(MS64/CN) 24.07.2007 - Xin ý kiến gấp giúp bé Mai Ngân mổ tim mở hay nội soi ngay

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
ALnML
24/07/2007, 09:09 AM
BS Hiếu gọi cho chị Hoa và Loan. Sau khi bàn bạc đã cử Oanh minh mèo đến tận nhà bệnh nhân ko báo truớc. Sau đây là lời kể lại của OMM

Bé Lê Mai Ngân 14 tuổi sinh năm 1993 năm nay lên lớp 9 trường Thịnh Quang. Bé bị tim bẩm sinh nặng và thêm bệnh thấp khớp (hình như hai cái này thừong liên quan đến nhau)
Nhà ở gần Ngã Tư Sở, Thịnh Quang , nhà 2 tầng cũ kỹ trong nhà hầu như không có đồ đạc gì đáng giá. Chỉ có 1 chiếc ti vi 14" và 1 cái xe đạp.
Bố mẹ làm may tại nhà , nhà trong ngõ sau nên cả tháng mới có vài khách (Nhờ xem sổ ghi tên khách may). Bố bị tâm thân, thình thoảng phải nhập viện. Có chứng nhận hộ nghèo ở Phưòng
Gia đình có hai con, anh của Ngân học lớp 11.

Chi phí mổ 25 triệu , mổ mở. Gia đình đã thu xếp vay mượn đủ số tiền trên. Tuy nhiên theo bác sĩ Hiếu muốn nhờ hội quán có thể ra tay giúp đỡ cho bé có thể mổ bằng phương pháp hiện đại hơn là mổ nội soi. Mổ như thế đỡ nguy hiểm hơn và sức khỏe hồi phục nhanh ko bị mất máu quá nhiều. Đặc biệt bé Ngân là con gái thì mổ nội soi sẽ tốt hơn mổ mở . Với chi phí sẽ là 39Tr (thiếu 14tr)
Nếu HQ ko thể hỗ trợ thêm thì BS vẫn tiến hành phưong pháp mổ mở và như dự kiến và chúng mình sẽ giúp bé thêm để bồi dưỡng cho con trước khi mổ hoặc sau khi mổ vì gia cảnh rất nghèo. Sức con lại yếu vì ngoài bệnh tim con lại bị bệnh khớp. Cũng để con có sức khỏe nhanh còn kịp đến lớp khai giảng cùng các bạn

Mong các mẹ cho ý kiến để HQ còn quyết định vì cuối tuần hay muộn nhất đầu tuần sau là con phải mổ rồi.
24/07/2007, 10:49 AM
Em ủng hộ bé mổ bằng phương pháp nội soi vì như vậy sẽ nhanh hồi phục sức khỏe hơn.
@ chị Loan : em ủng hộ bé Ngân 300K, em sẽ cố gắng chuyển tiền cho chị sớm ạ.
24/07/2007, 02:50 PM
Em ủng hộ bé mổ bằng phương pháp nội soi vì như vậy sẽ nhanh hồi phục sức khỏe hơn.
@ chị Loan : em ủng hộ bé Ngân 300K, em sẽ cố gắng chuyển tiền cho chị sớm ạ.

Em ủng hộ 200K. Hạnh nguyễn chuyển giúp cho chị Loan luôn. Mấy hôm nữa gặp chị đưa em nhé!
24/07/2007, 03:16 PM
Chị Loan ơi, nếu bác sỹ bẩu là mổ nội soi ( là đặt ống stan phải không ạ) mà tốt hơn mổ mở thì em cũng ủng hộ phương pháp nội soi.
Nhưng theo " kinh nghiệm" của em, bà nhà em cũng được tư vấn đặt ống stan ( bác sỹ Hiếu làm) nhưng o ăn thua, o triệt để được bệnh nên lại phải mổ mở.
Tuy nhiên vẫn nên nghe lời bác sỹ phải không chị?
Em ủng hộ bé Ngân 200k nhé, em o chuyển khoản được vì o có VCB card, gặp chị em đưa nhé.
24/07/2007, 03:24 PM
@moc ơi : bà bầu sắp nằm ổ cũng bon chen à hì hì. Đúng là tốt hơn mổ mở .........

Ơ thế Thảo, ĐMN ko nói xem là em ủng hộ phưong án nào à. Băn khoăn vì 14 tr có thể cứu đc thêm một sinh mạng. Nhưng cũng nghĩ đến vấn đề an toàn, đỡ mất máu và sức khỏe mau hồi phục (phần con gái mổ mở hay nội soi tớ ko nghĩ nhiều).
Khó nghĩ ghê cơ .................
24/07/2007, 03:55 PM
Em ủng hộ 200K
24/07/2007, 04:14 PM
Em xin ủng hộ 200K
24/07/2007, 10:08 PM
Các chị ơi, mấy tháng qua em lang thang qua vài bệnh viện để lo vụ mẹ em mổ tim, em có 1 chút kinh nghiệm thế này ạ:

- Mổ nội soi: không mất máu nhiều, thời gian hồi phục nhanh, không quá vất vả trong việc chăm sóc sau mổ... nhưng tốn nhiều tiền hơn, khoảng 3-4 năm sau sẽ có rất nhiều khả năng phải mổ lại.

- Mổ mở: mất máu nhiều (thông thường phải chuẩn bị khoảng 2L, có thể phải mua thêm nếu cần), dễ bị nhiễm trùng hơn, thời gian hồi phục chậm hơn khoảng 1-2 tuần, rất vất vả trong việc chăm sóc sau mổ... nhưng ít tốn kém hơn (không chắc lắm nếu tính công chăm sóc và thuốc thang sau mổ :Thinking: ), sau mổ khoảng từ 8-10 năm, thậm chí lâu hơn mới phải mổ lại.

Hiện tại, em bé đang yếu thì biện pháp mổ nội soi chắc sẽ tốt hơn, nhưng về lâu về dài thì... Ah, cuối cùng thì mẹ em bắt buộc phải mổ mở và em nghĩ rằng nếu như mẹ em trẻ lại vài tuổi (để mặc được bikini :Smiling: ) thì sẽ rất buồn vì vết mổ rất dài... Vì thế mà em phân vân quá, em nghĩ là mổ nội soi có lẽ tốt hơn cho bé.
24/07/2007, 10:13 PM
Em sẽ chuyển ATM 200K ủng hộ bé cho chị Loan nhé.
24/07/2007, 11:52 PM
Các chị ơi, mấy tháng qua em lang thang qua vài bệnh viện để lo vụ mẹ em mổ tim, em có 1 chút kinh nghiệm thế này ạ:

- Mổ nội soi: không mất máu nhiều, thời gian hồi phục nhanh, không quá vất vả trong việc chăm sóc sau mổ... nhưng tốn nhiều tiền hơn, khoảng 3-4 năm sau sẽ có rất nhiều khả năng phải mổ lại.

- Mổ mở: mất máu nhiều (thông thường phải chuẩn bị khoảng 2L, có thể phải mua thêm nếu cần), dễ bị nhiễm trùng hơn, thời gian hồi phục chậm hơn khoảng 1-2 tuần, rất vất vả trong việc chăm sóc sau mổ... nhưng ít tốn kém hơn (không chắc lắm nếu tính công chăm sóc và thuốc thang sau mổ :Thinking: ), sau mổ khoảng từ 8-10 năm, thậm chí lâu hơn mới phải mổ lại.

Hiện tại, em bé đang yếu thì biện pháp mổ nội soi chắc sẽ tốt hơn, nhưng về lâu về dài thì... Ah, cuối cùng thì mẹ em bắt buộc phải mổ mở và em nghĩ rằng nếu như mẹ em trẻ lại vài tuổi (để mặc được bikini :Smiling: ) thì sẽ rất buồn vì vết mổ rất dài... Vì thế mà em phân vân quá, em nghĩ là mổ nội soi có lẽ tốt hơn cho bé.

Nghe bác AFC ối nghe chừng cũng phân vân ấy nhỉ:Thinking: :Thinking: :Thinking: Không biết thế nào thì tốt cho bé hả các chị?
25/07/2007, 12:28 PM
Mong các mẹ cho ý kiến để HQ còn quyết định vì cuối tuần hay muộn nhất đầu tuần sau là con phải mổ rồi.
Chị ơi, em nghĩ mổ nội soi hay mổ mở đều có những mặt tích cực và tiêu cực riêng, thông thường các BS phải dựa vào tùy từng trường hợp cụ thể đưa ra phương án mổ tốt nhất cho bệnh nhân. Bs Hiếu chắc chắn đã cân nhắc kĩ trước khi nói ra vấn đề mổ nội soi cho bé Ngân rồi nên em nghĩ nên nghe Bs là hơn. Em ủng hộ bé Ngân 500K .
Hạnh Nguyễn ơi, chiều chị gửi em chuyển giúp chị với nhé.
25/07/2007, 12:31 PM
Chị ơi, em nghĩ mổ nội soi hay mổ mở đều có những mặt tích cực và tiêu cực riêng, thông thường các BS phải dựa vào tùy từng trường hợp cụ thể đưa ra phương án mổ tốt nhất cho bệnh nhân. Bs Hiếu chắc chắn đã cân nhắc kĩ trước khi nói ra vấn đề mổ nội soi cho bé Ngân rồi nên em nghĩ nên nghe Bs là hơn. Em ủng hộ bé Ngân 500K .
Hạnh Nguyễn ơi, chiều chị gửi em chuyển giúp chị với nhé.

Bác Aroma thứ 7 này có đi Ninh Bình khônG?
26/07/2007, 08:27 AM
Chị ơi, em nghĩ mổ nội soi hay mổ mở đều có những mặt tích cực và tiêu cực riêng, thông thường các BS phải dựa vào tùy từng trường hợp cụ thể đưa ra phương án mổ tốt nhất cho bệnh nhân. Bs Hiếu chắc chắn đã cân nhắc kĩ trước khi nói ra vấn đề mổ nội soi cho bé Ngân rồi nên em nghĩ nên nghe Bs là hơn.

Tối qua sau khi xem xét các ý kiến trên topic này và bàn bạc cùng chị HoaBS, OMM. Cuối cùng đưa ra quyết định giúp Mai Ngân mổ nội soi.
Sáng sớm nay đã liên lạc với gia đình. Sáng nay mẹ Ngân vao BV xem lịch mổ cho con và xem lịch nộp tiền. Hẹn với mẹ Ngân hôm nào phải nộp tiền gọi OMM sẽ cầm tiền và đi cùng vào để nộp. Khỏi phải nói chắc các mẹ cũng biết mẹ của Ngân vui đến thế nào. Lúc trc thì mình cũng nói qua là chúng mình ko phải tổ chức gì gì mà chỉ là hội chơi với nhau lấy tiền mổ hôi công súc ra đóng góp, nên chi áy rất ít hy vọng.
Cảm ơn các mẹ đã cho ý kiến. :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
(Ai có gửi thì nhớ nhắn tin cho tớ nhé...)
26/07/2007, 09:11 PM
Bác AL&ML tạm dừng công việc vài ngày để đi ... đẻ :Donttella: :LoveStruc: , em xin thông tin vài dòng để các mẹ đỡ lo: ngày mai mẹ bé Ngân sẽ gặp BS Hiếu, mai BS mới đi công tác về, để xin lịch mổ cho bé. Mấy ngày nay bé đang về nhà, vì nằm trong viện tốn kém quá, bố mẹ lại ko đc vào chăm con. Ngay khi có lịch mổ và ngày đóng viện phí, mẹ bé sẽ alo cho em để cùng vào viện nộp tiền.

@ Các mẹ ủng hộ tiền cho bé: Sau khi chuyển vào TK của Quỹ các mẹ nhớ post trên đây nhé, em sẽ check và confirm sau.

@Hainhoc: tùy từng trường hợp bệnh cụ thể mà chi phí mổ khác nhau đấy; trường hợp bé Ngân là 39 triệu; bé sẽ mổ ở BV Tim Bạch Mai. Theo những j mình biết thì nên cho bé mổ ở BM hoặc Việt Đức, hơn là Viện Nhi; Các mẹ trong HQ chắc nhớ trường hợp bé Thuận ở Hải Dương, cứ nằm mãi ở Nhi mà chẳng đc mổ, chi phí đi lại bao lần tốn kém, cuối cùng sang BM, được BS Hiếu giới thiệu sang Việt Đức, trộm vía sau mổ sức khỏe bé rất tốt.
26/07/2007, 09:53 PM
Mình ủng hộ cháu Ngân 200K, nhưng mà tk lại hết tiền rồi:Crying: . T7 này đi NB mình sẽ nhờ mẹ Hạnh Nguyễn or Nikita chuyển tới Quỹ nhé
26/07/2007, 10:34 PM
Ui ui, bác Loan nhảy ổ sớm thế :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
Oanh có biết bé được điều trị ở khoa nào? có phải C1, C2, C3 hay C4... ở Viện Tim mạch Bạch Mai không? Nếu ở C4 (tầng 2) thì có bác sỹ Khánh và bác sỹ Lịch đều mổ rất tốt. Nói chung mổ nội soi ở BM là yên tâm rồi, còn nếu là mổ mở thì chuyển sang VĐức là tốt nhất.

Mà sao bố mẹ lại không được vào chăm con nhỉ? Mình thấy ở BM rất lộn xộn, nguyên nhân chính là người nhà bệnh nhân được ra vào thoải mái, nằm-ngồi-ngủ chung giường với bệnh nhân nữa cơ. Nhưng các giường bệnh ở BM luôn luôn trong tình trạng quá tải. Đợt trước mình chứng kiến 3-4 người/giường. Mình nói vui là "ngồi" viện chứ không phải "nằm" viện :Crying: :Crying:

Vì thế nếu bé được ở nhà trước mổ thì đỡ quá rồi, nhưng lưu ý trước mổ sẽ có 1 số xét nghiệm + thuốc thang (đôi khi phải tiêm), có lẽ phải hỏi kỹ bác sỹ hơn một chút cho chắc chắn.
27/07/2007, 08:00 AM
Hội quán Miền Nam xin được gửi bé 5.000K (Năm triệu đồng). Chúc ca mổ của bè thành công tốt đẹp :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

@O ơi, chị vẫn gửi vào TK của L nhé?
27/07/2007, 09:12 AM
Sáng hôm qua em đã chuyển vào tài khoản của chị Loan 1.000K ủng hộ bé Ngân trong đó có : 200K của chị Thảo sông Hoài, 500K của aroma và 300K của em. Chị OMM check giúp em nhé. Thank chị nhiều !!!
27/07/2007, 09:27 AM
Em cung muon ung ho be Ngan 200K. Chi cho em thong tin ve tai khoan de em chuyen som chi nhe.
28/07/2007, 11:13 PM
Sáng hôm qua em đã chuyển vào tài khoản của chị Loan 1.000K ủng hộ bé Ngân trong đó có : 200K của chị Thảo sông Hoài, 500K của aroma và 300K của em. Chị OMM check giúp em nhé. Thank chị nhiều !!!
Tài khoản Quỹ đã nhận được 1.000K của các mẹ ủng hộ, cám ơn các mẹ nhiều :LoveStruc:

Ngày 26/07/07 nhận được 200,000.00 từ TK 0021000465381, của mẹ nào loa loa lên hộ em với nhé :LoveStruc:
28/07/2007, 11:30 PM
Bác ơi em muốn gửi tiền thì gửi vào Tài khoản nào ạ? Vẫn chị Loan à? Chị T&G gửi em 200. Em cũng muốn đóng 200+50K hôm nay đi Ninh Bình về thừa....
29/07/2007, 05:30 PM
Oanh ơi, check giùm chị nhé, chị chuyển 5000K cho bé từ HQMN :Kiss:
29/07/2007, 09:12 PM
Bác ơi em muốn gửi tiền thì gửi vào Tài khoản nào ạ? Vẫn chị Loan à? Chị T&G gửi em 200. Em cũng muốn đóng 200+50K hôm nay đi Ninh Bình về thừa....

Vẫn TK bác Loan đấy, tớ chỉ làm chân thư ký post giùm bác ấy thôi, mẹ nó gửi Quỹ chung hay riêng trường hợp nào nhớ ghi rõ nhé :LoveStruc:

@ Chị Manly: Ui, em mạn phép bố mẹ bé Ngân cảm ơn các mẹ trong đó, em sẽ check liền :Kiss:

@ Cảm ơn Mẹ Vịt (hội Mọt và hội RV) đã ủng hộ giúp đỡ bé Ngân 200K :LoveStruc:
30/07/2007, 02:07 PM
xíu nữa em ra ngân hàng chuyển khoản 450K cho bé Ngân. Trong đó có 200K là của chị T&G. Thanks mẹ nó
30/07/2007, 10:07 PM
Hôm nay bận quá h em mới vào thông báo đc với các mẹ, sáng nay em đã nhờ "thư ký chồng" vào viện cùng mẹ bé nộp tiền, chiều bé được mổ luôn và hiện h đang nằm trong phòng hậu phẫu, tình hình có vẻ ổn ạ; Vì bố mẹ bé vẫn ở trong viện nên em cũng ko hỏi đc j hơn, gọi về nhà thì anh cu lớn chỉ biết là "em cháu mổ xong rồi và không làm sao cả" :Smiling: Muộn rồi nên em cũng ngại ko gọi cho bác sĩ, sáng mai em sẽ gọi rồi thông báo cho cả nhà ạ :LoveStruc:

