(MS102.2/CN) 17.03.2009 - Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào không???

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ðề: Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ???

Hôm nay tớ đã thanh toán tiền ăn tháng 3 cho Huy:

- 31 ngày - 4 chủ nhật = 27 * 12K = 324 K

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ðề: Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ???

Dạo này mình bận quá nên đành gửi trước chị chủ quán cơm 1 số tiền rồi đến thanh toán sau.

Hôm nay đã thanh toán cho bố con Huy:

- Tháng 4 = 25 ngày = 300K
- Tháng 5 = 23 ngày = 276K
- Tháng 6 = 26 ngày = 312K

5
0
0

Ilovechi

Doc cac bai cua cac me viet ve chau lam minh khong cam duoc nuoc mat, khong hieu 1 nguoi cha nhan tam dung con minh de lam phuong tien kiem tien cho viec chich ma tuy ma chinh quyên dia phuong sao khong co bien phap gi sao??? O nuoc ngoai nguoi ta bao ve quyen tre em qua tot, the moi biet nuoc minh con phai hoc tap khong biet den khi nao moi theo kip ho day.
HOm truoc minh co dinh gop 200K cho be Ha mo tim nhung me quan tri noi khong can nua. nay minh xin gop so tien do cho be them bua sua. Cho minh so tai khoan nhe.
Minh co mot so my pham moi 100% minh se up len muc dau gia de ung ho be. Mong cac me ung ho nhe.
Cam on cac me

5
0
0

Ilovechi

me nao giupp minh huong dan de up sp len dau gia voi

5
0
0

Ilovechi

Khai Tam oi, cho minh so tai khoan de gui cho be Ha - hai phong 200k mua sua nhe

5
0
0

Ilovechi

Sang nay minh di chuyen khoan qua ATM nhung cai may do bi truc trac nen khong chuyen duoc, danh de mai vay, chan qua

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Sang nay minh di chuyen khoan qua ATM nhung cai may do bi truc trac nen khong chuyen duoc, danh de mai vay, chan qua
Ngày 29.07 nhận được từ TK...5186 số tiền 200K của Ilovechi
Tầm lòng của bạn sẽ được nhà HP chuyển tới tận tay bé@};-Cảm ơn bạn

316
0
0

Boxu-Chun

Tối qua tầm 6h, em về qua chợ Lương Văn Can thấy 2 bố con đang ngồi đếm tiền ngay đầu chợ (chắc đi xin). Bé Huy mặc áo len màu vàng nhạt, nhỏ xíu bé hơn con gái em 4 tuổi. Em đoán bé Huy chắc đựoc khoảng 13-14kg thôi nhỉ nhưng trông sạch sẽ chứ không lấm lem bẩn thỉu đâu. Thoạt đầu em không nhận ra, lúc bố bé ngửng lên, trông mặt béo béo (hay là phù nhỉ) thì em mới nhớ ra topic này :)

176
0
0

Mẹ Kê

Tối qua tầm 6h, em về qua chợ Lương Văn Can thấy 2 bố con đang ngồi đếm tiền ngay đầu chợ (chắc đi xin). Bé Huy mặc áo len màu vàng nhạt, nhỏ xíu bé hơn con gái em 4 tuổi. Em đoán bé Huy chắc đựoc khoảng 13-14kg thôi nhỉ nhưng trông sạch sẽ chứ không lấm lem bẩn thỉu đâu. Thoạt đầu em không nhận ra, lúc bố bé ngửng lên, trông mặt béo béo (hay là phù nhỉ) thì em mới nhớ ra topic này :)
Muốn xuống thăm Huy quá mà mãi không đi được. Sẽ cố gắng đến sớm nhất để cập nhật thêm cho cả nhà biết về tình hình bệnh tật, sức khỏe của con. Huy hơn 5 tuổi rồi nhưng nhiều nhất chỉ là 10-11kg thôi. Sức đề kháng không còn, răng cũng rụng rồi bạn ạ.
Bố cháu bị phù đấy.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chiều nào 2 bố con cũng ở chợ Lương Văn Can, xin xong ở đây rồi ra ngã 5 bắt xe về mà. Mình đi chợ này nên hôm nào cũng gặp. Bé Huy ngày càng gầy, thời tiết này thì rất dễ đổ máu cam, răng bị rụng như bạn Kê thấy đấy. Giờ mới thấy nói được, mà mới nghe thấy chào và xin tiền thôi. Chắc bố dạy :(

Tháng trước mình qua hàng cơm thanh toán liền cả mấy tháng:

- Tháng 7 : 324 K
- Tháng 8 : 312K
- Tháng 9 : 300K
- Tháng 10 : 300K

176
0
0

Mẹ Kê

Ðề: 3.2009 Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ??? (tiếp tục)

Chiều 30 Tết mình thay mặt đại gia đình CSTT đến thăm Huy.
Sau khi xin ý kiến chị Tâm mình đã mua quà cho con như sau:
- 1 hộp Vitamin tổng hợp: 97K
- 1 hộp sữa 456 Dealac Vinamilk 900gr: 151K
- 1 hộp bánh: 39k
Tổng cộng: 287K
Mình mua thêm cho Huy một ít sữa tươi Mộc Châu.
(Hình mình nợ post sau nhé).
Cứ hy vọng ngày tết con sẽ được ở nhà. Nhưng thật buồn là bố con mang con đi cả tết để "kiếm" được nhiều hơn vì đầu xuân đi lễ chùa mọi người cũng dễ mở lòng.
Cụ ông cứ băn khoăn mãi: các cô cứ cho địa chỉ để tôi đến lấy quà cũng được mà.
Cụ xem trên TV thấy quảng cáo loại thuốc cai nghiện Hoa Sen nên chắt bóp để mua cho con trai. Đúng ra phải uống 4 chai nhưng đắt quá nên cụ mua tạm 2 chai/800K trước đã. Sau tết sẽ bắt đầu sử dụng xem sao. Mấy hôm nữa mình sẽ điện lại cho cụ xem thế nào. Đúng là bố Huy làm khổ cả nhà. Biết ông bà thương cháu nên anh ta tận dụng hết mức. Cụ ông mua cho chiếc xe đạp 800K thì đã cắm đến 4 lần. Cụ bảo: không cho tiền chuộc thì nó cứ dắt thằng bé đi bộ đến chỗ chờ xe cách nhà gần 2 cây số nên lại phải chuộc. Tôi phải sống khỏe mạnh để lo cho cháu chứ giao cho bố nó thì thằng bé chết lâu rồi. Cụ bà khóc: Chúng tôi có thiếu ăn cũng không bao giờ dám quên thuốc cho cháu. Cụ mang cả sữa bột, thuốc ra cho mình xem. Nghĩ khổ cho hai ông bà quá, gần 80 rồi.
Cụ kể trước đó khoảng 10 ngày cứ tưởng Huy không qua được. Tối về tự nhiên bị lạnh cứng người, chân tay co lại. Hai ông bà bôi hết 1 lọ cao sau đó ủ ấm mới tỉnh dần. Chắc chắn là bị lạnh rồi, đợt rét vừa rồi trẻ con khỏe mạnh, nuôi dưỡng tử tế trong nhà còn ốm nữa là con chẳng còn chút sức đề kháng nào lại lang thang đầu đường xó chợ.
Trộm vía theo lời hai cụ dạo này Huy cũng khá hơn rồi, ăn rất tốt nhưng mình xem trong sổ khám bệnh cân nặng chỉ được 11,5kg. Huy bắt đầu được chữa từ năm 2009, đầu sổ khám bệnh ghi rõ: Đã giải thích cho gia đình tình trạng của trẻ nhưng gia đình kiên quyết xin về và chịu mọi trách nhiệm. Phải bắt về chứ, con dù ốm đến chết cũng phải về nếu không ai sẽ nuôi bố đây. Thật chua xót!
Mình thay mặt gia đình CSTT gửi lời chúc năm mới tới hai cụ, mong hai cụ khỏe mạnh để lo cho con cháu. Hai cụ cảm động lắm, cụ ông nói không biết bao nhiêu lần gửi lời cám ơn cơ quan (từ này là của cụ), cô Tâm và tất cả các cô, chúc các cô cùng gia đình mạnh khỏe.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: 3.2009 Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ??? (tiếp tục)

Tặng hoa mẹ Kê nè @};- :x . Cũng là một kiếp người mà sao số thằng bé khổ thế =(( .

176
0
0

Mẹ Kê

Sáng nay mình gọi điện hỏi thăm cụ ông về việc uống thuốc của bố Huy thì biết anh ta chưa muốn uống, lý do đợi thời tiết ấm áp lên đã. Lạ thật!
À, hôm trước cụ ông còn kể chuyện cuối năm vừa rồi 2 bố con 4 lần bị công an bắt. Hai ông bà ở nhà sốt ruột vì trời lạnh mà 8-9h tối còn chưa thấy mang còn về, hóa ra về Huy kể ngay là bị bắt. Cũng lại nhờ con mà anh ta được về nhà ngay.
Hình còn "nợ" đây ạ.

