(MS27/CN) 10.3.2006 - Trợ giúp bé Hứa Thanh Tùng, sinh ngày 29/9/1983, ở Nà Mười, Minh Khai, Bình Gia, Lạng Sơn - tim bẩm sinh (TLT)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).

10/03/2006, 12:07 PM
Sáng nay BS Lân Hiếu gọi điện và nói rằng có một trường hợp đang nằm ở Tim Bạch Mai, rất khổ, giá mọi người giúp được thì tốt…
Đó là Hứa Thanh Tùng, sinh ngày 29/9/1983, ở Nà Mười, Minh Khai, Bình Gia, Lạng Sơn. Bị tim bẩm sinh, thông liên thất và động mạch phổi. Hiện nay Tùng hay bị ngất, da dẻ tím tái do thiếu ôxy. Lúc này Tùng đang phải dùng máy thở ôxy, tiền thuốc hàng ngày của Tùng là 50.000 đồng (chưa kể các xét nghiệm liên quan khác), nhưng gia đình không có khả năng chi trả. Để chữa khỏi bệnh phải phẫu thuật để làm cầu nối chủ phổi. Chi phí ca mổ chỉ khoảng 2 triệu đồng.
Tùng là con cả trong gia đình có 3 anh em. Bố mất sớm. Mẹ làm ruộng. Mẹ Tùng bà Lưu Thị Eng (47 tuổi) cho biết: Mấy năm qua, gia đình đã bán tất cả tài sản có giá trị, cầm cố giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất… để chữa chạy cho Tùng nhưng chưa phẫu thuật thì không khỏi.
Mình nghĩ trường hợp này cũng là chỉ cần một khoản tiền không lớn lắm sẽ cứu đời cả một con người. Các mẹ có đồng tình không ạ?
10/03/2006, 12:28 PM
Lenka ơi, mình trích quỹ trường hợp này nhé :7:
10/03/2006, 01:22 PM
Lenka ơi, mình trích quỹ trường hợp này nhé :7:
Có các bác sĩ ở bệnh viện bắt tay với mình thì việc tìm kiếm các trường hợp thật sự cần đến sự giúp đỡ của mình trở nên suôn sẻ hơn các mẹ nhỉ?
Mình chờ xem các mẹ ngoài ấy tìm hiểu mức độ cần giúp đỡ cụ thể bao nhiêu và sẽ quyết định.
10/03/2006, 02:14 PM
Chị Loan ới ời, xem thế nào. Trường hợp này không còn "trẻ thơ" nhưng dù sao cũng là 1 mạng người.
10/03/2006, 02:27 PM
Có các bác sĩ ở bệnh viện bắt tay với mình thì việc tìm kiếm các trường hợp thật sự cần đến sự giúp đỡ của mình...
Thật tình là mình không phải BS nào mình cũng tin nhưng BS Lân Hiếu và BS Ngọc Lan ở Viện Nhi nữa... thì đúng là những người có tâm thực sự và đáng tin cậy. Các mẹ gặp rồi chắc cũng đều nghĩ như mình.
Mình tính rủ mẹ Loan NP hay ai có thời giờ nữa thì sáng thứ 2 thử qua thăm xem thế nào và rồi các mẹ sẽ quyết định.....
10/03/2006, 02:34 PM
Ngoài sự tin tưởng vào các BS có lương tâm đó ra, tụi mình còn có các mẹ nhiệt tình ngoài đó cũng tham gia thăm viếng nữa kia mà! Quá yên tâm rồi còn gì! Mình rất hoan nghênh những trường hợp như thế này! Thật sự vừa "sức yếu" của tụi mình, mấy mẹ nhỉ! :Applause: Mẹ Bubu&Shi
10/03/2006, 02:41 PM
Chị Loan ới ời, xem thế nào. Trường hợp này không còn "trẻ thơ" nhưng dù sao cũng là 1 mạng người.
Hiểu rồi mà em Mít..... Thứ hai sẽ đi thăm rồi tính nhé ! Nếu mọi người cùng ủng hộ trg hợp "ko phải trẻ em , ko phải phụ nữ " thì em lại xin phép cùng mọi ng Chia sẻ... các mẹ nhé !
Đợt này quả thực em bận lắm nhưng vẫn sẽ cố.....hết sức mình.
10/03/2006, 03:52 PM
Thứ 2 em đi cùng nhé. Nếu mà mất 2tr để cứu một con người thì cũng nên làm lắm ạ.
10/03/2006, 03:57 PM
Sáng nay BS Lân Hiếu gọi điện và nói rằng có một trường hợp đang nằm ở Tim Bạch Mai, rất khổ, giá mọi người giúp được thì tốt…
Đó là Hứa Thanh Tùng, sinh ngày 29/9/1983, ở Nà Mười, Minh Khai, Bình Gia, Lạng Sơn. Bị tim bẩm sinh, thông liên thất và động mạch phổi. Hiện nay Tùng hay bị ngất, da dẻ tím tái do thiếu ôxy. Lúc này Tùng đang phải dùng máy thở ôxy, tiền thuốc hàng ngày của Tùng là 50.000 đồng (chưa kể các xét nghiệm liên quan khác), nhưng gia đình không có khả năng chi trả. Để chữa khỏi bệnh phải phẫu thuật để làm cầu nối chủ phổi. Chi phí ca mổ chỉ khoảng 2 triệu đồng.
Tùng là con cả trong gia đình có 3 anh em. Bố mất sớm. Mẹ làm ruộng. Mẹ Tùng bà Lưu Thị Eng (47 tuổi) cho biết: Mấy năm qua, gia đình đã bán tất cả tài sản có giá trị, cầm cố giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất… để chữa chạy cho Tùng nhưng chưa phẫu thuật thì không khỏi.
Mình nghĩ trường hợp này cũng là chỉ cần một khoản tiền không lớn lắm sẽ cứu đời cả một con người. Các mẹ có đồng tình không ạ?
Đúng là vừa sức của các mẹ WTT chị nhỉ, một việc làm nhân đạo sẽ tích phúc cho các bé yêu mà các chị nhỉ!
Em chỉ ngạc nhiên là sao có 2M mà gia đình thế chấp QSD đất cũng không đủ, lại nữa bệnh viện và các quỹ từ thiện cũng không giúp thế? Có một câu trong chữ ký của một mẹ trích từ bài hát mà rất nhiều người ưa thích "Sống trên đời cần có một tấm lòng". Mong khả năng bé nhỏ của chị em WTT có thể giúp cho nhiều hoàn cảnh khó khăn.
10/03/2006, 04:19 PM
Em chỉ ngạc nhiên là sao có 2M mà gia đình thế chấp QSD đất cũng không đủ, lại nữa bệnh viện và các quỹ từ thiện cũng không giúp thế? Có một câu trong chữ ký của một mẹ trích từ bài hát mà rất nhiều người ưa thích "Sống trên đời cần có một tấm lòng". Mong khả năng bé nhỏ của chị em WTT có thể giúp cho nhiều hoàn cảnh khó khăn.
Mình giải thích thắc mắc của Bum Mi một tí: Đất ở trên vùng hẻo lánh của Lạng Sơn ấy, chả biết có giá bi nhiêu một mét???
Bệnh viện thì giúp đấy chứ, họ (bác sĩ Hiếu là ví dụ) đã mổ cho rất nhiều ca miễn phí. Nhưng trong bệnh viện có quá nhiều người bệnh đáng thương, mỗi người mỗi hoàn cảnh, giúp không xuể nữa.
Các quỹ từ thiện? - Chắc họ cũng đang chờ 1 quỹ từ thiện khác giúp !
Sáng nay mình phân vân quá vì rằng đối tượng này không phải phụ nữ cũng không phải trẻ em... Nhưng vẫn là 1 sinh mạng- đúng như 1 mẹ đã nói.
Mình chỉ còn biết đưa nó lên trang VOV để kêu gọi và gửi link cho Trịnh Công Thanh- mọi người biết nhóm của Thanh rồi, các bạn ấy có lòng nhưng nhiều khi cũng lực bất tòng tâm.
13/03/2006, 07:51 AM
Các mẹ ngoài ấy cứ thăm cháu và tìm hiểu xem sao , có gì post lên, mọi người cùng chung sức nhe
13/03/2006, 12:18 PM
10g30 sáng nay em và bác Hoa BS đã đến thăm cậu Tùng.
Tạm thời mình có mua ít ruốc, bánh cho mẹ con họ kèm thêm 100K . Chưa gặp đc BS chăm sóc cậu ta trong thời gian vừa qua nên chưa có tin tức mới hơn. Bên VOV đã đăng tin cậu ấy lên báo hy vọng có nhà hảo tâm trợ giúp thêm. Hiện nay vẫn chưa có lịch mổ cụ thể.
Khi nào thêm thông tin , chúng mình sẽ thông báo tiếp.

Xin đựoc nói thêm HQ chúng mình thờii gian trc có quen biết BS Lan khoa u bướu viện Nhi và nay quen thêm BS Hiếu trường hợp bé Trang . Hai BS ấy ntn cũng đã đc các mẹ trên đây biết đến. Khi có bất cứ TH nào đưa ra từ BS ấy các mẹ trong HQ và cả những mẹ WTT đếu đến tận nơi xem xét cụ thể và cân nhắc xem có giúp hay không. Có những trừong hợp chỉ thăm nom động viên và đưa lên báo như trường hợp bé Hương con mẹ Giang bị ung thư máu. Hoặc như TH này đã đưa ngay lập tức lên báo VOV và hôm nay đến thăm.
Vâng như thế đã các mẹ nhé! Rét quá em về đây :8: :7:
08/04/2006, 10:04 AM
Chị Loan ơi, tình hình cậu Tùng như thế nào rồi ạ? Bác sỹ đã sếp lịch mổ chưa ạ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.