiếc hòm đựng thóc, gạo. Di ảnh người phụ nữ trẻ mỉm cười phúc hậu. Nhìn chị, không ai ngờ số phận người mẹ thương con hết mực lại phải sớm bỏ con giữa lúc còn xuân xanh.

Bé Hạnh thắp hương cho mẹ, khấn vái, nước mắt lại lăn dài trên hai má nứt nẻ. Đầu tóc không được gọn gàng, quần áo xộc xệch vì bà ngoại già không thể chăm chút chu đáo được. Hạnh bảo, em nhớ mẹ cồn cào. Bé muốn được mẹ nấu cho món đậu phụ sốt cà chua mà giờ không thể được.

Nỗi đau lớn nhất của cháu giờ chỉ có thể cảm nhận là bị mất mẹ. Hạnh chưa hiểu cuộc đời bé còn dài phía trước, bà ngoại đã già, cuộc sống vất vả, thiếu thốn… là những thứ bé chưa hình dung ra được.

Quang Việt
http://ngoisao.net/News/Thoi-cuoc/2008/12/3B9C7A48/
-----------------------------------------------------------------------------------------------
10/12/2008, 10:22 AM
Bạn ơi cho mình địa chỉ của bé được không ? số đthoại của mình 0912288860
10/12/2008, 10:38 AM
Bạn ơi cho mình địa chỉ của bé được không ? số đthoại của mình 0912288860
, bà Nghê (bà ngoại bé Hạnh) thôn Gio Nhân Hạ, xã Tiền Phong, Mê Linh, Hà Nội
Mình vừa liên lạc với anh Quang Việt - PV đưa tin về bé Hạnh, số của anh ấy là 0902028792, anh ấy cũng ở HN.
Rất mong có bố mẹ nào ở HN có lòng thì đến thăm bé, động viên bé dùm. Thương Hạnh quá.
10/12/2008, 02:08 PM
Mình cũng vừa đọc tin này trên ngoisao.net, định đưa lên đây thì may thấy topic này rồi. Thương bé Hạnh quá.
10/12/2008, 03:30 PM
Không bít thì thôi chứ bít rùi nhất định mình sẽ tới, cảm ơn các mẹ đã cung cấp thông tin, chờ tin mình nhé! CN sẽ lên đường.
10/12/2008, 03:31 PM
cac me a, minh ko go duoc tieng viet. minh dang lam viec o gan thon do, cac me can gi thi co the oi minh, minh qua do cung nhung ko phai T7 hay CN dau nhe. minh chua phai thanh vien cua hoi. minh lam viec tai Ban DHDA Khu do thi Cienco5, rat gan nhung minh chua duoc nghe ve truong hop cua be
10/12/2008, 03:50 PM
cac me a, minh ko go duoc tieng viet. minh dang lam viec o gan thon do, cac me can gi thi co the oi minh, minh qua do cung nhung ko phai T7 hay CN dau nhe. minh chua phai thanh vien cua hoi. minh lam viec tai Ban DHDA Khu do thi Cienco5, rat gan nhung minh chua duoc nghe ve truong hop cua be
mình vào nhầm máy của mylif
10/12/2008, 03:54 PM
Địa chỉ này ở gần nhà mình đây, mình chưa đến bao giờ nhưng chắc tìm dễ thôi, 291179 ơi, bà định đi vào giờ nào vào chủ nhật vậy? Buổi sáng thì tôi bận rồi, trừ buổi sáng ra, đi giờ nào, ngày thứ bẩy và chủ nhật thì alô cho tôi nhé?
10/12/2008, 05:51 PM
Địa chỉ này ở gần nhà mình đây, mình chưa đến bao giờ nhưng chắc tìm dễ thôi, 291179 ơi, bà định đi vào giờ nào vào chủ nhật vậy? Buổi sáng thì tôi bận rồi, trừ buổi sáng ra, đi giờ nào, ngày thứ bẩy và chủ nhật thì alô cho tôi nhé?
he..he đi nửa đêm bà bận ko ?
10/12/2008, 06:19 PM
Em ở Sài Gòn, không cách gì đi đến được, chỉ biết từ xa hỗ trợ các bác được gì thì làm thôi. Các bác đi rồi về loa lên đây cho em biết tình hình với nhé. Mồ côi mẹ lót lá mà nằm .. .thương Hạnh quá
10/12/2008, 08:48 PM
Chờ tin các mẹ đi về
10/12/2008, 11:49 PM
không biết nói gì.. xin về làm con nuôi được không các mẹ... các mẹ nào có biết thủ tục hợp pháp xin con nuôi ra sao cho em biết với nha
11/12/2008, 12:08 AM
không biết nói gì.. xin về làm con nuôi được không các mẹ... các mẹ nào có biết thủ tục hợp pháp xin con nuôi ra sao cho em biết với nha

Em không biết rõ về thủ tục nhưng hôm nọ chị dka (là luật sư) bên box Mỹ có nói về chuyện này. Nếu là chị muốn xin bé làm con nuôi thì chắc là chưa được đâu chị ạ:

http://webtretho.com/forum/showpost.php?p=2741353&postcount=9
thỏa thuận ký giữa Mỹ và VN về nhận con nuôi hết hiệu lực từ tháng 9 rồi. Hiện nay chỉ giải quyết các hồ sơ đã hoàn tất trước đó thôi.

Vì hiện nay VN mới gia nhập Công ước Hague, và Mỹ cũng đã là thành viên của công ước này nên là sẽ phải đợi để thay đổi luật cho phù hợp. Thế nên vào thời điểm này thì mẹ nó phải chờ thôi, chứ mất tiền đi hỏi luật sư rồi sau thay đổi lại phải làm lại từ đầu tốn kém đấy.
11/12/2008, 09:25 AM
Em không biết rõ về thủ tục nhưng hôm nọ chị dka (là luật sư) bên box Mỹ có nói về chuyện này. Nếu là chị muốn xin bé làm con nuôi thì chắc là chưa được đâu chị ạ:

http://webtretho.com/forum/showpost.php?p=2741353&postcount=9
Nếu mà ko nhanh chân, bé Hạnh bị gửi vào trại trẻ mồ côi thì khổ thân bé lắm. Thủ tục nhận con nuôi từ trại trẻ mồ côi cũng phức tạp hơn rất nhiều so với việc mình xin trực tiếp từ gia đình.
11/12/2008, 10:38 AM
Các mẹ ơi, cháu vẫn còn bà, hay chị em mình đóng góp mỗi người một chút bảo trợ nuôi bé hàng tháng thì tốt, chờ khi nào thủ tục ok thì chị Brian Thien nhận con về nuôi. Ko thì con lại bị cho vào trại, thương quá.:Sad:
11/12/2008, 10:48 AM
Có ai đứng ra làm đầu mối không ạ?:Smiling:
11/12/2008, 11:04 AM
Các mẹ ơi, cháu vẫn còn bà, hay chị em mình đóng góp mỗi người một chút bảo trợ nuôi bé hàng tháng thì tốt, chờ khi nào thủ tục ok thì chị Brian Thien nhận con về nuôi. Ko thì con lại bị cho vào trại, thương quá.:Sad:
Mình đồng ý với mẹ MítNem.
Theo mình được biết thì khu vực Sóc Sơn, Mê Linh và Vĩnh Phúc sẽ do mẹ 291179 làm đầu mối.
Mình sẽ hỗ trợ mẹ 291179 và các mẹ cho những hoạt động thuộc khu vực này.
11/12/2008, 11:18 AM
Mình cũng vừa đọc bài báo này. Thương Hạnh quá nên chui vào Hội quán định mở topic nhưng sợ ko được nên viết thư cho MOD_HQ, ai dè xuống dưới lại nhìn thấy topic này rồi.
Bạn nào nhận đứng ra làm đầu mối đi cho mình xin địa chỉ hay điện thoại hay số TK mình ủng hộ cho bé chút ít.
Mình được biết Tiền Phong gần Hà Nội lắm, chỉ qua hết đường cao tốc Thăng Long - Nội Bài vài km thôi.
Thương lắm con không mẹ, các mẹ ơi chúng mình cùng giúp bé nhé.
291179 ơi, bạn nhận làm đầu mối nhé?
11/12/2008, 12:14 PM
Không bít thì thôi chứ bít rùi nhất định mình sẽ tới, cảm ơn các mẹ đã cung cấp thông tin, chờ tin mình nhé! CN sẽ lên đường.

em đi giờ nào đấy? chị định chủ nhật này đi thăm nhà bà Còng. Tình hình thế này thăm ai nhỉ?
thôi em cứ đi tiền trạm xem thế nào. Về thông báo lại tình hình nhé!
Đọc mà thương rớt nước mắt!
11/12/2008, 07:45 PM
To day, hic sao ko go duoc tieng viet nhi? cac me yen tam to se thong tin som nhat nhe!
12/12/2008, 10:31 AM
Chào các chị,

Hôm qua em cũng vừa đọc bài báo về bé Hạnh xong, đôi mắt của bé cứ ám ảnh em mãi, đúng là không biết tương lai số phận bé sẽ về đâu nếu không đuợc ai quan tâm.

