(MS102.2/CN) 17.03.2009 - Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào không???

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
(MS102.1/CN) 01.08.2008 - Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ???

Đem con đi xin lấy tiền chích ma túy

Từng chứng kiến quá nhiều những cảnh đời tan nát, tàn tạ vì ma túy ở nhiều vùng đất, nhưng những gì được tận mắt chứng kiến ở Hải Phòng vẫn khiến người ta đau nhói.
Ngồi nép phía bên này tấm ghi chắn của đường tàu, đợi cho Thành “trút” xong liều ma túy vào ven rồi vật ra ngồi thở, tôi mới mon men lại gần. Chắc đã quá quen với cảnh bố chích ma túy rồi “phê” thuốc nên con trai Thành cũng ngồi bệt luôn xuống nền đường lổn nhổn đá, ngước ánh mắt trong veo nhìn người xe qua lại tấp nập.

Thấy tôi cầm trên tay một nắm xilanh và BCS, Thành hỏi, giọng dãi dài “đặc trưng” của “dân nghiện” sau những phút bay bổng: “Bác đi tuyên truyền sớm thế? Có “xi” (xilanh) cho em xin mấy cái với”. Ngồi xuống cạnh bố con Thành, đưa tay vuốt mái tóc đỏ hoe, khét nắng của thằng cu con, tôi hỏi: “Hai bố con ăn uống gì chưa mà đã vào thuốc rồi”.
Trước khi tiếp cận với bố con Thành, tôi đã nghe bác sĩ Hoàng Thị Tuyết Minh, Chủ nhiệm CLB Hải Âu, TP Hải Phòng kể cho nghe đôi nét “lý lịch trích ngang” của cha con họ.

Cha đang chích ma túy bên con trai và bình sữa.
Nhà Thành ở khu Đình Vũ, Hải Phòng. Vợ anh này chết vì AIDS sau khi sinh thằng bé này được mấy tháng. Đứa đầu 4 tuổi hiện ở với bà nội, đứa thứ hai theo cha lang thang trên phố mỗi ngày để xin ăn.
Đã rất nhiều lần bác sĩ Minh gặp và thuyết phục Thành đưa con vào trung tâm xã hội nuôi dưỡng để cháu được chữa bệnh và chăm sóc nhưng anh không đồng ý.
Thành bảo vợ chết rồi nên không thể xa con. Nhưng nguyên nhân sâu xa của “tình thương” ấy là nếu đứa trẻ vào trung tâm, Thành sẽ mất “nguồn thu nhập” để đáp ứng cho những cơn vật vì đói ma túy.
Nhiều người dân quanh khu vực đường tàu kể rằng, nắng hay mưa, Thành cũng vác thằng bé đi như thế, mang con đi hành hạ để kiếm chút tiền từ lòng hảo tâm của mọi người.
Hỏi Thành rằng, nếu số tiền xin chưa đủ để mua ma tuý mà đến bữa ăn của thằng bé thì làm thế nào? Cúi gằm mặt xuống đất, anh ta nói nhỏ: “Lúc ấy em phải mua thuốc chích đã bác ạ. Em hết vật thì mới đủ sức để bế con đi kiếm bữa cho nó”.

Một ngày 4 cữ chích, để phục vụ cho nhu cầu thuốc của mình, Thành phải kiếm đủ 200.000 đồng. Cũng vì thế mà thằng bé con, nhiều khi cả ngày chỉ có bình sữa để sống. Cũng vì thế mà thằng bé con 27 tháng chưa biết đi, chưa biết nói và chưa nặng nổi 10kg.
Em đọc mà không cầm nổi nước mắt, sao lại có cái loại cha thế này cơ chứ! ức quá đi mất,các mẹ cá cách nào giúp bé không.Nhìn tội quá các mẹ ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chiều nay anh Toàn đã đến UBND phường Lạch Tray, gặp chị Liên chủ tịch phường. Chị Liên đã xác nhận vào đơn xin dùng Methadon cho anh Toàn. Như vậy bước đầu tiên đã xong. Chúng mình sẽ phải tiếp tục lên quận. Sẽ không nhanh như chúng mình muốn đâu các mẹ ạ. Đó là ý của chị Liên, vì thủ tục hành chính của nhà mình thì mọi người biết rồi. Mọi người cho mình thêm thời gian nhé.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ðề: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ???August 1, 200

