(MS163/CN) 06.08.2009 - Bé Trần Thị Hà - Hà Tĩnh bị tim bẩm sinh cần giúp đỡ

1,849
0
0

BB&C

Bé tên là Trần Thị Hà, quê Hà Tĩnh sinh năm 2000 bị tim bẩm sinh. Gia đình bố mẹ làm nông nghiệp, hai vợ chồng được hai suất đất tương đương với 2,8 sào, hai vợ chồng mượn thêm của người già trong xóm được 3 sào nữa để cày cấy và mỗi vụ lại trả cho người ta một ít thóc. Ngoài làm ruộng ra không có bất cứ một thu nhập gì ngoài.

Cháu Hà sinh ra rất ốm yếu, khó thở tím tái. Gia đình ở quê nên cứ nghĩ là con do thiếu chất nên mới vậy. Đến năm con được 3 tuổi thấy yếu quá nên mang ra Hà nộ khám thì biết là con bị tim bẩm sinh. Người mẹ biết con bị bệnh nhưng gia đình không có tiền ăn thì lấy đâu ra tiền chữa cho con, nên nuốt nước mắt ôm con về quê.

Rồi cháu cũng đi học, nhưng muộn hơn các bạn vì yếu quá. Nhiều hôm sáng mẹ chở xe đạp đến trường được một lúc cô giáo đã gọi về bảo mẹ đến chở con về vì con không thở được.

Giờ cháu đang học lớp 2 nhưng không thể theo được. Gia đình không thể để con chết dần nên vay muộn xóm làng, bà con (ai cũng làm nông lấy đâu ra mà cho vay cho nhiều), vay cả ngân hàng nữa được khoảng 10 triệu.

Ngày 27/7 hai mẹ con bắt xe ra bệnh viên Việt Đức. Họ giới thiêụ về Bạch Mai để thông tim. Chi phí thông tim hết gần 5 triệu (đã có chế độ hộ nghèo nên hết có chừng đấy). Hôm nay bệnh viên Việt Đức hội chẩn và hẹn ngày mai con đến nhập viên để hẹn lịch mổ.

Chị Xuân , mẹ cháu Hà nước mắt lã chã nói rằng tiền đưa ra 10 triệu để lo cho con, ở từ hôm đấy đến giờ mẹ chỉ dám ăn qua quýt, giờ cũng gần hết rồi. Hôm nọ nhận được phiếu báo của Việt Đức chi phí mổ hết 35 triệu. May mắn có Viettel tài trợ nhưng cũng chưa thấy gì và không rõ được bao nhiêu. Cho đến giờ gia đình đang phải tự túc hết. Chị rất biết ơn Viettel vì đã động viên chị đưa cháu ra đây nhưng chị thấy khó khăn quá vì giờ không biết lấy gì mà lo cho cháu.

Nhìn hai mẹ con mà mình không cầm lòng được. Người cháu gầy lắm, môi tím ngắt (mặc dù mẹ cháu nói sau khi được thông tim thì cháu đã đỡ nhiều) cháu ho liên tục và nhiều khi như nghẹt thở. Mình chứng kiến cháu ăn quả nhãn cũng nghẹn.

Mình có chụp được ảnh hai mẹ con nhưng chưa up được. Mình sẽ gửi ảnh sau.

Mình đã đưa cho chị 500k để chị góp thêm vào bồi dưỡng cho cháu. Rất mong mọi người cùng chung tay giúp đỡ gia đình cứu cháu. Mình cám ơn rất nhiều.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Bé Trần Thị Hà - Hà Tĩnh bị tim bẩm sinh cần giúp đỡ

Như đã bàn bạc với em , khi nào Bé Hà nhập viện rồi chúng mình cùng tính từng bước giúp đỡ .
Xếp được một lịch mổ thật khó , mong con được mổ sớm còn về nhập học cùng các bạn.

Hai hôm nay chi và Ánh cũng đau đầu về một trường hợp ở xóm chín, Nghi Diên, Nghi Lộc, Nghệ An cũng tim bẩm sinh. Vì nhiều lý do nên tạm thời chưa đưa lên. ...

1,849
0
0

BB&C

Như đã bàn bạc với em , khi nào Bé Hà nhập viện rồi chúng mình cùng tính từng bước giúp đỡ .
Xếp được một lịch mổ thật khó , mong con được mổ sớm còn về nhập học cùng các bạn.

Hai hôm nay chi và Ánh cũng đau đầu về một trường hợp ở xóm chín, Nghi Diên, Nghi Lộc, Nghệ An cũng tim bẩm sinh. Vì nhiều lý do nên tạm thời chưa đưa lên. ...
Sao giờ trẻ bị tim bẩm sinh nhiều thế chị nhỉ, nhìn các cháu mà thắt cả ruột, nghe tiếng cháu ho mà em chỉ muốn ho thay cho cháu. Thương lắm chị ạ.

Em vừa báo với mẹ bé là CSTT sẽ sánh bước cùng con, mẹ bé nghẹn ngào không nói được nên lời vì mừng quá. :cstt01::cstt08::cstt03::cstt02:

492
0
0

sweetlily

May mắn có Viettel tài trợ nhưng cũng chưa thấy gì và không rõ được bao nhiêu. Cho đến giờ gia đình đang phải tự túc hết. Chị rất biết ơn Viettel vì đã động viên chị đưa cháu ra đây nhưng chị thấy khó khăn quá vì giờ không biết lấy gì mà lo cho cháu.
Chị BBC, cái này có phải bên Trái Tim Cho Em/Đông Tây Hội Ngộ ko chị? Viettel phối hợp cùng chương trình này mà. Nếu đúng thì ko biết là chị ấy đã làm hồ sơ đăng ký chưa.

1,849
0
0

BB&C

Chị BBC, cái này có phải bên Trái Tim Cho Em/Đông Tây Hội Ngộ ko chị? Viettel phối hợp cùng chương trình này mà. Nếu đúng thì ko biết là chị ấy đã làm hồ sơ đăng ký chưa.
Chị chỉ nghe chị ấy nói là có Viettel hỗ trợ chứ không hiểu thế nào? Chị có hỏi thì nghe mẹ bé nói là có gửi hồ sơ rồi và bên Viettel bảo chị ấy ra.

Nếu Viettel tài trợ thì em có biết là họ tài trợ như thế nào không em, cụ thể là bao nhiêu phần trăm chi phí, vì gia đình nông dân nên hiểu biết cũng có hạn nên hỏi cũng chẳng tìm được thông tin gì hơn.

492
0
0

sweetlily

Chị chỉ nghe chị ấy nói là có Viettel hỗ trợ chứ không hiểu thế nào? Chị có hỏi thì nghe mẹ bé nói là có gửi hồ sơ rồi và bên Viettel bảo chị ấy ra.

Nếu Viettel tài trợ thì em có biết là họ tài trợ như thế nào không em, cụ thể là bao nhiêu phần trăm chi phí, vì gia đình nông dân nên hiểu biết cũng có hạn nên hỏi cũng chẳng tìm được thông tin gì hơn.

Chị ơi, tiêu chí của Trái Tim Cho Em ở đây chị này: Tiêu chí lựa chọn bệnh nhân trong chương trình "Trái tim cho em"

Ko rõ là tên bệnh chính xác của bé Hà là gì, nhưng nếu thuộc 1 trong những bệnh có trong danh sách, và chi phí mổ không quá 3000USD thì bé sẽ được tài trợ 100%. Chị thử in mẫu đơn đăng ký (http://traitimchoem.vtv.vn/Uploads/File/Document/Mau-Don-Xin-Tro-Giup.doc) rồi đưa cho mẹ bé xem đã bao giờ điền chưa. Nếu chưa điền thì nhà mình giúp 2 mẹ con thu thập đầy đủ hồ sơ để đăng ký. Còn chuyện lo trước và sau phẫu thuật thì mình cùng cố gắng giúp con.

1,849
0
0

BB&C

Chị ơi, tiêu chí của Trái Tim Cho Em ở đây chị này: Tiêu chí lựa chọn bệnh nhân trong chương trình "Trái tim cho em"

Ko rõ là tên bệnh chính xác của bé Hà là gì, nhưng nếu thuộc 1 trong những bệnh có trong danh sách, và chi phí mổ không quá 3000USD thì bé sẽ được tài trợ 100%. Chị thử in mẫu đơn đăng ký (http://traitimchoem.vtv.vn/Uploads/File/Document/Mau-Don-Xin-Tro-Giup.doc) rồi đưa cho mẹ bé xem đã bao giờ điền chưa. Nếu chưa điền thì nhà mình giúp 2 mẹ con thu thập đầy đủ hồ sơ để đăng ký. Còn chuyện lo trước và sau phẫu thuật thì mình cùng cố gắng giúp con.
Để chị in mẫu này ra và mang đến hỏi chị ấy thế nào nhé.

1,849
0
0

BB&C

Chị vừa gọi điện cho anh Hoàng ở Đông Tây Hội Ngộ và biết được quỹ sẽ hỗ trợ bé 80% chi phí mổ sau bảo hiểm (có nghĩa là chi phí mổ trừ đi bảo hiểm, số còn lại sẽ được ĐTHN hỗ trợ 80%) số còn lại là chi phí ăn ở, đi lại gia đình phải chịu. Như vậy là rõ rồi. Chị cũng đã nói chuyện với chị Loan và đồng ý hỗ trợ số tiền còn thiếu và chi phí đi lại cho gia đình.

Vấn đề tinh thần rất quan trọng nên mẹ nào có điều kiện thỉnh thoảng qua động viên hai mẹ con họ với, ở quê ra chẳng hiểu biết nhiều lại không có người thân ở cạnh nên khóc suốt.

Giờ hai mẹ con đang ở tạm nhà người quen (đồng hương trong xã) ngày mai nhập viện Việt Đức. BB&C sẽ cập nhật số phòng, vào thăm và về cập nhật thông tin cho cả nhà nhé.

Cám ơn cả nhà, cám ơn em Ngọt Ngào nhé.:cstt01::cstt08::cstt03::cstt02::cstt04::cstt09::cstt07:

1,849
0
0

BB&C

BB&C vừa nói chuyện với chị Xuân mẹ bé. Bé được xếp lịch mổ vào sáng thứ 3. Hôm nay bé đang bị sốt viêm họng nên về nhà uống thuốc, sáng thứ 2 quay lại nhập viện và sáng thứ 3 vào phòng mổ.

1,904
0
36

291179

Active Member

May quá vậy là con được xếp lịch mổ rồi, mong con khoẻ để nhanh quay lại trường cùng các bạn

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 06.08 nhận từ TK số tiền 500K của bebihva

1,849
0
0

BB&C

Sáng nay bé đã nhập viên, hiện đang nằm ở phòng 307 Khoa phẫu thuật tim lồng ngực bệnh viên Việt Đức. Mai bé sẽ lên bàn mổ.

798
0
0

cifmoon

Sáng nay bé đã nhập viên, hiện đang nằm ở phòng 307 Khoa phẫu thuật tim lồng ngực bệnh viên Việt Đức. Mai bé sẽ lên bàn mổ.
Chúc ca mổ thành công:cstt04:

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Cầu mong ca mổ của bé thành công tốt đẹp.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 09.08 nhận từ mẹ Hiếu và Việt Anh số tiền 300K.
:x:x
Ca mổ sẽ thành công và con sẽ sớm đc đi học cùng bạn :x.

1,018
0
0

mymy

Cố lên con nhé :cstt08:

6,216
0
36

susu1811

Active Member

mong con sẽ gặp may:cstt07:

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Chúc ca mổ của bé sẽ thành công!

1,849
0
0

BB&C

Con đã vào phòng mổ lúc 8 giờ sáng nay. Cầu mong mọi điều tốt đẹp đến với con.

275
0
0

minhnhat

Cầu mong ca mổ của con thành công,trở lại nhịp đập bình thường con nhé!

:cstt09: