(MS323/CN) 25.10.2011 - 4 cháu bé mồ côi cha ở Thượng Lang - Ngọc Lũ - Bình Lục - Hà Nam

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Cháu lớn : Nguyễn Vân Anh, sn 1998, hiện đang học lớp 8
Cháu thứ hai: Nguyễn Kim Oanh, sn 2001, hiện đanghọc lớp 5
Cháu thứ ba: Nguyễn Thị Thanh, sn 2006, 5 tuổi, hiện đang học lớp mẫu giáo lớn
Cháu thứ tư: Nguyễn Văn Thành, sn 2009, 2 tuổi.

Bố mất vì tai nạn giao thông từ tháng 2 âm lịch năm 2011. Mẹ chỉ làm nông, nhà có 7 xào ruộng phải thuê mướn người ta cấy. Họ hàng nội ngoại đều rất nghèo nên không giúp đỡ được gì.

Các bé đều đang đi học, 2 cháu nhỏ đi học mẫu giáo, tiền học phí khoảng 3-4tr/năm/2 bé, 2 cháu lớn học phí cũng ~ 1,5tr/năm. Mẹ lại không có công việc gì làm thêm nên hoàn cảnh vô cùng khó khăn.

168
0
0

Rophi

Ðề: (MS323/CN) 4 cháu bé mồ côi cha ở Thượng Lang - Ngọc Lũ - Bình Lục - Hà Nam

Chị ơi, đã có kế hoạch hỗ trợ 4 cháu này như thế nào chưa ạ? Em xin bảo trợ tiền học cho 2 cháu bé trước mắt là trong vòng 2 năm. Cụ thể cần làm những gì thì chị bảo em với. Nhưng em đang nghĩ, chắc là chuyển tiền vào TK của quỹ là ok nhất, đúng không chị?
Em cảm ơn!

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Đây là ảnh của các cháu ạ, máy tốt nhưng thợ đểu quá nên chụp ảnh xấu hoắc. Bé gái thứ 3 xinh quá đi mất, em cu thì mặt mũi lem nhem nhưng cũng thật đáng yêu.

@ Rophi: cảm ơn tấm lòng của bạn dành cho các bé. Bạn có thể chuyển tiền vào quỹ cho chị LG, CSTT sẽ đóng học phí cả năm cho 2 cháu và sẽ gửi phiếu thu lên.

Ngoài ra, CSTT có kế hoạch trợ giúp cho gia đình 500k/tháng để phụ thêm tiền sinh hoạt và chi phí khác cho các cháu. Khoản trợ giúp này sẽ bắt đầu từ tháng 10.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Em post các khoản thu - chi của 2 bé học mẫu giáo và mầm non ạ. Bảng kê này do cô Mai, hiệu trưởng trường mầm non Ngọc Lũ gửi bằng fax.

1. Bé lớp nhà trẻ:

- Tiền học phí: 1.889.000 - 290.000 (miễn mục 6,7&8) = 1.595.000 đồng/năm
- Tiền ăn: 2.376.000 đồng/năm

2. Bé lớp mẫu giáo:

- Tiền học phí: 1.585.000 - 250.000 (miễn mục 6,7&8) = 1.335.000 đồng/năm
- Tiền ăn: 1.782.000 đồng/năm

@: Mẹ Rophi nghiên cứu và cho CSTT biết ý kiến nhé. Cảm ơn bạn!

168
0
0

Rophi

Cảm ơn metyruoi, tớ đang lò dò vào mạng để định hỏi TK chị Loan. Ngô Thị Phương Loan 001.1000.87.1618 có đúng không?
Tổng tiền học của 2 bé tớ cộng là 4.158 k nhưng tớ cứ gửi tròn 5.000 k. Tớ sẽ chuyển vào TK chị Loan trước mắt trong năm nay, (tính từ 1.10.2011 đến 1.10.1012 nhé) 5.000 k rồi nhờ chị Loan, metyruoi chủ động xử lý. Rồi đến T9 2012 thì tớ sẽ chuyển tiếp 5.000 k cho năm kế tiếp. Vậy có được không?

168
0
0

Rophi

hihihi....cho tớ hỏi lại, quay vào đọc lại thì hình như ban nãy tớ tính nhầm (xấu hổ quá). Cộng tất cả các khoản (cả tiền ăn lẫn học phí) của cả 2 bé là 7.088 k chứ không phải 4.158 k. Ban nãy chỉ cộng có mỗi khoản cuối của mỗi bé :)~
Đính chính ngay: Vậy là tớ sẽ chuyển vào TK của chị Loan là 7.100 k cho mỗi năm. Metyruoi kiểm tra lại hộ có đúng không? hì hì, tớ tính toán hay bị lung tung nên cả đời chả bao giờ dám nhận làm kế toán cho bất cứ sự kiện gì.

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Đính chính ngay: Vậy là tớ sẽ chuyển vào TK của chị Loan là 7.100 k cho mỗi năm. Metyruoi kiểm tra lại hộ có đúng không? hì hì, tớ tính toán hay bị lung tung nên cả đời chả bao giờ dám nhận làm kế toán cho bất cứ sự kiện gì.
Ôi, thay mặt CSTT và gia đình các bé, cảm ơn cậu nhiều lắm!!! Thật sự là số tiền trợ giúp 1 năm khá lớn nên tớ thấy ngại ngần lắm, định đề nghị với cậu là, chỉ giúp tiền học thôi, còn tiền ăn để gia đình tự lo nhưng cậu đã thông qua rồi nên không biết nói gì hơn!

Số TK của chị Loan đúng rồi, cảm ơn cậu vì cuộc điện thoại nhé!!!

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Chị Loan đã nhận được số tiền 7.100k và chuyển cho metyruoi. Trong tuần này CSTT sẽ đến trường đóng tiền cho 2 cháu. Cảm ơn Rophi nhiều nhé!

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Cuối tuần trước, CSTT đã về trường nộp tiền học cho 2 cháu, mẹ còn nợ cả tiền học lẫn tiền ăn của tháng 9 và 10 nên CSTT nộp luôn, tổng cộng hết 7.092k (trường không có máy tính, viết bằng giấy than nên đã chụp nét hết cỡ rồi mà chỉ được thế thôi, cũng tại tay nghề kém quá chờ:p), còn thừa 8k cộng vào tiền mua quà cho các con do thành viên CSTT ủng hộ ạ.

Mẹ nó trẻ quá chừng, sinh năm 1977, con gái thứ hai học trường gần đó cũng chạy sang chụp ảnh ké, mấy đứa trẻ xin đẹp quá đi mất!!

Bữa trưa của các con đây ạ: chỉ có cơm, canh và mấy miếng thịt sốt cà chua. Hixxx

Chụp ảnh mà cũng xấu hổ cơ đấy!!! Đằng kia có người đứng ngoài cửa sổ muốn vào chụp chung kìa

Mẹ và các con gửi lời cảm ơn sự quan tâm, chia sẻ của cả nhà, đặc biệt là cảm ơn mẹ Rophi. Từ giờ các con sẽ được đến lớp đều đặn rồi!

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 13.12 nhận từ TK số IBVCB.1312110591604002.Ung ho ma so 323 muc bao tro, nho chi LkG chuyen giup số tiền 500k

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 18.01 nhận từ TK số tiền 800k của Ciao gửi các bé nhân dịp Tết, tyruoi lo khâu chuyển giúp nhé.

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Ngày 18.01 nhận từ TK số tiền 800k của Ciao gửi các bé nhân dịp Tết, tyruoi lo khâu chuyển giúp nhé.
Em đã chuyển số tiền trên đến một bạn ở Hà Nam, bạn ấy sẽ đưa tận tay cho các cháu. Thay mặt gia đình, cảm ơn Ciao và CSTT nhà mình!

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Chị Loan đã nhận được ủng hộ của chị dieuhuong và chuyển cho em. Hôm rước em chuyển 800k của Ciao và hôm qua chuyển thêm 500k của chị dieuhuong cho người bạn, hôm nay về bạn ấy sẽ đến nhà các cháu. Cảm ơn cả nhà nhiều ạ!

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 18.09 nhận từ Ciao số tiền 700k cho MS323
( tyruoi ơi)

567
0
0

Ciao

Ngày 18.09 nhận từ Ciao số tiền 700k cho MS323
( tyruoi ơi)
Chị ơi, số tiền này của em và một bạn nữa bên Nhã Nam chị ạ. Cảm ơn P nhiều nhé.

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Cảm ơn Ciao và bạn em nhé:x! Năm nay bé thứ 3 vào lớp 1, cháu lớn lên lớp 9, bé thứ hai học lớp 6, còn em út vẫn học mẫu giáo. 2 chị lớn sức học trung bình, không cháu nào được học sinh tiên tiếng. Giờ các cháu vẫn đang nghỉ hè. 4 đứa cùng đi học, đầu năm học mới chắc sẽ phải đóng khá nhiều khoản đấy.

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Hôm qua sau khi bàn với Rophi, em đã điện thoại cho mẹ các bé để hỏi tình hình học hành. Bé thứ ba lên lớp 1 đã đi học hè từ hồi tháng 7, cô giáo chủ nhiệm cũng cho đến phân nửa tiền học phí, bé út vẫn gửi trẻ, 2 bé lớn học hành bình thường.

Khoảng 15/9 sau khi họp phụ huynh, cô Hương - GVCN lớp 1 của bé Thanh sẽ thông báo chi tiết các khoản phải nộp. Học phí tiểu học chắc sẽ không nhiều như trường mầm non.

Cảm ơn Rophi vẫn iếp tục bảo trợ học phí năm học này cho 2 bé@};-:x!

168
0
0

Rophi

Đừng cảm ơn tớ nhiều thế ngại lắm. Thật ra thì cũng vì trong lý lịch của tớ cũng có liên quan đến Ngọc Lũ, Bình Lục, Hà Nam (quê ngoại của ông nội tớ) nên cũng nghĩ mình phải có chút tri ân với mảnh đất này. Phải khai thật ra cho đỡ ngượng vì thấy metyruoi ưu ái khen ngợi quá :'>
Sau ngày 15.9 thì metyruoi thông báo số tiền cụ thể để tớ ck nhé. Thật lòng rất muốn được bảo trợ các cháu đến khi học hết phổ thông, thậm chí nếu học lên được đại học. Nhưng không dám mạnh mồm hứa hẹn gì cả, vì cũng chưa biết sau này mình có đủ khả năng thực hiện không.
Như vậy, là năm nay đã hết "cái hẹn" bảo trợ 2 năm (sau ngày 15.9 này). Tớ mạnh dạn đăng ký tiếp, xin bảo trợ tiền học cho 2 cháu thêm 2 năm nữa, metyruoi nhé.
Như đã nói với cậu, tớ rất ngưỡng mộ và biết ơn những người chị Loan, chị Hà, metyruoi và các mẹ khác mà tớ chưa được gặp. Nhờ có mọi người mà cuộc sống mới tràn ngập tình thương yêu như thế này :)

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Hôm qua em đã thông báo với Rophi, tiền học phí của 2 bé năm này như sau ạ:

- Bé lớp 1 vì chưa họp phụ huynh nên chưa có số chính xác, tuy nhiên nhà trường đã bắt đầu thu một số khoản nên em đã nhờ cô giáo chủ nhiệm tạm ứng trước cho bé, hôm tới CSTT sẽ gửi cô sau. Theo đó, cô giáo tạm tính các khoản phải nộp năm học này là 2.000k.

- Bé mẫu giáo: do năm nay nhà trường được chuyển sang hệ công lập nên mức đóng góp có giảm một chút, cả tiền học, tiền ăn, tiền công cụ học tập.... hết 2.871k (chỉ tính 9 tháng, học hè tính sau)

Rophi đã thống nhất sẽ bảo trợ cho 2 cháu với số tiền là 5.471k (bao gồm cả 600k tiền học hè - tạm tính bằng số tiền học hè đã nộp năm nay). Hôm tới CSTT sẽ đến trường nộp và gửi phiếu thu sau ạ.

Cảm ơn Rophi và cả nhà đã chia sẻ, giúp đỡ gia đình các bé trong thời gian qua@};-:x!

168
0
0

Rophi

Metyruoi ơi tớ ck cho chị Loan rồi nhé. Tớ ck tròn 6.000k luôn.
Cậu xem có còn thiếu khoản nào nữa thì báo cho tớ nhé. Cảm ơn cậu :)