Biểu excel cân đối thu chi trong gia đình nhỏ!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Mình muốn chia sẻ với mọi người bản excel mình tự làm để các bà nội trợ cân đối chi tiêu trong gia đình mình, luôn bám sát được thực tế chi tiêu gia đình mình để có quyết định đúng đắn, tránh lãng phí mà dành những khoản đấy để làm từ thiện.
Trong file này đã có phần hướng dẫn sử dụng, nếu có gì chưa rõ thì các bạn cứ hỏi, mình xin giải đáp vì qua đó mình học hỏi thêm được nhiều điều.
Nguyên tắc, nhập dữ liệu vào sheet sổ cái ( nhớ là nhập mã), xem cân đối ở sheet Cân đối bên cạnh
đây là đường link down
http://www.4shared.com/file/90812056/a19bab78/Bieu_theo_doi_chi_tieu_hang_ngay3.html
hoặc click vào file đính kèm bên dưới!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Mình muốn chia sẻ với mọi người bản excel mình tự làm để các bà nội trợ cân đối chi tiêu trong gia đình mình, luôn bám sát được thực tế chi tiêu gia đình mình để có quyết định đúng đắn, tránh lãng phí mà dành những khoản đấy để làm từ thiện.
Trong file này đã có phần hướng dẫn sử dụng, nếu có gì chưa rõ thì các bạn cứ hỏi, mình xin giải đáp vì qua đó mình học hỏi thêm được nhiều điều.
Nguyên tắc, nhập dữ liệu vào sheet sổ cái ( nhớ là nhập mã), xem cân đối ở sheet Cân đối bên cạnh
đây là đường link down
http://www.4shared.com/file/90812056/a19bab78/Bieu_theo_doi_chi_tieu_hang_ngay3.html
hoặc click vào file đính kèm bên dưới!
Không ai hỏi gì cứ bấy tới giờ.
1. Bảng đã chuẩn, dễ hiểu ---> Mừng
2. Bảng chẳng đáng dùng ----> Chán nản

594
0
0

meyeuTomTom

Bà chị ơi! đừng có buồn đấy nhé
2. Bảng chẳng đáng dùng ----> Không phải thế đâu chị ạ
Em cũng dùng bảng chi tiết một thời gian, nhưng bây giờ lại không dám dùng nữa. Vì sợ lắm chị ạ. Thà không ghi chi tiết thì thôi chứ ghi xong nhìn thấy mà hoảng. Kiếm thì ít mà tiêu thì nhiều. Nên cuối cùng là cứ để tù mù cho đỡ hãi.

1,557
0
0

Camellia

Mình cũng xem rồi, thấy hữu dụng lắm. Cơ mà chưa đủ can đảm để dùng, vì mình rất yêu tim... hị hị! Thanks me Tieu Tieu nhé!

12
0
0

hhuong

trước tiên là cám ơn Mẹ Tiếu Tiếu nhiều lắm
Em vừa load về đó, hồi trước em cũng ghi chi tiết như nhật ký ấy, nhưng tâm trạng em cũng giống như chị MYTT vậy, em phát hoảng khi cuối tháng tổng kết sổ, tâm trạng ấy bây giờ em vẫn sợ, nh hiện tại khủng hoảng kinh tế lan đến nhà em rồi, chắc em phải cân đối lại, cám ơn chị lần nữa nhé.
Nếu có gì k hiểu e sẽ nhờ chị tư vấn. Tặng hoa cho chị nè :rose: :rose: :rose:

25
0
0

Hoa Biển

Mình cũng giống meyeuTomTom, ghi ghi chép chép một thời gian. Cuối tháng cộng lại thấy muốn xỉu luôn.

318
0
0

hoa Dím

Ðề: Biểu excel cân đối thu chi trong gia đình nhỏ!

