(MS145/CN) 31.03.2009 - Cùng giúp bé Kim Anh bị bỏ rơi bị suy dinh dưỡng nặng đang điều trị ở bv Nhi TW

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Tin báo gấp
Tình hình là về khớp lịch với gia đình thì bên em có sự thay đổi như sau.
Rất mong mọi người thông cảm và hỗ trợ.
Ngày CN: em không trông được vì bà ngoại và mợ nó là 2 nhân vật chủ chốt trông con bé thì ăn cưới họ hàng ở xa mà bố cháu thì không biết cho nó ăn.
Ngày T7: em có thể trông được cả sáng lẫn chiều. Nếu chị Mít Nem vẫn nhận trông buổi sáng thì em sẽ trông buổi chiều.
Em xin lỗi mọi người!

44
0
0

Hui Love

Mình đăng ký có thể trông con vào các chiều thứ 7.
Riêng chủ nhật này thì mình có thể thay mẹ Tiếu Tiếu được nửa chiều ngày chủ nhật. Tiếc là chỉ nửa buổi chiều thôi vì sáng mình bận mất rồi. Mít Nem sắp lịch hộ nhé! :love:

141
0
0

kukumalu

Sáng nay cô GĐ TT chỗ Mai đang được nuôi dưỡng có gọi điện hỏi xem bên mình có support được chuyện trông bé Kim Anh giúp không, vì TT ít người quá, có 1 cô nghỉ đẻ, giờ 2 cô thay phiên chăm sóc Kim Anh.

Sáng nay, theo lịch đã hẹn với bác sĩ bên Saint paul là đưa Mai đi chụp não nhưng vì ko có người mà chưa đưa được bé đi đây, khổ thế.

Mình đề xuất là mình thuê người trông cả ngày, ban đêm vẫn là người của TT trông (vì các mẹ trông cũng tốt, nhưng sẽ ko được chủ động lắm), ý kiến của mọi người thế nào?. Chi phí sẽ kêu gọi đóng góp thêm, chị Hà cũng nói sẽ kêu gọi bên báo chị ấy giúp đỡ.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Sáng nay cô GĐ TT chỗ Mai đang được nuôi dưỡng có gọi điện hỏi xem bên mình có support được chuyện trông bé Kim Anh giúp không, vì TT ít người quá, có 1 cô nghỉ đẻ, giờ 2 cô thay phiên chăm sóc Kim Anh.

Sáng nay, theo lịch đã hẹn với bác sĩ bên Saint paul là đưa Mai đi chụp não nhưng vì ko có người mà chưa đưa được bé đi đây, khổ thế.

Mình đề xuất là mình thuê người trông cả ngày, ban đêm vẫn là người của TT trông (vì các mẹ trông cũng tốt, nhưng sẽ ko được chủ động lắm), ý kiến của mọi người thế nào?. Chi phí sẽ kêu gọi đóng góp thêm, chị Hà cũng nói sẽ kêu gọi bên báo chị ấy giúp đỡ.
Theo mình thì thuê người thì tiện hơn cả như hôm nay này nếu có người trông được thì có thể bé đã đi chụp não được, bọn mình cũng rất muốn chung sức nhưng rõ ràng là không chủ động được. Có gì nhờ bạn thông tin sớm!
Nhưng không trông được bé thì thấy làm sao ấy...
Không biết thuê người thì người được thuê có chăm sóc bé cẩn thận không nhỉ???

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Em cảm ơn chị N&M rất nhiều, cứ kêu gọi chăm các bé là thấy chị có mặt ngay, cảm ơn chị nhiều lắm ạ.

Tình hình là có nhiều thay đổi ngoài dự kiến. Ví dụ em định từ thứ 6 là ngày mai vào trông bé buổi sáng mà ko vào được, nên giờ em đành xin rút lui. Nhà bà nội đi vắng hai ngày nên em phải ở nhà trông con em.

Về kế hoạch trông KA em nghĩ nên tạm thời hoãn lại. Vì Giang chuẩn bị sang mổ mắt ở Viện Mắt, nên em nghĩ nên tập trung lo cho Giang trước.

Trung tâm bảo trợ Kim Anh chính là trung tâm bảo trợ cho bé Mai (bị bỏ rơi ở khoa thần kinh trước đây và nhiều mẹ trong chúng mình đã từng vào chăm con đợt đó). Mai chuẩn bị phải cho đi chụp não. Thế nên trong tuần tới, hôm nào Mai chụp thì trung tâm sẽ rút một cô đang trông KA về để đưa Mai đi. Vì thế các mẹ theo dõi topic thường xuyên giúp em tuần này và tuần tới, để nếu cần là có người vào hỗ trợ trông KA ngay hôm Mai đi chụp não.

@kuku: Nếu sắp xếp cho Mai đi chụp ngày thứ 7 thì Tiếu tiếu có thể hỗ trợ trông KA cả ngày đấy. Còn ko để sang tuần sau em ạ.

Việc kuku đề xuất thuê người trông Kim Anh mình và kuku có bàn thảo qua YM. Mình thấy thuê người thì tốt, nhưng kinh phí sẽ phải nhiều vì KA sẽ nằm lâu chứ ko như Giang chỉ nằm độ 10 ngày trong khi mổ mắt. Thuê người trông ban ngày thôi thì cũng khoảng 100k/ngày cả ăn uống. Vậy nếu KA nằm ở Viện Nhi 3 tháng thì các mẹ tính xem số tiền ý ko nhỏ đâu.

Chính vì thế mình mới đề xuất các mẹ hỗ trợ để giảm thiểu chi phí. Ví dụ như có 1 cô trông thì lúc nào mình vào hỗ trợ được thì cô ý có thể nghỉ ngơi, còn ko có ai thì cô ý vẫn trông được bé chứ ko như các bé chưa được bảo trợ bởi TT hay bất cứ ai cả. Vì thực chất, TT vẫn là đơn vị bảo trợ và có trách nhiệm với bé nhiều nhất, chúng mình muốn hỗ trợ giúp đỡ thì chúng mình vào làm giúp lúc nào có thể chứ chúng mình cũng ko thể hứa hẹn với bất cứ trường hợp nào là sẽ đảm bảo việc hỗ trợ liên tục và lâu dài được. Và khi chúng mình ko giúp được tiếp thì TT sẽ vẫn phải có trách nhiệm bố trí ngừơi trông bé tiếp.

Hoặc việc thuê ngừời cũng thế, mình nghĩ việc chúng mình giúp sức người là hợp lý. Chứ mình thuê người lâu dài cũng có khi khiến họ ỷ lại vào mình. Nói chung là cũng rất dở vì tiền đóng góp thực sự chỉ nên dùng vào những trường hợp thật cần thiết. Ko hiểu các mẹ có hiểu ý mình muốn nói?

Vậy nên tính toán cho thật kỹ nhé kuku.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Em cảm ơn chị N&M rất nhiều, cứ kêu gọi chăm các bé là thấy chị có mặt ngay, cảm ơn chị nhiều lắm ạ.

Tình hình là có nhiều thay đổi ngoài dự kiến. Ví dụ em định từ thứ 6 là ngày mai vào trông bé buổi sáng mà ko vào được, nên giờ em đành xin rút lui. Nhà bà nội đi vắng hai ngày nên em phải ở nhà trông con em.

....
Việc kuku đề xuất thuê người trông Kim Anh mình và kuku có bàn thảo qua YM. Mình thấy thuê người thì tốt, nhưng kinh phí sẽ phải nhiều vì KA sẽ nằm lâu chứ ko như Giang chỉ nằm độ 10 ngày trong khi mổ mắt. Thuê người trông ban ngày thôi thì cũng khoảng 100k/ngày cả ăn uống. Vậy nếu KA nằm ở Viện Nhi 3 tháng thì các mẹ tính xem số tiền ý ko nhỏ đâu.

Chính vì thế mình mới đề xuất các mẹ hỗ trợ để giảm thiểu chi phí. Ví dụ như có 1 cô trông thì lúc nào mình vào hỗ trợ được thì cô ý có thể nghỉ ngơi, còn ko có ai thì cô ý vẫn trông được bé chứ ko như các bé chưa được bảo trợ bởi TT hay bất cứ ai cả. Vì thực chất, TT vẫn là đơn vị bảo trợ và có trách nhiệm với bé nhiều nhất, chúng mình muốn hỗ trợ giúp đỡ thì chúng mình vào làm giúp lúc nào có thể chứ chúng mình cũng ko thể hứa hẹn với bất cứ trường hợp nào là sẽ đảm bảo việc hỗ trợ liên tục và lâu dài được. Và khi chúng mình ko giúp được tiếp thì TT sẽ vẫn phải có trách nhiệm bố trí ngừơi trông bé tiếp.

Hoặc việc thuê ngừời cũng thế, mình nghĩ việc chúng mình giúp sức người là hợp lý. Chứ mình thuê người lâu dài cũng có khi khiến họ ỷ lại vào mình. Nói chung là cũng rất dở vì tiền đóng góp thực sự chỉ nên dùng vào những trường hợp thật cần thiết. Ko hiểu các mẹ có hiểu ý mình muốn nói?

Vậy nên tính toán cho thật kỹ nhé kuku.
Mình tiết kiệm được đồng nào hay đồng ấy.
Còn nhiều trường hợp cần hỗ trợ kinh phí nữa mà.

Xin phép Mít Nem, mình áp ngày giờ lên lịch thế này nhé:

Thứ 7 ( 5/4): Mẹ Tiếu Tiếu cả ngày, nửa buổi chiều nhờ mẹ HuiLove giúp đỡ.
CN ( 6/4): Mẹ HuiLove buổi chiều
T2 (7/4) - T5 ( 9/4): Chị N&M 2 tiếng các buổi chiều từ 14h - 16h

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Mình tiết kiệm được đồng nào hay đồng ấy.
Còn nhiều trường hợp cần hỗ trợ kinh phí nữa mà.

Xin phép Mít Nem, mình áp ngày giờ lên lịch thế này nhé:

Thứ 7 ( 5/4): Mẹ Tiếu Tiếu cả ngày, nửa buổi chiều nhờ mẹ HuiLove giúp đỡ.
CN ( 6/4): Mẹ HuiLove buổi chiều
T2 (7/4) - T5 ( 9/4): Chị N&M 2 tiếng các buổi chiều từ 14h - 16h
Oài Tiếu Tiếu lần sau đừng nói xin phép mình thế nhá, mình sợ các mẹ đuổi chạy mất dép.:smiling:

Lịch tạm tính thế đã nhưng để tý kuku onl được thì bàn lại xem sao, vì kuku liên lạc trực tiếp với TT mà. Mình vẫn đang chờ kuku để bàn tính thêm.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Oài Tiếu Tiếu lần sau đừng nói xin phép mình thế nhá, mình sợ các mẹ đuổi chạy mất dép.:smiling:

Lịch tạm tính thế đã nhưng để tý kuku onl được thì bàn lại xem sao, vì kuku liên lạc trực tiếp với TT mà. Mình vẫn đang chờ kuku để bàn tính thêm.
Post bao nhiêu bài mới lên đời tim vàng giống như chị Mít Nem thế.
Mình sinh năm 79, ..(?) hihi
hồi trước đọc thấy Admin nói 100 bài thì được tim vàng mà mãi chưa thấy lên đời, ham hố tí:laughing:

44
0
0

Hui Love

Post bao nhiêu bài mới lên đời tim vàng giống như chị Mít Nem thế.
Mình sinh năm 79, ..(?) hihi
hồi trước đọc thấy Admin nói 100 bài thì được tim vàng mà mãi chưa thấy lên đời, ham hố tí:laughing:
ủa, giờ mới biết post nhiều bài là lên đời tim hả? mình không biết, thấy có trái tim ấm áp đã thấy lung linh lắm rồi nên toàn ngồi ngoài ngó thôi chứ không post mấy!
Thế túm lại nếu chưa có tin gì mới hơn thì chiều thứ 7 này chị (tui hơn 1 tuổi!) em mình gặp nhau ở đó nhé, có hai người chắc cũng đỡ hơn vì mình cũng chưa biết chăm bé bao giờ :smilies: , còn vào hôm sau (chủ nhật) chắc có kinh nghiệm hơn thì một mình chắc cũng ok!!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

ủa, giờ mới biết post nhiều bài là lên đời tim hả? mình không biết, thấy có trái tim ấm áp đã thấy lung linh lắm rồi nên toàn ngồi ngoài ngó thôi chứ không post mấy!
Thế túm lại nếu chưa có tin gì mới hơn thì chiều thứ 7 này chị (tui hơn 1 tuổi!) em mình gặp nhau ở đó nhé, có hai người chắc cũng đỡ hơn vì mình cũng chưa biết chăm bé bao giờ :smilies: , còn vào hôm sau (chủ nhật) chắc có kinh nghiệm hơn thì một mình chắc cũng ok!!
Ok, hẹn gặp chị chiều t7

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Nghe ngôn ngữ quen quen... Có trong Hội Bông Sen không vậy ta? :thinking:
Dạ, em chưa tham gia hội nào, cơ bản là em học ĐHKHXH và NV nên có học mấy môn Lịch sử Phật giáo, Văn hóa Phương Đông, VH Việt Nam...dắt lưng tí từ chuyên môn.

54
0
0

boxitthom

Sang tuần, nếu em ở HN để chờ phẫu thuật nhân sơ thanh quản, thì em sẽ đăng kí chăm bé sau...

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Ủa, sư trụ trì còn chưa nói gì mà mình đã quyết
(hihi, spam để nhanh lên đời nào, tham sân si đấy!)
Ôi làm gì có sư nào ở đây mà quyết. Các mẹ định thế để mai bàn với kuku thêm, vì ngay khi có chúng mình sẽ bớt một cô về trung tâm. Nên nếu mình làm ko đều thì sẽ khổ cô còn lại và em bé. Kuku trưa nay vào và nhắn tin với mình là em bé chỉ có da bọc xương thôi, thương lắm. Mà mình vẫn muốn bàn thống nhất với kuku một lần nữa rồi mới quyết định. Tại còn bé Giang. Viện Mắt gần ngay chỗ mình làm, nên có thể chủ động sang nhanh nếu cần. Nên nếu đăng ký trông KA thì mình ko thể sang viện Mắt. Chính vì thế nên vẫn lăn tăn.:sigh:

594
0
0

meyeuTomTom

Ôi làm gì có sư nào ở đây mà quyết. Các mẹ định thế để mai bàn với kuku thêm, vì ngay khi có chúng mình sẽ bớt một cô về trung tâm. Nên nếu mình làm ko đều thì sẽ khổ cô còn lại và em bé. Kuku trưa nay vào và nhắn tin với mình là em bé chỉ có da bọc xương thôi, thương lắm. Mà mình vẫn muốn bàn thống nhất với kuku một lần nữa rồi mới quyết định. Tại còn bé Giang. Viện Mắt gần ngay chỗ mình làm, nên có thể chủ động sang nhanh nếu cần. Nên nếu đăng ký trông KA thì mình ko thể sang viện Mắt. Chính vì thế nên vẫn lăn tăn.:sigh:
Chị ơi! sớm lên lịch nhé. Để em sắp xếp xem có đi được hôm nào không?

125
0
0
Em nghĩ rằng các mẹ nên tổ chức thuê người chăm bé, vì các mẹ cũng bận, nghĩ hôm nay đến được rồi lại có việc gì đó, thế là thay đổi kế hoạch, làm cô chăm bé KA cũng đang chủ động thành bị động. Nếu em là cô ấy, ít nhất là có cảm giác ko hài lòng. Đang mệt mỏi như thế dễ cáu giận lắm. Tất nhiên chưa nói đến vấn đề lớn hơn là bé KA ko có người chăm sóc, các mẹ cũng chỉ có thể chăm vài tiếng 1 ngày thôi...

Chúng em đã nhờ dc cô Yến (cô trông Giang í ạ) trông giúp bé KA từ mai đến chủ nhật. Để giảm được gánh nặng cho trung tâm và cũng có lợi cho bé KA. Chúng em có thể nhờ cô ấy trông cả ngày đc. Vài ngày thôi, vì tiện 1 công thuê, và trông nửa ngày thì bọn em ko bố trí được việc đưa đón cô ấy... Mà trả tiền nửa ngày cô ý đi xe buýt khá tốn kém. Cô í trả tiền xe pháo thì lạm vào tiền công, mà mình trả thì tương đương thuê cả ngày. Nên tốt nhất là chúng em thuê cô í trông KA cả ngày, từ mai đến tối CN tuần này nhé. Cô í tối CN có việc rùi. Như thế đỡ cho các cô ở trung tâm tí nào tốt tí ấy. Các cô dc nghỉ ngơi vài ngày để tiếp tục công việc chăm sóc bé từ thứ 2 tuần sau. (Việc thuê người em đã bàn với chị kukumalu rồi nhé hì hì, sorry vì giờ em post luôn việc thuê mà chưa bàn với cả nhà nhé)

Tuy nhiên thuê người cũng rất tốn kém các mẹ nhỉ. Hic thương KA quá :(

48
0
0

Lyna81

Chiều nay em vừa đến thăm bé KA và ngồi nói chuyện với cô chăm bé khá lâu và em có một vài ý kiến.
Việc chăm bé KA hiện tại là trung tâm cử người đến chăm, mỗi người một ngày, hôm nay người này và ngày mai thì người khác, trên trung tâm hiện tại có 20 cháu và 08 người chăm, bé KA ở trên này thì các cô phải bố trí một người đến chăm thôi ạ.
Việc thuê người em nghĩ là chưa nên vào lúc này vì em nói thật, nếu thuê người chăm bé lúc này sẽ rất là tốn kém vì bé sẽ phải điều trị lâu dài, không phải ngày một ngày hai, với lại, bên trung tâm họ đang lo được, bé cũng ngoan, mấy chị em mình chỉ hỗ trợ việc chăm bé thôi.
Nên chăng em nghĩ là nếu được thì trông giúp các cô bên ý vào ngày cuối tuần hoặc chỉ thuê người chăm vào hai ngày cuối tuần, rồi thỉnh thoảng bữa tối có ai tạt qua trông giúp bé để các cô ý về nhà tắm giặt, cơm nước xong tối lại qua với bé. Nếu thuê người chăm bé KA rồi lại chăm bé Giang em e rằng chi phí sẽ rất nhiều mà mình cần pải dùng money để hỗ trợ thuốc men, đường sữa rồi các chi phí khác, nên chăng bây giờ nên tận dụng từ hai phía, cả trung tâm và bên CSTT.
Hôm nay em đến mang hai hộp sữa và ít quần áo, cô bên trung tâm bảo là bé chỉ ăn sữa NAN còn XO bé ăn toàn bị trớ ra, nên em để hộp Nan cùng quần áo lại cho bé để bé mặc.
Nhìn bé thương lắm, chân tay nhăn nheo, da bọc xong, nhoẻn miệng cười cũng khó khăn, nhưng trộm vía là bé ngoan, không khóc nhiều, chỉ nằm im nên chăm bé cũng đơn giản lắm, bé ko quấy đâu.
Em up một vài ảnh lên cho các chị xem nhé. Bé phải ăn bằng ống như này đây ạ

[