(MS316/CN) 28.9.2011 Bé Nguyễn Thị Thùy Trang, sinh năm 2005, ở Thôn Hợp Hòa, xã Ia Drang, huyện Chư Prông, tỉnh Gia Lai - tim bẩm sinh

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Hôm trước Meby và Susu vào nộp tiền hỗ trợ cho bé Quân thì được Bs giới thiệu bé Trang nhờ các bố mẹ CSTT trợ giúp cho con với ạh. Em gửi nhà mình một số thông tin của bé.

Tên bé: Nguyễn Thị Thùy Trang sinh năm 2005, lớp 1 rồi nhưng chỉ được 14kg thôi ạh:( (phòng 501 khoa tim mạch viện ĐK đà nẵng)
Con gái vừa nhập học lớp 1 trường tiểu học Phan Chu Trinh được hơn 2 tuần thì nhập viện ĐK đà nẵng.
Con bị bệnh tim bẩm sinh phát hiện từ hồi 4-5 tháng tuổi , mẹ con không nhớ rõ . Do điều kiện gia đình khó khăn nên không chữa trị cho con. Lúc con bệnh nặng thì ba mẹ cho con nhập viện Gia Lai và được chuẩn đoán là tim bẩm sinh. Được chỉ định đi kiểm tra nên gia đình gom góp cho con về Tp HCM khám - các bác sĩ ở đây chuẩn đoán, con bệnh nặng không mổ được. :(
Cuộc sống mưu sinh đối với gia đình đã chật vật , nay càng ngặt hơn.
Bố con tên Nguyễn Văn Giáp sinh năm 1974, làm nghề cạo mủ cao su.
Mẹ là Phan Thị Phượng sinh năm 1980, làm nông.
Trước con còn một anh trai là Nguyễn Ngọc Thắng, sinh năm 2000 hiện đang học lớp 6.
Hoàn cảnh khá khó khăn đối với gia đình con tại Thôn Hợp Hòa, xã xã Ia Drang, huyện Chư Prông, tỉnh GiaLai - điện thoại của bố 0976319584
nên kể từ lúc các bs ở HCM bảo không mổ được, bố mẹ đưa con về quê sống nhờ số phận thôi.
Có lẽ cũng là số phận mỉm cười, nên đợt khám tập trung hỗ trợ của TTCE tại GiaLai, con nằm trong diện được hỗ trợ chi phí mổ. Tuy nhiên các chi phí như nội soi chụp tim (k biết em viết thế có đúng k) lại không được thanh toán.
ôi kể ra thì nhiều việc, nhưng cũng may gia đình con sáng suốt đưa con về Đà Nẵng để trị bệnh cho con.
Mẹby và Susu cũng trực tiếp gặp bs Hản tìm hiểu về bệnh của con gái. BS bảo bệnh con khá nặng. Sang tuần sẽ hội chẩn để tiến hành các bước tiếp theo. vì hiện tại con đang sốt do thay đổi môi trường và thời tiết. Theo bệnh án con bị - tim bẩm sinh Apso type III
Nhà mình ơi, trước mắt mình cùng hỗ trợ cho con chi phí ăn ở với nhé. @};- em sẽ tham khảo thêm việc hỗ trợ của TTCE. Em gửi tạm cái hình hai mẹ con vừa siêu âm tim xong. có mấy cái nữa nhưng không mang theo cáp nên k lấy ảnh được.
Cám ơn cả nhà

ôi lúc nghe bs bảo là nặng thì biết là nặng thôi về tra thông tin thì thấy thế này :( em gửi cả nhà cùng tìm hiểu
APSO là viết tắt chữ Atrésie Pulmonaire à Septum Ouvert (tiếng Pháp), nghĩa là không có lỗ van động mạch phổi và kèm vách liên thất hở. Đây là một tật tim bẩm sinh tím tương đối phức tạp. Bệnh nhân mắc bệnh này sẽ không có lỗ van động mạch phổi, máu từ tâm nhĩ phải xuống tâm thất phải sẽ đi qua lỗ thông giữa 2 thất, qua tâm thất trái và đổ ra động mạch chủ.
APSO được chia làm 4 type (thể):
- Type III: 2 nhánh động mạch phổi Phải và Trái teo nhỏ, ống động mạch teo nhỏ. Phổi được cung cấp máu nhờ những động mạch thông nối (bàng hệ) từ hệ động mạch chủ qua.

APSO type III và IV có tiên lượng xấu hơn, vì động mạch phổi teo nhỏ hoặc hoàn toàn không có. Phẫu thuật sửa chữa chỉ là phẫu thuật tạm thời để cung cấp máu lên phổi.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: (MS316/CN) 28.09.2011 Nguyễn Thị Thùy Trang, sinh năm 2005, ở Thôn Hợp Hòa, xã Ia Drang, huyện Chư Prông, tỉnh GiaLai - tim bẩm sinh Apso type III

hihi tự lúc nào chúng mình có thêm nhiều sự hiểu biết về TBS nhỉ.
Cảm ơn CSTT ĐN nhiều nhé.

BS Triệu cũng gọi cho chị nói tuần sau sẽ tiền hành việc chụp chiếu...để xem có hướng chữa trị cho con ko.
Bệnh của con rất nặng.
Mong những điều tốt đẹp và nhiều phép màu diệu kỳ sẽ đến với con.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: (MS316/CN) 28.09.2011 Nguyễn Thị Thùy Trang, sinh năm 2005, ở Thôn Hợp Hòa, xã Ia Drang, huyện Chư Prông, tỉnh GiaLai - tim bẩm sinh Apso type III

Bé con gầy quá nên em đã mua cho cháu 1hộp sữa pediasure và một hộp bánh bé để bồi dưỡng thêm chờ lúc can thiệp. Gửi cho mẹ với bố 10 gói mì tôm. tổng chi 320k
Có nói chuyện và nhắn nhủ khuyên bố nên về gia lai , vì ở lại lại thêm chi phí. Nhưng em hiểu thâm tâm bố ở đây nằm không nhưng không về được, vì lo cho con lắm, nấn ná, bảo anh sẽ về khi bé "chụp chiếu xong". Bé con thì không chịu ăn cơm, cháo gì chỉ thích ăn bánh mì chấm sữa thôi.

Em đang định nhắn chị LG alo bác Triệu hộ em. Hôm rồi bs Hản có cho biết so với Diệu thì Trang nặng lắm.:( cũng nói sơ là còn phải hội chẩn xem có mổ được không ... thế nên em về mới GG hỏi xem cái bệnh đó là thế nào .. hic khổ thân quá

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em gửi cả nhà ảnh bé. em chỉnh cân nặng con gái chút. bé được 24kg ạh, con khá dễ gần, lúc nào cũng vui vẻ cười tươi.

@ Cập nhật Chị Mẹ Vừng sẽ ủng hộ tiền sữa cho trường hợp này ạh. cám ơn chị.
Lần 1: 243k

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Sáng nay con gái có lịch thông tim, mong kết quả tốt

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Tin này đối với em rất buồn cả nhà ạh. Không biết bao lâu nữa em sẽ được cập nhật tin từ con gái...
Hôm trước có kết quả mà em buồn quá. Con gái không thông tim được vì Động mạch phổi teo hết rồi:(
Chiều nay cả nhà sẽ về lại Gia lai. Em sẽ tranh thủ ghé viện thăm con.
em gọi LG chưa được, em xin phép chi trước cho con ít tiền bồi dưỡng chị nhé và chút quà trước khi con về quê, cám ơn cả nhà @};-

5,622
9
38

metyruoi

Active Member

Tin này đối với em rất buồn cả nhà ạh. Không biết bao lâu nữa em sẽ được cập nhật tin từ con gái...
Hôm trước có kết quả mà em buồn quá. Con gái không thông tim được vì Động mạch phổi teo hết rồi:(
Chiều nay cả nhà sẽ về lại Gia lai. Em sẽ tranh thủ ghé viện thăm con.
em gọi LG chưa được, em xin phép chi trước cho con ít tiền bồi dưỡng chị nhé và chút quà trước khi con về quê, cám ơn cả nhà @};-
Hix, đứng trước những hoàn cảnh như thế này thật buồn, em nhỉ, chẳng thể làm gì khác, chỉ thở dài thôi! Mong con gái có những ngày tháng vui vẻ và hạnh phúc trong vòng tay yêu thương của gia đình.

273
0
0

meby

Mẹ bé kể từ nhỏ đến giờ bé sống bằng sữa là chính. Thương bé quá và cả mẹ bé nữa. Mong em và gia đình sớm vượt qua những khó khăn này để sống vui vẻ bên nhau.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Tình hình con gái vẫn cười rất tươi, ôi càng nhìn con lòng càng buồn. Buồn lắm lắm, nhưng so ra sao bằng mẹ được nhỉ. Bố con chỉ than thở, bị bệnh gì mà qoái ác... ôi giá như, giá như đưa bé đi sớm hơn sẽ không phải thế này đúng không các chị...

Em ban đầu định mua sữa P cho bé, vì nhớ hôm cho sữa bánh con bé con mừng lắm, mà mẹ lại không cho ăn cơ. chắc mẹ để con mổ xong mới cho ăn .. hu.hu em vào lần sau hỏi đã uống sữa chưa thì mở ra là chưa, nói vội câu , chị cứ cho cháu uống em sẽ mua hộp khác. Thế mà hôm nay em không được tiếp tục làm việc đó. ..
Mua cho con gái một bạn gấu bông, hy vọng thời gian còn lại của con luôn được vui vẻ, gửi cho con hai lốc sữa tươi để uống trên đường về (không dám mua nhiều vì sợ xách nặng) , một hộp bánh và tiền mặt 1000k để mẹ bồi dưỡng cho con.

Em tổng kết topic xin trích quỹ cho trường hợp này là 1.578k ạh:

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Tình hình con gái vẫn cười rất tươi, ôi càng nhìn con lòng càng buồn. Buồn lắm lắm, nhưng so ra sao bằng mẹ được nhỉ. Bố con chỉ than thở, bị bệnh gì mà qoái ác... ôi giá như, giá như đưa bé đi sớm hơn sẽ không phải thế này đúng không các chị...

Em ban đầu định mua sữa P cho bé, vì nhớ hôm cho sữa bánh con bé con mừng lắm, mà mẹ lại không cho ăn cơ. chắc mẹ để con mổ xong mới cho ăn .. hu.hu em vào lần sau hỏi đã uống sữa chưa thì mở ra là chưa, nói vội câu , chị cứ cho cháu uống em sẽ mua hộp khác. Thế mà hôm nay em không được tiếp tục làm việc đó. ..
Mua cho con gái một bạn gấu bông, hy vọng thời gian còn lại của con luôn được vui vẻ, gửi cho con hai lốc sữa tươi để uống trên đường về (không dám mua nhiều vì sợ xách nặng) , một hộp bánh và tiền mặt 1000k để mẹ bồi dưỡng cho con.

Em tổng kết topic xin trích quỹ cho trường hợp này là 1.578k ạh:
Trích quỹ là 1.578k
Xin cảm ơn Su, cảm ơn nhà Đà Nẵng và cảm ơn sự động viên giúp đỡ của cả nhà.