Bố mẹ bé cảm động vô cùng vì bé đã được các mẹ giúp đỡ kịp thời. Mai em hỏi đc địa chỉ phòng bé nằm sẽ loa loa, mẹ nào rảnh vào thăm con nhé! :LoveStruc:
30/07/2007, 10:20 PM
Dạ của em ạ. Bận quá nên em không báo Ban quản lý sớm được.
30/07/2007, 10:52 PM
Vậy là bé đã mổ rồi, thật vui khi mọi việc trôi chảy. Mong bé sớm bình phục, khỏe mạnh. :LoveStruc:

Đã gửi 200K ủng hộ bé từ tài khoản 0011000814384, nhờ Oanh kiểm tra giúp nhé.
30/07/2007, 11:24 PM
Chiều nay em đã chuyển khoản 450K cho bé Ngân. Trong đó có 200K là của chị T&G. Tài khoản .....9798. confirm cho em
31/07/2007, 08:45 PM
Dạ của em ạ. Bận quá nên em không báo Ban quản lý sớm được.
Cảm ơn gicungduoc :LoveStruc:

@Manly: Em nhận được rồi ah :LoveStruc:

@nikita24480 & T&G: em nhận đc 450K rồi :LoveStruc:

@200K từ mẹ Banh quy AFC nữa ạ :LoveStruc:

Cám ơn các mẹ rất nhiều :Kiss: Sáng nay mẹ Hoa Bubu&Shi cũng đã vào thăm bé tại BV, trộm vía bé con phục hồi rất nhanh, chiều nay sau khi kiểm tra đã đc BS cho xuất viện về nhà. Mẹ bé cứ hỏi địa chỉ "các cô các bác" để gia đình đến cảm ơn, gia đình cảm động vô cùng. Có lẽ trong tuần mẹ nào rảnh thì mình cùng rủ nhau đến thăm bé nhỉ, mẹ nào đi đc nhắn tin hoặc đt cho em để lấy địa chỉ nhé.
13/08/2007, 11:11 PM
Xin lỗi các mẹ giờ em mới "xuất hiện" để tổng kết được, em tự nhiên bị mấy cái sọt rơi vô đầu :Sad: ;

Bé Ngân trộm vía sức khỏe rất tốt, ko bị đau nữa, đi học rồi ah, bé học lớp 9 trường Thịnh Quang. Em có chụp ảnh con rồi, mai em sẽ post lên cùng với giấy tờ nộp viện phí và thư cảm ơn của gia đình bé Ngân (mai em đến cty scan ah). Mẹ bé nói may là có các mẹ giúp tiền để bé đc mổ nội soi, nếu ko chắc sẽ phải nằm viện rất lâu, mất nhiều máu hơn và ảnh hưởng đến sức khỏe.

Em xin tổng kết tình hình thu - chi thế này ah:

A/ Tổng chi: 14,000K (tiền viện phí)

B/ Tổng quyên góp trên dd đã nhận: 7,050K, cụ thể:

Thảo sông Hoài 200K
aroma 500K
Hạnh Nguyễn 300K
Mẹ Vịt 200K
gicungduoc 200K
Bánh quy AFC 200K
nikita24480 250K (50K tiền đi Ninh Bình còn dư)
T&G 200K
Hội quán miền Nam (Manly đại diện) 5,000K

Xin phép trích Quỹ: 14,000K - 7,050K = 6,950K

Một lần nữa cám ơn các mẹ đã chung sức cùng bé và gia đình vượt qua khó khăn này! :LoveStruc:
31/08/2007, 01:14 AM
Máy ảnh của em bị trục trặc nên chụp rồi mà ko thể nào scan được, giờ em mới post được đây :Sad:

Đây là phiếu gia đình bé nộp tiền viện phí:

Đây là thư cảm ơn của gia đình:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.