94
0
0

Kinan

Trả lời: 3.2009 Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ??? (tiếp tục)

Mong lão nghiện ý tạch sớm để con đỡ phải nuôi nữa.

2
0
0

nhungnt9

Trả lời: (MS102.2/CN) 17.03.2009 - Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ??? (tiếp tục)

các chị ơi, cho e hỏi tình hình 2 bố con giờ ntn? hàng ngày đi qua lúc nào e gặp cũng cho bé lúc hộp sữa, lúc nắm xôi... nhưng sao 1 thời gian lâu như vậy mà anh Toàn vẫn mang bé Huy đi xin ăn nhỉ, vẫn chưa cai nghiện dc à? Hiện giờ e đang tham gia hoạt động tình nguyện ở trại phục hồi nhân phẩm Thanh Xuân ở Cát Bi, trong khu dành cho nữ có 1 mái ấm nhỏ nuôi dưỡng trẻ nhiễm HIV, khu bên cạnh là dành cho nam. Liệu có thể đưa anh Toàn vào trại nam cai nghiện và để bé Huy vào mái ấm để được chăm sóc và uống thuốc không nhỉ?? Các bé trong mái ấm đều được đi học và tham gia các hoạt động bổ ích để hòa nhập cộng đồng. Các chị cho em các thông tin cụ thể về bé Huy để e có thể tác động vào cơ quan quản lý mái ấm được không ạ?

176
0
0

Mẹ Kê

Ðề: Trả lời: (MS102.2/CN) 17.03.2009 - Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ??? (tiếp tục)

các chị ơi, cho e hỏi tình hình 2 bố con giờ ntn? hàng ngày đi qua lúc nào e gặp cũng cho bé lúc hộp sữa, lúc nắm xôi... nhưng sao 1 thời gian lâu như vậy mà anh Toàn vẫn mang bé Huy đi xin ăn nhỉ, vẫn chưa cai nghiện dc à? Hiện giờ e đang tham gia hoạt động tình nguyện ở trại phục hồi nhân phẩm Thanh Xuân ở Cát Bi, trong khu dành cho nữ có 1 mái ấm nhỏ nuôi dưỡng trẻ nhiễm HIV, khu bên cạnh là dành cho nam. Liệu có thể đưa anh Toàn vào trại nam cai nghiện và để bé Huy vào mái ấm để được chăm sóc và uống thuốc không nhỉ?? Các bé trong mái ấm đều được đi học và tham gia các hoạt động bổ ích để hòa nhập cộng đồng. Các chị cho em các thông tin cụ thể về bé Huy để e có thể tác động vào cơ quan quản lý mái ấm được không ạ?
Theo mình được biết trung tâm Thanh Xuân đã đến tận nhà thuyết phục gia đình để đưa Huy vào trung tâm nhưng gia đình không đồng ý bạn ah. Lý do vì sao chắc mẹ cũng hiểu rồi.
Về chăm sóc y tế thì Huy được ông bà cho uống thuốc rất đều đặn, có cả thuốc bổ nữa. Nếu không 1 đứa trẻ như Huy không thể sống được với HIV giai đoạn IV khi suốt ngày dầm mưa dãi nắng như thế.
Việc thuyết phục anh Toàn vào trung tâm cai nghiện cũng rất khó. Hiện nay chiến dịch uống Methadon ở Hải An đang triển khai rất mạnh nhưng anh này không có hộ khẩu ở quận Hải An. Dạo này mình bận quá nên cũng không thường xuyên hỏi thăm gia đình được. Để mình hỏi thêm về thủ tục và gọi điện cho ông của Huy xem anh Toàn có đồng ý sử dụng Methadon không.
Cảm ơn mẹ Nhungnt9 quan tâm đến con. Mình cũng thường đến trung tâm Thanh Xuân thăm các con ở đó. Nếu cần điều gì thêm mẹ cứ gọi cho mình nhé. Số điện thoại của mình: 0984019389.

