(MS90/CN) 14.05.2008 - Cao kiến gì giúp ba mẹ con đây các mẹ ơi!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
ALnML
14/05/2008, 05:51 AM
Trưa ngày 13.05.2008 chị HoaBS cùng mẹ Minh mèo đã đến thăm trường hợp ngay giữa thủ đô. Đây là lời tường thuật của mẹ Minh mèo và những bức ảnh của chị HoaBS

Nhà có 3 mẹ con, nguồn thu nhập là một quán nước vỉa hè chỉ có duy nhất món trà đá, thuốc lá, và hộp kẹo cao su; Vì chỉ tranh thủ bán chốc lát rồi lại phải về chăm con nên chị Vang cũng ko dám mua thêm j để bán, vả lại ở đó khách cả ngày cũng đếm trên đầu ngón tay. Chỗ 3 mẹ con tá túc ở ngõ 4 Thể Giao là 2 gian khoảng 3m2, vừa đủ kê các phản gỗ và tủ đựng quần áo; Một gian được ông bà nội cho, trước đây vốn dĩ là nhà kho; Một gian gần đây được khu tập thể cho mượn, vốn dĩ là nhà tắm của cả khu tt, nằm ngay cạnh nhà VS chung. Bố trước đây làm bảo vệ trông xe cho 1 cơ quan cạnh nhà, năm ngoái đã mất vì bị ung thư phổi.

Bé Vinh năm nay 14t, bị co rút cơ bẩm sinh; mẹ bé cũng chẳng biết gọi tên chính xác bệnh của con là gì, teo cơ, co rút, liệt, bại não, … Đã đưa đi chạy chữa ở nhiều nơi nhưng ko ăn thua. Bé Vinh có cái xe lăn được 1 hội từ thiện tặng, mỗi lần được ngồi lên để ra quán nước ngồi cùng mẹ là mẹ phải “chằng buộc” người con lại, vì tay chân người bé cứ co giật liên hồi; Những hôm trở trời là đau nhức toàn thân. Bé không tự chăm sóc bản thân mình được, cần phải nhờ mẹ và em giúp;

Bé được các anh chị SV tình nguyện thỉnh thoảng qua dạy đọc, học các phép tính cơ bản, bé không viết được vì tay bị co rút liên tục, nhưng đọc được truyện sách báo, và rất thích học; Vài năm trước được 1 “bà tây” cho một bộ máy tính cũ, nên bé có thể sử dụng để viết thư từ cho các “ân nhân”; “Bà ấy về nước lâu rồi nhưng vẫn thỉnh thoảng viết thư và gửi quà cho cháu cô ạ!” – bé vui vẻ kể. Mặc dù bị bệnh nhưng bé rất lanh lợi, vui vẻ, thích trò chuyện;

Bé Vinh có em gái tên Bắc, 8t học lớp 2, trường Sơn Tây; Khi chúng tôi đến, mẹ bé kể bắt đầu từ ngày mai bé sẽ được đưa xuống Nhà trẻ Hữu Nghị, ăn học ở đó, thứ 7 CN mới về thăm nhà, được nhà nước nuôi đến năm18t; Cùng bất đắc dĩ chị Vang mới phải quyết định nhờ “nhà nước” thế, cũng ko muốn 2 chị em xa nhau, mà con bé ở nhà cũng giúp mẹ và chị được ối việc, nhưng một phần tiền học tiền bán trú ở trường một tháng cũng hơn 300.000, chưa kể đóng góp, một phần vì trình độ VH của chị có hạn, ko dạy dỗ được con, để bé ở nhà ko ai kèm cặp học, chị sợ nó ko học lên được, rồi thì khổ, rồi lại đua đòi bạn bè. Người mẹ rất lo cho tương lai của con, nó có học thì may ra sau này mới là chỗ dựa cho chị nó được.

Tối qua mình lại đến thăm ba mẹ con. Bé Vinh thật là thông minh sáng sủa, bé Bắc thật là xinh, chị Vang trông cũng phúc hậu. Gia đình ăn ở rất sạch sẽ và ngăn nắp. Ngồi nói chuyện với chị lại đề cập đến bé Bắc. Cũng muốn nếu có thể giúp được bé Bắc ko phải vào nhà trẻ. Bé có thể ở nhà đỡ đần mẹ trông chị, để còn 3mẹ con nương tựa vào nhau. Nhưng chị và mình cũng nghĩ tam thời chúng mình ko thể hứa xa được chỉ dám 1 năm 1. Nhưng ở nhà trẻ chắc chắn được nuôi đến 18 năm.....Hic cái này HQ ko dám nghĩ xa hơn các mẹ ạ.
Nhà trẻ Hữu Nghị là nơi hội quán chúng mình có nhiều kỷ niệm nhât, là nơi bắt nguồn của Hội quán và đến giờ vẫn đến chia sẻ. Chắc lại gặp Bắc tại đây.
Còn bé Vinh nữa mình đang liên lạc với tổ chức khuyết tật để xem có phương hướng gì giúp cho Vinh. Vinh thông minh sáng dạ lắm cơ. Nếu có thể Vinh sẽ học được một cái gì, biết một cái gì để có thể tự mình lo cho bản thân thì tốt quá.

Các mẹ biết tuốt ơi xin hãy cùng nhau góp ý xem chúng mình làm gì để giúp cho 3 mẹ con ???????????
Mang đến cho 3 mẹ con nhiều truyện, sữa, bánh kẹo, áo cùng một ít đồ dùng học tập.

Từ giờ đến cuối tuần mình ko ở HN...Các mẹ có cao lkiến gì giúp HQ với .....

Hai chị em bé Vinh - Bắc
http://i274.photobucket.com/albums/jj263/chiasetinhthuong/3mecon chi Vang/X2chiembeVinhTheGiao.jpg

Bé Vinh đây các mẹ ơi!
http://i274.photobucket.com/albums/jj263/chiasetinhthuong/3mecon chi Vang/Xvinh.jpg

Bé Vinh đang cười
http://i274.photobucket.com/albums/jj263/chiasetinhthuong/3mecon chi Vang/Xbecuoi.jpg
14/05/2008, 09:35 AM
Em cho rằng giải pháp cho cháu Bắc vào nhà trẻ là tốt nhất thôi. Chị Vang cũng đã nhìn thấy vấn đề thiệt hơn nếu để cháu Bắc ở nhà. Em thấy chị ấy còn lấn cấn nhiều nhất về vấn đề tình cảm với con thôi, ko nỡ xa cháu (thực ra cháu nó cũng ko học xa, chúng ta có thể thu xếp cho cháu về nhà vào cuối tuần cho mẹ con gần nhau). Chị Vang nên cố gắng thêm phần của cháu Bắc trong việc chăm sóc cháu lớn chứ cứ lấn cấn vấn đề tình cảm thì hỏng hết.
21/05/2008, 02:19 AM
Em cũng nghĩ rằng bé Bắc vào nhà trẻ không phải là tốt nhất nhưng là kế sách lâu dài. Trường bé có xa nhà không ạ? mẹ cháu có thể đạp xe đến thăm con không ạ?
Còn với chị Vang, em không biết khu chị ở thế nào, nhưng nếu dân cư đông thì chị có thể học chút may vá để chuyên sửa chữa quần áo cũ, mấy việc lặt vặt như cắt gấu thay chun, em thấy mình có cả đống quần áo cần sửa như vậy mà chẳng biết tìm chỗ nào... hay mẹ nào làm nhà mốt tìm giúp việc đính hạt cườm... máy may có thể tìm quỹ giúp. Ban ngày vừa bán hàng ở ngoài vừa nhận hàng, tối về tranh thủ may. Nếu tốt thì bỏ luôn hàng nước.
À mà ngõ Thể Giao ở đâu cơ ạ? Nhà có điện thoại không ạ? Em muốn tặng 2 bé ít sách truyện.
21/05/2008, 05:56 AM
Thể Giao quanh quanh khu vực phố Nguyễn Đình Chiểu, Nguyễn Bỉnh Khiêm. Nhà tập thể số 4 phố Thể Giao nhé. Chị Vang rất muốn mọi ng thỉnh thoảng đến chơi với mẹ con chị. chị Vang bán nước ngay ngoài ngõ, nếu ko em có thể vào đó hỏi ai cũng biết 3 mẹ con .
Bé Vinh rất sáng dạ và rất thèm được đc học.
21/05/2008, 02:21 PM
Mình cũng thấy bé Bắc vào nhà trẻ hiện tại là cách tốt cho cả nhà.

Bé Bắc đã 8 tuổi. Hy vọng là con hiểu vì sao con phải xa mẹ và chị suốt cả tuần. T7, CN về thăm mẹ và chị vậy là cũng tạm yên tâm.

Về lâu dài nếu mẹ nào trong HQ, WTT tìm giúp được cho mẹ bé một công việc ổn định , phù hợp sức khỏe, đk của mẹ bé thì hay quá. Mẹ mà làm việc lao lực ốm xuống thì nguy. Việc như mẹ Mailamanh đề nghị cũng khá hay cho thời gian ngắn. Nhận làm gia công cũng được. Nhưng về lâu dài, lúc đầu mình nghĩ tới phụ việc nhà nhưng phải chăm sóc chị của Bắc nữa nên có lẽ sẽ khó nhỉ. Có bạn nào ở gần đấy giúp chị ấy giúp việc theo giờ được không?

Với lại nhờ mẹ Loan và các bạn tìm hiểu thêm chị ấy có thể làm các việc gì khác đòi hỏi kỹ năng ,tay nghề hơn một tý được không?

Cho mình xin địa chỉ gửi thư cho bé Vinh nữa nhé.
21/05/2008, 10:05 PM
À mà ngõ Thể Giao ở đâu cơ ạ? Nhà có điện thoại không ạ? Em muốn tặng 2 bé ít sách truyện.

Phố Thể Giao nằm song song với phố Nguyễn Đình Chiểu. Gần công viên Lê nin em ạ.

Con lớn của chị ấy bị bệnh như vậy thì mẹ không thể đi làm giúp việc được đâu. Chắc tìm xem có việc gì có thể làm thêm tại nhà thôi.
22/05/2008, 01:27 AM
em không ở ngoài Bắc nên làm sao liên lạc được với mẹ con họ ạ? Cho em xin địa chỉ được không ạ? Hay có số điện thoại mà em có thể gọi nhờ để nói chuyện với chị ấy không? Cám ơn các chị.
23/05/2008, 10:38 PM
Địa chỉ: Chị Vinh , ngõ số 4 phố Thể Giao, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội.

@mẹ no more ơi : Sợ phố đó bé khó tìm...chỗ ở ba mẹ con chật chội lắm, nhưng cũng rất ngăn nắp. Thương nhất bé Vinh thèm muốn học hỏi mà ko có khả năng .

Chị Vinh luôn phải có mặt để chăm sóc bé Vang khó có thể đi đâu được. Giá mà giúp bé Vang có thể làm gì để lo cho mình một tương lai vì bé ko thể dựa vào mẹ mãi đc.
23/05/2008, 11:47 PM
em cảm ơn AL&ML cho em địa chỉ ạ :)
28/10/2008, 04:35 PM
Hàng ngày vẫn đi qua nhìn hai mẹ con chăm nhau. Trung thu cũng mang quà qua cho con gái.
Các mẹ ơi bây giờ mẹ bé đang lo quá. Cô em gửi lên nhà trẻ HN nhưng tiền học và các tiền khác ở trg mẹ vẫn phảiđóng hoá ra chả hơn gì. Mẹ sợ ko lo nổi con nên mới gửi con đi. Đến giờ càng lo hơn vì ở đó con gặp nhêìu vấn đề.
Mẹ bé hiện đang làm thêm cơm bụi , ngày bàn đc khoảng 6kg gạo. Lo lắng cho con muốn đưa con về nhưng chưa ổn định lắm.
Mấy hôm nữa mình sẽ qua thăm hỏi chị xem nên thế nào để giúp cô em về cùng gia đình....
Lo nhất khoản tiên fhọc thôi
28/10/2008, 05:14 PM
Hàng ngày vẫn đi qua nhìn hai mẹ con chăm nhau. Trung thu cũng mang quà qua cho con gái.
Các mẹ ơi bây giờ mẹ bé đang lo quá. Cô em gửi lên nhà trẻ HN nhưng tiền học và các tiền khác ở trg mẹ vẫn phảiđóng hoá ra chả hơn gì. Mẹ sợ ko lo nổi con nên mới gửi con đi. Đến giờ càng lo hơn vì ở đó con gặp nhêìu vấn đề.
Mẹ bé hiện đang làm thêm cơm bụi , ngày bàn đc khoảng 6kg gạo. Lo lắng cho con muốn đưa con về nhưng chưa ổn định lắm.
Mấy hôm nữa mình sẽ qua thăm hỏi chị xem nên thế nào để giúp cô em về cùng gia đình....

Cai khoan ma bac bao em de treo da y, bac cho em gui cho nha nay luon di a.
18/12/2008, 04:34 PM
Mãi đến hôm nay mẹ bé quyết tâm cao đưa con về, nhất là cô chị thương em vô cùng. Vinh nói em Bắc xanh gày lắm cô ạ, lại còn học kém hơn nữa. Em đc về đât tốt quá có chị có mẹ chăm cho . Chị Vang từ khi xoay ra nấu cơm bụi buổi trưa cũng đc đồng ra đồng vào, đang nói để dành để đón con về. Vừa đi qua đó (ko dám qua buổi trưa hay sáng vì chị bận làm cơm bụi mà) bàn bạc hô quyết tâm cùng chị , nói em đi xin đâu đc nhà tài trợ tiền học để học kỳ II đón Bắc về cho có chị có em. Vinh sướng lắm cảm ơn còn chị Vang cảm đọng nói nếu đc sẽ đi làm thủ tục ngay chứ ở ngày nào lo ngày ấy. :LoveStruc:
Nếu hàng ngày ai đi qua 2 Thể Giao cũng thấy một cô bé ngồi xe lăn đó là Vinh đấy
Rất nhiều hội nhóm ở WTT đang cần tìm bảo trợ tiền học cho các trg hợp....Hội nhóm nào đăng ký đây????
Tuần sau Hội quán lên Cổ Đô Ba Vì gặp 2 trg hợp thưong tâm cũng cần bảo trợ học phí nữa......
18/12/2008, 11:23 PM
Thật may tối nay đã có người gọi xin được bảo trợ cho bé Bắc tiền học. Mai Ánh TG sẽ đến gặp chi Vang để nói với chị hết học kỳ I xin thuyên chuyển về trg Tây Sơn.
Ánh sẽ đến tận trường học nộp tiền cho Bắc
Vâng mong được dài lâu :LoveStruc:
Cảm ơn bạn:LoveStruc::Rose:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.