(MS33/CN) 23.5.2006 - Không tên tuổi, không cha mẹ, mang virus HIV… Mọi người ơi, help!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).

23/05/2006, 04:15 PM
BS Hiếu gọi điện cho biết có 1 em bé bị bỏ rơi ở cửa phòng trực của khoa Tim- BV Bạch Mai. BS đã chuyển em bé sang khoa Nhi. Bé nhiễm HIV. BS Hiếu muốn nhờ mọi người xem có thể giúp gì cho bé.

2 rưỡi chiều, NP Loan, mình và 1 bạn nữa đã vào Viện. Sau khi phải làm đủ trò để có thể vào được khoa Nhi trong Toà nhà Việt- Nhật thì thấy em bé.
Nó nằm trong một cái giường cũi đặt ở giữa đường (chỗ hành lang), ho húng hắng, trông thật tội nghiệp. Thấy mình chụp ảnh nó chỉ trố mắt nhìn và chắc không hiểu chuyện gì xảy ra.

Nó bị bỏ rơi khoảng 1 tuần rồi, chẳng ai biết nó là con nhà ai, bao nhiêu tuổi, chỉ biết là thử HIV dương tính. Các bs bảo bé khoảng 15 tháng, vẫn còn chút hy vọng rằng khi lớn hơn tí nữa thử thì sẽ âm tính.

Bé nằm ở đây đến khi nào làm thủ tục xong, sẽ đi Trung tâm nuôi trẻ HIV vô thừa nhận của Sở LĐ-TB-XH Hà Nội.

Y tá trưởng (chị Khuê) có vẻ rất bận rộn, nói rằng em bé vào đây chẳng có gì, ăn thì theo chế độ của bệnh viện, mặc thì người ta cho vài cái quần áo nhưng phòng giặt của Bệnh viện không giặt (Bệnh nhân khác cũng không thể đồng ý việc giặt chung), nên phải làm bằng tay lại chẳng có chỗ phơi phóng. Hỏi xem có thể giúp gì bé trong thời gian ở đây, chị ấy nói nếu có thể thì cho bé ít quần áo và đồ ăn để bé mang theo khi đi trại.

Mình thấy thật đau lòng khi chứng kiến cảnh này. Thế cũng là một kiếp người! Nó là 1 đứa trẻ vô tội, mắt cũng to và ngây thơ như mọi đứa trẻ khác và tội nghiệp quá. Chẳng biết cuối cùng bé có thoát khỏi án tử hình HIV không, mà nếu không bị và sống được thì nó sẽ ra sao?
Mẹ Loan đã mang vào 1 bịch bỉm.
Mọi người ơi, hãy đóng góp ý kiến xem chúng mình nên giúp gì cho bé đi.

Hình em bé đây:
Nó bám chặt lấy chấn song giường. Vì nằm cô đơn và chẳng có ai để ý tới cả.
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/tay-nam-chat-chan-song-giuo.jpg
23/05/2006, 04:21 PM
* Trên đầu giường có vài quả cam và ít hộp sữa tươi chắc là do người nhà bệnh nhân khác cho bé.
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/Sua-moi-nguoi-cho.jpg

* Cha mẹ ở đâu rồi?
http://i62.photobucket.com/albums/h96/ngocdiep1970/cha-me-dau-roi.jpg

Bé gầy lắm. Chân nó tong teo như dải khoai. Chị Khuê bảo nó bị lở loét. Lúc về, mình và mẹ Loan mới nhớ ra 1 điều là chẳng ai hỏi xem bé là trai hay gái nữa. :2:
23/05/2006, 04:26 PM
Bác sĩ bảo rằng để bé thế như kiểu : Lạy ông đi qua lạy bà đi lại............ :20: Vội quá chỉ kịp mua cho bé 2 bịch bỉm + 10 cái quần.....
Hiện bé đang bị đau bụng đi ngoài :2: . Vào đến đó trong giờ hành chính khó vô cùng vì rằng phải có giấy BS, phải có áo thăm bệnh vvvvv
Chưa biết giúp đc gì cho bé cả..........
23/05/2006, 04:33 PM
Đôi mắt này làm mình mất ngủ đây, thương quá. Cả tuần sau em nghỉ phép, có vụ gì chị Hoa chị Loan cứ gọi em nhé. Vụ viện nhi với thăm bé này cũng vậy... em không ngại gì hết.

Sáng mai em đi công tác đến hết tuần, sẽ mang đồ của Kem qua chỗ chị Loan nhé... Em mang sữa và quần áo, đồ chơi...
23/05/2006, 04:35 PM
Bố cháu xin tài trợ giúp bỉm trường hợp này nhá. Bé khoảng bao nhiêu cân hả bà Loan ơi ? Tội nghiệp thật :2:
23/05/2006, 04:36 PM
Ít ra cũng đem cho nó một chút niềm vui gì đó... Chỉ mong thế thôi.
23/05/2006, 04:40 PM
Vụ ra vào bệnh viện để em lo... tuần sau em sẽ kiếm cho các bác ít nhất là 1 cái áo ra vào, được 2 thì tốt. Viện Việt Nhật sau 4h chiều thì ra vào thoải mái.

Nhưng bé đã bị lở loét rồi là hết hy vọng phải o chị Loan, chị Hoa?

Chỉ mong bé ăn thật ngon, có nhiều đồ chơi, cho bé có thêm nhiều nụ cười, kể cả nụ cười làm chúng mình rơi nước mắt... nhưng em nghĩ chị Loan ơi, chỉ nên thay nhau vào thăm bé thôi đúng o chị, đông quá sẽ làm nó tủi thân... hu hu. và cũng khó vào nữa.
23/05/2006, 04:56 PM
Thương bé quá :(
Tuần sau em cũng rảnh rỗi hơn rùi.
Bác có sai bảo gì cứ cho ý kiến, bác Loan nhá
23/05/2006, 04:57 PM
Chao chi, E la thành viên mói cua WTT. Em muốn gửi cho bé một số quần áo không biết liên lạc với chị bằng cách nào. Bé nhà em cung tầm tuổi đó nên cháu bé chắc mặc vừa.
23/05/2006, 05:00 PM
Trao đổi qua với BS Hiếu. Điều chúng mình cần giúp là "chăm " cho bé đỡ suy dinh dưỡng.
Trưa mai mẹ nào giúp mình mua 1 hộp sữa mang vào để gửi các cô cho bé ăn với ạ.....
@ Nannys : Theo nghiên cứu bé dùng bỉm cỡ M ạ :8:
@ Loan kem : Cảm ơn em :8:. Có một số vết loét. Thử dương tính tuy nhiên vẫn có chút hy vọng mong manh như sợi chỉ rằng con sẽ ko sao......
Đúng vậy vào đó chỉ đứng nhìn con mà thôi....thăm đông cũng ko đc mà...
23/05/2006, 05:01 PM
Thương bé quá...

Hôm nào mẹ kem mút vào thăm bé.. cho tớ gửi 1 hộp sữa cho bé nhé.

Hẹn 1/06 vào viện nhi.. giờ giấc thế nào, thông báo nhé
23/05/2006, 11:26 PM
Mẹ LoanNP, mẹ BB&S ơi, bé dùng sữa loại nào các chị nhỉ?
Tội nghiệp thật!
Hôm nào em sẽ qua chỗ chị Loan gửi cho bé chút gì nhé (bây giờ muộn quá rồi, em ko tìm QA được nữa)
24/05/2006, 12:53 AM
Chẳng biết bé dùng sữa nào nữa, thôi được đâu hay đấy, chắc cứ sữa công thức là ổn và giúp bé chống suy dinh dưỡng tốt mẹ Binlemon ạ.

Các mẹ có đến thăm nhớ đi đúng giờ cho phép kẻo lại mất thời gian tìm cách đột nhập. Chắc bé sẽ không còn nằm lâu ở đây nữa mà sẽ chuyển đi TT, nên có gì dành cho bé thì cần bố trí nhờ các mẹ mang đến luôn trong một vài ngày tới, đúng không hả mẹ Loan?
24/05/2006, 08:43 AM
Các mẹ ơi, thương bé quá. Cứ nhìn thấy ảnh bé là mình không cầm được nước mắt. Bé còn bé bỏng thế mà sao đã phải chịu quá nhiều thiệt thòi. Mình muốn gửi cho bé một chút quà từ tấm lòng của mình mà không biết làm thế nào gửi được. Các mẹ tư vấn giúp mình nhé.
24/05/2006, 09:12 AM
Làm ơn gọi cho mình theo số tel 9139282/0913569988 nếu khi bạn cần gửi gì cho bé.
Còn không xin hãy trực tiếp đến khoa Nhi - tầng 1 - BV Việt Nhật (cổng số 4). Bạn cứ vào thẳng đó sẽ nhìn thấy bé nằm trong cũi ngay chỗ tiếp BN, hoặc hỏi BS, y tá ai cũng biết.
Quần áo các mẹ ạ chưa phải cần ngay cần nhiều đâu. Chỉ cần khi gửi bé đến trung tâm mà thôi.
Đã nhận hộp sữa của mẹ Khai Tâm gửi. :8:

@me bi beo : Trên thông báo chung có nói về hoạt động đi thăm các bé của Hội quán..
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=425698#post425698.. TRong HQ cũng có
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=424324#post424324
Mời bạn cùng tham gia.
24/05/2006, 09:31 AM
TRưa nay mình và mẹ Khai Tâm sẽ vào gửi sữa , thuốc cho bé !
24/05/2006, 09:52 AM
Toi o Hp. AL&ML ơi, cho tôi xin số TK của bạn được không, tôi muốn gửi cho bé 100.000 nhờ bạn mua gì đó mà bạn thấy bé cần với nhé
24/05/2006, 10:13 AM
TK 0011000871618 Ngô Thị Phương Loan
Ngân hàng VCB Việt Nam
Cảm ơn bạn - Khi nào gửi xin hãy nhắn tin cho mình check nhé :8:
24/05/2006, 11:52 AM
Chị Loan ơi, xin với bs đừng để bé nằm ở chỗ tiếp bnhân được không, tội nghiệp quá, có khi đêm tối nó cũng bị lạnh nữa đấy.
Em mới vào đọc, không kịp nhờ chị chuyển quà vào cho bé. Bé bị đi ngoài, em gửi cho bé 1 hộp Gain chị nhé.
24/05/2006, 02:12 PM
Chị Loan ơi, xin với bs đừng để bé nằm ở chỗ tiếp bnhân được không, tội nghiệp quá, có khi đêm tối nó cũng bị lạnh nữa đấy.
Em mới vào đọc, không kịp nhờ chị chuyển quà vào cho bé. Bé bị đi ngoài, em gửi cho bé 1 hộp Gain chị nhé.
Mecua jun ơi : Có cách nào ko chứ bản thân chị cũng đau lắm khi nhìn thấy thế. Chị cũng ko biết mình phải làm sao... làm gì , nói gì đề nghị gì.

Hôm nay trc khi đi công tác mẹ KM cũng nhờ ng mang đến gửi cho bé ít đồ chơi , sữa Enfa lacto....và 2 hộp dielac.
11g30 mình và mẹ Khai Tâm vào đó , gửi cho bé 10 quần (hôm qua có 20 cái + 10 cái hôm nay , nếu bất ngờ bé đc nhận có ít đồ mang theo), đồ chơi, sữa (mẹ KM & mẹ KT). Mình có mua thuốc smecta, và 10 gói antibio. Bàn giao đầy đủ cho các cô y tá. Hy vọng các cô sẽ giúp chúng mình cho bé ăn , uống thuốc.
Tuy nhiên vào trưa cũng vẫn ko tự do. Mẹ KT nói với bảo vệ rằng mang đồ tặng em bé khoa Nhi bị bỏ rơi. Anh bảo vệ cũng chỉ cho 1 ng vào mà thôi.
Bé ho nhiều khả năng viêm phổi :2:

Hiện bé cũng ko cần gì nhiều đâu , sữa cho bé ăn mình hứa sẽ cố gắng lo chu đáo. Cảm ơn tấm lòng của các mẹ quan tâm. :8:

TB : Nhớ bé Nga HP quá đi thôi :2:
24/05/2006, 03:58 PM
TB : Nhớ bé Nga HP quá đi thôi :2:
Đọc topic này em lại nhớ hình ảnh bé Nga, 1 mình 1 cũi trong 1 căn phòng cuối hành lang ở khoa lây BV Nhi HP :2: :2:
25/05/2006, 08:45 AM
Đọc topic này em lại nhớ hình ảnh bé Nga, 1 mình 1 cũi trong 1 căn phòng cuối hành lang ở khoa lây BV Nhi HP :2: :2:
uh, tớ cũng nhớ bé Nga, hồi đấy có nhiều ảnh Nga cười nhỉ, k biết cô bé ấy giờ thế nào rồi.
Cầu monng con cũng được như Nga, :2: cũng được đến với 1 vòng tay yêu thương vào 1 ngày gần nhất.
25/05/2006, 11:25 AM
Chị Loan ơi,e vừa chuyển 100K vào tài khoản của chị.Chị mua sữa hoặc bỉm,hoặc quần áo,hoặc cái gì cần thiết cho bé giúp e nhé.Thương bé quá,mỗi lần vào đọc bài thấy lòng trĩu nặng!!Hy vọng có phép màu nào đó đến với bé để bé được vui chơi vô tư như các bạn...
25/05/2006, 11:43 AM
Chị Loan ơi,e vừa chuyển 100K vào tài khoản của chị.Chị mua sữa hoặc bỉm,hoặc quần áo,hoặc cái gì cần thiết cho bé giúp e nhé.Thương bé quá,mỗi lần vào đọc bài thấy lòng trĩu nặng!!Hy vọng có phép màu nào đó đến với bé để bé được vui chơi vô tư như các bạn...
]Ngày 25.05 nhận từ TK...398169 số tiền 100K của mẹ Sakura
Chị cứ nhận số tiền này của em. Nếu chị chi đến sẽ báo trên này nhé ! Vì sữa hiện nay đang có. Quần mua rồi , chỉ còn mua áo. Hết sữa sẽ mua sữa nữa....
TH này chị cảm thấy bất lực thật :2:
26/05/2006, 08:47 AM
Nhận 2 bịch bỉm từ bố Nannyss
Nhận túi quần áo , đồ chơi và hộp bột ăn liền của Binlemon

Những thứ này mình sẽ chuyển ngay cho em bé ! :8:
26/05/2006, 09:30 AM
Trường hợp này em cũng đã nghĩ mãi. Gửi tiền cho bé thì phải có người phụ trách nhỉ?
Thôi thì, bé thiếu thứ gì thì mình cố gắng bổ sung vậy.

Mong bé sẽ âm tính HIV sau lần thử thứ 2, hoặc có thể là thứ 3 thứ 4.
26/05/2006, 09:33 AM
Các mẹ ơi, thương bé quá. Cứ nhìn thấy ảnh bé là mình không cầm được nước mắt. Bé còn bé bỏng thế mà sao đã phải chịu quá nhiều thiệt thòi. Mình muốn gửi cho bé một chút quà từ tấm lòng của mình mà không biết làm thế nào gửi được. Các mẹ tư vấn giúp mình nhé.
Sáng nay vừa vào đến cơ quan, bật máy lên đọc xong những dòng này, mình cũng đã rơi nước mắt. Nét mặt và ánh mắt của bé thật là dễ thương nhưng số phận của con thật là bất hạnh, thương con quá... Mình cũng muốn gởi cho bé 1 bịch bỉm (size M) nhưng làm sao gởi được đây, các mẹ giúp mình với nhé (mình ở SG). Tự dưng mẹ nhớ con quá Hugo ơi......
26/05/2006, 09:44 AM
Chị Loan ơi hôm nay em sẽ chuyển vào tài khoản của chị 200k nhờ chị mua gì mà chị thấy cần thiết cho bé hộ em. Nga

Ngày 26.05 nhận từ TK số tiền 200K của mẹ Nghe
Em à chị chỉ dám nhận tạm đã thôi. Nếu cần chị sẽ dùng còn ko chị sẽ báo trên topic này. Cảm ơn em.
Xin được nói thêm với trường hợp mình vẫn thật sự cảm thấy vô vọng vô cùng......Cũng chỉ biết đến thăm và gửi đồ lại cho y bác sĩ. Hy vọng có thể giúp đc bé lúc này.

@gaconHugo: Cảm ơn tấm lòng của mẹ. Hiện này bé cũng tạm đủ dùng trong thời gian ở bệnh viện. Bạn hãy gửi cho bé một lời chúc , cho bé sớm dứt cơn bệnh viêm phổi để bé sớm đc sự chăm sóc của các cô trong Trung tâm. Dù sao thế vẫn còn hơn là ở bệnh viện như thế này. :2:
26/05/2006, 09:55 AM
Mình vừa gọi điện vào khoa Nhi, gặp BS Xuân. Chị ấy trả lời tử tế và ân cần lắm dù mình hỏi đủ thứ dài dòng.
1. Bé bị viêm phổi nặng (mọi người biết rồi). Việc chăm sóc cho bé không đến nỗi nào đâu (mình ngỏ ý hỏi chị ấy rằng nếu có thể thuê 1 người chăm sóc bé thì có được không). Chị ấy bảo bé được nằm 1 phòng do BS Xuân phụ trách, có y tá chăm cho ăn và uống thuốc tích cực, chứ không phải là không chu đáo, mọi người có thể yên tâm về việc này. Bé đã được chụp phổi, đang dùng thuốc đặc trị.
2. Đã đỡ đi ngoài. Đi ngoài là do mọi người thương đi qua đi lại cho ăn đủ thứ hoa quả bánh kẹo sữa tươi các loại làm bé bị đi ngoài. Chị Xuân bảo: "Con bé cứ thấy sữa là vồ lấy ăn ngay, mà trẻ con thì phải ăn theo giờ, không tùy tiện được". Khoa đã phải yêu cầu mọi người không tự tiện cho bé ăn.
3. Hy vọng bé không bị nhiễm cũng vẫn còn, nhưng cực kỳ mong manh. Nếu bé trên 2 tuổi mà kết quả xét nghiệm thế này thì không hy vọng gì nữa.
# thấy bảo nhiều người đến thăm, cho quà (chắc là chị em WTT mình và người nhà các cháu đang điều trị tại Khoa)
# Khỏi bệnh phổi rồi thì đi Trung tâm. Nhưng lúc bị bệnh phổi thế này cũng lo ngại lắm vì đây là bệnh cơ hội nguy hiểm của người có HIV.

uh, tớ cũng nhớ bé Nga, hồi đấy có nhiều ảnh Nga cười nhỉ, k biết cô bé ấy giờ thế nào rồi.
Cầu monng con cũng được như Nga, :2: cũng được đến với 1 vòng tay yêu thương vào 1 ngày gần nhất.

Hồi đấy mình nhớ là tất cả đã rất thấy tội nghiệp cho bé Nga lắm. Nhưng Nga còn có bao nhiêu người thương bé và chăm sóc hay ít nhất là giao tiếp thân thiện với bé: cô Thà, y tá, các anh chị tình nguyện viên... và con bé dễ thương đến mức kể cả khi người ta biết nó có H vẫn muốn nhận mang về nuôi.
Bé Nga thì giờ này chắc chắn đã ở trong một gia đình tử tế, tin cậy và bé sẽ có tương lai. (Nga dễ thương thật đấy, ai cũng phải yêu).

