(MS262/CN) 78.12.2010 - Bé Hà Minh Quân sn 26.8.2010 ở xã Sơn Hùng, Thanh Sơn, Phú Thọ - tim bẩm sinh (Fallot 4)

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

1. Từ thị xã Việt trì đến nhà bé Quân quãng đường gần 20km, nhà bé Quân nằm sát đường quốc lộ 32, một căn nhà nhỏ trống rỗng. Chúng tôi đến vào buổi chiều khi gió mùa đang về. Ở nhà có bà nội đang bế Quân, mẹ Thắm và hai cô của Quân.

Trước mắt anh em chúng tôi là 1 đứa bé đã 3 tháng tuổi nặng 4kg, mềm yếu, thở khò khò rất khó khăn.

Nghe mẹ Thắm kể: Thắm sinh 1989, khi sinh bé Quân cũng đủ ngày đủ tháng nhưng chỉ được 2,2kg. Thời gian đầu thấy bé bị ngạt mũi, khó thở thì cho lên huyện khám, rồi lên thị xã Việt Trì khám thì người ta bảo là bị viêm phổi, rồi mang xuống viện Nhi TW khám thì kết luận là bị tim bẩm sinh Fallot 4.

Để có tiền cho bé đi viện Nhi, bà nội đã thế chấp sổ đỏ nhà. Bố bé Quân cũng ốm đau, đi phụ hồ cho người ta, ngày được 50.000đ, có ngày nắng ngày mưa, như ngày hôm qua chúng tôi đến thăm, trời mưa nhỏ thì cũng không có việc. Bà nội đi gánh gạch ở lò gạch, cũng từng đó tiền công một ngày, còn phải nuôi hai cô của bé Quân ăn học.
Khi biết bé bị bệnh tim bẩm sinh như vậy, gia đình cũng không biết làm gì, lại bế bé về nhà, đợi ngày hẹn khám của bác sĩ, cho đến khi bác sĩ hội chẩn cho mổ thì mới mổ được (tôi nghĩ, không biết đến bao giờ, tiền mua sữa cho con còn không có thì lấy tiền đâu để cho bé được mổ?!).

Có ai biết được rằng ở 1 huyện xa xôi tỉnh Phú Thọ có 1 em bé mới 3 tháng tuổi nhưng bé đã phải ăn bột dinh dưỡng ăn liền thay sữa vì gia đình cũng chẳng có tiền để mua sữa. Đang mắc bệnh nặng nhưng nguồn dinh dưỡng cần thiết cho bé cũng không có.

Bé ăn được ít, bú mẹ cũng ít, khi nào thấy con khóc thì mẹ lại cho bú, nhưng được 1 lát thì bé lại rời ti mẹ, thở rất mệt mỏi. Nhà cũng chẳng có tiền mua sữa bột cho bé uống. Cứ mỗi chiều chiều, bé lại bị đau, khóc liền mấy tiếng đồng hồ không dỗ được. Giấc ngủ cứ chập chờn chập chờn.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 12.2010 Bé Hà Minh Quân sn 26.08.2010 Xã Sơn Hùng, huyện Thanh Sơn Phú Thọ

Bé mới 3 tháng tuổi, hay bị phổi, khó thở và đã đi lên viện Tim khám nhiều lần rồi, lần nào bác sĩ cũng cho về chứ khôgn có chỉ định gì.
Đây là một trường hợp bên TTNA của bé Nhân Ái tìm đc nhưng chưa làm được gì. Kem đưa mình và cùng suy nghĩ bàn bạc đưa bé khám ở BV Tim HN. Song song với việc đó làm đơn xin TTCE.
Bàn qua bàn lại, hẹn lên hẹn xuống chiều qua bà và mẹ đã đưa bé đi HN, chồng Kem đã chở đến BV Tim HN. TRọ ở đó và sáng hôm nay khám chữa ở BV Tim HN xem tình hình cụ thể thế nào.
Kem có nói nếu bé đc mổ có thể bên đó sẽ hỗ trợ ít tiền đi lại.
Kem post điện thoại của mẹ bé lên đây hộ chị với.
Tứ chứng F4 là nặng khả năng phải nuôi đủ lớn mới mổ đc, nhưng khám theo dõi ở Tim HN yên tâm hơn.

265
0
0

kemtiramisu

Ðề: 12.2010 Bé Hà Minh Quân sn 26.08.2010 Xã Sơn Hùng, huyện Thanh Sơn Phú Thọ tứ chứng Falort

Cảm ơn mama đã post trường hợp của Quân lên đây ạ. Sáng nay 2 mẹ con xếp hàng ở viện tim từ 6h, nhưng đến trưa em ghé qua thì chỉ mới làm xét nghiệm huyết học. Lại bế con về, chiều quay lại. Em Thắm cũng lành quá, nên phiếu khám bị người ta xếp ngược xếp xuôi, bây giờ lại về cuối. Không biết chiều nay có xong không. Nghe em ý nói là bác sĩ bảo trường hợp khám thế này phải tái khám nhiều lần mới có kết quả hội chẩn mổ, chứ không có kết quả ngay lần đầu được đâu.
Em cũng gà mờ nên chỉ biết chuyển giao thắc mắc lại cho mama thôi:(. Chắc cứ đợi đến khi làm xong các kết quả vậy. Nếu bv kô hội chẩn thì nhờ mama chỉ sang bác Hiếu để xem thế nào.
Trộm vía Quân 3 tháng rưỡi tuy chỉ 4,7kg nhưng trông con yêu lắm. Trắng trẻo hồng hào. Chỉ tội nghiệp là con thở khó khăn quá. NGủ chập chờn được mấy phút lại rít lên vì khó thở. Cả buổi sáng mà mẹ chỉ cho con uống được 60ml sữa. Lúc em qua thì con khóc dữ quá, chắc vì vừa đói vừa buồn ngủ.
CHiều nay 2 mẹ con lại ngồi đợi ở bv thôi. Có gì chắc em phải làm phiền mama để hướng dẫn đường đi nước bước cho em :(
Số của Thắm đây ạ:01676760147

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: 12.2010 Bé Hà Minh Quân sn 26.08.2010 Xã Sơn Hùng, huyện Thanh Sơn Phú Thọ tứ chứng Falort

Chị LG, chị cũng cho em gửi 200K cho bé Quân nhé. Thương quá!!! Chiều đi làm về em CK chị nhé!!! XXX

182
0
0

Nhim va Cun

Em gửi giúp bé 500k. Mong bé có cơ hội sống khỏe mạnh

265
0
0

kemtiramisu

Mấy hôm nay bận việc gia đình nên em kô cập nhật tình hình bé Quân được.
Hai mẹ con đã khám xong và về nhà từ hôm thứ 6. Em đúng là người hay lo những việc không đâu. Mama đã nói là viện tim sẽ cho giấy báo mổ, vậy mà cứ nghe mấy người ở viện nói linh tinh rồi lo xa. Viện tim đã cho giấy báo mổ vào 12 tháng 4 năm sau. Chi phí dự kiến là 56 triệu...phù.nhẹ cả người.
Em đã nói em Thắm làm hồ sơ và gửi lên đây để em đưa cho Trang TTCE. Em Thắm nhanh nhẹn quá nên đã nộp ở đại lý viettel gần nhà rồi. Như vậy chắc là lâu hơn gửi trực tiếp cho Trang. Chắc em sẽ xin thêm 1 bản để gửi trên này cho nhanh.
Hình của bé Quân em có chụp nhưng chưa đổ ra máy được. Bé dễ ghét lắm ạ.
Chúc cho bé ăn ngoan, ngủ ngoan, giữ sức khỏe không đau ốm cho đến ngày báo mổ.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Mấy hôm nay bận việc gia đình nên em kô cập nhật tình hình bé Quân được.
Hai mẹ con đã khám xong và về nhà từ hôm thứ 6. Em đúng là người hay lo những việc không đâu. Mama đã nói là viện tim sẽ cho giấy báo mổ, vậy mà cứ nghe mấy người ở viện nói linh tinh rồi lo xa. Viện tim đã cho giấy báo mổ vào 12 tháng 4 năm sau. Chi phí dự kiến là 56 triệu...phù.nhẹ cả người.
Em đã nói em Thắm làm hồ sơ và gửi lên đây để em đưa cho Trang TTCE. Em Thắm nhanh nhẹn quá nên đã nộp ở đại lý viettel gần nhà rồi. Như vậy chắc là lâu hơn gửi trực tiếp cho Trang. Chắc em sẽ xin thêm 1 bản để gửi trên này cho nhanh.
Hình của bé Quân em có chụp nhưng chưa đổ ra máy được. Bé dễ ghét lắm ạ.
Chúc cho bé ăn ngoan, ngủ ngoan, giữ sức khỏe không đau ốm cho đến ngày báo mổ.
Nếu đã gửi ở V thì lại lên đó nhờ nó làm cho xác minh luôn để hoàn tất hồ sơ em nhé.

Ngày 08.12 nhận số tiền 200K của Mẹ Mít Nhợn
Ngày 11.12 nhận số tiền 500K của Mẹ Nhím &Cún
Ngày 12.12 nhận từ TK số tiền 300K của number ????

Kemtira ơi me mèo con gửi hộp sữa và bỉm cho bé nào đó của CSTT. Chị thấy có mỗi Quân là đúng tầm tuổi, em lúc nào qua chi lấy mắm rồi cầm gửi luôn nhé. Cảm ơn ẹm.
Em theo dõi hộ chi trg hợp này nhưng nhớ đừng làm hư đối tượng đấy nhé.

265
0
0

kemtiramisu

Mama ơi, em biết rồi. Chị dặn em hoài à :). Mấy hôm em Thắm cũng nhắn cho em nói là Quân hay khóc đến tím ngắt người. Lúc ở HN em thấy bé lúc ngủ phải há hốc miệng ra, mà thở cũng khó khăn lắm. Tội nghiệp, cứ ngủ chập chờn được 1 lúc rồi tỉnh dậy khóc, chắc là do khó thở. Em đã lấy hồ sơ của em Thắm để gửi cho em Trang bên ĐTHN rồi ạ và dưới Vietlel lại đòi cái bệnh án của bé ???. Vì tháng 4 mới mổ nên mình cứ theo trình tự thôi chị nhỉ. À , em đến lấy mắm ở đâu đây mama

1,416
0
36

MomMi

Active Member

Nhờ Kem nhắc em Thắm chịu khó nhồi sữa cho con. Bằng mọi cách phải nhồi cho con một ngày theo đủ tiêu chuẩn của một em bé bình thường cần thì mới lên cân và có đủ sức khỏe cho ca phẫu thuật.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Sozi lạc đề, trả lời cho Kem vì chắc mama ko vào, Kem qua Lò Đúc nhận mắm nhé, trc khi đi đt hẹn mama.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chi gửi sữa và bỉm của meocon ủng hộ để Kem gửi về cho mẹ bé. Trừong hợp Quân , Kem theo dõi và cập nhật nhé. Cảm ơn em.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

TTCE báo trg hợp này đã được ký duyệt , vậy chỉ chờ 12.04 lên nhập viện mổ mà thôi. Mừng quá đi . Cảm ơn T nhiều nhé.

265
0
0

kemtiramisu

Em Thắm mẹ bé Quân trước tết phải mổ ruột thừa. Quân ở nhà không có ai trông, bà nội là già rồi nên sau mấy ngày mẹ nằm viện con tọp đi hẳn. Mẹ bảo con bị ho nhiều, mắt mũi lại tèm nhèm vì bà vệ sinh không tốt. Trước đấy em Thắm báo là Quân trộm vía ngoan, ăn được và hóng hớt lắm, gần đựoc 6kg rồi. Nhưng sau mấy hôm lại sụt đi. Hic.
Kem sắp gửi thêm sữa và bột cho con, có mẹ nào gửi gắm gì thì nhắn để Kem gửi cùng luôn nhé.

210
0
0

Me su-mo

Kem ơi, cho c hỏi thăm hiện Quân đang dùng sữa và bột gì thế để c gửi tặng con trai???

265
0
0

kemtiramisu

Ui, Quân ăn tạp lắm chị ạ. Mẹ nào gửi sữa gì con cũng ăn, hihi. Hôm trước thì em mua lactogen2 cho con vì mẹ bảo là con đang bị táo bón quá. Nên em mua thử cho con uống cho mát. Còn bột thì em gửi bột ăn liền bước 1 của Nestle ạ. Lúc nào mà con dùng hết thì ở nhà bà nội lại pha bột gạo mua ở nhà cho con ăn mà.
Chị Sumo gửi gì cho bé để em gửi cho

8
0
0

Tomminh

Chị Loan ơi cho em gửi ủng hộ bé Quân 1.000.000 ạ, sáng mai em sẽ chuyển tiền vào TK của chị từ TK.....4436. Chị chuyển giúp em nhé, em cám ơn chị

265
0
0

kemtiramisu

Hôm nay mẹ Quân gọi điện cho Kem, hỏi là chị ơi, liệu bé nhà em có được mổ theo như hẹn không ạ. Nhà em đang lo là không đủ tiền, sợ người ta không cho mổ.
Kem bảo là yên tâm, đã thông báo là được hỗ trợ 90% rồi, gia đình lo thêm phần còn lại và chi phí thôi. Kem cũng dặn người nhà làm đúng các thủ tục chuyển viện để con được bảo hiểm.
Quân vẫn đang viêm phổi, khò khè suốt. Hic, mong đến hôm đó con khỏe hơn.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chị Loan ơi cho em gửi ủng hộ bé Quân 1.000.000 ạ, sáng mai em sẽ chuyển tiền vào TK của chị từ TK.....4436. Chị chuyển giúp em nhé, em cám ơn chị
Chị nhận trong topic quỹ chung từ ngay hôm đó tại đây . Chuyển lại nhé xin lỗi em
Ngày 01.03 nhận từ TK số tiền 1000K của TTLoan

94
0
0

Kinan

Trả lời: 12.2010 Bé Hà Minh Quân sn 26.08.2010 Xã Sơn Hùng, huyện Thanh Sơn Phú Thọ tứ chứng Falort

Ơ, hình như trước đây có con tên Minh Quân đã mất phải ko các mẹ, trùng tên với con Quân ở đây à? Trộm vía, em đã ghi tên con vào danh sách để đọc tên khi khấn, nhỡ em nhầm thì em phải bỏ tên con ra ngay.

Nhà mình có ai nói cho em biết với???

110
0
0

Haibara82

Ðề: Trả lời: 12.2010 Bé Hà Minh Quân sn 26.08.2010 Xã Sơn Hùng, huyện Thanh Sơn Phú Thọ tứ chứng Falort

Hình như Minh Quân mà bạn Kinan nhắc đến là TH Minh Qân bị đẻ non tại HP đúng ko?
Cả 1 bé khác cùng thời điểm với MQ là Minh Tâm cũng mới mất.
Mình đọc bên Hội cha mẹ Nhân ái mà thấy thương quá đi mất.
Ơ, hình như trước đây có con tên Minh Quân đã mất phải ko các mẹ, trùng tên với con Quân ở đây à? Trộm vía, em đã ghi tên con vào danh sách để đọc tên khi khấn, nhỡ em nhầm thì em phải bỏ tên con ra ngay.

Nhà mình có ai nói cho em biết với???