Tuổi 20 - Thủy Nguyễn - Bạn Ong

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Ở sát biên giới Việt Lào, Na Ư đã từng được nhắc tới là thủ phủ ma tuý. Nhưng ký ức về miền đất dữ Na Ư của tôi đã bị xoá nhoà bởi những tiếng cười vô cùng trong trẻo của các bé trường mầm non - tiểu học - THCS Na Ư, bởi một ngôi trường sạch đẹp, bởi một thầy hiệu trưởng tâm đức và các thầy cô giáo hết lòng vì các con giữa khung cảnh rất đỗi bình yên ấy!
Có một ngôi trường toàn các em học sinh người dân tộc mông như thế, nhiều gia đình toàn người già và trẻ em, những đứa trẻ mồ côi cha hoặc mẹ vì án ma tuý. Cái nghèo đói khiến người ta túng quá làm liều, đánh đổi cả cuộc đời với mong muốn có được bữa ăn no cho gia đình.
"Chạm khẽ Ước mơ con" là chương trình đặc biệt thành viên Chia sẻ tình thương muốn dành tặng cho các em bé ở Na Ư trong chuyến đi nhân dịp sinh nhật CSTT tròn 20 tuổi. Khi các con viết ra mong ước của mình, có Ước mơ của con là giáo viên, kỹ sư, bác sĩ
Nhưng cũng có ước mơ thật giản đơn nhưng lại chạm đến trái tim của mỗi người đọc: Là cả nhà con có đủ cơm ăn..."
Hơn 100 thành viên tham gia với rất nhiều hoạt động ý nghĩa và sâu lắng những tưởng sẽ nhàn hạ lắm, nhưng không, ai cũng hoạt động hết công suất với các con đến mệt phờ mà vui và vô cùng xúc động!
“Sáng qua em thích hoạt động thư quá. Lúc em ngồi cạnh mấy bạn lớp 1, Có bạn lúng túng chắc đọc ko thạo, em bảo để em đọc cho. Vừa đọc vừa khóc vì lá thư đơn giản mà cảm động” thành viên lần đầu đi với CSTT đã thốt lên!
Chỉ một buổi sáng c Pham Lam của tôi khoe đi bộ được gần 10km, kỷ lục về sự vận động của chị. Bạn Bốp nhà mẹ Dung TP Nguyen dù sốt cao, vẫn hỗ trợ các cô sắp xếp đồ đạc, giúp các em lăn vân tay hoàn thiện bức tranh, lăn lộn dưới nắng nguyên buổi sáng.
Bức tranh này với tên gọi “Ghi dấu ước mơ” được hoàn thiện bởi vân tay của tất cả các học sinh tiểu học và THCS Na Ư, Điện Biên. Mỗi dấu vân tay như một lời động viên, cam kết với chính bản thân các con để là động lực cho các con cố gắng. Những dấu vân tay ấy cũng ghi lại dấu ấn trong tâm hồn các con về những ước mơ thời đi học!

c Loan yêu thương! Em và các con mới tgia được cùng với CSTT được mấy chuyến, nhưng em thật lòng rất ngưỡng mộ và yêu quý các anh chị em trong nhóm. Em đã từng tgia một số nhóm thiện nguyện, nhưng chưa nhóm nào em cảm nhận được cái tâm sâu như nhóm mình chị ạ. Mọi người thật sự là rất thông minh, rất trách nhiệm với những đầu tầu nhiệt huyết và tận tâm. Lời của em Dung “ Hôm qua nếu ai hỏi cảm nghĩ của người lần đầu tham gia thì em thấy các anh chị làm chuyên nghiệp vào việc nhanh quá, chứng tỏ khâu chuẩn bị, kết nối và làm việc với địa phương rất tốt. Và hoạt động cho các cháu cũng hay và ý nghĩa, nhìn các bạn nữ bóng đá rạng ngời vui sướng thấy vui vì mang lại niềm vui cho các con.” Đấy là điều e nghĩ bất cứ ai cũng thấy rất rõ và em hạnh phúc hơn khi ai đi cùng em lần đầu đều muốn được tham gia những lần tiếp theo nếu có điều kiện chị ạ! Sự cố hôm 16 là một rủi ro không ai mong muốn cả. Cái em thấy tiếc nhất nhất là không được “thưởng thức” trọn vẹn chương trình hết sức công phu, sâu lắng và tình cảm của các anh chị đã chuẩn bị. E cũng chuẩn bị tinh thần “rơi nước mắt” vì xúc động đấy chị ạ. Nhưng lúc đó em mới thấy được hết cái “tình” của CSTT. Ai cũng lo lắng như chính vc của bản thân mình dù thật sự bất lực. Việc qua rồi, sự cố cũng được xử lý quá gọn gàng và nhanh chóng, em mong các chị đừng suy nghĩ nữa, vui lên và tiếp tục các hoạt động CSTT đầy ý nghĩa ạ. Hnay chính hội sinh nhật! Em chúc CSTT ngày càng phát triển, gắn bó, lan toả yêu thương đến mọi miền tổ quốc ạ. Happy 20th birthday! Hnay các chị nên thổi nến lại đấy ạ! Ngàn lời yêu tới chị và mọi người.