(MS22/CN) 09.01.2006 - Hai trường hợp CSTT bảo trợ tại xã Ngọc Hồi, Thanh Trì, Hà Nội

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
09/01/2006, 10:15 AM
Sau một thời gian xem xét chúng mình định chuyển sang hưóng hoạt động mới. Chúng mình cũng hỏi thăm và nhờ sự giúp đỡ của các mẹ làm báo chí rồi đắn đo cân nhắc rất kỹ. Cuối cùng đã tự mình xuống "cơ sở " :4: rồi mới post lên. :10:

13 giờ chiều thứ bảy LoanNP , Oanhmm, Linh mẹ mía đã đến đội 7, thôn Lạc Thị, xã Ngọc Hồi, huyện Thanh Trì.
Ở đó chúng tôi đã đi thăm hai trường hợp khó khăn .

Trường hợp 1 :
Gia đình cô bé Hương - Thương. Bố làm bộ đội năm nay 46 tuổi , bị tâm thần ngơ ngơ mấy năm nay. Ngưòi bố ngơ ngơ ngẩn ngẩn thưỏng xuyên đập phá chửi bới , mà là bộ đội nhưng ko dc hưởng chế độ tthuơng binh hay gì gì đó.
Gia đình là hộ nghèo nên hàng tháng đựoc nhận trợ cấp của xã là 100K/1 tháng. Mẹ cũng làm thêm bằng nghê cuốc đất và cày ruộng trồng rau nuôi cả nhà.
Cô bé Nguyễn Thị Hương sinh ngày 17.11.90 học lớp 9B trường THCS Ngọc Hồi , em trai Nguyễn Văn Thương sinh năm 1994 học lớp 6B trường THCS Ngọc Hồi. Vì khó khăn nên học phí được giảm một nửa , học thêm thì ko đc giảm.
Trường hợp 2 :
Bà Kim Thị Rơi, 74 tuổi nuôi cháu nội tên là Thảo sinh năm 1994 năm nay học lớp 6. Lúc Thảo 6 tháng tuổi , bố bé do ốm đâu bệnh tật ko thể chịu nổi đau dầu đau lưng lại còn lắm lúc ngơ ngợ ko thể làm đc gì , sợ là gáng nặng cho vợ con (Vì gia đình có 2 ông bà già và một ngưòi chú tâm thần nên mọi việc đổ vào vai ngưòi mẹ ) nên đã tự tử. Sau đó ông nội Thảo mất rồi đến mẹ bé cũng mất do cảm và làm việc quá sức. Thế là chỉ trong vòng 1 năm bé mất cả cha lẫn mẹ. Bà Rơi vừa nuôi dạy cháu vừa chăm sóc chú của bé bị tâm thần. Thương hoàn cảnh nên năm 2001 xã đã xây nhà tình nghĩa (còn thêm mục đích xoá hộ nghèo ). Năm 2004 bà Rơi đã gửi chú vào trại.
Bà sống bằng tiền trợ cấp của xã là 100K/ 1tháng và tiền làm hàng mã 5K/ 1ngày.
Cũng may mà bé Thảo rất ngoan và học giỏi. Bà năm nay 74 tuổi rồi nên rất lo đến tương lai của cháu nội. Ko biết sau này bà trăm tuổi bé sống thế nào.

Trên đây là 2 trường hợp chúng mình đã tới thăm.

Chúng mình cũng đã mua ít bút sách vở cho bé Thảo và mỗi nơi đến chúng mình thay mặt các mẹ có tự tiện gửi họ chút tấm lòng của tất cả chị em WTT.

Các mẹ ạ , dẫu biết tiền bạc ko thể bù đắp được sự mất mát cả cha lẫn mẹ của Thảo hay sự bất hạnh khi có một ngưòi bố tâm thần của gia đình bé Hương - Thương. Nhưng với tinh thần tương thân tương ái, chúng mình có ý định trợ giúp cho hai trường hợp đó. Nếu các mẹ đồng ý chúng mình sẽ bảo trợ 6 tháng - 1 năm . Hàng tháng định là một khoản 200K/ 1 TH. Cái này mới là suy nghĩ chưa dám quyết định. Mong các mẹ quyết định cho thêm ý kiến ý cọt cái.
Ngoài ra CSTT cần ngưòi , cần ngưòi phân công nhau hàng tháng qua thăm và đưa tiền bảo trợ. Tiêu chí của mình vẫn là tận nơi tận chỗ , tuy hơi vất vả nhưng rất yên tâm các mẹ ạ.

Dưới đây là hình của bà cháu bé Thảo
09/01/2006, 10:28 AM
Em nhất trí với ý kiến của chị Loan! Em chỉ ngại thời gian này em ko góp sức được nhiều.
09/01/2006, 10:33 AM
Nhất trí! Mình muốn mua cho 3 cháu mỗi đứa một cái áo ấm. Có gì nhờ các mẹ xem khoảng cỡ bao nhiêu nhé!

Rất cám ơn 3 "con vịt" chịu khó lặn lội quá! Thương ghê!
09/01/2006, 01:47 PM
Em cũng nhất trí, đưa các bé đến trường là tiêu chí mà em cảm thấy mình có thể thực hiện được trong khả năng và ý nghĩa với các mẹ :Applause: :Applause: :Applause: :Applause: :Applause:
11/01/2006, 10:49 AM
Như vậy chúng mình sẽ lại bố trí một buổi nữa đến thăm hai gia đình đó.
Sẽ vào ngày thứ bảy 21.01.2006
Sẽ mang đến đó quà Tết, tiền bảo trợ và nói chuyện với các bé nhiều hơn nữa.
TRong thời gian từ nay cho đến ngày thứ bảy 21.01 chúng mình vẫn mong các mẹ góp ý kiến để có thể làm cho tốt hơn.
11/01/2006, 10:58 AM
TRong thời gian từ nay cho đến ngày thứ bảy 22.01 chúng mình vẫn mong các mẹ góp ý kiến để có thể làm cho tốt hơn.

Chị ơi, chị nhầm ngày hay sao đó, ngày thứ bảy là 21 rồi, thế deadline là 22 là sao hả chị. Cho em góp 200K vào quỹ nhé, chị cho em số tài khoản của chị đi.
Em sẽ tặng Bà cháu Thảo một chiếc áo ấm nữa nhé.
13/01/2006, 02:10 PM
Chị Loan à,
Em cũng thấy Hội quán WTT chuyển hướng như thế này tốt hơn nhiều. Trước đây, cảm thấy rõ sự bất lực trong lòng mình mỗi khi đối diện với những TH ấy... Bao nhiêu cố gắng của các mẹ ở khắp mọi nơi, mà cuối cùng thì vẫn đau lòng.
Hy vọng mình chuyển sang hướng mới này mọi cố gắng của chúng ta sẽ có ý nghĩa & hiệu quả hơn.
Chỉ tiếc 1 điều là thời gian thì chúng mình vẫn không bao giờ đủ cả, mọi người sẽ vất vả hơn, nhưng sự vất vả đó làm cho tất cả thành viên tham gia cảm thấy mình đã chạm được đến được từng hoàn cảnh.
Cho em xin góp 100 K cho 2 trường hợp này. Cuối tuần chị nhé :8:
16/01/2006, 12:49 PM
TRong thời gian từ nay cho đến ngày thứ bảy 21.01 chúng mình vẫn mong các mẹ góp ý kiến để có thể làm cho tốt hơn.

Chị à, thêm một người ủng hộ nhé :6:
16/01/2006, 01:20 PM
Mẹ cháu cũng nhất trí với CSTT, và xin đề xuất thêm là CSTT lưu ý "yêu" tiên các gia đình có các bé nhỏ ạ. Xin cảm ơn và ôm hôn thắm thiết ạ.
16/01/2006, 05:47 PM
Chị Loan ơi, thêm 1 người ủng hộ chị , cho em gửi 100k cho hai trường hợp trên , quá nhỏ bé nhưng kg sao phải kg chị. Ngày mai em sẽ chuyển tiền vào tài khoản của chị.
18/01/2006, 10:42 AM
Mẹ Tanhia gửi đóng góp cho 2 trường hợp này 100K. Xin cảm ơn
18/01/2006, 10:58 AM
Em xin ủng hộ chút quà Tết cho 2 gia đình, nhưng dạo này em không chuyển khoản được (do ko có xiền trả trong TK :4: ), vậy em có thể gặp chị Loan tại đâu ạ?
18/01/2006, 11:53 AM
Các mẹ ạ , dẫu biết tiền bạc ko thể bù đắp được sự mất mát cả cha lẫn mẹ của Thảo hay sự bất hạnh khi có một ngưòi bố tâm thần của gia đình bé Hương - Thương. Nhưng với tinh thần tương thân tương ái, chúng mình có ý định trợ giúp cho hai trường hợp đó. Nếu các mẹ đồng ý chúng mình sẽ bảo trợ 6 tháng - 1 năm . Hàng tháng định là một khoản 200K/ 1 TH. Cái này mới là suy nghĩ chưa dám quyết định. Mong các mẹ quyết định cho thêm ý kiến ý cọt cái.
Ngoài ra CSTT cần ngưòi , cần ngưòi phân công nhau hàng tháng qua thăm và đưa tiền bảo trợ. Tiêu chí của mình vẫn là tận nơi tận chỗ , tuy hơi vất vả nhưng rất yên tâm các mẹ ạ.

Dưới đây là hình của bà cháu bé Thảo
Em hoàn toàn ủng hộ ý kiến với bác,em xin ủng hộ 100K.Lại chiều gặp bác Loan ở THĐ nhé
18/01/2006, 03:20 PM
Em xin ủng hộ chút quà Tết cho 2 gia đình, nhưng dạo này em không chuyển khoản được (do ko có xiền trả trong TK :4: ), vậy em có thể gặp chị Loan tại đâu ạ?

Chị Loan ơi, 4 h chiều anh xã em qua chỗ chị ạ.
19/01/2006, 10:29 AM
Đã nhận 100K xin cảm ơn Hoa mẹ Nuôi Đậu Xanh
Đã nhận 100K của mẹ Bảo Duy
Đã nhận 3 chiếc áo khoác mẹ BJ mua cho 3 bé.
Chiều thứ bảy sẽ có Ngọc mẹ BJ, Oanh MM, Mẹ NhimMA.. sẽ thay mặt tất cả chúng mình đến trao tiền bảo trợ.
Mẹ nào rảnh xin hãy thu xếp đi cùng các mẹ đó nhé !
19/01/2006, 10:42 AM
em đang bận quá chưa chuyển tiền cho chị được , chắc fai cuối tuần mới rảnh để chuyển chị à , thông cảm nha chị.
20/01/2006, 11:05 AM
Ngày 20.10 nhận 100K từ mẹ TrungHuong. Xin cảm ơn.
Đột xuất con trai bác BJ lại gãy tay nên ko đi đc cùng mọi người.
23/01/2006, 11:17 AM
Như vậy đã chính thức LoanNP đã nhận được sự đóng góp của cho 2 trường
hợp CSTT có ý định bảo trợ trc tiên trong vòng 1 năm ( 2 tháng sẽ đi một lần)
Mẹ Tanhia 100K- Mẹ Nuôi ĐX 100K- Mẹ Trung Hương 100K - Mẹ honghanh 400K- Mẹ NhimMa 100K (Nhận 200K : 100K chuyển cho các bé Viện Nhi - 100K chuyển TH này)
Chiều thứ bảy OanhMM và mẹ Nhim MA đã đi thăm và chuyển mỗi trưòng hợp 400K (TC 800K). Đã chuyển đến tận tay các bé 3 áo khoác của mẹ BJ và 1 áo khoác của mẹ Nhim MA tặng cho bà của bé Thảo.
Chi tiết mong 2 mẹ hãy kể lại cho tất cả chúng mình cùng biết với nhé.
Xin cảm ơn hai mẹ nhiều nhiều
23/01/2006, 11:44 AM
Các chị ơi, ngày 21/1/2006 tức ngày thứ 7, em và chị Oanh (Mẹ Minh Mèo) đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trở về.
Trưa thứ bảy, do bận off em một nhóm khác, nên đến tận 1h chiều, 2 chị em mới xuất phát được. Đã lâu lắm rồi, em không đi đâu bằng xe máy xa đến thế, vậy mà do lần đầu tiên được tham gia trực tiếp vào một việc hết sức có ý nghĩa hay sao đó mà em hăm hở phi đi với không găng tay, không khẩu trang cứ lì lợm đi bám theo xe của Chị Oanh trong làn bụi đến khét cả lỗ mũi của đường Giải Phóng - Văn Điển - Ngọc Hồi.