Bé này thì bị bỏ suy dinh dưỡng quá, mình cứ nghĩ có lẽ từ lúc bé đến nay nó chưa có tình thương yêu bao giờ (tại vì nó cứ nằm ngoan như vậy, mắt nhìn rất tinh khôn mà không hề khóc- trẻ đc yêu chiều mới hay khóc và giận dỗi). Chính cái điều này làm mình thấy đau lòng nhất.
Chỉ biết cầu trời cho bé khoẻ lên và không bị AIDS.
26/05/2006, 10:08 AM
Mọi người vào thăm đã thấy em bé này mỉm cười bao giờ chưa? Sao mình cứ hình dung là bé chẳng khi nào biết cười là gì. Chẳng biết em có được lần nào ôm ấp, nựng nịu không nữa.
Mà sao em bé ở bệnh viện, có đầy bác sĩ, mà không khám cho bé để xem bé bị viêm phổi hay không à?
Thương bé quá, mà chẳng làm được gì nhiều lúc này.
Chị Loan ơi, cho em gửi cho bé 100K nhé. Chị ứng trước hộ em rồi em gửi hai bác (ở Quang Trung) sau chị nhé. Cám ơn chị nhiều lắm.
À, các chị thử xem gọi bé tên là gì đi, để bọn em tiện hỏi thăm tình hình. Đến một cái tên yêu cũng không có được cho bé nữa sao?
Rất cảm phục công sức và tấm lòng của chị Loan và những người như chị :8: :8:
26/05/2006, 10:25 AM
@ chị BS ơi : Thế là em yên tâm hơn rồi....
@ me2gấu: Em ơi từ từ đã. Chị vẫn chưa nghĩ ra tiền dùng làm gì đâu, vẫn còn của 2 mẹ gửi bé . Hết số tiền chị sẽ thông báo :2: mà. Em hãy chúc cho bé mau mạnh khỏe là tốt rồi. Thế đã nhé. Cảm ơn em :8:
26/05/2006, 11:19 AM
Tội nghiệp em bé quá. Em cũng muốn gửi qua chị Loan 100.000 cho em bé. Nhưng thấy chị bảo chưa cần đến. Em có đề nghị thế này: Trên DD chắc cũng có nhiều mẹ muốn góp chút gì đó cho em bé mà không biết gửi ở đâu. Chị Loan ơi, chị đứng ra thu gom "tấm lòng" của các mẹ lại đi, khi nào cần mua gì cho bé thì sẽ mua, có được không ạ?
26/05/2006, 02:39 PM
Đi ngoài là do mọi người thương đi qua đi lại cho ăn đủ thứ hoa quả bánh kẹo sữa tươi các loại làm bé bị đi ngoài. Chị Xuân bảo: "Con bé cứ thấy sữa là vồ lấy ăn ngay,

Bé này thì bị bỏ suy dinh dưỡng quá, mình cứ nghĩ có lẽ từ lúc bé đến nay nó chưa có tình thương yêu bao giờ (tại vì nó cứ nằm ngoan như vậy, mắt nhìn rất tinh khôn mà không hề khóc- trẻ đc yêu chiều mới hay khóc và giận dỗi). .

Lòng mình cứ cồn cào bởi những dòng chữ này.

Tại sao lại có những người mẹ chẳng yêu thương gì con mình? Ước gì bé được người mẹ ôm bé vào lòng, nhỏ một giọt nước mắt...

Vâng, chị Loan ạ, em cầu mong điều kì diệu đến với bé lắm. Cầu mong lắm... Có gì các chị cứ cho biết thêm nhé.

Cảm ơn chị và mẹ Bubu&Shi nhiều lắm :12:
26/05/2006, 03:07 PM
Tội nghiệp em bé quá. Em cũng muốn gửi qua chị Loan 100.000 cho em bé. Nhưng thấy chị bảo chưa cần đến. Em có đề nghị thế này: Trên DD chắc cũng có nhiều mẹ muốn góp chút gì đó cho em bé mà không biết gửi ở đâu. Chị Loan ơi, chị đứng ra thu gom "tấm lòng" của các mẹ lại đi, khi nào cần mua gì cho bé thì sẽ mua, có được không ạ?
Từ xưa đến nay nếu ai cần gửi gắm cho các bé chị vẫn nhận mà.
Nhưng riêng bé :2: thì bản thân chị ko dám.... nhận (chị cũng tự thấy xấu hổ) , lúc này đây cảm thấy mình chả làm đc gì.....cảm thấy bất lực trc ánh mắt của bé.
Chị sẽ cố gắng làm hết sức mình.
Tối nay nhờ OanhMM vào thăm bé , mang bỉm đi nhé Oanh ơi.
26/05/2006, 03:32 PM
Thương bé quá ,là bé gái phải không các chị? Nhìn ánh mắt bé mà đau quá, sáng em vừa đọc báo thấy trong TPHCM có bé gái sơ sinh chết vì bị bỏ rơi. Sao lại có những người mẹ nhẫn tâm thế???
Bất lực quá, không biết làm gì hơn cho bé, cầu mong có điều kỳ diệu để bé không bị nhiễm HIV, để bé có cơ hội được sống và được yêu thương
26/05/2006, 03:32 PM
Chị ơi,em thấy các mẹ muốn tặng sữa cho bé nhưng mỗi người tặng 1 loại sữa, em sợ bé đổi sữa liên tục như thế cũng không tốt cho việc tiêu hoá,nhất là bé còn đang bị đi ngoài nữa.Có cách nào không chị?
Xin lỗi, em ở xa quá chẳng giúp gì được cả, chỉ biết cầu mong 1điều kỳ diệu sẽ đến với bé :2:
26/05/2006, 04:06 PM
Hoá ra bé là con gái, thế mà mình cứ đi tìm ô tô của Kem để gửi cho bé.
Tối mai em về rồi, chủ nhật em sẽ vào thăm, chị Loan có giao việc gì o? Có cần mua cháo hay nấu món gì ngon ngon cho nó không? Em mua nhé... Em muốn hỏi thăm bé nhưng thực sự là o đọc hết được topic này vì thương quá.

Mẹ Bi Béo xin được một thùng sữa XO cho bé, tuần sau em sẽ mang vào, mọi người mua ít sữa thôi nhé, không thì phí.nnnnnnnnnnnnnnnn
26/05/2006, 05:19 PM
Nhưng riêng bé :2: thì bản thân chị ko dám.... nhận (chị cũng tự thấy xấu hổ) , lúc này đây cảm thấy mình chả làm đc gì.....cảm thấy bất lực trc ánh mắt của bé.

Em cũng theo dõi câu chuyện về bé từ hôm đầu tiên và hôm nào cũng ra ra vào vào HQ hàng chục lần nhưng không biết phài làm gì, bày tỏ gì. Vì bé cần có sức khoẻ, không nhiễm HIV và có một mái ấm yêu thương. Những điều đó đều khó mang lại cho bé. Vì vậy mà cảm thấy vô cùng bất lực. Thậm chí cảm thấy người lớn chúng ta có tội với bé. Chỉ biết cầu mong có một phép màu để bé cũng được may mắn như bé Nga.

Nhưng dù sao em vẫn muốn gửi chị Loan 200K vì chắc sẽ có lúc cần dùng đến một ít tiền cho bé (em sẽ gửi đến chị sớm). Cũng để tự tưởng tượng rằng thế là mình cũng bù đắp cho bé phần nào. Thương xót vô cùng.
26/05/2006, 05:57 PM
Mình ở HCMC, muốn gửi tiền cho bé thì gửi vào tài khoản nào đây

Các mẹ advise sớm nhé thứ hai tuần sau mình sẽ gửi
27/05/2006, 12:11 PM
Tối hôm qua mẹ OMM đã vào thăm bé, mang bỉm cho bé và cho bé ăn. O nói thuong bé lắm bú mãi ko chịu dứt , con đói quá.
OMM nói chuyện với cô y tá cậy nhờ cô bớt chút thời gian cho bé ăn.....
Thiếu ít khăn ướt và một số thứ nên đã gửi cô y tá 100K nhờ mua hộ (vì lúc đó muộn quá nếu ra ko vào đc nữa ). Chiếu hôm qua bàn với mẹ Sáo , hai chị em cũng đều có ý muốn gửi gắm bé cho các cô y ta bác sĩ , mong sao nhận đc sự chăm sóc từ họ dù rất nhỏ.
Mẹ Sáo băn khoăn đang muốn dành chút thời gian buổi chiều hết giờ đi làm vào viện với bé. Cảm ơn mẹ Sáo lắm.

Ngày 26.05 nhận 200K của mẹ Sáo
27/05/2006, 12:23 PM
Tối hôm qua mẹ OMM đã vào thăm bé, mang bỉm cho bé và cho bé ăn. O nói thuong bé lắm bú mãi ko chịu dứt , con đói quá.
OMM nói chuyện với cô y tá cậy nhờ cô bớt chút thời gian cho bé ăn.....
Thiếu ít khăn ướt và một số thứ nên đã gửi cô y tá 100K nhờ mua hộ (vì lúc đó muộn quá nếu ra ko vào đc nữa ). Chiếu hôm qua bàn với mẹ Sáo , hai chị em cũng đều có ý muốn gửi gắm bé cho các cô y ta bác sĩ , mong sao nhận đc sự chăm sóc từ họ dù rất nhỏ.
Mẹ Sáo băn khoăn đang muốn dành chút thời gian buổi chiều hết giờ đi làm vào viện với bé. Cảm ơn mẹ Sáo lắm.

Ngày 26.05 nhận 200K của mẹ Sáo

Sang tuần các mẹ đi thăm bé buổi nào rủ em cùng đi với ạ.
27/05/2006, 01:18 PM
Bác sĩ bảo rằng để bé thế như kiểu : Lạy ông đi qua lạy bà đi lại............ :20: Vội quá chỉ kịp mua cho bé 2 bịch bỉm + 10 cái quần.....
Hiện bé đang bị đau bụng đi ngoài :2: . Vào đến đó trong giờ hành chính khó vô cùng vì rằng phải có giấy BS, phải có áo thăm bệnh vvvvv
Chưa biết giúp đc gì cho bé cả..........

Chị ơi, cháu bé còn bị đi ngoài nữa không? Em có 1 hộp sữa dành cho bé bị tiêu chảy không dùng đến, nếu cần chị nhắn tin cho em nhé. Cảm ơn chị
27/05/2006, 01:53 PM
Chị Loan Ơi, em đã gửi vào TK 200K của em và mẹ Gấu Trúc, chị check giúp em với. Tấm lòng của các mẹ ở đây thực sự làm em muốn khóc
27/05/2006, 02:27 PM
Mẹ Sáo băn khoăn đang muốn dành chút thời gian buổi chiều hết giờ đi làm vào viện với bé. Cảm ơn mẹ Sáo lắm. [/COLOR]

Neu me Sao nhan dước tin nhan nay liên lác voi minh nhe (Van Anh 091.5678.806) trong khoang tu 4h - 6h chiêu nay minh di cung ban vao voi be.
29/05/2006, 10:29 AM
Bé vẫn bị đi ngoài; chảy nước mũi nữa. Bỉm vẫn còn nhiều, hôm nọ em mang thêm 1 túi to của bố Nanys cho bé nữa, giấy ướt em đã nhờ các cô mua hộ. Cái bé cần nhất là tình cảm, lúc nào rảnh các mẹ thay nhau chạy qua đó bế và cho bé ăn nhé; Ai định đi giờ nào thì thông báo mọi ng` cùng biết, tránh vào 1 lúc đông quá BV cũng phiền, mà lúc thì chẳng có ai ở với bé. Chỉ ngại các cô bận mà ko cho bé ăn đc đúng giờ thôi. Mẹ nào mang đc cháo vào và cho bé ăn được là tốt nhất, hoa quả nữa ạ.

