Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Thế thôi J.C ko bấm ngọn. Kệ cho nó được mấy bông thì được vậy. Không hiểu sao cứ thấy thương thương cái ngọn cây. :p
@Cuộc sống tươi đẹp: J.C cũng còn hơn chục gói hạt ở nhà chưa gieo đấy, nên có dám xung phong gieo hộ ai đâu :p. DYT thì J.C cũng chỉ có hai loại trắng, hồng chứ chẳng có nhiều màu đẹp như của mọi người.

320
0
0

Thế thôi J.C ko bấm ngọn. Kệ cho nó được mấy bông thì được vậy. Không hiểu sao cứ thấy thương thương cái ngọn cây. :p
@Cuộc sống tươi đẹp: J.C cũng còn hơn chục gói hạt ở nhà chưa gieo đấy, nên có dám xung phong gieo hộ ai đâu :p. DYT thì J.C cũng chỉ có hai loại trắng, hồng chứ chẳng có nhiều màu đẹp như của mọi người.
DYT thì mình còn chưa có tí nhau nào hì hì, đang chờ cuối tuần này qua nhà Mehuungo để lấy cây giống (chị Hương ơi, cuối tuần này - chắc là thứ 7 ạ, em qua có được không ạ?).

Mẹ nào chưa thăm vườn ươm chỗ nhà chị Hương, cuối tuần này có qua luôn 1 thể ko?

317
0
0

tuyen-virgo

ùi, Cosmos Nhật 17 của tớ cũng đc 20cm rùi đấy, nhưng tớ cứ thương bọn cây cối đau nên chả bao giờ bấm ngọn cả, DYT cũng thế, cứ cho chúng nó mọc tự nhiên. Thế cosmos ko bấm ngọn thì nó mãi ko ra hoa đc hả bạn? Nên bón cho chúng nó phân gì bi giờ? Sốt ruột muốn ngắm hoa lắm rùi :D
Không bấm ngọn thì tụi nó cao lên nhưng ít xum xuê, sẽ ít nụ ít hoa hơn là bấm. J.C cũng bón phân có hàm lượng P-K cao nhé.
chứ hạt mà gỡ từ trên cây xuống thì trong vòng 2-3 hôm là đã nảy mầm rồi mà tỷ lệ sống sót rất cao nữa.
Thôi rồi, mình toàn gieo hạt "nhập khẩu" không hà, thế thì mình tập tành gieo hạt DYT mình thu hoạch được thử xem sao. Củm ơn J.C nhé!

250
0
0

tanh

DYT thì mình còn chưa có tí nhau nào hì hì, đang chờ cuối tuần này qua nhà Mehuungo để lấy cây giống (chị Hương ơi, cuối tuần này - chắc là thứ 7 ạ, em qua có được không ạ?).

Mẹ nào chưa thăm vườn ươm chỗ nhà chị Hương, cuối tuần này có qua luôn 1 thể ko?
Ồ, em giơ tay với, định đợi 3 tuần như Mehuungo bảo cho cây đã cứng cáp nhưng mà... nóng ruột quá trời, nên có chị nào đi thì em đi cùng luôn cho đông zui :x

317
0
0

tuyen-virgo

Phân xanh/đỏ nghĩa là sao ạ :)
Hì, tầng 2 mình có nhắc đến phân này rồi, vì mình dùng Rapid Raiser (bao màu đỏ) cho cây kích hoa, dưỡng nụ; Bound Back (không chính xác) bao có màu xanh lá cho cây cần dưỡng lá sau một đợt hoa để cây mau hồi.

320
0
0

Hì, tầng 2 mình có nhắc đến phân này rồi, vì mình dùng Rapid Raiser (bao màu đỏ) cho cây kích hoa, dưỡng nụ; Bound Back (không chính xác) bao có màu xanh lá cho cây cần dưỡng lá sau một đợt hoa để cây mau hồi.
Ôi mấy loại này thì hình như chỉ ở SG mua được đúng ko ạ? Đúng là gato với các mẹ SG, hoa cũng nhiều loại mà nguyên liệu trồng hoa cũng dễ kiếm hơn hì hì.

250
0
0

tanh

Ôi mấy loại này thì hình như chỉ ở SG mua được đúng ko ạ? Đúng là gato với các mẹ SG, hoa cũng nhiều loại mà nguyên liệu trồng hoa cũng dễ kiếm hơn hì hì.
Thêm cả khí hậu cũng ôn hoà, ấm áp, thuận lợi hơn nữa... Không như HN mình, em gọi là khí hậu ẩm ương, lúc nóng thì rất gắt mà lúc lạnh thì khô quắt cả người. Mùa đông đã gần về tới nơi rồi, làm sao để cây không xơ xác bây giờ nhỉ=((

27
0
0

nicknhang

Em cũng đăng ký đi với các chị nhé ^^

427
0
0

poppy summer

ùi, Cosmos Nhật 17 của tớ cũng đc 20cm rùi đấy, nhưng tớ cứ thương bọn cây cối đau nên chả bao giờ bấm ngọn cả, DYT cũng thế, cứ cho chúng nó mọc tự nhiên. Thế cosmos ko bấm ngọn thì nó mãi ko ra hoa đc hả bạn?
JS đúng là mát tay, mình cũng gieo cosmos giống Sing mà die quá nửa, mình nghĩ do mình gieo vào giá thể cây con không cứng cáp, hay bị nhũn gốc. Số sống sót thì 2 tháng chỉ cao khoảng 20cm, trông chán lắm. Tớ mua luôn cây giống ở Bưởi, hiện lên vù vù, khoảng 30 cm, như vậy bấm ngọn được chưa cả nhà?

320
0
0

JS đúng là mát tay, mình cũng gieo cosmos giống Sing mà die quá nửa, mình nghĩ do mình gieo vào giá thể cây con không cứng cáp, hay bị nhũn gốc. Số sống sót thì 2 tháng chỉ cao khoảng 20cm, trông chán lắm. Tớ mua luôn cây giống ở Bưởi, hiện lên vù vù, khoảng 30 cm, như vậy bấm ngọn được chưa cả nhà?
Chuyên gia tuyen_virgo bảo là cao khoảng gang tay là bấm được rồi đó

427
0
0

poppy summer

Ủa, Hasfarm đâu có trồng TLL đâu ta? Hay bạn nhầm Thu Hải Đường? Mình chưa thấy Hasfarm bán TLL. Mình nhớ có chị nào nói TLL chỉ 30-35k/chậu thôi, nên mình mua vậy thì hơi đắt, chỉ tại cái tật làm biếng cố hữu, bạ đâu mua đó!
Oh, mình thấy hoa và lá giống hệt cái ảnh của bạn, mình nhớ vì nó trông như bông hồng và bạn nào nói là có thể cắt hoa cũ và dưỡng cho nó ra hoa mới. Ai có picture thu hải đường up lên cho mình xem với.

320
0
0

Bấm tốt bấm tuốt!
Cơ mà cây cao quá mới bấm thì cây mất cân đối, dễ ngã lắm nhé!
ối ối, lại 1 chi tiết nữa em ko hiểu. Sao cao quá mới bấm lại mất cân đối và cây dễ ngã hả chị? Em tưởng cắt đi thì cây ko phải "đỡ" cái ngọn, càng nhẹ, càng vững ạ :D

Mà bấm ngọn thì bấm khoảng bao nhiêu cm ạ?

317
0
0

tuyen-virgo

Nói vụ bấm ngọn, hôm mình sang nhà bà chị chơi, thấy đám cosmos mười mấy cây cao lêu nghêu mà tịt chỉ có 1 cây có nụ, mình tay liền tay bấm hết ngọn chỉ chừa ngọn của cái cây ra nụ thôi. Rồi quay vào nhà bảo: Ngắt ngọn sao nhái cho nó ra bông nhiều nghen!
Qua này hôm sau, chị ấy gọi cho mình, rấm rứt: Nhỏ ơi, cái đám sao nhái của chị chưa kịp ngắt ngọn đã bị mấy cái con quái quỷ gì nó ăn hết trơn ngọn rồi, chỉ chừa đúng 1 cây đang có nụ thôi, uổng công chị trồng hổm nay!
Hihi, mình bị xếp vào hàng "quái quỷ" chứ không phải chuyên gia đâu!

317
0
0

tuyen-virgo

ối ối, lại 1 chi tiết nữa em ko hiểu. Sao cao quá mới bấm lại mất cân đối và cây dễ ngã hả chị? Em tưởng cắt đi thì cây ko phải "đỡ" cái ngọn, càng nhẹ, càng vững ạ :D
Hi, cây đã cao mà bị bấm ngọn sẽ nảy nhánh nhiều ở phía trên, khi đó thì một gốc cao lêu nghêu phải cõng cái ngọn 3- 4 đọt mới, những đọt mới này lại còn cao nữa, cộng với nụ, hoa nên sẽ làm cho cái ngọn nó nặng, cái gốc nó chịu không xiết, nó ngã kềnh ra ạ!
Mà bấm ngọn thì bấm khoảng bao nhiêu cm ạ?
Bấm bỏ 2-3 cặp lá tính luôn cái đọt nếu cây nhỏ, nếu cây cao to vạm vỡ thì 4-5 cặp.

317
0
0

tuyen-virgo

Chuyên gia nói là chuyên gia làm vậy với bướm vàng và cam, còn nhà tớ là bướm hồng, trắng mà. Tớ nghĩ bọn này cao hơn, to hơn chứ nhỉ? ai biết giải thích hộ tớ.
Mượn ảnh của "Ngoại Nga" để giải thích cho bạn Poppy:

Bạn nhìn gốc cây nhé, khi cây lên cao hơn 1 gang tay đã nhảy nhánh rồi, vì mình bấm ngọn sớm thì cây sẽ nhảy nhánh sớm!
Mình đọc hướng dẫn của Gino thì "thủ thuật" trồng DYT và Cosmos "lạnh" là bấm ngọn khi sang chậu để kích thích cây nhảy nhánh và cho hoa nhiều đấy! và lưu ý khi sang chậu là hoa được ít nhất 3 cặp lá thật hoặc cao >10cm.

792
0
0

J.C

Trùi ui, thế này thì ko bấm ngọn ko đc rùi :D.
Mà một cái máng to thế Tuyền trồng có 2,3 cây thôi á?
J.C tham ơi là tham, máng nào cũng trồng chi chít, chẳng trách chúng nó sớm tèo :D

317
0
0

tuyen-virgo

J.C: Mình mượn hình của "Ngoại Nga" mừh, mình chưa trồng được cosmos lạnh, nhưng vì Popy théc méc là cosmos vàng cam có khác với "lạnh" không nên mình phải tìm hình để minh hoạ.
"Hàng" J.C show bên kia đúng là hàng khủng đấy, tách chậu ra để dưỡng cho ngon đi, sẵn dịp... tặng cho ai có nhu cầu, :p

250
0
0

tanh

"Hàng" J.C show bên kia đúng là hàng khủng đấy, tách chậu ra để dưỡng cho ngon đi, sẵn dịp... tặng cho ai có nhu cầu, :p
chị Tuyen "khuyên" chị J.C câu này chỉ có chuẩn. Nối tiếp ý nè, em xin giơ tay ạ:p

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.