(MS200/CN) 22.01.2010 - Cháu trai 4 tuổi bị bệnh hiểm nghèo ở thôn Hòa Lạc, Bình Tường, Tây Sơn, Bình Định (tim bẩm sinh - Fallot 4)

40
0
0

enzo115

Ðề: Cháu trai 4 tuổi bị bệnh hiểm nghèo, thôn Hòa Lạc, xã Bình Tường, huyện Tây Sơn, tỉnh Bình Định

Sau khi bé đi khám, nhờ chị Milo điền câu trả lời vào mấy câu hỏi sau đây giúp em, để có gì mình xin mổ ở các hội từ thiện khác nhau

3. Cân nặng hiện tại:
6. Tên bệnh chính xác, có tên tiếng Anh thì tốt nhất:
7. Ảnh của bệnh nhân một mình và ảnh cùng gia đình.
8. Lịch sử bệnh trạng
* lần đầu tiên có biểu hiện khi nào
* đã đi những bệnh viện nào và tên bác sĩ phụ trách
* bác sĩ nói gì
* phác đồ điều trị ra sao
9. Hồ sơ bệnh án, càng nhiều, càng chi tiết càng tốt: gửi bản scan sớm.
* kết quả chẩn bệnh,
* xét nghiệm máu,
* nếu là bệnh tim cần siêu âm tim (doppler) và điện tim (echogram).
10. Hiện tại bệnh nhân đang uống những thuốc gì, tên thuốc và liều lượng
11. Hoàn cảnh gia đình: bố mẹ, anh chị em mấy tuổi, khó khăn ntn, hiện đang nợ bao nhiêu tiền, đã được ai giúp đỡ chưa, đã nhận bao nhiêu tiền?
13. Chính xác là hiện tại gia đình cần gì? xin viện trợ phẫu thuật, tiền phẫu thuật, tiền thuốc thang, v.v.?
14. Nếu là tim, gia đình đã nghe tới và đăng ký với tổ chức Đông Tây Hội Ngộ (East Meets West Foundation) hay chưa?

VÀ em cũng muốn hỏi thăm cha của bé ra sau, bệnh của cái chân ntn, co cần phải khám, chữa gì không, cũng một bản câu hỏi như trên, nhưng đầy đủ hơn

1. Tên đầy đủ của bệnh nhân:
2. Ngày sinh:
3. Cân nặng hiện tại:
4. Địa chỉ liên lạc:
5. Điện thoại (nếu ko có thì xin điện thoại của ai đó có thể liên lạc được)
6. Tên bệnh chính xác, có tên tiếng Anh thì tốt nhất:
7. Ảnh của bệnh nhân một mình và ảnh cùng gia đình.
8. Lịch sử bệnh trạng
* lần đầu tiên có biểu hiện khi nào
* đã đi những bệnh viện nào và tên bác sĩ phụ trách
* bác sĩ nói gì
* phác đồ điều trị ra sao
9. Hồ sơ bệnh án, càng nhiều, càng chi tiết càng tốt: gửi bản scan sớm.
* kết quả chẩn bệnh,
* xét nghiệm máu,
10. Hiện tại bệnh nhân đang uống những thuốc gì, tên thuốc và liều lượng
13. Chính xác là hiện tại gia đình cần gì? xin viện trợ phẫu thuật, tiền phẫu thuật, tiền thuốc thang, v.v.?

Em cảm ơn chị trước, xin lỗi vì nhiều câu hỏi quá, mong chị thông cảm.
Mong tin chị

1
0
0

ELIOS

Ðề: Cháu trai 4 tuổi bị bệnh hiểm nghèo, thôn Hòa Lạc, xã Bình Tường, huyện Tây Sơn, tỉnh Bình Định

Nhờ mọi người đưa thông tin trên đến các hoàn cảnh cần giúp đỡ.

Trẻ em nghèo dưới 16 tuổi sẽ có cơ hội mổ tim miễn phí nhờ sự hỗ trợ của chương trình Trái tim cho em. Nhưng cơ hội không phải lúc nào cũng đến với họ do chưa có điều kiện tiếp cận với thông tin nguồn quỹ. Nhờ cộng đồng giúp thông tin đến các trường hợp khó khăn này.

Tiêu chí lựa chọn bệnh nhân trong chương trình "Trái tim cho em"

Selection Criteria for Trai Tim Cho Em Program

Tiêu chí lựa chọn/Criteria:

1. Bệnh nhân là công dân Việt Nam, dưới 16 tuổi /Vietnamese citizen, under 16 years old

2. Hoàn cảnh gia đình nghèo, khó khăn. /Born into a poor family (with Certificate of Poverty if possible)

3. Có giấy báo chi phí phẫu thuật không quá 3000USD (with the estimated cost below US$3,000)

4. Bị khuyết tật tim bẩm sinh trong các trường hợp cơ bản sau:/Having popular heart defects namely:

+ Thông liên thất (VSD hoặc CIV) – Ventricular septal defect

+ Thông liên nhĩ (ASD hoặc CIA) – Atrial Septal defect

+ Tứ chứng Fallot (TF4) – Tetralogy of Fallot

+ Còn ống động mạch hay tồn tại ống động mạch (PDA hoặc PCA) – Patent ductus arteriosus

+ Kênh nhĩ thất (AVSD hoặc CAV) – Atroloventricular septal defect

+ Hẹp van động mạch phổi (PS hoặc SP) – Pulmonary infundibular stenosis

+ Hẹp eo động mạch chủ – Congenital pulmonary valve insufficiency

+ Blalock

Including some other defects which are not popular but the estimated cost below US$3,000 and the success rate is high. In this case, we will consult the doctors case by case.

Hồ sơ xin trợ giúp bao gồm/Application includes:

1. Đơn xin trợ giúp có xác nhận của chính quyền địa phương (theo mẫu của chương trình)/Application form of TTCE – canbe downdoaded from http://traitimchoem.vtv.vn (placed in the homepage)

2. Bản photo giấy siêu âm tim./Photo of doppler exam results

3. Bản photo giấy báo chi phí mổ. /Photo of cost estimate

4. Một ảnh của bệnh nhân (cỡ 10x15cm) và một ảnh cùng cả gia đình (cỡ 10x15cm) /Two 10cm*15cm photos, one of the child and one of the family

5. Bản photo hồ sơ hộ nghèo, có xác nhận của chính quyền địa phương. (nếu có) /Photo of Poverty Certificate or Confirmation of Poverty Household by Local authority (if any)

6. Bản photo thẻ bảo hiểm y tế. (nếu có) /Photo of Health Insurance paper (if any)

Mọi hồ sơ đáp ứng các tiêu chí của chương trình, xin gửi về địa chỉ/ Applications sent to:

Chương trình "Trái tim cho em" /Trai Tim Cho Em program

Đặt tại Văn phòng: Tổ chức Đông tây Hội ngộ /East Meets West Foundation

Địa chỉ: Số 1, Ngõ 40, Ling Lang, Ba Đình, Hà Nội

Đường dây nóng/Hotline: 04. 6 2 969 969 (trong gio hanh chinh/working hours only)

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Hôm qua mẹ Việt có đt cho em. Em động viên gia đình cố gắng nhờ sự trợ giúp của hai bên nội ngoại , cô dì chú bác để đưa con ra huế khám.Em nói với mẹ Việt là :muốn cứu con em thì em và gia đình cần đưa con đi khám để có hồ sơ bệnh án, có chi phí mổ và khi đã có chi phí mổ rồi thì cũng cố gắng chứ các tổ chức từ thiện có giúp thì cũng chỉ giúp được 70% thôi, còn lại 30% là gia đình chuẩn bị để gia đình không có ý nghĩ sẽ ỷ lại , chỉ trông chờ vào sự giúp đỡ của người khác.Hix cầu trời cho chi phí mổ của con vừa phải, chứ nhiều quá thì dù chỉ có 5 hay 10% bố mẹ con cũng ko kiếm ở đâu ra, hai đứa lớn còn đang đi học. Ở nông thôn nên chỉ trông chờ vào mấy sào lúa,chồng thì đau ốm, vợ thì ko có thu nhập ổn định. Mẹ con hỏi cần phải có bao nhiêu tiền. Hix em cũng ko biết rõ nên chỉ dặn là em cố gắng chuẩn bị ít nhất phải có 2 triệu để đi khám. Cứ chuẩn bị được như thế rồi tính tiếp. Cả nhà mình ơi, có gì mong cả nhà mình giúp đỡ con với nhé ! Cảm ơn cả nhà mình :-*:-*:-*:-*:-*

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Milo ơi em in sẵn hồ sơ giấy tờ xin các tổ chức đi nhé. Từ nhà em đến nhà Việt xa nên nếu khi mẹ con họ quay về, em đón ở Quy Nhơn và đưa luôn giấy tờ về họ khai em nhé. Gặp gia đình thì xin luôn bản pho to giấy báo chi phí.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Lần 1 đã tổng kết ngày 29.01.2010
Gom tiếp lần 2 :
Ngày 01.02 nhận số tiền 300K của mth
Nhận của bạn Shortee2009 tặng bé 1000k lần 2
Ngày 27.04 nhận từ anh Tuấn Anh số tiền 1000K (trên TS 6000K)

Mẹ Việt đã đưa con đi khám tại Huế, chúng mình đang chờ giấy báo chi phí mổ của BV tim Huế.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Milo ca cao đâu rồi nhỉ. Thấy chi phí báo hơn 50tr thế này quá khó khăn phải làm hồ sơ đi xin rồi
Ngày 20.05 nhận từ nhóm Easia Travel (đồng nghiệp shopcutthoi, Yin Yin) số tiền 1000K

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Chị ơi em đây. Em xin lỗi mọi người vì sự chậm chễ này.
Hôm qua em có gọi cho Mẹ bé Việt thì nhận được tin rất vui. Việt đã được ViNa hỗ trợ chi phí mổ. Tối qua mẹ con đã lên đường ra Huế. Mẹ Việt cứ nói nhờ nhà mình giúp đỡ xem có quen ai ở Huế không để được mổ cho nhanh. Em cũng đã nói rõ là ra đó thì phải chờ bác sỹ xếp lịch mổ chứ làm sao mà xin xỏ mổ sớm được, cũng còn phải phụ thuộc vào sức khỏe của bé Việt. Vả lại chị Ớt cũng sinh rồi, cũng không biết nhờ ai nữa.
Sáng nay mẹ con Việt đã ra đến BV Huế rồi nhưng chưa được nhập viện vì còn phải chờ nhà tài trợ pax giấy nộp tiền. Em sẽ giữ liên lạc với Mẹ Việt mà sẽ chuyển thông tin mới nhất đến nhà mình ạ !
Cảm ơn tấm lòng của các bố các mẹ nhà mình nhé !:-*:-*:-*@};-@};-@};-

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chị ơi em đây. Em xin lỗi mọi người vì sự chậm chễ này.
Hôm qua em có gọi cho Mẹ bé Việt thì nhận được tin rất vui. Việt đã được ViNa hỗ trợ chi phí mổ. Tối qua mẹ con đã lên đường ra Huế. Mẹ Việt cứ nói nhờ nhà mình giúp đỡ xem có quen ai ở Huế không để được mổ cho nhanh. Em cũng đã nói rõ là ra đó thì phải chờ bác sỹ xếp lịch mổ chứ làm sao mà xin xỏ mổ sớm được, cũng còn phải phụ thuộc vào sức khỏe của bé Việt. Vả lại chị Ớt cũng sinh rồi, cũng không biết nhờ ai nữa.
Sáng nay mẹ con Việt đã ra đến BV Huế rồi nhưng chưa được nhập viện vì còn phải chờ nhà tài trợ pax giấy nộp tiền. Em sẽ giữ liên lạc với Mẹ Việt mà sẽ chuyển thông tin mới nhất đến nhà mình ạ !
Cảm ơn tấm lòng của các bố các mẹ nhà mình nhé !:-*:-*:-*@};-@};-@};-
Quá tốt đi @};-
Em theo dõi tiếp báo cho mọi người nhé.
@};-

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Em xin báo cáo ạ !
Mẹ con Việt đã nhập viện xong đang chờ làm các thủ tục xét nghiệm và chờ lịch mổ. Em cũng động viên mẹ Việt cố gắng vì sức khoẻ, tương lai của con.Có thông tin gì mới , em sẽ báo cáo cả nhà mình ngay ạ. Cám ơn cả nhà mình nhiều !!!:-*@};-