(MS200/CN) 22.01.2010 - Cháu trai 4 tuổi bị bệnh hiểm nghèo ở thôn Hòa Lạc, Bình Tường, Tây Sơn, Bình Định (tim bẩm sinh - Fallot 4)

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator
Cháu trai 4 tuổi bị bệnh hiểm nghèo, rất cần sự giúp đỡ
8:43, 14/01/2010
Ở thôn Hòa Lạc, xã Bình Tường, huyện Tây Sơn, tỉnh Bình Định, có gia đình anh Trần Quốc Khánh (35 tuổi), vợ là chị Nguyễn Thị Hồng Vinh (31 tuổi). Anh chị có 3 con, chưa có nhà ở riêng, ở chung với cha mẹ già trên 65 tuổi mất sức lao động, trong căn nhà tranh chật hẹp chen chúc nhau cho 8 người ở.
Với 3 sào ruộng, anh chị thay nhau việc đồng áng. Vì đứa con thứ ba của anh chị, cháu Trần Đại Việt (4 tuổi) sau khi sinh, cháu liên tục bị cơn co giật, tím ngạt, khó thở, da mắt vàng như nghệ tươi. Cháu được cấp cứu trong lồng ấp thường xuyên ở các bệnh viện huyện và tỉnh.
Do gia đình quá nghèo, chị lại tập trung nuôi con ở bệnh viện, công việc lao động chỉ nhờ ở anh, nên kinh tế gia đình luôn luôn khó khăn. Mới đây, chị xin được 500 nghìn đồng của cô K.L. ở Quy Nhơn. Có tiền anh chị đưa con vào Bệnh viện Tâm Đức TP HCM để khám. Vì thấy con của chị bệnh quá nặng, bệnh viện đã miễn giảm cho chị một phần trong chẩn đoán cao.
Kết quả cháu bị "tứ chứng pha lô - thông liên thất - phì đại thất phải". Với số tiền phẫu thuật cần phải có 55 triệu đồng. Đấy là chưa tính các khoản tiền chi phí khác trong chăm sóc... Là một gia đình nông dân nghèo không có một nghề phụ nào khác, tìm đâu có được 55 triệu đồng. Hằng ngày anh chị chỉ biết nhìn con mà khóc. Nếu không có tiền để mổ, cháu sẽ nguy hiểm đến tính mạng.
Qua bài viết này mong các nhà hảo tâm hãy thương cứu cháu ở một vùng quê nghèo của đất Tây Sơn, tỉnh Bình Định. Mọi sự giúp đỡ xin gửi về: Ban Pháp luật - Bạn đọc - Số 66 phố Thợ Nhuộm, quận Hoàn Kiếm - Hà Nội. ĐT: 04.39420595

Trang Xuân Ch

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,155
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Cháu trai 4 tuổi bị bệnh hiểm nghèo, thôn Hòa Lạc, xã Bình Tường, huyện Tây Sơn, tỉnh Bình Định

Tối qua gửi địa chỉ nhờ mẹ Milo hỏi. Sớm nay mẹ ấy đã tìm ngay đc điện thoại nhà. Tin tức gia đình đã nắm đủ qua điện thoại.
Gia đình đã đưa con lên Tâm Đức khám với chi phí bv báo 55tr nhưng thuốc ăn uống đi lại chắc gần 70tr.

Bàn qua bàn lại nếu đi xin thì theo Swet TTCE ko duyyệtt kinh phí nhiều như thế này. Nên có lời với gia đình có thể đi khám BV tim ở Huế.
Milo đã nhiệt tình tự đến thăm luôn ngay trong sáng nay dù cách chỗ Milo 50km. Choáng quá đi thôi ...
Cảm ơn Milo và chờ Milo post bài. Milo nói còn khổ hơn trong báo nói...hic

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Ðề: Cháu trai 4 tuổi bị bệnh hiểm nghèo, thôn Hòa Lạc, xã Bình Tường, huyện Tây Sơn, tỉnh Bình Định

Thật may mắn. Em nghĩ chắc bé có duyên với gia đình CSTT.
Hôm qua khi đọc bài viết về cháu bé, em cũng chưa nghĩ ra phải tìm như thế nào vì huyện tây sơn cách nhà em hơn 50 cây số. Sáng nay gọi 1080 Bình Định để xin số đt của UBND xã Bình Tường để thông qua đó xin số đt của trưởng thôn... May mắn là gặp anh Ái ở UBND xã cũng biết trường hợp này và anh Ái là người xin cho em số đt của mẹ cháu bé. Trao đổi qua đt với mẹ cháu không rõ ý nên em và 1 người bạn cùng công ty tranh thủ đi luôn trưa nay.
Trong ngôi nhà của vợ chồng anh Kính , chị Vinh ( báo đưa nhầm tên.Tên Khánh là ông nội cháu Việt )tài sản lớn nhất là chiếc ti vi, đầu đĩa cũ. Anh chị có 3 cháu. Cháu trai lớn đang học lớp 4, em gái học lớp 3 và cháu Việt năm nay 4 tuổi. Anh Kính bị dị tật ở chân, chân trái của anh bị cong, chỗ bị dị tật sưng tấy, đỏ, ruồi tha hồ bu lại khi ống quần ko che hết. Em cũng ko hiểu là bị bệnh gì , hỏi vợ thì vợ cũng chỉ nói bị dị tật nhưng đợt này trời trở lạnh chỗ đó sưng gây đau nhức, đi lại khó khăn. Cũng không có tiền để đi khám.Chị Vinh ngoài công việc đồng áng thì chị đi lấy bún tươi bỏ lại cho quán,và đi bán lẻ ngoài chợ.Chị nói : Mỗi cân bún lãi được 500 đồng, em phải cố gắng để có tiền đóng học cho 2 đứa lớn. Thu nhập trong nhà đều dựa vào chị, anh Kính không thể làm việc nặng,chỉ quang quẩn hộ vợ trông con hay lặy vặt ruộng vườn.Em đến nhà bé Việt lúc 11h30. Tưởng cả nhà ăn cơm rồi, ai ngờ thấy có mỗi nồi cơm.Nhắc chị nấu đồ ăn dọn cơm cho các con ăn không đói thì chị lúng túng nói để em đi mua.:( Hix hix trưa nay định ăn cơm với mắm hay sao ý, thấy có khách nên mới đi mua thêm. Em nhờ người bạn chở chị Vinh đi mua đồ về nấu, về đến nơi bạn em thì thầm : Chị ý đi mượn tiền để mua đấy , bạn em đưa tiền mà không lấy. Nhờ có khách nên cơm hôm nay có trứng rán, canh bắp cải nấu với thịt bò và 1 bát cà chấm với mắm nêm.Nhìn mấy đứa trẻ con ăn cơm mà tội quá. Nhất là cháu Việt, chẳng hiểu sao mà răng hàm trên hỏng mất 5 cái, khi được chụp hình cu cậu thích lắm, cứ nhảy nhót. Hix hix nhảy nhót nên môi và 10 đầu ngón tay, ngón chân lại tím lại, thở hổn hển, thấy xót hết cả ruột. Ngạc nhiên khi thấy bé bú tí mẹ, em hỏi sao chị ko cai sữa cho cháu , cháu lớn rồi. Mẹ bé nói : em cai mấy lần rồi nhưng thương con bệnh tật , với lại mỗi lần cai sữa con cứ nói thèm sữa, mà em lại ko có tiền mua nên không cai sữa nữa. Bé Việt đã khám ở bệnh viện Tâm Đức hồi tháng 11.09. bác sỹ yêu cầu mổ vì bệnh cháu nặng, không mổ sẽ dẫn đến suy tim. Số tiền môt quá lớn, gia đình ko thể lo được. Ông bà nội ngoại đều khó khăn. Tiền đưa bé Việt đi SG khám là tiền chị vay được hội phụ nữ ngheè 4 triệu và một người ở Qui Nhơn cho 500. Hồ sơ của bé Việt đã được chị Chi ở HCTĐ Bình Định nộp giúp. Với hoàn cảnh bây giờ thì việc tự chị đưa bé ra Huế khám là không thể.Vì thế mong các bố mẹ bàn bạc và giúp đỡ bé.
Thấy hoàn cảnh như vậy, em cũng không biết làm thế nào. Chỉ mua được cho các cháu hộp bánh, mấy lốc sữa tươi và gửi thêm chị 100K để mua sữa cho con.
Em có chụp hình cho bé nhưng lại ko biết up hình lên. Lại phải nhờ mama tổng quản nhà đà nẵng. Cám ơn chị nhé !

1,528
0
0

saomai

Ngày 22/01/2010
Nhận của bạn Shortee2009 tặng bé 1000k@};-

2,801
0
0

muathu

Ảnh bé đây ạ, như tất cả các cháu bị tứ chứng Falot, môi rất tím:

@Milo_Caocao: Máy chị ở nhà sáng nay nó bị lỗi hoài, chị sẽ gửi mail hướng dẫn up ảnh lên cho em sau nhé, còn ảnh nữa nhưng mai lên cơ quan chị sẽ up tiếp :-*

1,014
0
0

Em bé ngoan

Cái ảnh bé đứng cười 1 mình trông có nét duyên giống bác Bừa :)

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Tết sắp đến rồi Milo giúp CSTT gửi đến gia đình bé gạo tẻ và gạo nếp, bánh kẹo.... và sữa bột vinamik cho bé Trần Đại Việt nhé. 4 tuổi mà vẫn bú mẹ thì ko ổn đâu , em nói mẹ bé cai sữa cho bé.
Cảm ơn sự nhiệt tình của Milo ca cao, năm nay CSTT có thêm đầu cầu Quy Nhơn Bình Định thật sự mọi người ai cũng vui hơn. Cánh tay của chúng mình đã dài hơn dài hơn rồi các mẹ nhỉ.

40
0
0

enzo115

Chị MeMil-Cacao ơi, chị cho em hỏi cái này chút: bé có BHYT không? Và bé đã nộp đơn cho tổ chức DTHN chưa ạ? Em cảm ơn chĩ trước ạ.

1,528
0
0

saomai

Chị ơi, ngày 26/01/2010: em nhận của chị Blanch tặng bé 200k, em chuyển về chị nhé@};-

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Chị MeMil-Cacao ơi, chị cho em hỏi cái này chút: bé có BHYT không? Và bé đã nộp đơn cho tổ chức DTHN chưa ạ? Em cảm ơn chĩ trước ạ.
Bạn ơi, bé Việt có thẻ bảo hiểm dành cho trẻ em dưới 6 tuổi. Mình hỏi anh bác sỹ quen thì anh ý nói thẻ BH vẫn có tác dụng khi chuyển viện. Hồ sơ của bé thì gửi đến hội chữ thập đỏ Bình Định. Không biết là nơi ý gửi đến đâu.:( Cám ơn bạn nhiều !!!
@ ALnML : qua tuần rảnh em sẽ mua đồ mang lên nhà bé chị nhé !

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Xin cảm ơn tấm lòng của Rì Sọt và chị Blanch nhiều nhé !@};-@};-:-*:-*

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Hôm nay mẹ con bé Việt đi mua thuốc có ghé nhà em. Cu con hiếu động thật. Chỉ mỗi tội đòi bú suốt. Em cũng nói với mẹ bé là cai sữa cho con đi, chứ lớn rồi mà bú mẹ không tốt đâu. Cai sữa rồi cho con ăn uống thêm để có sức khoẻ. Hai mẹ con đi xe buýt xuống, định ở chơi đến khi mát trời rồi về mà mẹ bé có bạn hàng gọi mang đến 3 kg bún. Hai mẹ con lật đật về vì sợ mất bạn hàng. Khổ thật !
Thay mặt nhà mình em mua cho bé 1 lon sữa Dilac của Vinamil 127 k và 1 gói bánh 25K. Hướng dẫn mẹ bé mấy lần cách pha sữa cho con vì khi hỏi mẹ bé nói không biết. Chỉ sợ về đến nhà lại quên. Mẹ bé mới gọi điện nói đã về đến nhà rồi. Mẹ bé gửi lời cảm ơn các bố mẹ nhà mình đấy ạ.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Chi
Lần 1 : MeMilo_Ca Cao Ngày 22.01 Chỉ mua được cho các cháu hộp bánh, mấy lốc sữa tươi và gửi thêm chị 100K để mua sữa cho con : 200K
Lần 2 MeMilo_Ca CaoNgày 28.01 : Thay mặt nhà mình em mua cho bé 1 lon sữa Dilac của Vinamil 127 k và 1 gói bánh 25K và tiền xe : 200K
Thu
Ngày 22/01/2010 Nhận của bạn Shortee2009 tặng bé 1000k
ngày 26/01/2010: em nhận của chị Blanch tặng bé 200k

Tổng còn 800K

Chị tạm gửi 800K tiếp vào để MeMilo_Ca Cao làm tiếp như đã bàn, sau đó em tổng kết giúp chị . (Tạm thôi để dễ tổng kết từng khoản vì sẽ còn nhiều chi phí để ra Tết đưa Việt đi khám ngoài Huế)

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Vâng , em sẽ làm như những gì đã bàn chị nhé !
Sáng nay em gọi điện hỏi mẹ bé Việt xem con có chịu uống sữa không? Mẹ nói con chịu uống, để em ý chọn ngày chẵn rồi cai sữa cho con. À số đt của mẹ bé Việt đây cả nhà nhé : 0978.799.464. Hôm qua mẹ con tha nhau đi , hôm nay con bị ho, sổ mũi rồi. Em cũng nhắc mẹ con mua thuốc cho con uống rồi.

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Ngày 29.1.2010 em đã nhận từ ALnML tiền tạm ứng 800 K.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Chi
Lần 1 : MeMilo_Ca Cao Ngày 22.01 Chỉ mua được cho các cháu hộp bánh, mấy lốc sữa tươi và gửi thêm chị 100K để mua sữa cho con : 200K
Lần 2 MeMilo_Ca CaoNgày 28.01 : Thay mặt nhà mình em mua cho bé 1 lon sữa Dilac của Vinamil 127 k và 1 gói bánh 25K và tiền xe : 200K
Thu
Ngày 22/01/2010 Nhận của bạn Shortee2009 tặng bé 1000k
ngày 26/01/2010: em nhận của chị Blanch tặng bé 200k

Tổng còn 800K

Chị tạm gửi 800K tiếp vào để MeMilo_Ca Cao làm tiếp như đã bàn, sau đó em tổng kết giúp chị . (Tạm thôi để dễ tổng kết từng khoản vì sẽ còn nhiều chi phí để ra Tết đưa Việt đi khám ngoài Huế)
Mắt mũi tèm nhèm nên 1+ 1 = 1 :D
Nhận của bạn Shortee2009 tặng bé 1000k lần 2 (Sao mai chuyển 1 lần mình lại nhận làm 2 lần....só rỳ cậu sọt nhé @};-)

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Mắt mũi tèm nhèm nên 1+ 1 = 1 :D
Nhận của bạn Shortee2009 tặng bé 1000k lần 2 (Sao mai chuyển 1 lần mình lại nhận làm 2 lần....só rỳ cậu sọt nhé @};-)
Ngày 01.02 nhận số tiền 300K của mth

40
0
0

enzo115

Tình hình của bé Việt sao rồi chị Milo?

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Theo như thoả thuận ra Tết sẽ đi khám tại Huế. Có phải ở quê họ ăn Tết lâu hơn ko nhỉ.

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Cám ơn bạn nhé.@};- Trước tết mình có gặp và trao đổi với bố mẹ bé. Ăn Tết xong khi nào bố mẹ bé thu xếp công việc để đưa bé đi ra Huế khám thì báo, mình sẽ báo với cả nhà để có hướng giúp đỡ bé. Chắc cũng hết tháng giêng.