(MS221/CN) 24.6.2010 - Bé Tùng ở xã Đại Tân, Đại Lộc, Quảng Nam bị viêm màng não mủ

535
0
0

MeoGiaHp

Ðề: Bé Tùng - Xã Đại Tân - Đại Lộc - Quảng Nam bị Viêm màng não mủ.

@Chị MuaThu: chị ơi, em ck rồi ah, chị check giúp em nhé :) (tk vcb ... 94677)

1,018
0
0

mymy

Hôm nay em vừa nhận được link bài viết của báo dân trí kêu gọi ủng hộ cho mẹ bé Tùng từ khi mẹ bé đang còn nằm viện.

http://dantri.com.vn/c167/s167-401350/su-song-manh-mong-cua-san-phu-bi-hoi-chung-hellp.htm

(Dân trí) - Được đưa vào Bệnh viện Đà Nẵng trong tình trạng hôn mê, co giật, tổn thương gan, thận... Sau khi bác sĩ tiến hành phẫu thuật lấy thai nhi thì chị Võ Thị Túy (26 tuổi, nông dân) lại bị biến chứng với hội chứng HELLP. Tính mạng chị đang rất nguy kịch...

Tính mạng chị Túy hiện rất nguy kịch nếu không được chữa trị kịp thời.

Chị Võ Thị Túy (26 tuổi) kết hôn cùng anh Nguyễn Phúc Tùng (28 tuổi) cách đây gần một năm. Hàng ngày, anh làm ruộng, những lúc nông nhàn thì lên rừng kéo cây thuê cho người ta, còn chị ra Đà Nẵng làm công nhân ở khu công nghiệp Hòa Khánh. Cuộc sống của hai vợ chồng trẻ không quá khó khăn nhưng cũng chỉ đủ ăn, không có dư giả. Rồi niềm vui cũng đến với họ khi chị Túy mang thai đứa con đầu lòng. Gần đến ngày sinh nở chị Túy thấy trong người nóng sốt, gia đình đã đưa đến Bệnh viện đa khoa Đại Lộc điều trị và nằm ở đây 2 ngày 2 đêm. Theo kết quả xét nghiệm của bệnh viện, chị Túy bị sốt siêu vi và họ đề nghị người nhà chuyển chị ra Bệnh viện Đà Nẵng điều trị.

Theo diễn đàn y khoa, Hội chứng HELLP (Hemolysis, Elevated Liver enzymes, and Low Platelets) là một biến chứng sản khoa nặng, mặc dù tần suất gặp không nhiều nhưng một khi xảy ra thì nguy cơ đe doạ tính mạng sản phụ rất cao. Hội chứng thường xảy vào cuối thai kỳ ở các sản phụ có biến chứng tiền sản giật nặng hoặc sản giật. Mặc dù cơ chế bệnh sinh ngày nay được biết khá rõ, nhưng điều trị vẫn còn là một vấn đề khá phức tạp, tiến triển và tiên lượng khó dự đoán do thương tổn có thể liên quan nhiều cơ quan (gan, thận, thần kinh trung ương, rối loạn chức năng tim mạch, nhất là thương tổn mạch máu ở các cơ quan này) và phù phổi.
Theo bác sĩ Lê Đức Nhân, Khoa hồi sức cấp cứu, Bệnh viện Đà Nẵng, bệnh nhân Túy nhập viện ngày 3/6, trong tình trạng tổn thương gan, thận, thận, rối loại đông máu, hôn mê, co giật. Sau khi các bác sĩ tiến hành phẫu thuật lấy thai nhi thì chị lại bị biến chứng với hội chứng HELLP (hội chứng xuất huyết tăng men gan, giảm tiểu cầu).

Cũng theo bác sĩ Nhân, đây là một hội chứng rất nặng, tỷ lệ tử vong cao nếu không có biện pháp điều trị. Đối với bệnh nhân Túy thì vẫn có thể cứu sống được nếu được thay huyết tương. Khi được thay huyết tương, bệnh nhân sẽ hết chảy máu và các chức năng gan, thận dần dần được hồi phục.

Nhưng ngặt một nỗi, đối với trường hợp của chị Túy phải thay huyết tương từ 4 - 5 lần, mỗi lần gần 10 triệu đồng. Đây là một số tiền quá lớn đối với gia đình nông dân nghèo như chị Túy. Mặc dù chị Túy cũng có bảo hiểm y tế nhưng đây là loại thuốc không nằm trong danh mục thuốc bảo hiểm y tế.

Thế nhưng trước tính trạng nguy kịch của bệnh nhân, bệnh viện Đà Nẵng đã tiến hành thay huyết tương lần 1 cho chị Túy vào chiều 7/6 và cho gia đình bệnh nhận ký sổ nợ bệnh viện.

Anh Tùng, chồng chị Túy cho biết, mấy ngày này anh đang lo vay mượn anh em, bà con làng xóm nhưng cũng không được nhiều. Còn 3 - 4 lần thay huyết tương nữa anh chưa biết sẽ kiếm ra số tiền đó.

Tìm đến với báo Dân trí, anh Tùng khẩn khoản mong được những tấm hảo tâm chia sẻ khó khăn với gia đình anh để vợ anh được sống. Con anh còn quá nhỏ, cháu rất cần có mẹ. Từ lúc sinh ra cháu chưa một ngày được mẹ cho bú, ẵm bồng.

Hiện con chị Túy đang được điều trị tại Khoa Nhi, Bệnh viện Đà Nẵng với bệnh viêm phổi. Đó là một bé gái, cân nặng được 3kg.

Tin mẹ bé mất
http://dantri.com.vn/c167/s167-404714/vinh-biet-chi-vo-thi-tuy.htm

1,018
0
0

mymy

Số tiền 13 triệu bạn đọc báo dân trí ủng hộ cho mẹ bé cũng rất may là kịp thời hỗ trợ thêm cho con trong lần điều trị này. Âu có lẽ đây là sự phù hộ, tình thương của người mẹ gởi lại cho con để con có thể mỉm cười với cuộc đời này khi con không còn nhận được hơi ấm của mẹ :cstt09::cstt01:

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Chiều qua em vào thăm bé, mới đầu không để ý cứ tưởng là con Trai, ai dè là bé Gái, một cô bé rất kháu mặt mày sáng lắm mũi cao, mắt to, trán cao, những ngón tay ngón chân dài trộm vía con nhìn thương lắm. Con đang ngủ nên em không tiện chụp hình con. Hy vọng sớm có hình để các mẹ cùng ngắm con gái
Nhìn con gái ngủ mà thương quá, tóc con bị cạo hết để lấy ven, đôi tay nhỏ thì luôn kèm một kim và ống vào ven để vào thuốc. Con vừa được đặt tên, Nguyễn Thị Tiền.
Em có hỏi bà nội sao không chọn cho con một cái tên ít bi quan hơn, bởi vì quan niệm của ông bà ta tên người hay ứng với cuộc đời. Bà nội nói ba con quyết định lấy lý do sinh con ra tốn nhiều tiền nên đặt cho con cái tên với nhiều kỷ niệm
Trời nóng quá nên con cũng bị nóng vì rôm với lại phải vào thuốc trị bệnh nên phản ứng phụ cũng làm con bị nóng. Gần đầy tháng rồi như các bạn khác thì con sẽ được nhận nhiều lời chúc trong ngày đầy tháng thế mà .. con vẫn phải nằm ở đây (phòng bệnh hạn chế vào thăm viếng của khoa nhi sơ sinh BV Đa khoa Đà Nẵng), không có mẹ, mẹ ơi. Mai là ngày làm tuần của Mẹ rồi, Mẹ ơi lên trên kia luôn phù trợ con được khỏe nhé.
Em vào viện không chuẩn bị gì cả chỉ có hộp sữa Mẹ LamNgocNguyen gửi cho con gái. Mấy hôm trước con gái được một cô cho 4 hộp sữa loại sữa gì em quên tên, nhưng nghe bà nội nói các BS bảo không cho con gái uống được nên bà nội đã cho một bạn khác cũng khó khăn 2 hộp còn 2 hộp tính nhờ em bán lại để lấy tiền mua sữa Friso cho con gái uống. Em và chị bạn xem sơ thì thấy sữa vẫn ổn date lại còn dài nên nói bà nội để mai mốt xuất viện rồi cho bé uống (với lý do tự giải thích chắc trong viện chỉ xài một loại sữa là Friso chăng)
Không có ai ngoài bà nội chăm con, sáng bà gửi con và đi xin cháo từ thiện, xin nhiều chút để trưa ăn luôn, rồi chiều thì có gì ăn đó miễn chăm cho con được khỏe. Ba con ốm nên đã về quê hai hôm nay rồi, với lại về để làm việc lo trả nợ. Chị bạn đi cùng em đã gửi cho bà nội ít tiền để bà thêm tiền ăn cũng như chăm cháu.
Hy vọng sau này chữa hết bệnh con lớn lên trong vòng tay bà nội, con sẽ được nhiều người thương , sẽ được mẹ phù hộ, sẽ lớn khôn ngoan hiền là người có ích kiếm được nhiều tiền như cái tên con đang được đặt.
Ra về rồi mà thấy buồn ghê, trời lại mưa to, lo lắm thương lắm hai chị em nghĩ mãi sao số con gái thiệt thòi thế. Bà Nội bé nhắn gửi các Bác, các Cô, các Chú ở mọi miền lời biết ơn sâu sắc, không biết làm thế nào trả được, mong chăm được bé nhanh khỏe rồi còn về …

Đây là hình bà nội Bé.

Cám ơn tất cả các bố các mẹ .@};-

60
0
0

windream

Susu ơi, chị gửi 100K ủng hộ bé (em ứng giúp chị sẽ thanh toán hết cùng tiền hàng luôn nhé). Chúc bé mau khỏe. Cảm ơn em susu.

1,018
0
0

mymy

Chiều qua em vào thăm bé, mới đầu không để ý cứ tưởng là con Trai, ai dè là bé Gái, một cô bé rất kháu mặt mày sáng lắm mũi cao, mắt to, trán cao, những ngón tay ngón chân dài trộm vía con nhìn thương lắm. Con đang ngủ nên em không tiện chụp hình con. Hy vọng sớm có hình để các mẹ cùng ngắm con gái
Nhìn con gái ngủ mà thương quá, tóc con bị cạo hết để lấy ven, đôi tay nhỏ thì luôn kèm một kim và ống vào ven để vào thuốc. Con vừa được đặt tên, Nguyễn Thị Tiền.
Em có hỏi bà nội sao không chọn cho con một cái tên ít bi quan hơn, bởi vì quan niệm của ông bà ta tên người hay ứng với cuộc đời. Bà nội nói ba con quyết định lấy lý do sinh con ra tốn nhiều tiền nên đặt cho con cái tên với nhiều kỷ niệm
Trời nóng quá nên con cũng bị nóng vì rôm với lại phải vào thuốc trị bệnh nên phản ứng phụ cũng làm con bị nóng. Gần đầy tháng rồi như các bạn khác thì con sẽ được nhận nhiều lời chúc trong ngày đầy tháng thế mà .. con vẫn phải nằm ở đây (phòng bệnh hạn chế vào thăm viếng của khoa nhi sơ sinh BV Đa khoa Đà Nẵng), không có mẹ, mẹ ơi. Mai là ngày làm tuần của Mẹ rồi, Mẹ ơi lên trên kia luôn phù trợ con được khỏe nhé.
Em vào viện không chuẩn bị gì cả chỉ có hộp sữa Mẹ LamNgocNguyen gửi cho con gái. Mấy hôm trước con gái được một cô cho 4 hộp sữa loại sữa gì em quên tên, nhưng nghe bà nội nói các BS bảo không cho con gái uống được nên bà nội đã cho một bạn khác cũng khó khăn 2 hộp còn 2 hộp tính nhờ em bán lại để lấy tiền mua sữa Friso cho con gái uống. Em và chị bạn xem sơ thì thấy sữa vẫn ổn date lại còn dài nên nói bà nội để mai mốt xuất viện rồi cho bé uống (với lý do tự giải thích chắc trong viện chỉ xài một loại sữa là Friso chăng)
Không có ai ngoài bà nội chăm con, sáng bà gửi con và đi xin cháo từ thiện, xin nhiều chút để trưa ăn luôn, rồi chiều thì có gì ăn đó miễn chăm cho con được khỏe. Ba con ốm nên đã về quê hai hôm nay rồi, với lại về để làm việc lo trả nợ. Chị bạn đi cùng em đã gửi cho bà nội ít tiền để bà thêm tiền ăn cũng như chăm cháu.
Hy vọng sau này chữa hết bệnh con lớn lên trong vòng tay bà nội, con sẽ được nhiều người thương , sẽ được mẹ phù hộ, sẽ lớn khôn ngoan hiền là người có ích kiếm được nhiều tiền như cái tên con đang được đặt.
Ra về rồi mà thấy buồn ghê, trời lại mưa to, lo lắm thương lắm hai chị em nghĩ mãi sao số con gái thiệt thòi thế. Bà Nội bé nhắn gửi các Bác, các Cô, các Chú ở mọi miền lời biết ơn sâu sắc, không biết làm thế nào trả được, mong chăm được bé nhanh khỏe rồi còn về …

Cám ơn tất cả các bố các mẹ .@};-
Su ơi không phải vì cái lý do đỏ đỏ đó đâu em ah, hôm trước chị cũng đã hỏi lý do vì sao bác sỹ khuyên không nên dùng loại sữa đó rồi, vì lý do dòng sữa lạ, ở khoa nhi sơ sinh chưa cho uống loại đó bao giờ nên các bác sỹ chưa biết nhiều về các thành phần của sữa có dị ứng với trẻ không, đặc biệt là vì con đang đau nặng nếu uống sữa lạ con có vấn đề về tiêu hoá nữa thì sẽ rất khó khăn trong việc điều trị bệnh của con. Đó là lý do duy nhất em ah, yên tâm nhé em, không phải vì bất cứ lý do gì khác mà chỉ là vì sứa khoẻ của con thôi :cstt09::cstt09:

507
0
0

zoe

Cho mình đóng góp cho bé 300K. Mong con chóng vượt qua :rose:

PS: Nhờ em OMM tạm ứng giúp :rose:

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em đi vắng nên hôm nay mới đọc bài về bé Tiền. Thương con gái quá, không được ở trong vòng tay ấm áp của mẹ dù chỉ 1 ngày... :(
Cho em gửi cho con 200K. Em sẽ gửi qua TK của chị Loan nhé.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Hôm qua em ghé thăm con gái vào buổi chiều, bé đang giờ vào thuốc nên em ngồi nói chuyện với một chị cùng phòng .
Được biết mỗi ngày bé phải vào thuốc 3 cữ từ sáng sớm có hôm tới 12 giờ đêm mới về phòng.
Giữa ba lần bà nội và bé được nghĩ tầm 2 tới 3h đồng hồ
Cảm giác lần này của em khi thấy bé được nội bế trên tay truyền thuốc, là con hơi xanh. Thời tiết này nắng nóng trên người con chổ nào cũng có vết lấy ven. Ở tay và chân , rồi trên đầu không còn lấy được ven nên các bác sĩ lấy ven cho con tại cổ.
Em gửi tặng con một hộp sữa , mong rằng con gái sớm qua khỏi. BS em quen đi học nên em không hỏi thăm được ai cả. Chỉ biết là con gái vào thuốc không còn bị sốt nữa thế có nghĩa là đã khá hơn đúng không chị MyMy. Là phòng vào thuốc nên các ytá không cho đứng lâungồi lâu. Muốn tới để bế con gái một lúc mà cũng không được. Mà hình như em không có duyên thì phải, lần nào tới cũng trùng lúc con vào thuốc hoặc con đang ngủ.
Đây là hình của con gái em gửi cả nhà mình.

Nội bế cháu truyền thuốc

Cám ơn cả nhà ạh. :cstt04:

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Từ cầu ALnML
Ngày 25.06 nhận từ TK .....số tiền 300k của mecubin
Ngày 25.06 nhận từ TK .....5787 số tiền 300k của mẹ Nhím & cún
Ngày 25.06 nhận từ TK .....7970 số tiền 100k cua bokevu
Ngày 28.06 từ TK...83 nhận từ mẹ Hiếu và việt Anh số tiền 600K (còn 400K)

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em chuyển khoản chiều hôm qua từ số TK...6146 rồi ạh. Chị LG (hihi) check giúp em nhé! :-*

33
0
0

bodua

Chị Loan ơi, cho em gửi chút quà cho con nhé (200k). E chuyển từ tài khoản....486688.
Cám ơn chị nhiều nhé!

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Từ cầu ALnML
Ngày 28.06 từ TK...83 nhận từ mẹ Hiếu và việt Anh số tiền 600K (còn 400K)
Ngày 06.07 nhận từ TK...6 số tiền 200K của Mẹ Mít nhợn
Ngày 06.07 nhận từ TK...6 số tiền 200K của bodua

1,018
0
0

mymy

Cả nhà ơi sức khoẻ của con đã bình phục, sáng nay được cho đi siêm âm kiểm tra lại lần cuối trước khi xuất viện đấy ah. Chúc mừng con gái đã không phụ lòng của bà, ba, các bác sỹ và đặc biệt là các bố mẹ CSTT đã lo cho con :-*:-*.

Ba con gởi lời cảm ơn tất cả các anh chị ở CSTT đã giúp đỡ và thương yêu con ah.

Em gởi biên lai nộp tiền ah,

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,018
0
0

mymy

Vì nhận được tin con xuất viện gấp quá nên mạn phép thay mặt cả nhà mình và được sự đồng ý của mama tổng quản nhà ĐN em tranh thủ chạy qua viện thăm con và mua thêm cho con 2 hộp sữa Frisolac 900gr.
Lúc em đến con được bà nội và dì chuẩn bị bế lên taxi, con ngủ nhìn dễ thương lắm. Bà và ba con lại khóc, nhờ gởi lời cảm ơn các cô các chú đã giúp đỡ con ah.:cstt09::cstt09:.

Gấp quá nên em chẳng có ảnh của con gởi cả nhà :D:D

2,801
0
0

muathu

Muathu xin tổng kết:

Thu:
Ngày 25/06 nhận 200K từ Susu1811
Ngày 25/06 nhận 300K từ Danangmenyeu
Ngày 25/06 nhận 300K từ Mít & Nem
Ngày 25/06 nhận 500K từ Memynhi
Ngày 25/06 nhận 500K từ Me Vung
Ngày 25/06 nhận 200K từ Songthao
Ngày 25/06 nhận 200K từ Mesubim
Ngày 25/06 nhận 100K từ Cudo
Ngày 25/06 nhận 200K từ chị Mecunlinh
Ngày 25/06 nhận 100K từ bạn cùng cơ quan muathu
Nhận từ MeoGiaHp 200K
Nhận từ chị Zoe gửi giúp bé 300K
Nhận từ Pink3 tặng bé 100K
Nhận từ chị bạn của Mymy tặng bé 1000K
Nhận từ chị Windream tặng bé 100K
Ngày 28.06 từ TK...83 nhận từ mẹ Hiếu và việt Anh số tiền 600K
Ngày 06.07 nhận từ TK...6 số tiền 200K của Mẹ Mít nhợn
Ngày 06.07 nhận từ TK...6 số tiền 200K của bodua

Tổng thu: 6.000K

Chi:
Ngày 29/06 nộp viện phí cho bé 5.000K
Ngày 13/07 mua 2 hộp sữa Friso 900gr cho bé < 6 tháng: 470K

Tổng chi: 5.470K

Còn lại 6.000 - 5.470 = 530K số tiền này sẽ mua sữa gửi cho con, khi ba bé ra Đà Nẵng hoàn thành thủ tục giấy tờ bảo hiểm cho bé.

Cảm ơn cả nhà mình :cstt04::cstt04::cstt04:

1,018
0
0

mymy

Con mấy hôm nay trở trời có hơi khò khè, ho ba con lo quá nên sáng nay mưa tầm tã vẫn từ Đại Lộc chạy ra viện hỏi thăm các cô bác sỹ để mua thuốc cho con. Thay mặt CSTT em đã gởi cho con 500K để ba mua thêm sữa cho con.
Tùng gởi lời cảm ơn đến tất cả nhà mình, ơn các anh chị lớn lắm, đã cứu sống con em ấy @};-@};-.
Tùng mang cho nhà mình một chồng bánh tráng quê nữa ah :D:D- Em xin hướng xử lý cái này ah

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: