(MS145/CN) 31.03.2009 - Cùng giúp bé Kim Anh bị bỏ rơi bị suy dinh dưỡng nặng đang điều trị ở bv Nhi TW

125
0
0
Hôm qua tự nhiên nghĩ lại e thấy mình đúng là vội vàng và tốn kém. Ko thuê người nữa nhé .Nhìn KA mà thương ghê, để dành tiền đấy thêm vào chăm nom bé, :(, vậy các mẹ chịu khó thỉnh thoảng vào thăm con nhé. Trưa thứ 7 này em vào nhé, có mẹ nào đi cùng với em dc ko

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Hôm qua tự nhiên nghĩ lại e thấy mình đúng là vội vàng và tốn kém. Ko thuê người nữa nhé .Nhìn KA mà thương ghê, để dành tiền đấy thêm vào chăm nom bé, :(, vậy các mẹ chịu khó thỉnh thoảng vào thăm con nhé. Trưa thứ 7 này em vào nhé, có mẹ nào đi cùng với em dc ko
Thứ 7 mình nhận trông cả ngày mà.
Trưa mẹ nó vào nhé, nói thực mình chưa chăm em bé/ người ốm nào ăn bằng ống xông nên mình chắc là vụng lắm.
Hôm nay thứ 6 rồi, chốt lịch nhỉ.
Làm ơn cho mình nick chat của kukumalu để fix lịch với. Hay nói ở đây là được rồi.
Sáng nay mình phải đi công tác, trưa về sẽ vào topic, có gì cứ nhắn tin cho mình hoặc gọi điện trực tiếp theo số điện ở bên dưới.
BB:talk the hand:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Lịch hỗ trợ chăm sóc bé Kim Anh

Mình tiết kiệm được đồng nào hay đồng ấy.
Còn nhiều trường hợp cần hỗ trợ kinh phí nữa mà.

Xin phép Mít Nem, mình áp ngày giờ lên lịch thế này nhé:

Thứ 7 ( 5/4): Mẹ Tiếu Tiếu cả ngày, nửa buổi chiều nhờ mẹ HuiLove giúp đỡ.
CN ( 6/4): Mẹ HuiLove buổi chiều
T2 (7/4) - T5 ( 9/4): Chị N&M 2 tiếng các buổi chiều từ 14h - 16h
Trông con tội quá, các mẹ nhỉ?

141
0
0

kukumalu

Chiều nay em vừa đến thăm bé KA và ngồi nói chuyện với cô chăm bé khá lâu và em có một vài ý kiến.
Việc chăm bé KA hiện tại là trung tâm cử người đến chăm, mỗi người một ngày, hôm nay người này và ngày mai thì người khác, trên trung tâm hiện tại có 20 cháu và 08 người chăm, bé KA ở trên này thì các cô phải bố trí một người đến chăm thôi ạ.
Chắc bạn hỏi ko rõ đấy thôi. Theo mình biết là thế này: TT bảo trợ sô 3 Mỹ Đình nơi bé Kim Anh đang được chăm sóc là TT nuôi trẻ bệnh và suy dinh dưỡng. Do vậy, bắt buộc phải có y tá trực 24/24h, với số lượng 4 cô. Hiện 1 cô nghỉ sinh, còn lại 3 cô thì 2 trong 3 cô ấy phải thay phiên vào trông KA (vì bắt buộc phải y tá - quy định như thế) nên công việc ở TT khá quá tải với các cô (Vì họ phải trực 24/24h)

Mình out HN 3 ngày, mọi việc nhờ Mít nem và các mẹ giúp. Chúc cả nhà có kỳ nghỉ vui vẻ

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Kuku ơi, chị nói thật, nếu cho ăn thường các mẹ có thể giúp, còn cho ăn ống xông thì phải y tá em ạ, ko chủ quan được, nó mà sặc thì thôi, chịu đấy. Và nếu có vấn đề gì thì mệt lắm. Nên chị nghĩ các mẹ sẽ có thể vào tranh thủ trông tý cho các cô về tắm rửa gì đó thôi, chứ chúng mình ko thể trông hoàn toàn được đâu các mẹ ạ. Mai ai vào được cứ tranh thủ vào nhé, như Tiếu tiếu chẳng hạn. Và chị HuiLove vào chiều chủ nhật. Còn tuần sau thì tính sau.

125
0
0
Giờ em mới update tình hình được. Sáng nay em đưa cô YẾn vào, gặp 1 cô của trung tâm đang chăm bé. Tuy nhiên khi cô ở TT nói về việc chăm bé. Cô Yến đã ko nhận. Cô í bảo cho ăn bình thường (bú bình hoặc đút thìa) thì cô cho ăn dc. Tinh thần của cô đang ko tốt, cho ăn bằng đường ống, rồi lại thuốc men, cô ý không nhớ được. Cô ý hoàn toàn không tự tin để làm. Cô ý bảo chăm cháu có khổ mấy cô cũng làm được, nhưng như chăm KA thì cô không làm được. Cô nói thế thì em nghĩ nên thôi, vì cô trông, chẳng may có việc gì với KA, cô xử lý ko kịp thời, ko tốt thì khổ bé lắm.

Em nghĩ với KA thì tốt nhất là để các cô ở TT chăm, các mẹ vào thăm hỏi động viên các cô. Bé thì em nghĩ cần sữa. Hiện đang có 2 hộp NAN dùng dở ở đó. VÀi hôm nữa bé hết sữa thì cần tiếp thêm. Cô Yến không nhận trông thì em cũng ko biết làm thế nào. Em xo ri nhé

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Dạ, cập nhật lịch ạ:

CN ( 6/4): hakoastal buổi sáng, chị HuiLove buổi chiều

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Dạ, cập nhật lịch ạ:

Tạm thời mai thì mình cứ qua đó, hỗ trợ được chút nào thì hỗ trợ, cũng coi như học việc.
Hakoastal, chị HuiLove, chị N&M và các mẹ khác cho biết xem lịch như thế này đã được chưa?
Em chưa có kinh nghiệm tham gia TT, nên không hiểu đường đi nước bước. Có gì nhờ đàn chị như chị Mít Nem chỉ bảo nhé! Em nói thật đấy, không phải khách sáo đâu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Tạm thời mai thì mình cứ qua đó, hỗ trợ được chút nào thì hỗ trợ, cũng coi như học việc.
Hakoastal, chị HuiLove, chị N&M và các mẹ khác cho biết xem lịch như thế này đã được chưa?
Em chưa có kinh nghiệm tham gia TT, nên không hiểu đường đi nước bước. Có gì nhờ đàn chị như chị Mít Nem chỉ bảo nhé! Em nói thật đấy, không phải khách sáo đâu.
Đừng bao giờ khách sáo em nhé, cảm ơn em đã cập nhật tình hình và lịch. Mình vào chủ yếu đỡ đần họ thôi vì mình thấy cho ăn qua ống xông cũng phải có chuyên môn đấy, vớ vẩn bị sao thì lại khổ chính chúng mình thôi, làm phúc phải tội. Nên nếu các mẹ đến, mình cứ hỏi cô ý cháu ăn lúc nào thì bảo cô chăm chính cho ăn, còn thay bỉm, bế ẵm hay chơi với bé... thì chúng mình có thể làm giúp.

Mình vẫn muốn các buổi sáng từ tuần sau vào với bé, nhưng mà mình muốn lo cho Giang trước nên các mẹ thông cảm nhé, tạm thời cứ theo lịch này đã nhé. Sáng thứ 2 mình sẽ cố gắng vào chút vì sáng thứ 3 là Giang nhập viện mắt nên mình sẽ sang trợ giúp xem cần gì không. Cảm ơn cả nhà.

Về sữa tạm thời có sữa của Lyna hỗ trợ cho Kim Anh rồi. Hôm nào hết thì chúng mình tự update và sẽ trích quỹ ở đây hỗ trợ thêm. Tiền thì ko lo, đang đấu giá lọ nước hoa của mình ủng hộ. Mình sẽ xin ứng tạm vào hai cháu Giang và KA.

À mọi người pm giúp em số điện thoại nhé, để liên lạc với nhau cho tiện lúc cần ạ.

31
0
0

N&M

Dạ, cập nhật lịch ạ:

Mình xin lỗi một chút, mình quên thứ 2 trẻ con nhà mình nghỉ, mà lại không có người trông nên mình bắt đầu trông bé từ thứ 3 nhé.

44
0
0

Hui Love

Dạ, cập nhật lịch ạ:

okie, confirm chiều thứ 7 vào cùng mẹ Tiếu Tiếu và chiều chủ nhật.
Mọi người cho mình hỏi là hiện tại con cần những thứ gì để mang vào? Hay mình cũng lại làm nhật ký nhỉ, như kiểu sổ giao ban ấy, viết lại những đặc điểm của con (thích gì, cần gì, chăm sóc kiểu gì...), các vật dụng (cần gì, thiếu gì..) để những người đến sau biết thực hiện theo.
Mai mình vào sẽ mang theo sổ nhé?
Số đt của Hui Love: 0904 629895
PS: Mẹ Tiếu Tiếu lưu ý ngày mai, thứ 7, 4/4 nhé, khéo lại nhớ nhầm đấy :love:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

okie, confirm chiều thứ 7 vào cùng mẹ Tiếu Tiếu và chiều chủ nhật.
Mọi người cho mình hỏi là hiện tại con cần những thứ gì để mang vào? Hay mình cũng lại làm nhật ký nhỉ, như kiểu sổ giao ban ấy, viết lại những đặc điểm của con (thích gì, cần gì, chăm sóc kiểu gì...), các vật dụng (cần gì, thiếu gì..) để những người đến sau biết thực hiện theo.
Mai mình vào sẽ mang theo sổ nhé?
Số đt của Hui Love: 0904 629895
PS: Mẹ Tiếu Tiếu lưu ý ngày mai, thứ 7, 4/4 nhé, khéo lại nhớ nhầm đấy :love:
Oái, em ghi sai ngày à, só rì.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Dạ, cập nhật lịch ạ:

Thứ 7 ( 4/4): Mẹ Tiếu Tiếu cả ngày, nửa buổi chiều nhờ mẹ HuiLove giúp đỡ.
CN ( 5/4): hakoastal buổi sáng, chị HuiLove buổi chiều
T2 (6/4) - T5 ( 9/4): Chị N&M 2 tiếng các buổi chiều từ 14h - 16h, từ thứ 3 đến thứ mấy hả chị?
Các buổi tối T2, 4,6: Lyna81
Lyna81 xác nhận lịch đi.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Sáng nay mình vừa vào, post tình hình lên đây cho mọi người được biết.
Đây là những cảm nhận của cá nhân mình.

Với tinh thần là đến làm việc và cũng được phổ biến tình hình nên mình không mang theo đồ, mà chỉ nai nịt gọn gàng để tiện làm việc. Do không thông thạo đường nên mình đã đến chậm so với giờ quy định được thăm bệnh nhân có đúng 1 phút mà cũng bị bà y tá trực ( già già) ấy không cho vào, phải nhờ đến chị Mít Nem tác động mới vào được.

Cảm nhận đầu tiên của mình là vô cùng sốc về bé Kim Anh, mặc dù đã xem ảnh do Lyna81 chụp nhưng mình thực sự không nghĩ bé Kim Anh lại suy dinh dưỡng đến mức độ như vậy, một em bé 9 tháng tuổi mà cân nặng chỉ bằng trẻ sơ sinh, da bọc xương, nhăn nhăn như một bà già, khuôn mặt chỉ thấy toàn mắt là mắt. Trông con lọt thỏm giữa đống chăn ngủ, giấc ngủ mệt nhọc, thỉnh thoảng trong giấc ngủ lại rên khe khẽ như con mèo. Một lát sau bé dậy, hơi khóc nên mình đã bế bé ấp vào ngực vừa đi lại rung rung trong phòng, bé lim rim nghe chừng thích.

Sơ lược về bé Kim Anh; lúc sinh ra 3.2 kg, được mẹ gửi vào Trung tâm lúc 6 tháng lúc đó vẫn là 3.2 - tức là bé đã bị suy dinh dưỡng. Nghe cô nuôi trẻ nói mẹ là đối tượng lang thang, nhưng bé không bị mắc bệnh xã hội, hôm trước ông ngoại bé cũng vừa vào thăm. Từ hồi vào trung tâm, bé hầu như không có phản xạ nuốt nên ăn bữa nào là phải cho ăn qua đường xông bữa ấy.

Trông bé Kim Anh không hề đơn giản như mình nghĩ ban đầu nên mình nghĩ là việc các mẹ trên này nhận trông giúp KA cho các cô Trung tâm là phương án không khả thi. Vì sao?
1. Bên trung tâm muốn chúng ta trông KA vào thứ 7, CN và thêm được ngày nào hay ngày đó, cốt lõi là họ muốn có thêm người trông các bé ở TT ( cô nuôi nói vậy, hiện tại theo phản ánh thì 1 cô đang phải trông 1 phòng = khoảng 20 cháu, các cô được phân trông KA hiện đang bị quá tải).
2. Lịch chăm sóc KA như sau; 3 tiếng cho ăn 1 lần qua ống xông, 1 ống xông đặt sẵn vào thực quản của bé, sữa pha ra được hút vào xi lanh rồi bơm từ từ vào ống thông. Mà khi cho ăn bé được đặt nằm. Việc này mình dám chắc là không mẹ nào có đủ gan mà làm vì chính cô nuôi cũng nói là ban đầu cô rất sợ nhưng phải liều làm. Tiếp đó, xen kẽ là cho uống thuốc cũng qua đường ống xông, truyền đạm, khí dung...tức là liên tục. Mà KA thì rất nhỏ, yếu nên phải nương nhẹ. Do thể trạng yếu nên bé cũng bị một số bệnh; viêm phế quản ( chắc bị lạnh do truyền nước), đi ngoài ( do phải uống kháng sinh Zinat) nhưng buổi sáng nay thì bé KA không thấy đi ngoài...Tóm lại là cần chuyên môn và thời gian dài vì còn phải thông báo tình hình cho bác sĩ cập nhật.
3. Thời gian của mọi người ở đây thường là tranh thủ công việc và gia đình nên có thể nói là ko phù hợp với việc trông KA, cộng với quy định chặt chẽ về thời gian thăm nuôi ở Viện Nhi cũng gây nản lòng.

Mình cũng có trao đổi cho chị chăm bé được biết là nhóm bọn mình chỉ tranh thủ được thời gian, thì có đi đến .... này;
ai tiện gần trung tâm ( khu Mỹ đình ) thì bớt thời gian thứ 7, Cn vào trung tâm hỗ trợ các cô ở đây trong việc chăm sóc các cháu để các cô chăm KA.

Vì nhà mình xa khu này nên mình không theo đc.
TT đg phá. hết.

31
0
0

N&M

Dạ, cập nhật lịch ạ:

Thứ 7 ( 4/4): Mẹ Tiếu Tiếu cả ngày, nửa buổi chiều nhờ mẹ HuiLove giúp đỡ.
CN ( 5/4): hakoastal buổi sáng, chị HuiLove buổi chiều
T2 (6/4) - T5 ( 9/4): Chị N&M 2 tiếng các buổi chiều từ 14h - 16h, từ thứ 3 đến thứ mấy hả chị?
Các buổi tối T2, 4,6: Lyna81
Lyna81 xác nhận lịch đi.
MÌnh nhận trông bé 2 tiếng buổi chiều từ 14-16h từ thứ 3 ,4,6 và 8h30-10h30 sáng thứ 4 , thứ 6.
Nhưng như mẹ Tiếu Tiếu nói thì lại có vẻ việc các mẹ đến cũng chỉ là để bế ẵm bé thôi chứ không thể thay thế cô nuôi chăm sóc bé được. Vậy ý các mẹ thế nào?

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
MÌnh nhận trông bé 2 tiếng buổi chiều từ 14-16h từ thứ 3 ,4,6 và 8h30-10h30 sáng thứ 4 , thứ 6.
Nhưng như mẹ Tiếu Tiếu nói thì lại có vẻ việc các mẹ đến cũng chỉ là để bế ẵm bé thôi chứ không thể thay thế cô nuôi chăm sóc bé được. Vậy ý các mẹ thế nào?
Sáng nay em cũng có trao đổi với Tiếu Tiếu rồi, nói chung là mình ko thể thay thế họ chăm con vì con quá nặng và quá yếu, mình có thể thỉnh thoảng đến thăm nom con, mua thêm sữa, những đồ dùng cần thiết cho con. Còn việc đến trung tâm hỗ trợ chăm các bé ở đó thì nếu mẹ nào có điều kiện có thể đi...

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Sáng nay em cũng có trao đổi với Tiếu Tiếu rồi, nói chung là mình ko thể thay thế họ chăm con vì con quá nặng và quá yếu, mình có thể thỉnh thoảng đến thăm nom con, mua thêm sữa, những đồ dùng cần thiết cho con. Còn việc đến trung tâm hỗ trợ chăm các bé ở đó thì nếu mẹ nào có điều kiện có thể đi...
Qua trao đổi với chị Mít Nem, em đã hiểu ra nhiều điều. Hôm trước, Tiếu Tiếu phá quấy nên em chưa nói cụ thể được tình hình. Cho phép em trao đổi thẳng thắn.

Đến mai, khi mọi người đi làm đầy đủ, các mẹ như chị Hui Love, N&M... sau khi vào thăm con có thể đồng tình hoặc phản pháo thì em không rõ nhưng khách quan mà nói thì:

Bé KA quá yếu, cần người chuyên chăm sóc để hiểu tình trạng, đặc điểm sinh hoạt để nhanh chóng xử lý. Theo cô nuôi trẻ nói thì bé KA còn bị nôn ra dịch vàng, tức là chuyện chăm không đơn giản đâu. Chị Mít Nem cũng có nói mình làm việc thiện, nhưng có bề gì thì người chịu ảnh hưởng đầu tiên là mình ( nếu theo phương án nhận chăm sóc thay các cô) thì mình không có chức năng ấy, mặt khác quỹ của mình chưa chính thức nên nếu có chuyện gì sẽ gây hưởng không tốt.

Nhìn con, mình thấy rất thương, nhưng mình cũng ngộ ra 1 điều : số phận. Có 1 điều mà mình cứ băn khoăn mãi từ khi ở Viện Nhi về: cô nuôi nói là khi gửi bé vào TT, mẹ bé có giải thích nguyên nhân con bị suy dinh dưỡng 6 tháng trời mà chẳng lên lạng nào là bé bị hẹp dạ dày, nhưng dường như TT không có hành động xác nhận dù TT có y bác sĩ, vì cô nuôi cũng không biết là bé có bị hẹp dạ dày hay không.

Thế nên, theo mình tốt nhất là ta đảo qua đảo lại thăm và cho quà, nếu mẹ nào có điều kiện thì đến TT để chơi và chăm sóc các con cho các con có thêm hơi ấm tình mẹ.

Mình thưc sự xin lỗi vì không thể theo các mẹ được vì điều kiện gia đình.
Mong tin tức các mẹ cập nhật ở đây.

44
0
0

Hui Love

Chiều qua vào thăm bé Kim Anh, trăm ngàn lần trộm vía con là trông con khá hơn - hay tại mình vào nhìn thấy quen rồi?!. Lần đầu vào nhìn thấy sốc quá, trông con tong teo, không khác gì thấy cảnh tượng nạn đói bên Châu Phi. Khi hỏi chuyện nếu con cười một cái thì ôi trông như một con khỉ con ý (còn chị trông bé thì nói trông như bà lão 80!). Hôm qua thì thấy con có vẻ khá hơn, thấy nói là đã có phản xạ đòi ăn (trộm vía lần nữa), các nốt mụn mọc quanh cổ và tai đã dịu đi. Ngồi bế một lúc thì nàng ta thiu thiu ngủ, đến lúc đi về thì có vẻ biết cứ khóc ẹ ẹ làm nũng làm mình ra về mà cứ lăn tăn, híc. Được cái Kim Anh rất ngoan, chẳng khóc hay quấy nhiều, chắc một phần vì không đủ sức và một phần là do biết thân biết phận của mình (thấy hay thở dài lắm).
Đúng như mẹ Tiếu Tiếu nói đấy, chúng mình chắc chỉ đến thăm nom, động viên con thôi, chứ làm các việc kia không có chuyên môn sợ không đảm bảo. Cá nhân mình vì chưa có em bé nên cũng chưa có kinh nghiệm gì, tuy không sợ nhưng làm các động tác sờ, bế, nắn vuốt chân.. cho con cũng chỉ dám làm cực kỳ nhẹ vì cứ sợ bé ... đau, mình cứ cảm giác bé sẽ đau lắm ý nên chỉ dám sờ rất nhẹ! Thậm chí khi thấy chị trông bé làm cái gì đó cho con là mình còn cứ la lên kéo tay lại bảo là nhẹ thôi, làm chị ấy cứ phì cười!.
Mấy hôm nay niệm Phật mình đều cầu cho con hay ăn chóng lớn, chóng khỏe. Mong con qua được trận này.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Chiều qua vào thăm bé Kim Anh, trăm ngàn lần trộm vía con là trông con khá hơn - hay tại mình vào nhìn thấy quen rồi?!. Lần đầu vào nhìn thấy sốc quá, trông con tong teo, không khác gì thấy cảnh tượng nạn đói bên Châu Phi. Khi hỏi chuyện nếu con cười một cái thì ôi trông như một con khỉ con ý (còn chị trông bé thì nói trông như bà lão 80!). Hôm qua thì thấy con có vẻ khá hơn, thấy nói là đã có phản xạ đòi ăn (trộm vía lần nữa), các nốt mụn mọc quanh cổ và tai đã dịu đi. Ngồi bế một lúc thì nàng ta thiu thiu ngủ, đến lúc đi về thì có vẻ biết cứ khóc ẹ ẹ làm nũng làm mình ra về mà cứ lăn tăn, híc. Được cái Kim Anh rất ngoan, chẳng khóc hay quấy nhiều, chắc một phần vì không đủ sức và một phần là do biết thân biết phận của mình (thấy hay thở dài lắm).
Đúng như mẹ Tiếu Tiếu nói đấy, chúng mình chắc chỉ đến thăm nom, động viên con thôi, chứ làm các việc kia không có chuyên môn sợ không đảm bảo. Cá nhân mình vì chưa có em bé nên cũng chưa có kinh nghiệm gì, tuy không sợ nhưng làm các động tác sờ, bế, nắn vuốt chân.. cho con cũng chỉ dám làm cực kỳ nhẹ vì cứ sợ bé ... đau, mình cứ cảm giác bé sẽ đau lắm ý nên chỉ dám sờ rất nhẹ! Thậm chí khi thấy chị trông bé làm cái gì đó cho con là mình còn cứ la lên kéo tay lại bảo là nhẹ thôi, làm chị ấy cứ phì cười!.
Mấy hôm nay niệm Phật mình đều cầu cho con hay ăn chóng lớn, chóng khỏe. Mong con qua được trận này.
bé thật đáng thương chị nhỉ, thật là khổ từ trong trứng nước, bé rất hay thở dài hay là thở khó nhọc?, bệnh tứ tung luôn. CN tuần này em có việc phải qua đàng đó, chắc là tiện thể ghé thăm 1 chút. 9 tháng tuổi mà chưa có răng, suy dinh dưỡng mà lấy đâu chất mà tạo răng. Nghe chị nói tình hình của bé đã khá hơn, em thấy mừng ( trộm vía tỷ lần).
Chị Hui Love, chị thông tin cho các chị ấy biết tình hình bọn mình nhé để các chị ấy còn chủ động.
Không biết có mẹ nào gần khu Mỹ Đình có thể bố trí thời gian để chơi với các con ở Trung tâm không?