Mình thì không ghi chép gì từ trước đến giờ (biết mình hoang rồi nên ghi chép nữa chắc chắn sẽ có cảm giác sợ như các mẹ trên này thôi). Tuy nhiên mình rất phục các mẹ ghi chép cẩn thận chi tiêu đấy.

20
0
0

mechichi

Bảng của bạn rất chi tiết. Nhưng :crying: làm chưa xong tớ đã xỉu ... vì quá lố. Dù sao tớ cũng tải về rồi, hy vọng có một ngày mình thực hiện theo bảng mà OK :love:

1,849
0
0

BB&C

Tớ cũng đã ghi chép một thời gian bằng sổ tay. Thấy hoảng thật. Giờ cũng load về rồi. Để thử cân đối lại xem sao. Cám ơn mẹ Tiếu Tiếu.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Tớ cũng đã ghi chép một thời gian bằng sổ tay. Thấy hoảng thật. Giờ cũng load về rồi. Để thử cân đối lại xem sao. Cám ơn mẹ Tiếu Tiếu.
Tháng này em không thể cập nhật hàng ngày do bận quá nên bỏ luôn rồi:laughing:

1
0
0

thuonghieu

Tháng này em không thể cập nhật hàng ngày do bận quá nên bỏ luôn rồi:laughing:
Mình đã nghĩ đến điều đó từ lâu, thân chào Mẹ Tiếu Tiếu, mình sẽ gửi tặng công cụ mới nhất lấy tháng làm đơn vị cơ sở, hi vọng Mẹ Tiếu Tiếu không cảm thấy phiền! :smiling::rose::rose:

165
0
0

Threebluestars

Mình thì cũng có 1 vài tháng thử ghi chép chi tiêu. Nhưng cuối tháng nhìn con số thì mẹ ơi :sigh::sad: giật cả mình. Thôi thà đừng có ghi thì chồng con còn nói mình biết chi tiêu. Chứ ghi ra thì :not talking::grin: Nhưng cơ mà có con đúng là tốn kém thật. Ngoài những đầu việc lớn ra thì đa phần các khoản kê ra toàn vào các con thôi. Thôi dù sao thế cũng mừng là vào hết cho các con :love::love::love:

Dẫu sao cũng cảm ơn mẹ Tiếu Tiếu rất nhiều. File thật rõ ràng và dễ nhìn lắm. Tặng mẹ nó hoa nè :rose::rose::rose::rose:

3
0
0

MeXuanAnh

Mẹ Tieu Tieu ơi sao em ko down load được? hình như mạng công ty em block cái này rồi, chị có cách nào post lên không cho em xin tham khảo nhé, thanks chi nhiu nhiu.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Mình đã nghĩ đến điều đó từ lâu, thân chào Mẹ Tiếu Tiếu, mình sẽ gửi tặng công cụ mới nhất lấy tháng làm đơn vị cơ sở, hi vọng Mẹ Tiếu Tiếu không cảm thấy phiền! :smiling::rose::rose:
welcome, nhưng hình như mình biết bảng này.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Me Tieu Tieu oi minh down roi, nhung sau khi run thi phai nhap ten login va pass, cho minh ten va pass voi nhe!
cứ thế mà vào, không cần login và pass đâu
nếu cách trên không được thì dùng quyền Admin.
Nếu vẫn không được nữa thì chuyển dùng file excel.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Hướng dẫn cách sử dụng:
Mình xin đóng góp file Excel mình làm ra để quản lý tài chính gia đình.
Không phải mèo khen mèo dài đuôi, nhưng mình thấy rất ưng ý với bản này vì nó phù hợp nhất với hoàn cảnh của mình, có thể dễ dàng thay đổi miễn là bạn có chút kiến thức về excel, không cần cài đặt vào máy rồi có khả năng bị lỗi font, đảm bảo được sự riêng tư ( chỉ cần đặt password là xong), mà không biết mọi người thế nào chứ mình thì chỉ cần kiểm soát được là hiện còn mấy đồng trong ví, vay ai và cho ai vay để còn trả nợ/ đòi vì mình đãng trí mà, mà lại như quyển sổ tay ghi chép tỉ mỉ từng ngày một.
Đó là những cảm nhận của người đã tích cực down các phần mềm quản gia, học hỏi các mẹ để cài đặt và sử dụng đc, rồi lại gỡ bỏ các phần mềm đó vì mình không thể kiểm soát được - mình ngấm đòn lắm! nên đã quyết tâm học thêm hàm excel để tạo ra..cho bõ ghét! hihi

Mình dùng hàm sumif của excel để nó tự động nhập và tính toán từ sổ cái, rồi vẽ thành biểu đồ. Các bạn xem thì thấy cũng dễ hiểu, dễ thay đổi theo từng hoàn cảnh gia đình.

Sổ cái ghi theo nguyên tắc nhập mã để làm cơ sở cho hàm sumif.

Bạn nhập dữ liệu theo từng cột vào sheet sổ cái ( nhớ là phải nhập mã), sheet bên cạnh sẽ tự cập nhật và cân đối.

Về phần định mức, bạn có thể đặt lại cho phù hợp với hoàn cảnh gia đình mình.

Nếu thêm dòng thì dùng lệnh Insert Row nhưng nên insert vào khoảng giữa.

Hướng dẫn cách lưu trữ:
save as file tháng này, đặt tên VD: chi tiêu gia đình tháng 4 năm 2009.
thế là đc 1 file
còn file gốc thì xóa dữ liệu tháng 4 đi, nhập số liệu tháng 5 vào.

31
0
0

Chandat

Hướng dẫn cách sử dụng:
Mình xin đóng góp file Excel mình làm ra để quản lý tài chính gia đình.
Không phải mèo khen mèo dài đuôi, nhưng mình thấy rất ưng ý với bản này vì nó phù hợp nhất với hoàn cảnh của mình, có thể dễ dàng thay đổi miễn là bạn có chút kiến thức về excel, không cần cài đặt vào máy rồi có khả năng bị lỗi font, đảm bảo được sự riêng tư ( chỉ cần đặt password là xong), mà không biết mọi người thế nào chứ mình thì chỉ cần kiểm soát được là hiện còn mấy đồng trong ví, vay ai và cho ai vay để còn trả nợ/ đòi vì mình đãng trí mà, mà lại như quyển sổ tay ghi chép tỉ mỉ từng ngày một.
Đó là những cảm nhận của người đã tích cực down các phần mềm quản gia, học hỏi các mẹ để cài đặt và sử dụng đc, rồi lại gỡ bỏ các phần mềm đó vì mình không thể kiểm soát được - mình ngấm đòn lắm! nên đã quyết tâm học thêm hàm excel để tạo ra..cho bõ ghét! hihi

Mình dùng hàm sumif của excel để nó tự động nhập và tính toán từ sổ cái, rồi vẽ thành biểu đồ. Các bạn xem thì thấy cũng dễ hiểu, dễ thay đổi theo từng hoàn cảnh gia đình.

Sổ cái ghi theo nguyên tắc nhập mã để làm cơ sở cho hàm sumif.

Bạn nhập dữ liệu theo từng cột vào sheet sổ cái ( nhớ là phải nhập mã), sheet bên cạnh sẽ tự cập nhật và cân đối.

Về phần định mức, bạn có thể đặt lại cho phù hợp với hoàn cảnh gia đình mình.

Nếu thêm dòng thì dùng lệnh Insert Row nhưng nên insert vào khoảng giữa.

Hướng dẫn cách lưu trữ:
save as file tháng này, đặt tên VD: chi tiêu gia đình tháng 4 năm 2009.
thế là đc 1 file
còn file gốc thì xóa dữ liệu tháng 4 đi, nhập số liệu tháng 5 vào.
Cám ơn Mẹ Tiếu Tiếu em đã xem được và thấy là rất hữu dụng.:rose::rose::rose: