(MS231/CN) 12.8.2010 - Giúp bé Đỗ Thị Lan sn 1996 ở thôn Yên Thị , xã Tiến Thịnh, Mê Linh, Hà Nội - tim bẩm sinh

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator
Cô bé Đỗ Thị Lan sn 1996 bố đã bỏ ba mẹ con khi em còn trong bụng mẹ. Từ bé Lan đã mắc bệnh tim bẩm sinh rất nặng. Bố bỏ, ba mẹ con về ở với ông bà ngoại già yếu. Mẹ đi làm thuê tự do nuôi con ăn học. Chi của Lan năm nay lên lớp 12 còn Lan thì lên lớp 9.
Tháng 3 năm 2010 Lan đã được ĐTHN tài trợ để mổ tim tưởng đã tốt. Ai dè trong lần tái khám tháng 6 vừa rồi khi đang nằm trong phòng điện tim Lan đã ngất. Cấp cứ bs khám nhận thấy rằng tuy van ba lá đã sửa nhưng vẫn hẹp, nhịp tim quá chậm. BS hội chẩn cần phải mổ và đeo máy tạo nhịp tim vĩnh viễn. Quá lo lắng và ko biết làm sao gia đình đưa Lan về. Nhưng rồi tuần trước Lan lại phải cấp cứu vào BV tim HN và hiện đang phải đeo máy tạo nhịp tim tạm thời.
BS Hiếu cũng sang hội chẩn và nói rằng cái cần trước mắt là phải mổ để lắp máy tạo nhịp tim còn van hẹp thì chỉ cần theo dõi xem sao đã chứ ko gấp phải mổ.
Hôm nay sau khi đóng 4 tr sau gần một tuần nằm cấp cứu ở BV Tim HN (đóng số này cũng do có một phần bảo hiểm chi trả) Lan được chuyển sang BV Tim BM. Để đỡ phần thanh toán nên cậu của Lan về làm lại bảo hiểm chuyển BV Bạch Mai.
Nói về Quyết cậu của Lan cậu là con thứ 5 trong gia đình. Sau khi bố bỏ đi chị Đoàn Thị Hoa 43 tuổi mẹ của Lan (đứng thứ 2) đã dẫn hai con gái về ở cùng ông bà ngoại. Thấm thoát đã 14 năm ba mẹ con được sự cưu mang của các anh chi em trong gia đình. ông bà ngoại có 6 người con nhưng ng con thứ 6 bị bệnh não thần kinh ko bình thường.
Quyết là con trai gần út nhưng anh rất đảm đang thương yêu chị và hai cháu rất nhiều. Quyết đã có gia đình và thuê nhà ở Hà Đông hai vợ chồng làm công nhân ở gần đó . Cậu cũng có nghề khảo sát điện nên cũng có đồng ra đồng vào giúp chị bao năm.
Thật cậu cũng nói nghe tin này em cũng ko biết phải làm sao gọi khắp nơi xin xỏ chứ giờ có gia đình sức em cũng đã kiệt bố mẹ lại già yếu. Chị Hoa đi bế con cho ng ta ở Hn thì kiếm được bao nhiêu đâu.

Địa chỉ gia đình bà ngoại: Thôn Yên Thị Xã Tiến Thịnh Mê Linh ĐT: 0423210992
Điện thoại của chi Hoa mẹ bé Lan 01647859959
Điện thoại của Quyết cậu của Lan 0914860686

Hai mẹ con hiện đang ở BV Bạch Mai tuy nhiên chi Hoa hơi kém về đầu óc nên nói chuyện hơi "khó khăn".

41
0
0

MENGONGBOM

Ðề: Giúp Đỗ Thị Lan sn 1996 Thôn Yên Thị Xã Tiến Thịnh Mê Linh - tim bẩm sinh, cần có máy tạo nhịp tim

Chị Loan ơi,
Dự kiến chi phí cho trường hợp của Lan là bao nhiêu hả chị?

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Giúp Đỗ Thị Lan sn 1996 Thôn Yên Thị Xã Tiến Thịnh Mê Linh - tim bẩm sinh, cần có máy tạo nhịp tim

Chị Loan ơi,
Dự kiến chi phí cho trường hợp của Lan là bao nhiêu hả chị?
Chưa chính xác giá nhưng theo dự kiến bs từ bv Tim Hn khoảng 32-40tr em ạ. CSTT chúng mình cũng rất quen thuộc với cái máy này. Đã có mấy trường hợp chúng mình giúp các bé mua máy cũng tầm giá 32-35 tr tuỳ từng TH cụ thể@};-

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Lan chuyển viện sang cũng gần như cấp cứu vì cô bé mới đang đeo máy tao nhịp tim tạm thời.
Chính vì thế hôm nay bs gọi gấp gia đình vào để thông báo cần đặt máy gấp nếu ko sẽ ko kịp , có thể sẽ bị nhiễm trùng vì cái đang đeo chỉ là tạm thời. Vội vàng hoi ý kiến dùng máy nào 40-70tr. Gia đình trình bày hoàn cảnh nghèo khó nên dùng máy rẻ nhất và cũng xin có thời gian thu xếp. BS đề nghị chuyển viện từ Tim HN là bs Chí Hiếu khoa cấp cứu Tim HN. Bên này mình và Huyền cũng nhờ bs Lân Hiếu theo dõi , cuối cùng mới tạm ký quỹ 15tr để kịp đưa bé vào phòng đặt máy. Chiều nay máy đã đặt và giờ đang theo dõi.
Tạm thông báo cùng mọi ng như vậy nhé.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Ảnh của Lan đây ạ, hôm trước chị Ánh T&G vào thăm, cháu đang nằm ở C4, phòng B, khoa Tim mạch:

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Chuyện của Lan thật may mắn và khó hiểu. Máy tạo nhịp tim đó đã đuơc các bác sĩ báo có hai loại 45-70tr. Gia đình nói khó khăn chỉ xin bs đặt cho máy 45tr. Trước khi đặt nộp 15tr như đã báo các mẹ đó. Tưởng rằng thứ sáu khi làm lệnh xuất viện gia đình sẽ phải nộp thêm một số tiền cho đủ. Ai dè cuối cùng ko phải nộp thêm gì nhờ chế độ bảo hiểm. Quyết cậu của bé vui mừng quá dù sáng sớm hôm đó cậu vẫn còn nhiều lo lắng. Chiều cậu sảng khoái cười rõ to báo rằng ko phải nộp thêm tiền chị ơi. Cậu nói bảo hiểm chi trả hết em vui quá chi ạ. Cậu còn nói thôi em cảm ơn chi đã động viên em trong suốt thời gian vừa rồi, chứ em lo quá chi ạ vì em gánh ko nổi. Nay thế này em cảm ơn các chi, các chi ko cần giúp đỡ cháu nữa đâu vì hôm trc cháu cũng đc giúp vài triệu khi còn ở bên BV Tim HN. Tiền các chi định giúp xin phép để giúp cháu khác. Đợt rồi nếu ko có chi động viên em thì em ko biết mình trụ nổi ko vì lo lắng. Mình bảo bõ công cậu chạy đi chạy lại chuyển bảo hiểm. Đúng thật từng bước bảo hiểm khi đang ở TIm HN sang BM phải làm lại giấy mà ko có bệnh nhân theo vất vả vô cùng. Tấm lòng của ng cậu đó thật đáng quý.
Ơn trời thế là trời thương cô bé Lan cũng thương CSTT để cSTT tiếp tục dành phần giúp bé khác.
Xin phép khép trường hợp này tại đây.
Xin cảm ơn sự quan tâm của các bố các mẹ CSTT chúng mình.