(MS375/CN) 16.09.2012 - Chương Mỹ - Hà Nội: Bảo trợ học phí cho 2 bé Nguyễn Tiến Duy (9 tuổi) và Nguyễn Thị Hiên (5 tuổi) - mẹ chết, bố đi tù

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
1. Đầu tiên, em xin đính chính lại thông tin về 2 bé có cha đi tù ( cũng là giết vợ đang mang thai nhưng lại theo cách khác...nhưng thôi việc đó đã có pháp luật lo, mình không bàn đến lý do. Chỉ biết là giờ bà nội đã mất, chỉ còn ông nội trên dưới 60 tuổi mà già như sắp 80 hàng ngày đi "chích" cá ( một kiểu bắt cá dùng bình ắc quy đâm vào cho cá chết ) kiếm tiền về nuôi cháu. Nhà cửa thì lạnh lẽo, ẩm mốc, em bước vào mà gai hết cả người (không biết mọi người có cảm thấy thế không). Cu lớn nghe kể là bướng lắm, vì không có người dạy dỗ nhưng học khá, thấy treo mấy cái giấy khen trên tủ, còn biết nấu nướng, giặt giũ, chăm em nữa. Còn bé thứ hai chưa đi học mẫu giáo. Tối tối 2 anh em ôm nhau ngủ.

Hàng tháng 2 cháu được trợ cấp 500k, ông đi bắt cá cũng chỉ đủ ăn qua bữa. Nhà ngoại thì thấy nói không đoái hoài gì đến, chắc vì hận bố nó. Nhưng bọn trẻ thì có tội tình gì, nhìn tương lai của chúng u ám lắm.
Tyruoi ơi cám ơn em nhé, mai chị sẽ bàn với Thiên Hương xem nhận bảo trợ thế nào nhé

Riêng hai bé đầu nghe kể chị cũng thấy gai cả người, thương thật đấy, nếu mà giúp thêm được chút về việc nhà cửa thì cũng đỡ nhỉ. Mà ko biết sau này nhỡ ông nội có làm sao thì hai đứa nó dựa vào ai ?
Tyruoi với Oanh ơi chị vừa nói chuyện với Thiên Hương, vậy chị với Thiên Hương nhận bảo trợ học phí cho cả bốn cháu bé này nhé,

Nhờ hai chị em cho biết tổng số tiền cần giúp, với cả phương thức giúp đỡ thế nào nhé,

Cám ơn hai chị em nhiều
H
Bé Nguyễn Tiến Duy và em là Nguyễn Thị Hiên từ năm học này sẽ được MeLuti và chị Thiên Hương bảo trợ học phí. Hai bé sẽ được đến trường học tập, vui chơi như bao đứa trẻ khác. Thiếu tình thương của cha mẹ nhưng các con sẽ luôn được vòng tay rộng lớn của CSTT bao bọc, chăm lo.

Học phí năm học 2012-2013 của 2 cháu như sau ạ:

- Bé Duy học lớp 4 trường TH Đông Sơn, sau khi trừ đi các khoản tiền bảo hiểm, y tế,... Còn phải nộp 714.000 đồng.

- Bé Hiên đã được chị Hòa đưa sang trường mầm non xin học. Và như anh trai bé, bé cũng được miễn hết các khoản đóng góp, chỉ phải nộp tiền ăn 10.000 đồng/ngày * 26 ngày * 12 tháng = 3.120.000 đồng. Nhà trường sẽ chấm ngày ăn, hôm nào cháu nghỉ học sẽ trừ tiền ăn hôm đó, cuối năm sẽ trả lại tiền thừa (nếu có).

Cảm ơn MeLuti, chị Thiên Hương và nhà mình rất nhiều@};-:x!

@: hai bé hiện rất thiếu quần áo mặc, nhà mình có quần áo thừa thì cho 2 bé xin với ạ@};-!

510
0
0

MeLuti

Ðề: (MS375/CN) 16/9/2012 - Chương Mỹ - Hà Nội:bảo trợ học phí cho 2 bé Nguyễn Tiến Duy (9 tuổi) và Nguyễn Thị Hiên (5 tuổi) - mẹ chết, bố đi tù

Ty ruoi ơi hai chị em mình nhận nhiệm vụ rồi nhé

Còn chuyện xin quần áo thì nhờ vào các bạn trong cstt giúp nhỉ

Cám ơn cả nhà rất là nhiều

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS375/CN) 16/9/2012 - Chương Mỹ - Hà Nội:bảo trợ học phí cho 2 bé Nguyễn Tiến Duy (9 tuổi) và Nguyễn Thị Hiên (5 tuổi) - mẹ chết, bố đi tù

Ty ruoi ơi hai chị em mình nhận nhiệm vụ rồi nhé

Còn chuyện xin quần áo thì nhờ vào các bạn trong cstt giúp nhỉ

Cám ơn cả nhà rất là nhiều
Vâng, chị ạ! Em đã post bài, xin quần áo cũ của các mẹ nhà mình. Hồi trước gửi cho mẹ con nhà chị Hương rất nhiều quần áo cũ, nhưng còn mới và rất đẹp, nên đến giờ các cháu vẫn mặc được.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Mẹ Ruồi ơi chị vừa ck hộ MeLuti và Thiên Hương HuongFr 8.500K là tiền bảo trợ của topic này, topic nhà chị Hương cu Kiên và topic 2 bé Trang rồi nhé. Cám ơn MeLuti, HuongFr và TR rất nhìu ạ :x:x:x!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em nhận được tiền rồi ạ. Tiền học của các cháu nộp xong rồi, Em sẽ post phiếu thu sau nhé.

Cảm ơn cả nhà nhiều ạ!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em gửi liệt kê học phí của các bé ạ:

Bé Hiên lớp mẫu giáo:

Bảng liệt kê này là tổng các khoản phải thu, phần miễn giảm...được ghi phía sau tờ giấy này:-&, ai tinh mắt đọc hộ em với, em mời chầu ốc luộc:D:

Bé Duy lớp 5:

Tờ này em đã xoay dọc mấy lần rồi mà nó cứ thích nằm ngang ...huhuhu..

510
0
0

MeLuti

Cám ơn KA nhiều nhiều nhé,
H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS375/CN) 16.09.2012 - Chương Mỹ - Hà Nội: Bảo trợ học phí cho 2 bé Nguyễn Tiến Duy (SN 25.02.2002) và Nguyễn Thị Hiên (SN 2007) - mẹ chết, bố đi tù

Duy năm nay lên lớp 6, năm học vừa qua đã cố gắng rất nhiều, thiếu tí điểm nữa thì đạt học sinh giỏi, cu cậu buồn lắm, nhưng hứa là sang năm sẽ cố gắng gấp đôi để đáp lại sự yêu thương và quan tâm của các bác và các cô, các chú.

Bé Hiên năm tới cũng sẽ vào lớp 5 tuổi, chuẩn bị lên lớp Một. Một năm qua các bé đã lớn và chững chạc hơn rất nhiều!

Mong các con sang năm vẫn sẽ học tốt và ngoan ngoãn hơn@};-:x:-*!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS375/CN) 16.09.2012 - Chương Mỹ - Hà Nội: Bảo trợ học phí cho 2 bé Nguyễn Tiến Duy (SN 25.02.2002) và Nguyễn Thị Hiên (SN 2007) - mẹ chết, bố đi tù

Mãi tuần vừa rồi lớp của Duy mới có thông báo các khoản phải đóng góp của năm học này.

Trước đó, chị Hòa đã làm đơn xin xã xác nhận hoàn cảnh khó khăn để miễn, giảm học phí cho 2 anh em.

Tiền học của Duy gần 3tr, sau khi giảm trừ còn lại 1.720k

Của Huyền thì nhiều hơn chút, nặng nhất là tiền ăn, chưa miễn khoảng 6.7tr nhưng sau khi giảm trừ còn phải nộp 4.480k

Tổng cộng tiền học của 2 bé năm nay là 6.200k. Em đã gửi tiền cho chị Hòa để chị nộp, có phiếu thu chị Hòa sẽ gửi, em up sau ạ.

Chị Hằng MeLuti và chị Thiên Hương vẫn tiếp tục bảo trợ cho 2 bé:). Cảm ơn hai chị nhiều ạ:x:-*:-*!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em gửi biên lai đóng học phí của các bé ạ.

Cảm ơn chị Hòa, chị Hằng và chị Thiên Hương vẫn luôn quan tâm và trợ giúp cho các bé:-*:x!

510
0
0

MeLuti

Kim Anh ơi nhận được thư tình của OG, chị đã lọ mọ vào tìm mục bảo trợ này mà mãi ko thấy, huhu dốt thế chứ tại cứ tưởng K/A làm cho nó nổi lên rồi nên cứ tìm ở các mục nổi cơ.

Trưa nay nằm vắt tay lên trán, tự dưng thông minh sáng lòa, nghĩ ra cách tìm ngay lập tức hihi

Năm học mới sắp đến rồi, nhờ KA lại tiếp tục làm cầu nối giúp chị với Thiên Hương vụ bảo trợ học phí cho hai bé này với nhé (chị cũng chưa kịp hỏi ý kiến Thiên Hương đâu nhưng biết em ý hiền và rất tốt bụng nên cứ tạm bỏ bom cái đã rồi tâm tình sau hihi)

Cám ơn Kim Anh nhiều nhiều,

H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Chị ơi, em không cho nó nổi lên vì em ngại ạ:(. Hixx...Em cũng không có FB - nhất quyết không xài FB để còn có cớ thỉnh thoảng nhờ vả các bà già mà.

Hè các bé vẫn học lớp từ thiện của chị Hòa, học miễn phí, tuần 2 buổi ạ. Bé Hiên cũng đã biết ghép chữ đọc a,b,c rồi ạ.

Em cũng thấy ngại ngùng khi hỏi về việc bảo trợ lắm nhưng vì hoàn cảnh của các bé thật sự quá khó khăn, nếu không có CSTT thì các bé chỉ có thể đến học ở lớp từ thiện thôi. Bố thì vẫn ở tù không biết khi nào ra, ông bà ngoại thì vẫn giận đằng nhà nội nên không ngó ngàng gì đến cháu. Hix...Người lớn làm khổ con trẻ, quýt làm cam chịu!!

Giờ CSTT là nơi duy nhất giúp các bé được đến trường, để có được kiến thức sau này mà lập nghiệp thôi. Đầu năm các bé chưa có chi tiết các khoản đóng góp, sau khi họp PH xong thì em sẽ gửi chị ạ.

Thay mặt các bé, em xin gửi lời cảm ơn sâu sắc nhất đến chị và chị Thiên Hương ạ:x! Hix....

510
0
0

MeLuti

Ui KA ơi ngại gì đâu mà ngại, chị với Thiên Hương đều ok mà, đã bảo trợ thì bảo trợ đến khi nào hết cần mình thì thôi chứ hihi,

Thế bao giờ có số tiền cần đóng góp thì KA cứ xử lý cho chị với Thiên Hương nhé, sau đó thông báo để bọn chị gửi lại tiền

Cám ơn KA nhiều nhiều,
H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

@ MeLuti: Chị ơi em gửi học phí của 2 bé ạ. Năm nay bé Hiên lên lớp 1 nên các khoản lặt vặt giảm đi rất nhiều, bé còn được miễn nhiều khoản nữa. Tuy nhiên còn một số khoản trời ơi đất hỡi phải nộp nên cô HT cấp 1 nhất định không đóng dấu...vì sợ được lên báo.

Tổng cộng của 2 bé là 4.235.500 đồng chị ạ.

Em copy email ra đây luôn ạ.

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: (MS375/CN) 16.09.2012 - Chương Mỹ - Hà Nội: Bảo trợ học phí cho 2 bé Nguyễn Tiến Duy (SN 25.02.2002) và Nguyễn Thị Hiên (SN 2007) - mẹ chết, bố đi tù

Nhìn danh sách các khoản phải đóng đúng là giời ơi đất hỡi, đẻ lắm khoản thế dở hơi thế, vậy không đóng thì các con không đc đi học hay sao, sợ thật. mà cái khoản mũ canô nực cười nhỉ.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em dạo này bê bối, bị nhiễm bệnh lười từ ai đó nên việc xong rồi cứ im ỉm, kiểu "vô kỷ luật" í ạ:p. Sorry cả nhà ạ:D.

MeLuti đã ck cho em và em đã gửi chị Hòa đóng xong hết tiền học cho 2 bé rồi ạ. Em cảm ơn chị :-*và cả nhà nhiều ạ@};-!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tháng 9 mùa thu, mà em thì rất không thích cái tháng khai giảng này tí nào.

MeLuti và chị Thiên Hương vẫn tiếp tục bảo trợ học phí cho 2 bé Duy và Hiên

Vì bé Hiên học cấp 1 trường cô Hòa, cô lại dạy lớp của Hiên được miễn khá nhiều khoản, từ 3.450k giảm còn 1.300k
Còn Duy học cấp 2 thì đóng cả học phí nên số tiền là 2.125k.

Tổng cộng tiền học của cả 2 anh em là 3.425k. Nhưng chị Hằng đã đề nghị chuyển 5.000k để mua sách vở, quần áo cho 2 bé.

Hai anh em trong ngày khai giảng

ô Hòa đã dẫn các con đi mua quần áo, váy hết 720k nhưng chị bán hàng ủng hộ 220k, chỉ lấy 500k cho tất cả. Các bé rất sung sướng và hạnh phúc. Duy lần đầu tiên trong đời có 2 chiếc quần bò và một bộ đồ thể thao, Hiên thì có bộ mặc nhà váy rất đẹp.

Mặc thử quần áo mới

Sau khi nộp tiền học, mua quần áo, còn thừa 1.000k, em dặn chị Hòa giữ lại phòng khi các con đau ốm, hoặc phải đóng thêm tiền, mua thêm sách bút gì thì chi tiêu.

Chị Hòa kể, ông nội các bé "có bạn gái" nên bỏ nhà theo tình yêu suốt, mặc kệ 2 anh em tự chăm nhau, đằng ngoại thì vẫn không ngó ngàng gì tới. Bé Hiên có dấu hiệu tự kỷ, ít giao tiếp nên cô Hòa thường đưa sang chùa chơi với các bạn.

Mong sao bên ngoại suy nghĩ lại, nhìn nhận các con, yêu thương và chăm lo thêm cho chúng, chứ cô Hòa cũng còn công việc và gia đình, không thể nào gánh hết được. hix...

Thay mặt các bé, em xin cảm ơn MeLuti, chị Thiên Hương và chị Hòa rất nhiều ạ:x:-*@};-!

510
0
0

MeLuti

Mình bận quá ít vào diễn đàn, cảm ơn Kim Anh nhiều nhé, nhìn hai đứa lớn phết rồi nhỉ,

510
0
0

MeLuti

Tý Ruồi ơi vào năm học mới rồi, hôm nào có số tiền học phí của hai cháu thì cho chị với Thiên Hương biết nhé. Cám ơn em nhiều :cstt09:

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Da chi. Hom thu Hai be di khai giang, duoc tang cap sach moi, thich lam ah. Nam hoc roi be Hien duoc khen HS gioi, thi dau duoc vao lop chon cua truong. Em gui nhieu quan ao, sach vo qua tang cho hai anh em be de dong vien. Chi Hoa cung thuong xuyen cap nhat thong tin cua hai anh em, ma NH em gjo chan internet, khong vao mang de post anh duoc.

Khi nao co thong tin hoc phi, em se thong bao voi hai chi ah. Em cam on hai chi rat nhieu ah!