Khoảng 30 phút sau, 2 chị em có mặt tại cổng một ngôi chùa và gọi điện cho Anh Dũng (CB xã) ra đón, thấy lâu quá là lâu, hóa ra anh ấy còn tranh thủ đi báo cho 2 gia đình đó (để chuẩn bị tiếp đón đoàn cho chu đáo đây) rồi mới ra đón 2 chị em.

- Chúng tôi vào nhà Bà cháu Bé Thảo trước, bà vẫn khỏe, đang ngồi làm thêm hàng mã. Bà mừng rỡ mời chúng tôi vào nhà uống nước. Trong nhà bà lúc này ngổn ngang là đồ đạc, dấu hiệu có rất nhiều người ở. Hỏi ra thì được bà cho biết, bà đang cho các chú công nhân xây dựng thuê ở tạm, còn 2 bà cháu dọn vào ở trong buồng. Vậy là cũng mừng, vì như thế 2 bà cháu đã có thêm thu nhập rồi. Bà khoe với chúng tôi về kết quả học tập của Bé Thảo, Học kỳ này, Bé lại tiếp tục đạt Học sinh giỏi, bà nói, Thảo chăm học lắm.
Câu chuyện cũng đã ngớt, Chị Oanh thay mặt hội, tặng Bà quà Tết (một gói mứt, áo ấm cho Bà và cho Bé Thảo) + 2 tháng tiền hỗ trợ (T1 và 2, 200K/tháng). Bà cảm động lắm và cám ơn mọi người rất nhiều.

- Tiếp đến, chúgn tôi sang gia đình anh Thương binh. Tội nghiệp, do bệnh tật nên anh vô tình đập phá mọi thứ, thậm chí đánh cả vợ con, nên khi chúng tôi vào, nhà chẳng có lấy một cái chén để mời uống nước, con bé lớn phải sáng hàng xóm mượn bộ ấm chén. Anh thì gấy yếu, chị vợ thì vẻ mặt hằn lên những cực nhọc. Rớm rớm nước mắt kể cho chúng tôi tình hình bệnh tật của anh, hoàn cảnh gia đình. 2 con nhà anh chị có lẽ cũng phải gồng mình lên với mẹ để lo có duy trì cuộc sống nên chẳng có nhiều thời gian dành cho việc học hành, kết quả chỉ ở mức trung bình. Chúng tôi cũng động viên 2 cháu, đông viên chị hãy nhắc nhở cháu tập trung học hành. Nhận quà từ phía chúng tôi (2 tháng tiền hỗ trợ, 01 hộp mứt và áo ấm), gia đình rất cảm động.

Thay mặt 2 gia đình, thay mặt cả chị Loan nữa cám ơn tất cả các Mẹ.
Mẹ Nhím bận quá, nên chỉ tóm tắt vậy thôi.

Ảnh hôm đó chị Oanh sẽ post lên sau ạ.
25/01/2006, 09:41 AM
Nhận của mẹ Bảo Duy 100K chuyển sang bảo trợ tháng 3 nhé ! Xin cảm ơn nhe Bảo Duy
08/02/2006, 09:45 AM
Nhận của mẹ cuntung 150K chuyển vào tiền bảo trợ tháng 3 nhé !
10/02/2006, 11:16 AM
Em muốn thay mặt minh minh ủng hộ 100K cho 2TH này, chị cho em xin số TK để chuyển tiền với ah.
10/02/2006, 11:20 AM
Chị Loan ơi, em ủng hộ 100K cho hai trường hợp này nhé, sẽ gửi vào TK chị cùng tiền MP luôn :1:
10/02/2006, 02:39 PM
Chị Loan ơi, em ủng hộ 100K cho hai trường hợp này nhé, sẽ gửi vào TK chị cùng tiền MP luôn :1:

Cho em xin số TK của chi Loan với các chị ơi. Em là thành viên hơi mơi mới nên còn ngố lắm. Năn nỉ chị đấy.
10/02/2006, 02:44 PM
Cho em xin số TK của chi Loan với các chị ơi. Em là thành viên hơi mơi mới nên còn ngố lắm. Năn nỉ chị đấy.
Chuyển khoản cho chị Ngô Thị Phương Loan, số TK: 0011000871618 Vietcombank Trung ương.
Chuyển rồi thì thông báo bằng nhắn tin hoặc gọi chị Loan 9139282.
10/02/2006, 02:45 PM
:4: :4: Em làm chị :4: Ai bảo em ngố chứ :4:
Đây là TK của chị

TK 0011000871618
Ngân hàng Vietcombank
Ngô Thị Phương Loan
10/02/2006, 02:56 PM
:4: :4: Em làm chị :4: Ai bảo em ngố chứ :4:
Đây là TK của chị

TK 0011000871618
Ngân hàng Vietcombank
Ngô Thị Phương Loan

Hi hi, em vừa lọ mọ sang mục CSTT sang Pháp thế là thấy ngay số TK của chị và vội vàng vác sổ ra ghi lại, quay sang đây định thông báo lại cho chị là em đã tìm thấy thì chị trả lời rồi. chị nổi tiếng quá mà, lẽ ra em phải tìm được số TK ngay chứ, thế mới bảo là ngố.
Chiều nay or sáng mai em sẽ chuyển tiền vào TK của chị nhé. Lúc nào chuyển xong em sẽ gọi lại cho chị.
Cảm ơn chị nhiều, bà chị chu đáo ah.
10/02/2006, 03:17 PM
Chị Loan ơi em cũng xin ủng hộ 100K. Em sẽ chuyển khoản cho chị nhé.
Nhà em ở gần địa chỉ của 2 TH đó đấy chị ạ (mặc dù em chưa vào đó bao giờ cả nhưng em biết chỗ đó), có gì cần thì chị cứ ới em 1 câu chị nhé em sẽ giúp để các mẹ khỏi phải cất công đi xa xuống tận Ngọc Hồi.
14/02/2006, 10:29 AM
Chị Loan ơi em cũng xin ủng hộ 100K. Em sẽ chuyển khoản cho chị nhé.
em sẽ giúp để các mẹ khỏi phải cất công đi xa xuống tận Ngọc Hồi.

Ngày 13.02.2006 nhận đc 100K (chuyển khoản) của mẹ Tin Tin.
Sau này chắc còn nhờ mẹ Tin tin giúp bọn chị nhiều nhé ! Xin cảm ơn mẹ Tin Tin
20/03/2006, 02:27 PM
Ngày 19.03 nhận 100K của mẹ Minh minh yêu gửi cho 2 bé.
31/03/2006, 11:51 AM
có gì cần thì chị cứ ới em 1 câu chị nhé em sẽ giúp để các mẹ khỏi phải cất công đi xa xuống tận Ngọc Hồi.

Mẹ Tintin ơi. Em đâu rồi :1: :1:

Báo cáo đợt này mình ốm quá :2: :2: .... Mẹ có thể thu xếp đến thăm gia đình các bé với :2: :2:
05/04/2006, 04:42 PM

Báo cáo đợt này mình ốm quá :2: :2: .... Mẹ có thể thu xếp đến thăm gia đình các bé với :2: :2:

Sao em vào đây thường xuyên mà lại ko biết là chị gọi em nhỉ :7: :7:
À, 2 hôm đó em phải về quê bố em có việc nên chắc ko biết, chị thông cảm cho em nhé.n
10/04/2006, 09:11 AM

Báo cáo với chị Loan & chị Oanh, hôm thứ 7 vừa rồi em (rủ thêm ax đi cùng :1: :1: ) đã qua 2 gia đình bé Phương, Thương & bé Thảo.
Em mua cho mỗi bé 1 túi: gồm 1 gói bánh & 1 gói kẹo & kèm vào đó là 1 phong bì, mỗi phong bì 400K.
Bé Thảo thì đang bị sốt nên bé phải về nhà ngoại để có người chăm sóc. Hôm em đến thì chỉ có bà của bé là ở nhà. Dạo này có thêm gia đình chú của bé Thảo về sống cùng nên gia đình cũng đỡ hơn.
Còn 2 bé Phương & Thương thì mẹ ko có nhà, mẹ bé đi làm ruộng (mặc dù trước đó em đã dặn anh Dũng là nhắn mẹ của 2 bé ở nhà), nên anh Dũng đã gọi bác ruột sang & em đã đưa tiền cho bác ruột của 2 bé và nhờ bác ý chuyển tiền cho mẹ của 2 bé.
Theo như chị Oanh dặn dò, em cũng hỏi han tình hình học tập của các bé, nhưng bé Thương thì học ko được tốt lắm, còn mải chơi lắm, còn 2 bé Phương & bé Thảo thì tình hình tốt hơn, nhưng kỳ vừa rồi cũng chỉ được học sinh tiên tiến thôi. Em cũng động viên an ủi các bé là phải cố gắng học tập cho tốt.
Tình hình chỉ có thế thôi ạ, em xin hết :8: :8: :8: :8: :8: :8:
10/04/2006, 09:33 AM
Báo cáo em...chị và các mẹ WTT cảm ơn bố mẹ bé Tin Tin đã giúp đỡ cho công việc từ thiện. :8: :8: :8:
Nhà hai bé Hương Thương thì kinh tế vất vả hơn nhà bé Thảo, nhưng ngựoc lại bé Thảo thiếu mất tình cảm của cha mẹ........ Mong rằng đỡ đần đc hai bé ít nhiều....
18/04/2006, 10:25 AM
Tồn 100K Bảo Duy - 150 K cun tung- 100K Minhminhyeu - 100K mẹ TinTin
Mẹ Tintin thay mặt chúng mình đến thăm gửi mỗi gia đình 400K (2 tháng). Tổng cộng 800K. Trích quỹ 350K.
18/04/2006, 11:08 AM
Tồn 100K Bảo Duy - 150 K cun tung- 100K Minhminhyeu - 100K mẹ TinTin
Mẹ Tintin thay mặt chúng mình đến thăm gửi mỗi gia đình 400K (2 tháng). Tổng cộng 800K. Trích quỹ 350K.

bác AL&ML, bây giờ ủng hộ 2 bé còn đc ko?
19/04/2006, 10:17 AM
bác AL&ML, bây giờ ủng hộ 2 bé còn đc ko?
Loan bận nên nhảy vào trả lời hộ tí :3: - là lúc nào cũng rất Hoan nghênh bạn ơi! 2 trường hợp này cstt đang có ý định bảo trợ dài dài mà bạn! :6:
19/06/2006, 03:02 PM
Mẹ Tin Tin ơi đâu rồi
20/06/2006, 12:59 PM
Đúng là em bận quá, hôm nào cũng đến muộn, nên cứ đến là chỉ còn biết chúi mặt vào PC, chẳng còn nhớ ra cái gì nữa :20: :20: :20:
Em cảm ơn chị nhiều nhiều ạ, hôm qua chị Loan cũng nhắc em là post lên đây, trưa nay rỗi tranh thủ vào post:

Chị Oanh ơi, chiều hôm thứ 7 em đã vào nhà 2 bé để chuyển tiền rồi ạ.
Theo như chị nói nên em cũng chuyển mỗi nhà 400K cho 2 tháng 5+6, em cũng nói với gia đình là 2 tháng 7+8 mình ko tài trợ, cuối tháng 8 sẽ đưa tiếp cho năm học mới.
Em gọi điện cho anh Dũng đi cùng nhưng anh ý đi nghỉ mát nên ko đi được.
Kết quả học tập của bé Thảo tốt lắm chị ạ, bé được những 9.9 phẩy cơ đấy. Lần trước vào em ko gặp bé nên ko biết mặt, lần này vào mới biết mặt bé, trông bé thật xinh xắn, ngoan ngoãn và lại học giỏi nữa. Thật thương bé quá, thiếu thốn t/c của cha mẹ mà bé vẫn học tập tốt thế.
Còn 2 bé Hương+Thương thì kết quả năm vừa rồi ko tốt lắm, chỉ được TB thôi, còn bé Hương thì vừa thi vào PTTH nhưng chưa có kết quả, em có hỏi thì bé bảo là cũng làm được bài, nhưng ko biết thế nào. Nhà 2 bé mới thật là hoàn cảnh, lúc em vào là đang nấu cơm, chỉ có mỗi tấm sắt che 1 góc vườn rồi dùng rơm rạ để nấu cơm, trông đến là tội. Nhà nghèo quá cơ.
Cũng may là lần này có mẹ 2 bé ở nhà nên em đưa tiền được tận tay cho mẹ. Em có hỏi là lần trước chị có nhận được ko thì chị ý bảo là có (vì lần trước chị ý ko có nhà nên em phải đưa bác ruột của 2 bé).
20/06/2006, 05:11 PM
Hai mụ béo cưõi con trâu sắt đi lạc đường. Cuối cùng cả đi lần về hơn 130 cây số :20: Về mệt phờ râu trê , mồm toàn cát , mặt đen sì như Bao chửng :24:. ơ hình như vào đây đẻ cảm ơn Tin tin lại bán than thế này.

Cảm ơn Tin Tin lắm :8: Hôm qua lần đầu gặp mặt thấy chả thấy "tin tin" chỉ thấy xinh xinh :8:
Như vậy tháng 5-6 chúng mình đã gửi bảo trợ cho hai gia đình . Tổng cộng 800K.
Hẹn đến tháng 9 đầu năm học nhé !
Tớ đi về đây mệt quá.
21/06/2006, 10:54 AM
Xương chị quá (à quên thương chị quá) :4: :4: :4:

Em là em khâm phục chị lắm đấy, chị đảm đang quá, lại còn xinh nữa chứ, hôm gặp chị là em nhận ra ngay, vì hôm xem trên tivi Cuộc sống số em cũng thấy chị. Trông chị còn xinh hơn cả trên tivi.
11/09/2006, 12:12 PM
Báo cáo chị Loan, chị Oanh và các mẹ yêu quí.

Vì ngày thường em bận quá lại hay về muộn nên đến hôm qua em mới vào 2 nhà trong xã Ngọc Hồi để hỏi thăm 2 già đình & chuyển tiền cho họ, theo như định kỳ em cũng chuyển 400K cho mỗi gia đình( của 2 tháng 9 & 10). Em cũng định đi hôm thứ 7 nhưng hôm đó bên bà ngoại có việc nên lại ko vào được.

Lúc vào nhà bé Thảo thấy 2 bà cháu đang làm hàng mã (cái loại mà người ta vẫn hay dùng đám ma ý ạ), ngồi hỏi thăm bà thì bà cho biết tiền công là 5K cho 1 nghìn cái, em nhìn mà muốn ngất, chẳng biết đến bao giờ mới được 1K cái. Dạo này bà lại hay đau ốm nữa, nên có chú thím của bé Thảo về ở cùng, lúc em đến thấy thím của bé Thảo đang ở đó, nhìn trông cũng trẻ nhưng do đẻ 3 đứa nheo nhóc nên trông già trước tuổi. Nhìn 3 đứa trẻ mà thấy tội nghiệp, trời thì rét mà đứa nào cũng chỉ cái áo mỏng & quần đùi trông lại lại còn rách & bẩn bẩn nữa nên chắc là hoàn cảnh cũng khó khăn lắm, chẳng nhẽ tự nhiên mình lại mang quần áo cũ vào cho mấy đứa bé, chỉ sợ họ ko nhận.
Em cũng ngồi nói chuyện với bà & thím cúa bé Thảo 1 lúc, bà cảm động lắm liên tục nói cảm ơn cấp trên & và các anh chị đã hỗ trợ cho gia đình, làm em cứ tủm tỉm cười. Em cũng dặn dò bé Thảo chăm chỉ học rồi những lúc rỗi thì giúp bà. Năm nay bé lên lớp 7 rồi.

Sang nhà bé Hương + Thương thì ko có ai ở nhà ngoài ông bố hâm hâm (mặc dù em đã dặn anh Dũng), nên mọi người lại bảo em sang nhờ bác ruột của 2 bé. Thấy bác bảo là 2 mẹ con đi cắt cỏ thuê còn bé Thương thì đi chơi ở đâu đó. Vào nhà bác nói chuyện rồi hỏi han tình hình học tập của 2 bé thì thấy 2 bác nói là do bé Hương ko đủ điểm để vào trường cấp 3 Ngọc Hồi gần đó nên bé đã xin học ở trường dân lập Trần Quang Khải, thấy bảo trường đó tốn kém lắm mà lại xa nữa, ko biết có được giảm học phí ko. Mọi người khuyên bé Hương học trường bổ túc gần đó cho gần nhà lại đỡ tốn kém nên bé đã đến trường kia để rút hồ sơ nhưng họ nhất quyết ko cho rút thế là đành phải học trường đó. Đã vất vả lại thêm phần vất vả.
Còn bé Thương thì cũng chăm học nhưng do ko có ai kèm cặp nên học lực cũng ko tốt lắm, nhiều lúc lại mải chơi nữa. Khổ thân, nhà chỉ có mẹ lúc nào cũng chỉ lo làm ruộng rồi làm thêm để kiếm tiền nuôi 3 miệng ăn nên chẳng có thời gian nào mà chăm lo cho các con.
Hai bác cũng thay mặt gia đình cảm ơn cấp trên & các anh chị đã giúp đỡ cho 2 bé.

Úi, em dài dòng quá nhỉ, lủng củng nên các chị chịu khó đọc vậy, thôi em phải làm việc tiếp đây
12/09/2006, 11:42 AM
5K cho 1000 cái hả em, híc, :20: thế thì ngồi cả ngày đc mấy K?!
Để cuối tháng rảnh rảnh có lẽ chị em mình gom ít quần áo mang vào cho mấy đứa em nhỉ. Biết em hôm nào cũng về muộn và bận lắm, nhưng vẫn cố giúp bọn chị, cảm ơn nhà Tin Tin nhiều lắm :8: :8: :8:

Dạo này tự nhiên em lại bận thế, chứ bình thường em cũng ko bận thế đâu.
Em cũng nghĩ thế nhưng chỉ sợ họ ko nhận, nếu quên góp được ít quần áo cũ cho họ thì tốt, lại sắp lạnh nữa chứ. Em nhìn 3 bé đấy, bé đầu khoảng 5 tuổi, bé thứ 2 khoảng 3 tuổi, bé thứ 3 thì 19 tháng (bé này em biết vì em chị ý bảo em thế, còn 2 bé kia em ko hỏi nhưng em đoán thế).
Khi nào đi được thì chị bảo em nhé để em về chuẩn bị xem có gì có thể cho học được.
12/09/2006, 03:06 PM
Mẹ Tintin ơi cảm ơn em lắm đấy (chị sẽ chuyển sớm cho em nhé :8: ).
Đc rồi để lên kế hoạch thu gom quần áo ủng hộ các bé.
13/09/2006, 02:19 PM
Dạo này tự nhiên em lại bận thế, chứ bình thường em cũng ko bận thế đâu.
Em cũng nghĩ thế nhưng chỉ sợ họ ko nhận, nếu quên góp được ít quần áo cũ cho họ thì tốt, lại sắp lạnh nữa chứ. Em nhìn 3 bé đấy, bé đầu khoảng 5 tuổi, bé thứ 2 khoảng 3 tuổi, bé thứ 3 thì 19 tháng (bé này em biết vì em chị ý bảo em thế, còn 2 bé kia em ko hỏi nhưng em đoán thế).
Khi nào đi được thì chị bảo em nhé để em về chuẩn bị xem có gì có thể cho học được.
Chị nghĩ là không ngại đâu, chắc họ nhận thôi. Để chị về xem còn đồ gì soạn cho các bé một ít rồi nhờ em chuyển nhé! Cám ơn em nhiều!
18/09/2006, 10:48 AM
Mẹ Tintin ơi cảm ơn em lắm đấy (chị sẽ chuyển sớm cho em nhé :8: ).
Đc rồi để lên kế hoạch thu gom quần áo ủng hộ các bé.

Có gì đâu chị, em rất vui khi được giúp các chị mà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.