Hiện BV đang liên hệ với bên bảo trợ XH, bé khỏi đi ngoài là sẽ chuyển bé sang TT nào đó ở Hà Tây.

Một điều nữa, bé hiện đang nghi ngờ có HIV, vậy các mẹ vào chăm sóc bé cần thật cẩn thận nhé, mình yêu thương bé nhưng cần giữ cho mình, gia đình và cộng đồng.
29/05/2006, 11:06 AM
Liên tục thứ sáu mẹ Oanh, thứ bảy mẹ Sáo , Xuka ; chủ nhật mẹ Sáo vào cho bé ăn. Lần nào vào cũng bám lấy các mẹ ko rời . Tối qua mẹ Sáo vẫn nhiều bức xúc lắm , lo lắng lắm vẫn gọi chị ơi làm thế nào làm thế nào :20:
Chị Hoa BS đã liên lạc với bác sĩ Xuân xin đc gặp. Khi nào BS có thể tiếp chuyện chúng mình vào đó luôn. Hy vọng tìm đc giải pháp gì chăm cho

Tuy nhiên các mẹ nào có quen thân với BS Nhi trong Việt Nhật, có tâm thì chúng mình xin tư vấn cái......Mong làm thế nào chăm cho bé mau khoẻ.

Ngày 27.05 nhận từ TK..131916 số tiền là 100K của mẹ Nắng Dung + 100K của mẹ Gấu trúc
:11:
Vẫn một lời nói...chưa biết phải làm sao....
Đang đợi :2:
Sáo đâu rồi vào đi....
29/05/2006, 11:20 AM
Chị Hoa BS đã liên lạc với bác sĩ Xuân xin đc gặp. Khi nào BS có thể tiếp chuyện chúng mình vào đó luôn. Hy vọng tìm đc giải pháp gì chăm cho
Tuy nhiên các mẹ nào có quen thân với BS Nhi trong Việt Nhật, có tâm thì chúng mình xin tư vấn cái......Mong làm thế nào chăm cho bé mau khoẻ.

Mình liên hệ với BS Xuân mà chưa được, sáng nay chị ấy bận hội chẩn, gọi mấy lần chưa gặp. Cố hẹn để gặp cụ thể xem tình hình thế nào để giúp bé tốt hơn. (Thật ra không hy vọng gì nhiều, vì chúng mình chưa quen chị ấy, chưa biết chị ấy thế nào...)
Thế nên giá có mẹ nào quen BS Nhi trong Việt- Nhật thì tốt quá, sẽ hỏi cách giải quyết dễ hơn. Có mẹ nào quen không?
29/05/2006, 11:24 AM
Bé vẫn bị đi ngoài; chảy nước mũi nữa. Bỉm vẫn còn nhiều, hôm nọ em mang thêm 1 túi to của bố Nanys cho bé nữa, giấy ướt em đã nhờ các cô mua hộ. Cái bé cần nhất là tình cảm, lúc nào rảnh các mẹ thay nhau chạy qua đó bế và cho bé ăn nhé; Ai định đi giờ nào thì thông báo mọi ng` cùng biết, tránh vào 1 lúc đông quá BV cũng phiền, mà lúc thì chẳng có ai ở với bé. Chỉ ngại các cô bận mà ko cho bé ăn đc đúng giờ thôi. Mẹ nào mang đc cháo vào và cho bé ăn được là tốt nhất, hoa quả nữa ạ.

Hiện BV đang liên hệ với bên bảo trợ XH, bé khỏi đi ngoài là sẽ chuyển bé sang TT nào đó ở Hà Tây.

Một điều nữa, bé hiện đang nghi ngờ có HIV, vậy các mẹ vào chăm sóc bé cần thật cẩn thận nhé, mình yêu thương bé nhưng cần giữ cho mình, gia đình và cộng đồng.

Bé bị đi ngoài lâu quá nhỉ :2:
Mình biết 1 cách chữa đi ngoài rất hiệu nghiệm là cho uống nước vỏ quả măng cụt phơi khô. Nhưng thật tiếc là bây giờ nhà mình ko còn chút nào. Mẹ nào có "món truyền thống" này ko? nhờ các mẹ đem vào cho bé uống. Rất dễ uống mà cầm rất nhanh.
29/05/2006, 11:30 AM
Thương bé qúa, em đang cay hết mắt mũi đây, sao lại có người mẹ đang tâm bỏ con vậy. Em cũng không có nhiều tiền để giúp bé, cũng không có nhiều thời gian, vì con em còn bé quá, mẹ chồng em mỗi tối lại phải đưa bà đi châm cứu. Thấy các mẹ làm những việc như vậy, thật sự em thấy lòng mình ấm áp vô cùng, lòng tin về lòng nhân ái của con người lại được nhân lên, nhưng mình có thể làm gì hơn ngoài việc để bé nằm trong cái cũi ở bệnh viện không hả các mẹ, lúc thì có người chăm, lúc lại đơn côi một mình, tủi thân cho bé quá.
29/05/2006, 11:41 AM
@binlemon lại học đc một chiêu của em :8: Tuy nhiên với bé này ko đc , đang ở duoi con mắt của BS Tây y mà....ko đơn giản như thế
@susubebong: Một lời cầu chúc cho em bé là cảm ơn em lắm rồi :8:
29/05/2006, 11:55 AM
Chiều thứ 7, mình với Xuka vào thăm con. Xuka mang giấy ướt và bình sữa vào. Trong con tội nghiệp hơn cả trong mấy tấm ảnh các mẹ chụp. Chân tay con gần như chỉ còn da bọc xương, bụng thì rất to (do bị suy dinh dưỡng), da nhăn nheo như da người già. Xuka với mình thay bỉm cho con, thấy bím con bị hăm nặng (hôm qua mình đã mang thuốc bôi hăm vào, để trong cái túi quần áo, mẹ nào vào thì bôi cho con nhé). Khi đặt con nằm, 2 chân con xếp lại như bào thai trong bụng mẹ. Nhìn đau lòng không thể chịu đựng nổi, các mẹ ơi.

Xuka với mình đều thấy điều kiện sống của con tệ quá. Con tè, ị ướt sũng lúc nào các cô không biết, không ai thay bỉm cho con. Con cũng bị đói, lúc nào cũng ôm khư khư cái bình sữa (mình với Xuka không thấy hộp sữa đâu để pha cho con mà trời thì mưa to, không ra ngoài mua được). Đêm con vẫn nằm ngoài hành lang, ngay dưới chỗ cái quạt trần (thế thì biết đến bao giờ mới khỏi viêm phổi, con vẫn thở khò khè, ngực rung rung), con thức ngủ lúc nào không ai quan tâm. Nghe các cô có con nằm viện nói đêm con khó ngủ, khóc như mèo kêu, không ai ngó ngàng. Hôm qua vào mình thấy con đang bị buộc vào thành cũi, buộc như bị trói, nằm cũng khó mà ngồi cũng khó, đang khóc hờ hờ vì chắc là mệt quá. Đau xót vô cùng.

Mình với Xuka bế con một lúc. Con cứ bíu chặt áo, đầu ngả vào vai mình, nằm im. Thương lắm. Con biết hết, hiểu hết, con thèm được bế ẵm. Các cô bảo đừng bế vì khi không có ai bế, con khóc đòi. Nhưng mình thấy mẹ nào vào thăm cứ bế con một tí, không sao đâu. Có điều, trước khi về nếu muốn con không khóc thì pha cho con một bình sữa, con sẽ vồ lấy mà nằm im mút, không khóc đòi đâu.

Hoàn cảnh sống hiện tại của con không thể gọi là thiếu thốn mà là bị đày đoạ. Mình không quá lời chút nào đâu. Những quyền sống tối thiểu của con cũng không được đảm bảo. Trước khi bị bỏ rơi, con đã không được sống như một con người và bây giờ điều kiện chăm sóc cũng chưa được cải thiện nhiều. Chúng mình hãy làm điều gì đó quyết liệt hơn cho con. Con đã có một người mẹ vô lương tâm, nhưng chúng ta đã biết đến con thì đừng để con bị bỏ rơi một lần nữa. Vấn đề lúc này không phải là thiếu thốn vật chất (vì các mẹ sẽ sẵn lòng giúp đỡ) mà là làm gì để con được chăm sóc tốt hơn. Mình với Xuka khi thay đồ cho con thấy thực ra con không có vết loét nào mà chỉ bị hăm do không được thay rửa thường xuyên. Nếu con được chăm sóc tốt, con sẽ khỏi bệnh phổi, sẽ khoẻ lên, sẽ lên cân và ít ra con sẽ được sống như những bé nhiễm HIV khác (mình đã thấy các bé ở Trung tâm 2, các bé cũng bụ bẫm, khỏe mạnh lắm). Nếu thực sự nhiễm HIV, con sẽ không sống được lâu, nhưng chúng mình hãy cố gắng để những ngày ít ỏi sống trên đời này, con được sống như một con người. Nhất là những ngày tháng trước chắc con đã hoàn toàn bị bỏ mặc, bây giờ chúng mình hãy bù đắp cho con phần nào.

Hàng ngày, sau giờ làm việc, mình sẽ nhất định vào với con một lúc (nếu có thời gian mình sẽ nấu cho con chút gì). Mà mỗi lần vào, mãi mới dứt ra mà về được và cảm thấy như đang bỏ mặc con mình ở lại. Mình mới chỉ biết làm được có thế thôi. Nhưng vấn đề là thay đổi hẳn điều kiện chăm sóc cho con. Điều đó chờ ở các mẹ.

Các mẹ ơi, chúng ta sẽ làm gì?

510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 23.05.2006 - Không tên tuổi, không cha mẹ, mang virus HIV… Mọi người ơi, help!

susubebong
29/05/2006, 03:55 PM
Những người ở đó có mặt tại đó, tâm hồn họ có hoá đá không. Em không biết các trung tâm chăm sóc trẻ bị HIV ở đâu, liệu mình có thể đưa bé vào đó để được chăm sóc không?
29/05/2006, 04:29 PM
Những người ở đó có mặt tại đó, tâm hồn họ có hoá đá không. Em không biết các trung tâm chăm sóc trẻ bị HIV ở đâu, liệu mình có thể đưa bé vào đó để được chăm sóc không?

Thế các chị nên yêu cầu chuyển bé về TT, ở đó bé sẽ được chăm sóc tốt hơn. Em thấy nguy cơ bé bị nặng thêm. Khogn nói quá lời, em sợ chuyện chẳng lành sẽ xảy ra nguyên nhân là không được chăm sóc tốt. Bé vẫn có thể sống tốt khi xác định 100% nhiễm HIV. Bé còn nhỏ vẫn có khả năng thoát khỏi căn bệnh hiểm nghèo khi được chăm sóc tốt. Chúng ta co thể đề nghị được trả viện phí để bé được chăm sóc tốt hơn. Hay góp tiền thuê hẳn y tá chăm sóc bé.
29/05/2006, 04:45 PM
Các mẹ ơi bé hiện đang đi ngoài và ho nhiều nên chưa có thể đi về trung tâm. Bé thật hết bệnh mới đưa đi đc. TRong thời gian điều trị bệnh , vẫn đang làm hồ sơ chuyển mà. Hết bệnh bé sẽ đi về TT số 2.
Còn như các mẹ nói là vấn đề cực kỳ tế nhị. BS vẫn nói là bé đc chăm sóc mà :2: , tuy nhiên chữ "chăm " này viết hơi khác. Chúng mình cũng đang cố tìm mà....nhưng khó khăn :2:
29/05/2006, 05:15 PM
Hôm qua mình có mang vào cho con một hộp sữa dành cho trẻ bị tiêu chảy. Mình gửi một chị có con nằm viện để mỗi lần vào pha cho con tiện hơn. Các cô bác sỹ, y tá bận hoặc đang quát mắng bệnh nhân làm mình ngại hỏi xem sữa để ở đâu. Với lại các cô cứ bảo bé vừa mới được ăn rồi... Nhưng mình không hỏi chị đó tên gì, không nhớ ở phòng nào, chỉ biết ở dãy bên kia. Mẹ nào ngại hỏi các cô và muốn pha sữa cho con thì hỏi ở dãy đó, thể nào cũng thấy... Lôi thôi quá.
29/05/2006, 06:09 PM
Thế các chị nên yêu cầu chuyển bé về TT, ở đó bé sẽ được chăm sóc tốt hơn. Em thấy nguy cơ bé bị nặng thêm. Khogn nói quá lời, em sợ chuyện chẳng lành sẽ xảy ra nguyên nhân là không được chăm sóc tốt. Bé vẫn có thể sống tốt khi xác định 100% nhiễm HIV. Bé còn nhỏ vẫn có khả năng thoát khỏi căn bệnh hiểm nghèo khi được chăm sóc tốt. Chúng ta co thể đề nghị được trả viện phí để bé được chăm sóc tốt hơn. Hay góp tiền thuê hẳn y tá chăm sóc bé.

Đến chiều nay mình vẫn tiếp tục gọi các cuộc điện thoại với hy vọng có thể tìm ra người giúp bé. Nếu có kết quả gì mình sẽ post lên ngay.
Tuy nhiên:
1/Trẻ con bị HIV... chẳng biết nói thế nào, có một sự thật phũ phàng là các bé không thể "sống tốt khi xác định 100% nhiễm HIV" :2: Trước kia khi chúng ta thăm bé Nga, BS đã nói rằng: Chắc con bé Nga không bị đâu, vì trẻ bị HIV thường không sống được quá... (hình như là 3 tuổi, mình không nhớ rõ). có nghĩa là trẻ em HIV khác với người lớn có HIV vì hệ miễn dịch của các cháu kém hơn.
BS Xuân đã nói rằng bệnh phổi mà bé đang bị là bệnh cơ hội vô cùng nguy hiểm với bệnh nhân HIV (các mẹ có thể tra cứu các thông tin qua Internet về điều này xem cụ thể ra sao).
2/ Chúng ta không thể đề nghị đưa bé về 1 TT vì tạm thời chưa biết lấy tư cách nào? Và chúng ta sẽ đề nghị trả tiền viện phí với ai? thuê ai chăm sóc bé? Những chuyện này mình đã nghĩ nát óc...
Nếu ta nói về chuyện này, nhân danh những người làm từ thiện. Vậy có thể sẽ gây cho nhân viên y tế nghĩ rằng: các mẹ có lòng từ thiện và các mẹ nghĩ họ không tốt bằng các mẹ..., các mẹ trả tiền thuê họ, họ sẽ tự ái và liệu điều này có tốt cho bé hay không.
Còn thuê người ngoài thì phải được sự đồng ý của BV. Và có dễ tìm người sẵn sàng chăm sóc bé không?
Chuyện của bé đang rất khó. Mà chúng ta hiện chỉ có thể trông đợi ở chính chúng ta. Vậy các mẹ ơi, mỗi người hãy đều tìm xem trong các mối quan hệ của mình có cách nào giúp bé được không?
30/05/2006, 10:09 AM
ôi, 3 ngày nay không vào mạng được, hôm nay biết được thêm thông tin của bé, càng thương bé nhiều hơn. Càng cảm phục các mẹ WTT hơn.
Bây giờ biết làm gì cho bé đây? em thì nghĩ là mình cứ góp tiền nhờ tạm ai đó chăm sóc bé thì cũng được đấy. Nếu không được chăm sóc cẩn thận, làm sao bé khỏi bệnh được. Nhưng nhờ ai bây giờ nhỉ, em cũng nghĩ nát óc. Nhờ người bình thường thì khó lắm.
Các chị có quen bà mẹ nào có hoàn cảnh giống bé không? Em viết dòng này thì cứ thấy thế nào ấy, viết rồi xoá, rồi lại viết... Tại mình chẳng có thời gian chăm bé, 2 đứa nhà em đang ốm quá, nếu không thì...
Chị Loan ơi, chiều nay em qua gửi 200K để góp vào cho bé trước nhé. Còn nếu các chị tìm được người chăm em bé (giả sử thuê 1 người nào đó 2 triệu/1 tháng để chăm em bé đi, không biết người ta có làm không nhỉ), thì em sẽ đóng góp sau.
30/05/2006, 10:16 AM
Đọc mà thấy gay go quá
Híc trong bệnh viện chả ai chăm bé đâu, khổ thân quá. Em ko có ai quen biết trong đó cả, em nghĩ là trong trường hợp này mình phải có người quen rồi nhờ họ thôi
Khổ thân bé quá, em đọc mà.. híc
30/05/2006, 10:17 AM
Còn nếu các chị tìm được người chăm em bé (giả sử thuê 1 người nào đó 2 triệu/1 tháng để chăm em bé đi, không biết người ta có làm không nhỉ), thì em sẽ đóng góp sau.
Thuê người thì mình có thể thuê, nhưng quan trọng là bv có đồng ý ko cơ, híc
30/05/2006, 10:43 AM
Không biết tin buồn hay tin vui :20:
Bé đã tạm ổn nên chiều nay hoặc sáng mai có xe bé sẽ đc chuyển đến trung tâm số 2. Quần áo đã mang đến theo bé , bỉm vẫn còn. Hy vọng các BS có tâm sẽ gửi theo bé.

Ngày mai mình sẽ posst lên số tiền các mẹ gửi gắm và đã dùng những gì. Còn lại các mẹ sẽ quyết định đi vào đâu.
Sáo ơi Sáo ơi :20: Gọi cho chị cái.
30/05/2006, 11:06 AM
Sáo ơi chiều nay Sáo vào như đã bàn bạc xem đồ của bé thế nào em chuẩn bị nhé !
Em hãy gọi cho An (mẹ 2 gấu) để cùng vào 0913232708

Sáo nhớ mua sữa thiếu tháng và bỉm cho bé 1kg nhé ! :8: Chị gửi tiền sau nhé
30/05/2006, 11:46 AM
Mẹ bé Jun (so zi nếu mình viết sai ID nhé!) gửi bé 1 hộp sữa, chuyển cho bé chị Loan nhé!
30/05/2006, 03:40 PM
Mẹ Bi Béo và mẹ Kem mút đã có được vài hộp sữa XO, sẽ mang vào cho Bé trong chiều nay...
30/05/2006, 05:25 PM
Tin từ Khoa Nhi BV Bạch Mai được truyền qua sóng điện thoại: Ngày mai lúc 8h 30 sáng sẽ có ô tô của bệnh viện đưa bé lên Trung Tâm số 2 nhưng không có ai đi theo xe. Vì vậy mẹ 2 gấu (0913232708) sẽ đi. Mọi người hãy cố gắng, nếu ai đi được vào buổi sáng mai, vui lòng liên hệ với mẹ 2 gấu và có mặt ở BC Bạch Mai 8h sáng.
30/05/2006, 09:26 PM
Thêm một thông tin nữa được truyền qua sóng điện thoại: Ngày mai có thêm mẹ Loan Kem mút sẽ cùng mẹ 2 gấu đưa bé lên TT! :8:
31/05/2006, 09:34 AM
Ảnh của bé đây ạ
31/05/2006, 09:53 AM
Tạm biệt các mẹ ! Con đã có tên , cái tên thật hay Mai Chi đấy. Sáng nay 8g30 con sẽ lên ô tô đi TRung tâm. Mẹ Sáo tuong ko đi đc, nhưng sớm nay gọi cho mẹ Loan NP để xin đi nữa . Thế là có 3 mẹ đưa con đi , mẹ Sáo này, mẹ 2 gấu này , mẹ Kem mút này. May có các mẹ ko thì con đi một mình với chú lái xe và cái ô tô vô cảm :20:.
Chiều qua nhiều mẹ đến chia tay với con quá , à có cả mẹ Sakura , mẹ Bibeo, 2 mẹ Loan, mẹ sáo , mẹ 2 gấu cùng bạn.... Thật là một buổi chiều đáng nhớ. Con khóc nhiều lắm vì từ nay con ko đc gặp các mẹ nữa :20: :20: , thôi con cưòi đây cho các mẹ yên lòng :8:
Các mẹ có thấy con đã khoẻ hơn này, bụ hơn này :2:. Nhờ có mẹ Sáo và các mẹ ngày nào cũng vào lo cho con, cho con sữa. Các mẹ có nhìn thấy con đang đc mẹ Sáo yêu , mẹ 2 gấu còn cho con cái điện thoại để con ném. Nhưng con ko ném đâu , con yêu các mẹ lắm mà. À nhé hôm qua mẹ Kemmut và mẹ bibeo vào cho con 2 hộp sữa XO to lắm , cùng với bỉm , sữa các mẹ chuẩn bị cho con. Mai các mẹ sẽ mang cùng lên trung tâm số 2. Con cảm thấy con đã may mắn lắm rồi khi gặp các mẹ.

Nhưng các mẹ ơi sáng nay con bị ngã từ cũi xuống , đau lắm cơ :20: :4: , không các mẹ nói con phải dũng cảm lên , con nghe lời luôn :8: .

Một lần nữa con cảm ơn tất cả các mẹ :11: :11: :11:
Con gái Mai Chi :8:

Nghẹn ngào quá :20:
31/05/2006, 10:10 AM
E vào muộn quá rồi, thứ 5 e đt bác Loan bận họp, thứ 6 e đt bác í k nghe, thứ7, CN nhà e về quê. Thôi chiều e chuyển khoản bác vậy, bác mua cái gì hộ e. .....655151 TK VCB là e bác nhé.
Đừng chuyển ko bác thấy càng bất lực :2:
31/05/2006, 10:38 AM
Chị Loan ơi, các mẹ ơi, hôm nay em mới đọc được vì bị block NÉT :20: Thương quá! Xót xa quá! trong lúc bé thế này mà được các mẹ chăm sóc chu đáo thế thật là may mắn! chiều nay em chuyển qua chị Loan 1 chút nhé, gọi là góp sức với các mẹ từ xa!... 22709 là em!

Thương quá! huhu... :20:
31/05/2006, 11:25 AM
Chị Loan ơi, các mẹ ơi, hôm nay em mới đọc được vì bị block NÉT :20: Thương quá! Xót xa quá! trong lúc bé thế này mà được các mẹ chăm sóc chu đáo thế thật là may mắn! chiều nay em chuyển qua chị Loan 1 chút nhé, gọi là góp sức với các mẹ từ xa!... 22709 là em!

Thương quá! huhu... :20:
Linh à Linh ơi... :16: Em nghe chị nói đừng gửi nhé ! Khi nào chị có phương pháp gì giúp bé chị sẽ nói...lúc đó chị sẽ nhận cho bé. :11:
31/05/2006, 11:40 AM
Mẹ Loan nói là bé bị ngã. Khổ quá, chắc nó đau lắm vì cái giường khá cao :20:
Trông trong cái hình được mẹ Sáo bế, mặt bé đỡ mệt mỏi hơn. Nhưng chân nó vẫn bé tẹo cong queo...
Các mẹ đã lên tận nơi gửi gắm, hy vọng bé đc chăm sóc tốt và chúng mình sẽ thường xuyên theo dõi được thông tin.
31/05/2006, 01:31 PM
Chị Loan và các mẹ ơi,
Hôm nay em cứ ra ra vào vào cái topic này mà thấy lòng mình bứt dứt quá, lại tự trách mình "lực bất tòng tâm" :2: . Sao bé lại có 1 người mẹ vô cảm đến thế. Không biết mẹ bé sẽ nghĩ gì khi thấy các mẹ WTT lo lắng cho con thế này.
Em thấy Bilemon có nói chữa đi ỉa cho bé bằng vỏ quả măng cụt phơi khô tốt lắm. Nếu bé vẫn cần thì em có thể mang cho bé 1 ít dùng thử chị à. Nhưng bé đi TT rồi, làm thế nào bây giờ?
31/05/2006, 01:45 PM
mẹ Sáo,mẹ 2gấu ơi,các mẹ đã về chưa thế?Tình hình lên đó thế nào các mẹ update sớm nhé.Hy vọng ở trên đó bé sẽ được chăm sóc tốt.
31/05/2006, 04:30 PM
Mình vào mạng trước nên viết vài dòng để các mẹ biết tình hình. Con đã lên Trung tâm rồi. Đi đường con rất ngoan nhưng cũng hơi mệt vì đường xóc quá. Lên TT con được các mẹ, các cô đón thật tình cảm. Con được BS kiểm tra sức khoẻ, được đi tắm ngay, rồi bôi thuốc vào chỗ hăm, nhất là được bế ẵm, chiều chuộng. Con có một giường riêng và 23 anh chị em khác cùng nhiều mẹ. Điều kiện ăn, ở, chăm sóc ở TT nói chung là tốt.

Tưởng là sẽ khóc khi chia tay con nhưng biết con sẽ được quan tâm, chăm sóc tốt nên thấy yên tâm quá, ra về thật nhẹ nhàng. Nhưng bây giờ thì thực sự là thấy nhớ, rất nhớ con... Chiều nay không được vào thăm con nữa.

Cầu mong con khoẻ lên, sẽ không nhiễm HIV. Ôi, cầu trời khấn phật... Con cần lời chúc phúc của các mẹ.

Còn nhiều chuyện khác, mẹ Loan KM và mẹ 2 gấu sẽ kể.
31/05/2006, 04:49 PM
Nghe mẹ Sáo kể em thấy vui lây.

Mong sao Mai Chi mau khoẻ mạnh, hay ăn chóng lớn.
31/05/2006, 04:52 PM
:8: :8: Nghe mấy mẹ gọi đt ríu rít thấy vui rồi , tớ đi đổi chữ ký đây.
31/05/2006, 06:27 PM
Mẹ Sáo à.. chắc Mai Chi cũng sẽ nhớ mẹ Sáo lắm đấy, hàng ngày mẹ ẵm con nên con nhớ hơi ấm và tình thương của mẹ... :2: Nhưng các mẹ cũng sẽ gặp lại Mai Chi mà, khi nào có điều kiện chúng ta sẽ tổ chức lên thăm con....
01/06/2006, 07:37 AM
Trộm vía các mẹ đều say ô tô và ngất hết chỉ mỗi mình con là có vẻ bình thường, con chỉ hơi đói nên pha cho bình sữa là ôm mút chùn chụt lại ngoan để các mẹ say... he he.

Mình nghĩ là chia tay con sẽ buồn lắm, chắc sẽ thương con mà khóc sụt sùi... hoá ra không phải vậy. Cảm giác yên tâm và đã làm được việc tốt đẹp hơn cho con làm các mẹ vui trên cả quãng đường về, cái say ô tô cũng bớt đi...

Trung tâm bảo trợ xã hội 2 là trung tâm cải tạo gái mại dâm, phụ nữ có HIV và nuôi nấng trẻ có HIV. Cơ sở vật chất rộng rãi và riêng biệt, một khu riêng cho trẻ... ngoài sân có xích đu, cầu trượt... vườn hoa đẹp như trường mẫu giáo. Hiện tại trung tâm có 23 bé, trong đó có 5 bé đã được xét nghiệm âm tính, 2 bé chưa đến 2 tuổi nên chưa xác định rõ bệnh tình phải đợi đợt xét nghiệm tiếp theo, còn lại 16 bé chắc chắn là có HIV nhưng chỉ có 2 bé đang được điều trị thuốc vì rất nặng còn lại các bé đều khoẻ mạnh, xinh xắn dễ thương và sạch sẽ. Hôm qua nhà trường tổ chức 1/6 nên khi chúng mình đến các bé còn đang ăn mặc đẹp... các bé gái được mặc váy, đi tất quần và không chịu cởi ra cứ mặc nguyên như vậy để đi ngủ trưa... Các con hồn nhiên lắm... vẫn cười rất tươi khi có khách... :2:

Nguyễn Nhật Mai ( Ở Viện Việt- Nhật gọi bé là Mai Chi ) là em bé thứ 24... đến một cái là được các bé ào ra bế, hôn hít, chăm sóc nên bé hết bám mẹ Sáo, mẹ 2 Gấu... không như lúc ở viện đâu, bé đã có tình cảm mới rồi. Chế độ của nhà nước cho mỗi bé dưới 18 tháng là 250K một tháng, trên 18 tháng là 150K một tháng tiền ăn. Thuốc men, đồ chơi đều được các tổ chức quốc tế tài trợ, nhất là thuốc để điều trị căn bệnh HIV thì được tổ chức HIV toàn cầu tài trợ... Đồ của bé có 5 hộp sữa 400g và 2 hộp 900gr với mấy bịch bỉm mới, quần áo mới đều được phòng hành chính ghi lại cẩn thận... một số đồ cũ thì thôi, bánh kẹo, sữa tươi nghe các cô nói sẽ chia cho các bạn và đặc biệt là 2 bạn đang bệnh nặng phải điều trị.

Em đã lấy ĐT của cô Phương- Giám đốc trung tâm, nếu các mẹ cần liên hệ hỏi thăm tình hình Nhật Mai thì sẽ gọi điện trực tiếp... Một tuần cô Phương lên Hà Nội họp một lần... vì vậy nếu cần gửi thêm đồ cho bé chúng mình sẽ dễ dàng để gửi thôi. Em không gửi tiền thêm nữa. Em cũng đã để số ĐT lại đó, họ cần gì sẽ alo.

Túm lại là mọi chuyện đã ok, vui và hy vọng nhiều hơn là buồn. Chỉ cầu trời khấn phật là bé sẽ âm tính khi được xét nghiệm lại.
01/06/2006, 12:49 PM
Trưa nay gặp mẹ Kem Mút nghe mẹ kể chuyện, mừng cho bé.
Mình nghĩ điều quan trọng nhất cần cho bé là tình thương, sự nâng niu âu yếm, thế là đã có được.
01/06/2006, 03:31 PM
Nghe tình hình thé này yên tâm rồi, các mẹ giỏi quá.Cầu mong bé sẽ không bị HIV, cầu trời hãy phù hộ.
03/06/2006, 11:50 AM
Tổng kết
Đã mua trong lần thăm đầu : Quần , bỉm, sữa, thuốc 200K
- Mẹ Sakura 100K
- Me Nghe 200K
- Mẹ Sáo 200K
- Mẹ Nắng Dung 100K
- Gấu trúc 100K

( có ai chuyển khoản ko bảo tớ , ko nói cho bé xin hãy nhắc nhở nhé :8:. Thông cảm và cảm ơn)
Và cảm ơn rất nhiều nhiều các mẹ bố gửi bỉm sữa cho con.
Cảm ơn mẹ Sáo 4 ngày liên tục vào chăm con cho con ăn.
Cảm ơn mẹ 2 Gấu, mẹ Sáo, mẹ KM đã đưa con tới tận gia đình thứ 2 của con
Lên đó có nhiều chế độ mong rằng con sẽ đc chăm sóc tốt. Và mong hơn nữa con sẽ ko bị bệnh ) :11: Gửi lời chúc tốt đẹp đến con gái Mai Chi.

Còn 500K của con xin phép các mẹ đưa sang topic 2 bé sơ sinh đang nuôi lồng kính gia đình bỏ lại.
Xin phép cho đến hết 6.6 là đóng lại.
03/06/2006, 12:00 PM
Một việc làm vô cùng ý nghĩa của Mẹ 2 Gấu, Mẹ Sáo, Mẹ KM, Mẹ Loan,....và nhiều Mẹ khác nữa nhân ngày 1/6.
Con thương tặng các Mẹ nè ! :8: :8: :8: :8: :8: :8: :8: :8:
04/06/2006, 09:04 PM
Chào các mẹ,
Me2Gau có việc đột xuất thành ra mấy ngày chẳng thể vào WTT. Nhưng lúc này vào được là phải vào ngay, để nói 2 điều: một là cũng rất nhớ em bé (dù biết em bé đang được chăm sóc tốt ở đấy, không còn cô đơn 1 mình nhất là vào đêm khuya ở BV BM nữa), và thứ hai là cám ơn WTT, cám ơn các mẹ, lần này được đi theo các mẹ làm việc thiện, mình thấy xúc động, cảm thấy cuộc sống có ý nghĩa hơn nhiều lắm, cảm phục các mẹ ở WTT lắm.
Thực ra còn có 1 tâm tư nữa muốn giãi bày: Chiều hôm trước khi bé còn ở BV BM, mình và một người bạn nữa đến, đúng là không thể cầm được nước mắt (dù mình rất ít khóc). Con bé thèm người, thèm được đi chơi, thèm được ê a ghê gớm lắm. Lúc đó mình cứ thầm "mắng mỏ" người mẹ nào bất nhân đến thế. Tối đó về, lòng mình không thể yên được. Cứ nghĩ bé sẽ phải nằm đó một mình, lúc đói khóc chưa chắc đã được ăn. Trong cái lờ mờ bóng đêm ở Viện, tất cả các bé hầu như đều có người chăm chút, chỉ có riêng bé, lớn rồi, biết rồi, thèm được bế ẵm rồi, mà lại chẳng có ai... Người mình cứ lồng lên ấy, muốn xách xe phi vào bệnh viện với bé, xem bé như thế nào... Nhưng các mẹ biết đấy, ở nhà chồng, có con nhỏ còn ốm, không phải lúc nào mình cũng làm được những điều gì mình muốn. Cả đêm hôm ấy mình mất ngủ. Không thể ngủ. Trong đầu cứ chập chờn hình ảnh của bé, cái ngả đầu vào vai mình, cái bám riết không rời, sợ bị đặt vào cái cũi đó. Mình mới hiểu tại sao mẹ Sáo và các mẹ khi vào rồi, lại hôm nào cũng vào chăm sóc bé (dù mẹ Sáo con cũng còn nhỏ lắm. Lại không có ông bà ở cạnh chăm sóc cháu như nhà mình. Mẹ Sáo vào nhiều, mấy người còn bảo mẹ Sáo là mẹ đẻ của bé, sao lại để bé thế nhỉ!!!).
Nói dài dòng thế với các mẹ chỉ để nói thêm một điều: Sau đêm mất ngủ ấy, mình nghĩ chắc chắn rằng mẹ của cháu bé đã cùng đường rồi. Bỏ rơi bé ở Viện có lẽ là cách tốt nhất mẹ bé có thể làm. Người ta đã nuôi được con mình gần 15 tháng trời, chắc cũng thiếu ăn lắm (thì bé mới suy dinh dưỡng như thế). 1 mẹ 1 con bị HIV, không tiền, không gia đình họ hàng, bạn bè sau lưng, có lẽ bệnh mẹ cũng đến ngày cuối, người ta mới phải làm thế. Mình không phải mẹ dứt ruột đẻ ra, thấy bé vậy, còn thế... Người ta nuôi con, gắn bó bao nhiêu tháng trời, chắc người ta đau lòng kinh khủng lắm. Chắc người mẹ ấy, sau khi bỏ con, cũng sẽ lảng vảng đâu đó, để xem con mình từ xa đấy. Mình nghĩ thế.
Chẳng hiểu sao cứ có những suy nghĩ đó trong đầu, muốn được chia sẻ với các Mẹ WTT nhà mình, thì cứ tâm sự dài dòng thế.
Chẳng biết giờ này bé đã ngủ chưa. Bé ở đó, mình nghĩ chúng mình yên tâm được nhiều lắm đấy các mẹ ạ.
Mong cho bé gặp toàn những điều tốt lành.
Nếu có đk, chúng mình đi thăm bé và các bé ở đó nhé. Các bé rất dễ thương (mình chụp được rất nhiều ảnh, nhưng toàn ở máy di động, chẳng biết bỏ ra thế nào).
Chúc các mẹ một tuần làm việc hiệu quả, vui vẻ.
04/06/2006, 09:32 PM
Con bé thèm người, thèm được đi chơi, thèm được ê a ghê gớm lắm. Lúc đó mình cứ thầm "mắng mỏ" người mẹ nào bất nhân đến thế. Tối đó về, lòng mình không thể yên được. Cứ nghĩ bé sẽ phải nằm đó một mình, lúc đói khóc chưa chắc đã được ăn. Trong cái lờ mờ bóng đêm ở Viện, tất cả các bé hầu như đều có người chăm chút, chỉ có riêng bé, lớn rồi, biết rồi, thèm được bế ẵm rồi, mà lại chẳng có ai... Người mình cứ lồng lên ấy, muốn xách xe phi vào bệnh viện với bé, xem bé như thế nào... Nhưng các mẹ biết đấy, ở nhà chồng, có con nhỏ còn ốm, không phải lúc nào mình cũng làm được những điều gì mình muốn. Cả đêm hôm ấy mình mất ngủ. Không thể ngủ. Trong đầu cứ chập chờn hình ảnh của bé, cái ngả đầu vào vai mình, cái bám riết không rời, sợ bị đặt vào cái cũi đó. .
Chị ơi đọc những dòng chị viết mà em rớt nước mắt, dù chưa vào được thăm bé lần nào trong bv nhưng em cũng hình dung ra cảnh bé phải nằm một mình trong bóng đêm, không ai bế ẵm, không ai ru ngủ, đói cũng chưa chắc ai cho ăn... :20:
Đúng là mẹ bé chắc cũng cùng đường rồi :2: khổ quá
Giờ mọi việc cũng tạm tạm ổn rồi, ít ra thì bé cũng được chăm sóc được yêu thương chút chút,
Cầu trời sao cho bé không bị bệnh ¬
06/06/2006, 05:52 PM
Thấy chị Loan nói hết 6/6 sẽ đóng topic này, lại thấy nhớ và thương con bé quá. Những điều Me2Gau nói cũng là những điều mình cảm thấy. Thậm chí còn nhiều hơn thế... Nhưng không dám nói ra, sợ các mẹ kêu uỷ mị. Chưa thấy ai nói mình uỷ mị, nhưng có lẽ yếu đuối một chút.

Nhớ lần đầu tiên nhìn thấy con, chỉ biết đứng khóc vì đau xót quá. Rồi mỗi lần vào thăm con ra về, cứ "đắm đuối" mãi, như thấy mình có tội vì bỏ con lại bơ vơ một mình. Bây giờ cứ hình dung lại hình ảnh con còm cõi, ngồi vươn mình qua thành cũi, khóc yếu ớt như mèo con, lại gần bế là con chồm tới, bám riết..., nhớ những tiếng ê a "dza dza... dze dze..." thơ ngây của con... là nước mắt lại dâng tràn... Luôn luôn mong ước trên đời này sẽ không còn những bé thơ bất hạnh, không gia đình... Bây giờ chắc con không còn cô đơn như những ngày ở bệnh viện, nhưng không biết lần xét nghiệm sau, con có thoát được không? Hay số phận sẽ thật ngắn ngủi? Sao mà buồn thế này...

Như mẹ KEMMUT đã hứa, chúng ta sẽ thường xuyên hỏi thăm tình hình của con và khi cô Phương - GDTT xuống HN họp thì sẽ gửi quà cho con, có đúng không các mẹ? Nhưng khi có tình hình mới của con thì biết vào đâu để thông báo với các mẹ đây?
06/06/2006, 07:55 PM
Như mẹ KEMMUT đã hứa, chúng ta sẽ thường xuyên hỏi thăm tình hình của con và khi cô Phương - GDTT xuống HN họp thì sẽ gửi quà cho con, có đúng không các mẹ? Nhưng khi có tình hình mới của con thì biết vào đâu để thông báo với các mẹ đây?
Vẫn ở đây đi chị ơi, chắc cũng được mà
Cầu trời , cầu trời cho có một điều tốt đẹp cho bé, bé sẽ ko bị HIV
08/06/2006, 02:18 PM
e ko phải là người biết thương người khác, nhưng đọc được những dòng ghi về e bé này, nhất là nhìn hình ở trang nhất e đã sụt sùi, e không dám nhìn vào mắt của bé nữa, thương quá.( ở cơ quan, ở nhà chắc đã nức nở rồi), ko dám đọc tiếp, bấm vội sang trang 6 thì đọc bào của megau vội đi ra ngoài rửa mặt đọc tiếp chắc khóc to luôn.
Post bài xong thì đủ bình tĩnh để đọc bài của các mẹ, Bé đã lên trung tâm, e cũng vui quá, chỉ nghĩ bé sẽ được vui vẻ, được chơi đùa thoải mái trên trung tâm là vui rồi.
E sẽ cố gắng noi gương các mẹ ở đây.
08/06/2006, 02:48 PM
Vẫn ở đây mà Sáo ơi , chữ đóng chỉ áp dụng với quỹ của bé. Chị muốn tạm thời chuyển sang bên kia chỗ 2 bé sơ sinh. Tuy nhiên nếu có cơ hội gửi quà cho con thì nhất định CSTT sẽ gửi cho con mà.....
Con thật hạnh phúc khi nhận đc những tình cảm này của các mẹ , nhất là mẹ Sáo.
10/06/2006, 07:07 PM
Mình chưa hỏi được ý kiến chị Loan hoặc các mẹ khác, nhưng vẫn muốn đưa hoàn cảnh của bé lên đây, xem các mẹ có thể giúp bé không.

