Cô bé 8 tuổi chống chọi với căn bênh xuất huyết não

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
(Áo ấm mùa đông) - Người mẹ chỉ trông mong đến một ngày mai đứa con gái bé bỏng được lành bệnh cũng như người con gái bé bỏng ấy chỉ trông mong đến ngày được đi học đầy đủ, khỏe mạnh như các bạn để học thật giỏi sau này kiếm tiền nuôi mẹ…

Nước mắt của mẹ…

Đến nhà của hai mẹ con cô Nguyễn Thị Quý - thôn Tuyền - xã Đông Xuân - huyện Sóc Sơn - Hà Nội trong một đêm gió lạnh tạt đến run người. Bước vào căn nhà tình thương nhỏ bé, hai bóng dáng một lớn một nhỏ ra chào đón những vị khách như chúng tôi, mới lần đầu mà thật ân cần, vui vẻ.

Cô Quý - người phụ nữ nhỏ bé với nét mặt tuy tươi cười chào đón nhưng tôi vẫn nhận ra nhiều tâm sự đang ẩn sâu trong đôi mắt cô, đôi mắt buồn và chứa đựng nhiều nỗi niềm. Ngôi nhà của hai mẹ con ko có gì ngoài chiếc tủ thờ, chiếc giường nhỏ và các bàn học bằng nhựa. Kể cả khi đón tiếp khách cũng chỉ có đôi chiếu rải xuống ngồi trên nền, mà mùa đông thì ngày càng lạnh… “May sao được Nhà nước quan tâm mà mẹ con cô mới có căn nhà tình thương này để nương nhau sống, chứ cô sống đơn thân, đã từ lâu nuôi con một mình, giờ cũng chẳng còn ai..” - cô Quý chia sẻ.

Quây quần cùng trò chuyện, hỏi thăm sức khỏe, gia cảnh và bệnh tình của con gái cô - em Triệu Minh Tú, cô cũng không hề ngại ngần khi bộc bạch, tâm sự những điều cô đang cất giấu trong lòng. Năm 3 tuổi, cô đưa con đi khám thì phát hiện con bị bệnh tim bẩm sinh nhưng không có đủ điều kiện để mổ tim cho em. Hồi ấy, cô cũng không biết đến bất kì tổ chức từ thiện nào cả, nên việc lo kinh phí để chữa trị cho con là điều vô cùng khó khăn, lúc nào cũng ám ảnh, quặn thắt lòng người mẹ khi phải thấy đứa con gái nhỏ của mình hàng ngày phải chịu đau đớn, chống chọi lại với căn bệnh quái ác. “ May sao ông trời có mắt còn thương, cô gặp được những người tốt - những thanh niên tình nguyện, các tổ chức làm từ thiện biết đến hoàn cảnh của 2 mẹ con cô mà kêu gọi, giúp đỡ chưa bệnh cho cháu” - cô nói.

Em lại đi học như bình thường như các bạn, hứa hẹn một tương lai rất sáng vì em là một cô bé rất thông minh, chăm chỉ, lại thương mẹ. Lúc nào cũng mong mình học thật tốt, thật giỏi, xếp hạng thật cao, mang lại thành tích khiến mẹ hạnh phúc. Vậy mà, niềm vui ngắn chẳng tày gang… cuối tháng 10-2012, trong quá trình đi học ở trường, em thường xuyên thấy đau đầu, mờ mắt, các bạn em còn đưa em về bảo với mẹ; thậm chí sau đó cơ thể em còn phát ra triệu chứng liệt nửa người bên trái, méo miệng, đau đớn vô cùng… Đưa con đến bệnh viện Sanh-Pôn khám thì mẹ con cô lại nhận được tin dữ: Em Tú bị xuất huyết não do dị dạng mạch

Mặc dù các y bác sỹ đã chữa cho em qua cơn nguy kịch nhưng chỉ cầm cự được trong 1 thời gian ngắn, nếu muốn giúp em hoàn toàn lành bệnh, bắt buộc phải mổ. Từ giờ đến khi có chỉ định mổ còn hơn 1 tháng nữa, cô thì chỉ làm lao động nhỏ, bán quán rong chẳng nhẽ bán nhà đi để chạy chữa cho con..? nhưng bác sỹ bảo cô bán nhà rồi thì lúc chữa lành mẹ con cô lấy đâu ra nhà mà sống? Đến đây thì giọng cô đã nghẹn lại, nước mắt mặc dù cô đã cố kìm nén cứ đua nhau chảy xuống, chỉ biết đưa tay lên miệng chặn tiếng khóc để không thành tiếng…tất cả chúng tôi đều lặng đi…

Ước mơ - là có thật

Cô bé Tú mới chỉ 8 tuổi ấy mà đã đầy nghị lực chống chọi với bệnh tật làm sao. Người mẹ nhỏ bé, tần tảo ấy phải chứng kiến con đau mà lòng như cắt từng khúc ruột, len lén giấu nỗi buồn rồi có khi lại không kìm được lại khóc khi thấy con mình ngây thơ quá, đáng yêu quá mà lại chịu nỗi đau lớn như thế này… Người mẹ chỉ trông mong đến một ngày mai đứa con gái bé bỏng được lành bệnh cũng như người con gái bé bỏng ấy chỉ trông mong đến ngày được đi học đầy đủ, khỏe mạnh như các bạn để học thật giỏi sau này kiếm tiền nuôi mẹ…

Những ước mơ ấy chẳng hề khó một chút nào nhưng nó sẽ chẳng thành được nếu không có cộng đồng chúng ta, mỗi người chung một bàn tay sẻ chia, giúp đỡ. Bởi, chẳng phải tự nhiên mà Việt Nam ta lại có những câu ca dao hay đến thế:

“Nhiễu điều phủ lấy giá gương
Người trong 1 nước, thì thương nhau cùng”

Các bạn ạ, tôi đã học được một điều rất hay và thấm thía, rằng: “Sống trên đời cần có một tấm lòng...dù chỉ là để gió cuốn đi”.

Mọi sự giúp đỡ xin gửi về:

MSUH: 100-011: Quỹ "Áo ấm"

1. Chị Nguyễn Thị Quý (mẹ bé Minh Tú)
Thôn Tuyền, xã Đông Xuân, huyện Sóc Sơn, Hà Nội.
2. Văn phòng đại diện của chương trình:
Tại Hà Nội: Nhà số 3, ngõ 3, đường Nguyễn Khánh Toàn, Cầu Giấy, Hà Nội.
Tel: 0903966899 / 0936156948
Tại Tp. HCM: Nhà số 74/6, đường Trương Quốc Dung, phường 10, quận Phú Nhuận, TP.HCM.
Tel: 0918484848/0916682828
Email: aoammuadong@gmail.com
Website: http://aoammuadong.org

Tác giả:
Diệu Ni
Nguồn: Aoammuadong.org