Lâu rồi mình không post bài về 2 bố con lên DD, vì cứ chờ, muốn có thông tin tốt cho mọi người cùng vui. Nhưng có lẽ mọi việc không nhanh được như bọn mình mong muốn. Vẫn phải tiếp tục đợi chờ.
Sau khi được phường xác nhận, chúng mình có lên quận thì được biết hiện nay đã hết thuốc. Mặc dù tiêu chuẩn đặt ra là 250 người cho quận Ngô Quyền, nhưng trên thực tế số thuốc đó chỉ đủ cho chưa đến một nửa cái con số 250 nói trên. Vì vậy, mặc dù số người được dùng Methadon của quận hiện mới là hơn 100, nhưng đã hết thuốc và không tiếp nhận thêm trường hợp nào cả. Mình có đi hỏi thêm 1 số người (vì cũng sợ có lý do "tiêu cực"), thì cũng được xác nhận đúng như vậy. Nên giờ phường lại phải chờ, khi có thuốc mới chuyển danh sách xin cấp thuốc lên quận.
Mình đang nhờ 1 người bạn làm cho 1 dự án phi chính phủ về HIV tìm xem có giải pháp nào tốt hơn, nhưng cũng chưa có kết quả gì cả.

Cập nhật tình hình bé Huy cho các bạn biết. Dạo này sức khoẻ bé không tốt, hay chảy máu cam, cả 2 bố con đều ăn yếu. Hôm qua mình đến thanh toán tiền ăn tháng 4 cho 2 bố con mà hết có hơn 200K. Mấy lần định xuống nhà thăm thì Mẹ Kê cho biết khu nhà anh Toàn ở đang làm đường, đường rải đá hộc rất khó đi, không thể đi buổi tối được nên lại thôi. Chỉ gọi điện hỏi thăm thì ông bé Huy cho biết bé rất lười ăn hoa quả. Mình đang nghĩ có nên mua viên Vitamin tổng hợp (1 loại thuốc dinh dưỡng dành cho em bé lười ăn hoa quả) cho bé không. Con của bạn mình dùng thấy hiệu quả. Mình không nhớ chính xác lắm, hình như của hãng Anway (Mỹ)

Theo ý kiến của 1 số bạn và của ALnML, từ tháng này, mình sẽ không thanh toán tiền ăn trưa cho 2 bố con nữa mà quỹ CSTT sẽ hỗ trợ toàn bộ chi phí cho trường hợp này. làm như vậy dễ hơn cho các bố, các mẹ yêu thương bé, muốn san sẻ tình cảm cho bé. Các bạn đóng góp ủng hộ bé thì chuyển về TK Loan nhé. Hàng tháng mình sẽ nhận tiền từ L để thanh toán chi phí cho bé. Hiện mình đang giữ 200K của MeoGiaHP và 200K của MẹkuBimBim. Mình sẽ chuyển cho L để tiện việc theo dõi nhé.

Cảm ơn các mẹ đã động viên và ủng hộ nhóm HP chúng mình. :love:

420
0
0

Sông Cấm

Ðề: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ???August 1, 200

Lau roi khong co tin tuc gi ve be biet la cac me Hai Phong van dang am tham lam nhung gi co the cho con. Hom nay nhan duoc tin cua me CTB ve con, nhin lai anh cua con lai thay nao long, van con noi hen vi chua ve tham con du chi mot lan. Minh muon gui cho be Huy 200K se som chuyen vao TK cua me Loan.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ???

Vâng các mẹ ở Hà Nội tiếp tục nhờ các mẹ HP chăm lo cho hai bố con :kiss::kiss:
Cảm ơn các mẹ HP thật thật nhiều.

177
0
0

metuquan

Lâu rồi mình không post bài về 2 bố con lên DD, vì cứ chờ, muốn có thông tin tốt cho mọi người cùng vui. Nhưng có lẽ mọi việc không nhanh được như bọn mình mong muốn. Vẫn phải tiếp tục đợi chờ.
Sau khi được phường xác nhận, chúng mình có lên quận thì được biết hiện nay đã hết thuốc. Mặc dù tiêu chuẩn đặt ra là 250 người cho quận Ngô Quyền, nhưng trên thực tế số thuốc đó chỉ đủ cho chưa đến một nửa cái con số 250 nói trên. Vì vậy, mặc dù số người được dùng Methadon của quận hiện mới là hơn 100, nhưng đã hết thuốc và không tiếp nhận thêm trường hợp nào cả. Mình có đi hỏi thêm 1 số người (vì cũng sợ có lý do "tiêu cực"), thì cũng được xác nhận đúng như vậy. Nên giờ phường lại phải chờ, khi có thuốc mới chuyển danh sách xin cấp thuốc lên quận.
Mình đang nhờ 1 người bạn làm cho 1 dự án phi chính phủ về HIV tìm xem có giải pháp nào tốt hơn, nhưng cũng chưa có kết quả gì cả.

Cập nhật tình hình bé Huy cho các bạn biết. Dạo này sức khoẻ bé không tốt, hay chảy máu cam, cả 2 bố con đều ăn yếu. Hôm qua mình đến thanh toán tiền ăn tháng 4 cho 2 bố con mà hết có hơn 200K. Mấy lần định xuống nhà thăm thì Mẹ Kê cho biết khu nhà anh Toàn ở đang làm đường, đường rải đá hộc rất khó đi, không thể đi buổi tối được nên lại thôi. Chỉ gọi điện hỏi thăm thì ông bé Huy cho biết bé rất lười ăn hoa quả. Mình đang nghĩ có nên mua viên Vitamin tổng hợp (1 loại thuốc dinh dưỡng dành cho em bé lười ăn hoa quả) cho bé không. Con của bạn mình dùng thấy hiệu quả. Mình không nhớ chính xác lắm, hình như của hãng Anway (Mỹ)

Theo ý kiến của 1 số bạn và của ALnML, từ tháng này, mình sẽ không thanh toán tiền ăn trưa cho 2 bố con nữa mà quỹ CSTT sẽ hỗ trợ toàn bộ chi phí cho trường hợp này. làm như vậy dễ hơn cho các bố, các mẹ yêu thương bé, muốn san sẻ tình cảm cho bé. Các bạn đóng góp ủng hộ bé thì chuyển về TK Loan nhé. Hàng tháng mình sẽ nhận tiền từ L để thanh toán chi phí cho bé. Hiện mình đang giữ 200K của MeoGiaHP và 200K của MẹkuBimBim. Mình sẽ chuyển cho L để tiện việc theo dõi nhé.

Chị ơi, cứ nghĩ đến em bé là nước mắt lại chảy ra, bé khổ quá,có chị thường xuyên quan tâm đến bé em cũng thấy ấm lòng, bọn em sẽ thường xuyên đóng góp chia sẻ một chút với bé, chị mua cho bé hộp thuốc bổ nhé, với tấm thân bé bỏng, ốm yếu bệnh tật như thế mà phải đi suốt ngày nắng cũng như mưa thì còn mấy thời gian nữa chị ơi, sao cuộc đời các con khổ thế. Các Mẹ ơi cùng chung tay san sẻ với con nhé.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ðề: Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ???

Chiều nay hết giờ làm mẹ CTB và mẹ Kê sẽ đến nhà bé Huy. Hôm trước nhận được quà của Ulamnguyen gồm 2 phong bánh quy và 1 bịch M&M loại 1,58 kg, mình sẽ mang qua cho bé.

Mình xin phép cả nhà mua cho Huy 1 lọ vitamin tổng hợp, sẽ dùng trong 2 tháng. Thông tin về SP đây.

DÒNG SẢN PHẨM BỔ SUNG VITAMIN

THỰC PHẨM BỔ SUNG VITAMIN VÀ KHOÁNG CHẤT TỔNG HỢP NUTRILITE (60 viên) 210.000 Đ
Được bào chế đặc biệt dành cho trẻ em

• Mỗi viên cung cấp 11 loại vitamin và 4 loại khoáng chất cần thiết.
• Chứa bột đông khô của 5 loại quả nhiệt đới NUTRILITE (ổi, dứa, chanh dây, hạt điều và quả Acerola Cherry). Cung cấp các dưỡng chất tự nhiên từ thực vật.
• Có hương vị tự nhiên của quả mâm xôi.
• Nhai được, giúp dễ nuốt và hấp thụ khoáng chất nhanh hơn.
• Không chứa hương liệu và chất tạo màu nhân tạo.
• Hướng dẫn sử dụng: Dùng một viên mỗi ngày khi ăn. Không sử dụng cho trẻ em dưới 2 tuổi.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ôi sao không post được ảnh?

40
0
0

gaumeoyeu1912

nói thực tình, lâu lắm em k dám vào topic này để đọc về con nữa...đọc và hình dung cảnh sống của con từ khi có mặt trên đời. Con bé bỏng thế mà sao lại khốn khổ đến thế cơ chứ...
chị chip tom bi ơi, em nhờ chị mua cho con ít quà bánh, sữa hay thuốc bổ gì đó, thỉnh thoảng mang cho con với. Chị cho em xin số TK em gửi cho chị luôn, em gửi qua chị loan chị Loan lại mất công trích gửi chị cũng thế ạ.em cảm ơn chị nhiều.

177
0
0

metuquan

Chị Tâm ơi, em cũng xin số TK của Bác để em chuyển tiền Bác mua gì cho con giúp em với, cám ơn chị nhiều.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chiều hôm kia (thứ tư) mình và mẹ Kê đã đến nhà Huy. Hic, đúng là đi ban ngày chứ buổi tối thì chào thua. Đoạn đường khoảng 1, 2 km trước nhà Huy, đổ đất đổ cát 1 năm nay rồi bỏ đó (chắc dự án hết tiền :thinking:). Ngồi chơi với ông bà nội của Huy, xem sổ y bạ (Huy vẫn đi khám định kỳ hàng tháng) Thấy bé có vẻ như khá hơn. Cân nặng 11,5 kg. Ngồi chơi 1 lúc thì 2 bố con về. Thì ra dạo này không còn xe buýt về đó (do ít khách - vùng hẻo lánh mà) nên 2 bố con đi xe ôm, về sớm chứ không phải đợi giờ nữa. Cả 2 bố con trông đen nhẻm, nhưng trộm vía nhìn bé rắn rỏi khỏe mạnh hơn. Bé chắc quen với bọn mình rồi nên không có vẻ sợ sệt như trước, lấy bánh ăn rồi cười khanh khách rất to. Mình có chụp ảnh bé đây. Chụp bằng ĐT nên không rõ lắm.

Ông nội này.

Quà (bánh kẹo và 1 lọ Vitamin)

Sổ y bạ Tháng 4 và tháng 5

Bé Huy

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

@ Metuquan, Gaumeoyeu: 2 mẹ ơi các mẹ cứ chuyển cho L nhé. Rồi mình sẽ nhận từ L. Làm vậy để dễ theo dõi và tổng kết mà. Nhé nhé nhé :love:

177
0
0

metuquan

@ Metuquan, Gaumeoyeu: 2 mẹ ơi các mẹ cứ chuyển cho L nhé. Rồi mình sẽ nhận từ L. Làm vậy để dễ theo dõi và tổng kết mà. Nhé nhé nhé :love:
Vâng, em cám ơn chị, em định chuyển cho chị cho tiện thôi mà, Loan đỡ phải chuyển xuống chị à.

384
0
16

tho2006

Member

Nhìn ảnh con cười mà thương đến thắt lòng, sao em thấy bố cháu nghiện mà trông vẫn bình thường, lại có vẻ béo tốt nữa nhỉ, chỉ có con là còi thôi.

176
0
0

Mẹ Kê

Nếu gặp ở ngoài sẽ thấy bố cháu giống người bị phù nhiều hơn là béo tho2006 ạ.
Trung bình mỗi ngày hai bố con mất 20-25K để đi xe ôm, như vậy có nghĩa là Huy càng bị "vắt" hơn nữa để đủ tiền bố chích + tiền xe ôm. Ông nội bảo mang xe đạp đi nhưng người bố không nghe.
Mỗi ngày người bố mang thêm hai hộp sữa tươi loại 180ml (ông nội mua) để Huy uống khi đi cùng bố. Nhưng không biết lúc đường cùng, không đủ tiền thì con có được uống sữa không? Hai hộp cũng được 8K cơ mà.
Chị Tâm ơi, hay mình lại gửi ở hàng cơm 1 hộp và nhờ chị ấy cắm ống mút vào mới đưa cho hai bố con (Hic, em nghĩ thế không biết có được không chị ạ).

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mình vừa đi thanh toán tiền cơm cho 2 bố con về.

Tháng 5 = 31 ngày - 5 chủ nhật không ăn = 26 ngày * 12K = 312 K.

Cái máy scan ở chỗ mình hỏng nên không post được tờ giấy chị chủ hàng cơm ghi. Cho nợ tháng sau nhé.

@Mẹ Kê: Chị cũng đang nghĩ việc gửi sữa tươi cho chị hàng cơm, nhưng mà đang ngại vì nhà chị chủ quán không phải ở đó, gửi nhiều thì chị ấy phải mang đi mang về có ngại không? Mà gửi hàng ngày thì không có người qua. Chị không hay qua đường đó.

420
0
0

Sông Cấm

Loan ơi, sáng nay mình gửi 200K cho bé Huy mà quên mất không nhắn tin sory nhé. Già rồi đầu óc chán thế đấy.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Loan ơi, sáng nay mình gửi 200K cho bé Huy mà quên mất không nhắn tin sory nhé. Già rồi đầu óc chán thế đấy.
Không chán ạ chi Cấm ơi :kiss:
03/06/09
K137 - 0000049
+
200,000.00
hoang thu ha nt

11
0
0

Phuong 269

Hôm nay tiết trời mát quá, chả bù cho mấy tuần vừa qua nóng ngột ngạt ghê. Bố con anh Thành vẫn lang thang xin tiền. Các chị thấy không, để mà xin được cai nghiện theo trương trình miễn phí gì đó .... chắc người nghiện chết quá .?
Em chẳng tin cái đựoc gọi là miễn phí gì đâu.
Mất tiền vẫn tốt hơn nhỉ?=;

2
0
0

gauyeutho

mình còn 1 lọ thuốc vitamin tổng hợp của Amway bạn cho mình địa chỉ mình sẽ gửi xuống đó