(MS119.2/CN) 10.2008 - Hà Tĩnh: Đôi vợ chồng nghèo và đứa trẻ bị bỏ rơi - bé Phương Thảo

1,467
0
36

Pokiona

Active Member
Ðề: Hà Tĩnh - Đôi vợ chồng nghèo và đứa trẻ bị bỏ rơi - bé Phương Thảo

Là bác sỹ quá tốt và mẹ Mít Nem quá giỏi, quá đảm đang. Tặng cả 2 để không ai phải nhường cho ai cả, hihi. :kiss::kiss::kiss:

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Ớt ơi Mẹ Hiếu và Việt Anh gửi quà 1.6 cho bé 200K

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hôm nọ khi đưa con ra khám ở HN, Hiền có nói chuyện với mình là thấy ở phường bảo là có trợ cấp cho các gia đình nuôi các bé bỏ rơi là 300k/tháng đến khi cháu được 18 tháng. Hiền định xin và phường có yêu cầu phải sao hồ sơ của bệnh viện. Viện Mắt thì yêu cầu phải có giấy giới thiệu của phường mới được sao hồ sơ. Mình có bảo là thôi, về xin giấy gt rồi gửi CPN ra mình sẽ đi sao hồ sơ cho. Sáng nay thì Hiền gọi lại bảo chị ơi ko làm nữa. Hỏi tại sao thì em có giải thích là theo Quy định thì nếu nhận trợ cấp là bé bỏ rơi và trong khai sinh phải ko có tên cha mẹ. Bé Phương Thảo khai sinh có tên hai vợ chồng rồi. Muốn xin trợ cấp phải làm lại. Hai vợ chồng bàn nhau bảo thôi, nếu thế sau con đi học nó biết nó sẽ tủi thân khi biết nó là trẻ bị bỏ rơi, 300k cũng quý nhưng ko có cũng chẳng sao...

Quả thực thấy giận và buồn. Sao lại có những cái quy định thiếu tình người đến thế? Việc cháu là con nuôi có giấy tờ xác nhận đàng hoàng chứ có phải lén lút gì đâu mà ko chứng minh được mà phải làm thế. Tiện đây em muốn hỏi luôn ai có người quen bên Sở TBXH ko và chúng mình cố gắng xin can thiệp để họ nhận được trợ cấp?

Một lần nữa chỉ có thể nói cảm phục tấm lòng của hai vợ chồng Hiền với bé Phương Thảo. Hiền có nhắn tin cho mình:

"Được các mẹ dành nhiều tình cảm cho Phương Thảo, vợ chồng Hiền thật sự xúc động và cảm ơn các chị nhiều lắm..."

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,080
0
0

Đúng là chẳng biết đào đâu ra cái quy định thế, đúng là léo lắt , cuối tháng này Ớt định về ngoài nhà, sẽ ghé tìm hiểu xem sao, và cũng tìm xem có người quen làm ở Sở LĐTBXH ngoài đấy kg, để nhờ . Sẽ cố gắng hết sức .
Tự dưng thấy buồn, như bé Thiên Ân, đợt này bà ngoại cứ sợ mẹ bé đến bắt bé nên kg dám cho ai lạ bồng bé, trẻ con trong xóm cũng vậy , chỉ đc bồng ở xung quanh sân nhà, kg được bồng đi ra đường . Thấy thương thương lạ .

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Vẫn còn nhiều người tốt quá, ước gì cu Dư cũng sẽ có được một người mẹ như Hiền!

2,080
0
0

Được sự giúp đỡ của chị BB&C và bạn chị ấy tại HT, bạn chị đã tìm hiểu và được biết nhà nước mình quy định vậy. Tức là với đk trên giấy khai sinh của bé không có tên Cha mẹ thì bé mới đc hưởng trợ cấp, còn có tên cha mẹ rồi thì không được hưởng . Đó đã là quy định của Bộ rồi nên cũng rất khó tác động đến phường . Chúng mình đang nghĩ cách. Cảm ơn chị BBC và bạn chị nhiều

1,849
0
0

BB&C

Được sự giúp đỡ của chị BB&C và bạn chị ấy tại HT, bạn chị đã tìm hiểu và được biết nhà nước mình quy định vậy. Tức là với đk trên giấy khai sinh của bé không có tên Cha mẹ thì bé mới đc hưởng trợ cấp, còn có tên cha mẹ rồi thì không được hưởng . Đó đã là quy định của Bộ rồi nên cũng rất khó tác động đến phường . Chúng mình đang nghĩ cách. Cảm ơn chị BBC và bạn chị nhiều
Chị thấy buồn quá vì không giúp gì được.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Không buồn chị BBC nhé, sẽ tìm cách khác chứ Ớt nhỉ, quy định này sẽ phải có lúc được kiến nghị.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Không buồn chị BBC nhé, sẽ tìm cách khác chứ Ớt nhỉ, quy định này sẽ phải có lúc được kiến nghị.
Chị ơi, nếu theo quy định không được rồi, để giúp đỡ bố mẹ bé một phần, em muốn bảo trợ Phương Thảo mỗi tháng 200k cho đến khi bé 18 tháng được không ạ?

1,849
0
0

BB&C

Chị ơi, nếu theo quy định không được rồi, để giúp đỡ bố mẹ bé một phần, em muốn bảo trợ Phương Thảo mỗi tháng 200k cho đến khi bé 18 tháng được không ạ?

Chị cũng đang nghĩ hay là mình làm cái gì đấy tương tự. Nếu em giúp được như vậy, chị giúp 100k nữa, hàng tháng mình chuyển cho Ớt và Ớt chuyển cho Thảo.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mình nữa, mỗi tháng 100K cho đến khi con 2 tuổi tính tiếp.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Em thêm 200k nữa nhá, quý vợ chồng nhà Hiền lắm. Nhưng thật em vẫn muốn có cách nào, vì khoản tiền đó họ đương nhiên được hưởng mà...

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Vậy là tốt rồi. Bắt đầu từ tháng này chị nhé.
OK, bắt đầu từ tháng này. Thế chúng mình fix 1 ngày đi, để cả mấy mình chuyển 1 ngày thôi để Ớt gửi luôn. Chứ không người đầu tháng người cuối tháng mất.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Thấy cả nhà đồng lòng thế này em vui quá :love::kiss::rose:. Các chị ơi, thế thì ngày 10 hàng tháng có được không nhỉ?

2,080
0
0

Cảm ơn cả nhà nhiều lắm, vậy thì mình sẽ thống nhất mỗi tháng chuyển cho PThao bao nhiêu ạ . Giữa tháng 6 cuối tháng 6 này em sẽ về HT , chắc chắn phải ghé nhà Hiền . Hiền dặn em mãi , là nếu có về chắc chắn phải cho Hiền gặp mặt. Mọi người cứ chuyển cho em , định kỳ ngày nào nhé, còn về phần chuyển cho Hiền có 2 cách .
1 ) Sẽ bảo Hiền tạo 1 tài khoản tại Ngân hàng Vietcombank HT.
2) Sẽ nhờ người nhà em đưa tiền trực tiếp cho Hiền.
Các mẹ cho em ý kiến nhé .

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Các mẹ ơi, em nhầm rồi, cái khoản đó là bảo trợ cho con đến 18 tuổi cơ. Trước mắt chị em mình cứ giúp tạm như đã định nhé. Còn thì sẽ tìm cách tác động bằng đường khác xem sao...

1,849
0
0

BB&C

Các mẹ ơi, em nhầm rồi, cái khoản đó là bảo trợ cho con đến 18 tuổi cơ. Trước mắt chị em mình cứ giúp tạm như đã định nhé. Còn thì sẽ tìm cách tác động bằng đường khác xem sao...
MÌnh sẽ cố gắng làm từng giai đoạn một. Vì còn lâu dài nên không dám hứa là sẽ đến bao nhiêu tuổi nhưng sẽ cố gắng để con không bị thiệt thòi quá.

Vậy là thống nhất ngày 10 hàng tháng mình sẽ chuyển khoản cho Ớt. Theo chị Ớt nên bảo Hiền mở tài khoản rồi hàng tháng Ớt chuyển tiền về cho Hiền đỡ phiền người nhà. Đấy là ý kiến của chị.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

MÌnh sẽ cố gắng làm từng giai đoạn một. Vì còn lâu dài nên không dám hứa là sẽ đến bao nhiêu tuổi nhưng sẽ cố gắng để con không bị thiệt thòi quá.

Vậy là thống nhất ngày 10 hàng tháng mình sẽ chuyển khoản cho Ớt. Theo chị Ớt nên bảo Hiền mở tài khoản rồi hàng tháng Ớt chuyển tiền về cho Hiền đỡ phiền người nhà. Đấy là ý kiến của chị.
Em cũng nghĩ giống hệt chị :love:. Em có đứa bạn ĐH đang làm báo Hà Tĩnh, chẳng biết nó có giúp được gì không?