(13.05.2013 - 13.07.2013) Đặc sản Huế - 100% lãi ủng hộ Xây trường Nà Lốc, Lạng Sơn

184
0
0

tomiu

Ðề: (13.05.2013 - 13.07.2013) Đặc sản Huế - 100% lãi ủng hộ Xây trường Nà Lốc, Lạng Sơn

Hihi, dạ vâng, thế thì em lấy 1 kg mứt ở HN trước chị nhé. Còn chiều e sẽ báo số lượng em lấy tiếp sau nhé.Chiều e xem số lượng chốt đặt thế nào rồi e chuyển tiền cho chị 1 thể nhé. Em cám ơn chị nhiều.
À, em lấy hàng ở Lý Thường Kiệt chị nhé.

734
0
16

rongviet

Member
Ðề: (13.05.2013 - 13.07.2013) Đặc sản Huế - 100% lãi ủng hộ Xây trường Nà Lốc, Lạng Sơn

Hihi, dạ vâng, thế thì em lấy 1 kg mứt ở HN trước chị nhé. Còn chiều e sẽ báo số lượng em lấy tiếp sau nhé.Chiều e xem số lượng chốt đặt thế nào rồi e chuyển tiền cho chị 1 thể nhé. Em cám ơn chị nhiều.
À, em lấy hàng ở Lý Thường Kiệt chị nhé.
Em qua 198 Trần Quang Khải lấy nhé.

284
0
16

mecunbebong

Member

Em chờ hàng đợt sau vậy.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Ớt ơi chị cũng ko biết Huế ngoài đậu ngự thì còn có đậu gì đặc sản nữa? Tóm lại chị muốn mua bọn họ đậu đỗ (loại khô nhé). Ngoài ra, chị muốn mua gạo nếp lức và ý dĩ. Ở chợ nhà chị cũng có nhưng chị không biết nguồn hàng họ bán có sạch ko. Túm lại em thấy có loại nào thì mua giúp chị loại đấy. Tiêu chí đầu tiên là thực phẩm sạch vì chị mua để ninh nước uống tẩm bổ cho bé con nhà chị.
Có loại nào gửi loại đấy em nhá.
Cảm ơn em.
Chị đã hỏi cho nhiều t rồi, sẽ có đậu xanh, đậu đen & đậu tương sạch nhưng phải nửa tháng nữa mới có. Chị dặn lấy ngay sau khi thu hoạch về nên có thể chưa được khô hẳn thì mình phơi tiếp. Như vậy chắc chắn ko bị thuốc bảo quản còn thuốc phun khi trồng thì khả năng vẫn có nhưng gần đến ngày thu hoạch họ không phun nữa rồi và các loại đỗ này còn có vỏ bên ngoài nên cũng yên tâm.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Ớt ơi chị cũng ko biết Huế ngoài đậu ngự thì còn có đậu gì đặc sản nữa? Tóm lại chị muốn mua bọn họ đậu đỗ (loại khô nhé). Ngoài ra, chị muốn mua gạo nếp lức và ý dĩ. Ở chợ nhà chị cũng có nhưng chị không biết nguồn hàng họ bán có sạch ko. Túm lại em thấy có loại nào thì mua giúp chị loại đấy. Tiêu chí đầu tiên là thực phẩm sạch vì chị mua để ninh nước uống tẩm bổ cho bé con nhà chị.
Có loại nào gửi loại đấy em nhá.
Cảm ơn em.
Nhiều T chỉ ninh lấy nước uống thôi còn bỏ bã đi à, chị thì rang lên (nhờ lò bánh mì rang hộ) rồi xay mịn ra pha uống, chả bỏ đi cái j, nhưng mà tẩm bổ cho chị chứ ko phải bọn trẻ :p .

341
0
0

NHD

Mình vừa đi lấy mứt gừng+đậu ngự về, hic, nắng nóng kinh, thanks Ớt và Rongviet

2,080
0
0

Mình vừa đi lấy mứt gừng+đậu ngự về, hic, nắng nóng kinh, thanks Ớt và Rongviet
Thế tối nay nấu chè đậu ngự liền nhé chị , ăn để cho mát , kẻo ít hôm nữa lại hết đậu ngự. Hạt sen mùa dài còn kéo tới tháng 7,8 chứ đậu ngự tháng 7 sợ hết rồi .

734
0
16

rongviet

Member

Chị đã hỏi cho nhiều t rồi, sẽ có đậu xanh, đậu đen & đậu tương sạch nhưng phải nửa tháng nữa mới có. Chị dặn lấy ngay sau khi thu hoạch về nên có thể chưa được khô hẳn thì mình phơi tiếp. Như vậy chắc chắn ko bị thuốc bảo quản còn thuốc phun khi trồng thì khả năng vẫn có nhưng gần đến ngày thu hoạch họ không phun nữa rồi và các loại đỗ này còn có vỏ bên ngoài nên cũng yên tâm.
Hôm nay e phải mua tạm 0,5 kg đỗ đen và 0,5 kg đỗ xanh của em bán rau quen đấy. Khi nào chị mua cho TC&T thi hú em với nhé. Nghe chừng năm nay nắng nóng kinh đây.

2,080
0
0

Ngoài món chè đậu ngự ra , mình còn có những món sau nha cả nhà .
Gà nấu đậu ngự
Nguyên liệu:

6 cái đùi gà
300g đậu ngự tươi
100g hành tây bi
100g xốt cà chua hộp
100g đậu bi Hòa Lan
1 thìa súp nước hành tím
1 trái dừa xiêm, ngò rí
Gia vị: Muối, tiêu, đường, dầu ăn, bột năng, hạt nêm Aji-ngon

Các bước thực hiện:
1

Đậu ngự bóc vỏ, chần sơ với ít nước, giữ lại nước này để nấu. Đậu bi luộc chín, vớt ra ngâm nước lạnh.

Đùi gà rửa sạch, ướp với nước hành tím, 1 thìa cà phê muối, 1 thìa cà phê hạt nêm Aji-ngon và 1/2 thìa cà phê tiêu. Dùng tăm xăm cho thịt gà dễ thấm gia vị.

Cà rốt tỉa hoa, cắt lát. Hành tây bóc vỏ, để nguyên củ.
2

Đun nóng dầu, cho gà vào chiên sơ, cho xốt cà chua vào, để lửa nhỏ cho gà thấm gia vị. Thêm nước dừa, nước luộc đậu ngự và cà rốt vào nấu chín.

Cho tiếp đậu bi, đậu ngự và hành tây vào, nêm muối, hạt nêm Aji-ngon, đường vừa ăn. Thêm 4 thìa súp nước bột năng vào nấu cho nước sánh lại. Múc gà ra tô, rắc tiêu và ngò rí lên, ăn kèm bánh mì.
Mách nhỏ:

Nên chần sơ đậu ngự để đậu không bị nát và sử dụng nước này để nấu sẽ ngon hơn.
Nếu dùng đậu ngự khô phải ngâm nở trước khi nấu.

Sườn non nấu đậu ngự
Vật liệu:

500g sườn non

300g đậu ngự

1 củ cà rốt, 1 muỗng canh hạt nêm

1 muỗng cà phê tiêu

100g hành tím; 1 khuôn ấn rau củ hình hoa mai.

Thực hành:

1. Sườn non chặt miếng vuông 3cm, luộc 2 phút trên lửa lớn, cho ra rổ xả nước nguội.

2. Hành tím nướng thơm, bóc vỏ, đập dập.

3. Đậu ngự bóc vỏ, hấp chín.

4. Cà rốt gọt vỏ, bào lát mỏng dùng khuôn ấn thành những hoa mai.

5. Nấu sôi nước, cho sườn vào hầm 60 phút trên lửa nhỏ và hớt bọt thật kỹ, vớt sườn để riêng, lược nước hầm sườn vào soong.

6. Nấu sôi nước hầm cho sườn non + hạt nêm + đậu ngự + cà rốt vào nấu sôi trên lửa vừa 2 phút nhấc xuống, cho tiêu vào khuấy đều.

7. Múc sườn nấu đậu ngự vào tô, dọn dùng nóng.

Đậu ngự chiên giòn

Bí quyết nấu đậu ngự chiên giòn ngon như nhà hàng, tự nấu món đậu ngự chiên giòn

Đậu ngự chiên có lớp vỏ bột giòn tan, bên trong đậu chín bùi, bở, thơm ngon. Cả nhà mình thực sự bất ngờ và thích thú với món này!

Nguyên liệu cho 2 - 3 phần ăn:- 300g đậu ngự tươi- 1 lòng trắng trứng gà- Bột chiên giòn- Dầu ăn.

Thực hiện:Bước 1:Đậu ngự ngâm trong nước sôi khoảng 2 phút.

Bóc bỏ lớp vỏ ngoài của hạt đậu rồi đổ ra rổ, để ráo nước.

Bước 2:Cho đậu ra âu.

Thêm lòng trắng trứng vào, trộn đều.

Bước 3:Cho bột chiên giòn vào âu đậu đã trộn. Bạn cũng có thể múc ít một đậu ra đĩa đã để sẵn bột chiên giòn.

Đậu đã lăn qua bột cho ra rổ thưa mắt xóc đều cho rơi hết bột thừa và các hạt đậu rời nhau.

Bước 4:Làm nóng dầu ăn trong chảo, cho đậu vào chiên vàng.

Vớt đậu ra rá, để ráo dầu.

Dùng nóng với tương ớt hoặc tương cà.

Chắc hẳn khi nói đến đậu ngự, ai trong chúng ta cũng sẽ nghĩ ngay đến món chè đậu ngự mát lành. Ngoài nấu chè, nấu canh, mình đã thử khám phá món mới đó chính là đậu ngự chiên, thật bất ngờ món này ngon ngoài sức tưởng tượng của mình. Khi làm ra cả nhà ủng hộ rất nhiệt tình, đặc biệt 2 bé nhà mình ăn say sưa, thậm chí còn thích hơn cả món ngô chiên nữa! Đậu ngự chiên có lớp vỏ bột giòn tan, bên trong đậu chín bùi, bở, thơm ngon.

Chúc các bạn thành công và ngon miệng nhé!

184
0
0

tomiu

Chị Ớt ơi, chị cho em đặt thêm 19kg mứt gừng nữa nhé, chị lấy giúp em loại cay mà hồi Tết chị đặt ý ạ. Thế của em tổng là 20kg chị nhé (19kg chưa lấy và 1 kg sẽ lấy chỗ chị rongviet), em sẽ chuyển tiền luôn cho chị bi h nhé. Em cảm ơn chị nhiều.

238
0
0

Minh_Anh

Cho em 1 kg sen tươi và 1 kg đậu ngự nhé

556
0
16

bichngoc1312

Member

Ớt ơi, cho tớ order thêm 1 kg Sen tươi Huế và 1 kg Đậu ngự Huế nữa nhé! Tks much!

303
0
0

mama2vit

Ớt ơi hôm qua chị lấy hàng rùi nhưng đợt này e chuyển ra toàn loại cay đúng ko, hi hi chị lại muốn ăn loại ít cay cơ.;)
Cho c đặt thêm 1kg loại ít cay nữa nhé.
Hic bạn chị lại chuyển tiền cho e rùi mà lại chuyển có 2kg thui, c sẽ nhờ Oanh chuyển nốt 1kg sau nhé. Bạn chị ck từ tài khoản Vietinbank đuôi là .....9321. Cám ơn e rất nhiều.

2,080
0
0

Ớt ơi hôm qua chị lấy hàng rùi nhưng đợt này e chuyển ra toàn loại cay đúng ko, hi hi chị lại muốn ăn loại ít cay cơ.;)
Cho c đặt thêm 1kg loại ít cay nữa nhé.
Hic bạn chị lại chuyển tiền cho e rùi mà lại chuyển có 2kg thui, c sẽ nhờ Oanh chuyển nốt 1kg sau nhé. Bạn chị ck từ tài khoản Vietinbank đuôi là .....9321. Cám ơn e rất nhiều.
Dạ , hiiiii , em chưa nhận được tiền,chắc do khác ngân hàng nên nó sẽ đến muộn .

734
0
16

rongviet

Member

Còn Tomiu, Chanh và Linhmèo nữa là xong đợt này nhé.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Bà bạn tôi quay cuồng từ hqua đến giờ vẫn chưa giao xong hàng à hihi khổ thân :x .

2,080
0
0

Tomiu đang đặt em 19kg mứt gừng nữa , thứ 2 em giao ra , chăc em nhờ chị BB&C đi lấy luôn, có gì lúc đó bạn ấy lấy luôn thể chị à

155
0
0

Chuon chuon

Bạn Ớt ơi, ở Huế có mấy món mắm đặc sản lắm, không biết bạn có buôn không để mình đặt 03kg mắm cá chuồn và mắm cà Huế. Thấy mọi người ca ngợi mắm Huế ngon nổi tiếng mà chưa được ăn, thèm quá!