(MS434/CN) 03.2015 Giúp đỡ 5 bố con người H'Mông Sùng A Nhà ở bản Gia Khâu 1, xã Nậm Loỏng, Lai Châu

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
1 gia đình người H'Mông mẹ bỏ theo trai còn mình bố đơn thân chỉ đi làm thuê nuôi 4 đứa con đều ko được đến trường trên Lai Châu, nơi em đang sinh sống... Điều đáng nói là lúc bà mẹ bỏ đi, bé út mới chào đời... Giờ bé cũng tầm tuổi Bill nhưng bữa đực bữa cái có sữa, còn cũng phải gặm bánh mì hoặc ăn cơm độn như anh chị... Bữa nào bố có việc dài dài mới có sữa dielac mang về... Sắp đến mùa mưa sẽ là trường kì thất nghiệp của bố bé...
Chiều nay vào tặng quà của các chị cho 5 bố con thì nhận được tin bố bé bị tai nạn phải nhập viện ở Phong Thổ, bé lớn 10 tuổi và cậu thứ 3 được gửi vào ông bà nội gần đó, còn cô thứ 2 9 tuổi và cậu út ở nhà...
Nhìn thằng bé kháu khỉnh lắm, thấy cô đưa cho 2 hộp sữa thì vồ vập lấy đòi bóc... Mang 20kg gạo lên nặng, được bác hàng xóm nhấc giúp, cũng bác hàng xóm nói cụ thể hơn tình hình gia đình, chứ rất nhiều lần vào nhà Đạt chưa lần nao gặp bố bé vì bố bé luôn đi làm. Té ra cô chị cả vẫn được đi học, cô thứ 2 mới phải nghỉ ở nhà chăm em... Con bé cũng nói ko biết nấu cháo, nên từ trước Tết 2 chị em ăn cơm, dạo này bố đi làm được nên cũng ko phải ăn cơm độn, nhưng bé thứ 3 thì vẫn cho đi học mẫu giáo vì mẫu giáo trên này được nhà nước cho ăn bữa trưa có thịt, ở nhà ko có thịt để ăn... Từ trước Tết bé út cũng ko còn được uống sữa vì không có tiền mua sữa...
Con bé 9 tuổi, nhỏ thó như mới lên 5, thấy khách vào chào rõ ràng và lễ phép... Cũng biết có người cho em sữa thì vội đi lấy ấm nhóm bếp đun nước pha sữa cho em. Khi 2 cô về cũng biết theo ra đến cửa chào: hai cô về ạ, chị em cháu cảm ơn nhiều, ...
Nghĩ đến cuộc đời thật bất công cho con bé, nó ngoan và nhanh nhẹn hơn rất nhiều bé gái người H'Mông khác, thế nhưng lại vì mẹ, vì em mà không được tiếp tục đi học...

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: (MS434/CN) 03.2015 giúp đỡ 5 bố con người H'Mông - Sùng A Nhà - bản Gia Khâu 1 - xã Nậm Loỏng - Lai Châu.

Em có ghi lại thông tin và có ít hình ảnh ở đây:

Hiện tại em tạm tổng kết thu, chi như sau (Các khoản trên đều đã được CK vào TK em nhé)
Thu: 20/03/2015

Chị Duyên VMG ----->>> 500.000 đ
Chị Ngọc Anh ----->>> 500.000 đ
Mến Nguyễn ----->>> 300.000 đ
Chị lanhuongpt ----->>> 500.000 đ
21/03/2015
Chị Duyên VMG ----->>> 500.000 đ
Thanh Van - metholau ----->>> 700.000 đ

Tổng đến 24/3: 3.000.000đ

Chi: 20/03/2015 - 648.000đ

20kg gạo Mèo dẻo ----->>> 210.000đ
2 hộp Nutifood 400 và 800g, 2 gói kẹo ----->>> 310.000đ
2 thùng mì kokomi ----->>> 128.000đ

Còn lại tính đến 24/3/2015: 2.352.000đ.

Dự kiến sử dụng:
Gia đình đang cư trú trên 1 địa điểm cách xa trung tâm của bản 2km, bố đi vắng suốt ngày không ai trông nom mấy đứa nhỏ, xã đang có dự kiến vận động ông bố đưa con xuống gần Trung tâm bản để bà con trong bản có thể qua lại giúp đỡ mấy đứa nhỏ. Nếu gia đình chuyển nhà, Mẹ Đạt dự kiến sẽ mua vài vật dụng trong nhà hoặc hỗ trợ gia đình tiền mua ngói Bro xi măng.
Hiện tại: Cần xin quần áo hè cho bé 11-12kg và là bé trai ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: