(MS178/CN) 09.10.2009 - Bé Cao Thanh Lâm sinh ngày 06.07.09 ở xóm Trại, thôn Nguyễn, Nam Cường, Nam Trực, Nam Định - tim bẩm sinh

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ngày 04.10.2009

Ở xóm Trại thôn Nguyễn xã Nam Cường huyện Nam Trực tỉnh Nam Định có gia đình anh Cao Văn Hùng và chị Vũ Thị Yến, tháng 7 vừa rồi sinh được một cậu bé tên Cao Thanh Lâm. Do khi mamg thai chị Mến bị cảm nên cháu bé bị bệnh tim bẩm sinh, sau đó lại bị bệnh phổi. Hiện nay cháu đang điều trị tại Bệnh viện nhi Thụy Điển.
Anh Hùng mồ côi cha từ năm 7 tuổi, làm thuê ở Vân Chàng. Vợ ở nhà làm ruộng. Kinh tế thật vô cùng khó khăn. Bệnh viện nói bệnh cháu bé chữa được nhưng phải mổ. Chi phí ca mổ khoảng 20 đến 50 triệu đồng.
Mong các nhà hảo tâm ở diễn đàn giúp đỡ để anh Hùng có thể mổ tim cho cháu Lâm, cho cháu có cuộc sống bình thường.
Mọi giúp đỡ gửi vào địa chỉ này. Nhà của anh Hùng ở trên trục đường tỉnh lộ 490 (đường 55 cũ), km7.
Mong thành viên của diễn đàn có thời gian và trình độ post lên dantri.com giúp để cộng đồng có thể "lá nát đùm lá tả tơi" (vì tôi chưa biết post lên đó)!
Tôi là Thích Thanh Giảng nhà sư Trụ trì chùa Nguyễn ở thôn đó, xin chịu trách nhiệm về thông tin mà mình đã pots.
Số điện thoại của tôi : 09 77 628 315 - 03503 918 672

--------------------
Lantrai 07.10.2009

Ngày hôm nay, 6/10, đoàn chúng tôi (chú Phú - chủ tịch NDOL, bạn Thanh - nhóm thiện nguyện Thiên Trường và tôi) đến thăm gia đình anh Hùng chị Yến. Căn nhà nhỏ xíu của đôi vợ chồng trẻ thật giản dị mà chẳng hề bình yên với cậu con trai đầu lòng kháu khỉnh bụ bẫm.
Anh Cao Văn Hùng ( 22 tuổi), chị Vũ Thị Yến (20 tuổi) lấy nhau từ năm 2008. Anh Hùng làm việc tại Công ty TNHH Chiến Thắng (thị trấn Nam Giang, Nam Trực), chị Yến ở nhà làm ruộng, hai vợ chồng không có nghề phụ nào cả. Mỗi ngày đi làm anh Hùng kiếm được 70.00o đ (công việc của anh khá vất vả và độc hại). Gia đình có 2 xào lúa, không chăn nuôi gia cầm, gia súc.

Bé Cao Thanh Lâm sinh ngày 6/7/2009 nặng 3.4 kg (hiện tại sức khỏe của con khá tốt, con nặng 3.8 kg). Ban đầu, con được xác định bệnh vàng da, sau đã chữa khỏi và có biểu hiện bệnh tim, viêm phổi. Hiện tại con đang nằm điều trị bệnh tim tại bệnh viện Nhi Thụy Điển (Hà Nội), bệnh vàng da của con đã chữa khỏi, (còn bệnh viêm phổi thì chưa thấy bác sĩ nói gì!). Con nhập viện ngày 17/9.
Chi phí mỗi ngày cho 2 mẹ con: hơn 200.000 đ/ngày.
Bác sĩ hẹn ngày 9/10 sẽ tiến hành ca mổ cho con. Cụ thể hơn về tình hình của con, về chi phí mổ tim mình sẽ cung cấp vào tối mai - sau khi đến gặp hai mẹ con.
Con vẫn chưa có bảo hiểm y tế, nên một số chi phí khác, gia đình vẫn phải chịu.

Sơ qua 1 chút về gia đình nhà nội: Nhà nội anh Hùng thuộc diện hộ nghèo. Bố anh mất năm 39 tuổi, để lại người vợ tảo tần với 4 chị em. Anh Hùng là thứ 2, sau anh là Đạo (làm thợ cơ khí tại quê nhà) và Lý (đang học lớp 8 trường THCS Nam Cường).

Thời gian tiến hành ca mổ gấp lắm rồi. Rất mong nhận được sự quan tâm của những tấm lòng hảo tâm để con có một trái tim khỏe và một cuộc sống mới!

Hôm nay mình đã qua thăm 2 mẹ con Yến. Cháu bé hôm nay quấy mẹ lắm, chắc trong người khó chịu. Mẹ ít sữa nên cháu phải ăn thêm sữa ngoài. Hỏi Yến chi phí mổ cũng như có cần máu không thì em ấy chưa nắm rõ! Đành phải đợi đến sát ngày mổ vậy.
Con còn nhỏ quá, mình k tiện chụp ảnh 2 mẹ con.
Bệnh viện thoáng mát k chen chúc như ở Bạch Mai hay BV Tim. Hai mẹ con 1 giường.......... Ngày mai bố cháu lên để chuẩn bị cho ngày thứ 6 định mệnh!
Cầu mong may mắn sẽ đến với con!
Nhìn con yếu lắm, chẳng kháu khỉnh như bà nội mô tả.

Hùng bố Lâm

(TH đc sự nhờ cậy của Lantrai cùng nhóm ND online)

1,122
0
0

SCP

Ðề: Bé Cao Thanh Lâm sinh ngày 06.07.09 mới 2 tháng tuổi mổ tim 09.10

Hôm nay con mổ rồi hả chị , nhà mình xem có giúp được gì ko ạ :cstt09:

420
0
0

Sông Cấm

Hinh như chiều nay con mổ rôi, cầu mong mọi điều tốt lành @};-. Không biết nhà mình đã có quyết định gì giúp con không nhỉ, mình thấy đang để ở bên này chắc là chưa.

420
0
0

Sông Cấm

Tinh hình là bé bị ho có triẹu chứng viêm phổi nên phải điều trị cho khỏi đã rồi mới lại có lịch mổ mới các mẹ nhé. Mình cùng theo dõi tiếp vậy.

9
0
0

Mai Anh

Con nằm ở khoa nào, phòng nào hả chị, Cho em địa chỉ cụ thể nhé để các mẹ tiện vào thăm con.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Hai mẹ con nằm ở phòng 15, khoa sơ sinh, tầng 3. Tầng này không đi bằng cầu thang máy, nếu các mẹ vào thăm thì hỏi mấy anh bảo vệ ngồi trực ở chân cầu thang nhà A8 nhé.

Cháu bị viêm phổi vẫn chưa khỏi, lúc chiều vào mẹ vừa bế đi tiêm. Hiện có bà cháu và mẹ ở bệnh viện trông, bà ở trọ bên ngoài, đến giờ thì mua đồ ăn mang vào cho mẹ vì khoa sơ sinh cách ly, chỉ cho 1 người thân ở trông con, mà thường là mẹ vì các con còn bú. Con mới được hơn 1 tháng mà mẹ đã không có sữa, phải cho ăn thêm sữa ngoài.:( Sở dĩ con chưa đầy 2 tháng đã phải mổ vì nếu không được phẫu thuật sớm, thì sẽ có thể tử vong bất cứ lúc nào.:(

Vì con chưa có thẻ bảo hiểm, mà cũng theo chế độ bảo hiểm mới, có hiệu lực từ ngày 1.10.2009, thì các trường hợp được bảo hiểm sẽ phải đáp ứng những điều kiện cụ thể theo quy định.

125
0
0

Hai mẹ con nằm ở phòng 15, khoa sơ sinh, tầng 3. Tầng này không đi bằng cầu thang máy, nếu các mẹ vào thăm thì hỏi mấy anh bảo vệ ngồi trực ở chân cầu thang nhà A8 nhé.

Cháu bị viêm phổi vẫn chưa khỏi, lúc chiều vào mẹ vừa bế đi tiêm. Hiện có bà cháu và mẹ ở bệnh viện trông, bà ở trọ bên ngoài, đến giờ thì mua đồ ăn mang vào cho mẹ vì khoa sơ sinh cách ly, chỉ cho 1 người thân ở trông con, mà thường là mẹ vì các con còn bú. Con mới được hơn 1 tháng mà mẹ đã không có sữa, phải cho ăn thêm sữa ngoài.:( Sở dĩ con chưa đầy 2 tháng đã phải mổ vì nếu không được phẫu thuật sớm, thì sẽ có thể tử vong bất cứ lúc nào.:(

Vì con chưa có thẻ bảo hiểm, mà cũng theo chế độ bảo hiểm mới, có hiệu lực từ ngày 1.10.2009, thì các trường hợp được bảo hiểm sẽ phải đáp ứng những điều kiện cụ thể theo quy định.
Chị ơi, viện Nhi Thụy Điển là viện Nhi ở Đê La Thành đúng ko ạ. Chiều thứ 2 em mới vào thăm con đc, con đang dùng sữa gì ah chị

420
0
0

Sông Cấm

Hôm trước vào không được vào gặp 2 mẹ con, mình có gọi điện mẹ bé nói bé đang uống sữa Delac. Mẹ Nhimchauanh có vào thăm con cứ mua sữa ấy cũng được. Bé cần cả bỉm nữa nhé.:x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chị Sông Cấm báo chiều nay bé Thanh Lâm mổ tim.(Sáng nay em cũng mới nhận tin Ruồi báo ạ)
Chúc ca mổ tim thành công tốt đẹp. (3 tháng tuổi bé lắm huhu )

420
0
0

Sông Cấm

Bố bé vừa báo là con lại chuyển lên mổ sáng nay rồi, vào phòng mổ từ 7 giờ sáng, bây giờ là 9h00 ca mổ vẫn đang tiến hành. Cầu mong mọi điều tốt lành, ca mổ thành công @};-@};-. Em bé mới có gần 2 tháng thôi nhỏ quá. Cầu trời phù hộ.

499
0
0

Shortee2009

Cầu mong mọi diều tốt lành sẽ dến với bé ... cầu cho ca mổ thành công tốt dẹp [-O<

160
0
0

Mẹ Sóng

2 ca mổ trong ngày hôm nay. Thấp thỏm chờ đợi. Cầu chúc ca mổ thành công. Con còn bé quá :(

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Vâng em cũng hồi hộp quá đi thôi.
Bé quá mà em lại ko biết bé thế thì sao nếu mổ ở BV Nhi

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Cầu mong ca mổ thành công. Thương con còn bé quá :x

125
0
0

Hôm thứ 3 em và 2 chị ở Quỹ Tấm Lòng bọn em có vào thăm Lâm, bạn í bé như cái kẹo, 1 tháng vào viện lên đc 4 lạng. Mong trời phù hộ cho bạn í qua đc ca mổ ngày hôm nay
@Chị Sông Cấm: Bọn em đã mua sữa Dealac (hộp 900g) và 2 bịch tã giấy vào cho bé rùi nhé. Khi nào bé gần hết, các chị lại bảo em nhé

420
0
0

Sông Cấm

Bé Lâm vừa mổ xong rôi. Bác sĩ vừa nói với bố mẹ là 1h sẽ cho vào thăm con. Thế thôi còn không biết tin tức gì khác cả. Tự nhiên thấy hồi hộp quá. Cầu mong mọi điều tốt lành cho con @};-@};-@};-

420
0
0

Sông Cấm

Bố mẹ đã được vào thăm con, hiện giờ bé Lâm đang phải nằm thở ô xy ở phòng HSCC. Theo bác sĩ phải đợi sau 24 giờ mới có thể biết được chính xác tình hình.

Cả nhà mình cùng cầu chúc và tiếp sức cho con mau tỉnh, chóng bình phục nhé @};-@};-:x:x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Bố mẹ đã được vào thăm con, hiện giờ bé Lâm đang phải nằm thở ô xy ở phòng HSCC. Theo bác sĩ phải đợi sau 24 giờ mới có thể biết được chính xác tình hình.

Cả nhà mình cùng cầu chúc và tiếp sức cho con mau tỉnh, chóng bình phục nhé @};-@};-:x:x
Huhu chi ơi thở ô xy cũng lo lắm

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chiều nay Ruồi một vòng BV nhi chi ạ, có gì cần Ruồi sẽ lo. Vẫn phải cầu chúc điều tốt lành đến với bé Lâm

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em vào viện nhưng không gặp bố mẹ, phần vì hai vợ chồng đang ở nhà khách của bệnh viện ở khu bên ngoài, phần nữa vừa ở khoa lây ra, nên không tiếp xúc với mẹ được. Con vẫn thở oxy ở phòng HSCC, chưa ăn được gì. Mỗi ngày mẹ chỉ được vào thăm 1 lần thôi. Chiều thứ 7 em sẽ lại vào.