(MS250/CN) 29.10.2010 Bé Hà Thị Quy sn 1996 ở thôn 5, xã Nam Chính, Đức Linh, Bình Thuận - tim bẩm sinh (hẹp van ĐMP)

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Chị ALnML đang bận nên nhờ em post thông tin ạh. @};-

Bé Hà Thị Quy - 14 tuổi đang học lớp 9. Quê cháu ở Bình Thuận (địa chỉ cụ thể, em bổ sung sau ạh)
Cháu bị tim bẩm sinh - Hẹp van động mạch phổi, được phát hiện từ lúc học Mẫu giáo. Bố mẹ cháu đã đưa đi khám ở TP HCM mà có hồ sơ mổ tim với tổng số tiền hơn 50tr. Vì điều kiện gia đình rất khó khăn nên đến nay mới thực hiện được ước mơ có một trái tim khỏe mạnh bới sự giúp đỡ 80% số tiền của ca mổ do một tổ chức...@};- (em sẽ cập nhật tên chính xác sau ) @};-.
Gia đình Quý có 6 người,
- Bố là Hà Văn Định - sinh năm 1954, trước là giáo viên bổ túc văn hóa ở Bình thuận, nay bị bệnh nên đã nghỉ việc và đang nằm ở nhà (bố bị Sỏi túi mật, Sỏi Gan, Thần kinh tọa..)
- Mẹ là Lê Thị Ngắm - sinh năm 1964 , làm nông
- Chị gái Hà Thị Xuân Nương - 20 tuổi và chị gái Hà Thị Thùy Trang - 18 tuổi đang học lớp 12.
- Anh trai Hà Văn Bình - 16 tuổi học lớp 11.
Hiện gia đình bé có chứng nhận hộ nghèo mỗi tháng được 162k và Mẹ cháu làm nông mỗi ngày bình quân được 30k :( . Mong ước chữa bệnh cho con gái luôn đặt nặng trên vai Mẹ bé. May mắn làm sao cả bốn chị em đều được đi học . @};-

20% chi phí là số tiền lớn đối với gia đình bé Quý lúc này. Nhưng ước mơ có một trái tim khỏe mạnh cho con gái, mẹ Quý đã vay mượn tiền và ra đà nẵng để mổ tim cho con (em mới sơ qua trên điện thoại, sẽ có thông tin cụ thể hơn sau khi gặp mặt hai mẹ con ).

Chiều nay phải ứng viện phí 5.100k để thứ hai mổ, mong cả nhà cùng giúp đỡ bé ạh. Cám ơn cả nhà

Số đt mẹ bé 01234061495

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,148
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Hà Thị Quý (14 tuổi) - Bình thuận - Tim bẩm sinh (Hẹp van động mạch phổi)

Cảm ơn Susu , sớm nay TTCE ở Đà Nẵng gọi cho ,mình nhờ giúp đỡ trường hợp này. Bạn ấy nói gia đình nghèo quá chi ạ, TTCE đã giúp 80% còn 20% ko thể nào có, ra BV ko có đồng nào để đóng Viện phí. Đc H giới thiệu, các chi giúp đế Quý mổ sớm chị nhé.
Vội gọi ngay cho Su nhờ xác minh và bàn bạc với cầu ĐN để giúp Quý sớm mổ.
CSTT chúng mình giúp cô bé Quý nhé các mẹ. @};-
Nhận từ Phòng Kế toán Thu, Ban Tài chính Kế Toán, Tổng công ty HKVN (qua thuyvuong ) số tiền 5000K

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cám ơn người liên lạc viên đã gửi thông tin gia đình bé Quy cho chị LG. Cám ơn đc H đã giới thiệu. Cám ơn vì đã có CSTT, cám ơn CSTTer trên mọi miền. em thật lòng không biết nói thế nào khi được chị LG giao cho việc tìm hiểu thông tin gia đình em Quy. (Nhờ Admin chỉnh giúp em tiêu đề tên bé là Quy k phải Quý và chị gái là Thùy Trang k phải Thúy Hằng như trên):cstt08:

Chiều nay LX ốm vì trúng gió nên có mỗi mình em đại diện mang tiền ứng viện phí cho Bé Sương và Bé Quy.

Em có một số thông tin bổ sung thêm về hoàn cảnh gia đình bé , mong gia đình CSTT hãy giúp đỡ bé để con gái có một trái tim khỏe mạnh.

Ba Quy là bộ đội phục viên chiến trường Quảng Trị. hiện nay đã mất hết giấy tờ nên không thể làm chế độ được . Khó khăn lại thêm khó khăn bởi vì ông bị nhiễm chất độc gia cam nên sinh ra Quy và anh trai Hà Văn Bình không được khỏe mạnh. Bộ đội về mất sức ông được phân làm giáo viên bổ túc văn hóa. lập gia đình với mẹ Quy là giáo viên mầm non. Hai người đều có quê ở Tây Lương Tiền hải Thái bình, đi kinh tế mới ở Thôn 5 xã Nam Chính, Huyện Đức Linh, tỉnh Bình Thuận (nếu Anh/Chị nào có điều kiện cập nhật thêm giúp em vài thông tin về gia đình bé trong đó nhé). Gia đình Quy từ năm 1979 đến nay chưa được về quê Thái bình lần nào cũng bởi vì không có điều kiện. Từ ngày ba bị bệnh nghỉ ở nhà, thì mẹ Q cũng bỏ nghề cô giáo về làm ruộng và làm thuê. (ai thuê gì làm đó)

Vì gia đình khó khăn nên hiện hai chị gái của Quy đang học chung một lớp 12. Em nghe mẹ nói là k có tiền nên cho con gái đầu đi học muộn.
Anh trai Quy, Cháu Bình hiện đang bị nổi hạch ở Tay và nách đã đi khám ở địa phương và được bs chỉ dẫn lên sài gòn kiểm tra nhưng cũng vì k có tiền nên đành để Bình ở nhà. :(
Quy là con gái út (vì lỡ kế hoạch) út ít lại nhiều bệnh, con gái bị nhiễm chất độc da cam nên cổ con gái bị rụt không phát triển cổ. Lại thêm bệnh tim (Hẹp động mạch phổi và Hở van hai lá). Cháu thường xuyên bị ngất và lần mới đây mấy tháng xem như đã chết đi sống lại trên đường đi học. (kể đến đây mẹ bé khóc òa.)

Bằng giá nào cũng cố gắng để cứu con gái. vì thế khi nghe tin được mổ chị Ngắm đã vay mượn được 1.500k (chỉ được thế thôi vì người ta k cho vay bởi quá nghèo, mổ tim cho con rồi lấy tiền đâu mà trả) Ra Đà nẵng từ hôm 18/10, tính đến hôm nay hai mẹ con chỉ còn 300k (đi xe hết 600k).
Ba hôm nay mỗi sáng và chiều hai mẹ con đi xin cháo từ thiện ăn qua ngày. Bs bảo mua sữa bồi dưỡng cho Quy để lấy sức mổ, nhưng mẹ cứ kệ để dành 300k còn lo tiền xe về quê sau mổ. Thương quá, em không mang theo nhiều tiền nên chỉ gửi được chút ít để mẹ mua sữa và cơm cho con thêm sức thứ 2 còn mổ.

Em có hỏi thế chị đã chuẩn bị được bao nhiêu rồi để lo cho bé, chị lại khóc và nói :
Nói thật với cô ở quê chỉ có 2 sào ruộng, nuôi cả nhà. nếu cần tôi sẽ bán rồi tính tiếp. Mấy hôm nay ra đây tôi chỉ mua để lại được 40 lon gạo. rồi bố con rau cháo qua ngày. Mấy hôm mưa gọi về nhà thì luá hỏng hết rồi do ngập nước :( .

Bé quy do sức yếu nên bs chỉ định mổ hai lần mới đáp ứng được (lần một chi phí hơn 25tr). và được TTCE hỗ trợ 80%, 20% còn lại cũng k biết tính làm sao.
Em tin gia đình Chị và các cháu sẽ có cuộc sống tốt đẹp hơn bởi vì Nghèo như thế nhưng Chị Ngắm vẫn cho các con đi học mong sao đổi đời. ước mơ của quy khi được một đ/c bên quân đội hỏi là trở thành bác sĩ để chữa bệnh cho các bạn mà con biết. @};-

Không biết nói gì hơn mong cả nhà hãy giúp gia đình Quy. để con sớm trở lại đi học và thực hiện ước mơ của mình. :cstt08:

@ Lúc này đây em đang ngồi trong nhà ấm cúng lại thương hai mẹ con, đi mà k có gì mang theo ngoài cho bé 2 bộ quần áo và mẹ hai bộ thêm 1 áo khoác. Thế nên các mẹ ở đà nẵng có thể tìm kiếm giúp em một số đồ cũ cho bé Quy và mẹ bé với ah, đà nẵng đang lạnh quá.

@ Chị Mùa thu, mẹ bé là người chị em mình gặp lúc vào phòng bé sương, bà đứng ở cửa ra vào mặc áo đen đó chị. Cũng may là ở chung phòng với bé Sương nên em có nhờ ba bé S giúp đỡ hai mẹ con về việc liên lạc. Vì thấy hai mẹ con chậm lắm. @};-

2,801
0
0

muathu

@ Lúc này đây em đang ngồi trong nhà ấm cúng lại thương hai mẹ con, đi mà k có gì mang theo ngoài cho bé 2 bộ quần áo và mẹ hai bộ thêm 1 áo khoác. Thế nên các mẹ ở đà nẵng có thể tìm kiếm giúp em một số đồ cũ cho bé Quy và mẹ bé với ah, đà nẵng đang lạnh quá.

@ Chị Mùa thu, mẹ bé là người chị em mình gặp lúc vào phòng bé sương, bà đứng ở cửa ra vào mặc áo đen đó chị. Cũng may là ở chung phòng với bé Sương nên em có nhờ ba bé S giúp đỡ hai mẹ con về việc liên lạc. Vì thấy hai mẹ con chậm lắm. @};-
Chị cũng nghe ba bé Sương nói vậy, quần áo thì ở nhà chị còn thùng đồ cũ của các mẹ gửi chị sẽ chọn ra cho 2 mẹ con nhưng chị không áng chừng được mặc đồ cỡ nào, cũng hơi buồn là trời Đà Nẵng mưa quá nếu giặt thì khó mà khô để 2 mẹ con mặc được, chị sẽ kiếm vài cái của chị xem sao.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Từ tối qua bé Quy đã được BS chỉ định nhịn ăn, để chuẩn bị cho ca mổ ngày hôm nay.
BS cũng làm công tác tư tưởng với chị Ngắm, là con gái bị rất nặng. Nên sáng sớm nay mẹ bé đã gọi cho em và nhắn nhủ, nếu phẩu thuật mà có vấn đề gì với cháu, mong các cô giúp đỡ rồi khóc :(

Ôi chị LG ơi có thể liên lạc được với BS xem tình hình thế nào k chị. @};-
Sáng nay em có việc nên chưa vào viện được, em đã nhắn với mẹ bé là lúc con vào mổ thì gọi điện để nếu sắp xếp được em sẽ vào viện cùng hai mẹ con. Cầu mong mọi chuyện tốt đẹp. @};-

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Mình xin ủng hộ cháu 500k. Chúc ca mổ thành công!!!

1,122
0
0

SCP

Cho em gửi con 500k bồi dưỡng sức khỏe nhé . ( Mơ ơi giúp chị với @};- )

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Bé Quy đã được đưa vào phòng phẩu thuật. Bs Triệu sẽ mổ cho con gái

Cầu mong ca mổ thành công, Bình an luôn đến với con gái @};-

1,122
0
0

SCP

Cầu mong ca mổ thành con .

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Con gái đã ra khỏi phòng mổ lúc 12h15p . Hiện đang nằm phòng hồi sức .
Mừng quá vì bước đầu mọi chuyện đã tốt đẹp. Hy vọng thời gian hậu phẫu sẽ tốt hơn.
Cám ơn cả nhà đã theo bước con gái. (có hình nhưng em không có cáp chuyển, để tối về em post ạh) :cstt08:

10,148
29
48

ALnML

Super Moderator

Em à, yên tâm đi BS Triều nói tốt lắm rồi. BS cố gắng hết sức mình đc khoảng 80% rồi, BS nói dài lắm nhưng vì chi nghe tiếng trong đó hơi kém. Chỉ biết là các bs rất lưu tâm và cố gắng cực kỳ để giảm tối thiểu việc phải mổ lần 2. Giờ về nghỉ ngơi khoẻ mạnh và tái khám định kỳ xem thế nào, chứ tốt lắm rồi. Lần mổ thứ hai còn lâu mới tính tiếp.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em à, yên tâm đi BS Triều nói tốt lắm rồi. BS cố gắng hết sức mình đc khoảng 80% rồi, BS nói dài lắm nhưng vì chi nghe tiếng trong đó hơi kém. Chỉ biết là các bs rất lưu tâm và cố gắng cực kỳ để giảm tối thiểu việc phải mổ lần 2. Giờ về nghỉ ngơi khoẻ mạnh và tái khám định kỳ xem thế nào, chứ tốt lắm rồi. Lần mổ thứ hai còn lâu mới tính tiếp.
Ôi thế ạh, thế thì may mắn lắm rồi chị nhỉ. Cám ơn tất cả. Cám ơn và cám ơn không biết nói gì hơn nữa. :cstt08:

Trưa nay tranh thủ giờ trưa vào thăm con gái, biết là mẹ bé chưa ăn gì nên em mua hộp cơm mang theo...nhắc ăn mãi mà vẫn chưa chịu ăn cứ khóc và cám ơn cho tới lúc em phải về đi làm.

rồi kể về việc một mình ngồi chờ tin con. rồi việc gọi điện báo ở nhà cho bố và anh chị bé Quy, mà không được vì nghe bảo ở nhà ngập nước lụt hết do mấy hôm nay trong đó mưa to quá... Rồi việc phải ký vào giấy cam đoan 2 lần để BS mổ... Rồi lúc con gái bị dị ứng nổi mẫn đỏ sau mổ bs tới rất đông để tiêm thuốc ... rồi cám ơn và cứ thắc mắc mãi, cô ơi sao tôi không gọi được cho cô Ly nào đó (em không biết là ai, đoán chắc là cô Loan "LG") để báo cô ấy là cháu được mổ rồi, cám ơn cô ấy vì nhờ cô ấy mà cháu được mổ. :)
:cstt08:

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>
Ðề: 11.2010 Hà Thị Quy sinh năm 1996 - Thôn 5 xã Nam Chính, Huyện Đức Linh, tỉnh Bình Thuận - Tim bẩm sinh (Hẹp van động mạch phổi)

"Cô Ly" chắc là chị Sinh-Ca-Po (SCP) rồi :) số điện của cô ấy gọi về là số tổng đài nên bên Việt nam không gọi được cho bên ấy đâu.

1,122
0
0

SCP

Ðề: 11.2010 Hà Thị Quy sinh năm 1996 - Thôn 5 xã Nam Chính, Huyện Đức Linh, tỉnh Bình Thuận - Tim bẩm sinh (Hẹp van động mạch phổi)

"Cô Ly" chắc là chị Sinh-Ca-Po (SCP) rồi :) số điện của cô ấy gọi về là số tổng đài nên bên Việt nam không gọi được cho bên ấy đâu.
Ô ko ạ , cô sing ca po ko gọi về đâu ạ , cô ý chỉ hóng hớt trên này thôi ạ :D

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Ô ko ạ , cô sing ca po ko gọi về đâu ạ , cô ý chỉ hóng hớt trên này thôi ạ :D

:) Em đoán hoài cũng không được nên bảo, thôi có gì cứ thông báo với em là được, về em sẽ báo với các chị í, Chị an tâm đi không phải gọi nhiều mà tốn phí điện thoại . :D

10,148
29
48

ALnML

Super Moderator

Trừong hợp này chi nhờ Su luôn, ko tự liên lạc với gia đình, họ ko biết LG đâu hì hì
Không phải LG cũng ko phải SC Pờ hì hì đó là c Ly (chắc mọi ng gọi bằng chi thôi vì cũng cùng tuổi LG) - đại diện TTCE ở Đà Nẵng.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Trừong hợp này chi nhờ Su luôn, ko tự liên lạc với gia đình, họ ko biết LG đâu hì hì
Không phải LG cũng ko phải SC Pờ hì hì đó là c Ly (chắc mọi ng gọi bằng chi thôi vì cũng cùng tuổi LG) - đại diện TTCE ở Đà Nẵng.
Vậy để em báo lại với chị Ngắm để chị ấy biết. Và nhờ Chị LG nhắn với chị Ly luôn nhé. @};-

@ Trưa nay em vào thăm bé Quy, con gái trộm vía khỏe rồi @};-
BS bảo tập đi nên cháu mới đầu đi chưa được còn đi nhẹ sau đi được thì mừng lắm tung tăng cả, lúc em vào thì cháu đang ngồi chơi với bé Sương và các bạn mổ tim khác(CSTT mình cũng đang theo trường hợp này mổ tim). Nghĩ cũng hay đúng là con nhà nghèo.@};-.mới mổ sáng qua sáng nay đã tung tăng, rạng rỡ; mặc dù chỉ ăn cháo từ thiện, ngoài ra không có một sự bồi bổ nào khác. :(

Được lệnh em mua cho cháu một hộp sữa Ensure nhỏ vì sợ cháu uống không quen, lúc đưa cho cháu, mẹ nói ở đây được các cô cho, chứ ở nhà chưa bao giờ được uống sữa... hu..hu. Hỏi sao chị không mua thêm cho cháu cái gì ăn cho nhanh lại sức mà chỉ đi xin cháo. thì biết là hai mẹ con còn mỗi 100k. Mấy người xung quanh cũng nói hai mẹ con này khó khăn lắm, toàn thấy đi xin cháo thôi.
Không mang theo nhiều tiền nên chỉ ứng được cho hai mẹ con 200k để mẹ mua thêm đồ cho con gái ăn dưỡng sức. :cstt08:
Đây là hình con gái trưa nay ạh. Rất mừng và rất vui @};-

Hai mẹ con gửi lời cám ơn tất cả các Anh/Chị :cstt08:

265
0
0

kemtiramisu

chừng nào 2 mẹ con ra viện vậy các chị. Cho em gửi 2 mẹ con 500 bồi dưỡng cho Quý nhé. EM gửi chị Loan nha. Cảm ơn các chị

6,216
0
36

susu1811

Active Member

chừng nào 2 mẹ con ra viện vậy các chị. Cho em gửi 2 mẹ con 500 bồi dưỡng cho Quý nhé. EM gửi chị Loan nha. Cảm ơn các chị
BS nói nếu ổn thứ 2 có thể xuất viện. Nhưng BS rất lo vì cháu quê ở bình thuận, mà trong đó đang ngập lũ nặng, đường thì chưa thông liệu có thể về được đến nhà an toàn cho hai mẹ con. ...:(

@ ứng tiền ăn gửi 2 mẹ con 500k và 1 hộp sữa ensure. Vào hơi sớm nên bs chưa cho vào gặp Quy, nhưng biết tin con gái khỏe là mừng rồi. Khổ cháu không chịu uống sữa bảo để dành về nhà uống... lại càng thương. Em có nhắn mẹ bé , chị khuyên cháu cứ uống sữa thì mới nhanh khỏe được. @};-
Hai mẹ con mừng và gửi lời cám ơn các cô các chú rất nhiều. @};-