(MS169/CN) 09.9.2009 - Cùng giúp bé Nguyễn Thị Bích Trâm (4 tuổi) ở tổ 4 thôn Lập Phước, Tân Lập, Hàm Thuận Nam, Bình Thuận - tim bẩm sinh

228
0
0

blanch

Ðề: Cùng giúp bé Nguyễn Thị Bích Trâm (4 tuổi) ở tổ 4 thôn Lập Phước, Tân Lập, Hàm Thuận Nam, Bình Thuận mắc bệnh hiểm nghèo.

Ôi mừng quá, bsĩ báo ổn rồi nhưng vì bé hơi yếu nên vẫn chưa cho ra, phải nằm dưỡng vài hôm. Bé tỉnh thì lại cho mê tiếp để tránh quấy vào vết mổ, không biết như thế có ổn ko. Nguyên chiều nay cả khu vực Q7 bị sự cố sập mạng nên giờ mới báo tin cho cả nhà yên tâm. Cả nhà thông cảm cho ạ.

420
0
0

Sông Cấm

Ðề: Cùng giúp bé Nguyễn Thị Bích Trâm (4 tuổi) ở tổ 4 thôn Lập Phước, Tân Lập, Hàm Thuận Nam, Bình Thuận mắc bệnh hiểm nghèo.

Ôi mừng quá, bsĩ báo ổn rồi nhưng vì bé hơi yếu nên vẫn chưa cho ra, phải nằm dưỡng vài hôm. Bé tỉnh thì lại cho mê tiếp để tránh quấy vào vết mổ, không biết như thế có ổn ko. Nguyên chiều nay cả khu vực Q7 bị sự cố sập mạng nên giờ mới báo tin cho cả nhà yên tâm. Cả nhà thông cảm cho ạ.
@};-@};-@};-:x:x:x:

499
0
0

Shortee2009

Sáng hôm nay vừa dến chỗ làm là chui vô coi tin tức ... thấy mọi việc tạm ổn thì rất mừng ... cầu cho bé Trâm sớm bình phục ... shortee sẽ tặng nhà saigon con heo quay :):cstt09:

228
0
0

blanch

Chiều nay mẹ Trâm điện thoại báo con đã tỉnh hẳn rồi. Ba mẹ được vào thăm con cho con uống sữa. Mọi khi Thúy rất nhát nói hỏi gì thì chỉ trả lời ngắn gọn, khác hẳn với chiều nay giọng em run run xúc động kể một hơi về con. Ở bên này tôi thấy có vị mặn hòa lẫn nước mưa. Tôi đã khóc chiều nay.:x:">

499
0
0

Shortee2009

Nếu khóc vì hạnh phúc, khóc vì biết rằng mình dã làm dược 1 diều gì dó tuy là nhỏ bé dể góp phần mang lại một cuộc sống bình thường cho những cháu bé có hoàn cảnh như Trâm thì mình cũng sẵn sàng chịu "mang tiếng" là người dàn ông khóc. :):cstt09:

228
0
0

blanch

@Shortee: Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Những bé con của bạn sẽ rất hãnh diện về bố mẹ là những người có tấm lòng nhân ái.

499
0
0

Shortee2009

@Shortee: Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Những bé con của bạn sẽ rất hãnh diện về bố mẹ là những người có tấm lòng nhân ái.
Dừng có khen vậy shortee sẽ nỡ lỗ mũi dó :D Mình cũng mới gia nhập diễn dàn thời gian gần dây và cũng chưa làm dược gì nên hông dám nhận lời khen dâu :)
Con của mình khi vừa chào dời dược 6 giờ dồng hồ thì cũng phải giải phẩu dường ruột và cháu cũng nằm ở phòng chăm sóc dặc biệt hết 2 tuần lễ ... trong khoảng thời gian này cha mẹ thì dứng ngồi không yên ... nên mình cũng hiểu dược phần nào cảm giác của các bậc làm cha làm mẹ của các cháu trong này. Không có gì dau dớn hơn khi thấy con mình mắc những căn bệnh hiểm nghèo nhưng vì hoàn cảnh gia dình khó khăn nên không thể giúp dược cho con. Khi mới vào thấy các mẹ trong này rất nhiệt tình giúp dỡ các hoàn cảnh khó khăn thì cảm thấy trái tim mình cũng ấm áp 1 chút :)
Thôi chết rồi, nãy giờ lại di lạc dề rồi ... thôi quay trở lại chuyện bé Trâm nha ... cầu chúc cho bé mau khỏe lại dể du*o*c. cùng vui dùa vo*i' cac' ban. do^ng` trang lu*a'.

228
0
0

blanch

Trưa nay Trâm được ra phòng rồi, phòng 216. Mình có chạy qua thăm, bé con trông yếu lắm. Mẹ kể những bé khác đưa ra thấy mặt bố mẹ là khóc òa còn Trâm thì lì lắm, ko khóc. Mẹ hỏi con nhớ mẹ ko chứ mẹ nhớ con mẹ khóc thì con lại cười toe toét. Bác sĩ bảo ko kiêng ăn gì nhưng mình dặn mẹ chỉ cho con ăn gì mềm dễ nuốt dễ tiêu, tránh bị sặc vì vết mổ dài lắm từ tận cổ, nếu ho sặc thì đau lắm. Trưa nay mẹ cho con uống ít sữa nhưng lại ọc ướt hết áo. Chiều nay mình sẽ mang vào cho bé vài chiếc xây nhỡ có nôn thì không ướt vào gạc.

499
0
0

Shortee2009

Cái này mới lượm bên Dantri về nè

Thứ Tư, 30/09/2009 - 12:09 PM
Ca phẫu thuật của cháu Bích Trâm đã thành công
(Dân trí) - Chiều 29/9, đại diện báo Dân trí đã đến Viện tim Tâm Đức TPHCM thăm hỏi và trao số tiền 10.500.000 đồng cho gia đình cháu Nguyễn Thị Bích Trâm. Đây là số tiền bạn đọc ủng hộ cháu trong tuần 2 tháng 9.

Bác sĩ Chu Trọng Hiệp trao quỹ nhân ái của bạn đọc báo Dân trí giúp đỡ cho gia đình anh Mạng

Sau loạt bài viết của Dân trí về cháu Nguyễn Thị Bích Trâm (4 tuổi) - nhân vật “Mới 4 tuổi đầu em đã mắc căn bệnh hiểm nghèo”, đến nay sau ca phẫu thuật phức tạp, cháu đã được cứu sống.
Nhờ có sự giúp đỡ của bạn đọc Dân trí, cháu Trâm (con anh Nguyễn Văn Mạng ở thôn Tổ 4, Lập Phước, Tân Lập, Bình Thuận) đã có tiền phẫu thuật. Ca phẫu thuật của cháu đã được tiến hành vào ngày 23/9. Sau gần 1 tuần hồi sức, trưa 29/9, cháu Trâm đã hồi phục tốt và được đưa ra phòng điều dưỡng để bác sĩ tiếp tục theo dõi chăm sóc.

Theo bác sĩ, thạc sĩ Chu Trọng Hiệp, Phó giám đốc Viện tim Tâm Đức, trưởng khối phẫu thuật tim mạch cho biết: “Bé Bích Trâm là một trường hợp bệnh nặng, tim của cháu lớn gấp rưỡi tim của những đứa trẻ bình thường. Cháu bị hở van hai lá, thông liên thất và tăng áp động mạch phổi nặng. Trong quá trình mổ, chúng tôi gần như phải tái tạo lại hoàn toàn hai lá van. Sau khi mổ, cháu bị suy tim nên phải thở khí nhân tạo và điều trị liên tục bằng thuốc trợ tim. Sau 3 ngày bé đã hồi phục tốt và được đưa ra phòng điều dưỡng.”

Hiện nay, sức khỏe của cháu Bích Trâm đang tiến triển rất tốt, các chỉ số của tim gần như trở lại bình thường. Cháu đã ăn được nhiều cháo và có thể trò chuyện với mọi người. Cũng theo bác sĩ Hiệp, “thời gian tới cháu Trâm vẫn phải tiếp tục dùng thuốc trợ tim, thuốc lợi tiểu và vitamin để tăng sức đề kháng. Gia đình cũng phải cố gắng để cháu có được một điều kiện dinh dưỡng tốt nhất, Viện đang trợ cấp cho cháu một ngày 3 bữa ăn đúng tiêu chuẩn. Nếu không có biến chứng nào khác, khoảng 1 tuần nữa cháu sẽ được xuất viện.”

Cầm khoản tiền 10.500.000 đồng trên tay, anh Mạng xúc động nói: “Vợ chồng em xin cám ơn báo Dân trí, cám ơn các tổ chức, các nhà hảo tâm đã giúp và cứu sống con em, mọi người đã sinh ra con em lần thứ 2. Ân đức này chúng em không biết lấy gì đền đáp, chúng em xin gửi lời cám ơn đến Quý ân nhân, chúc Quý ân nhân sức khỏe, bình an!”.

Báo Dân trí thay mặt gia đình cháu Trâm, xin cám ơn các nhà hảo tâm đã ủng hộ cứu sống cháu Trâm; Xin cám ơn Hội Bảo trợ Bệnh nhân nghèo Bình Thuận đã giúp chi trả cho cháu Trâm chi phí phát sinh sau phẫu thuật, cám ơn các bác sĩ ở Bệnh viện Tim Tâm Đức đã cứu chữa cháu Trâm thành công!

Vân Sơn - Minh Chương

228
0
0

blanch

Hôm nay mình thay mặt các mẹ gởi 1000k tiền ăn cho ba mẹ Trâm. Vì 2 con ở nhà đang ốm nên ba cứ phải chạy đi chạy về hoài hơi tốn kém. Ba mẹ Trâm gởi lời cảm ơn anh chị em CSTT rất nhiều.
Vài dòng mẹ Trâm gởi đến CSTT đây ạ.

1,528
0
0

saomai

Hôm nay mình thay mặt các mẹ gởi 1000k tiền ăn cho ba mẹ Trâm. Vì 2 con ở nhà đang ốm nên ba cứ phải chạy đi chạy về hoài hơi tốn kém. Ba mẹ Trâm gởi lời cảm ơn anh chị em CSTT rất nhiều.
Vài dòng mẹ Trâm gởi đến CSTT đây ạ.
Chị ơi, chị không nên băn khoăn gì nhé. Nếu cứ nghĩ rồi lo lắng cẩn thận quá thì không thể có động lực mà đi tiếp được.:x
Em vừa nói chuỵện với chị Lờ Gờ là chị blanch "mát tay" thật:D:x
Bé Trâm vẫn cần và chờ mỗi buổi chiều cô Lan đến thăm.
Như bé Nhật cũng thế, em "ganh tị" vì nhắc cô Lan suốt khi nói chuyện với em. Đó chính là Hạnh Phúc phải không chị.:x

228
0
0

blanch

Trâm hôm nay được ra viện rồi. Vì còn hai đứa trẻ ở nhà đau ốm không người chăm sóc, với lại ở viện chi phí tốn kém nên ba mẹ Trâm xin cho con xuất viện. Hôm qua bác sĩ siêu âm thấy ổn nên cũng đồng ý. Tuần sau ba mẹ lại đưa con vào tái khám.

@Saomai: để chị hỏi bác sĩ tình hình thuốc men của bé ntn rồi PM cho em nhé. Cứ nghĩ đến khoản tiền thuốc nhà Trâm phải lo sau này lại nghĩ đến chuyện hôm qua vừa tức vừa đau lòng quá em ạ.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Trâm hôm nay được ra viện rồi. Vì còn hai đứa trẻ ở nhà đau ốm không người chăm sóc, với lại ở viện chi phí tốn kém nên ba mẹ Trâm xin cho con xuất viện. Hôm qua bác sĩ siêu âm thấy ổn nên cũng đồng ý. Tuần sau ba mẹ lại đưa con vào tái khám.

@Saomai: để chị hỏi bác sĩ tình hình thuốc men của bé ntn rồi PM cho em nhé. Cứ nghĩ đến khoản tiền thuốc nhà Trâm phải lo sau này lại nghĩ đến chuyện hôm qua vừa tức vừa đau lòng quá em ạ.
Blanch ơi ừ chi cũng tức cũng đau mấy chi em mình cùng tức cùng đau thì đỡ hơn em nhỉ. :x
Mọi việc ơn trời thế là xong. Lúc sao mai nhận TH này chi và mọi ng lo lắm ko muốn một lần nữa nàng sờ mờ phải "nghỉ phép" để "xả". ơn trời :xCảm ơn Blanch nhiều nhé:xCảmơn SM và các bạn SG:x

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Có tên thuốc nhắn giùm cho chi ngay nhé. Thuốc để các bé chung sống hoà bình với bệnh tim chính là thuốc gần giống như V . Không biết Trâm có phải uống thuốc đó ko

228
0
0

blanch

Có tên thuốc nhắn giùm cho chi ngay nhé. Thuốc để các bé chung sống hoà bình với bệnh tim chính là thuốc gần giống như V . Không biết Trâm có phải uống thuốc đó ko
Vâng ạ. Chiều nay em sẽ hỏi.

499
0
0

Shortee2009

Mới sáng dã có tin vui rồi ... hy vọng mỗi ngày dều nhận dược nhiều tin vui hơn nữa.

@saomai: nhờ saomai chuyển dùm 1000k cho bé dể phụ giúp tiền thuốc. Cảm ơn saomai dã giúp dỡ :)

1,528
0
0

saomai

Ngày 7/10/2009:
-Nhận của Shortee2009 tặng bé: 1000k:x

1,528
0
0

saomai

@Chị Blanch: tức đến nghẹn lời chị ạ, nhưng chúng mình luôn tự tin và tự hào về việc mình làm phải không chị? (em là người hơi duy tâm):x

@chị ALnML và cả nhà ơi: hành trình của bé Trâm vẫn còn dài ở phía trước, tất cả sự giúp đỡ của các hội và báo chỉ dừng tại bv, sau khi bé xuất viện về nhà và những lần tái khám cộng với việc dùng thuốc để giúp trái tim khỏe mạnh thì vẫn cần đến tấm lòng của chúng mình:x

499
0
0

Shortee2009

dẫu biết rằng dàn ông hông nên tò mò ... nhưng hôm qua tới giờ cứ nghe nói là "tức" ... mà là tức cái gì vậy? cứ úp úp mở mở ... khó chịu quá :D
Mong rằng bé Trâm sẽ hồi phục thật nhanh và khỏe mạnh dể không còn phải di thăm các vị "từ mẫu" nữa :)

1,528
0
0

saomai

Trưa hôm qua, bé Trâm cùng bố mẹ lên tái khám: bs cho biết tình hình của bé ổn, vết mổ đã khô và cho lịch tái khám thường xuyên.
Bé rất hiếu động, chạy nhảy cười nói suốt:x
Thay mặt nhà mình CSTT SG gửi tặng bé 10000k (mười triệu đồng) để giúp bé thuốc và những lần tái khám tiếp theo.:x

(hình chụp bằng dt nên hơi mờ, cả nhà thông cảm nhé:x)