(MS23/CN) 12.01.2006 - Giúp đỡ hai bé dân tộc (3 tuổi - 10 tuổi) ở xóm Mang Tèm, xã Văn Năm, huyện Đồng Hỷ, tỉnh Thái Nguyên bị bỏng

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
12/01/2006, 10:25 AM
Các mẹ thân mến. Gần đây cuối năm ai cũng bận , riêng mình thì kín lịch rồi........nếu đi thêm thì có lẽ chồng đuổi ra khỏi nhà mất :1: :2:

Các đây 1 tuần mình đọc bài này trên báo HNM và cũng đã gọi điện để hỏi thăm ban xã hội của báo. Mình cũng đã nhờ một mẹ trong HĐ hỏi han, nhưng chưa có hồi âm :2: . Đựoc biết là trường hợp này cũng rất khó khăn , tuy nhiên khi vào đến Viện Bỏng cũng đc sự chăm sóc tận tình của các y bác sỹ trong đó. Ngoài ra Viện Bỏng cũng có một quỹ hỗ trợ những bệnh nhân khó khăn.
Dẫu biết hết như vậy nhưng trong lòng mình vẫn vô cùng áy náy , lại thêm nữa hôm qua mẹ Lâm Khánh cũng đọc đựoc. Mẹ ấy gọi ngay mình hỏi thăm xem xét chúng mình có sẻ chia giúp đỡ được gì cho hai bé không. Cũng đã nói lý do qua với mẹ Lâm Khánh rồi nhưng vẫn chưa yên tâm lắm.
Hôm nay đây mạn phép đưa lên để xem có mẹ nào có thể bớt chút ít thời gian thay mặt chúng mình đến đó xem có giúp đỡ được gì không.

Hai bệnh nhi rất cần được cứu giúp
Vợ chồng anh Sùng Văn Sỳ (dân tộc Mông) sống bằng nghề làm nương rẫy ở xóm Mang Tèm, xã Văn Năm, huyện Đồng Hỷ, tỉnh Thái Nguyên. Chỉ vì một chút bất cẩn, căn nhà của vợ chồng anh cháy rụi, hai đứa con nhỏ suýt bị thiêu chết.

Chuyện xảy ra vào một tối. Sau khi cho con đi ngủ, vợ chồng anh địu đứa thứ ba mới gần tháng tuổi đến thăm bà ngoại. Tàn lửa từ trong bếp bắt ra, bốc cháy đùng đùng. Hàng xóm vội chạy đến, cứu được hai trẻ nhưng cả hai đều đã bỏng nặng. Cháu Sùng Thị May 10 tuổi bị bỏng ở đầu, hai tay, hai chân, mặt sưng húp, mắt không nhìn thấy gì. Xuống viện đến ngày thứ hai, một mắt cháu đã nhìn được, mắt kia vẫn sưng và dính chặt hai mi, không mở ra được. Cũng giống chị, cháu Sùng Văn Hành 3 tuổi bị bỏng cả tứ chi và đầu. Nhìn anh Sỳ loay hoay đút thuốc hạ nhiệt cho đứa con đang rên rỉ vì đau giữa đống dây truyền, bông băng trắng xóa, ai cũng thấy tội nghiệp. Anh bảo vợ mới sinh con chưa được 1 tháng nên không xuống viện được. Nhà cháy chẳng còn gì. Có con bò mới bán được 9 triệu rưỡi, tiền cũng cháy mất luôn. Làm các thủ tục nhập viện xong, anh chỉ còn 100 ngàn đồng. Người phụ nữ có con nằm giường bên cho biết: “Cả ngày, anh Sỳ chỉ ăn một bữa vì sợ hết tiền. Tiền gần hết, 3 bố con chỉ còn bộ quần áo trên người. Thương tình, các hộ lý đi xin cho các cháu thêm áo quần để có cái thay đổi”.

Hoàn cảnh ba bố con anh Sỳ rất nguy cấp. Bệnh viện không thể lo được tất cả vì còn nhiều bệnh nhân khó khăn khác, rất cần sự chung tay cứu giúp của bạn đọc gần xa...
Mọi sự quan tâm, chia sẻ xin gửi về ba bố con anh Sùng Văn Sỳ, Khoa Nhi, Viện Bỏng quốc gia, xã Tân Triều, Thanh Trì, Hà Nội

Bây giờ việc trước tiên là cần mẹ nào có thể bố trí qua thăm xem xét có giúp được gì cho gia đình hai bé không nhé !
12/01/2006, 10:32 AM
Nghe thương quá... các mẹ HN có cách gì tranh thủ thời gian ghé thăm 2 bé được ko? em nghĩ, một ít sữa, một ít quần áo cũng đủ làm mình đỡ áy náy khi ko giúp gì được nhiều cho các bé rồi...
12/01/2006, 10:35 AM
Mình muốn được giúp đỡ các bé, nhưng hiện đang ở TP.HCM. Có thể chuyển tiền cho mẹ nào ở HN để tặng các bé giúp mình không?
12/01/2006, 11:49 AM
Chị Loan ơi em cũng nuốn giúp 2 bé thì chuyển tiền ntnào đây?
12/01/2006, 09:58 PM
Chi Loan ơi, em sẽ lọc quần áo cũ ở nhà để mang một ít đến bệnh viện. Nhưng dạo này em cũng bận quá, ko biết đi được vào lúc nào đây nữa???

Em ủng hộ 2 bé 100K, em chuyển tiền qua chỗ chị nhé.
13/01/2006, 08:32 AM
Thương hai bé quá, các mẹ ở HN ai rảnh thì tới thăm cho bọn minh chút thông tin nhé. :11:
13/01/2006, 09:18 AM
Nhà em ở Hà Đông cũng gần viện bỏng đây. Thương hai đứa nhỏ quá....Cuối năm rồi nên ai cũng bận, kế hoạch của em là chiều T7 này vào bệnh viện thăm hai bé, chị nào rỗi buổi chiều T7 đi thì gọi em nhé.
@ chị Loan : Chị ơi, tình hình quyên góp và liên lạc với chị bằng cách nào?? Chị cho em biết sớm nhé.
13/01/2006, 09:47 AM
Mẹ ĐH hỏi một bác sỹ ở VB (anh bác sỹ đã điều trị trực tiếp cho Tú Tú) thì được biết 2 bé Mây và Hành đã ra Viện? Tuy nhiên, anh bác sỹ cũng nói trường hợp 2 bé trên vẫn chưa phải là những trường hợp nặng nhất và thương tâm nhất :20: Anh ấy nói sẽ để ý nếu thấy những trường hợp tương tự cần giúp đỡ thì sẽ báo chúng mình.

Tin thêm là đối với các bé dưới 6 tuổi, Viện có thể lo được hầu hết chi phí chữa trị nên không đến nỗi quá khó khăn cho gia đình các bé. Những bé trên 6 tuổi mới thật sự cần giúp đỡ vì gia đình phải lo toàn bộ chi phí.

P/S: Mỗi lần nhắc đến VB là mỗi lần thấy xót xa vì hình dung đến những bệnh nhân, đặc biệt là các bé con bị bỏng thật thương tâm, thế nhưng bù lại mình cũng muốn chia sẻ với các mẹ một niềm vui khác đó là "lương y như từ mẫu" - điều này cũng có thể tìm thấy nhiều lắm ở đấy!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.