Cô bé 14 năm mang chiếc lưỡi khổng lồ

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Bị các bạn trêu và xa lánh vì 'lưỡi to và bẩn', Dương Thị Thảo ở xã Phương Giao (Võ Nhai, Thái Nguyên) chỉ thui thủi một mình. 14 năm qua, cô bé dân tộc Mông sống cùng căn bệnh u cổ cằm với chiếc lưỡi quá khổ trồi ra ngoài.

14 năm qua, cô bé Thảo (ngoài cùng bên phải) đã quen với chiếc lưỡi khổng lồ này. Ảnh: Giang Phương.

Chiếc lưỡi to và dài khiến Dương Thị Thảo chưa bao giờ có thể khép môi lại. Những ngày se lạnh, xung quanh lưỡi của Thảo, những vệt máu tươi rỉ ra trên nền máu khô đông lại. Thấy những ánh mắt ái ngại nhìn mình, cô bé lắc đầu quầy quậy: "Không sao đâu, em quen rồi".

Sinh năm 1998, lúc chào đời, Thảo mắc bệnh u cổ cằm. Căn bệnh khiến lưỡi em to phồng lên và trồi ra ngoài. Chị Đỗ Thị Thơn, mẹ Thảo, cho biết gia đình không ai có tiền sử mắc bệnh lạ. Hai đứa con đầu lòng của anh chị đều lành lặn. Sinh Thảo, chị Thơn khóc hết nước mắt khi nhìn thấy đứa con có tật. Ngày ấy, nghe tin bé Thảo có lưỡi to, bà con dân làng tới xem rất đông.

Người mẹ dân tộc Mông chỉ nhớ mang máng là con mình mắc bệnh "u cổ cằm" bởi đã lâu lắm rồi chị không đưa Thảo đi khám. Lần đầu tiên và cũng là lần cuối Thảo được tới viện làm phẫu thuật là năm 1999 khi em mới một tuổi. Kinh tế dựa cả vào nương ngô, nương lúa, nhà lại đông con nên vợ chồng chị Thơn không có điều kiện đưa con tới viện.

Tài sản lớn nhất trong nhà là "con trâu bụng to" và vài sào ruộng. Thương con, anh Dương Văn Thật, bố Thảo, bàn với vợ bán sạch rồi vay mượn để đưa Thảo xuống Hà Nội mổ.

Sau hơn một tháng ở Bệnh viện Nhi Thụy Điển, số tiền anh Thật mang đi chỉ đủ cắt u ở vùng cổ và dưới cằm cho con gái. Hết tiền, vợ chồng anh đành đưa con về, nuốt nước mắt nhìn Thảo lớn lên với chiếc lưỡi quá khổ. Trâu và ruộng không còn, cuộc sống gia đình càng thêm vất vả, gánh nặng chất đầy trên vai đôi vợ chồng trẻ. Nợ nần chồng chất, anh chị đi làm thuê để trả nợ và kiếm miếng ăn cho cả gia đình.

Chi Thơn nhớ rõ lời bác sĩ dặn rằng sau này phải đưa Thảo đến để xử lý khối u tiếp nhưng đến giờ dường như đó chỉ là giấc mơ xa vời. Từ đó, Thảo lớn lên hồn nhiên với chiếc lưỡi "khác người". Cô bé có dáng người nhỏ nhắn, ánh mắt trong trẻo biết nấu nướng, giặt giũ và làm đồng giúp ba mẹ từ những năm còn học tiểu học. Khách đến chơi, em nhanh nhẹn pha trà, tiếp chuyện như người lớn.

Không đường, không điện, Phương Giao là xã nghèo của huyện Võ Nhai. Ảnh: Giang Phương.

Chăm ngoan là vậy nhưng Thảo lại hay bị bạn bè hắt hủi. Thảo kể bằng đôi mắt đỏ hoe: "Các bạn bảo em ở bẩn, không bao giờ đánh răng, lưỡi lúc nào cũng thò ra ngoài. Em đâu có muốn vậy. Mỗi lần bị trêu em thấy tủi thân và tìm vào góc khuất ngồi khóc, không dám nói với bố mẹ".

Cô bé luôn thui thủi một mình và chỉ chơi với những con vật trong nhà. Ngày còn nhỏ, em giận các bạn rất nhiều vì họ chế giễu mình. Lớn lên, ý thức được bệnh tình, em không giận ai nữa mà lắm khi tự trách mình trở thành gánh nặng cho bố mẹ.

14 năm, chiếc lưỡi ngày càng to ra, nứt rộng khiến em thường xuyên phải mang theo khăn tay để thấm máu. Mùa đông hanh khô, khi những vết máu se mặt thì chứng đau đầu đau cổ lại hành hạ Thảo. Lúc nào răng cũng cắn vào lưỡi, mỗi lần ăn uống, nuốt nước bọt hay thậm chí đến cả hít thở cũng trở nên vô cùng khó khăn đối với Thảo.

Học hết lớp 9 ở trường Tiểu học và THCS Xuất Tác, Thảo ước được tiếp tục học cấp 3 chứ không phải nghỉ học đi làm sớm như chị gái. Điều tưởng chừng như đơn giản này lại quá khó khăn đối với vợ chồng chị Thơn bởi nhà không có tiền. Xã Phương Giao, vùng có đông người dân tộc Mông, Dao sinh sống này lại không có trường cấp 3. Muốn đi học, con em người dân tộc ở đây phải vượt hàng chục km đường hiểm trở, lầy lội bùn đất mỗi khi trời mưa để xuống núi.

Ông Dương Văn Kiều (Chủ tịch UBND xã Phương Giao) cho biết, gia đình anh Dương Văn Thật có hoàn cảnh đặc biệt nên nhà trường và địa phương thường xuyên động viên, thăm hỏi em Dương Thị Thảo những dịp đầu hay cuối năm.

"Để chữa trị cho Thảo, gia đình cháu cần số tiền lớn. Phương Giao là xã nghèo của huyện, tỷ lệ hộ nghèo trên 50%. 4 xóm ở khu vực này vẫn chưa có điện, không sóng điện thoại và giao thông đi lại khó khăn. Hơn nữa, điều kiện kinh tế khó khăn nên xã chưa thể giúp đỡ gì hơn", ông Kiều chia sẻ.
Giang Phương

http://vnexpress.net/gl/doi-song/cau-chuyen-cuoc-song/2012/11/co-be-14-nam-mang-chiec-luoi-khong-lo/

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Cô bé 14 năm mang chiếc lưỡi khổng lồ

Cô bé không có bảo hiểm y tế, gia cảnh vô cùng khó khăn, trường cô bé học và nhà ở không có điện, không sóng điện thoại. Thảo học rất giỏi, vẽ đẹp, thích may vá quần áo, cô bé có đôi bàn tay thon dài như nghệ sĩ.

Ảnh chụp ở cổng bệnh viện nhi hôm bố mẹ đưa Thảo xuống khám:

6,216
0
36

susu1811

Active Member

chị ơi, cho em gửi con 300k nhé, em ck vào tk chị LG

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Cô bé 14 năm mang chiếc lưỡi khổng lồ

Chị ơi thế có mổ được ko? như thế ăn uống thế nào được nhỉ.
Khổ thân quá :(

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Trả lời: Cô bé 14 năm mang chiếc lưỡi khổng lồ

Chị ơi thế có mổ được ko? như thế ăn uống thế nào được nhỉ.
Trước ăn uống rất khó khăn, mỗi khi đi ra ngoài hay đến lớp đều phải đeo khẩu trang kín mít. Mùa đông lạnh thì nứt nẻ, mùa hè nóng thì viêm nhiễm, đau nhức quanh năm. Tội lắm. Chị gái cưới chồng không dám chụp ảnh chung. Mặc dù cháu học rất giỏi nhưng lúc nào cũng mặc cảm với bạn bè, hàng xóm. Không dám ra đường đâu.

Được sự chỉ đạo của bs Liêm, các bs ở khoa ngoại đã cho Thảo đi chụp CT, chụp mạch ở lưỡi và quyết định phẫu thuật sớm cho Thảo.

Ca mổ do bs Thơm thực hiện đã thành công ngoài mong đợi. Cái lưỡi to đùng của Thảo đã được cắt đi, thu gọn trong miệng. Mặc dù mặt và lưỡi còn sưng, chưa cử động được nhưng Thảo và gia đình rất vui mừng, hạnh phúc.

Nụ cười hạnh phúc của mẹ Thảo

Em vào thăm, mang cho Thảo áo ấm, khăn len, mũ và găng tay kèm theo mấy cuốn truyện nữa. Cô bé thích đọc sách, truyện, ngày nào cũng nhờ bố đi mua báo về đọc.

Hi vọng trong tuần tới Thảo sẽ bình phục, có thể nói chuyện được.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Cô bé 14 năm mang chiếc lưỡi khổng lồ

Ơ chị ơi sao cái miệng vẫn cứ há ra thế? ko khép lại được à?

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Hi vọng trong tuần tới Thảo sẽ bình phục, có thể nói chuyện được.
Thế thì may quá, em chỉ băn khoăn mỗi cái là không biết phẫu thuật ở lưỡi thì có bị ảnh hưởng đến việc nói hay không thôi. Mong Thảo chóng bình phục.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Ơ chị ơi sao cái miệng vẫn cứ há ra thế? ko khép lại được à?
Em nghĩ để khép được miệng phải mất một thời gian chị ạ vì bao lâu khuôn miệng bị cái lưỡi nó làm to ra thế rồi. Nghĩ như kiểu mình mang bầu, đến lúc sinh xong phải mất 1-2 tháng cái bụng nó mới co lại được í, hi hi

741
0
0

TC&T

Em gửi bé 300k. Mong bé mau được bình thường như mọi người.

741
0
0

TC&T

Em vua ck 300k cho chi Loan ung ho be Thao. Chi check giup em ạ.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Thảo ăn uống được, nói chuyện rất rõ ràng nên bác sĩ đã cho xuất viện rồi ạ. Tổng viện phí hết gần 30tr, có mấy nơi hẹn khi mổ thì thông báo để giúp nhưng chưa thấy, nên khi làm thủ tục thanh toán, bố Thảo phải vay nóng tiền để trả. Hi vọng sau này họ sẽ lên tận nơi, gửi tiền cho Thảo như đã hứa. Hixxhixx...

Ah mà đúng như Chíc Chích giải thích, vì lưỡi ở ngoài miệng mười mấy năm trời, lại to quá khổ như thế, nên hàm đã "buộc phải há ra" 24/24/14 năm . Bởi thế, sau khi cắt sẽ phải mất khá nhiều thời gian để tập cửa động hàm, đến khi có thể ngậm kín miệng lại cũng là cả một quá trình vất vả.

Và cũng do cái lưỡi như thế, nên răng của Thảo, hàm trên thì cái được cái mất nhưng cũng còn tạm chấp nhận được. Chứ hàm dưới thì cái chồi, cái thụt, cái đâm ngang,...chọc cả vào môi, lợi thì gần như tụt hết xuống.

Đợi đến khi lành hẳn lưỡi, sẽ lại cho Thảo đi khám và trồng răng. Công đoạn này mới thực sự tốn kém và đau vô cùng.

Chị Loan đã chuyển cho em 1.000k - quà của CSTT chúc mừng Thảo. Nhưng sáng hôm đó khi vào thăm, có mấy anh chị đồng hương Thái Nguyên đọc tin cũng đến và quyên góp tặng cho Thảo mấy triệu nên em xin phép giữ lại 1.000k này để ngày 06 Tết khi Thảo xuống khám sẽ mừng tuổi cho cháu.

Tự tin soi gương

Nụ cười rất hồn nhiên và xinh xắn:

Cảm ơn cả nhà@};-!!

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 09.01 nhân từ TK số tiền 300k của TC&T gửi bé Thảo
Chị gửi Tý ruồi số tiền 1000K để mừng tuổi bé Thảo
Vậy trích quỹ 700K (- 300K của TC&T)

346
0
0

meBive

KHông biết giai đoạn trồng răng cụ thể như thế nào nhỉ, vì em có bạn có phòng khám - chữa răng, ở 56 Trúc Khê, nếu có thông tin cụ thể em sẽ hỏi thử xem bạn í có giúp và ủng hộ đc gì không.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Hôm qua Thảo xuống tái khám. Cô bé đã nói được rất to, rõ ràng rồi. Bs cho đi siêu âm, xét nghiệm máu, chụp CT lại toàn bộ. Kết quả rất tốt đẹp. Sáng nay bs lại tiêm thêm cho 1 mũi thuốc nữa rồi cho về. Hẹn 2 tháng sau xuống tái khám. Bs nói chỉ mấy tháng nữa là lưỡi sẽ thu nhỏ lại như bình thường và sẽ ngậm miệng lại được. Thật là mừng cho cô bé quá!!!

Em đã gửi 1000k còn giữ trước Tết để lì xì cho Thảo, gửi cho cả cái áo len mới nữa. Cảm ơn cả nhà nhiều ạ!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: