(MS194/CN) 08.12.2009 - Bình Định: Cùng giúp cậu bé Trọng Luân (1997) xã Phước Thành ,Tuy Phước, Bình Định - tim bẩm sinh

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Gửi các bố mẹ trong gia đình CSTT !
Có một cháu hoàn cảnh gia đình khó khăn lại đang bị bệnh tim mong các bố mẹ giúp đỡ.
Cháu Đỗ Trọng Luân sinh năm 1997 là học sinh lớp 7 trường PTCS Phước Thành, xã Phước Thành huyện Tuy Phước tỉnh Bình Định.Cháu Luân bị tim bẩm sinh nhưng vì hoàn cảnh rất khó khăn, nhà có 3 anh em, anh lớn là Linh sinh năm 1995 học sinh lớp 9 cùng trường và em trai là Liên sinh năm 2004 đang đi học mẫu giáo.Bố mẹ đã ly dị, bố là đệ tử lưu linh say rượu suốt, mẹ hiện nay không có nhà ở, ai thuê gì làm nấy, đang ở nhờ hiên nhà người khác ( chủ nhà này ko ở nhưng cũng ko cho ở trong nhà vì sợ ..biết đâu đấy...cho ở nhờ nhỡ đâu có chuyện không hay như chết chẳng hạn..)Chỗ mẹ ở nhờ gần nhà bà nội Luân. Anh em Luân chạy qua chạy lại nhà bà nội ( bố còn ở với bà nội ) và chỗ mẹ. Mưa thì về bố, nắng thì qua mẹ. Ăn uống mẹ lo. Vì là hộ nghèo của xã nên nhà trường miễn toàn bộ cho Luân và Linh, từ đầu năm chỉ phải đóng 1 lần 36 nghìn. Em Liên thì ko được miễn vì đang học mẫu giáo. Mẹ Luân cũng không dám đi làm xa vì em Liên còn nhỏ và Luân thì bệnh. Đi làm không có nổi số tiền đưa Luân đi khám, mẹ Luân đến từng nhà xin để có tiền đưa Luân ra Huế khám ngày 26/8/2009. Bệnh viện TW Huế kết luận : Luân bị tứ chứng Fallot, còn lỗ Botal được chỉ định điều trị : phẫu thuật sửa chữa hoàn toàn. Chi phí mổ tổng cộng : 40 triệu đồng. Một số tiền quá lớn với gia đình Luân.
Khi em Thủy ở UBND xã đưa em qua thăm mẹ con Luân thì thấy bố Luân trong tình trạng say khướt, đang đánh võng bằng xe đạp:(. Bố Luân đi xúc cát thuê, nắng thì có việc, mưa ở nhà. Em hỏi Luân : bây giờ con được bao nhiêu ký? Luân trả lời hè con cân được 24 ký, giờ thì con không biết !! Hix hix lớp 7 rồi mà bé tí. Nhà trường miễn cho Luân tham gia các hoạt động ở trường nhưng theo lời mẹ Luân nói thì Luân vẫn đi lao động cùng các bạn vì ở nhà buồn. Anh Linh thì được học sinh khá, còn Luân thì sức học chỉ được trung bình. Hiện tại mẹ con Luân ở thôn Bình An xã Phước Thành huyện Tuy Phước tỉnh Bình Định. Ra về em cứ suy nghĩ mãi câu mẹ Luân nói : khi phát hiện bị bệnh tim, Luân rất sợ mẹ đi làm xa và cứ mỗi lần Luân mệt Luân lại bảo : mẹ ơi chữa bệnh cho con đi, bác sỹ bảo con chỉ sống được tới 18 tuổi thôi, con sợ chết lắm:crying:
Thực sự em rất ngại khi đưa trường hợp này mong các bố mẹ giúp đỡ vì chính em cũng chưa làm được gì nhiều cho gia đình CSTT. Nhưng khi biết đến hoàn cảnh của cháu Luân thì em không cầm lòng được.
Hồ sơ xin trợ giúp chữa bệnh của Luân em đã gửi ra cho chị metyruoi. Chiều nay khi qua thăm mẹ con Luân em chụp được vài tấm hình mà ko biết cách post lên , nhờ chị muathu post dùm em nhé !
Cảm ơn các bố mẹ nhiều !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,801
0
0

muathu

Ðề: Một hoàn cảnh bị bệnh tim rất khó khăn mong bố mẹ giúp đỡ.

Thực sự em rất ngại khi đưa trường hợp này mong các bố mẹ giúp đỡ vì chính em cũng chưa làm được gì nhiều cho gia đình CSTT. Nhưng khi biết đến hoàn cảnh của cháu Luân thì em không cầm lòng được.
Em ơi như thế này là em đã giúp CSTT rồi đó, đừng ngại nhé, tất cả các thành viên CSTT hôm đi Quy Nhơn đều rất khâm phục em, nhanh nhẹn, tháo vát và rất rất nhiệt tình :x:x:x

Muathu hứa hướng dẫn Memilo_cacao post hình nhưng ngày nay bận quá nên nhận qua mail post lên luôn.

Bốn mẹ con bé Luân:

Bé Luân và mẹ:

Ngôi nhà cho mẹ con luân ở nhờ mái hiên:

Chiếu và chăn và màn trên đống củi để mẹ Luân tối đi làm về ngủ :(

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Em cũng xin nói thêm là trước đây mẹ Luân được người quen cho ở nhờ ( nhà tường đất ) nhưng bị sập trong cơn bão số 11 vừa rồi. Giờ không còn chỗ ở nên phải ở hiên nhà người ta.Theo lời em Thủy thì UBND xã đang xem xét cấp đất cho mẹ Luân. Chỗ đống củi mẹ Luân để chiếu chăn cũng là chỗ nấu cơm. Nghe mẹ Luân nói tháng 6.2009 cũng có 1 đợt mổ tim được tài trợ ( em quên không hỏi rõ là ở đâu tài trợ ) nhưng vì mẹ Luân không có tiền ko đưa Luân đi khám nên không có hồ sơ để xét duyệt. Mẹ con Luân rất mong được sự giúp đỡ của các bố mẹ đấy ạ !

499
0
0

Shortee2009

Sọt cũng sinh ra ở Quy Nhơn nè ... nhưng mà được 1 tháng là gia đình rinh vô sì gòn rùi :)
Người nghèo thì ít ra cũng có được cái chòi để ở ... còn gia đình này thì cái nhà vách đất cũng bị bão cuốn trôi để rồi phải xin ở nhờ mái hiên nhà người ta .... nghèo chi mà nghèo dữ vậy trùi :(:)((
Ở gần đó thì chỉ có 1 mình MeMiLo thui ... vậy đứng ra làm đầu cầu luôn nhen :)

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

:crying:
Cảm ơn các bố mẹ nhiều !
Câu này nghe thấy "ghét" cực đấy:x
Mong suy nghĩ này nó ko tan trong cốc Milo Ca cao đâu nhé :D
Cảm ơn em vì tất cả:x
Xin phép đưa vào phần trợ giúp cá nhân nhé :x
@ Sọt : Yên tâm chắc chắn mẹ MeMilo_Ca Cao là đầu cầu ở Quy Nhơn rồi.

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Ðề: Bình Định : Cùng giúp cậu bé Trọng Luân (1997) xã Phước Thành huyện Tuy Phước tỉnh Bình Định bị tim bẩm sinh

Em mừng quá !!! Cả sáng nay phải đi đày nắng ngoài đường, về đến nhà là vội vàng mở máy ,đọc bài chị tự nhiên mệt mỏi tan hết rồi:). Em xin sẵn sàng làm mọi việc để giúp được phần nào cho cháu Luân. Cảm ơn chị và tất cả mọi người. Hihihihi vui giống như đứa trẻ con được quà í :D:D:D

5,603
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Bình Định : Cùng giúp cậu bé Trọng Luân (1997) xã Phước Thành huyện Tuy Phước tỉnh Bình Định bị tim bẩm sinh

@MeMilo_Ca Cao: cảm ơn em đã vất vả giúp gia đình cháu làm hồ sơ rồi lại đến viết bài, chụp ảnh:-*!

Hôm qua, Virgo2007 đã gửi hồ sơ của Luận cho ĐTHN, chị cũng đã điện thoại cho Huyền và nhắn Sweetlily gọi cho bạn ấy lần nữa để nhờ lưu ý sớm đến trường hợp của cháu. Nhưng nếu may mắn, sẽ có kế hoạch khác, sớm hơn em ah. :xChúng ta cùng chờ nhé, nhất định Luận sẽ có một trái tim khỏe mạnh để tiếp tục học tập và giúp đỡ mẹ.

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Cám ơn các chị nhiều nhiều.@};-@};-@};-:p:p:p

1,018
0
0

mymy

@MeMilo_Ca Cao: cảm ơn em đã vất vả giúp gia đình cháu làm hồ sơ rồi lại đến viết bài, chụp ảnh:-*!

Hôm qua, Virgo2007 đã gửi hồ sơ của Luận cho ĐTHN, chị cũng đã điện thoại cho Huyền và nhắn Sweetlily gọi cho bạn ấy lần nữa để nhờ lưu ý sớm đến trường hợp của cháu. Nhưng nếu may mắn, sẽ có kế hoạch khác, sớm hơn em ah. :xChúng ta cùng chờ nhé, nhất định Luận sẽ có một trái tim khỏe mạnh để tiếp tục học tập và giúp đỡ mẹ.
Chị ơi em vừa nhận được tin nhắn này, chị hỏi giúp thêm có thể giúp gì cho bé Luận được không chị.
Cả nhà ơi, nếu ai biet có cháu bé nào nhà nghèo, bị bệnh tim bẩm sinh cần mổ miễn phí thì đăng ký với Hòa (phóng viên VOV1), 0975. 295. 686. Danh sách có hạn, đăng ký sớm nhé.Send vì cộng đồng và nhân đạo !

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Chị ơi em vừa nhận được tin nhắn này, chị hỏi giúp thêm có thể giúp gì cho bé Luận được không chị.
Cả nhà ơi, nếu ai biet có cháu bé nào nhà nghèo, bị bệnh tim bẩm sinh cần mổ miễn phí thì đăng ký với Hòa (phóng viên VOV1), 0975. 295. 686. Danh sách có hạn, đăng ký sớm nhé.Send vì cộng đồng và nhân đạo !
Số điện thoại đó, em gọi hoài chẳng được:( Thuê bao không liên lạc được, và hỏi người gửi tin thì cũng không ai biết tin gửi từ đâu. :(

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

@mymy, susu1811: chị gọi cho chị Hòa rồi, chị ấy là "người đưa tin" cho một bác sĩ ở bệnh viện 108. Chị gọi cho anh bác sĩ thì được biết, các anh ấy chỉ có duy nhất 1 suất mổ tim miễn phí, thì chị Hòa đã giới thiệu cho 1 cháu rồi. Chị có nhờ anh ấy lưu lại số điện thoại và địa chỉ CSTT nhà mình, để sau này, nếu có chương trình tương tự, mong sẽ nhận được sự trợ giúp. Cảm ơn các em:-*!

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

@mymy, susu1811: chị gọi cho chị Hòa rồi, chị ấy là "người đưa tin" cho một bác sĩ ở bệnh viện 108. Chị gọi cho anh bác sĩ thì được biết, các anh ấy chỉ có duy nhất 1 suất mổ tim miễn phí, thì chị Hòa đã giới thiệu cho 1 cháu rồi. Chị có nhờ anh ấy lưu lại số điện thoại và địa chỉ CSTT nhà mình, để sau này, nếu có chương trình tương tự, mong sẽ nhận được sự trợ giúp. Cảm ơn các em:-*!
Số đt mà moi ng gọi ko đc do cHoà bị mất đt đấy. Nhờ chị BS tìm lại số khác mới gọi được.

2,801
0
0

muathu

Nhận 1000K từ Shortee2009 giúp bé @};-@};-@};-@};-@};-

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

chị Loan ơi, Quang Anh với bạn QA chuyển 4 triệu từ tk đuôi 279
chị check giúp QA nhé

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

chị Loan ơi, Quang Anh với bạn QA chuyển 4 triệu từ tk đuôi 279
chị check giúp QA nhé
Dạ bẩm
Ngày 14.12 nhận số tiền 4000K từ số TK..279 của Quang Anh với bạn QA

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Dạ bẩm
ôi ôi, em chết mất thôi,
tổn thọ quá chị ơi :D

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Cảm ơn Shortee2009, Quang Anh với bạn QA nhiều nhé ! :-*:-*:-*@};-@};-@};-

499
0
0

Shortee2009

Cảm ơn Shortee2009, Quang Anh với bạn QA nhiều nhé ! :-*:-*:-*@};-@};-@};-
Cái bông đỏ đỏ Sọt hông nhận .... chỉ nhận mấy cái hình vàng vàng thui :grin::grin:

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Ui , may quá ! Bông đỏ đỏ thì còn phải mất tiền để mua chứ hình vàng vàng nhà em trồng được. MiLo và CaCao nhà em đang giữ nhiều lắm. Khi nào có dịp thì gửi tặng bác một ít,chỉ sợ bác ngẹt thở thôi:D:D:D

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Dạ bẩm
Ngày 17.12 nhận số tiền 5000K từ TK của ng giấu mặt bạn Ong chúa
Có mấy việc nhờ milo hỏi hộ chị nhé:
- BV có hẹn ngày mổ không hay cứ có tiền nộp là được
- Luân đang học lớp 7 vậy con thi học kỳ I xong chưa.

@Swet và tyruoi giúp hỏi xem tình hình thế nào nhé.

Luân đang đi học nếu mình lo và xin được chi phí, thi học kỳ xong con lên đường nhập viện Huế là tốt nhất.