(MS220/CN) 21.6.2010 Bé Trần Văn Hùng sn 1999 ở thôn Đạo Phái, xã Phạm Kha, Thanh Miện, Hải Dương - tim bẩm sinh

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator
Xin phép được trích từ trang web TTCE. H bên TTCE vừa khẩn thiết xin chúng mình giúp đỡ. Các mẹ đã biết với một hồ sơ trình duyệt rất lâu phải mấy tháng. Lịch mổ của cậu bé này sắp đến rồi ko thể kịp giúp cậu ấy. Với gia đình chị Lý trong đợt rồi H đã về thăm thấy thật sự thương tâm. Biết mà ko giúp ngoảng mặt làm ngơ sao được, H mong các mẹ chúng mình chung tay.

Nghèo khổ, ốm đau triền miên do bị bạo hành gia đình bởi người chồng nửa điên, nửa dại... chị Lý chỉ biết hy vọng và trông chờ cậu con trai thứ 2 bị tim bẩm sinh sẽ được chữa khỏi hoàn toàn. Bởi cậu con cả của chị cũng đã qua đời vì bệnh tim bẩm sinh khi vừa tròn 17 tuổi...
Những thông tin về gia cảnh và hồ sơ của bệnh nhi Trần Văn Hùng ở thôn Đạo Phái, xã Phạm Kha, huyện Thanh Miện, tỉnh Hải Dương đã khiến chúng tôi thực sự xúc động. Nhà Hùng có hai anh em trai thì cả hai đều bị mắc bệnh tim bẩm sinh. Trong khi đó, bố lại bị bệnh tâm thần điên loạn, thường xuyên đánh đập mẹ em đến nỗi ba mẹ con phải về nương nhờ nhà ông bà ngoại.

Hậu quả của những lần bị bạo hành, chị Lý đang hàng ngày hàng giờ phải gồng mình chống chọi một loạt các căn bệnh: thấp khớp, tụ máu não,... khiến chị không có khả năng làm những việc nặng nhọc. Vì thế, mong ước được đi làm để dành tiền chữa bệnh cho con là điều không thể đối với chị Lý.

Chị Nguyễn Thị Lý, mẹ cháu Hùng tâm sự: Một mình nuôi hai cháu bị bệnh tim nên tôi chỉ biết khi nào cháu ốm thì xuống bệnh viện. Bác sĩ cũng nói là sau này phải phẫu thuật cho cháu nhưng do hoàn cảnh khó khăn nên tôi không biết làm thế nào”.

Do hoàn cảnh gia đình quá khó khăn, đầu năm 2008, chị Lý đã đưa con trai lớn là Trần Văn Cường vào tỉnh Đắc Nông làm thuê. Điều không may đã xảy ra khi bệnh tim bẩm sinh của Cường tái phát quá nặng phải quay về Thành phố Hồ Chí Minh chữa bệnh. Tại đây, Cường đã được các bác sỹ phẫu thuật tim miễn phí. Tuy nhiên, sau khi xuất viện được một tháng, Cường đã mất khi mới vừa 17 tuổi.

Mọi tình cảm yêu thương của chị Lý giờ chỉ còn biết dồn cho cậu con trai út Trần Văn Hùng sinh năm 1999. Trước khi mất, người anh của Hùng vẫn còn canh cánh trong lòng mong ước cùng với mẹ có thể chữa khỏi căn bệnh tim bẩm sinh nghiệt ngã cho em. Đến năm 2009, bệnh tim của Hùng đột ngột trầm trọng. Các bác sĩ kết luận Hùng bị hở van tim, tình trạng sức khỏe vô cùng nguy kịch.

Sức khỏe yếu cộng với những cơn đau tim hành hạ, ngoài giờ học, Hùng chỉ biết ngồi một chỗ nhìn các bạn nô đùa. Lực học giảm sút, Hùng không đủ khả năng tiếp thu các bài học trên lớp. Hùng cho biết: “Những lúc con học con mệt quá phải sang trạm xá, một tuần con thường sang 4-5 lần”.

Chị Nguyễn Thị Lý cho biết thêm: “Tôi đi làm cũng chỉ đủ nuôi cháu hàng ngày, không có dư dật ra. Những lúc đưa cháu đi bệnh viện không có thì đi vay mượn sau đó lại làm lại trả nợ.

Và 28.06.2010 là ngày BV VĐ hẹn lên mổ tim của Hùng, biết làm sao đây. Lấy đâu số tiền 35tr để được mổ tim hôm tới đây.
Số điện thoại của chi Lý 0976.521.405

Mình vội đưa lên đây xin ý kiến của các bố các mẹ vi thời gian gấp gáp. Thông tin tiếp mình xin cập nhật sau nhé.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trần Văn Hùng sinh năm 1999 ở thôn Đạo Phái, xã Phạm Kha, huyện Thanh Miện, tỉnh Hải Dương mổ tim bẩm sinh ngày 28.06

Nói chuyện với chị Lý sn 60, chị ấy ko ngừng khóc vì lo lắng đến ngày 28 rồi. Chị thực lòng nói gia tài vay mượn của chi hiện nay vay của HCTĐ, vay của mọi người, bà con lối xóm anh em họ hàng và nhà chùa cho đc một ít giờ tổng cộng có 11tr. Tất cả hai mẹ con chỉ có thế, nhà cửa ko có đồ đạc cũng ko ở nhờ nhà ngoại. Đã bao năm bỏ chồng đc anh em ruột đỡ đần lại ốm đau ko kiếm được đồng nào nữa.
Số đt mà mình post là của em trai chị Lý, anh ấy nói đã bao năm các anh lo cho mấy mẹ con. Từ chữa bệnh cho C rồi đến Hùng bệnh tật. Người nhà quê chúng tôi số tiền như thế là quá lớn chúng tôi cố mãi cũng ko nổi mà Hùng bệnh nặng lắm vừa nằm ở BV HD về.
Thật tiếc vì thương hoàn cảnh khó khăn của mẹ con Hùng mà cô giáo lại khuyên ko nên mua BH y tế, BH hộ nghèo là được nên việc BH sẽ bù trừ rất ít. hu hu
Lên hỏi thì phải đầu năm học mới mua được chứ giờ ko phải đợt.

53
0
0

mecubin

Ðề: Trần Văn Hùng sinh năm 1999 ở thôn Đạo Phái, xã Phạm Kha, huyện Thanh Miện, tỉnh Hải Dương mổ tim bẩm sinh ngày 28.06

Chị Loan ơi, có đóng góp thế nào thì cho em góp với. Thương hoàn cảnh chị Lý quá, còn mỗi một đứa con trai duy nhất thì nay lại bị thế.....Mong con vượt qua được giai đoạn khó khăn này.

1,904
0
36

291179

Active Member

Tài khoản trích nợ 0021000983627
Số tiền chuyển khoản 500,000 VND
Tài khoản ghi có 0011000871618
Nội dung chuyển tiền 291179
Thời gian Ngày 22 tháng 06 năm 2010 10:53:52

Chị Loan ơi, cái này của em góp cho Hùng, chúc con mau được phẫu thuật

316
0
0

Boxu-Chun

Em đã ck cho chị Loan 200k ủng hôj Hùng.
Chúc Hùng gặp nhiều may mắn.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 22.06 nhận từ TK số tiền 200K của Boxu-Chun
Ngày 22.06 nhận từ TK số tiền 500K của 291179
Ngày 22.06 nhận từ anh Dũng & chị Vân công ty Tetra Pak VN (qua Lan Anh báo Tuổi Trẻ) số tiền 1000K

@mecubin: em CK cho chi theo TK của chi nhé
0011000871618 Ngô Thi Phương Loan - CK xong nhắn tin cho chi là OK - Cảm ơn em

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10
0
0

Me_Ti_Bau

Em chuyển 300k ủng hộ cháu, chị Loan check dùm em nhé.
Cầu mong con sẽ khỏi bệnh

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 22.06 nhận từ anh Dũng & chị Vân công ty Tetra Pak VN (qua Lan Anh báo Tuổi Trẻ) số tiền 1000K
Ngày 22,06 nhận từ TK....số tiền 200k của mecubin

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Em chuyển 300k ủng hộ cháu, chị Loan check dùm em nhé.
Cầu mong con sẽ khỏi bệnh
Ngày 24.06 nhận từ tk số tiền 300k.
Được sự đồng ý nhất trí cua các bố các mẹ thứ hai tới cstt đại diện là me tyruoi sẽ vào bv nộp tiền cho cậu bé Hùng. :cstt04:

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Trần Văn Hùng sinh năm 1999 ở thôn Đạo Phái, xã Phạm Kha, huyện Thanh Miện, tỉnh Hải Dương tim bẩm sinh nhập viện ngày 28.06

Sáng nay cậu và mẹ đưa Hùng lên khám sớm, 6h30 đã có mặt ở bệnh viện. Em Huyền ở ĐTHN cũng đến làm việc với khoa về việc tạm ứng viện phí cho cháu. Tuy vậy, đến giờ vẫn chưa làm xong thủ tục nhập viện.

Cu cậu học lớp 4, khá lanh lợi, mỗi tội gầy và đen:

Thay mặt CSTT, em gửi gia đình 5.000k để nộp viện phí:

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Trần Văn Hùng sinh năm 1999 ở thôn Đạo Phái, xã Phạm Kha, huyện Thanh Miện, tỉnh Hải Dương tim bẩm sinh nhập viện ngày 28.06

Hùng đã làm xong các xét nghiệm, mọi bộ phận khác đều ổn...trừ răng. Cháu phải nhổ 3 cái, hàn 1 cái, sẽ làm trong hôm nay và ngày mai. Chiều mai mới có lịch mổ. Hai mẹ con ở trong khu nhà nghỉ của bệnh viện, ở đây an toàn, giá thuê rẻ.

Lâu rồi em thấy, cứ 10 cháu bị tim bẩm sinh thì cả 10 đều gặp phải vấn đề răng miệng:( hoặc cứ bị viêm nhiễm răng miệng mà không điều trị dứt điểm thì thế nào cũng liên đới đến tim. Mọi người đọc thêm bài này để lưu ý nhé.

Số lượng răng thật liên quan đến bệnh tim mạch

(VN+) Một nghiên cứu mới nhất của các nhà khoa học Thụy Điển phát hiện số lượng răng thật của người mắc bệnh răng miệng có mối quan hệ mật thiết với xác suất mắc bệnh tim mạch.

Bệnh răng miệng luôn được coi là nguyên nhân chính gây bệnh tim mạch, tuy nhiên để chứng minh định lượng cho quan điểm này là một vấn đề hết sức nan giải. Bởi nguyên nhân chính đó rất khó xác định tiêu chuẩn đo lường mức độ nghiêm trọng của bệnh răng miệng.

Trong nghiên cứu của mình, các nhà khoa học thuộc Học viện y khoa Karolinska, Thụy Điển đã lựa chọn số lượng răng thật của người mắc bệnh răng miệng làm tiêu chuẩn.

Cụ thể các nhà khoa học đã tiến hành nghiên cứu đối với 7.674 đối tượng mắc bệnh nha chu trong thời gian 12 năm. Kết quả nghiên cứu cho thấy, số lượng răng thật của người bệnh có mối quan hệ rất mật thiết với bệnh tim mạch đặc biệt là bệnh mạch vành.

Người bệnh có chưa đầy 10 răng thật, nguy cơ tử vong do bệnh mạch vành cao gấp 7 lần so với người bệnh có trên 25 răng thật, cùng độ tuổi và giới tính.

Giáo sư Holmlund thuộc Học viện y khoa Karolinska, thành viên nhóm nghiên cứu cho biết, viêm nhiễm răng miệng sẽ lan truyền vào hệ thống tuần hoàn của cơ thể người, từ đó khiến hệ tuần hoàn phát sinh bệnh viêm mãn tính ở mức độ nhẹ, và dần dần gây ra bệnh tim và các bệnh liên quan đến tim mạch.

Theo thống kê của Tổ chức Y tế thế giới, bệnh tim là “sát thủ sức khỏe” số 1 trên thế giới hiện nay. Mỗi năm có khoảng 17 triệu người chết vì bệnh tim.

Kết quả nghiên cứu trên đã được đăng trên tạp chí Bệnh học nha chu của Mỹ số ra mới nhất./.

1,517
0
0

Mehuungo

Mình xin ủng hộ cháu 300k , t2 mình sẽ CK cho Loan.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Hùng vẫn chưa có lịch mổ, chiều qua bệnh viện cho số điện thoại, (lại) hẹn đến thứ 6 tuần sau gọi. Em điện thoại thắc mắc, thì bảo là tuần sau kín ca mổ nên chưa xếp được lịch mổ cho cháu. Chả biết sao nữa. Sáng nay hai mẹ con đã về quê.

1,517
0
0

Mehuungo

ALnML ơi, mấy hôm nữa chị CK nhé, dạo này đang phải ở nhà ko ra đường được. Cám ơn em

2,801
0
0

muathu

Nhận của me Vung 500K gửi bé Hùng qua tài khoản muathu, em sẽ chuyển vào tài khoản chị AL&ML sớm @};-

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Tình hình toàn bộ lịch phẫu thuật tim của tất cả các bệnh nhận tại khoa đều bị lùi lại do có khoa Tim của BV có chút thay đổi nho nhỏ. Đó là tình hình chung của tất cả các bệnh nhân thuộc khoa Tim.

Gom lại
Ngày 22.06 nhận từ TK....số tiền 200k của mecubin
Ngày 24.06 nhận từ TK số tiền 300K của Me_Ti_Bau
Ngày 06.07 nhận từ TK số tiền 500K của me Vung
Nhận của mehuungo số tiền 300K (em ứng ra cũng đc mà)

Chi
Ngày 28.06 metyruoi thay mặt CSTT nộp tạm ưng viện phí 5000K

1,517
0
0

Mehuungo

ALnML ơi, chị CK 300k sáng nay cho em rồi, cám ơn em đã ứng trước hộ chị.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Thứ Năm, ngày 15/7 Hùng sẽ lên nhập viện, thứ Sáu 16/7sẽ mổ ạ. Sức khỏe của Hùng đến hôm nay vẫn ổn định, mong đến ngày mổ mọi chuyện tốt lành@};-:x!

142
0
0

TA0875

Hôm qua mình chuyển ủng hộ cháu 3triệu từ tk ****53676, Loan check giúp mình nhé, cám ơn.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Gom lại
Ngày 22.06 nhận từ TK....số tiền 200k của mecubin
Ngày 24.06 nhận từ TK số tiền 300K của Me_Ti_Bau
Ngày 06.07 nhận từ TK số tiền 500K của me Vung
Nhận của mehuungo số tiền 300K (em ứng ra cũng đc mà)
Ngày 13.07 nhận từ TK ...3676 số tiền 3000K của TA0875
Ngày 13.07 nhận từ TKJ ... số tiền 300K của Vivian

Chi
Ngày 28.06 metyruoi thay mặt CSTT nộp tạm ưng viện phí 5000K