Bạn vùng cao

1,557
0
0

Camellia

Ðề: Bạn vùng cao

Trông yêu nhỉ, mấy cô bé con má hồng, môi thắm...
(làm sao để lên màu xanh ra xanh, đỏ ra đỏ được anh ơi ! :D)

358
0
0

maninthedark

Trông yêu nhỉ, mấy cô bé con má hồng, môi thắm...
(làm sao để lên màu xanh ra xanh, đỏ ra đỏ được anh ơi ! :D)
Khi chụp em dùng tele, chọn chế độ Manual và cân bằng trắng chuẩn ngoài trời (nhớ chọn chế độ đo sáng điểm đừng đặt đo sáng vùng).

Chúc em có thêm nhiều bức ảnh đẹp !

1,557
0
0

Camellia

Khi chụp em dùng tele, chọn chế độ Manual và cân bằng trắng chuẩn ngoài trời (nhớ chọn chế độ đo sáng điểm đừng đặt đo sáng vùng).

Chúc em có thêm nhiều bức ảnh đẹp !
hihi! Toàn những từ ngữ thuộc phạm trù kỹ thuật rồi. em chịu không hiểu nổi. Hôm nào off chụp ảnh điiiiiiiiiiiiiiiiii!
Chắc phải thành lập CLB nhiếp ảnh của CSTT để trao đổi kinh nghiệm nhỉ?! Mà em còn chưa đủ tiêu chuẩn làm thành viên thì làm sao vậy ta???

741
0
16

Cảm ơn em đã động viên, anh chụp bằng máy Canon thường thôi em ah.
à em cũng đang dùng Canon EOF D350 nhưng do trình độ ... mù ảnh nên toàn để chế độ auto. Anh có thể giải thích hộ em về sự khác nhau của mấy cái chế độ bên manual setting như AV, Manual v.v. không? Thanks in advance!

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Đúng rồi, bạn maninthedark chỉ dẫn từ abc đi, thèm chụp được những tấm như thế:x

2,501
0
0

Haidang02

Bạn Vùng Cao

Cô bé rụng răng này giống tớ hồi bé (bắt quàng làm họ tý :D)

Mình cũng mê chụp ảnh lắm nhưng chẳng có tý kiến thức nào về kỹ thuật, toàn cứ chụp cho ra hình là thấy thích lắm rồi :)

420
0
0

Sông Cấm

Đúng đấy bạn maninthedark ơi chụp ảnh đẹp quá, thỉnh thoảng chỉ cho tí bí kíp, tớ thích ảnh lắm chỉ mong cũng biết chụp được những bức ảnh như của bạn và mẹ hoa mai thôi nhưng chẳng biết đến khi nào mới chụp được.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Cam ko vào CLB hiếp ảnh gia được, chỉ vào được CLB người mẫu của CSTT thôi:D

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Mít Nem vội đánh máy thiếu hay là cố tình đấy. :))
Ô, đây là từ các bác hội ảnh vẫn dùng mà chị:D:p. Chị thích học chụp, chị có đủ kiên nhẫn đọc bằng tiếng Anh thì lúc nào em gửi file cho mà đọc chị nhé.

1,557
0
0

Camellia

Cam ko vào CLB hiếp ảnh gia được, chỉ vào được CLB người mẫu của CSTT thôi:D
Hờ hờ! Chờ chị tí, chị post ảnh của người mẫu ảnh CSTT nhé! (đương nhiên không phải chị rồi)
Chị thì chỉ vào CLB Khiếp ảnh gia thôi, hehe!

358
0
0

maninthedark

à em cũng đang dùng Canon EOF D350 nhưng do trình độ ... mù ảnh nên toàn để chế độ auto. Anh có thể giải thích hộ em về sự khác nhau của mấy cái chế độ bên manual setting như AV, Manual v.v. không? Thanks in advance!
Máy Canon EOS D350 mà bạn đang dùng là một trong những máy ảnh bán chạy của hãng Canon, ảnh đẹp hay ko còn phụ thuộc rất nhiều vào ống kính bạn đang dùng là loại gì, độ mở bao nhiêu, có chống rung hay ko....

Chế độ Auto sẽ rất thuận tiện khi bạn chụp các sự kiện diễn ra nhanh hàng ngày trong điều kiện ánh sáng bình thường và chủ yếu ảnh mang tính chất ghi nhận (phóng sự...) bên cạnh chế độ Auto, máy ảnh KTS còn cho phép người chụp đặt các chế độ chụp thủ công M-manual khi đặt chế độ M, các thông số về độ mở ống kính, tốc độ chụp, độ nhạy của film...sẽ do người chụp toàn quyền lụa chọn tuy nhiên đây là chế độ dành cho các bạn đã quen và thành thạo, đối với những người mới chơi thì phải có thời gian để học hỏi các kỹ thuật cơ bản của kỹ thuật nhiếp ảnh mới sử dụng đc, chế độ này thường dành cho các Pro sử dụng.

Ngoài ra còn có chế độ P - Program đây là chế độ đc nhà sản xuất lập trình sẵn máy sẽ tính toán đưa ra các thông số tối ưu nhất nhưng người chụp vẫn có thể thay đổi đc một số thông số vd như ánh sáng hay flash... hay còn gọi là chế độ bán tự động.

Chế độ Tv (S) đây là chế độ ưu tiên tốc độ, người chụp sẽ lựa chọn tốc độ chụp còn máy sẽ dựa trên lựa chọn đó tính toán độ mở ống kính cho phù hợp. Chế độ này thường dùng để chụp hoạt động thể thao, các hoạt động diễn ra nhanh...

Chế độ Av (A) đây là chế độ ưu tiên độ mở ống kính, bạn sẽ lựa chọn độ mở còn máy sẽ tự tính toán tốc độ chụp cho phù hợp, đây là chế độ hay dùng nhất khi muốn nhấn mạnh chủ đề (chủ đề nổi bật còn hậu cảnh nhòe mờ đi) khi bạn để độ mở ống kính lớn.

Các chế độ hoàn toàn tự động khác như:
Portrait: để chụp chân dung, máy sẽ tính toán để ảnh có chủ đề nổi bật nhất.
Landscape: để chụp phong cảnh, sẽ có chiều sâu ảnh tối ưu nhất, nét sâu nhất.
Night Scene: để chụp ban đêm, máy sẽ tự tính toán để ảnh chụp có độ sáng tốt nhất cho chủ đề và môi trường xung quanh.

Vài dòng sơ lược, chúc các bạn chụp được nhiều ảnh đẹp !

@};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
358
0
0

maninthedark

Xin chia sẻ với các bạn 1 số thủ thuật nhỏ giúp các bạn có những tấm ảnh đẹp hơn.

i. Độ nhạy của film (ISO): Với các máy đời mới thì nhiễu thường chỉ xuất hiện trong ảnh khi bạn chọn độ nhạy cao quá 600 (ISO) vì vậy, trong điều kiện thường, các bạn nên chọn ISO ở mức 200 - 400, lưu ý, nếu chọn ISO cao thì ảnh sẽ bị nhiễu (sần, ảnh không mịn) vì thế, khi chụp chân dung các bạn nên đặt ISO khoảng 100-200 như vậy da mặt của đối thượng chụp sẽ mịn màng đẹp hơn. NHƯNG khi chụp chân dung của các cụ già mà các bạn muốn diễn tả nét nhăn của thời gian trên khuôn mặt thì cần chỉnh ISO ở mức cao hơn, tạo hiệu quả da mặt sẽ nhăn và sần hơn.

ii. Tốc độ chụp: Đối với ảnh sự kiện bình thường, các bạn nên đặt tốc độ từ 125 -250, với ảnh các hoạt động thể thao thì đặt tốc độ cao, ngược lại khi chụp ảnh phong cảnh thì các bạn nên để tốc độ chậm 30-60 và nhớ dùng chân máy ảnh để chống bị rung nhòe.

iii Độ mở ống kính: tùy thuộc vào môi trường ánh sáng nhưng khi các bạn chụp ảnh chân dung thì nên để độ mở ống kính lớn, sử dụng ống kính tele điều này sẽ giúp cho hậu cảnh mờ nhòe trong khi chủ thể rõ nét tạo chiều sâu cho bức ảnh. Khi chụp ảnh phong cảnh thì các bạn nên khép độ mở ống kính chỉ nên đặt khoảng 16 hoặc 22, sử dụng ống kính góc rộng + chân máy, việc này sẽ giúp bức ảnh phong cảnh có độ nét cao, sâu, lột tả đc hết vẻ đẹp thiên nhiên.

iv. Đối với các bạn đang sử dụng ống kính zoom thì lưu ý khi lấy nét vật thể cần chụp các bạn để tele, sau khi máy auto focus (tự động lấy nét) xong thì zoom ra, việc này sẽ giúp cho bức ảnh đc sắc nét hơn, ngoài ra, sau khi lấy nét và fix zoom xong, các bạn nên đặt tay vào phần thân ống kính(không giữ phần vành xoay zoom) rồi hãy nhấn nút chụp, mẹo nhỏ này sẽ tránh tình trạng khi nhấn nút chụp thì vô tình tay giữ ống kính sẽ hơi xoay 1 chút làm ảnh hưởng đến độ nét của ảnh.

Một số mẹo nhỏ hy vọng sẽ giúp ích cho các bạn.
@};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,850
0
0

Mẹ Cáo

Bạn maninthedark ơi, ISO thì tớ tìm đc chỗ để chỉnh rồi, nhưng độ mở ống kính và tốc độ trên máy nó ký hiệu/ dùng từ gì để chỉ vậy?::-?. Thông cảm, hỏi ngu tíO:)

358
0
0

maninthedark

Chị đang dùng máy ảnh loại gi, của hãng nào thì mới có thể chỉ dẫn chi tiết cụ thể cho chị được, tuy nhiên tất cả các máy ảnh Digital phổ thông bây giờ thì thường sẽ điều chỉnh như sau:

i. Độ mở ống kính (Aperture): Độ mở của ống kính biểu thị chỉ số tiêu cự (f-stop), dùng để điều chỉnh chiều sâu và độ sáng của ảnh. Máy ảnh Digital loại nhỏ thường độ mở ống kính không lớn, độ mở ống kính thường có chỉ số 1.0, 1.2, 1.4, 1.8, 2.0, 2.8, 5.6, 8, 16, 22, 32.

ii. Tốc độ chụp (Shutter): Trên máy ảnh Digital, tốc độ thường hiển thị là:
8000 - 6400 - 5000 - ... 250 - 125 - 60 - 1" - 2" - ...B

Như vậy, khi chị chuyển sang chế độ M - Manual, trên màn LCD sẽ hiển thị 2 chỉ số, một là độ mở ống kính với các chỉ số VD : 2,8 ; 4; 5,6; 8; .....22 và chỉ số tốc độ chụp VD: 600-400 -250 - 125- 60- 30....

Hy vọng thông tin trên sẽ giúp ích cho chị.

@};-@};-@};-

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Cảm ơn maninthedark nhiều nhá. Được đàng chân lân đàng đầu, xin cái chỉ dẫn để tớ kẻ cái bảng, học thuộc lòng, để ISO, Apeture và Shutter ở mức nào là đẹp nhất khi chụp: ảnh hoa, ảnh món ăn, ảnh chân dung, ảnh đám đông trong nhà/ngoài trời, ảnh buổi tối được không:D
Cảm ơn bạn cái nữa@};-