(MS146/CN) 03.4.2009 - Một gia đình khốn khổ cần được giúp đỡ ở Xóm Trung, Mai Xá, Mỹ Xá, Nam Định

354
0
0

nikita24480

Bé tên là Hoàng Thị Lý, 11t, học lớp 5B,trường Tiểu Học Mỹ xá. Địa chỉ: Xóm Trung - Mai Xá - Mỹ Xá - TP.Nam Định. Là chị cả trong 1 gia đình có 2 chị em gái, bé em 7t. Cách đây 8 tháng, bố em Lý lúc đó đang làm bốc vác xây dựng ở HN (theo hợp đồng,không được bảo hiểm), không may bị tai nạn chấn thương não, phải cắt bỏ 1/4 hộp sọ. Gia đình đã chạy chữa thuốc thang mãi nên cũng dần khánh kiệt. Mẹ em phải bán rau ngoài chợ, thu nhập rất thấp. Giờ bố em Lý rõi vào trạng thái sống thực vật, không còn ý thức. Cơ thể do không hoạt động nên các bộ phận đang dần hoại tử. Hoàn cảnh thực sự rất xót xa, rất cần sự gíup đỡ của mọi người trong cộng đồng. Khác với đa số trường hợp ở đây được các bố các mẹ biết tới qua báo chí. Trường hợp này mình vừa được 1 nhóm các em Sinh viên tình nguyện dưới Nam Định gửi lên nhờ giúp đỡ. Chưa có cơ quan đoàn thể hay báo chí nào biết về trường hợp này nên gia đình em chưa được nhận bất cứ sự trợ cấp nào từ bất kỳ ai. Lý tuy gia đình khó khăn nhưng đã rất cố gắng trong học tập. Năm nào cũng đath học sinh tiên tiến.

Gia đình em khó khăn quá....Nhà mình có giúp được ko???

Bác Loan cho chỉ thị ạ.

91
0
0

chIp_HL

Trường hợp này em thấy cũng khó nhỉ :sigh:, nếu kêu gọi đưa được lên báo chí thì tốt biết mấy, bởi người cần được giúp hiện giờ là bố bé, với khoản ngân sách chắc chẳng nhỏ chút nào :sigh:.

1,849
0
0

BB&C

Cả nhà ơi, mình có thể giúp gì họ được không nhỉ, vào ra mấy lần thấy áy náy quá.

14
0
0

vca

Minh xin ung ho 500K tu so tien da chuyen toi TK cac ban. Chuc gia dinh som qua con khon kho. Cam on cac ban.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Sáng nay chị đã gọi cho me Tho2006 ng Nam Dịnh rồi. Hiện mẹ thỏ vừa qua một cơn bệnh nặng đang hồi phục. Mẹ ấy sẽ sớm giúp mọi ng điều tra cụ tỉ.
@vca : Để bọn chi điều tra rõ và tìm được phương huơng giúp đỡ đã nhé.

44
0
0

Hui Love

Cứ vào đọc trường nào cũng thấy thương tâm, thấy xót xa :crying:

354
0
0

nikita24480

Cám ơn chị Loan nhé. Chờ tin của chị Thỏ, Thông tin thì em nghĩ chính xác đấy. Chỉ có điều giúp thế nào cho hiệu quả thôi.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Biết Thỏ ở đây nhé, sáng nay bác Hài Đắng còn nói rủ Thỏ về thăm mẹ con chi Toán đấy Thỏ ạ . Chúc Thỏ mau khoẻ nhé :kiss::rose:

384
0
16

tho2006

Member
Em gõ 3 lần rồi mà vẫn ko post được lên, em dỗi đi ngủ đây. Chị Loan ơi em đã đến nhà anh Lãng rồi ạ, thông tin thì cũng gần như của Nikita, tuy nhiên có hơi khác hơn một chút là gia đình đã dừng thuốc cho anh Lãng rồi. Mai em sẽ post cụ thể sau. Nếu giúp được hội quán cố gắng giúp cho hai bé nhà anh tiền học hàng tháng.

354
0
0

nikita24480

Liệu có thể giúp gia đình bé có cách nào tăng thêm thu nhập ko chị Thỏ?

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Em ko viet duoc tieng Viet a.
Co cach nao dua thong tin len bao chi duoc ko a? The thi nhieu ng biet den hon.

384
0
16

tho2006

Member
Ðề: Một gia đình khốn khổ cần được giúp đỡ

Các chị ơi, 5h chiều ngày 8/4/2009, em thay mặt mọi người đã xuống thăm gia đình anh Lãng. Nói chung bệnh tình của anh Lãng là không thể cứu chữa được nữa, bây giờ anh sống thực vật, không có bất kỳ phản ứng nào với thế giới bên ngoài, ăn uống hoàn toàn qua đường xông thôi. Gia đình anh cũng đã ngừng dùng thuốc cho anh từ hôm chuyển từ Việt Đức về.
Tình hình gia cảnh của anh Lãng em xin sơ qua như sau: Gia đình anh Lãng có 05 anh chị em, anh Lãng là con trai cả, dưới anh Lãng còn có 02 em trai và 02 em gái nữa. Anh Lãng sống gần nhà với bố mẹ, ngôi nhà lên ảnh của Nikita là ngôi nhà của bố mẹ anh ấy, còn vợ chồng anh Lãng đã xây được một ngôi nhà mái bằng từ năm 2004 ở ngay bên cạnh. Anh Lãng đi làm bốc vác gạch cho một công ty tư nhân dưới Nam Định và bị tai nạn lao động, vì không có bảo hiểm nên toàn bộ chi phí chữa trị trên bệnh viện Việt Đức gia đình anh đều phải chi trả, số tiền gần 200 triệu chữa trị trong 2 tháng là do các anh em đóng góp cho vay và chị vợ anh ấy thế chấp nhà để vay ngân hàng nữa. Hiện nay tình cảnh nhà anh chị rất khó khăn, chồng nằm liệt giường nên chị vợ không thể đi làm được, chỉ trông vào 3 sào ruộng cấy. Hai con của anh chị một cháu học lớp 5, một cháu học lớp 3 đều rất ngoan ngoãn. Chị Thuý vợ anh Lãng có tâm sự rất thật rằng: Chị chỉ mong anh đi được sớm ngày nào hay ngày đó, bởi vì anh nằm đấy, chị không thể đi làm nuôi hai đứa con ăn học, chỉ mong có một tổ chức nào giúp đỡ để cho hai cháu được đến trường trong giai đoạn gia đình đang khó khăn. Hiện tại chưa có ai giúp đỡ gia đình anh chị cả, chỉ mới có các em tình nguyện viên đóng góp cho các cháu 200.000đ/tháng, mà cũng chỉ có 2 tháng thôi.
Nhìn cảnh nhà mà thương quá các chị ạ, em cũng không giúp được gì nhiều, chỉ tạm thời cho các cháu tiền học tháng này thôi. Em cũng đã liện hệ với phòng giáo dục thành phố, trường cấp I Mai Xá để có thể xin miễn một phần học phí cho các cháu.
Hiện tại thì chưa có cách gì để tăng thu nhập cho gia đình đâu ạ, vì chị vợ anh Lãng cũng không thể đi làm được.
Em sơ qua tình hình để các chị có hướng giải quyết nhé. Nếu có thể được mình hãy giúp các bé tiền học hàng tháng và tiền mua sữa cho anh Lãng một thời gian có được không.
Chị Loan ơi, xin ý kiến của chị nào.
P/s: Hôm trước chị Loan gọi chiều em đi ngay nên mang máy ảnh đi mà quên ko lắp pin, cuối cùng chẳng chụp được ảnh. Mai em qua, có gì sẽ chụp sau.

354
0
0

nikita24480

Các chị ơi, 5h chiều ngày 8/4/2009, em thay mặt mọi người đã xuống thăm gia đình anh Lãng. Nói chung bệnh tình của anh Lãng là không thể cứu chữa được nữa, bây giờ anh sống thực vật, không có bất kỳ phản ứng nào với thế giới bên ngoài, ăn uống hoàn toàn qua đường xông thôi. Gia đình anh cũng đã ngừng dùng thuốc cho anh từ hôm chuyển từ Việt Đức về.
Tình hình gia cảnh của anh Lãng em xin sơ qua như sau: Gia đình anh Lãng có 05 anh chị em, anh Lãng là con trai cả, dưới anh Lãng còn có 02 em trai và 02 em gái nữa. Anh Lãng sống gần nhà với bố mẹ, ngôi nhà lên ảnh của Nikita là ngôi nhà của bố mẹ anh ấy, còn vợ chồng anh Lãng đã xây được một ngôi nhà mái bằng từ năm 2004 ở ngay bên cạnh. Anh Lãng đi làm bốc vác gạch cho một công ty tư nhân dưới Nam Định và bị tai nạn lao động, vì không có bảo hiểm nên toàn bộ chi phí chữa trị trên bệnh viện Việt Đức gia đình anh đều phải chi trả, số tiền gần 200 triệu chữa trị trong 2 tháng là do các anh em đóng góp cho vay và chị vợ anh ấy thế chấp nhà để vay ngân hàng nữa. Hiện nay tình cảnh nhà anh chị rất khó khăn, chồng nằm liệt giường nên chị vợ không thể đi làm được, chỉ trông vào 3 sào ruộng cấy. Hai con của anh chị một cháu học lớp 5, một cháu học lớp 3 đều rất ngoan ngoãn. Chị Thuý vợ anh Lãng có tâm sự rất thật rằng: Chị chỉ mong anh đi được sớm ngày nào hay ngày đó, bởi vì anh nằm đấy, chị không thể đi làm nuôi hai đứa con ăn học, chỉ mong có một tổ chức nào giúp đỡ để cho hai cháu được đến trường trong giai đoạn gia đình đang khó khăn. Hiện tại chưa có ai giúp đỡ gia đình anh chị cả, chỉ mới có các em tình nguyện viên đóng góp cho các cháu 200.000đ/tháng, mà cũng chỉ có 2 tháng thôi.
Nhìn cảnh nhà mà thương quá các chị ạ, em cũng không giúp được gì nhiều, chỉ tạm thời cho các cháu tiền học tháng này thôi. Em cũng đã liện hệ với phòng giáo dục thành phố, trường cấp I Mai Xá để có thể xin miễn một phần học phí cho các cháu.
Hiện tại thì chưa có cách gì để tăng thu nhập cho gia đình đâu ạ, vì chị vợ anh Lãng cũng không thể đi làm được.
Em sơ qua tình hình để các chị có hướng giải quyết nhé. Nếu có thể được mình hãy giúp các bé tiền học hàng tháng và tiền mua sữa cho anh Lãng một thời gian có được không.
Chị Loan ơi, xin ý kiến của chị nào.
P/s: Hôm trước chị Loan gọi chiều em đi ngay nên mang máy ảnh đi mà quên ko lắp pin, cuối cùng chẳng chụp được ảnh. Mai em qua, có gì sẽ chụp sau.
cám ơn Tho2006 rất nhiều.:love::love::love:
Hôm qua em cũng đã gặp trực tiếp Em Ngọc, 1 thành viên trong nhóm tình nguyện( Tho2006 cũng nhắc tới ở trên, là nhóm đã giúp đỡ 2 tháng, mỗi tháng 200.000 cho bé Lý) Người đã giới thiệu trường hợp này nhờ em giúp.

Em có 1 thông tin mới là Bé Lý hôm qua đã được mẹ đưa lên Hà Nội. Có 1 tổ chức Đức Việt nhận bé về TT để nuôi ăn Học. Như vậy là hiện tại ở nhà chỉ còn 1 cháu.

Ngọc cũng nói với em rằng ruộng đất nhà bé Lý đã được bên Khu Công nghiệp lấy và đền bù. Số tiền đó để xây ngôi nhà mái bằng như Tho2006 nói.

Tho2006 có thể check xem gia đình liệu có thể trông trọt hay chăn nuôi gì ko??? Nếu anh ấy nằm 1 chỗ như vậy thì chỉ có tăng gia tại nhà mới làm tăng thêm thu nhập cho gia đình thôi.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Thỏ 2006 chị vẫn nghe và em thử xem có tặng đc cái cần câu ko. Khó lắm chi biết .
Còn chuyện học phí cho bé chi nhất trí em cứ tim hiểu và xin xỏ giảm nhé.
Nhưng mà sao lại mang 1 con đi gửi nhỉ...xa mẹ xa gia đình sự dạy dỗ thế nào ...huhu
tho ơi add nikc chi rồi trao đổi qua chát nhé gianghuong2212

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10
0
0

Sunny

cac cô giúp nhà chú Lãng đi! mấy con của chú ấy cũng bằng tuổi cháu, ko được đi học thfi thiệt thòi quá đi mất!

384
0
16

tho2006

Member

Hứa với Bác Loan là post bài bên WTT nhưng gần nửa tháng nay em không thể gõ được bài để up lên bên ây. Thôi em đành post tạm bên này để thông báo tình hình của gia đình anh Lãng cho mọi người biết.
Hiện giờ bé lớn nhà anh Lãng đã được một tổ chức đưa lên Hà Nội và cho học tại trường Nguyễn Đình Chiểu. Vì vậy ở nhà chỉ còn có bé Hà đang học lớp 3 tại trường tiểu học Mỹ Xá. Em đã đến tận trường của bé Hà và đã giúp hoàn thành một số thủ tục để được công nhận là hộ nghèo và các cháu được miễn giảm tiền học phí. Tuy nhiên hiện nay vì không đi làm nên việc lo ăn học cho cháu bé còn lại là rất khó khăn, em đã tìm hiểu và được biết một tháng tiền học của cháu Hà bao gồm:
1. Quỹ hỗ trợ giáo dục: 10.000đ/tháng
2. Quỹ hội phụ huynh: 5000đ/tháng
3. Tiền Tiếng Anh: 10.000đ/tháng
4. Tiền tăng buổi: 15.000đ/tháng
5. Tiền ăn bán trú: 270.000đ/tháng
6. Tiền đồng phục: 200.000đ/năm
7. Tiền sách giáo khoa: 150.000đ/năm
8. Tiền vở: 150.000đ/năm
9. Tiền xây dựng: 250.000đ/năm
Tổng cộng số tiền phải nộp là: 310.000đ/tháng và 750.000đ/năm (thường nộp vào đầu năm học).
Nói chung trường hợp này nhà mình nên hỗ trợ tiền học cho cháu Hà trong một hai năm tới. Còn chú Lý đang học tại trường Nguyễn Đình Chiểu, các mẹ ở Hà Nội có thể tìm hiểu giúp em xem tình hình cháu sống thế nào? Học hành ra sao nhé. Em chỉ lo lên đó lạ nước lạ cái, lại phải sống một mình bé sẽ khó khăn. Khổ thân các bé.
Còn chuyện hỗ trợ cần câu cơm cho gia đình, em sẽ bàn với chị Thuý vợ anh Lãng xem sao. Nếu cần sẽ kêu gọi mọi người sau. Cảm ơn cả nhà đã lắng nghe. Chị Loan ơi, quyết định giùm em nhé.

384
0
16

tho2006

Member

Hic, em không post ảnh anh Lãng lên nữa đâu, trông tội lắm, nói thật là hôm đến thăm trót lại gần giường nhìn nên suốt ngày em bị ám ảnh. Cứ nhắm mắt là thấy khuôn mặt vô hồn của anh ấy. Mai rảnh em sẽ post ảnh cháu Hà lên cho mọi người xem, để mọi người thấy tin tưởng vào việc những việc chúng ta đã, đang và sẽ làm hơn.

2,501
0
0

Haidang02

Hic, em không post ảnh anh Lãng lên nữa đâu, trông tội lắm, nói thật là hôm đến thăm trót lại gần giường nhìn nên suốt ngày em bị ám ảnh. Cứ nhắm mắt là thấy khuôn mặt vô hồn của anh ấy. Mai rảnh em sẽ post ảnh cháu Hà lên cho mọi người xem, để mọi người thấy tin tưởng vào việc những việc chúng ta đã, đang và sẽ làm hơn.
Khi nào xuống nhà anh Lãng, em alo cho chị cái, nếu sắp xếp côgn việc được thì chị đi với em nhé.