(MS394/CN) 20.2.2013 - Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) ở khu phố 3, phường 1, Đông Hà, Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Đây là trường hợp Susu gặp đc khi về quê thăm bé Trang - một trg hợp đang đc thành viên CSTT bảo trợ.

(MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

Cha Lê Văn Phi - 1978, bốc vác thuê - Điện thoại 01276183537
Gia đình hộ nghèo, vợ bỏ đi đã đc 7 năm khi bé Lê Thị Phượng 7 tháng tuổi.

Mọi thông tin chi tiết và cụ thể việc bảo trợ Susu sẽ vào viết nhé.
Cảm ơn Susu nhiều.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

Gặp ba cha con qua lời giới thiệu của hàng xóm nhà bé Trang - ở đây còn có Gà trống nuôi con 7 năm rồi cô àh, nếu được thì giúp cho chú ấy...
Lúc tới nhà của ông bà nội hai bé, nơi mà ba cha con được ở nhờ hơn 1 năm nay, do bác của hai bé vừa chết - bị bệnh. Câu chuyện bắt đầu từ người cha - Lê Văn Phi sinh năm 1978 làm nghề bốc vác thuê (hay thợ đụng - ai thuê gì làm đó miễn có tiền nuôi con).
Cảm nhận qua những câu nói thật lòng của anh là một hình ảnh người cha còn trẻ nhưng hết lòng vì con...
Đừng hỏi tên mẹ hắn làm chi em, anh không nhớ và cũng không muốn nhớ. Nếu biết thương con thì hắn đã gọi hỏi thăm rồi, chờ chi miềng hỏi... Anh chỉ ráng nuôi mấy đứa thôi, chứ anh mà lấy vợ thì thiếu chi...
Tội lắm bé, có muốn miềng là hộ nghèo mô, xét lên xét xuống dễ chi mà được. Mẹ hắn bỏ đi từ khi con Phượng 7 tháng, hồi nớ ba cha con anh thuê nhà ở, chứ làm răng được ở chung với cha mạ (mẹ). Nhưng cực quá tiền thuê nhà cao, anh thì lúc việc có cũng được ngày 100.000đ, nhưng có lúc mưa gió thì nằm không. Năm vừa rồi anh của anh chết, cha mạ mới gọi về ở cùng.
Khu phố cấp cho anh hộ nghèo, nhưng họ kiện cáo kêu thằng Phi trẻ rứa mà nghèo chi, rồi họ thu lại. Đợt vừa rồi, mấy bác bên khu phố lại gọi lên kê khai cuối cùng có chi mà kê khai, nhà ni là nhà cha mạ chứ nhà chi miềng...
Con Lài thì học giỏi, năm mô cũng được giấy khen của trường, giấy khen của cháu từ lớp 1 tới chừ, anh cũng giữ cho con trong tủ, .... Nhưng con Phượng thì mắt yếu quá, không nhìn thấy đường mà học, chỉ được khá thôi. Cháu bị loạn thị, 11,5 độ. Bs nói 3 tháng phải khám một lần để lấy thuốc và đo mắt để thay kính. Nhưng đợt trước túng tiền anh không khám thường xuyên nên mắt con lên độ cao. May bữa ni có hộ nghèo vô viện cũng đỡ, mình chỉ tốn tiền thay kính thôi, bs nói hơn 18 tuổi may ra mới mổ được...

Ba cha con ngủ chung cái giường 1,4m trong một góc tối của căn nhà bật điện 24/24 mới sáng được...
Con gái lớn rồi, anh kiếm chổ ngủ riêng cho tụi nhỏ đỡ chật... ông bố trả lời, từ khi con 7 tháng, mẹ hắn bỏ đi, đến nay, anh ráng làm nuôi hai đứa, khó lắm, nghèo lắm nhưng anh vẫn cố để nuôi con, cha con thương nhau việc ngủ chung hay riêng quan trọng chi bé...

Hỏi thăm hai bé về mẹ thì bé Lài có thái độ buồn khi nhắc tới mẹ, nhưng bé Phượng thì vẫn cười tươi ... giá như mẹ chúng có lần trở về để thấy được thành quả của người cha gần 10 năm nay...

Đầu năm mong ước của các cháu là học giỏi, mong cho ba khỏe mạnh để nuôi hai chị em (bé Lài) còn bé Phương thì hỏi gì cũng cười . Trộm vía ở với cha nhưng hai con ngoan và khỏe mạnh. Hy vọng cuộc đời các con sẽ có nhiều may mắn hơn cha của mình. .. và hy vọng nhất là với vầng trán cao, đôi mắt sáng bé Lài sẽ là điểm tựa cho cả gia đình khi con trưởng thành.

Em sơ vài dòng về buổi đầu gặp mặt ba cha con gửi lên diễn đàn mong được giúp đỡ các cháu phần nào, tạo động lực cho các cháu tiếp tục đến trường.
Bé Lê Thị Lài (2002)

Bé Lê Thị Phượng (2004)

Chứng nhận hộ nghèo

Giấy khen của bé Lài
Lớp 1

Lớp 2

Lớp 3

Lớp 4

Lớp 5 kỳ 1 con học sinh giỏi

Giường ngủ của 3 cha con

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

- Với việc là hộ nghèo, nên phần nào hai bé được giảm miễn tiền học phí nhưng lại phải đóng các khoản khác theo quy định của nhà trường. Thời gian này đang là học kỳ II của năm học, con đã đóng học phí từ đầu năm vậy nên chưa đề nghị hỗ trợ tiền học phí.
- Hiện tại bé Phượng đang bị bệnh về mắt, để hạn chế việc tăng độ mắt của bé theo chỉ định của bs phải uống thuốc bổ mắt và đeo kính, cũng như kiểm tra định kỳ về mắt để có can thiệp về thay kính khi mắt tăng độ. Việc này nếu đi bs ngoài thì số tiền đang phải trả nếu có thay kính tại địa phương từ 300k đến 400k. Còn nếu đi viện khi có sổ hộ nghèo, thì được miễn giảm phần thuốc, chỉ trả tiền kính. (cái này em chưa xác nhận được số tiền phải trả là bao nhiêu nhưng nghe nói thay mắt kính không đắt lắm).
- Với thu nhập của anh Phi để nuôi hai bé đi học và cha mẹ già (trước đây ông bà nội hai bé do bác nuôi. Nhưng bác đã chết từ cuối năm 2011) thì hôm no hôm đói.

Vậy nên xin phép sự hỗ trợ của CSTT để hai bé có động lực theo học , mong thay đổi được số phận.
Hy vọng cầu nối diễn đàn CSTT và các Thành viên sẽ đưa lại may mắn cho các bé
@};-

Bước đầu nếu được xin hỗ trợ mỗi tháng 300k cho hai chị em và thuốc bổ mắt cho bé Phượng. Thời gian kể từ tháng 3/2013
Em có nghĩ tới việc mua giường, nhưng thật lòng gia đình anh Phi không có chổ để kê thêm giường, vì gia đình anh đang để tang cho ông anh trai, chưa hết khó nên bàn thờ vẫn để ở phòng khách. Vậy nên hiện tại vẫn để 3 cha con ngủ chung. :( hy vọng đây là quyết định đúng....
Việc gửi gạo hàng tháng như LG đề xuất, chuyện này em thực hiện được, tuy nhiên để xem lại cụ thể tại địa phương em sẽ báo cáo tiếp.
Vì theo em biết, các trường hợp tại khu vực gia đình bé ở, nếu được giúp thì người ta cho từ 100-200k/tháng, nhưng rất ít. Mà chúng ta theo tiêu chí hỗ trợ tạo động lực chứ không tạo sự ỉ lại, ở Quảng trị thì được hỗ trợ thế là tốt lắm rồi.
(về gia đình bé Trang, mẹ bé còn thu nhập từ nuôi heo, nhưng gia đình hai bé này lại chưa có làm thêm được cái gì ngoài thu nhập bốc vác của anh Phi - em sẽ nhờ người tìm hiểu để có thể có p/a tốt hơn nếu được hỗ trợ thêm cho họ cần câu , tuy nhiên hiện tại câu cái gì thì em chưa nghĩ ra được :D)
Để tạo động lực cho gia đình em sẽ nhờ người theo dõi thường xuyên, bởi vì gia đình bé ở trong khu vực dân trí thấp nghiện và trộm cắp nhiều. Bé Lài thì đang tuổi lớn rồi, Cha đi làm cả ngày, hai bé phải tự lo sau giờ đi học. Ông bà nội có ở nhà nhưng khả năng quán xuyến hai cháu thường xuyên thì khó thực hiện.
May mắn bé Lài thời gian rồi học rất giỏi, con có đạt học bổng của trường về học sinh nghèo học giỏi và thành phố hỗ trợ tiền học (em nghe gia đình nói, nhưng sẽ tìm hiểu cụ thể hơn tránh bị như OMM :D)

Hy vọng duyên lành sẽ đến với các bé thời gian tới. Cám ơn cả nhà @};-

2
0
0

greedy

Trả lời: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

Mình nhận hỗ trợ cho 2 bé này năm 2013, bạn cho mình số tk để mình chuyển tiền nhé

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trả lời: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

Mình nhận hỗ trợ cho 2 bé này năm 2013, bạn cho mình số tk để mình chuyển tiền nhé
Cám ơn greedy thật nhiều.
TK Ngô Phương Loan
VCB: 0011000871618
nội dung : bảo trợ MS394/CN

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

LG đã nhận đc số tiền 3000k bảo trợ hai bé từ tháng 3.2013 đến hết năm 12.2013 (10 tháng) mỗi tháng 300k của bạn greedy. Xin cảm ơn bạn rất nhiều.
Susu ơi em theo dõi cập nhật tình hình hàng tháng của gia đình nhé.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

LG đã nhận đc số tiền 3000k bảo trợ hai bé từ tháng 3.2013 đến hết năm 12.2013 (10 tháng) mỗi tháng 300k của bạn greedy. Xin cảm ơn bạn rất nhiều.
Susu ơi em theo dõi cập nhật tình hình hàng tháng của gia đình nhé.
em sẽ báo để gia đình bé mừng, và thường xuyên cập nhật thông tin về hai bé.

Cám ơn thành viên greedy :x

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Ngày 28/2/2013, thay mặt thành viên greedy đã gửi số tiền bảo trợ tháng 3 cho hai bé Lê Thị Lài và Lê Thị Phượng, dưới sự chứng kiến của hội chữ thập đỏ địa phương, nơi gia đình bé cư trú.
Hy vọng sự giúp đỡ từ xa này, sẽ là nguồn động viên lớn đối với hai bé vượt qua khó khăn trong cuộc sống.
Gia đình bé cứ hỏi người giúp cho mình là ai, em cũng không biết nên trả lời là thành viên greedy là anh/chị/cô/chú :( . Giá như được biết cụ thể hơn một chút thì hay biết mấy :)
Hội chữ thập đỏ ở địa phương người ta cũng muốn ghi tên người trợ giúp gia đình bé vào sổ theo dõi (tránh trường hợp hoàn cảnh được nhiều cá nhân, đơn vị nhận giúp) - nếu được xin phép thành viên greedy nhắn tin cho em với nhé.

@ còn nữa, nếu anh/chị nào ở nhà có các bé ở độ tuổi của Lài và Phượng, có quần áo cũ không dùng còn mặc được, thì gửi cho em xin với nhé. Cám ơn rất nhiều. @};-

25
0
0

Cò và Sáo

Trả lời: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

@ Mẹ susu 1811: Việc bảo trợ cho 2 bé trong năm 2013 như vậy đã xong, còn các năm tiếp theo thì sẽ như thế nào?

25
0
0

Cò và Sáo

Trả lời: Ðề: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

@ Mẹ susu1811: việc bảo trợ cho 2 bé, những năm tiếp theo sẽ như thế nào?

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

@ Mẹ susu1811: việc bảo trợ cho 2 bé, những năm tiếp theo sẽ như thế nào?
Dạ hi.hi em sẽ tiếp tục đi xin trợ cấp , cám ơn bác đã quan tâm @};-

25
0
0

Cò và Sáo

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

@ Susu: vì chị cũng mong muốn được giúp 2 chị em bé, số tiền 1800k cho 6 tháng đầu năm 2014 (hihi, thì vừa đc bảo trợ hết năm 2013 rồi, nên...chị rón rén nghĩ đến 6 tháng 2014). Quê nội chị ở Triệu Phong, QUảng trị, hiện nay bác ruột của chị đang sống ở thị xã Đông Hà, vì thế, c thực lòng muốn được chia sẻ vởi 2 cháu.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Dạ hi.hi em sẽ tiếp tục đi xin trợ cấp , cám ơn bác đã quan tâm @};-
@ Susu1811: chị muốn xin được giúp 2 chị em 6 tháng 2014, với số tiền là 300kx6 tháng = 1800k, nhưng chị chưa biết cụ thể thế nào, nên rón rén hỏi e như thế. Quê nội của chị ở Triệu Phong, QUảng Trị, hiện nay chị cũng có bác ruột ở ngay thị xã Đông Hà, nên có nguyện vọng giúp đỡ 2 chị em mà.
Nhận luôn 1.800k đi susu ơi ck qua ĐNB nhé.
Em CnS post bài xong chờ tý đừng ấn liên tiếp, ở đây em Khiêm cho lên hơi chậm không như FB đâu.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

@ Susu: vì chị cũng mong muốn được giúp 2 chị em bé, số tiền 1800k cho 6 tháng đầu năm 2014 (hihi, thì vừa đc bảo trợ hết năm 2013 rồi, nên...chị rón rén nghĩ đến 6 tháng 2014). Quê nội chị ở Triệu Phong, QUảng trị, hiện nay bác ruột của chị đang sống ở thị xã Đông Hà, vì thế, c thực lòng muốn được chia sẻ vởi 2 cháu.
ÔI gặp đồng hương, cám ơn tấm lòng của chị.
Nguyện vọng của em cũng như của LG "cứ từ từ rồi tính" nếu có duyên khi đưa thông tin về trường hợp này lên diễn đàn.
Mong duyên lành sẽ luôn đến với ba cha con.
Chị có thể ck luôn hoặc sang năm cũng được ạh. Một lần nữa cám ơn chị

25
0
0

Cò và Sáo

Trả lời: Ðề: (MS394/CN) Bảo trợ bé Lê Thị Lài (SN 2002) và bé Lê Thị Phượng (SN 2004) - Địa chỉ Khu phố 3 Phường 1, Đông Hà , Quảng Trị không có mẹ ở cùng cha

Nhận luôn 1.800k đi susu ơi ck qua ĐNB nhé.
Em CnS post bài xong chờ tý đừng ấn liên tiếp, ở đây em Khiêm cho lên hơi chậm không như FB đâu.
@ Anh Đồng Nát, e chuyển cho a luôn nhé, cầu nối zíc zắc giúp e vậy, vì ko ck từ tk BIDV (đứng ở ATM) của e qua VCB được. Thực ra là có trục trặc trong việc post còm, e đã thắc mắc với KHiêm òi, ko biết ghét bỏ gì miềng mà control nhiều thía

6,216
0
36

susu1811

Active Member

@ cho em buôn với chị Cò và Sáo tí : Bác của chị ở địa chỉ nào tại Đông hà ah, có dịp em về thăm nhà ghé thăm hỏi he he, Đông Hà bé tí chắc là quen nhau cả

25
0
0

Cò và Sáo

@ cho em buôn với chị Cò và Sáo tí : Bác của chị ở địa chỉ nào tại Đông hà ah, có dịp em về thăm nhà ghé thăm hỏi he he, Đông Hà bé tí chắc là quen nhau cả
@ em Susu, bác chị ở đường Hải Kiều, khu phố 1, phường 1 Đông Hà, e ah. Trước kia, bác chị đã từng làm hiệu trưởng trường Cao đẳng Sư phạm Đông Hà... Hihi, mỗi năm về thăm quê cha có 1 lần thôi, năm nay chưa được về...

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Susu ơi a đã nhận từ chị Cò và Sáo ( từ nay gọi tắt là CnS nhé) số tiền 1.800k bảo trợ 6 tháng, a sẽ chuyển cho Susu.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Susu ơi a đã nhận từ chị Cò và Sáo ( từ nay gọi tắt là CnS nhé) số tiền 1.800k bảo trợ 6 tháng, a sẽ chuyển cho Susu.
Cám ơn anh ĐN và chị Cờ Nờ Sờ :-*
có thể an tâm đến tháng 6 năm 2014 roài he he , vui quá

25
0
0

Cò và Sáo

Cám ơn anh ĐN và chị Cờ Nờ Sờ :-*
có thể an tâm đến tháng 6 năm 2014 roài he he , vui quá
Oái susu, chị thành Cờ nờ sờ rồi hả????