2
0
0

nhungnt9

Trả lời: Ðề: Trả lời: (MS102.2/CN) 17.03.2009 - Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ??? (tiếp tục)

Theo mình được biết trung tâm Thanh Xuân đã đến tận nhà thuyết phục gia đình để đưa Huy vào trung tâm nhưng gia đình không đồng ý bạn ah. Lý do vì sao chắc mẹ cũng hiểu rồi.
Về chăm sóc y tế thì Huy được ông bà cho uống thuốc rất đều đặn, có cả thuốc bổ nữa. Nếu không 1 đứa trẻ như Huy không thể sống được với HIV giai đoạn IV khi suốt ngày dầm mưa dãi nắng như thế.
Việc thuyết phục anh Toàn vào trung tâm cai nghiện cũng rất khó. Hiện nay chiến dịch uống Methadon ở Hải An đang triển khai rất mạnh nhưng anh này không có hộ khẩu ở quận Hải An. Dạo này mình bận quá nên cũng không thường xuyên hỏi thăm gia đình được. Để mình hỏi thêm về thủ tục và gọi điện cho ông của Huy xem anh Toàn có đồng ý sử dụng Methadon không.
Cảm ơn mẹ Nhungnt9 quan tâm đến con. Mình cũng thường đến trung tâm Thanh Xuân thăm các con ở đó. Nếu cần điều gì thêm mẹ cứ gọi cho mình nhé. Số điện thoại của mình: 0984019389.
hì, e vẫn còn là sinh viên muh. Em làm tình nguyện ở mái ấm Thanh Xuân khoảng hơn 1 năm rùi, cuối tuần nào cũng đến đó dạy học, chơi với các em nhỏ. Nhà em lại ngay đường Lạch Tray, chứng kiến cảnh bé Huy còi cọc mà phải dầm mưa dầm nắng bao năm nay như thế trong khi các em nhỏ cũng bị bệnh như thế được chăm sóc, giúp đỡ hòa nhập cộng đồng, em cũng muốn làm gì đó để Huy được quan tâm, bé cũng sắp đến tuổi đi học rồi, mà với tình cảnh này thì làm sao bé được đi học.
Sắp tới Noel nhóm tình nguyện em sẽ tổ chức 1 buổi tối đón noel ấm áp tại mái ấm. Mẹ nào rảnh thì đến chung vui với các bé nhé!!! Noel vào tối t7 đóa!!!

72
0
0

April

Ðề: (MS102.2/CN) 17.03.2009 - Trợ giúp: Cha, con, một bình sữa và bốn liều ma túy - Các mẹ ơi có cách nào ko ??? (tiếp tục)

Em xin cập nhật tiếp ạ.
Bố của bé Huy đã chết vì sốc thuốc dịp gần Tết năm vừa rồi.
Hiện tại Huy ở với ông bà và có phần khỏe mạnh, trắng trẻo hơn do không còn bị dầm mưa dãi nắng nữa. Ngay sau khi bố của bé chết Trung tâm Thanh Xuân đã đến động viên nhiều lần nhưng ông bé Huy không đồng ý cho bé vào trung tâm với lý do bố bé mới chết, ông bà buồn, để bé ở nhà cho vui cửa vui nhà (Thậm chí ông còn bảo đợi bao giờ bà chết rồi ông cho cháu vào trung tâm:(). Bé vẫn được điều trị ARV và các thuốc khác theo chương trình, được cấp phát miễn phí hàng tháng tại Bệnh viện Nhi Việt - Đức.
Em xin nói thêm một chút về trung tâm Thanh Xuân: Năm 2009 Trung tâm được bổ sung thêm chức năng nhiệm vụ nuôi dạy trẻ có H và có hoàn cảnh đặc biệt. Tại Trung tâm, các bé được điều trị thuốc thang đúng giờ, chế độ chăm sóc sức khỏe với chế độ dinh dưỡng và thuốc thang nghiêm ngặt, được vui chơi và học tập, được cơ quan đoàn thể và cộng đồng xã hội quan tâm... Em cũng được biết sau khi thành lập các cơ quan, ban ngành cũng đã nhiều lần bàn bạc đến trường hợp của bé Huy nhưng không thể tách bé ra khỏi bố (kể cả phương án cho bé vào Trung tâm Thanh Xuân và đưa bố bé đi cai nghiện ở Gia Minh) nên cũng đành để vậy.
Bây giờ bố bé đã chết, tưởng rằng không còn vướng gì nữa thì lại đến ông bà bé :(.
Thật ra cháu ở với ông bà cũng ko phải ko tốt, nhưng vấn đề ông bà đã già yếu, leo lét như ngọn đèn trước gió chả biết thế nào. Nói dại miệng nếu ông bà có bề gì, các cô bác ruột thịt của bé lại kỳ thị thì bé sẽ ra sao? Em rất mong các chị cho ý kiến.
Em cũng nói thêm là, nếu ông bà đồng ý thì mọi thủ tục của bé sẽ được tạo điều kiện triển khai nhanh nhất.