(MS40/TT) 28.07.2007 - CSTT thăm các bé bị bỏ rơi tại chùa Ninh An - Ninh Bình

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
banhxeo
18/07/2007, 11:31 PM
Trong buổi off ngày 17.07, có rất nhiều mẹ của Hội quán muốn đi thăm chùa Ninh An ở Ninh Bình.
Chị AL&ML cùng hai mẹ Hạnh nguyễn và Aroma định hẹn thứ bảy hoặc chủ nhật tuần sau, 28 hoặc 29 tháng 7, sẽ tổ chức để các mẹ cùng đi.
Trước khi chốt thời gian và địa điểm tập trung, mình phải có một vài ngày để chuẩn bị một số việc, vì từ trước tới giờ mình đến chùa toàn là đi theo mẹ và các bác chứ chưa từng đứng ra tự tổ chức đưa mọi người đến bao giờ, vì vậy mình cùng rất muốn phải xin phép sư thầy cũng như các bác phật tử và thông báo với mọi người về việc Hội quán muốn tới thăm chùa và thăm các cháu.
Mình sẽ thông báo thông tin cụ thể hơn tới các mẹ trong một vài ngày tới nhé.
18/07/2007, 11:39 PM
cho em đi với các chị ơi.....
18/07/2007, 11:45 PM
Mình đăng ký một suất.
20/07/2007, 07:59 AM
Xin lỗi các mẹ vì mấy hôm nay mình bận quá nên bây giờ mới ló mặt vào đây được.
Có thêm một số thông tin đây các mẹ ơi:
Về quà cho các bé: Các bé ở chùa đủ mọi lứa tuổi, từ bé còn đang phải bế đến lớn đang học cấp 3. Nói chung các bé thiếu thốn nhiều thứ, từ quần áo, vật dụng hàng ngày đến bút vở, sách truyện. Vì thế mình mang gì đến cho các bé chắc cũng đều quý cả. Chỉ có lưu ý nếu là sách, báo, truyện (các bé rất cần) thì phải chọn lọc nội dung cẩn thận chứ không được cho các loại sách báo xô bồ!
Tốt nhất là quà tặng hoặc thức ăn (bánh kẹo), nên là đồ quyên góp hoặc có sẵn ở nhà mang đi chứ đừng bỏ tiền ra mua. Còn nếu mua đồ mang đến thì cũng nên mua những thứ thực tế như gạo, dầu ăn, đường... Nếu mang thức ăn đến cho các bé thì cũng nên chọn lọc vì mình sẽ phai mang vào khuôn viên nhà chùa là nơi chay tịnh.
Các mẹ cho ý kiến xem mình nên đi thứ bảy hay chủ nhật ạ?
20/07/2007, 08:42 AM
Xin lỗi các mẹ vì mấy hôm nay mình bận quá nên bây giờ mới ló mặt vào đây được.
Có thêm một số thông tin đây các mẹ ơi:
Về quà cho các bé: Các bé ở chùa đủ mọi lứa tuổi, từ bé còn đang phải bế đến lớn đang học cấp 3. Nói chung các bé thiếu thốn nhiều thứ, từ quần áo, vật dụng hàng ngày đến bút vở, sách truyện. Vì thế mình mang gì đến cho các bé chắc cũng đều quý cả. Chỉ có lưu ý nếu là sách, báo, truyện (các bé rất cần) thì phải chọn lọc nội dung cẩn thận chứ không được cho các loại sách báo xô bồ!
Tốt nhất là quà tặng hoặc thức ăn (bánh kẹo), nên là đồ quyên góp hoặc có sẵn ở nhà mang đi chứ đừng bỏ tiền ra mua. Còn nếu mua đồ mang đến thì cũng nên mua những thứ thực tế như gạo, dầu ăn, đường... Nếu mang thức ăn đến cho các bé thì cũng nên chọn lọc vì mình sẽ phai mang vào khuôn viên nhà chùa là nơi chay tịnh.
Các mẹ cho ý kiến xem mình nên đi thứ bảy hay chủ nhật ạ?

Mình không chắc có đi được không, nhưng có một số đồ hiện đang có muốn ủng hộ các bé nhà chùa. Vậy mẹ bánh xèo có làm đầu mối nhận giúp được không? Xin cảm ơn.
20/07/2007, 10:21 AM
Tất nhiên là mình sẽ nhận chứ, cảm ơn mẹ CunMit nhiều. Có điều tuần này mình không có ở Hà Nội nên mình chỉ có thể nhận được từ thứ tư tuần sau trở đi thôi.
Các mẹ muốn gửi quà tặng xin vui lòng thông báo sơ qua những thứ định gửi để mình sắp xếp chỗ chứa nhé Smiling:
20/07/2007, 10:33 AM
Mẹ CunMit có thể gửi cho nikita, Hạnh nguyễn nếu bánh xèo đang bận . Để rồi mấy mẹ ấy cùng tổng kết xem nên mua thêm thứ gì kẻo thứ nhiều quá thứ ít quá.
Cảm ơn mẹ Cúnmit nhiều.
@banhxeo ơi : Nếu có đc số luong thì tốt quá. Ko thì mang lên bé có bé ko thật thuơng.
@Nikita ơi em lên tiếng xem có nhận đồ giúp mẹ bánh xèo ko ???Và nhân tiện em bàn với Hạnh và Aroma chốt ngày đi mau lên nhé :LoveStruc:
20/07/2007, 11:06 AM
Em nhận làm đầu cầu nhận đồ cho các bé. Cho đến khi chị bánh xèo có mặt ở HN. Đ.c nhà em là: Số 4 Ngõ 189/113 Phố Hoàng Hoa Thám. Ngõ đi vào Khách sạn Khăn Quàng Đỏ và Kinh Hoa Đại Tửu Lầu ấy ạ. Đt 0912995351.
Để em gọi lại cho chị Hạnh xem sao? Chị bánh xéo ơi, xe cộ thế nào, và xe có rộng không?
20/07/2007, 11:11 AM
Chị Bánh xéo ơi em vừa gọi cho chị Hạnh. Chị ấy và chị Aroma không có vấn đề gì. Nhưng chị ấy nói đi thứ 7 là hợp lý hơn vì chủ nhật có thể ở nhà nghỉ ngơi 1 chút....Vậy chốt thứ 7 được không chị?
20/07/2007, 11:23 AM
ok luôn, mình cũng đang định đề nghị các mẹ đi thứ bảy, vậy thì chốt luôn thời gian là thứ bảy tuần tới, 28.07.2007 nhé.
Đề nghị các mẹ đăng ký sớm để còn thu xếp xe!

@Nikita: cảm ơn em đã nhận làm đầu cầu tạm thời nhé. Xe cộ thì vẫn còn chưa biết thế nào, để từ nay tới thứ hai các mẹ đăng ký rồi mình sẽ theo đó mà thu xếp.
@Hạnh Nguyễn & Aroma: Cứu với, mình không có kinh nghiệm tổ chức đi nên lúng túng quá, không biết phải làm thế nào, hỗ trợ hỗ trợ... với!!!
20/07/2007, 11:41 AM
Mình post lại phần giới thiệu về chùa Ninh An (Ninh Bình) để các mẹ nào chưa đọc được có thể biết thêm về chùa:

1 ... ở Ninh Bình có một chùa nhỏ, sư bác trụ trì chùa là người rất hiền hậu và nhân đức. Chùa có tới gần hai trăm cộng tác viên, đa số là các bác về hưu còn khỏe mạnh và vẫn còn muốn tham gia những hoạt động xã hội có ý nghĩa. Mẹ em cũng tham gia trong nhóm phật tử của chùa và rất hay xuống chùa, em cũng đã đi cùng một hai lần xuống đó nhưng vì còn bận gia đình và con nhỏ nên không thể đóng góp công sức thường xuyên.
Sư thầy hiện đang chăm sóc gần một trăm em nhỏ bị bỏ rơi hoặc có hoàn cảnh éo le, ở tại chùa có hơn ba chục bé ở các độ tuổi khác nhau, ngoài ra thầy còn gửi các bé ở cùng với những gia đình trong làng và hàng tháng chu cấp tiền để họ chăm sóc cho các bé. Cơ sở vật chất của chùa rất sơ sài nhưng các bé được chăm sóc cẩn thận, được học hành và dạy dỗ chu đáo, được quan tâm toàn diện cả về vật chất (trong khuôn khổ điều kiện hạn hẹp của chùa) và tinh thần (sinh hoạt văn hóa, múa hát tập thể, lên Hà Nội thăm quan đền chùa, bảo tàng...). Tuy nhiên các bé rất cần tình thương, cần được tiếp xúc với xã hội... Sư
thầy luôn mở rộng cửa chùa hoan nghênh mọi người tới thăm và nếu có thể thì giúp nhà chùa dạy các bé học hành, vui chơi, không đặt nặng vấn đề đóng góp tiền bạc hay vật chất mặc dù chùa cũng cần nguồn tài trợ để nuôi dưỡng các bé.
Nếu có mẹ nào muốn tới chùa thăm quan, em xin tình nguyện làm người dẫn đường. Chùa chỉ cách Hà Nội khoảng 2 tiếng đi xe, nằm ngay bên đường quốc lộ qua thị xã Ninh Bình 6km, rất dễ tìm và dễ tới.

2 ... Mặc dù hoạt động của chùa rất thực tế và mang nhiều ý nghĩa, có nhiều cộng tác viên song vì công tác từ thiện đôi khi cũng gặp nhiều khó khăn do tính chất nhạy cảm của công việc nên chùa hoàn toàn không muốn tạo nhiều xôn xao trong dư luận, nhất là không hoan nghênh các loại báo chí, quảng cáo, phóng sự v.v... có thể gây ảnh hưởng tới hoạt động của hội phật tử cũng như tạo xáo trộn cuộc sống và tâm lý của các bé hiện đang được chùa cưu mang. Sư thầy luôn cố gắng tạo cho các bé một cuộc sống êm đềm và bình thường nhất, xóa bỏ tối đa mặc cảm của hoàn cảnh.
Mình muốn nhấn mạnh một lần nữa là chùa không đặt nặng vấn đề vật chất, vì vậy nếu các mẹ có lòng muốn đến thăm hoặc giúp đỡ công sức xây dựng chùa, mang cho các bé xin sách vở, quần áo, đồ dùng học tập hoặc tổ chức dạy học cho các bé v.v... thì sư thầy rất hoan nghênh (tất nhiên trong trường hợp hội quán muốn tới thăm chùa, mình cũng sẽ phải xin phép thầy, lý do như đã nêu ở trên).
Mình đã tới thăm chùa hai lần và cảm nhận được các bé ở đó thực sự được sống trong tình thương và phần nào được bù đắp những thiệt thòi do hoàn cảnh. Lần trước mẹ mình dẫn một bác người quen tới thăm, thấy các bé ở đó đáng yêu, bác ngỏ ý muốn xin một đứa về làm con nuôi, sư thầy nói đã nhiều người muốn nhưng các bé nhất định không chịu rời chùa. Ngoài việc nuôi dạy các bé, thầy (mình muốn nói thêm là gọi thầy nhưng sư thầy là nữ) còn lo cho các bé được học hành, và mình có nghe các bác phật tử kể chuyện đã có tới 4 em thi đại học được học bổng sang nước ngoài du học, mặc dù chỉ học trường làng và tự học từ nhỏ đến lớn.
Hiện tại cơ sở vật chất của chùa còn rất sơ sài và nghèo nàn, các bé vẫn còn phải sinh hoạt trong điều kiện rất khó khăn. Thí dụ như sáng nay mẹ mình có nói chuyện hiện giờ ở chùa vẫn chưa có hệ thống nhà vệ sinh tự hoại và chưa có nước sạch, mọi sinh hoạt vẫn dùng nước giếng mặc dù chùa ở ngay sát đường cái. Các bác phật tử đang muốn chung sức cải thiện hệ thống vệ sinh và lắp đặt nước cho chùa nhưng không biết làm thế nào để tìm được người giúp chùa v.v...
Việc cuối cùng là thầy còn có khả năng chữa bệnh, nghe nói thầy đã từng chữa (phục hồi) thành công cho hai bé bại não bị gia đình mang đến chùa bỏ, sau một vài năm hai bé phục hồi được khá tốt, thầy đã tìm lại được gia đình và thuyết phục họ đón các cháu trở về. Điều này thì mình cũng chỉ được nghe nhiều người kể lại chứ chưa có điều kiện kiểm chứng. Song nói tóm lại vì là hoạt động từ thiện nên thầy không chọn người, không phải chỉ nhận nuôi những bé xinh đẹp, lành lặn, khỏe mạnh, mà đã nhiều lần thầy nhặt những em bé bị bỏ rơi ngoài đường đưa về chùa nuôi dưỡng, và trong số các bé đó không phải bé nào cũng tròn trịa, xinh xắn...
20/07/2007, 11:47 AM
Danh sách đăng ký đi thăm chùa Ninh An:

1. Đại Mỹ Nhân: 5 người
2. Nikita: 1
3. banhxeo: 2
4. banhmiquyt: 1

Tổng cộng đến giờ này : 9 (6 người lớn, 3 em nhỏ)
20/07/2007, 12:13 PM
2. Nikita: 2
Chị ơi em đình chính lại là nhà em đi 2 nhé
20/07/2007, 01:07 PM
Có điều tuần này mình không có ở Hà Nội nên mình chỉ có thể nhận được từ thứ tư tuần sau trở đi thôi.

Chán thế, mình phải đi xa từ ngày mai đến chủ nhật tuần sau. Kiểu này phải tự đi thật rồi.
20/07/2007, 02:02 PM
Các mẹ ơi, thêm thông tin đây:
Hiện giờ ở chùa đang có 27 cháu, đủ mọi lứa tuổi từ mẫu giáo đến chuẩn bị vào đại học. Theo thứ tự từ bé đến lớn thì có 2 bé 2 tuổi, 1 bé 5 tuổi, 2 bé lớp 1, 2 bé lớp 2, rồi các bé lớp 7, 8, 9, và lớn hơn. Tóm lại là nói chuyện qua điện thoại với thầy thì mình mới chỉ biết được nhóm bé nhất thôi, còn thì nếu từ nay đến cuối tuần sau có người ở chùa lên HN thầy sẽ cho mình biết cụ thể hơn.
Hiện giờ sắp đến năm học mới nên nhà chùa cần nhất là sách giáo khoa, vở viết, bút và đồ dùng học tập cho các cháu.
Ngoài ra để chuẩn bị cho năm học, các cháu cũng phải có đồng phục. Có điều đồng phục thì không được phép tự may mà phải đăng ký theo trường, vì thế thầy cũng đang lo phần đó, hôm tới đến chùa mình sẽ hỏi cụ thể hơn, nếu thầy gặp khó khăn thì có thể mình sẽ xin hỗ trợ một phần.
Tiếp đó là các cháu cũng sẽ cần quần áo cho mùa thu đông sắp tới, các lứa tuổi các kích cỡ.
Mình có nói với thầy là muốn hỏi cụ thể số lượng các cháu cũng như độ tuổi để chuẩn bị quà, và thông báo hội quán sẽ đến vào thứ bảy hoặc chủ nhật tuần sau. Có thể hai ngày đó thầy sẽ đi vắng, nhưng thầy nói hội quán mình cứ đến vì mục đích của chúng mình là thăm các cháu cơ mà. Ngoài ra thầy còn nói thêm là cho dù không có gì để cho các cháu thì cũng vẫn mong mọi người đến chùa thăm quan, tạo điều kiện cho các cháu được tiếp xúc và có thêm tình thương.
Vì thế mình nghĩ trên tinh thần thì hội quán cứ đến thăm chùa, chuẩn bị được đến đâu hay đến đó, coi như một chuyến đi dã ngoại cũng được. Ngoài ra mình nghĩ có lẽ cũng hoan nghênh các mẹ cho các con của chúng mình đi cùng vì đây cũng là một dịp tốt để các con được tiếp xúc với các bạn mới, cũng như giúp các bé ở chùa được giao lưu với các bé bên ngoài.
20/07/2007, 02:08 PM
Quên mất một việc quan trọng nữa, đối với các mẹ không thể tham gia được chuyến đi ngày chủ nhật tới và muốn tự tổ chức đi, mình vẫn chưa xin được địa chỉ cụ thể của chùa, nhưng đường đi rất dễ tìm và khó lạc: Đi thẳng theo đường quốc lộ từ Hà Nội đến Ninh Bình, qua thị xã khoảng 6km, đến cầu Yên (hình như là cây cầu thứ hai kể từ lúc ra khỏi thị xã Ninh Bình) thì hỏi ga Ninh An. Đi qua ga Ninh An chừng 100-200 có nghĩa trang xã Ninh An, đường rẽ vào nghĩa trang cũng là đường rẽ vào Chùa vì chùa nằm ngay sau đó.
Nếu chưa yên tâm thì đến Ninh Bình các mẹ có thể gọi điện cho thầy Nhân để hỏi đường, số di động của thầy là 09.12.56.20.48
20/07/2007, 04:20 PM
Chuyến đi ngày thứ 7 tuần sau chứ chị Bánh Xèo. Em xin góp 2 bộ sách giáo khoa mói cho 2 bé lớp 1 được không ạ? Còn đồ dùng học tập thì sao?
20/07/2007, 04:28 PM
Chuyến đi ngày thứ 7 tuần sau chứ chị Bánh Xèo. Em xin góp 2 bộ sách giáo khoa mói cho 2 bé lớp 1 được không ạ? Còn đồ dùng học tập thì sao?

Không đi được nhưng xin ủng hộ 10 hộp Ông thọ. Ngoài ra ở nhà tớ có 1 thùng áo phông của Hội quán. Tớ sẽ chọn ra vài cái đúng lứa tuổi để gửi Nikita nhe1s!
20/07/2007, 04:32 PM
Ôi, mấy hôm nay bận quá em không vào update tình hình được. Sorry cả nhà là em có việc bận đột xuất, con trai phải đi mổ vào thứ tư tuần tới thế nên thứ 7 em không đi được rùi. Chắc để lần sau vậy. Chúc cả nhà có chuyến đi thật nhiều ý nghĩa, mang niềm vui đến cho các bé ở chùa.
20/07/2007, 04:59 PM
Em đăng ký 1 suất ạ, em sẽ xem có quần áo mùa thu đông cũ cho các cháu lớn hay ko và xin ủng hộ 30 tập vở kẻ ngang với 30 bút chì + thước kẻ.
20/07/2007, 06:19 PM
@Banhmyquyt: Bé sao thế chị?
@ Thảo sông hoài, dê_têt: Các chị rảnh thì mang qua nhà em nhé
20/07/2007, 06:43 PM
@ Bánh xèo: Thế là đã thống nhất ngày đi. Chị đã nhờ mod sửa lại tên topic cho dễ nhìn dễ biết. Cảm ơn sự nhiệt tình của em
@Nikita : Em giúp các mẹ liên lạc với nhau tính xem đi bằng phương tiện gì ntn tiện nhất.
- Lên kế hoạch, thời gian tập trung để đi. Lấy số tel của các mẹ cùng tham gia ngày hôm đó.
- Thống nhất quà sẽ tập trung ở nhà em, về một mối tiện hơn cả (nếu đc).
- Sách giáo khoa để cho hợp lý em nên nghiên cứu ở một số hàng bán SGK cũ có bán .....nt mua đc đủ và hợp lý.
- Sau khi đã nhận đủ đồ của các mẹ . Em tiến hành giúp chị cân lại đồ các mẹ gửi và tính thêm xem mua thêm một số bút bi và vở...đồ dùng học tập. Nên mua ở chợ Đồng Xuân đồ bình thừong vì như thế hợp với các bé đó hơn mà tiết kiệm còn mua đc nhiều em nhé. Chi phí đó em list lên chị sẽ gửi em nhé nhé.
Em có lo đc ko hả em gái ơi vì nhắm thấy em năng động nhất ...(cũng lo vì con em quá nhỏ)
20/07/2007, 07:09 PM
@Chị Loan ơi không lo vụ em có con nhỏ đâu. Bé nhà em ngoan lắm. Ai trông cũng được. Chỉ sợ không làm tốt được việc thôi. Nhà rộng nên làm nơi chứa đồ không có vấn đề. Vụ bàn bạc tổ chức xem đi bằng phương tiện gì, giờ giấc và kế hoạch ra sao thì em nghĩ chỉ chị Bánh xèo, chị Aroma và chị Hạnh bàn bạc là được. Chị Hạnh rất có kinh nghiệm trong mấy vụ này. Vì danh sách chi tiết các cháu chưa được rõ ràng. Nên em đợi đầu tuần sau khi chị Bánh xèo nói chuyện xong với nhà chùa. Nắm được danh sách thực tế sẽ post lên. Sau khi biết các mẹ có thể ủng hộ những gì thì em sẽ lên danh sách các thứ cần mua thêm sau. Chỉ cần 1 ngày là em gom đủ thôi...Em sẽ xem trước giá cả sách cũ và đồ dùng học tập trước. Như thế có được không chị?

@ Chị bánh xèo ơi em chứ biết số ĐT của chị. Chị đã liên lạc được với chị Hạnh chưa?
Các chị nào đi thì nhắn tin vào máy cho em. 0912995351.
20/07/2007, 10:16 PM
2. Nikita: 2
Chị ơi em đình chính lại là nhà em đi 2 nhé

Chi oi, em muốn đi quá mà xem lịch thì ngày 28/7 em lại đi Hải phòng mất rồi, các chị có thể đi vào ngày 29/7 không với...
20/07/2007, 10:16 PM
Nikita chờ thứ 2 gặp nhau rồi tính đi mua đồ luôn. Vì bên hội chợ vui chơi cũng cần đi mua quà cho các cháu.
20/07/2007, 10:59 PM
Mình đăng ký 2 suất mẹ và con đi nhé. Thứ bảy thì mình đi được chủ nhật thì lại bận.
Các mẹ nhiệt tình quá, mình vừa đọc về trang trại ở Hoà Bình, hay quá.
22/07/2007, 01:41 PM
ngày 21/7
Đã nhận được quần áo cũ và sách cũ của mẹ Cún Linh. Cám ơn chị
22/07/2007, 10:06 PM
CHo mình đăng ký 3 suất: bố mẹ và con nhé. Thực ra bố mẹ sáng thứ 7 vẫn phải đi làm, nhưng sẽ cố gắng xin nghỉ để đi, vì có dịp thế này thì còn gì bằng.
Nhưng giờ giấc và chương trình đi thế nào các mẹ nhỉ. Mình xin góp 1 số quần áo cũ con trai được ko. Đợt này mình cũng ko bận lắm, nếu có thể giúp gì thì các mẹ cứ alô nhé, DĐ 0982964979.
22/07/2007, 10:19 PM
Các mẹ góp được gì thì welcome cái đây thôi. Đúng không các mẹ khác???? Chị mang qua cho em được là tốt nhất, đẻ em còn soạn đồ và gói ghém xem số lượng, nặng nhẹ bao nhiêu. Thanks
23/07/2007, 08:20 AM
ngày 21/7
Đã nhận được quần áo cũ và sách cũ của mẹ Cún Linh. Cám ơn chị

Hihi, post bài mãi chẳng được nên mang luôn đến nhà Nikita vì chỉ rảnh được cuối tuần.
Nikita cho chị đăng ký 2 suất đi t7 này cho mẹ và con nhé.
23/07/2007, 12:49 PM
Em đăng ký (dập dòm) 1 suất đi ngày thứ 7.
Em sẽ tìm kiếm ở nhà xem có quần áo cũ cho các bé; và xin ủng hộ 50 vở ôli + bút bi
23/07/2007, 02:38 PM
Em đăng ký (dập dòm) 1 suất đi ngày thứ 7.
Em sẽ tìm kiếm ở nhà xem có quần áo cũ cho các bé; và xin ủng hộ 50 vở ôli + bút bi

Tun yêu yêu! Ủng hộ 50 vở oli và 50 bút bi. Vậy bạn đưa qua cho Nikita nhé. Vì theo như cuộc họp trưa nay, mình sẽ đi mua 200 vở+100 bút bi+ 50 bút chì, thước kẻ (Kinh phí lấy từ quỹ CSTT). Nhưng Tun yêu ủng hộ số trên rồi thì tớ chỉ mua số còn thiếu thôi. Mong các mẹ quan tâm và ủng hộ thêm để chuyến đi thăm các bé có hoàn cảnh khó khăn tại chùa được an ủi phần nào khó khăn khi năm học mới sắp đến rồi. Mình pót lên đây những thứ mà mình được phân công mua nhé: Vở, bút bi, bút chì, thước kẻ. Bánh kẹo cho các cháu liên hoan. Mong nhận được sự ủng hộ của các mẹ nhé!
23/07/2007, 02:53 PM
Hôm nay nội vụ đi off tình hình là hơi vắng. Nhưng cũng ra ngô ra khoai nhiều vấn đề.
Hiện tại đã có chị Thảo lo vụ mua vở, đồ dùng, cùng bánh kẹo.
Vào đầu năm học rồi, các cháu rất cần sách. Cũng biết là do đợt vừa rồi ủng hộ Quản Bạ và các trường hợp khác nên cũng có lẽ không có nhiều để cho nữa. Nhưng đề nghị các mẹ vẫn cố gắng huy động bạn bè hàng xóm. Có được cái gì hay cái đấy.
Đã nhận 8 hộp sữa bò của mẹ Thảo Sông Hoài. Mẹ có đưa thêm cho em 1 số áo phông của hội.
Em sẽ đi mua 1 số sách GK + Báo truyện ở các hàng sách báo cũ.
Còn vụ quần áo đồng phục chắc thôi chị Bánh xèo ơi.
@ Hạnh Nguyễn: Đề nghị chị chốt giờ tập trung và địa điểm. Đã có mấy xe và số lượng người tối đa được đi là bao nhiêu để còn liệu chị ạ.
@ Bánh xèo: Chị ơi thế đi đến đấy có mất cả ngày không? Xung quanh đấy liệu có hàng ăn? Chúng mình có nên mua đồ ăn mang đi? Nhân tiện PM cho em số ĐT của chị được không ạ?
23/07/2007, 03:28 PM
Chị Hạnh Nguyễn vừa gọi điện cho em. Tình hình là như thế này ạ"
1 Xe, Có tối đa là 3 xe ( Có thể rút xuống 2).
2. Số lượng người tối đa 20 người( Cả người lớn lẫn trẻ con)
3. Cái này quan trọng này: Các chị nào đăng ký đi, đề nghị ghi rõ địa chỉ và số ĐT. Thứ nhất là biết được số người đi, thứ 2 là để chị Hạnh xem xét lên tập trung ở khu vực nào, hoặc có thể tiện thì sẽ qua đón.
@ Chị Thảo ơi đừng mua vở và bút vội. Tình hình là các mẹ đang bắt đầu đóng góp rồi.:Smiling:
Mẹ cún Mít ủng hộ 50 vở+ bút bi và bút chì) + quần áo cũ:Applause:
Mẹ Hạnh Nguyễn đóng góp 100 bút bi:Applause:
23/07/2007, 07:38 PM
Tớ ủng hộ 30 vở, 20 bút chì, 20 thước kẻ.
Nhà tớ vẫn đăng ký 3 người đấy nhé. Nhưng Ban TC thông báo cụ thể giờ xuất hành, dự kiến đi cả ngày hay bao lâu, ăn trưa từng nhà lo hay mua chung ... để mọi người chủ động nhé.
23/07/2007, 07:55 PM
Tớ đăng ký 1 suất đi, ủng hộ 50 bút chì và 50 thước kẻ
Nhà tớ ở Trung tự, tel 0904070599. Các mẹ cố gắng sắp xếp cho tớ đi với nhé.
23/07/2007, 08:40 PM
Tớ đăng ký 1 suất đi, ủng hộ 50 bút chì và 50 thước kẻ
Nhà tớ ở Trung tự, tel 0904070599. Các mẹ cố gắng sắp xếp cho tớ đi với nhé.

Các mẹ ơi! Số cháu đi học lớp lớn nhiều nên đề nghị mọi người ủng hộ bút bi giúp. Số bút chì cần chỉ khoảng 50 chiếc. Trong khi đó bút bi cần gấp 3-4 lần. Ngoài ra cần khoảng 30 thước kẻ, êke. Có 27 cháu nên số vở cần là 10 vở/cháu= 270 vở (Lưu ý số vở ôly cần ít, số vở không ôly nhiều hơn vì có nhiều cháu học cấp 2) Ngoài số đồ dùng học tập ủng hộ cho các cháu thì vẫn mong các mẹ ủng hộ những phần vật chất khác. Ví dụ: gạo (người 2kg, người 5kg. Góp ít thành nhiều), đường, dầu ăn, bột giặt, xà bông tắm....

Nikita: Thống kê số ủng hộ của mọi người. Thứ 5 báo cho chị để có gì còn bổ sung.

Bánh xèo: Thông thuộc địa hình yêu cầu em sau khi thăm các cháu ra tổ chức cho mọi người đi ăn đặc sản "vùng miền":LoveStruc:

Phân công 1 bác làm Phó nháy nhé! Nhớ mang máy ảnh.
23/07/2007, 09:47 PM
Tạm tổng kết
Mẹ Dê_tết: 30 vở_30 bút chì+ Thước kẻ
Mẹ Cún Linh: 1 túi quần áo cũ, 1 chồng sách cũ( Lớp 3+4)
Mẹ Cún Mít: 50 Vở +Bút bi+bút chì: 1 túi quần áo cũ
Mẹ tún yêu: 50 vở +bút bi
Mẹ Đại Mỹ Nhân: 50 vở
Mẹ Thảo sông Hoài: Quần áo cũ, 2 quyển vở, 8 hộp sữa
Mẹ bongmete: 30 Vở, 20 bút bi, 20 thước kẻ
Mẹ T&G: 50 bút + 50 thước kẻ
Hội quán đưa trước 6 áo phông
..........
Số người đi
Dê_tết: 1 xuất
Bongmete: 3xuất 0982964979
Tun yêu: 1 xuất dập dòm
Đại Mỹ nhân: 5 xuất( 2 trẻ em) 0914442580
T&G: 1 xuât 0904070599 (Trung tự)
Mẹ bí bầu: 2 xuất
Mẹ cún linh: 2 xuất
Nikita: 2 xuất 0912995351
Hạnh Nguyễn: Chưa rõ 0912815759
Aroma: Chưa rõ
Bánh xèo: Chưa rõ
.....
Xấp xỉ 20 người rồi đấy ạ
23/07/2007, 10:46 PM
Tạm tổng kết
..........

Nikita ơi, cho chị góp một bịch xà phòng giặt omo loại 4kg. Còn sách truyện thì để tìm trong nhà đã. Cho chị địa chỉ để chị đem qua nhé.
24/07/2007, 12:54 PM
Tạm tổng kết
Mẹ Đại Mỹ Nhân: 50 vở + 5kg gạo nếp
Mẹ Hà: 1 bịch xà phòng 4kg + sách báo cũ
.......
:Applause: :Applause: :Applause: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :Rose: :Rose: :Rose:
@Thiên lý: Nhà em ở số 4 ngõ 189/113 Hoàng Hoa Thám. 0912995351. Nhà chị hơi bi xa nhà em đấy ạ
24/07/2007, 01:55 PM
Tạm tổng kết
..........
Số người đi
Mẹ cún linh: 2 xuất
Hạnh Nguyễn: Chưa rõ 0912815759
Bánh xèo: Chưa rõ
.....
Xấp xỉ 20 người rồi đấy ạ

Nhà chị đổi thành 1 xuất thôi nhé. Con trai có buổi học gia sư đầu tiên chiều t7 mất rồi. Thay đổi mấy lần rồi nên không muốn đổi nữa.
Chị ủng hộ thêm 10 bánh xà phòng thơm nữa. Hôm nào đi thì chị xách theo luôn, khỏi phải mang đến nhà Nikita nữa nhé.
Nhà chị ở Hoàng Văn Thái ( Lê Trọng Tấn ) DT 0903415455
24/07/2007, 02:24 PM
@ nikita : thiếu của chị 100 bút bi nhé...
Nhà chị có 2 người lớn trong đó có 1 phó nháy nghiệp dư hiihihi.
@ all : bác Loan vừa chỉ đạo nếu đông người đi thì nên thuê xe lớn cho đông vui. Quá hợp lý mọi người nhỉ !
Vậy thì mình sẽ chốt địa điểm tập trung sau mọi người nhé.
24/07/2007, 02:32 PM
Xin lỗi các mẹ vì mình biến mất mấy ngày hôm nay, mình vừa đi một nơi không hề có Internet về, bây giờ mới online được.

Điểm danh lại một tẹo các mẹ nhé:

Mẹ cún linh: 1 xuất
Hạnh Nguyễn: 2 xuất 0912815759
Bánh xèo: 2 xuất 0912502525

Tổng cộng : 19 xuất chắc chắn (16 người lớn + 3 em bé), 1 dập dòm và 1 chưa rõ.

Mình sẽ liên lạc với Nikita và Hạnh Nguyễn xem bố trí xe cộ ra sao. Đề nghị các mẹ dập dòm và những mẹ chưa đăng ký khẩn trương để chốt danh sách, hạn cuối cùng là hết 12h trưa ngày mai thứ tư 24.07.2007 nhé.
24/07/2007, 02:42 PM
Tình hình là hơi gấp, nên lần này chắc không được, nếu lần sau có đi đâu xa, cần thuê xe, các bố, các mẹ cho em biết với, có thể em sẽ thuê được xe tốt, giá rẻ đấy, hi hi.
À mà các mẹ ngoài quyên góp nội bộ ra, nếu cần mua thêm đồ gì, như vở, cặp sách.... cứ báo trước cho em, em cũng có vài mối rẻ đấy, vừa bán vừa ủng hộ từ thiện mà.
Chúc chuyến đi thành công ạ!
Thế đã nha, em thỉnh thoảng cũng thông minh đột xuất, nên có vụ gì cứ ới em một tiếng. Em xin cảm ơn!
24/07/2007, 02:42 PM
Nikita: Số vở, bút mọi người ủng hộ thế là đủ. Còn thiếu bánh kẹo cho mấy đứa nhỏ liên hoan em mua nhé. Mua bánh kẹo và 1 ít thạch.
24/07/2007, 03:06 PM
Cho mình đăng ký một suất đi với,
Mình xin ủng hộ:
2kg đường, 5kg gạo và một số SGK cũ (mấy hôm nay đang đi gom SGK nhưng tình hình không được nhiều vì vừa gom cho 2 đợt HS nội trú Quản Bạ và lớp học tình thương ở Huế. Hic, hic, hic)
24/07/2007, 03:07 PM
Cho mình đăng ký một suất đi với,
Mình xin ủng hộ:
2kg đường, 5kg gạo và một số SGK cũ (mấy hôm nay đang đi gom SGK nhưng tình hình không được nhiều vì vừa gom cho 2 đợt HS nội trú Quản Bạ và lớp học tình thương ở Huế. Hic, hic, hic).
À quên, mình tên là Việt Anh, ĐT 0913541418, 8359944 (NR)
24/07/2007, 03:17 PM
Mẹ Hạnh nguyên: 100 bút bi
Mẹ 1974: 2kg Đường, 5kg gạo+sách cũ
@ All các mẹ. Mẹ nào đi được thì tự mang đồ đến điểm tập kết, Mẹ nào không đi thì khẩn trương mang qua nhà em trước thứ 6. Thứ 6 ông xã về, nên mọi hoạt động ngừng lại để đón chàng. Với lại các mẹ mua bút bi thay vì bút chì được không ạ? Bút chì các cháu không dùng nhiều bằng bút bi
@Hạnh nguyễn: Xin lỗi chị, em bổ xung rồi ạ. Đến trưa mai là chốt danh sách người đi rồi. Tình hình là thuê xe thì cũng nên nhanh lên ạ. Nhưng em tính nếu có xe nhà mình là tốt nhất. Tiền thuê xe để làm việc khác, đỡ tiếc:Thinking:
@ Thảo ơi thế chị mua bánh kẹo luôn nhé
24/07/2007, 05:24 PM
Mình cũng xin đi nhưng sẽ đi bằng xe nhà luôn vì đi có bà và trẻ con. Mọi người đi giờ giấc thế nào mình sẽ đi theo. Đã chuẩn bị được một ít vở ,bút bi,khăn mặt, sách giáo khoa cũ. Mình sẽ mua thêm một ít bánh kẹo và thạch dừa nữa nhé.
24/07/2007, 09:08 PM
Xuất "dập dòm" của em chắc không thành rồi. Đợt này không theo các bác được rồi. Em đã mua 50 vở ôli (các mẹ khác xin mua vở kẻ ngang cho các bé lớn hơn nhé) + 50 bút bi + 30 túi kiểu clear bag (vì theo chị Thảo có tất cả 27 cháu). Đồ ủng hộ em sẽ chuyển đến nhà Nikita.

@Nikita: các buổi tối e có nhà chứ?
24/07/2007, 11:50 PM
Xuất "dập dòm" của em chắc không thành rồi. Đợt này không theo các bác được rồi. Em đã mua 50 vở ôli (các mẹ khác xin mua vở kẻ ngang cho các bé lớn hơn nhé) + 50 bút bi + 30 túi kiểu clear bag (vì theo chị Thảo có tất cả 27 cháu). Đồ ủng hộ em sẽ chuyển đến nhà Nikita.

@Nikita: các buổi tối e có nhà chứ?

Em thì không chắc chắn lúc nào cũng ở nhà. Nhưng nhà em bao giờ cũng có người. Các bác đến không gặp em thì cứ để đồ lại cùng 1 mẩu giấy ghi tên và nick. Không thì phone cho em hoặc post bài lên DĐ là ok. Các bác đừng bấm chuông. Chuông nhà em hỏng rùi. Các bác cữ goi to lên ạ. À quên tên em là Oanh. Các bác gọi Oanh ơi nhé. Đừng gọi Nikita ơi. Mẹ em nghe không hiểu đâu:Laughing: :Laughing: :Laughing:
25/07/2007, 12:19 PM
Bây giờ là 12h30 trưa ngày thứ 4 25/7. Như lời chị Bánh xèo nói. Em đã khóa sổ và chốt số người đi là 19 người( 2 trẻ em). Vậy các bác chủ chốt ơi. Các bác bàn phương án xe cộ nhé. Có gì thông tin lên đây để mọi người còn tu xếp.

@ Bác Pham hiền Mai ơi. Nhà bác có xe và cả nhà tự đi riêng. Vậy xe của bác có thể chở thêm ai nữa được không ạ?
25/07/2007, 12:48 PM
Các bạn ơi tớ muốn gửi ít quà cho bọn trẻ con thì gửi ở đâu và vào lúc nào thì được?
25/07/2007, 01:43 PM
Các bạn ơi tớ muốn gửi ít quà cho bọn trẻ con thì gửi ở đâu và vào lúc nào thì được?

Bạn mang qua nhà mình nhé. Mình tên là Oanh Đ/c số 4 ngõ 189/113 Hoàng Hoa Thám. 0912995351:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

@Chị Hạnh: Tình hình là có 19 người đi chị ạ. Nhưng xe của chị Hiền Mai chỉ đủ cho chị ấy đi thôi. Xe nhà chị 7 chỗ thì chỉ thừa 5 chỗ. Nếu chị Aroma đi thì cũng chỉ thừa 2 chỗ. 19 người đi trừ nhà chị đi còn 17. Mà hiện nay chỉ có hai xe thừa 7 chỗ. Vậy là vẫn thiếu 10 chỗ nữa(trong đó có 2 trẻ em). Thế thì có lẽ vẫn phải thuê xe rồi đúng ko chị?

Đã nhận 50 vở +75 bút bi+ 1 bịch quần áo của mẹ Cún Mít. Cám ơn chị....:Applause: :Applause: :Applause: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
25/07/2007, 06:20 PM
Cả nhà ơi,
Hôm nay mình đã gọi điện hỏi mấy chỗ thuê xe, tình hình là vẫn chưa liên hệ được xe cộ. Mình tìm thuê xe 20-25 chỗ nhưng các nơi đều trả lời không có (đang giữa mùa nghỉ mát, lại là thứ bảy nên bây giờ mới hỏi xe thì hình như hơi muộn, xin lỗi các mẹ, hu hu).
Có một số địa chỉ có xe 16 chỗ cho thuê, nhưng giá đều khoảng 900.000/ chuyến, cá biệt có nơi còn đòi đến 2 triệu.
Mình vẫn đang nhờ một vài người bạn hỏi thêm xem có chỗ nào chào giá tốt hơn không. Bạn tinhnguyen08 cũng đang nhận lời hỏi giúp cho Hội quán. Mình đã trao đổi lại với Hạnh Nguyễn, có lẽ tới ngày mai sẽ phải tìm được giải pháp cho chuyến đi thôi.
Nếu các mẹ có mối nào hay thì vui lòng nhắn cho mình vào 09.12.50.25.25 (Lan) để mình liên hệ sớm nhé.
25/07/2007, 08:37 PM
Mẹ Cún Mít: 50 Vở +75 Bút bi+ 1 túi quần áo cũ
Mẹ Chip&Bop: 20 bút bi+ 20 vở+ 10 gói kẹo+2 cái mũ +1 từ điển Anh-Việt
Mẹ Phương Anh: 10 hộp sáp màu vẽ+ 10 bộ thước kẻ, ê ke+ sách cũ
Mẹ Nikita: 2 thùng mì ( 1 chay,1 thường) + 5kg bánh đa khô
....Các chị ơi mặc dù em rất thích đi nhưng nếu tình hình xe khó khăn quá thì các mẹ có xe thì đi thôi vậy. Em sẽ rút 2 xuất nhà em. Thôi không đi nữa..

510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 18.07.2007 - T.bảy 28.07 HQMB đi thăm các bé bị bỏ rơi tại chùa Ninh An - Ninh Bình

banhxeo
25/07/2007, 09:06 PM
Mình đã thống nhất với Hạnh Nguyễn sẽ liên hệ thuê xe 16 chỗ, giá ước tính sẽ khoảng 900.000/chuyến. Xe như vậy chắc cũng đủ cho tất cả mọi người cùng đi (nikita không được rút đâu nhé), nếu cần thì chắc phải nhờ Hiền Mai cho gửi bớt một hai người sang xe nhà vậy.
Đề nghị các mẹ đã đăng ký đi cho xin số điện thoại liên lạc và địa chỉ để tiện bố trí địa điểm tập trung. Danh sách Nikita đã chốt ở trên chắc không còn thay đổi gì nữa phải không ạ?
25/07/2007, 09:11 PM
Mẹ Chip&Bop: 20 bút bi+ 20 vở+ 10 gói kẹo+2 cái mũ +1 từ điển Anh-Việt
Mẹ Phương Anh: 10 hộp sáp màu vẽ+ 10 bộ thước kẻ, ê ke+ sách cũ
Mẹ Nikita: 2 thùng mì ( 1 chay,1 thường) + 5kg bánh đa khô
....Các chị ơi mặc dù em rất thích đi nhưng nếu tình hình xe khó khăn quá thì các mẹ có xe thì đi thôi vậy. Em sẽ rút 2 xuất nhà em. Thôi không đi nữa..

Nikita ơi, chị đính chính chút xíu nhé, chị sẽ ủng hộ:
30 Vở kẻ ngang, 30 bút bi, 15 thước kẻ+bộ eke, 1 túi quần áo cũ.

Mình cũng thấy thuê xe tốn kém thì có vẻ lãng phí, chúng ta nên sử dụng thiết thực thì sẽ giúp được nhiều hơn. Mình lại cũng vừa được báo thứ 6 đến CN mình phải đi học rùi, bố con ko có mẹ thì chắc ko đi đâu. Thôi nhà mình cũng đành nuối tiếc xin rút, để dịp khác vậy. Các thứ ủng hộ chị vẫn mang đến cho Nikita nhé.
25/07/2007, 09:27 PM
Nikita ơi, chị đính chính chút xíu nhé, chị sẽ ủng hộ:
30 Vở kẻ ngang, 30 bút bi, 15 thước kẻ+bộ eke, 1 túi quần áo cũ.

Mình cũng thấy thuê xe tốn kém thì có vẻ lãng phí, chúng ta nên sử dụng thiết thực thì sẽ giúp được nhiều hơn. Mình lại cũng vừa được báo thứ 6 đến CN mình phải đi học rùi, bố con ko có mẹ thì chắc ko đi đâu. Thôi nhà mình cũng đành nuối tiếc xin rút, để dịp khác vậy. Các thứ ủng hộ chị vẫn mang đến cho Nikita nhé.

Ok..chị cứ mang đến. nếu em không có nhà thì chị cứ để lại cho em nhé.
Thế cứ thuê xe thế nhé chị Xèo nhé......Mỗi người đóng cỡ 50K nhỉ????:Thinking: :Thinking: :Thinking:
25/07/2007, 09:31 PM
Tổng kết
Tun yêu: 1 xuất dập dòm)
Nikita: 2 xuất 0912995351 ngõ 285 Đội Cấn
25/07/2007, 09:40 PM
Vừa gửi xong thấy Banhxeo hô hào đi khí thế quá, ko đi được quả thực ko để đâu hết tiếc. Mình thì bị kẹt vào vụ học rồi, thôi chúc các mẹ có chuyến đi thành công và vui vẻ nhé.
25/07/2007, 09:57 PM
Muốn đi quá nhưng thứ 7 bận học mất rồi, Nikita ơi mai có nhà không, chiều chị muồn mang một số thứ gửi cho các bé.
25/07/2007, 10:00 PM
Tổng kết
Tun yêu: 1 xuất dập dòm => hình như cancel rồi
Nikita: 2 xuất 0912995351 (ngõ 285 Đội Cấn)
Bánh xèo: 2 xuất 0912502525 (Chùa Hà)

Trước mắt cứ huy động mỗi người lớn 50,000, trẻ em miễn phí. Chi phí thuê xe cụ thể ngày mai đi ký hợp đồng về mình sẽ thông báo sau.
Về bữa ăn trưa, có thể mình sẽ nhờ chùa cho Hội quán dùng cơm chay tại chùa, các mẹ thấy thế nào?
25/07/2007, 11:05 PM
Mình post lại phần giới thiệu về chùa Ninh An (Ninh Bình) để các mẹ nào chưa đọc được có thể biết thêm về chùa:

1 ...
2 ... Hiện tại cơ sở vật chất của chùa còn rất sơ sài và nghèo nàn, các bé vẫn còn phải sinh hoạt trong điều kiện rất khó khăn. Thí dụ như sáng nay mẹ mình có nói chuyện hiện giờ ở chùa vẫn chưa có hệ thống nhà vệ sinh tự hoại và chưa có nước sạch, mọi sinh hoạt vẫn dùng nước giếng mặc dù chùa ở ngay sát đường cái. Các bác phật tử đang muốn chung sức cải thiện hệ thống vệ sinh và lắp đặt nước cho chùa nhưng không biết làm thế nào để tìm được người giúp chùa v.v...

Banhxeo oi, về vấn đề này nếu chị đi được thì chị sẽ tìm hiểu cụ thể tình hình để xem có giúp được gì ko, nhưng vì chị ko đi được em giúp chị mấy việc như sau:
- Cho đến thời điểm hiện nay đã có sự thay đổi gì chưa hay vẫn tình trạng như trên. Đã có những sự giúp đỡ nào cho nhà chùa về vấn đề này.
- Hiện giờ tỉnh Ninh Bình đang có dự án cấp nước cho 1 số xã, em hỏi Sư Thầy xem có biết xã mà chùa đang ở có được thông báo sẽ xây dựng hệ thống cấp nước ko?
Nếu nhà chùa cần tư vấn về vấn đề này thì chị có thể giúp được, vì liên quan nghề chị mà, nhưng chị sẽ phải trực tiếp đến chùa gặp sư thầy hỏi về nhiều thứ khác thì mới có thể nói rõ hơn được.

Tuy nhiên nếu nhà chùa cần ngay thì sơ bộ em hỏi hộ chị:
- Nước dùng sinh hoạt chùa đang dùng là gì: giếng khơi hay giếng khoan, hay lấy nước từ đâu.
- Chụp cho chị vài tấm ảnh về giếng nước, bể lọc nước, bể nước mưa (nếu có), khu vệ sinh.
- Tổng số người sinh hoạt trong chùa.

Thế em nhé. Tạm sơ bộ như vậy. Cám ơn em.
25/07/2007, 11:15 PM
Chị ơi, gặp được chuyên gia như thế này thì tốt quá.
Về vấn đề cải thiện nước sinh hoạt cho chùa, hiện nay mẹ em cùng một số bác nữa cũng đang nghiên cứu. Hiện giờ ở chùa vẫn đang dùng nước giếng để sinh hoạt, nhưng hình như giếng đào cũng không được sâu lắm (em nắm không rõ lắm, cụ thể thế nào em phải hỏi lại đã ạ) nên vẫn cần phải cải tạo thêm. Nói chung là chùa cũng chưa có kinh phí để làm việc này, thật ra với số em bé hiện đang được chùa nuôi dưỡng, chỉ lo đủ tiền ăn học, sách vở cho các bé thôi thì sư thầy cũng đã vất vả lắm rồi.
Các câu hỏi của chị có lẽ để em hỏi kỹ cho chính xác rồi sẽ trả lời lại chị nhé.
26/07/2007, 06:43 AM
các mẹ thông báo ngày giờ cụ thể lại cho mình nhé. Tình hình xe khó khăn quá nhỉ. Nhf mình đi 4 người,không kể chú lái xe. Như vậy thì sợ chật quá nhỉ. Nếu xe chỗ các mẹ bị đông thì sang xe nhà mình thêm 1 người ,ngồi chật tí cũng được.Các mẹ cứ cho ý kiến nhé.
26/07/2007, 09:36 AM
Trước mắt cứ huy động mỗi người lớn 50,000, trẻ em miễn phí. Chi phí thuê xe cụ thể ngày mai đi ký hợp đồng về mình sẽ thông báo sau.
Về bữa ăn trưa, có thể mình sẽ nhờ chùa cho Hội quán dùng cơm chay tại chùa, các mẹ thấy thế nào?[/QUOTE]

Mình nhất trí. Mình điền thêm vào đây địa chỉ + tel của mình :

Tun yêu: 1 xuất dập dòm => hình như cancel rồi
Mẹ cún linh: 1 xuất 0903415455 ( Hoàng Văn Thái-Lê trọng Tấn)
Nikita: 2 xuất 0912995351 (ngõ 285 Đội Cấn)
26/07/2007, 09:54 AM
......
[/B]

Chắc Nikita ko đọc được bài chị post rồi. Chị bổ sung thêm 10 bánh xà phòng thơm nữa nhé. Lúc đi chị cầm theo luôn.
26/07/2007, 10:50 AM
@ Mẹ Bánh xèo: Bây giờ nhà tớ đăng ký thêm xuất đi có được không? Có 3 chị em làm cùng cơ quan vừa biết mình đi nên muốn đi cùng. Nếu xe còn chỗ thì "linh động" cho mình nhé.
26/07/2007, 11:41 AM
Thông báo mới. Mẹ Lan Bánh xèo đã thuê được xe Mẹc 16 chỗ. Giá 900K. 8.00am có mặt tại nhà em Số 8c Ngõ 189/113 Hoàng Hoa thám( Đường vào KS Khăn Quàng Đỏ và Kinh Hoa Đại Tửu Lầu). Chiều 6.30pm sẽ trả xe.
Vậy kính báo các mẹ nào đi ô tô thì qua nhà em nhé. Các mẹ mang xe máy thì có thể để ở nhà em. (Tối đa 5 xe thôi) Cám ơn bác Bánh xèo thông cảm cho em đồ đạc thúng mủng tùng xẻng nhiều quá. iem là iem yêu bác bánh xèo nhứt trên đời....
26/07/2007, 11:54 AM
@ Mẹ Bánh xèo: Bây giờ nhà tớ đăng ký thêm xuất đi có được không? Có 3 chị em làm cùng cơ quan vừa biết mình đi nên muốn đi cùng. Nếu xe còn chỗ thì "linh động" cho mình nhé.

Lanh chanh trả lời giúp chị bánh xèo nhé : mecunlinh ơi chắc là thu xếp được đấy, càng đông càng vui mà. Xe Merc ngồi khá thoải mái, trẻ con có thể ngồi ghép với bố mẹ mà.
Nhà tớ qua nhà Nikita ko cần đi xe máy nên giảm đc 1 xe rồi. Mà em ơi, em chỉ được yêu chị bánh xèo nhất trên đời 1 hôm thôi nhé:Laughing: .
26/07/2007, 12:05 PM
Tổng kết
Tun yêu: 1 xuất dập dòm)
Nikita: 2 xuất 0912995351 ngõ 285 Đội Cấn

Bắt đền Nikita đấy
Sao lại thiếu suất chân của tớ thế này.
Hôm kia đã đăng ký rồi đấy nhé: Mẹ 1974: 01 suất 0913541418; 8359944 (NR) + 01 suất gửi xe máy ở nhà Nikita
26/07/2007, 12:08 PM
Báo cáo cả nhà là mẹ cháu ko đi cùng vụ này được rồi. do tình hình sức khỏe ko cho phép. Mai nhà cháu lại gửii em Hạnh Nguyễn 1 ít đồ cho các cháu vậy. Chúc nhà mình đi vui nhé
26/07/2007, 01:27 PM
Lanh chanh trả lời giúp chị bánh xèo nhé : mecunlinh ơi chắc là thu xếp được đấy, càng đông càng vui mà. Xe Merc ngồi khá thoải mái, trẻ con có thể ngồi ghép với bố mẹ mà.
Nhà tớ qua nhà Nikita ko cần đi xe máy nên giảm đc 1 xe rồi. Mà em ơi, em chỉ được yêu chị bánh xèo nhất trên đời 1 hôm thôi nhé:Laughing: .

Cảm ơn cả nhà nhìu.
@Nikita : cho chị đăng ký 1 suất gửi xe máy ở nhà Nikita nhé
26/07/2007, 01:33 PM
Tổng kết
Tun yêu: 1 xuất dập dòm => hình như cancel rồi( vậy cancel lun nha)
Nikita: 2 xuất 0912995351 (189/113 Hoang Hoa Thám)
1974: 1 xuât 0913541418; 8359944 (NR) só rì mẹ nó nhé
Ngoài ra có gia đình Phạm Hiền mai đi xe riêng.
@ all các mẹ. Mẹ nào không đi được. Khẩn trương mang đồ qua nhà em để còn đóng gói ạ......
@ Hạnh nguyễn: chỉ dám yêu bác ấy nhất trên đời 1 hôm thôi chị ạ.
Thứ sáu lão nhà em về rồi. Phải yêu chồng chứ không lão dỗi thì chít:Laughing: :Laughing: :Laughing:
Nhận trông hai xe cho bác 1974 và mẹ cunlinh
26/07/2007, 02:03 PM
Giờ mới về đến nhà, vội vàng đăng ký thêm một xuất xe máy nữa Nikita nhé.

@Nikita: có đòi yêu hơn cũng chả dám cơ, bé Megan nó tị chết !!!
26/07/2007, 03:25 PM
ơ mình post bài mà không có nhỉ.

ĐT của mẹ cháu đây ạ: 0983.651.736, hôm đó hai mẹ con cháu chờ ở góc ngã ba đầu tiên Giải Phóng - Lê Thanh Nghị nhé, chắc là xe đi Ninh Bình đi qua đây nhỉ, còn nếu ko các mẹ nhắn tin để mẹ con cháu đi xe ôm đến chỗ nào thuận tiện để đợi nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
26/07/2007, 04:40 PM
Nikita ơi nếu em đi được thì xe nhà em thừa 3 chỗ nhá!
Nhưng vụ đi Thái Nguyên lần sau phải đi với em đấy không là chết với em.:Laughing:
Nếu mà em không đi được thì trưa mai em qua nhà chị gửi ít đồ.Kể ra không đi được lần này cũng tiếc nhỉ????:Sad:
26/07/2007, 05:12 PM
Tớ xin rút cả 5 xuất nếu thực sự khó khăn về xe.
Chuyện thuê xe tớ thấy là ko nên tí nào, thà đưa tiền đó cho bọn trẻ con còn hơn.
Đó là ý kiến của tớ, còn thì cả nhà cứ biểu quyết.

Vấn đề ko phải là khó khăn về xe đâu bác. Mục đích vẫn là đi làm từ thiện nhưng mà cũng cần phải có ko khí, phải sôi nổi để lần sau mọi người còn phấn khởi đi tiếp chứ:Smiling: . C:Smiling: . Thế nên theo tư vấn của bác Loan già là sẽ thuê xe để ngồi được tập trung thành ra bác ko thể rút đc, mất vui một phần đấy. Cả nhà coi như đã biểu quyết, hợp đồng thuê xe cũng đã ký, bác ko đi xe thừa chỗ vẫn bắt bác đóng tiền đấy. Thế nên bác có đi ko thì bẩu đây???:Laughing:

Sì pam tí mọi người ơi, bác Loan già hôm nay "nhảy ổ" rồi nhé. Chúc bác mẹ tròn con vuông (có khi giờ này đẻ xong rồi cũng nên):LoveStruc: .
26/07/2007, 05:58 PM
ui ui bác Loan nhảy sớm nhỉ. Tưởng giữa tháng 8 cơ.....
@ Bác Hương ơi, giờ này bác mới nói rút thì muộn rồi. Chị Bánh xèo đã làm hợp đồng với hãng xe. Đã đặt cọc.......Thôi đi đi bác ạ. Có bác, bác còn giải quyết cho em vụ say xe chứ.....
@ Gấu mèo ơi, cố gắng đi lần này. Lần sau chị sẽ đi TN cùng em. Nhưng mà đi mấy ngày hả em?

Đã nhận được 1 bich xà phòng Ô mô 4kg+1 túi truyện của mẹ Thiên lý mắt nâu.
Đã nhận 30 vở+ 30 bút bi+10 thước kẻ+ 5 bộ ê ke, đo độ + 1 bịch quần áo cũ của mẹ Bongmete.
Đã nhận 2 thùng mì + 7 hộp màu vẽ bằng dạ của mẹ Nhành mai tím
Cám ơn các mẹ :Applause: :Applause: :Applause:
26/07/2007, 07:07 PM
Đã nhận được tiếp của mẹ Tũn yêu 1 bịch quần áo to ơi là to+1 túi sách cũ+50 vở ô li+50 bút bi + khoảng hơn 2 chục túi đựng bằng nilong
Cám ơn chị
26/07/2007, 10:11 PM
ơ mình post bài mà không có nhỉ.

ĐT của mẹ cháu đây ạ: 0983.651.736, hôm đó hai mẹ con cháu chờ ở góc ngã ba đầu tiên Giải Phóng - Lê Thanh Nghị nhé, chắc là xe đi Ninh Bình đi qua đây nhỉ, còn nếu ko các mẹ nhắn tin để mẹ con cháu đi xe ôm đến chỗ nào thuận tiện để đợi nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.

Em cũng có ý kiến giống mẹ Bi bầu:Applause: . Các mẹ trong ban tổ chức có thể giúp chị em ở khu vực này ra địa điểm trên thì tốt quá.
To: Nikita, t7 mình sẽ mang 50 bút bi, 50 thước kẻ và ít sách cũ nhé. Thông cảm mình đang bận quá không mang lên nhà bạn được
26/07/2007, 11:43 PM
Em mạn phép các chị lớn hơn nói nhé...Em nghĩ là không vấn đề gì đâu. Thế để các chị đỡ phải lên nhà em cho nó ngược đường ra. Trước khi xuất phát em sẽ gọi điện cho chị để nói số xe cho chị dễ nhận diện. Khi gần đến nơi em cũng sẽ goi lại. Nhưng tất nhiên với điều kiện là xe đi qua đường đấy.....Híc..vụ đường xá em không rõ.....
Mai em bắt đầu mua thùng để đóng đồ. Em chắc sẽ phải mua dư ra để đợi các chị mang đến sáng hôm thứ 7 đóng vào.
27/07/2007, 09:49 AM
Mình nghĩ là cũng hợp lý đấy, thêm một điểm tập trung nữa ở ngã ba Giải Phóng - Lê Thanh Nghị nhé, hẹn xuất phát ở điểm tập trung thứ hai lúc 9h00 sáng. Có điều các mẹ khẩn trương cập nhật lại danh sách xem ai đăng ký xuất phát ở điểm 1, ai đăng ký xuất phát điểm 2 để khỏi bị bỏ rơi nhé.

Tổng kết lại:

Đại Mỹ nhân: 5 xuất( 2 trẻ em) 0914442580 - Điểm 2
T&G: 1 xuât 0904070599 (Trung tự) - Điểm 2
Nikita: 2 xuất 0912995351 (189/113 Hoang Hoa Thám) - Điểm 1
Hạnh Nguyễn: 2 xuất 0912815759 - Điểm 1
Bánh xèo: 2 xuất 0912502525 (Chùa Hà) - Điểm 1
27/07/2007, 10:22 AM
Tiếc wa mấy hôm nay internet trục trặc không vào được forum, hôm nay vào được thì các mẹ đã chốt danh sách rồi.
Anyway, nếu trước lúc đi xe còn chỗ thì các mẹ cho em đi với nhé, số ĐT của em là: 0986.509.906.
27/07/2007, 10:36 AM
Tổng kết lại:

Mẹ cún linh: 4 xuất 0903415455 - Điểm 2 ( nhà tớ thành 4 xuất - Đã xin phép các bác và được duyệt rồi ạ)
27/07/2007, 11:02 AM
Tổng kết lại:

Mẹ cún linh: 4 xuất 0903415455 - Điểm 2 ( nhà tớ thành 4 xuất - Đã xin phép các bác và được duyệt rồi ạ)

Em sẽ đến điểm 1 (HHT nhà mẹ nikita phải ko ạ?). Mai là rằm luôn đấy các mẹ ạ!
27/07/2007, 01:00 PM
Các mẹ ơi,
Bạn tinhnguyen08 có xin được một ít xà phòng để ủng hộ cho các bé nhưng lại ở hơi xa nhà Nikita, có mẹ nào ở gần trường ĐH Bách khoa có thể nhận giúp được không ạ?
27/07/2007, 04:51 PM
Các mẹ ơi em tổng kết lại thế này nhé. Em đã đóng hàng vào thùng:
210 quyển vở
10 hộ sáp màu
7 hộp vẽ dạ
25 bộ ê ke thước kẻ
27 túi nilong đựng sách vở
Xà phòng 4kg
18 hộp sữa+kẹo+2 túi bột bắp+ 2 bịch bim bim
4 thùng mì
Sách truyện cũ.
Ngày mai bác Hạnh sẽ mang thêm 100 bút, Bác T&G 50 bút
Đại Mỹ nhân sẽ mang theo 5kg gạo và 50 vở
1974 sẽ mang gạo đường và sách cũ.
Như vậy là đủ sách bút và thước kẻ cho 25 cháu

Em hiện đang giữ 200 bút, 30 thước kẻ, 10 cái hộp gì ý của bác bác dê_tết. Hôm nào em mang qua chị Hạnh để chị giữ. Nhà em sắp chuyển.
Quần áo cũ em đóng cả đi vì không biết lứa tuổi như thế nào để chọn. Mà số quần áo cũng không nhiều. Chỉ rải rác ở lứa tuổi 3-4( con gái) 5-6 ( con trai là chính) 10-12( con trai). Thế nên túm lại là em đóng hết. Em có soạn đấy chị Hạnh nhé...Không lại mán em ...tội nghiệp.....

Vừa nhận được của em gấumèoyêu 10 hộp sữa ông thọ+ 2 túi bột bắp+2 bịch bim bim. Thanks em
27/07/2007, 07:47 PM
Cảm ơn các mẹ có thêm điểm 2 nhé.
Thế là 9h ở điểm 2 à, thế có sợ muộn ko.
Mình mang đi một ít vở, bút bi và sách cũ.

Hẹn gặp các mẹ ngày mai nhé :8:.
27/07/2007, 10:30 PM
Mình đã nhận của chị Thảo sông Hoài rất rất nhiều quần áo, sữa, bánh kẹo. Có lẽ mình sẽ mang bánh kẹo còn sữa và quần áo sẽ chọn lọc cho chuyến sau.
Nhận thêm của chị aroma 25kg gạo ngon. Gạo mai em sẽ chở đi luôn.
Thank các chị nhiều nhiều !
27/07/2007, 11:01 PM
hì..các mẹ cẩn thận quá...hoan hô các mẹ......
28/07/2007, 11:21 AM
Báo cáo các mẹ là Xà phòng (20 túi nhỏ) em xin được từ bên Y Khoa Hội Ngộ: http://www.ykhoavn.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1332
Sau khi họ thực hiện chương trình xong, có ý tặng lại bên em www.vinguoibenh.org, nhưng bên em chưa sử dụng, chuyển luôn cho các mẹ.
Rất tiếc là em không giúp thuê xe được, vì em cũng tìm xe rẻ, tốt, sẵn sàng cho ngày thứ 7, mà hơi gấp. Hi vọng lần sau nếu cần xe, mọi người báo em sớm.
Em xin xí xớn thêm 1 việc nữa, là các mẹ nếu cần mua văn phòng phẩm: sách, vở, cặp sách....
để ủng hộ từ thiện thì báo em, em tìm nguồn giá tốt.
Các mẹ lưu ý là báo sớm cho em một chút, vì em cũng đi nhờ vả nữa, không phải em quyết định ngay được.
Hic hic, hôm ở Liễu Giai, em đã đề cập đến vấn đề xe cộ, chả ai thèm để ý cả, hình như có mỗi nikita là hỏi han vài câu thôi, hic hic

Chúc chuyến đi thành công!
28/07/2007, 09:47 PM
ẢNh nóng hổi của chuyến đi viếng chùa Yên Ninh và thăm các cháu bé có hoàn cảnh đặc biệt được nuôi dưỡng tại chùa.Có đến nơi mới thấy hết được tấm lòng nhân đức của nhà chùa bà con quanh xã và lòng hảo tâm của du khách thập phương. Không phụ lòng nuôi dậy đùm bọc, hơn bốn mươi cháu ở đây đều ngoan ngoãn chăm học lớn dìu dắt thương yêu bé. Mời các bác khác ghi tiếp cảm xúc
28/07/2007, 10:00 PM
không hiểu sao upload ko được vậy à
28/07/2007, 10:14 PM
tiếp đi bác ơi, thêm ảnh cho bà con nghía cái
29/07/2007, 09:40 AM
không hiểu sao upload ko được vậy à

Sáng giờ chợ búa cơm nước lừa được cho ông con ngủ chỉ mong vào đây để xem kết quả chuyến đi tuyệt vời của các mẹ. Ảnh tiếp nữa đi bác nhé. Các con có thích không?

Cảm động quá.
29/07/2007, 10:54 AM
Cả nhà ơi,
Em lại online được rồi, tối qua ngủ được một giấc sáng nay dậy đã tỉnh táo hẳn, cám ơn các mẹ hôm qua đã cứu sống và đưa em về trao trả tận nhà. Nghe nói ở nhà gọi điện cho em mãi không được nên bố cháu đã bắt đầu bàn tính kế hoạch gửi con sang bà ngoại một đứa, bà nội một đứa, giúp việc cho về quê còn bố cháu đi tìm vợ hai... kết quả là cả nhà cùng thất vọng hì hì...
Hôm qua nhà mình về rồi, thầy còn gọi điện cho mẹ em cảm ơn mãi, thầy cảm động lắm, nhưng cứ tiếc vì đoàn mình không ở lại được để gặp Cao tăng. Thôi chờ duyên khác vậy các mẹ ạ.
29/07/2007, 02:10 PM
Tớ siêu dốt trong việc diễn tả cảm xúc, nhưng tớ sẽ cố gắng.
Chùa nằm gần được quốc lộ 1, cách quốc lộ 1 quãng rất ngắn. Đó đúng là một ngôi chùa cổ đơn sơ. Trong chùa tượng Phật và đồ dùng đều rất đơn sơ và giản dị. Từ lúc bọn tớ lúi húi trên xe đã thấy các bác tình nguyện viên kẻ đứng người ngồi ngó nghiêng bọn tớ từ cổng vào.
Sư thầy là một bác rất nhanh nhẹn, vui vẻ và thông thái, ko ai có thể tưởng tượng là bác mới tốt nghiệp..... lớp 2 (theo như lời quảng cáo của chính sư bác). Lũ trẻ với đủ lứa tuổi mặt mũi sáng sủa, khỏe mạnh vui vẻ như trong 1 gia đình hớn hở đi lại trêu chọc nhau, rất ngoan và lễ phép.
Sư bác thực sự thương yêu bọn trẻ - đó là cảm nhận của tất cả bọn tớ.
Sau màn chào hỏi khuân đồ, bọn tớ được mời dự một bữa tiệc chay mà số người phục vụ đông hơn khách mời :Laughing: (đúng phong cách thôn dã đáng yêu). Tiệc chay rất ngon, tớ chén 1 lèo hết bát bún chay (thực sự là nhiều vì dạo này tớ lên cơn chán ăn). Đồ ăn là của các cháu, các cô giáo và các tình nguyện viên chế biến hoàn toàn từ cây nhà lá vườn.
Sau khi nghỉ ngơi tí chút là một buổi giao lưu vui vẻ và cảm động. Bọn trẻ hò hát rất vui, chúng ăn uống sôi nổi nhưng ko quá thèm khát (đó là điều mà bọn tớ cảm thấy rất an lòng và rất phục sư bác).
Điều ko vui duy nhất trong ngày hôm qua là có 1 chiến sĩ cộng sản của ta đột ngột bị thương (tình hình sao rồi em bánh xèo ơi). Chiến sĩ bị thương đã được cấp cứu kịp thời bằng tủ thuốc lưu động của tớ, bằng các kinh nghiệm dân gian và cả sự nhiệt tình của các bác tình nguyện, các cô giáo và các bé, nhưng... vẫn ko qua khỏi :Laughing:
Và bọn tớ phải quyết định đưa chiến sĩ bị thương lên xe chạy, mặc dù chiến sĩ vẫn tiếp tục trả lại hết những gì mà chiến sĩ đã tận tình bồi bổ bản thân.
Rất may là chuyến trở về ko gặp bất kể trục trặc nào, chiến sĩ của chúng ta vẫn giữ nguyên hiện trường khi được trao trả về tận tay địa phương.
Bánh xèo: cả nhà đang rất sốt ruột, em đỡ chưa?????

Tất cả những gì chị Hương nói cũng là tất cả những cảm nhận của mọi người khi đến thăm chùa. Không hề có 1 chút không khí hay thái đọ nào chứng tỏ đó là những em bé mồ côi. Chúng vui vẻ, rất lẽ phép và có nề nếp. Cái sự không tỏ ra THÈM KHÁT của chúng làm bọn em thật sự hạnh phúc. Đièu đó chứng tỏ các con thực sự có được tình yêu thương và cái được gọi là mái ấm. Hoàn toàn khác với trại trẻ mồ côi. Bọn trẻ lăng xăng chạy chơi khắp nơi với trẻ hàng xóm.Trưa đến hồn nhiên nằm lăn ra chiều rải ở ngoài bờ ruộng ngủ ngon lành. Chúng không hề mặc cảm hay ngại ngùng với khách lạ.....Tuyệt vời không các mẹ. Em về màcuws nghĩ mai. Giá như chúng ta cũng co được 1 TT như vậy thì không còn gì mơ ước hơn...

Mừng là chị Bánh xèo đã khỏi bệnh......Hôm qua làm cả đoàn lo lắng quá:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
29/07/2007, 02:53 PM
Mình chưa bao giờ đi chuyến nào về mà tâm trạng lại vui vẻ, thư thái như vậy. Cảm giác ko khí vui vẻ, hồn nhiên của lũ trẻ ở chùa lây sang mình. Ko một sự lo lắng hay gợn những nỗi buồn, lo, xót xa như những lần đi trước. Sư thầy là một người rất hay, nhanh nhẹn, hoạt bát, vui chuyện và mình cũng nói vui là thầy rất có "năng lực quản lý" - thầy biết sắp xếp nuôi cây gì, trồng con gì, tiền có được sử dụng vào những việc gì... Mình cũng bị hút vào câu chuyện của thầy. Lũ trẻ thì thật ngoan, lễ phép, chăm chỉ. Một gia đình nề nếp, có trên dưới. Mình rất ấn tượng về chuyện nhà chùa xay đỗ tương làm sữa đậu nành cho mọi người và những đứa trẻ đứa thì xúc đá, đữa đổ sữa vào cốc và đứa sắp lên mâm bê ra mời cả nhóm. Thật nhiều thật nhiều những ấn tượng tốt đẹp.
Chuyến đi có thể nói thành công về nhiều mặt và sẽ hâm nóng nhiều hơn hoạt động của các mẹ về những chuyến đi thế này. Mình còn muốn nói nhiều nhiều nữa...
29/07/2007, 03:05 PM
@ bánh xèo : bác hồi nhanh thế. Ko biết là do tác dụng của cái gì đây ????? Mà sao bác ĐMN lại có thể viết là "KO QUA KHỎI CHỨ" chết mất.
@ all : nhà mình hiện đang giữ rất nhiều đồ. ĐMN đã bàn với mình và xin phép các mẹ chuyển một số đồ lên Lai Châu, một số bút màu và tẩy còn thừa của buổi đi hôm qua sẽ mang ra Hội chợ bán thu thêm cho quỹ. Các mẹ cho thêm ý kiến với nhé vì quần áo cũng còn rất nhiều đấy ạ.
29/07/2007, 03:32 PM
Đọc bài của các mẹ, nhà cháu thèm được có mặt ở đấy quá!!! Hu hu hu. Hy vọng đợt sau có mẹt được.
29/07/2007, 04:01 PM
Mình là lính mới tò te, lần đầu tiên đi cùng các mẹ đến với những trẻ em thiệt thòi nhưng cảm nhận của mình là các mẹ rất chu đáo và thật sự có tâm với trẻ. Mình rất phục sự nhiệt tình và năng nổ của các bác "đầu tàu" như Đại Mỹ Nhân, Hạnh nguyễn, Nikita....:LoveStruc: :LoveStruc: Ngay trên đường về các mẹ đã nghĩ tới 1 chuyến đi mới đến Lai châu. Mà mọi người biết đấy đi đến đó rất vất vả mất ít nhất 3 ngày mà các mẹ người nào cũng có con nhỏ.
Còn về cảm nghĩ của chuyến đi thì mọi người nói hết rồi. Thật sự ấn tượng về sư thầy. Nếu sư thầy mà tham gia vào WTT - HQMB thì chắc chắn mình có thêm 1 'đầu tàu' cực kỳ năng nổ và biết cách kiếm tiền cho quĩ các mẹ nhỉ :Laughing: :Laughing:
@bánh xèo : sư thầy nói cao tăng muốn giữ đoàn lại nên mới làm khó trưởng đoàn 1 tý. May mà mẹ nó khỏi nhanh thế còn hôm qua mặt xanh lè như thế này này:rolleyes:
29/07/2007, 06:33 PM
Vỉ ko upload lên được webtretho nên mời các bác xem ảnh ở trang khác vậy, vì cố thu nhỏ theo yêu cầu nên hình có thể hơi nhỏ các bác thông cảm nhé
http://www9.ttvnol.com/forum/f_233/947000.ttvn
29/07/2007, 07:26 PM
Keke xin kể nốt cho các mẹ nghe chuyện bên lề chuyến đi. Vụ Bánh Xèo ốm làm nhiều người liên tưởng đến chuyện bị cao tăng dùng ấn quyết từ xa giữ cả đoàn ở lại. Em, Vân Anh và chị Hằng bàn tán về chuyện đó rồi VA quyết định lên khấn Phật xin cho cả đoàn đi về. Khấn chưa được một vòng thì cả đoàn đã rùng rùng bưng Bánh Xèo bỏ lên xe chạy tuốt về nhà. Còn em ở lại một mình, hết lê la ngoài bờ ruộng lại chơi ô ăn quan với bọn trẻ con, chờ xem mặt cao tăng thế nào, hy vọng xin được ít tinh khí của cao tăng truyền cho :-D. Đến tận gần 6h thì thấy một chiếc xe car 16 chỗ từ từ tiến vào chủa. bà con làng xóm háo hức đổ ra đón cao tăng như 1 vị thánh. Cao tăng là 1 thanh niên khoảng 35-37 tuổi, mũi cao, mặt thanh tú, mặc một bộ quần áo trắng sáng, tóc xù mì vuốt keo cực kỳ model (đảm bảo trong các mẹ không có ai có quả đầu đẹp như ngài hihi). Ngài đi đến đâu thì có 1 đoàn chạy rầm rập quay video, chụp ảnh đến đấy. Ngài hỏi mọi người đã ăn tối chưa? rồi bắt đầu giảng về Phật pháp. Em đứng một lúc chẳng thấy nhận được tinh khí gì từ cao tăng, bèn lủi thủi đi về. Lúc đó là 6h15.
29/07/2007, 09:57 PM
\Chuyến đi có thể nói thành công về nhiều mặt và sẽ hâm nóng nhiều hơn hoạt động của các mẹ về những chuyến đi thế này. Mình còn muốn nói nhiều nhiều nữa...

Hu hu, iem ở nhà mà các bác đi không nỡ mang về cho phẩm oản làm quà, giận ghê. Sao em không nhờ kiếm bác nông dân luôn thể. Cuối tuần sau có đi thực địa không Hạnh?
30/07/2007, 08:38 AM
Hu hu, iem ở nhà mà các bác đi không nỡ mang về cho phẩm oản làm quà, giận ghê. Sao em không nhờ kiếm bác nông dân luôn thể. Cuối tuần sau có đi thực địa không Hạnh?

Có ý tưởng mới hay phết bác ạ. ĐMN, bánh xèo và em sẽ trình bày với bác sớm.
30/07/2007, 09:23 AM
Hic, nghe mọi người kể mà thèm ghê. Cuối tuần ở nhà đã không được đi thì chớ, hai thằng con lại lăn ra ốm. Chán thía.
30/07/2007, 12:29 PM
Có ý tưởng mới hay phết bác ạ. ĐMN, bánh xèo và em sẽ trình bày với bác sớm.

Trình đề án trước 10/8 nhé, vì khoảng 12-15/8 đi vắng rồi. ĐMN Không được nhăn mặt, có đi 12/8 thì tớ cũng phải chờ đến đêm mới dám đi:Kiss:
30/07/2007, 05:48 PM
E hèm, các mẹ có được chuyến đi thú vị và thành công, thích thật. Ko đi được tiếc qua thui.
@Bánh xèo đã khỏe hẳn chưa? Em nắn gân các mẹ 1 tý à?
30/07/2007, 11:36 PM
Keke xin kể nốt cho các mẹ nghe chuyện bên lề chuyến đi. Vụ Bánh Xèo ốm làm nhiều người liên tưởng đến chuyện bị cao tăng dùng ấn quyết từ xa giữ cả đoàn ở lại. Em, Vân Anh và chị Hằng bàn tán về chuyện đó rồi VA quyết định lên khấn Phật xin cho cả đoàn đi về. Khấn chưa được một vòng thì cả đoàn đã rùng rùng bưng Bánh Xèo bỏ lên xe chạy tuốt về nhà. Còn em ở lại một mình, hết lê la ngoài bờ ruộng lại chơi ô ăn quan với bọn trẻ con, chờ xem mặt cao tăng thế nào, hy vọng xin được ít tinh khí của cao tăng truyền cho :-D. Đến tận gần 6h thì thấy một chiếc xe car 16 chỗ từ từ tiến vào chủa. bà con làng xóm háo hức đổ ra đón cao tăng như 1 vị thánh. Cao tăng là 1 thanh niên khoảng 35-37 tuổi, mũi cao, mặt thanh tú, mặc một bộ quần áo trắng sáng, tóc xù mì vuốt keo cực kỳ model (đảm bảo trong các mẹ không có ai có quả đầu đẹp như ngài hihi). Ngài đi đến đâu thì có 1 đoàn chạy rầm rập quay video, chụp ảnh đến đấy. Ngài hỏi mọi người đã ăn tối chưa? rồi bắt đầu giảng về Phật pháp. Em đứng một lúc chẳng thấy nhận được tinh khí gì từ cao tăng, bèn lủi thủi đi về. Lúc đó là 6h15.

Nghe mẹ nói em mừng quá. Quả thật là em chính là người thúc mọi người về nhiều nhất. Nên vẫn sợ mọi người trách. Làm mọi người lỡ dịp gặp cao tăng.......Em chẳng thấy khoái vụ cao tăng cao tiếc này...Thực ra không phải báng bổ nhưng mà vì lúc nghe sư thầy ở chùa nói là thầy nói là cao tăng bắt được sóng từ trên...Mạng.... Tâm linh làm em thấy ....hihihi chuối chuối thế nào ấy...:Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing:
31/07/2007, 02:34 PM
Ôi hôm nay mới vào được mạng.
May quá em bánhxèo khỏe lại rồi, bọn mình ngồi xe nhỏ mà cứ lo.
Cảm ơn mẹ Hiền Giang cho nhà em đi nhờ về nhé, may quá về sớm kịp liên hoan.
Hôm đấy nghĩ đến việc gặp cao tăng mà mình cứ thấy ngài ngại.

Lần đầu tiên mình ăn cơm chay mà thấy ngon thế vì họ chế biến rất khéo, rất ngon.
Các bé ở đây cũng rất nề nếp và độc lập, tuy nhiên chỗ học tập còn sơ sài, cơ sở vật chất cũng hơi tồi tàn so với những trại trẻ khác như Nhà trẻ Hữu nghị hay Nhà trẻ ở trong Hà Đông. Nước sạch hiện vẫn lấy ở giếng, một cụ ở đấy nói sang năm hay năm nữa mới có dự án nước sạch triển khai.
Mình định mở sổ xem nhưng sư thầy lấy để đọc nên chỉ biết loáng thoáng ở đây có khoảng 50 cháu, gửi một số ở nhà dân nuôi.
Cảm tưởng là mọi việc ở đây còn tự phát nhưng sư thầy làm tương đối quy củ. Mình nắm được sơ sơ như sau, có thể chưa đúng và chưa đủ:
- Tiền đóng góp xây dựng chùa vẫn để một phần sang quỹ khuyến học cho bọn trẻ.
- Bọn trẻ cũng ăn chay (vì ăn mặn thì chùa ko kham được) nhưng cơm chay nấu rất ngon, do các bé học nấu cơm chay quy củ đảm nhiệm. Một số cháu bị ốm các bệnh viêm não... nhưng qua việc ăn chay, tập luyện, uống thuốc nam thì có thuyên giảm. Bọn mình gặp 2 cháu nhỏ nhất 3-4 tuổi thì đều khỏe mạnh và bụ bẫm (trộm vía).
- Chùa cũng có các đội tình nguyện viên giúp làm các công việc bên ngoài lấy thù lao đóng góp nuôi bọn trẻ.
- Chùa cũng đưa vốn cho dân trong xã làm ăn để nâng cao đời sống và đóng góp lại cho chùa.
- Trong chùa cũng hay có các tình nguyện viên đến giúp việc cho nhà chùa.
Mình nghĩ nếu như mô hình ở đây tốt tại sao báo đài không cổ vũ để các nhà hảo tâm đóng góp cho khang trang hơn nhỉ. Với cả quên mất không đi xem những nơi mà bọn trẻ trồng cây nuôi cá... thì sẽ có cái nhìn toàn diện hơn.
Đi về Bi nhà mình rất vui, may quá có chị Thư đi cùng, chị Thư rất đáng yêu :Battin ey: chỉ lo cho em chơi cái gì không thì em buồn. Còn có cả chị Cún Mai và anh của chị Cún nữa. Bi bám sát gót cô .... (quên mất mẹ cháu chưa hỏi tên cô), lại được cô bế để ngủ :LoveStruc: . Bi còn thắc mắc: Tại sao thầy mà lại nói tiếng con gái :D, buổi tối còn tường thuật cho bố nghe mọi người nói thế nào nhưng với mẹ nhất định ko kể.
31/07/2007, 04:02 PM
Mình vừa xem lại các bài mà mẹ bánh xèo post nên cũng hiểu hơn vì sao nơi đây không được mọi người biết rộng rãi.
Theo ý kiến bongmete mình post thêm một số thông tin mình nắm được:
- Về chùa: Xây trên 1 đường thẳng, theo thứ tự:
+ Nhà tổ khang trang chắc mới xây, tượng cũng chưa được tô hoàn chỉnh;
+ Nhà mẫu kế bên cũ;
+ Nhà làm nơi sinh hoạt của sư thầy.
- Cổng chính của chùa trước nhà tổ không mở.
+ Trước nhà mẫu và nhà của sư thầy là đường đi cạnh đó là giếng.
- Giếng nước to, không phải loại giếng khoan, nước màu xanh như nước luộc rau muống, che giếng bằng một cái lưới to nhưng vẫn có thể có thứ khác rơi vào. Lấy nước lên theo kiểu bơm tay như với giếng khoan.
- Về cơ sở vật chất khu nuôi trẻ - nằm vuông góc với nhà chùa
+ Có một nhà to 1 tầng đổ mái bằng, khoảng 30m2 (mới xây hết 45trđ, theo sư thầy là từ tiền của một phật tử ở nước ngoài đóng góp), một phòng không để đồ đạc có 1 tủ tường bằng kính nhỏ để một ít sách vở, phòng bên cạnh nhỏ hơn khoảng 10m2, có giường, một gác xép.
Phía bên cạnh nhà này và là phía đối diện với chùa có một đầm hoa súng.
Vuông góc với chùa và kế tiếp nhà 1 tầng mái bằng, nằm phía sau chùa:
+ Có một dãy nhà cấp 4, nền cao, có mấy phòng trong có giường làm chỗ ngủ, ko thấy đồ đạc gì.
+ Phần tiếp theo của dãy cấp 4 là mấy gian bếp đun bằng rạ.
+ Cuối dãy là khu vệ sinh tự hoại ngoài trời;
+ Có 2 gian tắm ngoài trời ở phía nhà 1 tầng và cạnh gian của sư thầy.

Chùa nằm trên một ốc đảo giữa ruộng, bên cạnh chùa là một bãi đất trống, cạnh đó là nhà Hội đồng Nhân dân và Mặt trận Tổ quốc. Không khí rất trong lành, dễ chịu, rất nhiều gió.
01/08/2007, 05:29 PM
Mình vừa xem lại các bài mà mẹ bánh xèo post nên cũng hiểu hơn vì sao nơi đây không được mọi người biết rộng rãi.
Theo ý kiến bongmete mình post thêm một số thông tin mình nắm được:
- Về chùa: Xây trên 1 đường thẳng, theo thứ tự:
+ Nhà tổ khang trang chắc mới xây, tượng cũng chưa được tô hoàn chỉnh;
+ Nhà mẫu kế bên cũ;
+ Nhà làm nơi sinh hoạt của sư thầy.
- Cổng chính của chùa trước nhà tổ không mở.
+ Trước nhà mẫu và nhà của sư thầy là đường đi cạnh đó là giếng.
- Giếng nước to, không phải loại giếng khoan, nước màu xanh như nước luộc rau muống, che giếng bằng một cái lưới to nhưng vẫn có thể có thứ khác rơi vào. Lấy nước lên theo kiểu bơm tay như với giếng khoan.
- Về cơ sở vật chất khu nuôi trẻ - nằm vuông góc với nhà chùa
+ Có một nhà to 1 tầng đổ mái bằng, khoảng 30m2 (mới xây hết 45trđ, theo sư thầy là từ tiền của một phật tử ở nước ngoài đóng góp), một phòng không để đồ đạc có 1 tủ tường bằng kính nhỏ để một ít sách vở, phòng bên cạnh nhỏ hơn khoảng 10m2, có giường, một gác xép.
Phía bên cạnh nhà này và là phía đối diện với chùa có một đầm hoa súng.
Vuông góc với chùa và kế tiếp nhà 1 tầng mái bằng, nằm phía sau chùa:
+ Có một dãy nhà cấp 4, nền cao, có mấy phòng trong có giường làm chỗ ngủ, ko thấy đồ đạc gì.
+ Phần tiếp theo của dãy cấp 4 là mấy gian bếp đun bằng rạ.
+ Cuối dãy là khu vệ sinh tự hoại ngoài trời;
+ Có 2 gian tắm ngoài trời ở phía nhà 1 tầng và cạnh gian của sư thầy.

Chùa nằm trên một ốc đảo giữa ruộng, bên cạnh chùa là một bãi đất trống, cạnh đó là nhà Hội đồng Nhân dân và Mặt trận Tổ quốc. Không khí rất trong lành, dễ chịu, rất nhiều gió.

Ui chao, MeBiBau ngó kỹ nhể, ko đi nhưng có thể hình dung tương đối rồi. Đúng là một ngôi chùa ở nông thôn, đơn sơ nhưng ấm áp tình người. Cảm ơn MeBiBau nhiều nhiều :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: .
Về việc cấp nước sạch nếu sư thầy nói sẽ có dự án trong năm sau thì yên tâm rồi. Thường thì khi có dự án người ta cũng xem xét đến cả cải tạo khu vệ sinh nữa (tất nhiên đối với những địa điểm công cộng hoặc đặc biệt như chùa này thôi). Như vậy cố gắng duy trì tình hình hiện nay đến khi có dự án là tốt nhất, vì thực tế để có hệ thống nước tự xử lý lấy cho sạch tương tự nước máy ngoài việc tốn tiền còn liên quan vận hành cho nó lúc nào cũng hoạt động tốt sẽ phức tạp ra phết đấy. Banhxeo nói chuyện lại với mẹ và nhóm của mẹ để các cụ yên tâm nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.