Chiều hôm qua khi mang sữa vào cho 2 bé đẻ non trong BM, mình giật mình thấy một cái cũi ở gần quầy tiếp đón bệnh nhân. Gần đó là một em bé đứng một mình. Tim mình thắt lại vì cảm thấy có chuyện chẳng lành. Hỏi một cô y tá thì được biết bé trai đó bị bỏ rơi và được mang về Khoa Nhi từ 4 giờ chiều hôm thứ 5 vừa rồi.

Ở Khoa, các cô gọi bé là Duy Anh. Bé cũng bị bỏ rơi bên V. Tim mạch. Bé khoảng hơn 2 tuổi. Bé đã biết đi, biết nói, đã mọc đủ răng. Bé đã biết hết rồi; mọi người nói gì, bảo gì cũng hiểu hết. Bé được 8,5kg, nói chung là rất gày, nhưng trông cũng không đến nỗi lắm. Duy Anh không bị hăm như Mai Chi. Tình trạng sức khoẻ hiện tại là: viêm phổi, ho nhiều có đờm, đi ngoài. Hiện đang được điều trị kháng sinh nhưng thấy ho nhiều lắm, có đờm và thở khò khè. Hôm đầu tiên bị đưa vào đây, bé khóc rất nhiều. Đêm đến cứ gọi "mẹ ơi", "bà ơi". "anh Tuấn ơi"... Thế nghĩa là bé có một gia đình tương đối đầy đủ (?), vậy mà sao gia đình lại bỏ rơi bé? Các cô kể khi cho xem tranh vẽ, bé biết chỉ ông, bà, bố, mẹ... Vậy mà một em bé hoàn toàn chưa thể tự lo một việc gì cho bản thân, bị gia đình vứt bỏ ở đây. Chẳng biết phải cảm thấy thế nào.

Hiện bé bị nghi có HIV. Cô bác sỹ mà mình gặp không nhiệt tình giải thích lắm nên không biết là bé đã được xét nghiệm đầy đủ chưa, chỉ biết là nghi nhiễm.

Duy Anh lớn hơn Mai Chi nên cũng ngoan hơn, ít khóc, cứ tha thẩn chơi một mình nhưng mặt rất buồn. Ngay cả khi mình đưa bé đi chơi bập bênh với các anh chị khác và các cô, các bà chuyện trò, hỏi han, cũng không hề thấy bé cười. Bé hay nói "ăn cháo" nhưng các cô không cho ăn, bảo là mới ăn cháo rồi và bị đi ỉa. Nhưng một cô khác lại nói với vẻ khó chịu "ăn nhiều làm gì, đái nhiều, ỉa nhiều"... Nhưng mình với bé, hai cô cháu ngồi lấp đi một chỗ, mình cũng đút được cho bé một bát cháo và uống một cốc sữa nhỏ. Khi được đưa vào cũi ngồi, lúc mệt, bé cũng biết nằm xuống và tự ngủ.

Hiện bé được cho một ít tiền lẻ, vài vỉ sữa tươi... Hôm nay mình đã mang vào cho bé 2 bịch bỉm, một hộp sữa CGHL (quên là bé bị đi ngoài), mua cho bé một cái ghế để bé ngồi và ít bim bim để bé ăn cho đỡ buồn.

Sau khi điều trị khỏi bệnh phổi, chắc bé sẽ lại được đưa lên TT 2, nếu đúng là bé có HIV. Nên bé sẽ chỉ ở BV một thời gian ngắn giống như Mai Chi. Mình nghĩ nếu có thể chúng mình hãy giúp bé một chút: cho bé một ít quần áo, một ít sữa, bỉm, đồ chơi... để bé dùng và để khi lên TT bé có chút gì đó mang theo. Và nếu mẹ nào có thời gian rỗi thì vào chơi với bé một lúc cho bé đỡ buồn, cũng nhân đó cho bé ăn một ít cháo, sữa. Bé rất ngoan, không đòi bế, chỉ cần dẫn đi chơi loanh quanh cho đỡ buồn.

Mình không mang theo máy ảnh nên không chụp được ảnh của bé.

Mình cảm thấy thật buồn, đau. Chẳng biết là viết những điều trên có được mạch lạc không nữa. Xin các mẹ cho ý kiến nhé.
11/06/2006, 10:11 AM
Mình đã đưa những thông tin về bé trai bị bỏ rơi ở Khoa Nhi BM sang một topic khác vì sợ các mẹ nghĩ là topic cũ nên không quan tâm. Có điều không hiểu sao bây giờ lại không xoá, sửa được bài viết nên thành ra nó lại có ở cả topic cũ này. Xin mọi người thông cảm vì sự lộn xộn này nhé.
14/06/2006, 09:02 AM
Hôm qua, xem chương trình Thời sự đài HN lúc 6:45, có nói về bé Mai Chi (bây giờ gọi là Nhật Mai) này đấy. Chương trình có nhắc đến bé Nhật Mai và một bé nữa là Đức Anh mới được đưa lên trung tâm. Bé NM thì bệnh trầm trọng hơn, còn bé ĐA thì béo khoẻ lắm. Hình ảnh quay bé NM được 1 cô bế ngủ rất ngon lành. Nhìn bé rất thương, vì bé (theo như mẹ KM nói) bắt đầu phải dùng thuốc rồi do bệnh bắt đầu tiến triển mạnh.

Cầu mong cho bé đừng đau đớn gì cả, và bé được sống trong vòng tay chăm sóc của các mẹ ở trên TT 2 đó càng lâu càng tốt.
14/06/2006, 10:32 PM
vì bé (theo như mẹ KM nói) bắt đầu phải dùng thuốc rồi do bệnh bắt đầu tiến triển mạnh.
đợt rồi mình ít vào dđ nhưng cũng vẫn được biết tình hình, nếu đúng như Kem mút nói thì quả là tin buồn quá, nhưng chúng mình vẫn ko hết hy vọng. Các mẹ có biết bao giờ CT này được phát lại ko cho mình biết nhé.

Mình đã đưa những thông tin về bé trai bị bỏ rơi ở Khoa Nhi BM sang một topic khác vì sợ các mẹ nghĩ là topic cũ nên không quan tâm. Có điều không hiểu sao bây giờ lại không xoá, sửa được bài viết nên thành ra nó lại có ở cả topic cũ này. Xin mọi người thông cảm vì sự lộn xộn này nhé.
chị ơi phải cảm ơn chị mới phải vì chị đã cho biết thêm 1 bé cần giúp đỡ. :12:
06/06/2008, 07:05 PM
Mẹ Tuệ tình cờ lạc vào topic này. Có chị nào biết hiện nay bé Nhật Mai (Mai Chi) ra sao không ạ?
09/06/2008, 11:00 PM
em đọc những dòng về bé NM va bé trai bị bỏ rơi mà không cầm được nghèn nghẹn trong cổ. Không biết bây giờ bé Mai ra sao rồi? Me2gau va mesao có thông tin gì từ cô Phương không ạ?
10/06/2008, 08:32 AM
Thương các con quá, mong là mọi điều đều tốt đẹp.
10/06/2008, 10:16 AM
mẹ Sáo ơi tình cờ mình vào Topic này, mình ngồi đọc trên cơ quan mà vẫn khóc nức nở vì thương các con quá. Hom nay mới vào Topic này thì Mai Chi đã lên TT rồi, nếu biết sớm hơn thì cũng chia sẻ được với mẹ Sáo vì nhà mình cũng ở gần BV Bạch Mai. Mẹ Sáo ơi nếu có thể có cách nào mà gửi được quà cho Mai Chi thì nhắn mình với để mình gửi cho con ít đồ chơi và quần áo. Còn bé Duy Anh và bé đẻ non trong BV thì thế nào nhỉ. Mình muốn vào đấy quá, hay là lúc nào mẹ Sáo vào thì mẹ Sáo gọi cho mình đi cùng với, vì mình cũng chưa biết các con ở chỗ nào. Số điện thoại của mình là 0913536262. Mong tin mẹ Sáo nhiều.
10/06/2008, 10:41 AM
Các chị ơi em là thành viên mới tham gia diễn đàn. Đọc về bé thấy tội nghiệp quá. Em muốn giúp đỡ bé nhưng mà lại ở tận Vũng Tàu. Chị nào chỉ cho em cách để em gửi chút ít cho bé với.
10/06/2008, 10:47 PM
Các mẹ lại khơi dậy cảm xúc của chúng mình những ngày ấy. :Sad: :Sad: Sau khi đưa con vào trung tâm, 06.08.2006 Hội quán có tổ chức một buổi đưa các em bé ở Trung tâm 2 đi thăm quan công viên Thủ Lệ và liên hoan cùng các mẹ WTT.
Topic này xin được khép lại từ ngày đưa con vào Trung tâm. Có những việc thực sự nằm ngoài khả năng của các mẹ WTT chúng mình. Thương thì thương lắm nhưng lực bất tòng tâm .:Sad:
12/06/2008, 08:10 AM
Mấy hôm nay mẹ Sáo đi đâu nhỉ, mong liên hệ của mẹ Sáo mãi mà chả thấy đâu?
13/06/2008, 05:46 PM
Thật là xin lỗi mẹ Sáo, mình mắt nhắm mắt mở nên chả theo dõi ngày giờ gì cả, đọc xong thấy thương các con quá nên đầu óc thiếu minh mẫn đấy mà. Mà còn trách là mong mãi chả thấy mẹ Sáo gọi nhưng cuối cùng mẹ Sáo gọi thì lại để lỡ nên không nghe... he he, bỏ qua cho mình nhé. Còn nghe thấy mẹ Sáo thông tin về các con như thế thì cũng yên tâm hơn. Thông cảm mẹ nó nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.