Bạn vùng cao

358
0
0

maninthedark

Ðề: Bạn vùng cao

Để chỉnh các thông số khi chụp thì phụ thuộc vào điều kiện xung quanh như ánh sáng, góc độ chụp chị ah. Tuy nhiên với những người mới chơi ảnh thì máy ảnh digital thì đã có 1 số chức năng hoàn toàn tự động để chụp những chủ đề như chị cần, chị chỉ việc đặt đúng chế độ thì máy sẽ tự tính toán sao cho hợp lý nhất vi dụ:

i. Với ảnh Hoa chi nên chụp bằng chế độ macro;
ii. Với ảnh Chân dung chị chọn chế độ chân dung (Portrait);
iii. Với ảnh đám đông thì chị để ống kinh zoom về wide và đặt chế độ auto (lưu ý nên tiến gần sát với đối tượng cần chụp).

Các chế độ trên nên chụp với ánh sáng tự nhiên ngoài trời (đủ sáng) ko nên dùng đèn flash gắn kèm máy ( ảnh sẽ bị mỏng, bẹt ko tự nhiên)

iv. Với ảnh chụp đêm thì lưu ý khi dùng đèn flash thì không đứng xa đối tượng chụp quá 2,5 m và nên để đối tượng chụp đứng gần với hậu cảnh.

Chúc chị sớm "lên tay" !

420
0
0

Sông Cấm

Maninthedark ơi em chỉ giúp chị làm cách nào để chụp được một bức ảnh chân dung có phông đằng sau để mờ đi đấy, chị đang dùng máy ảnh kỹ thuật số loại gì thì quên mất rồi. CHỉ cho chị nhé, nhìn thấy mọi người chụp được mà thèm ghê.

358
0
0

maninthedark

Có 2 cách để chị có 1 bức ảnh như ý muốn:

i. Chị đặt chế độ chụp trên máy là Portrait > để ống kính về tele tối đa (lưu ý ko sử dụng digital zoom) lấy nét rồi chụp.

ii. Đặt chế độ ưu tiên độ mở ống kính (chị để độ mở ống kính tối đa khoảng f 2,8) zoom ống kính tele (lưu ý ko sử dụng digital zoom) lấy nét rồi chụp.

Chúc chị chụp đc bức ảnh như ý !

2,801
0
0

muathu

@maninthedark: Muathu cũng góp vui 1 tí nhưng mà ảnh của muathu phải để thật xa maninthedark thì mới xem được ạ, chưa có kiến thực chụp và máy ảnh thường thôi nên càng không được đẹp.

Xin lỗi server photobucket quá tải muathu không thể resize hình được ạ sẽ post sau :">

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
507
0
0

zoe

Mình cũng có một vài người bạn vùng cao

ở Sapa

Ở núi Lang Bian. Em bé này xinh lắm, tiếc là ảnh không thể hiện được.

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Trẻ em vùng cao Tây Bắc
(VOV) - Lên vùng caoTây Bắc, bạn sẽ gặp những hình ảnh hồn nhiên, vô tư của trẻ em các dân tộc ít người dù trong cuộc sống thường ngày còn nhiều thiếu thốn vật chất
Nhân kết thúc kỳ nghỉ hè năm nay và chuẩn bị đón năm học mới 2009 - 2010, xin giới thiệu một số hình ảnh dễ thương về “lớp măng non của núi rừng Tây Bắc” mà cộng tác viên VOV mới ghi lại được trên đường đi công tác qua các tỉnh Điện Biên, Lai Châu, Hà Giang, Yên Bái và Lào Cai./.

Phạm Ngọc Bằng
http://vovnews.vn/Home/Tre-em-vung-cao-Tay-Bac/20098/118208.vov