(MS139.2/CN) 20.03.2009 - Cụ già 87 tuổi ở Hải Phòng bơm xe kiếm sống

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
(MS139.1/CN) 20.02.2009 - Cụ già 87 tuổi ở Hải Phòng bơm xe kiếm sống

Mẹ Kê

Khoảng giữa trên đoạn đường từ Ngã năm sân bay Cát Bi đến Big C, nếu ai chú ý sẽ gặp một cụ già thường ngồi bơm xe trên vỉa hè.
Cụ ngồi đó trông thật nhỏ bé, đơn độc, không biển báo, không tấm che chắn. “Đồ nghề” của cụ chỉ gồm 1 chiếc bơm tay đã cũ, 1 chiếc ghế con.
Chiều 27 Tết mình về sớm nên gặp được cụ và chẳng thể đi qua. Lẫn trong bao người nô nức đi sắm Tết, giữa những cây quất, đào là dáng người còm cõi, đơn độc của cụ. Cụ năm nay 87 tuổi, sống cùng với gia đình người con gái. Theo cụ nói thì gia đình con cũng nghèo, chồng làm bảo vệ, vợ ở nhà trông trẻ. Mình hỏi gì thì cụ nói nấy với thái độ cam chịu, không một lời than vãn hay kể xấu con. Có lẽ cụ phải tự kiếm sống từ lâu lắm rồi. Cụ ngồi đó từ sáng đến 9h tối. Đến bữa cụ vác ghế, bơm đi bộ lên ngã năm ăn cơm rồi quay trở về chỗ cũ. Bước đi chậm chạp, yếu ớt hơn cả đứa trẻ tập đi.
Có lẽ số tiền cụ kiếm được mỗi ngày chẳng là bao. Vì cụ dùng bơm tay và cũng chẳng còn mấy sức lực nên mọi người cũng ngại.
Cụ bảo con rể xấu tính lắm, nếu ăn ở nhà thì anh ta nói không ra gì. Mình hỏi tiếp: Thế còn con gái cụ thì sao?
Cụ bảo: Con gái cũng thế và thở dài.
Cụ còn 1 người con gái nữa nhưng cũng nghèo quá không nuôi được bố.
Mình không hiểu họ nghèo về vật chất đến mức nào, nhưng về tình cảm thì họ “nghèo” quá.
Mình biếu cụ 50K và quay về mang biếu cụ chiếc bánh chưng, 1 chiếc áo khoác vì cụ nói từ sáng đến giờ chưa ăn gì, cửa hàng ăn không bán nữa. Cụ bảo: “May quá, tết người ta không bán cơm, có bánh chưng cô cho mang theo đến bữa cắt ra ăn”.
Mình hay về sớm nên ít gặp cụ, khoảng 5h cụ đi ăn cơm tối. Chiều qua về muộn mới gặp cụ đi ăn về. Hỏi chuyện và cụ vẫn nhớ mình là người biếu cụ chiếc áo khoác. Biết mình chụp ảnh nên cụ cười. Nụ cười móm mém, già nua và bất hạnh.
Ảnh mình chụp bằng điện thoại và lúc trời nhá nhem nên không rõ lắm,đang đứng nói chuyện nên mình xin phép cụ chụp luôn. Nếu các mẹ nhìn thấy hình ảnh cụ ngồi trên vỉa hè mới thấy nhỏ bé đến nhường nào.

Mẹ Kê

Irish coffee

Mẹ ơi, em không biết chỗ cụ ý ngồi có gần lối rẽ vào Đông khê không? Chỗ có cái biển Trường Sao sáng ý. Để cuối tuần em về em biếu cụ ít đồ. Chị ơi, ở đâu cũng có những cảnh thương tâm như thế này đấy, ở Hà nội còn nhiều gấp trăm ngàn lần. Em chỉ nghĩ, sao người ta xây nhiều thứ lãng phí thế. Giá mà có thể mang tiền ra làm từ thiện cho người nghèo nhỉ. Có những nơi em đi qua, người ta xây Đài liệt sỹ hàng chục tỷ. Tất nhiên là đẹp, nhưng lãng phí. Những liệt sỹ nằm xuống mà thấy lãng phí thế thì các cụ cũng buồn. Có khi chính mình cũng vậy thôi, đi Parkson một sáng tiêu không biết bao nhiêu tiền, vậy mà những người như cụ già này kiếm tiền cả tuần bằng mấy chục phút lũ cháu em chơi xèng trong Parkson. Buồn nhỉ?

Mẹ Kê

Trích:
Nguyên văn bởi Irish coffee View Post
Mẹ ơi, em không biết chỗ cụ ý ngồi có gần lối rẽ vào Đông khê không? Chỗ có cái biển Trường Sao sáng ý. Để cuối tuần em về em biếu cụ ít đồ. Chị ơi, ở đâu cũng có những cảnh thương tâm như thế này đấy, ở Hà nội còn nhiều gấp trăm ngàn lần. Em chỉ nghĩ, sao người ta xây nhiều thứ lãng phí thế. Giá mà có thể mang tiền ra làm từ thiện cho người nghèo nhỉ. Có những nơi em đi qua, người ta xây Đài liệt sỹ hàng chục tỷ. Tất nhiên là đẹp, nhưng lãng phí. Những liệt sỹ nằm xuống mà thấy lãng phí thế thì các cụ cũng buồn. Có khi chính mình cũng vậy thôi, đi Parkson một sáng tiêu không biết bao nhiêu tiền, vậy mà những người như cụ già này kiếm tiền cả tuần bằng mấy chục phút lũ cháu em chơi xèng trong Parkson. Buồn nhỉ?
Nếu bạn đi từ Ngã năm về Big C thì cụ ngồi phía bên phải đường, đoạn từ Trung tâm Yamaha đến Parkson. Đúng là có rất nhiều cảnh thương tâm, mình biết được trường hợp nào thì giúp đỡ thôi. Cũng có nhiều cụ phải lang thang xin ăn, nhưng mình để ý đến cụ nhiều hơn vì tuy quá già, yếu nhưng cụ vẫn cố gắng kiếm sống bằng sức lao động của mình.
Mẹ nó nói đúng quá. Giá như bớt những buổi lễ cầu kỳ, những công trình lãng phí để làm việc có ích hơn thì hay biết mấy.
Quả thật mình cũng không nghĩ chúng ta sẽ giúp cụ bằng cách nào. Nếu biếu cụ tiền để đóng góp bữa ăn với gia đình con gái thì chắc gì cụ đã được ăn, có thể lũ con lại bắt cụ ra đường để nhận sự chia sẻ của mọi người. Nếu cùng hỗ trợ để cụ mua được chiếc ô to che đỡ nắng, chiếc bơm máy thì cụ cũng không thể mang vác được. Nhưng hàng ngày nhìn cụ ngồi trên vỉa hè, nắng thì phải chịu, mưa cũng không có chỗ trú vì xung quanh đó chẳng có ngôi nhà nào thì thật không đành lòng.
Các mẹ có cao kiến gì không?

bimbimbebong

Ôi, nhìn ông em rơi cả nước mắt. Ngày xưa ông em 80 tuổi, buồn con đẻ dằn hắt cũng xách bơm ra đầu đường ngồi bơm. Bảo làm gì cũng được miễn không ăn bám con thôi. Em chỉ là cháu họ không giúp được gì, không can được. Em xót ông quá mà can dám mãi không được, mà ông còn tật ở chân nữa đấy chứ. Thôi cũng may chỉ 1 tháng sau em nhận được việc làm, xin ông về nhà lại, em đi làm nuôi ông thì mới hết cảnh ngày nào về ngang nhà cũng thấy ông ngồi mòn mõi chờ bơm xe đạp cho học sinh ( vì người lớn mấy ai đi xe đạp nữa).
Em ở TPHCM, chả biết giúp gì được ko nữa.

brightsun

Các chị ơi, các chị có biết có viện dưỡng lão hoặc trại người già neo đơn nào ở Hải Phòng không ạ? Nếu được thì đưa cụ vào đó là có khi an toàn nhất

trecoi

Trích:
Nguyên văn bởi Mẹ Kê View Post
..Quả thật mình cũng không nghĩ chúng ta sẽ giúp cụ bằng cách nào. Nếu biếu cụ tiền để đóng góp bữa ăn với gia đình con gái thì chắc gì cụ đã được ăn, có thể lũ con lại bắt cụ ra đường để nhận sự chia sẻ của mọi người. Nếu cùng hỗ trợ để cụ mua được chiếc ô to che đỡ nắng, chiếc bơm máy thì cụ cũng không thể mang vác được. Nhưng hàng ngày nhìn cụ ngồi trên vỉa hè, nắng thì phải chịu, mưa cũng không có chỗ trú vì xung quanh đó chẳng có ngôi nhà nào thì thật không đành lòng.
Mua ô và bơm máy cũng được loại nhỏ thôi, nhưng mua thêm 1 cái xe đẩy nhỏ để cụ đẩy đi dễ hơn là mang vác. Các mẹ ở HP tiến hành vụ này đi rồi cho mình góp thêm với nhé. Chờ thông tin các mẹ

cún hay cười

Trích:
Nguyên văn bởi brightsun View Post
Các chị ơi, các chị có biết có viện dưỡng lão hoặc trại người già neo đơn nào ở Hải Phòng không ạ? Nếu được thì đưa cụ vào đó là có khi an toàn nhất
Vào những viện như thế ko dễ đâu, phải là người già ko nơi nương tựa cơ chứ cụn có mấy người con như thế. Còn những viện dưỡng lao cao cấp hơn thì phải đóng tiền hàng tháng

HeoPink

Trông cụ mà thấy thương quá Sao có người sống được đến tuổi này rồi mà vẫn phải khổ thế này nhỉ Các mẹ HP quyên góp ủng hộ cho cụ đi ạh, em xin góp 1 phần nhỏ bé của mình ạh

“Thông tin này được trích dẫn từ Webtretho"

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
LanPham2008

Em biết ông cụ này, các mẹ ạ. Nhà cô em ở gần Big C, có đứa con thứ 2 đi học toàn bơm xe của cụ, nói là bơm xe nhưng mà chỉ gọi là bơm thôi (vì cụ yếu không bơm được) mà nó hay cho tiền cụ lắm. Tiền tiết kiệm được ý mà. Hội các mẹ xem có chương trình gì ủng hộ thì cho em tham gia với nhé!

Sunset3110

Thương ông cụ quá! Các mẹ ở HP xem có làm gì giúp đỡ cụ một cách hiệu quả không? Em cũng muốn đóng góp chút ít

Thương cụ quá! Trên ban thờ nhà em còn nhiều thứ bánh mà Tết chưa ăn đến. Em sẽ biếu cụ. Khổ thân cụ quá! Ai có chương trình gì ủng hộ, em tham gia với.
Thanks

canhdonghoang11111

Trích:
Nếu bạn đi từ Ngã năm về Big C thì cụ ngồi phía bên phải đường, đoạn từ Trung tâm Yamaha đến Parkson. Đúng là có rất nhiều cảnh thương tâm, mình biết được trường hợp nào thì giúp đỡ thôi. Cũng có nhiều cụ phải lang thang xin ăn, nhưng mình để ý đến cụ nhiều hơn vì tuy quá già, yếu nhưng cụ vẫn cố gắng kiếm sống bằng sức lao động của mình.
Mẹ nó nói đúng quá. Giá như bớt những buổi lễ cầu kỳ, những công trình lãng phí để làm việc có ích hơn thì hay biết mấy.
Quả thật mình cũng không nghĩ chúng ta sẽ giúp cụ bằng cách nào. Nếu biếu cụ tiền để đóng góp bữa ăn với gia đình con gái thì chắc gì cụ đã được ăn, có thể lũ con lại bắt cụ ra đường để nhận sự chia sẻ của mọi người. Nếu cùng hỗ trợ để cụ mua được chiếc ô to che đỡ nắng, chiếc bơm máy thì cụ cũng không thể mang vác được. Nhưng hàng ngày nhìn cụ ngồi trên vỉa hè, nắng thì phải chịu, mưa cũng không có chỗ trú vì xung quanh đó chẳng có ngôi nhà nào thì thật không đành lòng.
.
Ôi, gần nhà tớ đấy, sao tớ chẳng nhìn thấy cụ ấy bao giờ nhỉ, hay tại sáng tớ đi làm sớm, chiều về muộn.
Tớ thấy ý kiến này hay đấy, các mẹ cùng ủng hộ đi nào.

Canhcam121

Trích:
Cho mình góp phần ủng hộ với.
@canhdonghoang11111: chào bạn, lại gặp nhau ở đây. Nhà tớ ở gần sân bay Cát Bi, qua Thiên Đường là tới

singlemom

Giúp như vậy đúng là cũng chỉ nhường cơm sẻ áo đc ngay lúc này thôi, cụ thì vẫn phải ngày ngày dầmmưa dãi nắng. Em đang bầu bì, cũng chẳng thể làm gì, chỉ có thể đóng góp chút cho cụ. Có mẹ nào đứng lên dựng kế hoạch rõ ràng giúp đỡ cụ đi, mọi ng sẽ hưởng ứng hết lòng

Aslan

Oài, mẹ Irish posst bài bên mục nhắn tin, tớ nhắn lại chẳng thấy mẹ ý trả lời. Hồi chiều mình đọc đc tin này có ghé qua tìm ông cụ nhưng không thấy, chắc giờ ấy cụ đi ăn cơm rồi. Để lát mình đi làm về nếu gặp đc cụ thì tốt, không sáng mai về mình ghé xem sao. Bên box HP các mẹ ấy đông và cũng có những hoạt động từ thiện riêng có ý nghĩ rồi nên chắc việc này chỉ là tìm hướng giải quyết sao cho những ngày cuối đời của ông cụ tốt hơn thôi. Về bữa ăn thì trước mắt mình có thể đảm nhiệm đc, mình rảnh vào tầm 11h trưa và 5h chiều, mình sẽ mang đồ ăn biếu cụ. Những kế hoạch khác phải chờ bàn bạc và tìm hướng đã, cụ thể thế nào mình sẽ posst bài sau.

Mẹ của Chip Tom Bi

Các mẹ cho chúng mình tý xíu thờì gian nhé, để tìm ra cách nào tốt nhất ý mà.

Mẹ của Chip Tom Bi

Từ hôm qua đến giờ hội đồng hương Hải Phòng bọn mình cũng đang bàn tính về việc giúp đỡ trường hợp này. Mình xin phép copy lại ý kiến của riêng mình bên box HP, mọi người cho ý kiến nhé. Nếu được thì chúng mình cùng nhau giúp cụ nhé.

"Các em ơi về việc của cụ ông 87 tuổi chị có ý kiến thế này. Việc mua bơm điện chị đã hỏi, cũng không tiện vì mình lấy điện ở đâu? Chưa nói đến việc nó khá nặng đối với ông cụ. Và nếu như cụ đã 87 tuổi, bơm tay còn không nổi, thì cũng không chắc cụ dùng được bơm điện. Một cái khó nữa là tự nhiên các con cụ thấy cụ có tiền mua bơm điện họ sẽ phản ứng như thế nào?

Cho nên theo chị, điều quan trọng hơn cả là mình nên tìm hiểu hoàn cảnh cụ thật rõ, vì mình cũng mới chỉ biết qua lời kể của cụ thôi. Chị không ám chỉ cụ, nhưng thực tình là đã có nhiều trường hợp các cụ tuổi cao, sinh ra trái tính, thích làm theo ý mình, có khi còn cố tình làm xấu mặt con. Còn cứ cho lời kể của cụ là chính xác thì có nghĩa con cụ không phải là người hiếu thảo rồi. Vì nếu không, cho dù nghèo đến đâu cũng không để cụ ra đường. Rau cháo vẫn có thể chăm sóc được bố mẹ chứ. Với những người con như thế, chúng mình nên thận trọng 1 tý. Đơn giản là với bố mẹ người ta còn như thế. Sẽ có 2 khả năng xẩy ra khi tự nhiên có rất nhiều người ào ào đến giúp cụ. 1 là họ sẽ khó chịu, cái kiểu "việc nhà tao, chúng mày đừng chõ mũi vào". 2 là họ sẽ phát hiện ra nguồn lợi từ ông cụ. Cả 2 điều này chúng mình đều không muốn. Cho tiền đi là 1 việc rất dễ, nhưng không hẳn là sẽ mang lại sự dễ chịu cho cả người cho và người nhận đâu. Chúng mình nên tìm hiểu xem con cái cụ là người thế nào các em nhé. Nếu họ thật sự khó khăn nhưng hiền lành chân chất thì còn dễ.

Còn trước mắt mình sẽ giúp cụ như thế này :
- Xem nhà cụ ở đâu, mình nên thuyết phục cụ ngồi ở gần đó. Tìm quanh khu vực đó chỗ ngồi thuận tiện nhất (rộng rãi, thoáng mát, có mái che...). Cũng không nên mua ô vì hàng ngày cụ đi đi về về mang được cái bơm là tốt lắm rồi.

- Cái này chị không rành lắm nhưng mà chị thấy có hàng bơm người ta dùng bơm chân. Cũng nhỏ gọn thôi nhưng xem ra bơm chân đỡ mệt hơn nhiều.

- Làm giúp cụ 1 cái biển "cho thuê bơm". Để mọi người hiểu rằng cụ không bơm mà mọi người tự bơm rồi trả tiền (rẻ hơn). Chị tin là mọi người sẵn lòng làm việc đó.

- Còn việc này thì chị em mình chịu khó 1 tý. Để thu nhập của cụ ổn định, hàng ngày (hoặc 2 ngày 1 lần), mình sẽ qua gửi cụ 10, 15 hoặc 20 nghìn gì đó, coi như tiền cụ thu được từ việc bơm xe. Việc này sẽ xem ai tiện đường đi làm, không sẽ thay nhau. Tiền ủng hộ thì mình góp cho Mekhanhngoc, ai đưa sẽ thanh toán với Mekhanhngoc sau. Bao giờ tìm hiểu cụ thể hoàn cảnh cụ rồi sẽ tính sau.

- Bạn Me DiemNgoc bên Hội Quán cũng đã nhờ chị chuyển cho cụ 300K rồi đấy.

**) Hôm qua các em hỏi "chị đâu?" . Xin lỗi các em vì chị già rồi nên chậm chạp. Có topic này chị đọc ngay nhưng cứ phải cân nhắc tính toán không dám trả lời ngay. Bây giờ các em cho ý kiến nhé."

Aslan

Báo cáo cả nhà là em tìm cụ suốt từ tối qua đến giờ không thấy ạ. Em thấy đg này giờ nhiều chỗ bơm xe lắm, toàn bằng bơm điện... có khi nào không có khách cụ chuyển chỗ không các chị nhở?? Em định tính chở cụ đi ăn trưa, không tìm đc cụ giờ em phải nhịn đói đây này.
@Chị mẹ của Chip Tom Bi: Chị ơi em lo đc vụ ăn uống của cụ chị nhé (em nhận luôn để đỡ phải tranh với ai), buổi trưa em nhờ nhà bếp nấu thêm 1 suất rồi trên đg về mang biếu cụ, buổi tối thì em ăn cơm xong mới đi làm nên sẽ nấu mang theo luôn ạ (hôm nào muộn ở VP em sẽ mua đồ ăn trên đg xuống đơn vị). Theo em bước đầu mình cứ thế đã rồi tính tiếp, đưa tiền sợ cụ chẳng dám ăn, lại phải đi xa cũng mệt nữa. Ồ, nhưng em phải tìm đc cụ đã chị nhé.(Em xì pam tý, tên chị đẹp thí nhở)

Mẹ của Chip Tom Bi

Chị tính hàng ngày đưa cho cụ ít tiền coi như tiền cụ kiếm được để cho các con cụ không biết việc này. Vì mình đang còn muốn tìm hiểu hoàn cảnh gia đình họ mà. Nhưng theo cách của em thì thay vì đưa tiền mình đưa cơm. Hơi vât vả cho em nhỉ, một ngày 2 lần. Vậy chị em mình làm như thế nhé. Nhưng cô nhận phần hơi bị nhanh đấy. Nhà mình tay hòm chìa khoá có Mekhanhngoc nhá. Cho nên tất cả những gì liên quan đến tiền thì chị muốn nghe ý kiến của Mekhanhngoc. Với lại còn các bạn không ở HP đóng góp nữa thì sao?

Mà thôi tìm cụ đi đã!

À, với lại cho chị hỏi em khen tên chị đẹp là có ý gì đới?

Aslan

Em báo cáo với cả nhà là em vừa gặp ông cụ rồi ạ. Nhà cụ gần UB phường Đông Khê, cụ trước đây làm công nhân ở cảng, nghe lời vợ lấy 1 cục về cho vợ lấy vốn buôn bán, bà cụ buôn bán thua lỗ rồi một thời gian sau thì mất nên ông không có lương hưu, cũng chẳng còn chút để dành. Sau khi bà mất (đc 10 năm rồi) ông cụ ở với cô con gái. Vợ chồng ng con nghèo, anh con rể cứ bóng gió làm cụ bưng bát cơm lên không đành nên từ năm 2003 cụ ra đg bơm xe cho tới bay giờ. Cụ bơm xe mỗi ngày đc 20-30k cũng đủ ăn, mua sắm quần áo (cụ còn cho em xem cái đồng hồ khoe là ông mua) và để dành đc 1 chút. Đấy là cụ kể như thế và em thấy cụ là ng có lòng tự trọng cao. Em hỏi ý kiến cụ về việc mua bơm đạp chân cụ bảo cái đấy nặng, khó khăn khi di chuyển, với cụ thì cái bơm đang dùng là thích hợp nhất vì cụ không có 1 chỗ cố định (lúc em gặp cụ ở tận trên gần ngã 5 cơ, chưa tới Yamaha), mỗi khi đi lại cụ chỉ mang đc 1 cái bơm nhỏ với cái ghế nhỏ thôi. Việc mang cơm hàng ngày biếu cụ cũng không thực hiện đc vì cụ muốn ăn cơm quán, mỗi bữa cụ phải có tý rượu mới ngon cơm (với lại em cũng nghĩ nếu để cụ ăn trên vỉa hè cũng tội các mẹ nhỉ). Em thấy hiện giờ theo ý kiến của chị Mẹ của CTB là tốt nhất, mỗi ngày em qua biếu cụ 20k để thêm vào bữa ăn (chiều nay em cũng biếu cụ 1 ít và cũng động viên cụ ăn uống đừng tằn tiện quá để giữ sức khoẻ rồi ạ). Em xin phép cả nhà đây là em tự nhận nên em sẽ không lấy tiền từ quỹ của hội, số tiền ấy cứ để sau này nhà mình tính xem có phương án nào tốt hơn với cụ hoặc phòng khi cụ ốm đau. Các mẹ tiếp tục cho ý kiến ạ

tminh's mum
Em cảm ơn chị Mẹ của Chip Tom Bi, cảm ơn chị Aslan đã có những ý kiến rất xác đáng và rất nhiệt tình giúp đỡ moi người trong nhà mình cập nhật thông tin về cụ. Em ủng hộ việc giúp đỡ cụ hàng ngày như vậy, cụ sẽ có điều kiện ăn uống tốt hơn và có thể dành dụm được một chút phòng khi cơ nhỡ, nhưng mùa hè đến rồi, nắng mưa thất thường, không biết cụ có cần giúp đỡ thêm gì không. Em cũng đang lăn tăn chuyện các con của cụ, liệu cụ có giữ được chút tiền còm dành dụm qua ngày không hay lại bị con cháu trông vào mà bòn Còn việc chị Aslan giành phần giúp cụ em thấy chị hơi bị nhanh đấy Chị ơi, trước mắt chị giúp mọi người đưa tiền cho cụ hàng ngày và cập nhật thông tin của cụ nhé, còn tiền thì mình nên trích từ quỹ nhà mình ra, kết hợp với sự đóng góp thêm của mọi người trong nhà và các bạn khác có lòng muốn giúp cụ, như vậy là chị cũng vất vả rồi mà, mà mọi người đều có cơ hội thực hiện tâm nguyện của mình. Em thấy mọi người có thể cập nhật danh sách giúp đỡ cụ ở đây cũng như tiện cho mekhanhngoc thông báo quỹ và các khoản đã chi ra để có thể giúp đỡ cụ một cách lâu dài và cụ thể

Mẹ Kê

Thực sự là không biết nói gì cả, chỉ biết cám ơn các mẹ nhiều, rất nhiều.

thongpc

vào đúng chỗ, phụ nữ bao giờ cũng nhân ái và tình cảm hơn đàn ông, cảm ơn tất cả

Aslan

Báo cáo cả nhà là hôm qua em bận quá chạy loạn lên nên chưa post hết thông tin về ông cụ bơm xe kiếm sống. Cụ rất tự hào còn là ng có ích, tự kiếm tiền nuôi bản thân nên việc thay đổi cuộc sống hiện nay của cụ theo em không nên. Việc hàng ngày đi bộ cũng là 1 cách để cụ tập thể dục rèn luyện sức khoẻ nữa. Hiện tại cụ làm từ sáng đến khoảng 10h-10h30 đi ăn trưa, xong về nghỉ đến 3h chiều mới ra, đến 5h nghỉ ăn tối, ăn xong lại làm tiếp đến 7h tối là về nghỉ. Cụ làm lâu rồi nên có nhiều khách quen, hầu hết là học sinh hoặc dân gần đấy, mỗi lần bơm xe các cháu ý bơm luôn, trả tiền cũng không như với ng khác. Cụ chỉ ngồi cố định 1 chỗ vào đầu giờ sáng là lúc các cháu đi học, còn lại là di chuyển dần lên trên ngã 5 (vừa đi vừa nghỉ đến chỗ ăn cơm), hoặc dần xuống dưới (vừa đi vừa nghỉ từ chỗ ăn về). Em phải nói rõ thế để mẹ nào muốn gặp cụ thì biết giờ nào cụ ở đâu. Việc trợ giúp cụ quần áo hay bánh trái thì cụ đã nói với em là không cần, vì cụ đủ quần áo mặc "để nhiều chật cả hòm" (em cũng thấy cụ mặc nhiều áo, còn lành lặn chứ không đến nỗi nào ạ); Trước mắt em tạm thời biếu cụ 20k/ngày vì em nghĩ phòng trường hợp ngày mưa ngày nắng cụ không ra đc, có số tiền ổn định như thế hàng ngày cụ có thể ra muộn và về nghỉ sớm hơn (sắp mùa hè rồi, cụ chỉ đi tý buổi sáng và buổi chiều thì sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều), còn tiền các mẹ đóng góp và tiền của hội HP sẽ để phòng trường hợp cụ ốm đau hay cần mua sắm gì. Em sẽ gần gũi cụ 1 thời gian, xem thực tình thế nào mới dám bàn tiếp (có thể cụ chưa quen với em nên chưa bộc bạch nhiều), có thông tin gì em sẽ post cả nhà cùng bàn. Em mới chỉ nghĩ đc như thế, các mẹ cứ bàn tiếp nhé.
@mẹ TMinh: Ở nhà không bàn, 2 chị em lôi nhau sang hàng xóm chơi

Mẹ của Chip Tom Bi

Nói cho Aslan nghe là chị sẽ đứng về phía Tm's Mum. Nhưng thôi, trước mắt việc của cụ ổn rồi. Chị em mình gặp nhau bàn tiếp nhỉ. Chứ ai lại sang hàng xóm cãi nhau mọi người cười cho...

Aslan

Trích:
Nguyên văn bởi Mẹ của Chip Tom Bi View Post
Nói cho Aslan nghe là chị sẽ đứng về phía Tm's Mum. Nhưng thôi, trước mắt việc của cụ ổn rồi. Chị em mình gặp nhau bàn tiếp nhỉ. Chứ ai lại sang hàng xóm cãi nhau mọi người cười cho...
Chị ơi em ngoan mà chị, không dám cãi chị đâu ạ. Nhưng mẹ em dạy em là : cái gì con nói ra, phải làm cho bằng đc, nhất là giúp ng khác. Em lại càng không dám cãi mẹ em, nên chị thương em chị nhé.
@all: Em xin phép cập nhật thêm thông tin về cụ: Hôm nay em gặp cụ đang đi từ ngã 5 về, em mời cụ lên xe nhưng cụ không lên, bảo vừa ăn cơm xong đi bộ cho xuôi cơm (thế là em phải xuống xe dắt bộ đến gần BigC đấy ạ, cũng tiện 1 công tập thể dục). Hôm nay cụ cởi mở hơn, tự kể chuyện chứ không như hôm qua em hỏi gì nói ấy nữa. Cụ tên Thành, có 3 con: 1 trai, 2 gái. Anh con trai mất sớm, 1 cô con gái ở Cầu tre (cô này ở nhà bán hàng nước và trông xe máy, chồng cô ấy không làm ăn gì); 1 cô (hiện giờ cụ sống cùng) ở nhà trông trẻ, con rể làm bảo vệ ở công ty chế biến thuỷ hải sản. Cụ có 2 ng cháu (là con cô này) 1 chạy taxi, 1 chạy xe ôm. Về thời gian cụ đi làm em xin đính chính lại ạ: cụ ra khỏi nhà từ 12h trưa, đi ăn trưa xong mới đi làm. Hôm nào nắng nóng thì cụ ăn lặt vặt buổi trưa, 3h mới đi làm.( Chắc hôm qua cụ nghe em hỏi câu đc câu mất, với lại cũng dè dặt nên chưa chính xác). Cụ bảo cụ tiết kiệm đc 1 triệu rồi, hôm nào mưa hay ốm đau cụ vẫn có tiền ăn. Em để ý thấy cụ buộc 1 cái áo mưa dưới ghế, khi nào mưa cụ mặc áo mưa rồi về thôi (cụ còn cẩn thận hơn em, em về gần đến cơ quan bị mưa ướt hết). Lúc về em biếu tiền cụ từ chối mãi mới nhận. Em xin lỗi cả nhà mấy hôm nay mỗi mình em độc thoại, em cũng ngại kể lể thế này lắm, em chỉ muốn cập nhật tin tức với làm rõ hoàn cảnh của cụ để mọi ng có hướng đúng đắn trong việc giúp đỡ cụ thôi ạ. Nếu em nói nhiều quá cả nhà thông cảm cho em.

Mùa Đông

Trích:
Nguyên văn bởi Aslan View Post
Chị ơi em ngoan mà chị, không dám cãi chị đâu ạ. Nhưng mẹ em dạy em là : cái gì con nói ra, phải làm cho bằng đc, nhất là giúp ng khác. Em lại càng không dám cãi mẹ em, nên chị thương em chị nhé.
@all: Em xin phép cập nhật thêm thông tin về cụ: Hôm nay em gặp cụ đang đi từ ngã 5 về, em mời cụ lên xe nhưng cụ không lên, bảo vừa ăn cơm xong đi bộ cho xuôi cơm (thế là em phải xuống xe dắt bộ đến gần BigC đấy ạ, cũng tiện 1 công tập thể dục). Hôm nay cụ cởi mở hơn, tự kể chuyện chứ không như hôm qua em hỏi gì nói ấy nữa. Cụ tên Thành, có 3 con: 1 trai, 2 gái. Anh con trai mất sớm, 1 cô con gái ở Cầu tre (cô này ở nhà bán hàng nước và trông xe máy, chồng cô ấy không làm ăn gì); 1 cô (hiện giờ cụ sống cùng) ở nhà trông trẻ, con rể làm bảo vệ ở công ty chế biến thuỷ hải sản. Cụ có 2 ng cháu (là con cô này) 1 chạy taxi, 1 chạy xe ôm. Về thời gian cụ đi làm em xin đính chính lại ạ: cụ ra khỏi nhà từ 12h trưa, đi ăn trưa xong mới đi làm. Hôm nào nắng nóng thì cụ ăn lặt vặt buổi trưa, 3h mới đi làm.( Chắc hôm qua cụ nghe em hỏi câu đc câu mất, với lại cũng dè dặt nên chưa chính xác). Cụ bảo cụ tiết kiệm đc 1 triệu rồi, hôm nào mưa hay ốm đau cụ vẫn có tiền ăn. Em để ý thấy cụ buộc 1 cái áo mưa dưới ghế, khi nào mưa cụ mặc áo mưa rồi về thôi (cụ còn cẩn thận hơn em, em về gần đến cơ quan bị mưa ướt hết). Lúc về em biếu tiền cụ từ chối mãi mới nhận. Em xin lỗi cả nhà mấy hôm nay mỗi mình em độc thoại, em cũng ngại kể lể thế này lắm, em chỉ muốn cập nhật tin tức với làm rõ hoàn cảnh của cụ để mọi ng có hướng đúng đắn trong việc giúp đỡ cụ thôi ạ. Nếu em nói nhiều quá cả nhà thông cảm cho em.
Em ơi! đừng có suy nghĩ gì nhé! mọi người đang lắng nghe em nói và suy nghĩ xem nên làm như thế nào thôi. Những thông tin về ông cụ đựoc em tìm hiểu rất có ích vì nó giúp cho chúng mình có thể tìm ra cách giúp đỡ cụ hợp tình hợp lý nhất với hoàn cảnh của cụ em ạ. Cám ơn em nhiều tặng hoa em nữa

mekhanhngoc

Trích:
Nguyên văn bởi Mẹ của Chip Tom Bi View Post
Chị tính hàng ngày đưa cho cụ ít tiền coi như tiền cụ kiếm được để cho các con cụ không biết việc này. Vì mình đang còn muốn tìm hiểu hoàn cảnh gia đình họ mà. Nhưng theo cách của em thì thay vì đưa tiền mình đưa cơm. Hơi vât vả cho em nhỉ, một ngày 2 lần. Vậy chị em mình làm như thế nhé. Nhưng cô nhận phần hơi bị nhanh đấy. Nhà mình tay hòm chìa khoá có Mekhanhngoc nhá. Cho nên tất cả những gì liên quan đến tiền thì chị muốn nghe ý kiến của Mekhanhngoc. Với lại còn các bạn không ở HP đóng góp nữa thì sao?
Hôm nay em mới quay lại topic này, đọc bài của chị mà rưng rưng Cảm ơn chị đã khen em thế này, nhưng em có làm được gì đâu, chẳng qua là việc rơi vào tay thì em phụ giúp cả nhà thôi mà. Chị cứ nói thế này đến lúc chẳng may quỹ thất thoát thì lại shock vì đã tin tưởng em quá

Từ ngày đầu khi nhà mình bắt đầu đi làm từ thiện thì nhà mình chưa có quỹ, toàn là mọi người ủng hộ trước khi thực hiện chuyến đi. Qua nhiều lần như thế thì số tiền còn dư lại em vẫn giữ, vô tình lại thành có quỹ và mọi người tiếp tục ủng hộ cho quỹ ngày càng lớn hơn Vậy nên trong những trường hợp như của cụ ông này, thì em nghĩ nên sử dụng quỹ của nhà mình. Mọi người cứ bàn bạc , cho phương hướng giúp đỡ cụ thể, và dùng quỹ kia trích ra để thực hiện. Em ko ủng hộ bất kỳ một phương án là một cá nhân nào đó lãnh khoản kinh tế, vì em nghĩ , để thực hiện được việc giúp đỡ (như chị T đã giúp bố con bé Huy, và hiện tại chị Aslan muốn giúp cụ ông) đã là mất thời gian và công sức rồi. Chắc chắn các chị sẽ nói là ko nhiều nhặn gì, nhưng theo quan điểm cá nhân em , đấy là một việc mất thời gian đi lại nhiều, mà ko phải ai cũng có điều kiện làm được. Vậy nên các chị giúp cả nhà thực hiện điều đó đã là tốt lắm rồi, và hãy để cả nhà gánh phần về kinh tế. Như thế cả nhà có thể cùng chung tay làm một việc lớn, mà lại ko phải suy nghĩ vì ai đó phải gánh phần nặng hơn. Các chị hãy nghĩ điều này giúp gần 50 thành viên của box nhà mình nhé

Còn sự ủng hộ của các thành viên khác ko phải ở HP thì em ko dám đảm đương đâu ạ. Em chưa thể là một đầu cầu nhận tiền ủng hộ của mọi người từ khắp nơi được, nên em ko dám nhận trách nhiệm đó. Mọi người thông cảm cho em nhé
Mẹ của Chip Tom Bi

Theo như Aslan thì hoàn cảnh cụ cũng không quá khó khăn, với cụ công việc là nguồn vui. Giờ giấc làm việc của cụ thế cũng được, không nặng nề căng thẳng gì cả. Nên theo tớ thì mình dừng việc biếu tiền cụ hàng ngày. Ngày tết , ngày lễ, bọn mình sẽ qua thăm hỏi và biếu quà cho cụ. Còn thỉnh thoảng sẽ thay nhau qua xem tình hình sức khoẻ và công việc của cụ. Nếu thời tiết không tốt sẽ giúp cụ thêm. Thực sự là còn nhiều hoàn cảnh khó khăn cần đến sự chia sẻ của cộng đồng hơn. Các bạn cho biết ý kiến của các bạn nhé.

Cảm ơn cả nhà, mấy bữa em về HP, kiếm cụ mãi không được,thì ra cụ đi làm trễ các mẹ ạ. Em cứ nghĩ mãi xem có thể kiếm cho cụ một công việc nào nhẹ nhàng hơn mà vẫn có thêm thu nhập. Các mẹ có nghĩ cụ quản lý được một sạp báo nhỏ không nhỉ? Chứ để cụ ngồi ngoài đường Ngã Năm nghĩ cũng cực lắm. Em sẽ liên hệ với mẹ Aslan nhé. Nếu em muốn đóng góp vào quỹ Hp thì em chuyển tiền cho mẹ nào ah? Có mẹ nào nhà gần Lê Thánh Tông hoặc Hoàng Văn Thụ không ạ?

hoangvant

em làm ở trên HN cũng có 1 cụ 80 tuổi bơm vá xe đạp, xe máy, em có nói chuyện với cụ thì cụ nói còn khoẻ vẫn làm được (cụ còn khoe là vẫn đi đánh cầu lông được đấy. Cụ nói là họ muốn đưa cụ lên TV nhưng cụ không đồng ý). Cụ sửa xe ở đoạn V-Tower phía đường Đê La Thành

Lộc Vừng

Lần tới về Hp. ( Cuối tuần sau, có mẹ nào rảnh thì ra thăm cụ cùng với bọn em luôn cho vui )
Em và bạn em sẽ ra thăm cụ.

nmai02

Trường hợp này liệu bọn mình có thể giúp giống như hai cha con bé Huy được ko hả mọi người? hỏi cụ xem cụ thường hay ăn cơm ở hàng nào, rồi lại đó đóng tiền cơm tháng cho cụ, đảm bảo mỗi ngày cụ được ăn no, còn làm được đồng nào thì làm, ko có khách thì cũng ko bị đói.
Mình chỉ sợ đưa tiền cho cụ rồi cũng chẳng dám ăn tiêu, để dành thì có khi lại bị mấy đứa con lấy mất.

maihang2001us

Có chị nào ở đầu cầu để mọi người cùng quyên góp biếu cụ.Em ở HN

ngheconhd

Vào đây đọc thấy trong lòng ấm áp...cuộc sống quanh mình vẫn còn nhiều bất hạnh ... nhưng có những tấm lòng như các mẹ, các chị thì đã thấy đời đẹp hơn rất nhiều ...
Chúc các mẹ, các chị luôn khỏe để tiếp tục những công vịệc có ý nghĩa đó nhé ...

Aslan

Em xin cập nhật cả nhà tình hình ông cụ. Tuần trước mưa nên cụ hầu như không đi làm. Em đã liên hệ với quán cơm cụ vẫn ăn (ngay ngã 5 chỗ bùng binh ấy ạ). Đấy là 1 quán cơm bán cho dân lao động nhưng cũng sạch sẽ và giá cả hợp lý, cô chủ quán nói cụ chỉ ăn buổi tối ở đấy, buổi trưa cụ ăn linh tinh ở nhà; hàng tháng cũng có vài chị hay đi bộ qua biếu cụ tiền (theo tháng). Em đã thanh toán tiền cơm cho cụ từ 14/3 và sẽ duy trì liên tục. Em nghĩ hiện nay chưa tìm ra cách gì tốt nhất thì như vậy cũng tạm ổn. Báo cáo hết ạ.

Mẹ của Chip Tom Bi

Trích:
Nguyên văn bởi Aslan View Post
Em xin cập nhật cả nhà tình hình ông cụ. Tuần trước mưa nên cụ hầu như không đi làm. Em đã liên hệ với quán cơm cụ vẫn ăn (ngay ngã 5 chỗ bùng binh ấy ạ). Đấy là 1 quán cơm bán cho dân lao động nhưng cũng sạch sẽ và giá cả hợp lý, cô chủ quán nói cụ chỉ ăn buổi tối ở đấy, buổi trưa cụ ăn linh tinh ở nhà; hàng tháng cũng có vài chị hay đi bộ qua biếu cụ tiền (theo tháng). Em đã thanh toán tiền cơm cho cụ từ 14/3 và sẽ duy trì liên tục. Em nghĩ hiện nay chưa tìm ra cách gì tốt nhất thì như vậy cũng tạm ổn. Báo cáo hết ạ.
Ơ hình như Aslan chưa thông qua nghị quyết của nhà mình nhỉ. Chị em mình đã thống nhất là cuộc sống của cụ như vậy là tạm ổn, chị em mình qua lại động viên cụ về tinh thần, thăm hỏi tặng quà ngày tết lễ và khi thời tiết xấu thôi mà.Dạo này bận rộn với công việc, nhớ giữ gìn sức khoẻ em nhé.

Thông tin này được trích từ WTT

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ngày 24.03 từ TK ..đã nhận được số tiền 100K của bigma . (còn 100K chuyển sang topic Phương Linh)

58
0
0

mecontitmit

Ðề: Trên những chặng đường chia sẻ tình thương - 2009

Cho em hoi dia chi cua cu gia 87 tuoi o Hai Phong voi, hoac ta duong giup em cung duoc.Em o HP, em muon thinh thoang qua tham cu...

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Trên những chặng đường chia sẻ tình thương - 2009

Cho em hoi dia chi cua cu gia 87 tuoi o Hai Phong voi, hoac ta duong giup em cung duoc.Em o HP, em muon thinh thoang qua tham cu...
Bạn ơi, liên hệ với mẹ Chip Tôm Bi (ĐT 090.321.9292) nhé. Chị Tâm và hội các mẹ ở HP đang theo dõi vụ này mà. :love::love: