Dạy con bằng roi - là dạy con bạo lực

8
0
0

nhamnt89

Nếu bạn dạy con bằng roi vọt thì phương pháp này sẽ phản lại bạn ngay lập tức.
Dùng roi để dạy con là biện pháp được không ít phụ huynh sử dụng. Lăm lăm cái roi trong tay dứ dứ trước mặt con, vụt vào mông con mấy cái nhằm uy hiếp tinh thần khi con mắc lỗi với mong muốn lần sau con sẽ không như thế mà sẽ biết kìm nén hành động sai trái của mình.

Có em bé vì nhớ đòn đau mà biết thay đổi cách cư xử nhưng phần lớn sự thể lại không như vậy. Có thể là những lần đầu bé sợ cái roi nhưng sau thì thấy cũng quen dần và trở nên chai lỳ. Có thể là bị sợ cái roi nhưng không còn sợ cha mẹ nữa mà có khi còn học theo hành động của cha mẹ, nếu thấy ai làm mình khó chịu cũng dùng vũ lực để giải quyết. Điều đó giải thích vì sao bé có thể sẵn sàng lao vào đánh bạn cùng lứa, đánh các em nhỏ hơn và khi hung lên dám đánh lại cả bố mẹ.

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.
Vì vậy, nếu bạn dạy con bằng roi vọt thì phương pháp này sẽ phản lại bạn ngay lập tức. Bởi khi đánh con thì rõ ràng trạng thái tinh thần của bạn đang bị bức xúc cao độ. Cứ thấy con có lỗi tức là con sai mà sai thì phải đánh cho nhớ. Nhiều bố mẹ không cần biết tại sao con mắc lỗi hay mắc lỗi như thế nào hay đánh con thì có lợi, hại gì.

Khi trẻ bị đánh sẽ rơi vào trạng thái đau đớn, ghét bỏ, thù hận, không phục và rút ra một điều là muốn người khác nghe lời mình chỉ có cách đánh họ.

Đánh con khiến tâm trạng của cả cha mẹ và con đều không tốt, dẫn đến mối quan hệ giữa cha mẹ và con cái càng trở nên căng thẳng, khó hợp tác và không đi đến thống nhất.

Muốn bé biết cách kiểm soát hành vi của bản thân, cha mẹ phải dạy bé một cách từ tốn, kiên nhẫn, trong không khí vui vẻ, thoải mái.

Theo nguồn từ taptrimebe.com