Biểu excel cân đối thu chi trong gia đình nhỏ!

16
0
0

cỏ biếc

Ðề: Biểu excel cân đối thu chi trong gia đình nhỏ!

Cảm ơn mẹ Tiếu Tiếu nhé

Vừa mới tải file của mẹ nó, tháng tới mẹ cháu bắt đầu áp dụng xem sao chứ cứ như bây giờ cuối tháng toàn thu không đủ chi thôi mẹ nó ạ :(

1
0
0

headboynt

hic, bạn hướng dẫn thêm chút nữa đc hok,tớ thấy khoản chi thì nhiều mà ko bít nhập vào đâu cả ^^

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

hic, bạn hướng dẫn thêm chút nữa đc hok,tớ thấy khoản chi thì nhiều mà ko bít nhập vào đâu cả ^^
Xin lỗi lâu lắm rồi mới vào topic nên không biết câu hỏi của bạn.
Không hiểu bây giờ bạn còn nhu cầu tư vấn không? Nếu còn thì bạn nói cụ thể hơn nhé!

17
0
0

Tredowata

Mẹ Tiếu Tiếu ơi, em không down được biểu của chị về. Chị có thể cho lại đường link được không ạ? Em cảm ơn chị nhiều.:x

1,416
0
36

MomMi

Active Member

Mình dùng phần mềm quản lý gia đình thấy cũng được lắm . Mình cũng vừa down file của bạn về, xem qua và thấy rất dễ sử dụng, hợp lý.

24
0
0

incon2007

Trả lời: Biểu excel cân đối thu chi trong gia đình nhỏ!

Còn link ko cho mình với. Link cũ quá, mình ko down được. Tks

24
0
1

ticun2

Thay mặt mẹ Tiếu Tiếu nhé:

Chia sẻ với mọi người version mới:
* loại bỏ được lỗi đòi update link
* tính lãi tiền gửi ngân hàng
* bảng dự trù tài chính ngắn hạn​
File Kèm Theo

104
0
0

capucino_2612

nhận được cái file ấy rùi nhưng vẫn không biết cách dùng ạ

1
0
0

myuyen79

e xin lỗi đã làm phiền mọi người , nhưng cho em xin lai link phần mềm được không ah, vì em load không được nữa rồi. Em cám ơn rất nhiều

2
0
0

Anh+Nguyen

Mình muốn chia sẻ với mọi người bản excel mình tự làm để các bà nội trợ cân đối chi tiêu trong gia đình mình, luôn bám sát được thực tế chi tiêu gia đình mình để có quyết định đúng đắn, tránh lãng phí mà dành những khoản đấy để làm từ thiện.
Trong file này đã có phần hướng dẫn sử dụng, nếu có gì chưa rõ thì các bạn cứ hỏi, mình xin giải đáp vì qua đó mình học hỏi thêm được nhiều điều.
Nguyên tắc, nhập dữ liệu vào sheet sổ cái ( nhớ là nhập mã), xem cân đối ở sheet Cân đối bên cạnh
đây là đường link down
http://www.4shared.com/file/90812056/a19bab78/Bieu_theo_doi_chi_tieu_hang_ngay3.html
hoặc click vào file đính kèm bên dưới!
Chào chị! Em đã gặp tình trạng ông xã càu nhàu là sao vợ tiêu tiền như rác, không biết quản lý thu chi gì cả. Quả thực em cũng chưa bao giờ ghi chép xem 1 tháng mình đã tiêu hết bao nhiêu tiền. Thấy phần mềm của chị rất hay, em muốn dùng thử, nhưng khi download được rồi thì không mở ra được. Tìm file đính kèm bên dưới thì không thấy có. Nhờ chị giúp đỡ.

2
0
0

Anh+Nguyen

Mình muốn chia sẻ với mọi người bản excel mình tự làm để các bà nội trợ cân đối chi tiêu trong gia đình mình, luôn bám sát được thực tế chi tiêu gia đình mình để có quyết định đúng đắn, tránh lãng phí mà dành những khoản đấy để làm từ thiện. <br>
Trong file này đã có phần hướng dẫn sử dụng, nếu có gì chưa rõ thì các bạn cứ hỏi, mình xin giải đáp vì qua đó mình học hỏi thêm được nhiều điều.<br>
Nguyên tắc, nhập dữ liệu vào sheet sổ cái ( nhớ là nhập mã), xem cân đối ở sheet Cân đối bên cạnh<br>
đây là đường link down<br>
<a href="http://www.4shared.com/file/90812056/a19bab78/Bieu_theo_doi_chi_tieu_hang_ngay3.html" target="_blank">http://www.4shared.com/file/90812056/a19bab78/Bieu_theo_doi_chi_tieu_hang_ngay3.html</a><br>
hoặc click vào file đính kèm bên dưới!
<br><br>

Chào chị! Em đã gặp tình trạng ông xã càu nhàu là sao vợ tiêu tiền như rác, không biết quản lý thu chi gì cả. Quả thực em cũng chưa bao giờ ghi chép xem 1 tháng mình đã tiêu hết bao nhiêu tiền. Thấy phần mềm của chị rất hay, em muốn dùng thử, nhưng khi download được rồi thì không mở ra được. Tìm file đính kèm bên dưới thì không thấy có. Nhờ chị giúp đỡ.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Chào các bạn!
Sau một thời gian dài bỏ nhà đi bụi, MTT xin phép được quay lại nhà và sẽ chăm sóc ngôi nhà này chu đáo nhất có thể.
Mong ước là có thể giúp các bạn quản lý tốt tài chính gia đình để rảnh rang làm nhiều việc có ích hơn nữa.
Đầu tiên, mình xin phép đưa lại link bảng excel quản lý tài chính gia đình nhỏ phiên bản mới nhất

Link 4shared
http://www.4shared.com/account/dir/NfVcGocO/_online.html#dir=49588141

Link MF
Bảng quản lý file excel
http://www.mediafire.com/?3r4t7gbyqpwkmom
Hướng dẫn file doc
http://www.mediafire.com/?yb21h3vcmcf9bss

Có gì không rõ, các bạn cứ hỏi nhé!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

[h=3]Biểu quản lý tài chính và chi tiêu gia đình nhỏ ( mới cập nhật)[/h]
File excel này được mình sử dụng và cải tiến liên tục suốt nhiều năm qua.
Đây là bảng phiên bản mới nhất ( chia sẻ miễn phí cùng các tài liệu khác trong folder Quản lý tài chính gia đình)
http://www.4shared.com/account/dir/NfVcGocO/_online.html#dir=49588141

Link MF
Bảng quản lý file excel
http://www.mediafire.com/?3r4t7gbyqpwkmom
Hướng dẫn file doc
http://www.mediafire.com/?yb21h3vcmcf9bss

Qua thời gian dài dù đã nâng cao tinh thần tiết kiệm và chăm chỉ ghi chép mà chẳng tiết kiệm được bao nhiêu lại không ổn định, tham khảo các file/ phần mềm quản lý tài chính cá nhân , kinh nghiệm mọi người thì mình thấy: chủ yếu là do không phát hiện và khống chế được lãng phí.

Nếu coi lãng phí giống như nước thì việc cân đối thu chi để không bị bội chi bằng cách lập kế hoạch là "chống nước chảy tràn ", còn giám sát thường xuyên để không bội chi dù đã có kế hoạch là "chống rò rỉ ".

Chính vì quan điểm như vậy mà mình đã chỉnh sửa như bảng ngày hôm nay.

Trong bảng này,12 tháng chi tiêu được tích hợp vào một file nên việc quản lý gọn gàng hơn nhiều, tuy nhiên người sử dụng nên lưu bản back up một cách đều đặn để phòng ngừa trường hợp mất dữ liệu.

Qua 5 năm sử dụng, mình rút ra một số kinh nghiệm sau.

1. Vì sao bạn nên sử dụng bản excel?
Với một số ưu điểm sau, excel tỏ ra có hiệu quả hơn so với việc sử dụng phần mềm đối với những bà nội trợ quản lý tài chính gia đình kiểu...bỉm sữa như mình.
* Dung lượng thấp và không cần cài đặt nên rất gọn nhẹ, kín đáo
* Bảo mật tốt chỉ bằng việc thiết lập password
* Tùy ý chỉnh sửa, cải tiến theo ý mình: thêm bớt nội dung, tính năng, tô màu, chèn ảnh...
* Chỉ cần kiến thức excel cơ bản là có thể sử dụng và cải tiến được
* Tránh được những con mắt tò mò của những người chủ đích muốn tận dụng dữ liệu tài chính nhà bạn.

2. Vì sao bạn cần lên định mức?
Định mức chính là kế hoạch thu nhập, chi tiêu. Đưa ra được kế hoạch thu chi là thành công một nửa. Khi mới bắt đầu thực hiện quản lý chi tiêu thì kế hoạch nên là dạng dễ thở, từ từ thít lại theo mục tiêu đề ra - nhanh hay chậm tùy theo mức độ tiến bộ.

3. Vì sao bạn nhập số liệu đều đặn và quản lý thường xuyên?
Tuy mất thời gian và công sức nhưng đây là việc dứt khoát phải làm nếu bạn muốn quản lý tối ưu đồng tiền vất vả mới tạo ra. Nếu thực hiện tốt, bạn có thể biết được xu hướng chi tiêu của gia đình mình: hoang phí hay hợp lý để từ đó điều chỉnh cho phù hợp để đạt mục tiêu đề ra, quản lý thường xuyên biết được tình hình cân đối giữa định mức và thực tế giúp bạn tránh chi quá tay mà thiếu trước hụt sau. Nhưng bản thân việc nhập số liệu đều đặn và quản lý thường xuyên không giúp bạn đảm bảo thực hiện được kế hoạch thu chi đề ra nếu không có ý chí quyết tâm của chính bạn.
Nếu bạn nhỡ tay tiêu để số tiền còn lại không đủ chi tiêu tiếp thì bạn có mấy lựa chọn sau.
* Dừng tiêu ---> chờ quota tiếp ---> có thời gian cân nhắc xem món đồ định mua có thực đáng mua không
* Lấy khoản khác đập bù sang ---> khoản khác có thể bị thiếu hụt, nếu khoản khác quan trọng hơn thì bạn buộc phải quay lại dòng trên nếu bạn không muốn rơi vào hoàn cảnh như sau
* Lấy quỹ khẩn cấp ra dùng ---> tức là bỏ một phần tiết kiệm được ra dùng
* Vỡ kế hoạch tiết kiệm ----> chỉ là trường hợp bần cùng bất đắc dĩ thì đành chịu còn lại thì cố gắng đừng đến mức này

Lưu ý là mấu chốt quản lý được là ở chỗ bạn phải luôn giám sát được số tồn, để dựa vào đó đưa ra quyết định chi tiêu chính xác. Nếu không quản lý kiểu này được thì tốt nhất đừng dùng bảng này làm gì, lợi ít mà hại nhiều. Hại ở đây là với lối quản lý chỉ có dòng tiền vào - ra mà không phân theo đầu mục thì chỉ tổ chuốc lấy stress mà thôi.

4. Vì sao cần có quỹ tiết kiệm tiêu dùng ( kiêm quỹ khẩn cấp)?
Quỹ tiết kiệm tiêu dùng chính là Lọ hưởng thụ, được thiết kế với mục đích yêu cầu người sử dụng biết yêu quý bản thân hoặc cho phép bản thân được tự nuông chiều mình ( trong khả năng có thể).
Quỹ này dùng để chi trả cho các hạng mục lớn như mua sắm đồ gia dụng đắt tiền, du lịch ...hoặc các khoản bất ngờ không thể định trước khi lên kế hoạch hàng tháng. Nhờ nó, mà bạn tránh khỏi cảm giác vỡ kế hoạch, tự tin vào bản thân mình.
Quỹ khẩn cấp thì đương nhiên phải có rồi và luôn phải để ở nhà đồng thời những người liên quan phải biết chỗ để. Có ai ra ngoài trời mưa mà lại không có áo mưa chứ?
2 quỹ này gộp với nhau làm một nhằm giảm bớt số tiền nằm chết dí trong nhà.

5. Vì sao bạn cần quản lý qua từng tháng trong năm?
Thu nhập của bạn có thể đều đặn qua từng tháng hoặc không, nhưng việc nhìn tầm dài hạn như 1 năm, vài năm sẽ cho bạn thêm ý chí quyết tâm thực hiện, là thuốc tăng lực giúp bạn vượt qua khó khăn, cám dỗ để thực hiện mục tiêu đã đề ra, đồng thời điều chỉnh kịp thời khi thời cuộc thay đổi.

6. Gia đình thu nhập không đều đặn có thể sử dụng bảng này được không?
Bảng này vốn dĩ được thiết kế dành cho gia đình người làm công ăn lương thu nhập đều đặn nhưng cải biến chút là có thể sử dụng cho tất cả mọi người.
Nếu thu nhập không ổn định thì có thể tham khảo cách làm sau: lập và vận dụng quỹ gối đầu.

Thường thì chi tiêu là cố định ( muốn nắm bắt được thì nên thực hiện quản lý chi tiêu vài ba tháng). Ví dụ, bạn biết gia đình mình mỗi tháng hết khoảng 12 triệu. Nếu thu nhập trong 1 tháng của gia đình bạn có thể cắt luôn 12 triệu làm thành quỹ gối đầu thì tốt, nếu không thì dành vài tháng để lập quỹ. Quỹ kiểu này giống như ứng trước lương nên cần kỷ luật thép hơn vì dễ lệch chuẩn. Thu nhập lớn hơn 12 triệu thì phần dư dứt khoát phải bỏ ra đủ lượng an toàn để có thể bù cho những lúc không đạt 12 triệu như dự định.

7. Có nguyên lý nào cho việc quản lý tài chính gia đình không?

Có rất nhiều cái gọi là " bí quyết/ tuyệt chiêu tiết kiệm tiền", nhưng mà không biết mình ở đâu, mình muốn đi đến đâu thì áp dụng chiêu này chiêu kia vẫn chỉ là " xây nhà trên cát".
Những quan niệm của các cụ nhà ta như " Đừng bóc ngắn cắn dài", " Được mùa chớ phụ ngô khoai...", " Buôn tàu bán bè không bằng ăn dè hà tiện" ( hà tiện ở đây hiểu đúng nghĩa là tiết kiệm)...sẽ mãi mãi không bao giờ lỗi thời, vô dụng.
Thời đại này ngày nay đã có sự thay đổi đáng kể so với trước đây, vì thế ta cần "gạn đục khơi trong", kết hợp Đông Tây kim cổ để tận dụng triệt để. Nhưng dù làm gì đi chăng nữa, giống như xây nhà, muốn to đẹp vững chãi thì phải làm tốt phần khung, các chiêu tiết kiệm ( dù hiệu quả đến mấy) cũng chỉ là phần đắp thêm vào. Các bạn có thể tham khảo các bài viết mà mình sưu tầm hoặc viết trong mục Cần kiệm này.

Thế nên, nếu làm cho rõ ràng thì cũng có thể vạch ra vài nét như sau.

1. Nắm bắt hiện trạng chi tiêu:
Ghi chép về tình hình chi tiêu một cách khách quan, đầy đủ, chi tiết.

2. Lập kế hoạch chi tiêu và thực hiện cho bằng được để ( lần lượt theo trình tự ưu tiên):
- Khống chế không để số tiền chi tiêu tăng lên
- Trả hết nợ nần hoặc một phần tùy theo "chiến thuật". Chú ý: nợ không hoàn toàn là xấu.
- Lập quỹ dự phòng trường hợp khẩn cấp.
- Mở rộng quỹ kể trên để nó kiêm thêm chức năng Quỹ tiêu dùng
- Trích đều đặn thường xuyên tiền bỏ vào quỹ tiết kiệm tích lũy
- Nâng dần số % tích lũy
- Tiến hành đầu tư số tiền tiết kiệm được vào lĩnh vực mình am hiểu và luôn tìm hiểu học tập nâng cao kiến thức liên quan đến lĩnh vực mình đầu tư. Tiếp tục học hỏi để mở rộng khả năng đầu tư.

3. Vũ khí tinh thần để giữ cho bản thân luôn vững vàng:
- Không ca thán.
- Xác định mục tiêu và giá trị mình theo đuổi.
- Cải tiến liên tục không ngừng nghỉ
- Muốn giỏi thì phải học, muốn học thì phải sẵn lòng trả học phí

1
0
0

thanhvan12

Trả lời: Ðề: Biểu excel cân đối thu chi trong gia đình nhỏ!

Các bạn hãy vào ;http://videobook.vn/HOC-EXCEL-QUA-CA...vi/bvct/id258/ để tìm hiểu về cách hướng dẫn sử dụng excel cân đối thu chi và học excel trực tuyến qua các bài tập ,bạn chỉ cần vào đăng kí thành viên để được download miễn phí

Chúc các bạn thành công !

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ðề: Trả lời: Ðề: Biểu excel cân đối thu chi trong gia đình nhỏ!

Các bạn hãy vào ;http://videobook.vn/HOC-EXCEL-QUA-CA...vi/bvct/id258/ để tìm hiểu về cách hướng dẫn sử dụng excel cân đối thu chi và học excel trực tuyến qua các bài tập ,bạn chỉ cần vào đăng kí thành viên để được download miễn phí

Chúc các bạn thành công !

Link của bạn hình như có vấn đề ấy.