Có ý nghĩ sẽ nhận nuôi bé nhưng rồi lại tự hỏi mình có đủ khả năng không, nếu chỉ nghĩ thôi thì đơn giản qúa ....khâm phục các mẹ làm ở Hội quán, các mẹ đã nhận nuôi các bé có hoàn cảnh khó khăn :Rose:

Viết vài dòng để thấy nhẹ lòng...

Các mẹ cho em chung tay với, ít ra là đến lúc cháu có được một mái ấm.
12/12/2008, 10:40 AM
Cho mình đóng góp với, Bác Loan ơi, HQ có đứng ra được không ạ?
12/12/2008, 10:47 AM
Nhìn vào đôi mắt Hạnh, thấy ánh lên sự sợ hãi và lo lắng
13/12/2008, 06:37 PM
Các mẹ yêu quí,mình vừa đến nhà Bé Hạnh về, vô đây luôn để gửi thông tin cho các mẹ này.
Trước căn nhà nhỏ bé và đơn xơ là cô bé 14 tuổi nhỏ xíu, với gương mặt phải nói là "dzừ ", ôi hạnh đây sao? con gầy, nhỏ xíu như đứa bé học lớp 2,trên mặt vẫn hiện nguyên vẻ ngơ ngác trông rất tội, đặt bàn tay lên đôi vai gầy của con mình muốn nói rằng mình cảm nhận được nỗi đau khi mâts mẹ -chỗ dựa bình yên nhất đối với một người con.
Căn nhà mà 2 bà cháu đang sống rất đơn sơ, nhà chẳng có đồ đạc gì đáng giá, nền đất , chiếc giường cũ và một góc là bàn thờ mẹ bé.mình nhìn thấy trên đầu giường để rất nhiều các loaij dao, thấy bà ngoại bé bảo để khỏi giật mình khi ngủ, bởi hai bà cháu vẫn chưa hết kinh hoàng.Nhìn hai bà cháu thương lắm các mẹ ạ.
mình đến được vài phút thi có đoàn của nhà báo Quang VIệt (Người đưa tin về b é ) đến, câu chuyện nay fmới xảy ra nên 2 bà cháu vẫn nhận được rất nhiều sự quan tâm của các nhà hảo âm, nghe Nhà báo Quang VIệt nói thì cũng có rất nhiều bà mẹ muốn nhận bé về để chăm sóc nhưng hiện nay bà bé muốn trước mắt là để cháu sống với bà để còn hương khói cho mẹ bé, để mẹ bé đỡ lạnh lẽo.Từ hôm báo đưa tin thì cũng có rất nhiều người đến thăm bé, nên trước mắt các mẹ cứ yên tâm là hai bà cháu vẫn ổn. Thương thì rất thương nhưng mình cần phải bình tĩnh và có kế hoạch để theo sát con về lâu về dài phải không các mẹ. Từ nhà mình ra nhà bé ko xa lắm nên thiỉnh thoảng mình sẽ ghé qua để nắm tình hình.Mìnhcó chụp ảnh nữa để mình post sau nhé!
13/12/2008, 09:45 PM
Mẹ 291179 (mẹ nó làm ơn xin Admin đổi nick dùm em cái, khổ thân em cứ gọi chị hai chín một một bảy chín đứt cả hơi) có chụp 1 số ảnh, em xin phép thay mặt mẹ ấy post lên
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Hanh Me Linh/PC131323.jpg
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Hanh Me Linh/PC131332.jpg
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Hanh Me Linh/PC131327.jpg
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Hanh Me Linh/PC131322.jpg
http://i97.photobucket.com/albums/l207/tranngkhanhlien/Hanh Me Linh/PC131318.jpg
14/12/2008, 11:57 AM
Nụ cười rạng rỡ (nhưng chắc là hiếm hoi) của bé Hạnh ở ảnh trên làm em thấy ấm hết cả lòng trong cái thời tiết mùa đông này. Các mẹ cùng theo sát hai bà cháu lâu dài nhé :Rose:
15/12/2008, 08:56 AM
Các mẹ yêu quí,mình vừa đến nhà Bé Hạnh về, vô đây luôn để gửi thông tin cho các mẹ này.
mình đến được vài phút thi có đoàn của nhà báo Quang VIệt (Người đưa tin về b é ) đến, câu chuyện nay fmới xảy ra nên 2 bà cháu vẫn nhận được rất nhiều sự quan tâm của các nhà hảo âm, nghe Nhà báo Quang VIệt nói thì cũng có rất nhiều bà mẹ muốn nhận bé về để chăm sóc nhưng hiện nay bà bé muốn trước mắt là để cháu sống với bà để còn hương khói cho mẹ bé, để mẹ bé đỡ lạnh lẽo.Từ hôm báo đưa tin thì cũng có rất nhiều người đến thăm bé, nên trước mắt các mẹ cứ yên tâm là hai bà cháu vẫn ổn. Thương thì rất thương nhưng mình cần phải bình tĩnh và có kế hoạch để theo sát con về lâu về dài phải không các mẹ. Từ nhà mình ra nhà bé ko xa lắm nên thiỉnh thoảng mình sẽ ghé qua để nắm tình hình.Mìnhcó chụp ảnh nữa để mình post sau nhé!

Vài lời cùng các mẹ:
Là một đầu cầu của Hội quán mình luôn coi việc theo dõi các topic là nhiệm vụ của mình. Nhưng không nhất thiết lúc nào cũng phải lên tiếng . Chỉ lên tiếng khi thấy điều đó là thật sự cần thiết. Điều này là nguyên tắc làm việc của mình, một số mẹ cùng làm chắc cũng hiểu cách làm việc cuả cá nhân minh và HQ của chúng mình.
Chúng mình nhỏ bé quá nên đôi khi cũng phải tuỳ theo sức mình. Chứ đọc đâu cũng thấy thương, và thấy muốn dang tay ôm lấy.
Riêng với trường hợp bé Hạnh thì cảm nhận đầu tiên (xin ko cần phải nói đây là một trg hợp thương tâm nữa ) 1, Nhà báo viết rất tốt, rất nhiều cảm xúc , rẩt đi vào lòng người. Không phải là nhà báo nào cũng làm đựoc điều này. 2, Hạnh được đăng ở trên rất nhiều trang và toàn trang khá nổi tiếng.
2 điều này chắc chắn nhiều ng quan tâm, biết đến và thương cảm. Đây là thời điểm nóng nhiều ng sẽ đến giúp đỡ quan tâm vậy Hội quán phải lui xuống hậu trường lẳng lặng theo dõi và chỉ xuất hiên khi có vẫn đề cần đến chúng mình hoặc khi ko ai quan tâm nữa.

Dài hơi và thiết thực mới là mục tiêu của chúng mình. Vài lời TS có đúng có sai mong các mẹ thông cảm .
Mình biết các mẹ chờ mình mong mình, ko nói thì các mẹ sẽ thắc mắc nên chọn thời điểm này được bộc bạch .
Cảm ơn và mong luôn được đồng hành cùng các mẹ:Rose:
15/12/2008, 11:39 AM
Topic này chúng ta cứ duy trì thôi, chị Cúc 27... nếu có rỗi mà ghé qua Hạnh chơi thì update vào topic chị nhé, để mọi người biết tình hình với:Smiling:
15/12/2008, 01:19 PM
Em cũng đọc trên ngoi sao.net, định gửi lên nhưng admin thông báo là topic trùng nên mới biết là các mẹ WTT đã biết và đến thăm rồi.Cảm ơn các mẹ rất nhiều.Chiều thứ sáu này các mẹ bên Thiện Nhân hội cũng tổ chức đến thăm Hạnh và gửi chút quà đại diện của Thiện Nhân cho Hạnh đấy,có ai muốn gửi gì (đồ cũ, quần áo, sách vở) thì đem qua 162 Phương Liệt (chỗ chị Phong Lan Tim) gửi nhé!
Chị Loan à, chị đúng là con chim đầu đàn tuyệt vời của HQ đấy chị ạ
27/12/2008, 06:21 PM
Hôm nay là cùng 1 nhóm bạn về thăm cháu Hạnh,

Cuộc sống khốn cùng của cô bé có mẹ bị sát hại

Trong ngôi nhà mái ngói rộng chừng 10m2, bé Hạnh, 13 tuổi gày gò, bé choắt như đứa trẻ lớp 2 đang lúi húi giúp bà ngoại nấu cơm. Hai tháng trước, nhát dao oan nghiệt của sát thủ 14 tuổi đã vĩnh viễn cướp đi mẹ em.
> Sát hại hàng xóm để trộm đồ bán lấy tiền chơi game

Căn nhà ngói, nền đất ở thôn Gio Nhân Hạ, xã Tiền Phong, huyện Mê Linh, Hà Nội không có gì đáng giá ngoài chiếc giường ọp ẹp và chiếc quạt cũ. Hạnh co ro trong chiếc áo đồng phục trắng loang lổ những vết ố vàng. Bữa cơm của hai bà cháu chỉ lèo tèo vài cọng rau và mấy miếng đậu phụ được đặt trên mâm nhựa cũ nát. Từ ngày mẹ mất, hai bà cháu Hạnh bá víu vào nhau sớm tối.

Đã 13 tuổi nhưng Nguyễn Thị Hạnh gày gò, bé choắt như một đứa trẻ lớp 2. Gương mặt cô bé khá già dặn so với những đứa trẻ cùng lứa, chỉ có đôi mắt trong veo nhưng lẩn quất một nỗi buồn sâu thẳm. Hạnh khá nhút nhát, dè dặt khi thấy khách lạ.

Bà Nghê, 76 tuổi, bà ngoại của Hạnh lật đật chạy đi tìm ghế. Đôi mắt bà cứ trực trào nước mắt khi kể về cuộc đời bất hạnh của con gái. Chị Hiền là con gái thứ hai của bà. Lấy chồng được vài tháng chị bỏ về nhà mẹ đẻ. Người cha không chị nổi sự dèm pha của hàng xóm nên hắt hủi con gái. Từ đó, chị lầm lũi tìm đủ mọi nghề từ phu hồ, đồng nát...để kiếm sống qua ngày. Chị dựng tạm căn nhà gạch nhỏ trên mảnh đất mà cha mẹ cắt cho để sinh sống.

Ngôi nhà của Hạnh quạnh quẽ trống vắng kể từ ngày mẹ mất. Ảnh: Anh Thư.

Mong muốn có một đứa con để sớm tối, Hạnh là kết quả cuộc tình của chị Hiền với một công nhân đã có vợ. "Ngày đẻ, thiếu thốn đủ thứ nên mẹ con nó cũng quặt quẹo, ốm yếu. Thôi thì con gái đã lỡ dở đường tình duyên, tôi cũng không vì thế mà hắt hủi", bà Nghê đưa tay gạt nước mắt kể.

Từ nhỏ, Hạnh chưa một lần biết mặt bố. 13 năm qua, người cha cũng chỉ một lần đến thăm lúc Hạnh mới sinh, rồi từ đó cũng chẳng liên lạc gì. Mẹ con Hạnh cứ côi cút bên nhau. Sớm hiểu hoàn cảnh của mình, Hạnh trở thành một đứa trẻ mặc cảm, nhút nhát. Hàng ngày, cô bé lầm lũi đến trường rồi về nhà nấu cơm, giặt giũ, quét dọn để mẹ đi làm.

Vậy mà, sự bất hạnh vẫn không buông tha gia đình cô bé. Ngày 12/10, Nguyễn Văn Tú, 14 tuổi, ở gần nhà Hạnh đã chuẩn bị chiếc rìu sang nhà chị Hiền để trộm cắp. Nhìn qua hàng rào, thấy chị Hiền đang nằm ngủ trên giường, Tú đã trèo tường đột nhập vào.

Theo cơ quan điều tra, cầm được 3 chiếc xoong trên tay, Tú lóng ngóng để rơi một chiếc và phát ra tiếng động. Sợ chị Hiền phát hiện, Tú cầm rìu bổ vào đầu chị. Vung rìu bổ lần thứ hai, chị Hiền đỡ được, chiếc rìu văng xuống sàn nhà. Ngay sau đó, chị Hiền chạy ra sân kêu cứu. Kẻ sát nhân tiếp tục đuổi theo, lấy dao chém chị Hiền tử vong.

Lúc xảy ra án mạng, Hạnh đang cùng mấy anh chị đi xem văn nghệ ở xã. Nghe có người báo tin, cô bé vừa chạy vừa khóc, rồi ngất xỉu.

Hai bà cháu Hạnh nương tựa nhau sống trong căn nhà tuềnh toàng, đồ đạc chẳng có gì đáng giá. Ảnh: Anh Thư

Căn nhà nhỏ đã trống vắng nay càng hiu quạnh. Nhiều đêm, Hạnh giật mình tỉnh dậy, rồi lặng lẽ khóc. Người bà già nua khắc khổ chỉ biết ôm cháu vào lòng. Hai bóng người một già một trẻ cứ dựa vào nhau mà khóc.

Từ ngày mẹ mất, Hạnh rất sợ ở nhà một mình. Khi bà ngoại phải sang nhà cậu để trông cháu, cô bé cũng phải tá túc bên đó những lúc đi học về. "Cứ ở nhà một mình cháu rất nhớ mẹ. Cháu thèm được mẹ nấu cho một bữa thịt kho lắm", Hạnh lí nhí kể.

Từ ngày mẹ mất, hai bà cháu chẳng có một khoản thu nhập nào ngoài vài triệu đồng bà ngoại bé giành dụm. Bữa ăn chỉ độc cơm và rau, thỉnh thoảng mới có vài miếng thịt và đậu phụ kho mặn. Người bà đã 76 tuổi nhưng hàng ngày khi Hạnh đi học lại sang nhà đứa con trai gần đó trông cháu. Chiều tối, bà lại quay về căn nhà nhỏ của con gái để nấu cơm chờ Hạnh đi học về.

"Các cậu của cháu đều nghèo khó cả. Hôm trước, mấy người đến bảo cho cháu vào trại trẻ mồ côi, cháu cứ khóc và van xin. Nó đã mất mẹ rồi, giờ lại không người thân nữa, nghĩ mà tội", bà Nghê khóc, nước mắt chảy dài trên gương mặt nhăn nheo, sạm đen.

Thấy bà khóc, bé Hạnh cũng ngân ngấn. Cô bé kéo vạt áo đã loang lổ những vết ố vàng, lau nước mắt.

Hai bà cháu líu ríu tiễn khách, dáng người nhỏ bé, liêu xiêu trong bóng nắng chiều nhàn nhạt.

Anh Thư
VnExpress

Chắc có nhiều mẹ biết và nghe đến con về những điều mà con phải chịu đựng, trải qua.

PHÁP LUẬT
Thứ hai, 13/10/2008, 19:54 GMT+7
E-mail Bản In

Sát hại hàng xóm để trộm đồ bán lấy tiền chơi game

Trộm được 3 chiếc xoong của hàng xóm, Tú làm rơi xuống đất. Sợ chị Hiền (chủ nhà) phát hiện, cậu học sinh lớp 8 đã cầm rìu ra tay sát hại.
Ngày 13/10, công an Hà Nội đã bắt Nguyễn Văn Tú, 14 tuổi (Mê Linh, Hà Nội) về hành vi giết người.
Theo cảnh sát, tối 12/10, Tú chuẩn bị chiếc rìu sang nhà chị Hiền để thực hiện hành vi trộm cắp. Nhìn qua hàng rào, thấy chủ nhà đang nằm ngủ trên giường, Tú đã trèo tường đột nhập vào.
Cầm được 3 chiếc xoong trên tay, Tú lóng ngóng để rơi một chiếc và phát ra tiếng động. Sợ chị Hiền phát hiện, Tú cầm rìu bổ vào đầu chị. Vung rìu bổ lần thứ hai, chị Hiền đỡ được, chiếc rìu văng xuống sàn nhà. Ngay sau đó, chị Hiền chạy ra sân kêu cứu. Thiếu niên này tiếp tục đuổi theo, lấy dao chém chị Hiền tử vong.
Tú khai nhận, do mê chơi game nhưng không có tiền đã nảy sinh ý định trộm tài sản. Một tháng trước đó, Tú đã lẻn vào nhà chị Hiền lấy trộm một chiếc kiềng bếp, bán cho cửa hàng đồng nát được 15.000 đồng.

Dưới đây là những hình ảnh mà tôi đã ghi lại được trong buổi sáng hôm nay. 1 ngày mưa lạnh buốt. 1 Ngày mưa tôi gặp cô bé đáng thương, bất hạnh. Được gặp 1 người mẹ lưng còng, tóc bạc chân chậm mắt mờ đi vì khóc con. Tất cả như những mũi dao đâm thẳng vào trái tim tôi.
27/12/2008, 06:26 PM
Trên nền gạch cũ, 1 căn nhà ngói được cất vội đã cũ. Đó là nơi mà cô bé và người mẹ hiền đã sống những ngày hạnh phúc bên nhau cho dù cuộc sống không được sung túc đầy đủ

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh017.jpg
27/12/2008, 06:28 PM
http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh020.jpg
27/12/2008, 06:31 PM
Nơi mà gia đình bé Hạnh gọi là bếp. Chỉ duy nhất 1 chiếc nồi cũ đã nhuộm khói đen của rơm.

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh019.jpg
27/12/2008, 06:33 PM
Những con ốc mà cháu đi mò về được khêu ra và đun lên với nước lã đã trở thành bữa ăn tối của 2 bà cháu

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh025.jpg
27/12/2008, 06:34 PM
Khuôn mặt già trước tuổi, đâu có được sự vui vẻ, ngây thơ với cái tuổi 11 của em. Đôi mắt đầy u buồn

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh026.jpg
27/12/2008, 06:40 PM
Đây là 2 thứ duy nhất trong căn nhà chưa được nổi 15m2. Chiếc giường và cái hòm tôn đừng quần áo.

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh027.jpg
http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh028.jpg
27/12/2008, 06:43 PM
Mọi người hỏi thăm tình hình học tập của con. " Cháu đứng thứ 2 trong lớp đấy cô ạ "

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh029.jpg
27/12/2008, 06:44 PM
Bà ngoại cháu run run xúc động mặc thử chiếc áo len ấm mà 1 người bạn của tôi không đi được đã mua tặng cụ

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh030.jpg
27/12/2008, 06:48 PM
Chiếc bàn thờ chị Hạnh nặng trĩu xuống vì chứa quá nhiều sự đau thương và nước mắt của mẹ và con gái chị.

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh031.jpg
27/12/2008, 06:48 PM
Em Vừng ơi, có cách nào....??? Tội nghiệp cháu bé quá!!!
27/12/2008, 06:53 PM
Ra về chúng tôi để lại cho cháu 4 số điện thoại cần thiết để phòng khi có việc gì thì cháu gọi ngay cho chúng tôi.

http://i57.photobucket.com/albums/g233/Ngocmai_photos/ChuyendivenhachauHanh032.jpg
27/12/2008, 07:11 PM
Chúng tôi lên đường khi trời mưa to, mưa tầm tã. Đồ mang biếu bà và tặng cháu Hạnh được chuẩn bị đây đủ để bà và cháu bớt đi được những khó khăn của cuộc sông. Sách bút, gạo, mỳ tôm, quần áo ấm, chăn bông, xà bông, xà phòng, vàn chải, kem đánh răng.
Qua nhiều lần dừng xe hởi thăm dọc đường, chúng tôi cũng đến được thôn Gio Hạ, xã Tiền Phong huyện Mê Linh , Hà Nội. Hỏi thăm được về nhà cháu không khó vì dường như đây là điều kinh khủng nhất từ trước đến giờ tại cái thôn nhỏ bé này. Chúng tôi đứng trước cánh cổng sắt không khoá, chỉ duy nhất có 1 cái khoá ở cửa gỗ của ngôi nhà. Vậy là không có ai. Bà con xung quanh thấy chúng tôi về đông cũng tò mò ra xem họ lại nghĩ chúng tôi là công an, về giúp gia đình cháu. " Đấy hôm nọ bố thằng giết người kia còn doạ 2 bà cháu là cẩn thận không nó san bằng chỗ này " Sao có những con người dã man không tình người như vậy. Những thứ mà cô bé và bà ngoại chưa đau đớn đủ hay sao mà ông ta còn buông những lời như vậy. Chị Hạnh mất đi do chính con trai họ vậy mà họ không 1 lời động viên, không 1 nén nhang, 1 lời xin lỗi đến gia đình. Hôm nay là mồng 1 bà lên chùa cầu siêu cho chị hạnh, nghe tin chúng tôi đến bà lập cập chạy về dáng còng liêu xiêu chân không tất đi trong giá lạnh. Mắt mà hoe đỏ, nghẹn ngào nói từng chữ, từng lời. Từng lời như những mũi tên xoáy sâu vào trái tim mỗi người có mặt ở đó. Hàng xóm cũng nước mắt lưng tròng, không ai không nén được đau thương. Tôi đưa ra 1 tập vở, cô bé vội ôm lấy với nét mặt hớn hở. Chị Hiền ơi, mong chị an nghỉ nơi suối vàng. Chị hãy phù hộ cho mẹ chị có sức khoẻ để còn bên cạnh cháu Hạnh chị nhé. Chị hãy phù hộ cho cô con gái bé bỏng của chị có đủ nghị lực để bước đi tiếp trên con đường đời đầy chông gai. Chị yên tâm, ngày mai trời lại sáng. Ông trời công bằng lắm chị ạ. " Thôi cô và các chú đi về đây Hạnh ở lại gần Tết cô lên mang nhiều quà Tết cho Hạnh nhé" thì 2 cô cháu ôm nhau và khóc, những giọt nước mắt con trẻ...........
27/12/2008, 07:54 PM
Thương quá ....:Sad:
27/12/2008, 08:15 PM
Vừng ơi, sao em đi thăm bé Hạnh mà chẳng ới lên một tiếng thế nhỉ, giận rồi.

Nhưng thôi, không giận nữa đâu, cám ơn em nhiều lắm vì những gì em và bạn bè đã mang đến cho bà cháu bé Hạnh. Món quà tinh thần vô giá của bọn em sẽ làm cho bà cháu Hạnh bớt lạnh giá trong mùa đông này.
27/12/2008, 08:17 PM
Chị ơi gần Tết em sẽ về với bà và cháu chị ạ. Hôm đó em sẽ ới chị
27/12/2008, 08:17 PM
chúng tôi lên đường khi trời mưa to, mưa tầm tã. đồ mang biếu bà và tặng cháu hạnh được chuẩn bị đây đủ để bà và cháu bớt đi được những khó khăn của cuộc sông. Sách bút, gạo, mỳ tôm, quần áo ấm, chăn bông, xà bông, xà phòng, vàn chải, kem đánh răng.
qua nhiều lần dừng xe hởi thăm dọc đường, chúng tôi cũng đến được thôn gio hạ, xã tiền phong huyện mê linh , hà nội. Hỏi thăm được về nhà cháu không khó vì dường như đây là điều kinh khủng nhất từ trước đến giờ tại cái thôn nhỏ bé này. Chúng tôi đứng trước cánh cổng sắt không khoá, chỉ duy nhất có 1 cái khoá ở cửa gỗ của ngôi nhà. Vậy là không có ai. Bà con xung quanh thấy chúng tôi về đông cũng tò mò ra xem họ lại nghĩ chúng tôi là công an, về giúp gia đình cháu. " đấy hôm nọ bố thằng giết người kia còn doạ 2 bà cháu là cẩn thận không nó san bằng chỗ này " sao có những con người dã man không tình người như vậy. Những thứ mà cô bé và bà ngoại chưa đau đớn đủ hay sao mà ông ta còn buông những lời như vậy. Chị hạnh mất đi do chính con trai họ vậy mà họ không 1 lời động viên, không 1 nén nhang, 1 lời xin lỗi đến gia đình. Hôm nay là mồng 1 bà lên chùa cầu siêu cho chị hạnh, nghe tin chúng tôi đến bà lập cập chạy về dáng còng liêu xiêu chân không tất đi trong giá lạnh. Mắt mà hoe đỏ, nghẹn ngào nói từng chữ, từng lời. Từng lời như những mũi tên xoáy sâu vào trái tim mỗi người có mặt ở đó. Hàng xóm cũng nước mắt lưng tròng, không ai không nén được đau thương. Tôi đưa ra 1 tập vở, cô bé vội ôm lấy với nét mặt hớn hở. Chị hiền ơi, mong chị an nghỉ nơi suối vàng. Chị hãy phù hộ cho mẹ chị có sức khoẻ để còn bên cạnh cháu hạnh chị nhé. Chị hãy phù hộ cho cô con gái bé bỏng của chị có đủ nghị lực để bước đi tiếp trên con đường đời đầy chông gai. Chị yên tâm, ngày mai trời lại sáng. ông trời công bằng lắm chị ạ. " thôi cô và các chú đi về đây hạnh ở lại gần tết cô lên mang nhiều quà tết cho hạnh nhé" thì 2 cô cháu ôm nhau và khóc, những giọt nước mắt con trẻ...........

thương quá........................... Không cầm nổi nước mắt.
27/12/2008, 08:19 PM
Nếu mọi người muốn vào thăm cháu Hạnh thì tuần sau mình cũng về nhà bà còng ngay gần đó. Mình vào thăm cháu luôn. Em hôm qua đi mua đồ quá muộn nên không mua được thêm găng tay và tất cho bà và cháu. Tuần sau mọi người mà rẽ vào được thì em mua rồi mang vào đưa biếu bà và tặng cháu luôn
27/12/2008, 08:22 PM
Thương hai bà cháu quá. Thôn Gio Hạ gần quê nội nhà em. Vừng ơi, hôm nào về thăm cháu Hạnh thì ới chị cùng đi với nhé!

510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 10.12.2008 - Bé Hạnh - Mê Linh, Hà Nội

Lộc Vừng
27/12/2008, 08:27 PM
thương quá........................... Không cầm nổi nước mắt. Đọc chữ ký của chị. Em thương cháu Hạnh vô cùng. Quê hương mỗi người chỉ có 1 như là chỉ 1 mẹ thôi. Mất mẹ coi như mất hết. Đau lòng quá. Cô bé có đôi mắt đẹp. Lông mi dài cong vút đen dầy. Nhìn vào đôi mắt đó thấy cả 1 trời thu buồn. Đôi mắt cô bé ám ảnh em. " Cô ơi cô nhớ lên với cháu nữa nhé " cô bé nghẹn nào trong nước mắt. :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::C rying::Crying::Crying:
27/12/2008, 08:29 PM
Đọc mà chảy nuớc mắt,c bận ko đi đc Vừng ạ,nhưng c gửi e ít đồ cho hai bà cháu em nhé,em mang cho họ giúp chị,c sẽ nhắn e,thuơng quá
27/12/2008, 08:31 PM
Đọc chữ ký của chị. Em thương cháu Hạnh vô cùng. Quê hương mỗi người chỉ có 1 như là chỉ 1 mẹ thôi. Mất mẹ coi như mất hết. Đau lòng quá. Cô bé có đôi mắt đẹp. Lông mi dài cong vút đen dầy. Nhìn vào đôi mắt đó thấy cả 1 trời thu buồn. Đôi mắt cô bé ám ảnh em. " Cô ơi cô nhớ lên với cháu nữa nhé " cô bé nghẹn nào trong nước mắt. :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::C rying::Crying::Crying:

Không biết có cách nào để giúp cháu được lâu dài và ổn định không em nhỉ? Cả một quãng thời gian dài phía trước, rồi đây khi bà trăm tuổi cháu sẽ thế nào đây? Chị cứ suy nghĩ mãi.
27/12/2008, 08:33 PM
Không biết có cách nào để giúp cháu được lâu dài và ổn định không em nhỉ? Cả một quãng thời gian dài phía trước, rồi đây khi bà trăm tuổi cháu sẽ thế nào đây? Chị cứ suy nghĩ mãi. Đó cũng là điều em trăn trở suốt từ lúc rời nhà con. 11 tuổi bà ngoại 76 rồi. Cả 1 bể chông gai, vất vả trước mắt. Con gái bé nhỏ sẽ ra sao, trụ lại trước những giông tố cuộc đời thế nào đây
27/12/2008, 08:34 PM
Đọc mà chảy nuớc mắt,c bận ko đi đc Vừng ạ,nhưng c gửi e ít đồ cho hai bà cháu em nhé,em mang cho họ giúp chị,c sẽ nhắn e,thuơng quá Vâng ạ. Vậy tuần sau em đi cũng thứ 7. Nếu chị có gì pm cho em chị nhé. Em cảm ơn chị lắm
27/12/2008, 08:38 PM
Vâng ạ. Vậy tuần sau em đi cũng thứ 7. Nếu chị có gì pm cho em chị nhé. Em cảm ơn chị lắm

Tuần sau đi bà Còng mà em, hay là cùng tuyến đường để bọn mình cùng bàn xem thế nào?:Rose:
27/12/2008, 08:39 PM
Nếu mọi người muốn vào thăm cháu Hạnh thì tuần sau mình cũng về nhà bà còng ngay gần đó. Mình vào thăm cháu luôn. Em hôm qua đi mua đồ quá muộn nên không mua được thêm găng tay và tất cho bà và cháu. Tuần sau mọi người mà rẽ vào được thì em mua rồi mang vào đưa biếu bà và tặng cháu luôn

Ý kiến này cũng hay đấy, hay mình bàn với mọi người luôn nhỉ. Em thấy cháu Hạnh đang thiếu vật dụng gì nhất thì gợi ý nhé, xem mang được cho bà cháu cái gì thì mình làm luôn, tiện đường mà.
27/12/2008, 08:40 PM
Tuần sau đi bà Còng mà em, hay là cùng tuyến đường để bọn mình cùng bàn xem thế nào?:Rose: Cùng tuyến chị ạ. Hôm nay em ngó nghiêng đường kỹ rồi. Nếu mọi người nhất trí thì mình vào thăm bà và con gái luôn. Hôm nay em lên mới thấy 2 bà cháu thiếu thốn đủ thứ.
27/12/2008, 08:42 PM
Em thấy con và bà cần những thứ sau nè :
Tất chân cho bà và cháu
Găng tay cho con đi học
Khăn len cho bà và cháu
Mũ len len bà và cháu
Xoong nấu ăn
Em mới nghĩ đựoc ngần đó thứ.
27/12/2008, 08:44 PM
Cùng tuyến chị ạ. Hôm nay em ngó nghiêng đường kỹ rồi. Nếu mọi người nhất trí thì mình vào thăm bà và con gái luôn. Hôm nay em lên mới thấy 2 bà cháu thiếu thốn đủ thứ.

Vậy e post lên xem có thể mua những gì đi,chia nhau mua cho đỡ trùng,nếu là đồ ăn thì mua gì cũng đc nhé
27/12/2008, 08:45 PM
Đồ ăn thì hôm nay bọn em mang lên 30kg gạo và 9 thùng mỳ tôm rồi chị ạ. Gia vị mắm muối đầy đủ
27/12/2008, 08:47 PM
Em thấy con và bà cần những thứ sau nè :
Tất chân cho bà và cháu
Găng tay cho con đi học
Khăn len cho bà và cháu
Mũ len len bà và cháu
Xoong nấu ăn
Em mới nghĩ đựoc ngần đó thứ.

Post bài rồi mới đọc của e,c mua găng tay,khăn,mũ,tất cho 2 bà cháu nhé. Liệu có thiếu chăn ko em? Con bé có thiếu vở,cặp sách ko,để c mua luôn.
27/12/2008, 08:50 PM
Chăn hôm nay bọn em cũng mua rồi chị ạ. Em tính mua cho cháu cái cặp sách. Mấy cái quần và 1 đôi dép quai hậu. Hôm nay con đi học quần ngắn trên mắt cá đến 5 phân, đi đôi dép tổ ong loẹt quẹt
27/12/2008, 08:52 PM
Chăn hôm nay bọn em cũng mua rồi chị ạ. Em tính mua cho cháu cái cặp sách. Mấy cái quần và 1 đôi dép quai hậu. Hôm nay con đi học quần ngắn trên mắt cá đến 5 phân, đi đôi dép tổ ong loẹt quẹt

Vậy c mua găng,mũ ,tất,khăn cho 2 bà cháu,cặp sách cho con bé nhé. Thống nhất thế nhé,c mua xong alo cho e nhé
27/12/2008, 08:52 PM

Chị mua xoong cho bà cháu và dép cho cháu nhé.
27/12/2008, 08:55 PM
Chị ơi đồ gia dụng nhà em kinh doanh, để em mang đi luôn ạ.
27/12/2008, 08:56 PM
Thế thì chị mua dép cho bé nhá. Nhưng con đi dép số mấy nhỉ, 13 tuổi nhưng bé như vậy thì dép số mấy vừa nhỉ?
27/12/2008, 09:00 PM
chị cứ mua dép cho cháu lớp 5 đi là đựơc. Gầy và nhỏ thôi nhưng chân không bé quá đâu chị ạ
27/12/2008, 09:05 PM
chị cứ mua dép cho cháu lớp 5 đi là đựơc. Gầy và nhỏ thôi nhưng chân không bé quá đâu chị ạ

OK vậy chị mua dép quai hậu cho con nhé.
27/12/2008, 09:11 PM
vâng ạ. Em cảm ơn chị
27/12/2008, 09:32 PM
Vừng ơi, cho chị xin số TK của em, chị sẽ chuyển 200k để em mua đồ cho bà và bé giúp chị nhé!. Cảm ơn em nhiều.
27/12/2008, 09:33 PM
chị chuyển BIDV thì theo số tài khoản sau ạ. ( Ngân hàng BIDV chi nhánh Hà Thành ạ )
12010000268468
chủ tài khoản Ngô Thị Ngọc Mai
Ngân hàng HSBC
002136893041
chủ tài khoản Ngô Thị Ngọc Mai
27/12/2008, 10:02 PM
Cảm ơn Mod nhập 2 topic lại làm 1 hộ em ạ
28/12/2008, 02:54 AM
Cảm ơn Mod nhập 2 topic lại làm 1 hộ em ạ.
lộc vừng ơi.. khi nào em đi thế... cho chị gởi chút quà tết cho 2 bà cháu được không..
:Rose: mua quà tết mua gì nhỉ... ai cho em ý kiến với
28/12/2008, 07:08 AM
.
lộc vừng ơi.. khi nào em đi thế... cho chị gởi chút quà tết cho 2 bà cháu được không..
:Rose: mua quà tết mua gì nhỉ... ai cho em ý kiến với

Có thể là khăn len (hoặc bông) cho bà và áo khác cho bé Hạnh. Hoặc cái chăn cho 2 bà cháu :Rose:
28/12/2008, 09:21 AM
Quà tết thì các chị khoan gửi vào thứ 7 tới. Vì gần tết em và các bạn em còn lên 1 lần nữa với cháu. Lúc đấy thì mới tính xem mua gì để biếu 2 bà cháu ăn tết. Nhưng tuyệt đối em không nhận mẹ nào gửi tiền cho 2 bà cháu đâu ạ. Em chỉ nhận hiện vật thôi các mẹ nhé.
28/12/2008, 09:45 AM
Bây giờ các bạn em cùng chuyến đi mới tiếp tục post ảnh, ảnh của các bạn em chi tiết hơn vì hôm qua em cũng chẳng chụp mấy.
28/12/2008, 09:45 AM
TRong lúc chờ bà cháu Hạnh về có ông bác chạy sang tiếp chúng tôi.

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/chauHanhxaTienPhong029DesktopResolu.jpg
28/12/2008, 09:46 AM
BÀ VỀ RỒI

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/DSC03748.jpg

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/chauHanhxaTienPhong030DesktopResolu.jpg
28/12/2008, 09:47 AM
http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/chauHanhxaTienPhong031DesktopResolu.jpg
28/12/2008, 09:48 AM
http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/chauHanhxaTienPhong032DesktopResolu.jpg
28/12/2008, 09:48 AM
Rồi cháu sẽ thế nào khi ....................

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/chauHanhxaTienPhong033DesktopResolu.jpg
28/12/2008, 09:50 AM
Daij diện cả nhóm tôi tháp nén nhang cho người con, người mẹ xấu số. Mong chị hãy phù hộ cho bà và cháu Hạnh bình yên chị nhé

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/DSC03750.jpg
28/12/2008, 09:51 AM
ĐÔI MẮT ẤY.........................................

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/chauHanhxaTienPhong039DesktopResolu.jpg
28/12/2008, 09:52 AM
Tấm áo tặng bà.

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/chauHanhxaTienPhong052DesktopResolu.jpg
28/12/2008, 09:53 AM
Món quà tặng cháu

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/DSC03755.jpg
28/12/2008, 10:05 AM
@ lộc vừng : vậy thì gần tết cho chị gởi quà nhé... chị gởi quà tết thôi... không gởi tiền
@chị bim bi : mấy cái khăn chị nói mua ở hà nội có bán à.. bao nhiêu 1 cái thế bác...
28/12/2008, 10:15 AM
.
vậy chị mua giúp em 2 cái khăn nhé.. 1 cho con .. 1 cho bà.. em goi tiền chị ngay nhé... thanks chị nhiều:Rose::Rose::Rose:

Mai chị sẽ mua, cho vào túi quà của Brian, và sẽ alo Vừng. Ko phải gửi tiền cho chị đâu, chị cho nợ, tính lãi = hệ số lạm phát Zimbabue là đc mà :Laughing:
28/12/2008, 10:15 AM
Chị ko rõ Brian à, loại khăn nhung mà các cụ bà ở quê hay dùng ấm lắm, bán tương đối sẵn ở phố Khâm Thiên, cạnh cơ quan chị. Để chị mua giúp cho em cũng được, có món quà của người ở xa, chắc cụ bà và bé Hạnh cảm động lắm. Chị cũng sẽ gửi quà của chị mà. :Rose::Rose::Rose:.
vậy chị mua giúp em 2 cái khăn nhé.. 1 cho con .. 1 cho bà.. em goi tiền chị ngay nhé... thanks chị nhiều:Rose::Rose::Rose:
28/12/2008, 10:24 AM
Mai chị sẽ mua, cho vào túi quà của Brian, và sẽ alo Vừng. Ko phải gửi tiền cho chị đâu, chị cho nợ, tính lãi = hệ số lạm phát Zimbabue là đc mà :Laughing:.

bac tinh lai thi em chet mat...:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:.... em bo chay nhe'... em muon tang con 1 mon qua ky niem..
cam on chi bimbi va loc vung :Laughing::Laughing:
28/12/2008, 11:28 AM
em sẽ mua tặng bà 1 đôi giày để cụ đi và 1 đôi dép dạng xục cho cụ nữa. Nhìn đôi dép cụ đang đi mà..........................:Sad::Sad::Sad::Sad:: Sad::Sad:
Em cảm ơn tất cả mọi người ạ
28/12/2008, 11:30 AM
Chiếc nón của bà. :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::Crying::C rying::Crying::Crying:

http://i440.photobucket.com/albums/qq126/loc_vung2709/DSC03757.jpg
28/12/2008, 11:51 AM
Chị vừng ơi, chị bảo là ko nhận tiền nhưng em ở tp HCM nên chị đồng ý cho em chuyển ít tiền vào tài khoản chị ở ngân hàng HSBC, và chị mua ít quà cho 2 bà cháu hộ em nhé, nếu chị đồng ý em se chuyển ngay. Tks chị!
28/12/2008, 12:02 PM
Em ơi vậy thì chị chỉ nhận mà em muốn mua gửi gì cho 2 bà cháu chị sẽ mua dùm em ạ. Chị không chuyển tiền mặt tới 2 bà cháu đâu. Nhà đấy có 1 ông cậu nhìn sợ lắm. Chị sợ ông ý lấy mất tiền của 2 bà cháu. Nếu em chuyển thì báo để chị check post lên cho chị những thứ em muốn mua tặng 2 bà cháu
Cảm ơn em nhiều nha
28/12/2008, 12:13 PM
chân con khoảng size ........em thề là em không biết chân trẻ con thì size thế nào. Ô thế hoá ra chị ở xa à. :Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad:
28/12/2008, 12:16 PM
Em ơi vậy thì chị chỉ nhận mà em muốn mua gửi gì cho 2 bà cháu chị sẽ mua dùm em ạ. Chị không chuyển tiền mặt tới 2 bà cháu đâu. Nhà đấy có 1 ông cậu nhìn sợ lắm. Chị sợ ông ý lấy mất tiền của 2 bà cháu. Nếu em chuyển thì báo để chị check post lên cho chị những thứ em muốn mua tặng 2 bà cháu
Cảm ơn em nhiều nha

lộc vừng ơi cho chị hỏi chân con khoảng size bao nhiêu.. để chị mua cho con 1 đôi giầy gởi về cho con mang đi học cho êm chân
28/12/2008, 12:22 PM
lộc vừng ơi cho chị hỏi chân con khoảng size bao nhiêu.. để chị mua cho con 1 đôi giầy gởi về cho con mang đi học cho êm chân

BrianThien à, gửi giầy từ bên đấy về đây thì xa quá, mà giầy hàng Việt Nam còn xuất khẩu ra nước ngoài cơ mà, hehe, quảng cáo hàng Việt Nam chất lượng cao tý. Để giầy của bé chị mua cho, nhà chị ngay gần giày Thuợng Đình mà. Ý chị là vậy còn nếu em vần muốn gửi giầy cho bé thì không sao. :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: Chị mua dép cho bé cũng được.
28/12/2008, 12:48 PM
Em Loan, em Vừng và cả nhà ơi,

Hôm tới mình ko biết lịch trình đi bà Còng như thế nào? Nếu tiện đường như Vừng recommend, thì mình đề nghị Hội Quán rẽ qua thăm gia cảnh bé Hạnh một chút, thăm hỏi, và cũng cân nhắc, xem vòng tay nhỏ bé của HQ sẽ giúp được gì trong tương lai.

Trước mắt, mình được biết hiện có một số nơi đang đứng ra tài trợ cho 2 bà cháu, ví dụ như diễn đàn otofun hỗ trợ 1tr/tháng trong một thời gian (chưa xác định bao lâu), gánh đỡ được phần nào bữa cơm, tấm áo cho bà và bé Hạnh. (http://otofun.com/showthread.php?t=60845). Vì hoàn cảnh đáng thương nên cũng có nhiều tấm lòng sẽ chia trong thời điểm này. Mình thấy rằng, có lẽ HQ cứ lặng lẽ theo sát đã, chưa kêu gọi vội, vì sẽ có lúc cấp thiết, trống trải nguồn hỗ trợ. Lúc đó sẽ cần đến tấm lòng của các mẹ WTT mình cùng dang tay, gắn với các đề xuất cách giúp hiệu quả và lâu bền hơn.

Trong khi chờ đến Thứ bảy tới, vì cũng gần Tết rồi, mình mua giúp Brian món quà cho 2 bà cháu, và nhà mình cũng có chút bánh mứt gửi làm quà. Nếu đoàn ko rẽ qua được, thì chị gửi Vừng chuyển giúp sau nhé. Rất cảm động vì những tấm lòng như em Vừng và các bạn đến với 2 bà cháu.

Loan ơi, HQ đã có danh sách kêu gọi tặng quà Tết chưa để mọi người chuẩn bị rồi gửi HQ sớm, sẽ thuận lợi hơn. Các mẹ cũng chuẩn bị sắm Tết đi nhé, đừng để sát quá, cập rập lắm đấy.

Hẹn cả nhà Thứ Bảy tới. Thân mến :Rose::Rose:
29/12/2008, 12:01 AM
BrianThien à, gửi giầy từ bên đấy về đây thì xa quá, mà giầy hàng Việt Nam còn xuất khẩu ra nước ngoài cơ mà, hehe, quảng cáo hàng Việt Nam chất lượng cao tý. Để giầy của bé chị mua cho, nhà chị ngay gần giày Thuợng Đình mà. Ý chị là vậy còn nếu em vần muốn gửi giầy cho bé thì không sao. :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: Chị mua dép cho bé cũng được..
chị mua giầy nhé.. đợi giầy em gởi về chắc còn lâu... vì phải qua tết hoặc gần tết mới có người về.. mà chị nói đúng thật .. giầy nike bên này made in việt nam sẽ mắc hơn made in china..:Laughing:... em hỏi size chân để đi shopping nếu thấy có giầy xịn và sale rẻ thì mua cho con để dành mang :Laughing:...
29/12/2008, 03:58 AM
Em Lộc Vừng ơi chị muốn gửi cho hai bà cháu mấy bộ quần áo đông xuân chất vải bông mới tinh dầy dặn rất ấm hàng VN xuất khẩu của nhà máy chị, không biết gặp em ở đầu để gửi được, nhắn tin cho chị biết để chị mang đến nhé.
29/12/2008, 07:53 AM
Ôi, Hạnh được biết bao nhiêu người giúp đỡ thế này rồi ư? Mừng cho Hạnh quá, chị ở xa, chả làm gì được, chỉ có ngồi mở topic thế này thôi.
Cám ơn mọi người đã quan tâm đến Hạnh, em vô dụng quá chả đóng góp được gì. Cám ơn em Vừng luôn xông xáo nhé, chúc em Vừng và mọi người nhiều sức khỏe.
29/12/2008, 10:18 AM
Chị vừng ơi, sao em chuyển vào tk HSBC ma tk đấy chị ko sử dụng nữa ạ, chị làm CB richards phải ko?
29/12/2008, 10:28 AM
Mình vẫn sử dụng mà bạn ơi. Giờ mình còn mỗi cái thẻ đấy thôi. Mất hết toàn bộ giấy tờ và thẻ khác rồi.
29/12/2008, 10:45 AM
chị vừng ơi, trưa nay ax nhà em sẽ chuyển vào tk đấy của chị, em thì của ít lòng nhiều thôi chị nhé :Smiling:
29/12/2008, 11:09 AM
Mình vẫn sử dụng mà bạn ơi. Giờ mình còn mỗi cái thẻ đấy thôi. Mất hết toàn bộ giấy tờ và thẻ khác rồi.
Bạn ơi , cho mình hỏi hôm nào nhà mình định đi thăm bé Hạnh nữa đấy . Mình muốn hỏi để xem nếu thu xếp được mình xin di theo có được ko ?
29/12/2008, 12:09 PM
chị vừng ơi, trưa nay ax nhà em sẽ chuyển vào tk đấy của chị, em thì của ít lòng nhiều thôi chị nhé :Smiling: Cảm ơn 2 vợ chồng em nhiều lắm. Em đừng nghĩ vậy nhé. Giận đó. Quan trọng là tấm lòng của mỗi chúng ta dành cho cháu như vậy là cái đáng quý lắm lắm rồi. Chúc em và gia đình hạnh phúc
29/12/2008, 12:14 PM
Bạn ơi , cho mình hỏi hôm nào nhà mình định đi thăm bé Hạnh nữa đấy . Mình muốn hỏi để xem nếu thu xếp được mình xin di theo có được ko ? Thứ 7 ngày 3/1/2009 bạn ạ
30/12/2008, 05:59 PM
MAIVY_MUM ơi, chiều tối qua mình check tài khoản vẫn chưa nhận được. Nếu anh xã Mai chưa chuyển thì bảo anh đừng chuyển nữa nhé. Nếu muốn chuyển chuyển sang cho chị Loan dùm mình.
Và mình không nhận các tiền các mẹ gửi cho cháu Hạnh nữa đâu ạ. Mẹ nào có lòng gửi cho con gái thì chuyển cho chị Loan hộ mình.
Thanks all
31/12/2008, 06:35 PM
Chị ơi, ax nhà em chuyển từ hôm kia rồi, có lẽ là tk của chị ít giao dịch, chị có thể gọi lên HSBC hanoi để check lại chị nhe
31/12/2008, 06:52 PM
nếu ko nhận tiền thì cho chị góp gì với? 2 bà cháu cần thêm gì hả em? hay sắp Têt rồi,chị mua ít thực phẩm được ko?
31/12/2008, 08:12 PM
Chị ơi, ax nhà em chuyển từ hôm kia rồi, có lẽ là tk của chị ít giao dịch, chị có thể gọi lên HSBC hanoi để check lại chị nhe OK Mai, để sáng mai mình check lại. Thanks Mai nhiều nha. Happy new year!
31/12/2008, 08:31 PM
Chị Trang Kún ơi. Gần tết em lại lên chị ạ. Chị yên tâm
31/12/2008, 10:05 PM
Update Kế hoạch đi Tân Gia nhà bà Còng - thăm hỏi bé Hạnh, mọi người điều chỉnh bổ sung nhé

1/Thời gian/lộ trình: Thứ bảy 03/1/2008. 8h30 xuất phát tại Hà Nội - 9h00 Nam Cầu Thăng Long - Nhà bà Còng (Tân gia) - Nhà Bé Hạnh (HQ rẽ vào thăm hỏi) - Giao lưu HQ - về HN (khoảng 4h)

2/Đăng ký:
1. Đồng Nát (xe của Mít Nem và xe của Đồng Nát, đón 8.30 tại 101 Láng Hạ)
2. ALnML
3. Ty ruoi
4. Bạn TN
5. Mít Nem
6. MẹBimBi
7. Bác tài
8. Mr. Ech
9. Metuquan (TBC)
10. TBC

11. BB&C (xe của BB&C, đón 8.30 Cổng Trường Thuỷ Lợi)
12. Lái xe của BB&C
13. Lộc Vừng
14. Temporal_life
15. Bánh răng bừa

3/Quà cho 2 nhà: bạn nào có quà tết cho 2 nhà thì thông báo với HQ (ALnML) nhé, nếu các bạn ko chuyển được thì bọn mình sẽ đến lấy giúp.

Trước mắt đã có:

- Bà Còng: Nhà Bánh (Đồng Nát + Bừa lo), Túi quà bánh trái để biếu bà Còng thắp hương (Mit Nem + Bánh răng Bừa), Túi quà bánh mứt của HQ (MeBimBi); Quà bát đĩa, đồ dùng (Lộc Vừng), Quà Tết Áo ấm (BB&C)

- Bé Hạnh: Túi quà bánh trái để thắp hương mẹ bé Hạnh (Mit Nem + Bánh răng Bừa),Túi quà bánh mứt của HQ (Mẹ BimBi lo), 2 chiếc khăn nhung và len cho 2 bà cháu (Brian), Dép cho 2 bà cháu (BB&C), Đường +Sữa (Mẹ BimBi)

Bé Hạnh vẫn nằm trong mối quan tâm đặc biệt của HQ, nhưng HQ còn đợi thời điểm phù hợp mới kêu gọi, khi bé Hạnh chỉ còn chúng ta ở bên ... Tuy vậy, nếu các bạn muốn gửi quà Tết cho 2 bà cháu cùng đợt này, xin chuyển đến HQ muộn nhất vào Thứ Sáu 02/1. Hoặc chuyển về TK Hội quán Miền Bắc như thông lệ. HQ sẽ cố gắng chuyển quà trước Tết đến 2 bà cháu. :LoveStruc:

4/Hậu cần: Thống nhất với từng thành viên sau :p

Chúc cả nhà Năm mới sức khoẻ, hạnh phúc và may mắn:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Thân mến, :Rose:
31/12/2008, 10:48 PM
:Applause::Applause::Applause::Applause::Applause: :Applause:....ước gì em được tham gia nhỉ:Thinking::Thinking::Thinking::Thinking:
31/12/2008, 11:38 PM
:Applause::Applause::Applause::Applause::Applause: :Applause:....ước gì em được tham gia nhỉ:Thinking::Thinking::Thinking::Thinking:

Cám ơn nhiều tấm lòng của em. :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: Khi em về VN, bọn mình lại đi nữa mà. Chúc em năm mới hạnh phúc :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
02/01/2009, 08:42 PM
Hôm nay em nhận của Mai ( maivy_mum ) 100k. Em đã mua 2 cái quần trần bông, 3 đôi tất cho cháu. 3 đôi tất cho bà. 2 khăn len cho 2 bà cháu. Cảm ơn maivy_mum rất nhiều.
02/01/2009, 08:44 PM
hôm nay em nhận từ mẹ chíp_chíp 1 balo cho bé hạnh. Tất và mũ len cho 2 bà cháu nữa ạ.
Và em cũng nhận từ mẹ Greenrose 10 vở và 10 bút gửi tặng bé Hạnh ạ
Cảm ơn tấm lòng của các mẹ rất nhiều.
Hi vọng lần sau các mẹ cùng đi được ạ.
02/01/2009, 08:48 PM
Hẹn gặp chị locvung ở hà nội ạ, em vui vì có thể góp phần 1 tí với mọi người :Smiling:. Tks chị vung rất nhiều
03/01/2009, 06:41 PM
Vừng ơi,về rùi hả em ơi? Hôm nay có ảnh gì của bé Hạnh post đê,chắc 2 bà cháu vui lắm hả em?
03/01/2009, 06:50 PM
dạ vâng. Có nhiều ảnh đấy ạ. Bà thì cứ khóc. :Sad::Sad::Sad::Sad::Sad::Sad:. Cháu hạnh thì vui hơn hôm em lên chị ạ. Chị chờ nha sẽ có ảnh đấy ạ
2 bà cháu gửi lời cảm ơn những món quà của các mẹ. :Smiling::Smiling::Smiling::Smiling::Smiling:
03/01/2009, 08:45 PM
Một chuyến đi đầy ý nghĩa, cảm động, và mệt :Smiling:

16 người, 16 tâm trạng khác nhau chờ đợi 2 bà cháu bên ngoài căn nhà nhỏ xíu, nghèo nàn, buồn bã. Người bác cho vợ đi gọi 2 bà cháu vì ban ngày 2 bà cháu thường ở bên các cậu của bé Hạnh. Bé Hạnh, 13 tuổi, dáng vóc và trí tuệ chỉ như đứa bé lên 7. Bà ngoại gầy gò, nghẹn ngào tủi thương người con gái bạc mệnh, đứa cháu côi cút và cảm động trước tình cảm của mọi người. Nhiều người trong đoàn ko cầm được nước mắt.

Bé Hạnh vẫn đi học đều. Năm vừa rồi, bác đóng học phí cả năm là 500K. Bà bé Hạnh nói, có nhận được tài trợ của một số bác, họ hàng "gạ" để họ giữ cho, nhưng bà ko chịu. Bà gửi vào tiết kiệm cho Hạnh. Bé Hạnh vẫn đi học đều, đang học lớp 5. Cháu rất hiền lành, ngoan, nhưng bọn mình hơi buồn vì hình như bé chưa đạt tới hiểu biết của trẻ 12 như lứa tuổi của cháu. Cũng may, bé có bà, tuy đã già, nhưng còn tương đối minh mẫn, và gia đình cậu mợ, qua lại thường xuyên. Hoàn cảnh thương tâm, ko ai ko động lòng, nhưng cũng chạnh lòng, mọi người dồn vào giúp lúc này, về sau, còn ai? Hiện giờ đồng tiền chi trả hàng tháng ko phải là vấn đề bức xúc, vì bà cháu ko chi hết, vẫn gửi tiết kiệm. Mà tương lai lâu dài của bé mới là câu hỏi lớn. Bé mới hơn 12 tuổi (sinh 1995).

Các bố mẹ HQ trong đoàn đã chuẩn bị bánh trái, mứt kẹo, hoa quả, đồ Tết thắp hương mẹ bé Hạnh.

Ngoài ra, một số quà tặng gia đình HQ nhận chuyển giúp bao gồm 1 bộ ấm chén rất đẹp của Mr. Ech; Dép, tất cho 2 bà cháu của BB&C; Khăn nhung của Brian Thien; 2 hộp Thức ăn mặn ăn dần của Mit Nem; Đường sữa của MẹBimBi; Túi quà của Lediemhang và Đồng Nát. Bánh chưng của Bừa. Em Lộc Vừng tặng 2 bà cháu 1 số quần ấm, tất ..(của em LV và của mẹ nào nhờ chuyển LV ơi).

Mọi người ra về, ai cũng buồn, cũng tâm tư. Sao nhiều mảnh đời bất hạnh vậy. Mà cũng có bao nhiêu tấm lòng từ tâm. HQ sẽ làm gì đây?

Xin cám ơn mọi người về một chuyến đi đầy ý nghĩa :Rose::Rose::Rose::Rose:
03/01/2009, 10:39 PM
Hình chuyến thăm bé Hạnh

http://i274.photobucket.com/albums/jj263/chiasetinhthuong/Ba Cong/IMG_6045.jpg

http://i274.photobucket.com/albums/jj263/chiasetinhthuong/Ba Cong/IMG_60602.jpg

Hai bà cháu nhà Hạnh bên những món quà
http://i274.photobucket.com/albums/jj263/chiasetinhthuong/Ba Cong/IMG_6073.jpg
06/01/2009, 01:07 AM
Một chuyến đi đầy ý nghĩa, cảm động, và mệt :Smiling:

16 người, 16 tâm trạng khác nhau chờ đợi 2 bà cháu bên ngoài căn nhà nhỏ xíu, nghèo nàn, buồn bã. Người bác cho vợ đi gọi 2 bà cháu vì ban ngày 2 bà cháu thường ở bên các cậu của bé Hạnh. Bé Hạnh, 13 tuổi, dáng vóc và trí tuệ chỉ như đứa bé lên 7. Bà ngoại gầy gò, nghẹn ngào tủi thương người con gái bạc mệnh, đứa cháu côi cút và cảm động trước tình cảm của mọi người. Nhiều người trong đoàn ko cầm được nước mắt.

Bé Hạnh vẫn đi học đều. Năm vừa rồi, bác đóng học phí cả năm là 500K. Bà bé Hạnh nói, có nhận được tài trợ của một số bác, họ hàng "gạ" để họ giữ cho, nhưng bà ko chịu. Bà gửi vào tiết kiệm cho Hạnh. Bé Hạnh vẫn đi học đều, đang học lớp 5. Cháu rất hiền lành, ngoan, nhưng bọn mình hơi buồn vì hình như bé chưa đạt tới hiểu biết của trẻ 12 như lứa tuổi của cháu. Cũng may, bé có bà, tuy đã già, nhưng còn tương đối minh mẫn, và gia đình cậu mợ, qua lại thường xuyên. Hoàn cảnh thương tâm, ko ai ko động lòng, nhưng cũng chạnh lòng, mọi người dồn vào giúp lúc này, về sau, còn ai? Hiện giờ đồng tiền chi trả hàng tháng ko phải là vấn đề bức xúc, vì bà cháu ko chi hết, vẫn gửi tiết kiệm. Mà tương lai lâu dài của bé mới là câu hỏi lớn. Bé mới hơn 12 tuổi (sinh 1995).

Các bố mẹ HQ trong đoàn đã chuẩn bị bánh trái, mứt kẹo, hoa quả, đồ Tết thắp hương mẹ bé Hạnh.

Ngoài ra, một số quà tặng gia đình HQ nhận chuyển giúp bao gồm 1 bộ ấm chén rất đẹp của Mr. Ech; Dép, tất cho 2 bà cháu của BB&C; Khăn nhung của Brian Thien; 2 hộp Thức ăn mặn ăn dần của Mit Nem; Đường sữa của MẹBimBi; Túi quà của Lediemhang và Đồng Nát. Bánh chưng của Bừa. Em Lộc Vừng tặng 2 bà cháu 1 số quần ấm, tất ..(của em LV và của mẹ nào nhờ chuyển LV ơi).

Mọi người ra về, ai cũng buồn, cũng tâm tư. Sao nhiều mảnh đời bất hạnh vậy. Mà cũng có bao nhiêu tấm lòng từ tâm. HQ sẽ làm gì đây?

Xin cám ơn mọi người về một chuyến đi đầy ý nghĩa :Rose::Rose::Rose::Rose:
Đọc report của bác em lại muốn khóc. Lúc ngồi trong phòng, nghe bà cụ kể chuyện tự nhiên thấy lòng nặng trĩu. Buồn quá. Chẳng biết làm gì để chia sẻ với cụ lúc đó. ĐN thấy mắt cay cay. Nhìn quanh thấy mấy chị em đang sụt sùi. Dạo này mình hay khóc quá :Crying::Crying:
Gia đình họ giờ cũng không thiếu về kinh tế lắm nhưng mình biết nỗi đau tinh thần mà cả hai bà cháu đang phải gánh chịu. Các mẹ ở VP gần đó hãy cố dành thời gian cho hai bà cháu nhé. Cảm ơn các mẹ.
06/01/2009, 04:10 AM
Đứng trc trường hợp này Hội quán cũng suy nghĩ trăn trở rất nhiều. Đối với Hạnh chỉ là việc giáo dục bé nên người. Ngoài việc otofun giúp đỡ mỗi tháng 1tr (cũng mong đc dài hơi ) , số tiền đó thực cũng là nhiều so với mức sống ở thôn quê. Còn nói tiền gửi TK thì mình ko tin, ko nghĩ đc rằng sẽ là của bé Hạnh. Kinh tế ko lo ngại thật nhưng còn sự che chở, tình thương thì con sẽ rất thiếu thốn. Lúc này ước giá như Hạnh ở gần chúng ta các mẹ nhỉ...Hoặc gần nhóm sinh viên tình nguyện thì các em có thể thường xuyên giúp đỡ con.
Thôi tạm thời hội quán xin khép lại trg hợp này. Mong các bạn sẽ giúp bé dài hơn ,Otofun nhé.
Cảm ơn các bố các mẹ đã cùng chia sẻ tình cảm đến trường hợp bé Hạnh. :Rose:
Topic này xin phép đc đóng lại tại đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.